ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเครื่องโชว์ หลังจากกล่องคันเร่งสายหลุด  (อ่าน 7440 ครั้ง)

ออฟไลน์ พล Thenipol

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 9
สวัสดีคับพี่ผม ผมพล สมาชิคเก่าขอความช่วยเหลือด่วนคับ เล่าเหตุการณ์

เมือกี่ผมขับรถมาปกติ และรู้สึกว่ากลอ่งคันเร่งมันหล่นมาโดนเท้า

ผมจับวางที่ตอนขับรถอยู่แล้วรถก็เกิดอาการสั่นความเร็วและรอบรถขึ้นเอง

ผมเลยนำรถเข้าข้างทาง ดูกล่องเห็นว่าสายหลุดใส่ใหม่เรียบร้อย

รองขับได้ปกติ แต่ไฟเครื่องโชว์ตลอดไม่ดับเลย

ทำไงดีครับพรุ่งนี้ผมต้องออกต่างจังหวัดด้วย

ไม่มีสมาตเกต

:sd23:
ผมควรทำไงดีครับ

• Pa Mania
  • *
Re: ไฟเครื่องโชว์ หลังจากกล่องคันเร่งสายหลุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 12:20:42 »
ไม่กล้าขับไปตจวเลย.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ไฟเครื่องโชว์ หลังจากกล่องคันเร่งสายหลุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 12:24:56 »
ถอดขั้วลบแบตเตอรี่ทิ้งสักครู่ ประมาณ 24+นาที ถ้าไม่หายก็หาร้านที่มีเครื่องมือลบโค๊ดหรือให้ศูนย์มิตซูบิชิลบให้  (กล่องคันเร่งใช้งานได้ปกตินะครับ)
***ขอบคุณครับที่นึกถึงปามาเนีย ได้ผลเช่นไรแจ้งด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 12:29:19 »
หมายถึงแบตขั่วลบ เป่าคับพี่ต๋อง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 12:30:36 »
ใช่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 12:40:13 »
แล้วมีผลเสียไมพี่ถ้าผมขับไป ตจว แบบที่มีไฟโชว์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 13:18:00 »
ผมเคยไฟเครื่องโชว์ ตอนใส่กล่องดันรางของยี่ห้อหนึ่ง กล่องไหม้ ไฟเครื่องโชว์ (ปัจจุบันดันรางตัวนี้เคลมแล้วเลิกใช้ มาใส่แบบพี่ปามาเนียใส่นามเรียกขานว่า "ปิ่นโต") ความเร็วตกวิ่งได้ไม่เกิน 20กม./ชม.(เข้าสู่ภาวะโหมดเซฟตี้) รีบนำรถจอดข้างทาง ดับเครื่องยนต์  ถอดกล่องออกอุดปลั๊ก ถอดขั้วลบออกประมาณ 24+นาที ใช้ smg ลบโค๊ด ไม่ได้ ขับต่อได้ปกติและทำความเร็วได้เหมือนเดิม แต่ผมเลือกใช้ความเร็วไม่เกิน80กม./ชม. ถามว่ามีผลไหมไฟโชว์ คิดว่าน่าจะมีบ้างนะ อย่างน้อยก็เรื่องวิตกของเจ้าของรถ ถ้าหลีกเลี่ยงก็หลีกเลี่ยง แต่แค่กล่องคันเร่งน่าจะถอดขั้วลบแบตทิ้งไฟโชว์น่าจะดับ ลองดูครับ หรือถ้ากำลังขับอยู่ก็จอดถอดขั้วลบทิ้งสักพัก อย่างน้อยก็พักทั้งคนทั้งรถ จะได้คลายความกังวลได้บ้างครับพี่พล ลองถอดขั้วลบแบตก่อน
**คันเร่งของพี่เป็นแบบปลั๊กหรือตัดต่อสายไฟ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 13:29:29 »
แบบไหนผมไม่ทราบเลยคับ พี่ ๆ ติดตั้งให้

กล่องรุ่นพลังม้าของพี่นะ อะครับ เดียวเครียงานผมรีบไปลองคับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 14:06:01 »
ลองทำตามที่พี่ต๋องบอกก่อนครับพี่พล น่าจะหาย :L2736: ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 14:14:13 »
ตอนนี้ถอดละคับ รอเวลา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 14:38:00 »
ไม่หายคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 14:50:01 »
 :sd21: :sd21: :sd21: :sd21:

O ก็ไม่มีคิวให้ทำเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 14:54:54 »
กล่องคันเร่ง ไม่หลวมคอนนะ ลองใหม่ถอดกล่องคันเร่ง (อุดปลั๊ก) แล้วถอดขั้วลบ อีกครั้ง ทิ้งไว้นานหน่อย
กลับไปทำงาน หลังเลิกงานค่อยมาประกอบคืน ถ้ารอบนี้ไม่ได้ต้องพึ่งเครื่องมือลบโค๊ตแล้วครับ  ถ้ามีsmg จะได้ดูว่าขึ้นโค๊ดอะไรเสียดายจัง ถ้าต้องการเร็วคงต้องพึ่งร้านนอกที่ติดตั้งกล่องดันรางหรือกล่องคันเร่งไฟฟ้าน่าจะมีเครื่องลบโค๊ดในระแวกของพี่ ขอให้แก้ไขได้โดยเร็วครับ
***พี่พลอยู่แถวไหน เผื่อมีพี่ๆที่มีsmgอยู่ใกล้พี่ๆ พี่สามารถขอความช่วยเหลือพี่ที่มีsmgได้ครับ
หรือแวะไปให้อู่ไม่เต็มร้อยเช็คดูมีเครื่องลบแน่นอน เดี๋ยวไปเก็บค่าโฆษณาแฝงด้วยบอกเจ้าของอู่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 15:58:54 »
ล่าสุด ผมมาร้าน ecu ละครับจะถึงละคับ

แต่ ๆ ก่อนออกจากที่ทำงานไฟหายยย 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 16:06:44 »
ยินดีด้วย ถ้าอยากเสียตังค์ก็ให้เขาตรวจเช็คสายไฟกล่องคันเร่ง ว่าแน่นไหม
หรือเบนหัวรถกลับ เพราะมันหายแล้ว :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 16:07:36 »
ผมเสียเงินค่า smg เลยพี่ ขอบคุณพี่ต๋องมาก ๆ คับผม

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 18:04:23 »
 มีสมาร์ทเกท  ช่วยได้เยอะเลยนะครับ ติดไว้ไม่ผิดหวังครับ แล้วพี่อย่าลืม โหลดคู่มือ อ่านโค้ด จากใน web ปามาเนียเรานะครับ เผื่อจะได้รู้หรือแก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้ครับ ลองพิมพ์ คำว่า code obd 2 ดูนะครับ ผมไม่แน่ใจ ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 19:26:09 »
ครับผมจะรีบโหลดมาศึกษาโดยไวเลยคับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 19:48:07 »
ผมเลยเป็นอาการแบบพี่พลเลยครับ ของพี่พลโชคดีกว่าผมตรงที่รู้จุดเลย ต้องนั้นผมต้องไลน์ถามพี่ๆในกลุ่มปามาเนีย กว่าจะเจอว่าสายคันเร่งหลุดเล่นเอาร้อนและเหนื่อยเลยครับ สุดท้ายประกอบกลับ ลบโ้ดโดยใช้ SMG ไฟก็ไม่โชว์ ขับรถกลับบ้านได้ตามปกติครับ มี SMG ไว้ไม่ผิดหวังครับ  :L2904: :L2904:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 20:10:58 »
ยินดีด้วยครับพี่พล สำหรับอาการไฟโชว์ Code โชว์
ผมนี้รู้ซึ้งดีเลยครับ มีมาเกือบทุก Code ล่ะ  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html