ผู้เขียน หัวข้อ: Review Brake Pads "Race" for All New Pajero Sport  (อ่าน 33716 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป้อม (pomek)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • ปามาเนีย
Re: Review Brake Pads "Race" for All New Pajero Sport
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2017, 10:16:49 »
" .... เนื่องจากผมดันไปถามด้วยความอยากรู้ว่า จาน TRW ที่เป็นแบบเซาะร่อง เป็นไงบ้าง   เลยโดยบ่นซะยาวหลายเรื่องยาว .... " อยากทราบ Comment ครับว่ากล่าวไว้เช่นใดเกี่ยวกับจานเบรค TRW แบบเซาะร่อง

พี่เสวแนะนำให้ใช้ของศูนย์ดีกว่าครับ พร้อมกับบ่นว่าเห็นอะไรโฆษณาไม่ได้ จะต้องเอามาลอง/ซื้อมาใช้ให้หมด  ซึ่งข้อนี้ตรงกับร้านที่ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรกเค้าก็บอกมาเหมือนกันครับ (ผมเคยถามจาน T.... และ R......) เนื่องจากร้านที่ผมไปเปลี่ยนเค้าเป็นนักแข่งรถ drag/drift ด้วย เค้าบอกว่าลองใช้ไปซักพักจานมันคด (อันนี้หากใช้ในชีวิตประจำวันแล้วเบรกรุนแรงบ่อยๆ ก็อาจจะเจอได้) 

แต่หากจะซื้อจานแท้ของศูนย์ (รถนิวปา) มาใช้ ราคาจานคู่หน้า (คู่ละ 3,296-) พอรับได้ แต่ราคาคู่หลังเนี่ยสุดจะกล้ำกลืน (คู่ละ 8,346-) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กุมภาพันธ์ 2017, 12:37:04 โดย ป้อม (pomek) »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: Review Brake Pads "Race" for All New Pajero Sport
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2017, 12:22:42 »
   พี่เสวแนะนำให้ใช้ของศูนย์ดีกว่าครับ พร้อมกับบ่นว่าเห็นอะไรโฆษณาไม่ได้ จะต้องเอามาลอง/ซื้อมาใช้ให้หมด  ซึ่งข้อนี้ตรงกับร้านที่ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรกเค้าก็บอกมาเหมือนกันครับ (ผมเคยถามจาน T.... และ R......) เนื่องจากร้านที่ผมไปเปลี่ยนเค้าเป็นนักแข่งรถ drag/drift ด้วย เค้าบอกว่ลองใช้ไปซักพักจานมันคด (อันนี้หากใช้ในชีวิตประจำวันแล้วเบรกรุนแรงบ่อยๆ ก็อาจจะเจอได้) 

แต่หากจะซื้อจานแท้ของศูนย์ (รถนิวปา) มาใช้ ราคาจานคู่หน้า (คู่ละ 3,296-) พอรับได้ แต่ราคาคู่หลังเนี่ยสุดจะกล้ำกลืน (คู่ละ 8,346-) ครับ

แล้วถามเรื่องจาน D... ไหม   :D 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2017, 12:38:57 »
แล้วถามเรื่องจาน D... ไหม   :D

ไม่ได้ถามมาครับ...ถามแค่ T.... แค่นี้. ผมก็โดนแกบ่นซะหลายเรื่องเลย.  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2017, 15:09:47 »
ไม่ได้ถามมาครับ...ถามแค่ T.... แค่นี้. ผมก็โดนแกบ่นซะหลายเรื่องเลย.  :sd42: :sd42:
ถ้าเขาแนะนำจานเดิมดีกว่า  ก็ลองใช้จานเดิมดูครับ

เพียงแต่ผมค่อนข้างพอใจและยอมจ่ายกับวัสดุของจาน DBA บนขนาดจานเท่าของเดิมติดรถ  ทั้งที่ตอนทดสอบใช้ผ้าเบรคชุดเดิมติดรถเปลี่ยนแค่จาน
- ทดสอบ แบบ 1-2 คน
- ทดสอบแบบ  3-7 คนโดยสาร
- ทดสอบเปลี่ยนผ้าเบรคแต่งกบัจานเดิม
- ทดสอบเปลี่ยนผ้าเบรคแต่งกับจานใหม่
- ระยะทดสอบ ระยะความเร็ว   กำหนดจุดเหยีบบเบรค  ถึงระยะบังคับให้เข้ายูเทรินช่องไม่ใหญ่มาก (เงื่อนไขเหมือนกัน) แต่ผลการทดลองออกมาต่างกัน

หมายเหตุ : เงื่อนไขการทดสอบแบบตีเส้นระยะหยุด  กับเงื่อนไขบังคับหักเลี้ยวเข้าช่อง  ทดสอบจริงต่างกันแบบสรุปง่ายครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ chakrawal เล็ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 09:36:47 »
ผมใส่จาน DBA ทั้งหน้าหลังใน Chevrolet Trailblazer ดีกว่าจานเดิมชัดเจนครับ ยิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคหลังเป็น N350 หน้าเป็นN500 ยิ่งดีขึ้นมาอีก ตั้งแต่ใช้มาเบรคหนักๆบ่อยๆ ยังไม่เคยเฟดให้รู้สึกเลยครับ ตอนที่เปลี่ยนข้างหลังยังไม่มีN500 ว่าจะรอให้เป็น Nexzter ทั้งหมด จะไปเปลี่ยนเป็น Pro Spec ทั้งหน้าหลังครับ โดยรวมที่ผมใช้ซึ่งโดยส่วนตัวเป็นคนที่ขับเร็วตลอดทั้งในเมืองและนอกเมือง และทำทั้งยกหัวฉีดและดันราง ผมว่าที่ใช้อยู่ปัจจุบัน หน้า N500 หลัง N350 กับจาน DBA ก็เอาอยู่เหลือๆแล้วครับ ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้ race spec เพราะผ้าเบรคอาจจะแข็งไปและเกินความจำเป็นครับ ส่วนตัวผมว่าหน้าหลัง Pro Spec ก็เหลือแล้วครับ แถมเงียบด้วย อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ล่าสุดก่อนปีใหม่เปลี่ยนหน้าจาก N500 เป็น Pro Spec แต่ยังเป็นยี่ห้อเดิมเพราะตัว Nexzterยังไม่มา ก็รู้สึกว่าเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 10:54:46 »
ผมใส่จาน DBA ทั้งหน้าหลังใน Chevrolet Trailblazer ดีกว่าจานเดิมชัดเจนครับ ยิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคหลังเป็น N350 หน้าเป็นN500 ยิ่งดีขึ้นมาอีก ตั้งแต่ใช้มาเบรคหนักๆบ่อยๆ ยังไม่เคยเฟดให้รู้สึกเลยครับ ตอนที่เปลี่ยนข้างหลังยังไม่มีN500 ว่าจะรอให้เป็น Nexzter ทั้งหมด จะไปเปลี่ยนเป็น Pro Spec ทั้งหน้าหลังครับ โดยรวมที่ผมใช้ซึ่งโดยส่วนตัวเป็นคนที่ขับเร็วตลอดทั้งในเมืองและนอกเมือง และทำทั้งยกหัวฉีดและดันราง ผมว่าที่ใช้อยู่ปัจจุบัน หน้า N500 หลัง N350 กับจาน DBA ก็เอาอยู่เหลือๆแล้วครับ ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้ race spec เพราะผ้าเบรคอาจจะแข็งไปและเกินความจำเป็นครับ ส่วนตัวผมว่าหน้าหลัง Pro Spec ก็เหลือแล้วครับ แถมเงียบด้วย อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ล่าสุดก่อนปีใหม่เปลี่ยนหน้าจาก N500 เป็น Pro Spec แต่ยังเป็นยี่ห้อเดิมเพราะตัว Nexzterยังไม่มา ก็รู้สึกว่าเหมือนเดิมครับ
แต่ผมเปลี่ยนมามันหอน จนรำคาญ  >:( และคิดว่าผลิตภัณฑ์และรุ่นเดียวกัน แต่ใส่รถยนต์ต่างยี่ห้อกัน คุณภาพจะแยกประเภทกันเลยหรือ โอ้ ผลิตได้สองมาตราฐาน หรือนี่ อยากทดลองรถของพี่จัง ไม่ทราบว่าพอให้ทดสอบได้ไหม และที่ไหนดีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 11:01:13 »
อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่บางแค

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 11:10:48 »
อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่บางแค
ดีเลยแถวเดียวกัน เสาร์ที่11/2/60ผมปั่นจักรยานแถวถนนราชพฤกษ์ช่วงเช้า ช่วงบ่ายมีมิตติ้งแถวบางขุนเทียน สะดวกไหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 11:21:43 »
ใกล้ๆเดี๋ยวนัดกันอีกทีครับ
Line ID:chakrawal
ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 11:26:39 »
ลืมบอกไป ใช้้น้้ำมันเบรค ATE Super Blue Racing นะครัับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 11:31:31 »
ลืมบอกไป ใช้้น้้ำมันเบรค ATE Super Blue Racing นะครัับ
ใกล้ๆเดี๋ยวนัดกันอีกทีครับ
Line ID:chakrawal
ขอบคุณครับ
ได้ครับ จะใช้น้ำมันเบรคอะไรก็ได้ เราจะทดสอบผ้าเบรค ไม่ใช่ทดสอบน้ำมันเบรคจะได้นัดช่างมาร่วมทดสอบ ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลย ขอติดต่อทางบอร์ดแล้วกันนะครับ ไลน์ผมไม่ถนัดเรื่องเทคโนโลยี ขออนุญาตขับรถไปร่วมปั่นจักรยานก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 11:47:09 »
ตามนั้นครับ

• Pa Mania
  • *

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 12:31:55 »
เช่นกันครับ Pro spec
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5595.0.html
และ...
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5571.0.html
ของผมตอนที่เปลี่ยนคู่หน้าจาก N500 มาเป็น Pro Spec ก็ไม่ได้เจียจานครับ ก็ไม่มีเสียงดัง แต่จะบอกว่า Pro Spec ที่ผมเปลี่ยนยังเป็นยี่ห้อเดิมนะครับคือ N-Sports ยังไม่ได้เปลี่ยนเป็น Nexzter นะครับ เลยไม่แน่ใจว่าตัวใหม่ที่เปลี่ยนยี่ห้อแล้วจะปรับส่วนผสมหรือเปล่าเลยทำให้มีเสียงดังครับ ถ้าไม่อย่างนั้นก็อาจจะมีปัญหาการผลิตในล๊อตที่คุณต๋องใช้อยู่หรือเปล่า โดนแจ็คพ๊อตพอดี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 12:45:00 »
ของผมตอนที่เปลี่ยนคู่หน้าจาก N500 มาเป็น Pro Spec ก็ไม่ได้เจียจานครับ ก็ไม่มีเสียงดัง แต่จะบอกว่า Pro Spec ที่ผมเปลี่ยนยังเป็นยี่ห้อเดิมนะครับคือ N-Sports ยังไม่ได้เปลี่ยนเป็น Nexzter นะครับ เลยไม่แน่ใจว่าตัวใหม่ที่เปลี่ยนยี่ห้อแล้วจะปรับส่วนผสมหรือเปล่าเลยทำให้มีเสียงดังครับ ถ้าไม่อย่างนั้นก็อาจจะมีปัญหาการผลิตในล๊อตที่คุณต๋องใช้อยู่หรือเปล่า โดนแจ็คพ๊อตพอดี
หรือครับ ผมว่าในรีวิวทั้งสองกระทู้ไม่ได้บอกว่าตัวเปลี่ยนชื่อนะครับ ถ้าโดนแจ๊ตพ๊อตผมก็คงโดนหมดซิ ผมเคลมมาเป็นล๊อตใหม่แล้ว และพี่ๆท่านอื่นที่เคลมก็คงโดนแจ๊คพ็อตเหมือนผม อย่างน้อยก็ขอบคุณพี่ที่สนใจเว็บผู้ใช้รถมิตซูบิชิ ส่วนพี่ใช้อีกค่ายหนึ่งแล้วเอาผลิตภัณฑ์เดียวกันมาใส่รถยนต์คนละยี่ห้อ ปรากฎผลต่างกัน ทำให้อยากสัมผัสความแตกต่าง ว่า ผลิตภัณฑ์เดียวกันใส่รถยนต์ต่างยี่ห้อมีผลต่างกัน จะได้ทราบว่า ผลิตได้สองมาตราฐานครับ
ปล.อ่านรีวิวให้จบก่อนนะครับ ผมยังไม่กล่าวถึง nexzter และไม่รู้ว่าดีหรือไม่เพราะผู้ผลิตและจำหน่ายส่งมาเคลมแต่ผมเบื่อและเสียเวลาทำงานมากกก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 12:56:34 »
หรือครับ ผมว่าในรีวิวทั้งสองกระทู้ไม่ได้บอกว่าตัวเปลี่ยนชื่อนะครับ ถ้าโดนแจ๊ตพ๊อตผมก็คงโดนหมดซิ ผมเคลมมาเป็นล๊อตใหม่แล้ว และพี่ๆท่านอื่นที่เคลมก็คงโดนแจ๊คพ็อตเหมือนผม อย่างน้อยก็ขอบคุณพี่ที่สนใจเว็บผู้ใช้รถมิตซูบิชิ ส่วนพี่ใช้อีกค่ายหนึ่งแล้วเอาผลิตภัณฑ์เดียวกันมาใส่รถยนต์คนละยี่ห้อ ปรากฎผลต่างกัน ทำให้อยากสัมผัสความแตกต่าง ว่า ผลิตภัณฑ์เดียวกันใส่รถยนต์ต่างยี่ห้อมีผลต่างกัน จะได้ทราบว่า ผลิตได้สองมาตราฐานครับ
ปล.อ่านรีวิวให้จบก่อนนะครับ ผมยังไม่กล่าวถึง nexzter และไม่รู้ว่าดีหรือไม่เพราะเปู้ผลิตส่งมาเคลมแต่ผมเบื่อและเสียเวลาทำงานมากกกด
ผมแค่แสดงความคิดเห็นครับ อยากจะช่วย แต่ความจริงถึงจะใส่รถคนละยี่ห้อ มันก็ควรจะเป็นเสป็คเดียวกันนะครับ ไม่อย่างนั้นก็แสดงว่ามาตรฐานการผลิตต่ำมาก ยินดีให้ทดสอบครับจะได้มีข้อมูลอ้างอิง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 18:39:41 »
ถ้าเขาแนะนำจานเดิมดีกว่า  ก็ลองใช้จานเดิมดูครับ

เพียงแต่ผมค่อนข้างพอใจและยอมจ่ายกับวัสดุของจาน DBA บนขนาดจานเท่าของเดิมติดรถ  ทั้งที่ตอนทดสอบใช้ผ้าเบรคชุดเดิมติดรถเปลี่ยนแค่จาน
- ทดสอบ แบบ 1-2 คน
- ทดสอบแบบ  3-7 คนโดยสาร
- ทดสอบเปลี่ยนผ้าเบรคแต่งกบัจานเดิม
- ทดสอบเปลี่ยนผ้าเบรคแต่งกับจานใหม่
- ระยะทดสอบ ระยะความเร็ว   กำหนดจุดเหยีบบเบรค  ถึงระยะบังคับให้เข้ายูเทรินช่องไม่ใหญ่มาก (เงื่อนไขเหมือนกัน) แต่ผลการทดลองออกมาต่างกัน

หมายเหตุ : เงื่อนไขการทดสอบแบบตีเส้นระยะหยุด  กับเงื่อนไขบังคับหักเลี้ยวเข้าช่อง  ทดสอบจริงต่างกันแบบสรุปง่ายครับ

ผมอยากได้จาน DBA มากกว่าครับ. แต่ยังไม่มีของ New Pajero Sport เลยว่าจะหาจานอื่นๆ มาทดแทนใช้ไปก่อนครับ (แต่ก็แอบมีอารมณ์อยากลองจาน TRW แบบเซาะร่อง และจาน Runstop เหมือนกัน) เพราะราคาจานศูนย์แพงเกิ๊น โดยเฉพาะจานดิสก์คู่หลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 21:41:59 โดย ป้อม (pomek) »

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2017, 11:11:46 »
Update 06/02/60

วันนี้ทาง Nexzter ส่งพนักงานขาย ซึ่งทำหน้าที่วิเคราะห์ ตรวจสอบเข้ามาดูที่ร้านที่ผมติดตั้ง (นวมินทร์ ออโต้ไทร์ แอนด์ ฟิตเม้นท์ ช็อป) หลังจากที่ผมแจ้งไปทาง Nexzter ทาง Facebook เมื่อวันที่ 4/02/60 ซึ่งทางแอดมินได้ประสานงานไปยังเจ้าหน้าที่ที่ดูแลร้านที่ผมติดตั้งและได้รับการติดต่อประสานงานกลับไม่ถึง 5 นาที พร้อมถอดประกอบผ้าเบรกคู่หน้าที่มีปัญหา
จากการตรวจสอบในเบื้องต้นรอยร้าวที่ผ้าเบรกนั้นเป็นจากสีที่ทาง Nexzter ทำที่ผ้าเบรก

ตอนนี้กำลังขัด และตรวจสอบอย่างละเอียด

สำหรับภาพปลากรอบ และผลจะขอรายงานเพิ่มอีกครั้งครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2017, 11:20:19 »
ผมแค่แสดงความคิดเห็นครับ อยากจะช่วย แต่ความจริงถึงจะใส่รถคนละยี่ห้อ มันก็ควรจะเป็นเสป็คเดียวกันนะครับ ไม่อย่างนั้นก็แสดงว่ามาตรฐานการผลิตต่ำมาก ยินดีให้ทดสอบครับจะได้มีข้อมูลอ้างอิง
ถ้าพี่เป็นเจ้าของหรือสายงานหรือจำหน่ายเกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์ผ้าเบรคนี้ น่าดีกว่าในเรื่องที่จะช่วยเหลือและหาทางออกร่วมกันอย่างมีบูรณาการ แต่ถ้าเป็นแค่ผู้ใช้  :L2761: ซึ่งผู้ใช้ส่วนใหญ่ขณะนี้มีปัญหาเรื่องเสียงของผลิตภัณฑ์นี้ครับ
***ขออภัยพี่ป้อม ที่ใช้กระทู้สอบถามผู้ใช้ท่านอื่น รีวิวต่อเลยครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2017, 18:11:13 »
อ่านไปอ่านมา เริ่มสงสัยว่า  Nexzter มีการเปลี่ยน spec ส่วนผสมหรือขั้นตอนการผลิตหรืออื่นๆหรือไม่ครับ   เพราะว่าเพื่อนๆที่ใช้ยี้ห้ออื่นเจอปัญหาลักษณะเดียวกันนี้อีก
มีใครพอทราบไหม   

ส่วนการบริการแบบที่พี่ป้อมบอกเลย  ตามร้านซ่อมรถและซ่อมเบรคยินดีเสนอตัวเคลมให้หมดเหมือนว่าจะบริการดี๊ดี แต่เท่าที่อยู่กับสายงานบริการมา
ผมว่าต้องมี issue อะไรสักอย่างแต่ไม่เปิดเผยออกมาเพราะอาจจะกระทบกับเรื่องอื่นๆ

:L2761: