ผู้เขียน หัวข้อ: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"  (อ่าน 59831 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2017, 07:58:25 »
เอ่อ..........ของพี่พีราน่าจะเกิน six pack ไปอีกหลาย pack แล้วครับ  :L2739:
...55 ตลก..จริงๆไม่ได้ซีเรียสอะไรลงให้ดูขำๆเพราะท่านี้กลับหัวมันก็ลงมาเป็นช้ันถ้ามันลงมาเป็นลูกกลมๆ....เหมือนอึ่งอ่างพองตัวคงจะอายยุหรอก.. :L4396: ลองกลับหัวดูสิคะ..ท่านี้จริงๆถ้าดึงเส้นหลังให้ตรง ดึงเข่าเข้ามาอีกนิด..ฉีกปลายเท้าออกไปอีกหน่อยมันก็ตึงละ..แต่คนเรามองต่างได้...พี่กิตอาจเจอแพคแบบสมบูรณ์แบบ..พวกเล่นเฉพาะส่วน..รึพวกเพาะกาย นักมวย แต่กล้ามเนื้อโยคะจะต่างกับกีฬาชนิดอื่น...ไม่ใหญ่ ไม่แข็งขนาดนั้น...แบบนั้นก็ไม่เอากลัว :sd42: พี่พีราก็ไม่ได้สมบูรณ์แบบขนาดนั้น เว้นพี่พีราไว้สักคน :L2736:  คุยเล่นขรรมๆ
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2017, 09:44:08 »
 ปิดคลาสเมื่อวันที่14/12/60 เลยไปลง w/s ทิ้งไว้ สองปีที่แล้วเคยไปแต่ทำไม่ได้ ร่างกายต้องแข็งแรง ยืดเหยียดดีพอสมควร...เพราะการจะเข้าท่าให้ถูก สวย มันเหนื่อยมาก เอามาให้ชมส่งท้ายปีใหม่.
ท่ามันเป็นชุดๆ...ปกติฝึก Ashtanga วันนี้มาแนวบำบัด อนุสรา โยคะ ค่ะ..

...ชุดแรกความยากอยู่ตรงหน้าท้องชิดต้นขาแล้วดึงขาอีกข้างให้ยก กดมือกดเท้าแน่นๆ

..ชุดสองว่ายากที่การวางศอกแล้ว แต่การกลับหัวไปมองมือยากกว้า ไม่น่าเป็นแบบให้ครูเลยใจจะขาด

ชุดที่สาม งานถนัด แขนแข็งแรง เลยสบาย..
...ขอบคุณทุกท่านที่มาเม้นท์และไม่เม้นท์แต่มาดูมาติกันได้ คงจะจะเป็นชุดท้ายที่จะเอามาลง...  :L4399:  :L4399:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2017, 22:35:41 »
เห็นแล้ว ปวดหลังเลย แต่ถ้าทำได้อาการปวดหลังก็จะหายไป

:L2900:  :L2900:  :L2900:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2017, 01:05:25 »
เห็นภาพก็รู้เลยว่าไม่ง่ายเลย ต้องฝึกฝน เตรียมร่างกายให้พร้อมเท่านั้น ไม่งั้นอาการปวดถามหาแน่นอน สุดยอดครับพี่พีรา  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2017, 20:42:38 »
เห็นแล้ว ปวดหลังเลย แต่ถ้าทำได้อาการปวดหลังก็จะหายไป

:L2900:  :L2900:  :L2900:

....จริงค่ะท่าพวกนี้มันช่วยเรื่อง..office syndromes  ปวดหลัง ต้นคอ สะบักเปิด.. หัวไหล่...ครั้งแรกที่ทำเหมือนจะขาต้ังแต่สะบัก ไหล่ ไปถึงปลายมือตอนครูกด..สักพักโล่งมันเหมือนเปิดประตูลมในศัพท์ที่หมอนวดเรียกค่ะ...

เห็นภาพก็รู้เลยว่าไม่ง่ายเลย ต้องฝึกฝน เตรียมร่างกายให้พร้อมเท่านั้น ไม่งั้นอาการปวดถามหาแน่นอน สุดยอดครับพี่พีรา  :L2734: :L2734: :L2734:
....ฝึกบ่อยๆค่ะพี่แม็ค ขนาดฝึกทุกวันกลับบ้านยังปวดทั้งก้น ทั้งขา...เพราะบางทีเราใช้กล้ามเนื้อคนละมัด คนละส่วนในแต่ละท่า...
พอเราฝึกท่านี้ มันก็จะไปตึงอีกท่า เพราะเส้นมันดึงกัน..อย่างบางทีเคยทำท่าก้มได้แนบสนิท..พอเรา backbend บ่อยๆมันก็จะไปดึงกัน บางทียังขำ ทำให้นักเรียนดู..เอ๊ะ!!!ทำไมวันนี้ก้มไม่ลง..ต้องฝึกไปเรื่อยจนมันคลายออก เหมือนแขนขายาวขึ้น..แต่จริงๆเพราะเส้นค่ะ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2017, 21:39:52 »
 ... พอดีไปเก็บงานได้ภาพมาอีกนิดนึง นึกว่าหมดแล้วรูปปีนี้ :L2732:  ภาพคู่โยคะ ลองฝึกกับผบ.นะคะ ส่วนมากจะเป็นแนว Armsbalance กับ backbend ซึ่งไม่ค่อยชอบแต่ดันทำได้ดี....ในบางท่า555เอารูปไปก่อนเพราะเครื่องแฮ้งค์ไปสามรอบละ..อธิบายไปหายหมด..เด่วว่างมาอธิบายอีกรอบ.. :L2904: มองเหมือนง่ายแต่ยากเพราะอกต้องเปิด เจ็บเหมือนกันค่ะ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2017, 18:11:29 »
สักวันนึงโพสต์ของพี่พีราจะต้องมีประโยชน์กับผม แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เริ่มต้นได้วันไหนก็ได้ประโยชน์ทันที  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2017, 07:31:53 »
สักวันนึงโพสต์ของพี่พีราจะต้องมีประโยชน์กับผม แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เริ่มต้นได้วันไหนก็ได้ประโยชน์ทันที  :L2734: :L2734: :L2734:

..... ยังดีนะที่ยังมีประโยชน์ถึงจะไม่รู้เมื่อไหร่...ลองเริ่มจากท่าง่ายๆเบสิกสิคะ.    อย่างท่าเก้าอี้ รึ chair pose...ให้น้องส้มดูให้ ท่าทีถูกหัวเข่าห้ามล้ำปลายเท้า กดก้นให้ต่ำ ยกมือพนมเหนือศีรษะ สายตามองปลายนิ้วโป้ง...แต่ทำใหม่ๆพี่แม็กต้งรู้สึกเหมือนจะล้มจะหงายหลังและมือมันจะชี้ขึ้นข้างบนยากแต่มันจะพุ่งไปข้างหน้า...ขานี่จะสั่นๆ  ภาพนี้พอดีมีงานที่สตูดิโอยังไม่วอร์ม ไม่เป้ะ ถ่ายเล่นเฉยๆค่ะ...
ป.ล เว็ปฝากรูปเจ๊งรูปหายหมดเลยค่ะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 3 มกราคม 2018, 10:53:58 »
... พอดีไปเก็บงานได้ภาพมาอีกนิดนึง นึกว่าหมดแล้วรูปปีนี้ :L2732:  ภาพคู่โยคะ ลองฝึกกับผบ.นะคะ ส่วนมากจะเป็นแนว Armsbalance กับ backbend ซึ่งไม่ค่อยชอบแต่ดันทำได้ดี....ในบางท่า555เอารูปไปก่อนเพราะเครื่องแฮ้งค์ไปสามรอบละ..อธิบายไปหายหมด..เด่วว่างมาอธิบายอีกรอบ.. :L2904: มองเหมือนง่ายแต่ยากเพราะอกต้องเปิด เจ็บเหมือนกันค่ะ

ท่าสวยมากพี่พีรา  เห็นท่าแล้วนึกว่าภาพโฆษณา 

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 28 มกราคม 2018, 10:10:53 »
ท่าสวยมากพี่พีรา  เห็นท่าแล้วนึกว่าภาพโฆษณา 

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

..ขอบคุณค่ะพี่นะ หายไปนานเบย คิดถึงนะคะคิดว่าไปต้ังเว็ปใหม่ซะอีก......

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 28 มกราคม 2018, 11:46:03 »
     วันนี้มานำเสนอท่านั่งทำสมาธิก่อนฝึกโยคะ รึจะนั่งสมาธิตอนปฏิบัติธรรมก็ได้ค่ะ....ท่าง่ายๆแต่จริงๆก็ยากเหมือนกัน...เวลานั่งยืดหลังให้ตรง ส้นเท้าทั้งสองต้องวางให้ตรงเป้ากางเกง ก่อนจะนั่งต้องโกยเนื้อที่ก้นขึ้นมาให้กระดูกรองนั่งที่ใต้ก้นสัมผัสพื้น กระดูกรองนั่งจะเป็นซี่ๆสองซี่ซ้ายขวา ถ้านั่งถูกจะรู้สึกและสัมผัสได้...เก็บหน้าท้องคือยืดตัวขึ้น..สูบสะดือให้ติดแผ่นหลัง..มือทั้งสองข้างวางที่หัวเข่าจะคว่ำรึหงายก็เอาตามชอบค่ะ...

ส่วนภาพที่ 2
เป็นการบาล๊านตัวในท่ายืนค่ะ ยืนคู่ขาเดียวมันยากตรง กว่าจะหาสมดุลเจอหัวจะทิ่มนะสิ  :L4396:

ภาพที่ 3 อันนี้เป็นงานหลัง ชื่อภาษาสันสกฤตเรียกว่า กะโปตาสะนา คล้ายกับท่าอูฐ แต่ท่านี้พี่พีราไม่ได้วางมือที่พื้น เพื่อนอยากให้
“ Hold “ หลังจะขาด ท่านี้อกต้องเปิด สะโพกห้ามล้ม ไม่งั้นหงายแน่นอน...ท่านี้เคยทำตอนไปปฏิบัติธรรม พอนั่งสมาธิเสร็จพระอาจารย์ให้เนกขัมยืนด้วยเข่าแล้วเอามือไปจับส้นเท้า ผลปรากฏว่ามีเนกขัมหงายหลังเสียงดังมาก หัวโนเท่าไข่ต้ม ท่านี้มันจะง่ายสำหรับคนที่ฝึกสม่ำเสมอ...แต่ยากสำหรับคนไม่เคยฝึกเพราะมันต้องดันตรงกระเบนเหน็บไปข้างหน้าเยอะๆ

[IMG]http://i1298.photobucket.com/albums/ag59/Focusty2547/Mobile%20Uploads/B75212D0-9B10-41DE-8D97-A819FEB48DF6_zpsqzlxv4z7.jpg[/i
....จริงๆพี่พีราก็ไม่ได้เก่งหรอกนะคะ พรสวรรค์ไม่มี มีแต่พรแสวง  เป็นคนตัวแข็ง แต่ที่ทำได้เพราะใจ มีความอดทน มีวินัย..วันนี้ไม่ได้พรุ่งนี้เอาใหม่ เส้นเอ็นที่มันขดๆมันก็จะค่อยคลี่ออกมาเรื่อยๆยิ่งเรียนเหมือนแขนขายาวขึ้น..แต่จริงๆมันคือเส้นค่อยๆคลายออกมา..ทุกอย่างที่ได้มาไม่ใช่เรื่องบังเอิญ มันคือความตั้งใจ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2018, 14:09:38 โดย พีรา-[peeratida] »

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2018, 06:54:59 »
..ขอบคุณค่ะพี่นะ หายไปนานเบย คิดถึงนะคะคิดว่าไปต้ังเว็ปใหม่ซะอีก......
:sd42: :sd42: พอแล้ว  อยู่กับ Pajero sport โฉมเก่าที่เรารักนี่แหละ 5555   แต่งจนใช้งานได้ดีสมบูรณ์ทุกอย่างจนไม่รู้จะเปลี่นนไปไหนแล้ว

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2018, 06:58:46 »
     วันนี้มานำเสนอท่านั่งทำสมาธิก่อนฝึกโยคะ รึจะนั่งสมาธิตอนปฏิบัติธรรมก็ได้ค่ะ....ท่าง่ายๆแต่จริงๆก็ยากเหมือนกัน...เวลานั่งยืดหลังให้ตรง ส้นเท้าทั้งสองต้องวางให้ตรงเป้ากางเกง ก่อนจะนั่งต้องโกยเนื้อที่ก้นขึ้นมาให้กระดูกรองนั่งที่ใต้ก้นสัมผัสพื้น กระดูกรองนั่งจะเป็นซี่ๆสองซี่ซ้ายขวา ถ้านั่งถูกจะรู้สึกและสัมผัสได้...เก็บหน้าท้องคือยืดตัวขึ้น..สูบสะดือให้ติดแผ่นหลัง..มือทั้งสองข้างวางที่หัวเข่าจะคว่ำรึหงายก็เอาตามชอบค่ะ...

สนใจตรงนี้ครับทำไงอ่ะ   จะได้ไปลองประยุกต์ใช้เวลาปั่นจักรยานเพราะเวลาปั่นนานๆ กรณีไม่ได้ปั่นบ่อยจะเจ็บช้ำจากแรงกระแทกและเสียดสีจนนั่งไม่ลงก็มี 555

หากได้โกยเนื้อก้นมารับกับเบาะน่าจะพอช่วยได้   ยกเว้นพวกปั่นบ่อยจนตูดด้านไปแล้วเขาไม่บ่นกัน  อิ อิ
 :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2018, 20:39:51 »
สนใจตรงนี้ครับทำไงอ่ะ   จะได้ไปลองประยุกต์ใช้เวลาปั่นจักรยานเพราะเวลาปั่นนานๆ กรณีไม่ได้ปั่นบ่อยจะเจ็บช้ำจากแรงกระแทกและเสียดสีจนนั่งไม่ลงก็มี 555

หากได้โกยเนื้อก้นมารับกับเบาะน่าจะพอช่วยได้   ยกเว้นพวกปั่นบ่อยจนตูดด้านไปแล้วเขาไม่บ่นกัน  อิ อิ
 :L2739:
   นึกไม่ออกว่าพี่นะจะโกยยังไงเพราะโกยบนจักรยาน....พี่พีราหมายถึงนั่งขัดสมาธิ...โกยเนื้อก้นโดยการเอามือลูบปัดออกข้างเพื่อให้เจอกระดูกรองนั่ง  โดยกระดูกรองนั่งต้องสัมผัสกับพื้นมันจะมีสองซี่ ซ้าย-ขวา รองลูบๆดูที่ก้นค่ะ ถ้าเนื้อเยอะก็หายากเหมือนกันค่ะ.. ;D. :L4396:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2018, 13:41:50 »
ขั้นเทพ จริงๆ พี่พีรา  :L2734:  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2018, 15:17:31 »
   นึกไม่ออกว่าพี่นะจะโกยยังไงเพราะโกยบนจักรยาน....พี่พีราหมายถึงนั่งขัดสมาธิ...โกยเนื้อก้นโดยการเอามือลูบปัดออกข้างเพื่อให้เจอกระดูกรองนั่ง  โดยกระดูกรองนั่งต้องสัมผัสกับพื้นมันจะมีสองซี่ ซ้าย-ขวา รองลูบๆดูที่ก้นค่ะ ถ้าเนื้อเยอะก็หายากเหมือนกันค่ะ.. ;D. :L4396:

เขาเรียกว่า seat bones ครับพี่พีรา แต่ที่พี่พีราแนะนำท่านั่งเป็นการโกยออก ส่วนที่พี่นะต้องการคือการโกยเข้าครับ ส่วนของผมไม่ต้องโกยเพราะด้านไปแล้ว :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2018, 10:41:55 »
เขาเรียกว่า seat bones ครับพี่พีรา แต่ที่พี่พีราแนะนำท่านั่งเป็นการโกยออก ส่วนที่พี่นะต้องการคือการโกยเข้าครับ ส่วนของผมไม่ต้องโกยเพราะด้านไปแล้ว :L4396: :L4396: :L4396:

...ได้คำศัพท์เพิ่ม ขอบคุณพี่กิต กำลังจะลงสอบ 2 ภาษา ถามเพื่อนๆใครเคยสอบมั่ง ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันตรูภาษาเดียวก็เกือบไม่รอด  :L4396:  :L4396:   :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2018, 11:02:20 »
 ... เอาภาพ downdog  ที่ถูกต้องมาให้ลองทำ ภาพพวกนี้เป็นโยคะแนวหฐะโยคะ ไม่หนักมาก แต่การทำท่าสุนัขก้มที่ถูกแขนตึง หลังตรง เก็บหน้าท้องเข้าไป..ขาหลังเหยียดตรงกดส้นเท้าให้แน่น... ส่วนมากแขนจะอ่อนเป็นนางรำกัน

...ภาพที่สองเป็นการเปิดสะบัก เปิดไม่เปิดธรรมดา ยกขาพาดให้เป็นเลขสี่ ถ้าไหล่ไม่เปิดยากอยู่ค่ะ..ท่านี้ทำบ่อยๆดีค่ะแก้ปวดหลัง

...ภาพที่สามเป็นแนว Arms balance แขนแข็งแรงยากตรงหุบศอกให้ชิด แขม่วพุงแน่นๆ หลังจะตรง

...ภาพที่สี่งานหลัง backbend ค่ะ ฝึกไปเรื่อยจะไม่ปวดไม่เมื่อยเลยค่ะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2018, 12:59:11 »

...ภาพที่สามเป็นแนว Arms balance แขนแข็งแรงยากตรงหุบศอกให้ชิด แขม่วพุงแน่นๆ หลังจะตรง

แต่ละท่า  ไม่ง่ายเลยนะนั้น  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 15:05:33 »
แต่ละท่า  ไม่ง่ายเลยนะนั้น  :L2900:

ยากตรงหมุนแขนมาชิดกัน พี่พีราคว่ำมาหลายรอบมากกว่าจะทำได้..พอแขนชิดเท้าไม่ได้ 555...แต่พี่พีราตายท่าง่ายๆท่านั่งยองๆหงายตลอด แต่พวกท่าขาอยู่บนอากาศนี่ชำนาญมาก