ผู้เขียน หัวข้อ: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"  (อ่าน 59803 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 3 กันยายน 2017, 21:41:19 »
....มีท่ามานำเสนอ..2ท่า ท่าที่ 1 ภาษาโยคะเรียกแหกหนุมาน แต่ยังไม่ค่อยสมบูรณ์เพราะไม่ได้ฝึกมาปีกว่าเนื่องจากขาเจ็บเพราะท่านี่......ไม่กล้ากดน้ำหนักที่ขาเยอะเด่วแหกอีกรอบ.  ท่าที่2 เป็นการฝึกบาลานซ์ตัวเองมาจาก  Downdog แล้วต่อท่าเพื่อให้ challenger ..เด็กๆจะทำได้ง่ายมากเพราะตัวอ่อนส่วนป้าๆก็ยากหน่อยเส้นตึง555.....

Sent from my iPhone using Tapatalk

พิมพ์ซ่ะตกใจอะไรแหก  :-X :-X :-X :-X :L2739: :L2739:

ท่านี้สุดยอดเลยครับมีผู้ชายทำได้บ้างไหมอ่ะ   ท่าสวยมาก

Sent from my iPhone using Tapatalk
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: &quot;โยคะ ไม่ไร้สาระ&quot;
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 4 กันยายน 2017, 15:24:46 »
ไลน์กล้ามเนื้อมาเป็นเส้นเลยค่ะ เพราะต้องเอาให้อยู่และอยู่ให้ได้...ไม่งั้นหัวทิ่มค่ะเกร็งต้ังแต่แขน แกนกลาง ขา โยคะดีอย่างไม่เหมือนคนเล่นเวท....ตรงที่ถ้าไม่เกร็งแขนจะไม่เห็นกล้าม..แต่ถ้าเวทนี่กล้ามเป็นมัด.... :L4393:

ขออภัยที่เข้าใจผิดครับ ผู้หญิงมีไลน์กล้ามเนื้อดู sexy ดีครับ แต่ถ้ามีกล้ามเป็นมัดๆเหมือนว่าจะเยอะไปเนอะ  ;)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
Re: &quot;โยคะ ไม่ไร้สาระ&quot;
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 5 กันยายน 2017, 09:14:38 »
พิมพ์ซ่ะตกใจอะไรแหก  :-X :-X :-X :-X :L2739: :L2739:

ท่านี้สุดยอดเลยครับมีผู้ชายทำได้บ้างไหมอ่ะ   ท่าสวยมาก

อ๋อ.,,หมายถึง (hamstring) หรือ เอ็นร้อยหวายฉีก ท่านี้ต้องระวัง เรารู้จักร่างกายเราดีที่สุด.. พอดีครูหวังดีอยากให้สวยงามมาพลิกข้อเท้าให้ เส้นมันคงบิดๆอยู่ เสียงดังกรึ้บๆนึกว่ากระดูกหัก..เจ็บร่วมปี
 ส่วนท่าที่ 2 ผู้ชายทำได้....แต่เส้นสะโพกกับสะบักต้องเปิด การวางศอกจะง่ายค่ะ ขาหลังตึง..ให้เป็นตัว V ที่สวยงาม หน้าท้องกับต้นขาต้องพยายามชิดกัน..ยากตรงนี้ สังเกตุตรงหน้าท้องพี่พีราสิคะให้แนบที่สุดเพื่อให้ก้นยกสูง  :L2736:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 7 กันยายน 2017, 08:46:06 »
   ....เอาวีดีโอลง.Dropback มาให้ชม....งานหลังนี่ยาก.....จริงๆก็ไม่ยากมาก มันยากตรงขึ้น...ทำไงก็ไม่ได้...จาลงน้ำหนักไม่แน่นทั้งๆที่โค้งจนเป็นเคิฟ...แต่ไม่มีปัญญาดึงตัวเองขึ้น...ครูทั้งชม ทั้งปลอบ ทั้งด่า สุดท้ายทำไม่ได้ซะที...ครูว่าไม่ใจอ่ะ....คนที่ขาใหญ่กล้ามเนื้อหน้าขาเยอะสบายมาก.. :L4387:  :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2017, 08:16:04 »
  ..... ;)มาๆอากาศดีๆมาออกกำลังกายกันค่ะ...สุขภาพดีไม่มีขาย. อยากได้ต้องลงมือทำ 😂😂
นำเสนอ  Plank pose รึท่าไม้กระดาน..ท่าง่ายๆท่านี้จริงๆเป็นของหนุ่มๆนะคะ... เทคนิคง่ายๆบางคนคงรู้แล้วแต่อยากนำเสนอ555.....ถ้าจะให้สวยงามเป็นเส้นทะแยงมุมแบบข้างล่างนะคะ อยู่ที่การวางมือ ฟูสะบัก จุดมอง ฟูสะบักคือการหมุนข้อพับเข้ามาด้านในให้ข้อพับตรงกันเท่านั้นเอง....เพื่อให้หลังโก่งขึ้นนิดนึงเหมือนแมวขู่ค่ะ ส่วนแกนกลางพยายามสูบสะดือให้ติดแผ่นหลังห้ามย้วยลงมา ส่วนเท้าให้ส้นเท้าชี้ขึ้นไปบนเพดาน กดนิ้วเท้าทั้งห้าให้ติดพื้นรวมทั้งนิ้วก้อยด้วยนะคะ....ส่วนภาพที่พีพีราลงถ้าจะให้สวยกว่านี้เป็นเส้นทะแยงที่สวยงามคนข้างบนต้องกดก้นลงให้มากกว่านี้....แต่การกดก้นลงมามันยากและเหนื่อยการบาล้านซ์ยาก....พี่ๆลองทำคู่กับผบ.รึไม่ก็เด็กๆมาโชว์ก็ได้นะคะ หนุกๆ... ;)

...ภาพที่สองกับสามเป็นเบื้องหลัง...หมดแรงก่อนเลยตก งานยากส่วนมากเพื่อนจะทิ้งให้ เหนื่อย ท่านี้มีชื่อ “Baka sana” ใช้พลังกล้ามเนื้อช่องท้องเยอะ ต้องกดหลังต่ำๆ ท่านี้เคยทำได้..แต่วันนั้นหมดแรง  :D  รับหมดหนักอยู่ล่างก็หนักอยู่บนยิ่งยาก.. :L4396:
ขำดีเลยเอามาแบ่งให้ขำบ้าง....
.....ส่วนภาพที่สี่ ภาพคู่ Handstands ท่านี้ก็ยากนะคนละsizeกับเพื่อน คนนึง S อีกคน L ยืนขาเดียวแถมต้องแบกขาไว้อีก...

......ภาพที่ห้า...ในหมู่คนฝึกโยคะเค้าเรียกท่าฉีกทุเรียน ฝึกเอง...

..ท่านี้เทคนิคอยู่ที่สายตามองที่ปลายจมูกแต่ถ้า บาล้านซ์ยังไม่ได้ให้มองบนเพดานเลย..แล้วยืดตัวหลังตรงดันมาด้านหน้า ขาดับแขนตึงจับไว้แน่นๆแต่ละท่าเหนื่อยนะคะถ้าเอามาเชื่อมต่อกัน....ท่านี้จริงๆต้องคว่ำลงมากน้าท้องติดพื้นคางวางแล้วคว่ำลงมาห้ามส้นเท้าสัมผัสพื้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2017, 16:16:05 โดย พีรา-[peeratida] »

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2017, 15:54:46 »
เหมือนเริ่มหนักไปทางกายกรรมแล้วหรือเปล่าครับพี่พีรา  :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2017, 09:20:30 »
เหมือนเริ่มหนักไปทางกายกรรมแล้วหรือเปล่าครับพี่พีรา  :L4396:

:L4396:  :L4396:  :L4396: Ashtanga นี่ยากสุดแล้วค่ะ ต้องใจสู้ ถ้าไม่สู้ก็ไปต่อไม่ได้...ท่าแต่ละท่ามันไม่ใช่  pose by pose...เวลาฝึกมันเอามาเชื่อมต่อกัน.....ตอนนี้เหลือแต่กระดูกไล่ครูกลับอินเดียเถอะ...ไม่มีตังค์เปลี่ยนไซด์ชุดโยคะแล้ว.,,,😂😂😂😂

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2017, 10:18:11 »

อยู่ใกล้สวนสยาม น่าจะไปออกงานโชว์ กายกรรม กวางโจ๋
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2017, 12:30:40 »

อยู่ใกล้สวนสยาม น่าจะไปออกงานโชว์ กายกรรม กวางโจ๋

“  มั่ว  “รู้ไม่จริงบ้านไม่ใกล้สวนสยาม บ้านยุในสวนสัตว์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2017, 13:01:24 »
 ....นำเสนอ ท่า Setu sana อ่านว่า เสตุอาสนา ท่านี้ต้องใช้ความแข็งแรงของหน้าท้อง ลำคอ ไหล่ ...พยายามให้หน้าผากวางพื้นให้ได้จะง่าย..ส้นเท้าต้องชิด ขาเหยียดตรง วางขอบเท้าแนบพื้น...

ประโยชน์ของท่า

1    กระดูกสันหลังแข็งแรง
                    2   ระบบหายใจดีขึ้นขึ้น
                    3   อวัยวะข้างในแข็งแรง

ส่วนท่าที่ 2 น้ำหนักอยู่ที่แขนและหน้าท้องต้องเกร็ง ฟินไปถึงหลัง ใช้พลังเยอะมาก.... :L4387:

ท่าที่ 3 เหมือนเป็นการผ่อนคลาย มันคือการฝึกบาล๊านซ์  ต้องเหยียบลูกบอลให้แน่นเพื่อจะได้ไม่ล้มแต่ลูกบอลมันไม่นิ่งต้องใช้กำลังภายในเยอะ555 แต่บางคนแาจทำได้อาจเป็นท่าง่ายๆสำหรับหลายคนค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2017, 10:07:35 โดย พีรา-[peeratida] »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2017, 14:31:53 »
 :L2749: :L2749: :L2749: :L2749: :L2749:

สุดยอดมากเลยครับพี่พีรา เสี่ยวคอหักมากกกกกกก

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2017, 09:30:13 »
:L2749: :L2749: :L2749: :L2749: :L2749:

สุดยอดมากเลยครับพี่พีรา เสี่ยวคอหักมากกกกกกก

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

น้ำหนักไม่ได้ลงที่คอค่ะพี่กิต ท่านี้น้ำหนักอยู่ที่ปลายเท้า กับสะโพกยิ่งถ้ายกสะโพกได้สูงยิ่งจะรู้สึกเบาต้องขมิบก้นไว้ด้วยไม่งั้นหลุด...มือสองข้างล็อคที่ไหล่  กอดให้แน่นๆไม่ได้จับเฉยๆนะคะกอดแน่นๆเลย.. แต่มันลำบากตรงเหยียดขาตรง ...ท่านี้วอร์มนานพอสมควร เสร็จแล้วต้องมีท่าคลายด้วยทุกครั้ง...ไม่งั้นจะไม่สบายตัว..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2017, 10:06:41 โดย พีรา-[peeratida] »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2017, 16:25:17 »
   น้ำหนักไม่ได้ลงที่คอค่ะพี่กิต ท่านี้น้ำหนักอยู่ที่ปลายเท้า กับสะโพกยิ่งถ้ายกสะโพกได้สูงยิ่งจะรู้สึกเบาต้องขมิบก้นไว้ด้วยไม่งั้นหลุด...มือสองข้างล็อคที่ไหล่  กอดให้แน่นๆไม่ได้จับเฉยๆนะคะกอดแน่นๆเลย.. แต่มันลำบากตรงเหยียดขาตรง ...ท่านี้วอร์มนานพอสมควร เสร็จแล้วต้องมีท่าคลายด้วยทุกครั้ง...ไม่งั้นจะไม่สบายตัว..

ยังไงๆ ผมก็เสี่ยวคอหักอยู่ดีครับพี่พีรา บรื๋อๆๆๆๆๆๆ   :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2017, 09:30:34 »
ยังไงๆ ผมก็เสี่ยวคอหักอยู่ดีครับพี่พีรา บรื๋อๆๆๆๆๆๆ   :sd42:
  ท่านี้น่ากลัวกว่าอีกพี่กิต...ท่านี้เรียกชื่อว่า Headstand  เป็น King & Queen ของโยคะ..แต่ต้องแกนกลางแข็งแรง..ส่วนมากเห็นชอบขึ้นกับกำแพงขอบอกมีสิทธิ์คอหักเวลาตก..ท่านี้ต้องฝึกการร่วงด้วย..ร่วงไม่เป็นคอเคล็ดเจ็บตัว...ขึ้นตกแบบเหยียดขาว่ายากละ..การเล่นกับขายากกว่าค่ะ.. มองดูง่ายๆ :o    :o แต่ขอบอกยากกว่าจะออกมาสวยและถูก Alignments  :L4387:..

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2017, 11:51:58 »
สุดยอด จริงๆครับ  :sd23: ขั้นเทพเลย พี่พีรา  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2017, 13:15:07 »
  ท่านี้น่ากลัวกว่าอีกพี่กิต...ท่านี้เรียกชื่อว่า Headstand  เป็น King & Queen ของโยคะ..แต่ต้องแกนกลางแข็งแรง..ส่วนมากเห็นชอบขึ้นกับกำแพงขอบอกมีสิทธิ์คอหักเวลาตก..ท่านี้ต้องฝึกการร่วงด้วย..ร่วงไม่เป็นคอเคล็ดเจ็บตัว...ขึ้นตกแบบเหยียดขาว่ายากละ..การเล่นกับขายากกว่าค่ะ.. มองดูง่ายๆ :o    :o แต่ขอบอกยากกว่าจะออกมาสวยและถูก Alignments  :L4387:..

ท่านี้ น่าให้พี่พีรา ไปสอนในโรงเรียนเตรียมทหาร  :L2739: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L4365:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2017, 10:29:39 »
ท่านี้ น่าให้พี่พีรา ไปสอนในโรงเรียนเตรียมทหาร  :L2739: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L4365:

...พี่ต๋องหมายถึงท่าซ่อมของทหารท่านี้รึป่าวคะ....มันก็คล้ายๆท่าโยคะที่ชื่อว่า” prasaritasana “ แต่ทีทหารทำแค่หัวปัก เข่างอ แขนสองข้างไม่ได้ยกข้ามหัวมา..ไม่มีอะไรอันตรายยังไงก็ไม่ตาย...  :-X

....ท่าที่พีราฝึกคือท่าเดียวกันแต่มันยากตรงยกแขนข้ามหัวถ้าสะบักไม่เปิดยังไงก็ยกไม่ข้าม..แถมขากางประมาณ 1เมตร...กดขอบเท้าด้านในจะรู้สึกเส้นตึงตั้งแต่ตาตุ่มวิ่งขึ้นมาข้างหัวเข่า...ดีนะทหารยังกางขาได้กว้าง..
.,..ไม่ใช่ทำอค่นี้แล้วพอนะคะครูจะมากดจนนิ้วก้อยแตะพื้น...ร้าวราน  :'( :'( :'(

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2017, 10:43:00 »
สุดยอด จริงๆครับ  :sd23: ขั้นเทพเลย พี่พีรา  :L2732:
.....มันยุที่ความมีวินัยในการออกกำลังกายค่ะพี่ดล...พี่ดลลองทำแพลงค์ทุกวันๆละ 2นาทีแล้วเพิ่มเรื่อยๆ ได้ความแข็งแรงแถมได้ six pack... ส่วนมากผู้ชายจะทำได้ดีกว่าผู้หญิงซะอีกพี่พีราว่า... ไม่ต้องกินยา ไม่ต้องกินโปรตีนแบบที่โฆษณาเยอะๆแพคมาเลยค่ะ...  ;D แบบท่านี้ชอบนะคะ “Tripos “ มันหมายถึงเราเป็นผู้หญิงสตรอง..มั่นๆ  ท่านี้ส่วนที่รับน้ำหนักมีสามจุด กลางกระหม่อม แขนสองข้าง.,,กดมือให้แน่นแล้วกางนี้วกว้างๆถ่ายน้ำหนักให้เต็มฝ่ามือด้วยค่ะ....

.......

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2017, 11:17:20 »
  ....อันนี้เล่นกับวีล(wheel) ฝึกเอง วอร์มกล้ามเนื้อเล่นมะวาน

:L2732: :L2732: :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2017, 15:31:07 »
.....มันยุที่ความมีวินัยในการออกกำลังกายค่ะพี่ดล...พี่ดลลองทำแพลงค์ทุกวันๆละ 2นาทีแล้วเพิ่มเรื่อยๆ ได้ความแข็งแรงแถมได้ six pack... ส่วนมากผู้ชายจะทำได้ดีกว่าผู้หญิงซะอีกพี่พีราว่า... ไม่ต้องกินยา ไม่ต้องกินโปรตีนแบบที่โฆษณาเยอะๆแพคมาเลยค่ะ...  ;D แบบท่านี้ชอบนะคะ “Tripos “ มันหมายถึงเราเป็นผู้หญิงสตรอง..มั่นๆ  ท่านี้ส่วนที่รับน้ำหนักมีสามจุด กลางกระหม่อม แขนสองข้าง.,,กดมือให้แน่นแล้วกางนี้วกว้างๆถ่ายน้ำหนักให้เต็มฝ่ามือด้วยค่ะ....

.......

เอ่อ..........ของพี่พีราน่าจะเกิน six pack ไปอีกหลาย pack แล้วครับ  :L2739: