ผู้เขียน หัวข้อ: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"  (อ่าน 59807 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 11:00:22 »
วันนี้มีท่าเบาๆมาฝากค่ะ ถ้าจะลองทำให้อยู่ใกล้ๆกำแพงไว้ ลองซ้อมกับครูที่ฝึกด้วยกัน..ท่านี้เรียกว่า single jump handstands
กระโดดขาเดียว จริงๆครูที่ฝึกให้บอกห้ามเหวี่ยงขึ้นมันจะเบรคไม่อยู่แต่แอบเหวี่ยงครูไม่อยู่😂😂😂 มันเป็นวินยาสะเป็นท่าเชื่อมของ Ashtanga เหนื่อยมาก จริงๆพี่พีราก็ลองเล่นมาหลายแบบแล้วนะ ทั้ง คอมแบท ทั้ง เวทเทรนนิ่ง ที่เค้ามาผสมกันยังไม่เหนื่อยเท่าตัวที่ฝึก...พอกระโดดเสร็จลงมาต้องเป็นท่าแบบนี้ หน้าท้องต้องแนบพื้น เท้าต้ัง คางวาง ยืดหลังให้ราบ เหนื่อยฝุดๆ การที่ทำให้หลังตรงคางต้องวางพื้นให้ได้ค่ะ มือต้องดึงนิ้วเท้าให้แน่น โดยปกติถ้าเป็นคลาสบ่ายไม่ได้ถ่ายหรอกรูปแต่มาเล่นเช้าแบบเบาๆก่อนน้องๆถ่ายไว้เลยมีรูปมาลงให้ดูเล่นๆค่ะ เผื่อผบ.พี่ๆท่านใดฝึกอยู่มีโอกาสเจอถ่ายรูปกันไว้ดูเล่นค่ะ

โฮ้เยี่ยมมาก  น่าจะยากน่าดู  :L2734:

ผมทำไม่ได้แน่นอน :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 11:00:55 »
ท่านี้ เห็นแล้ว สยอง

กลัวจะเข้า รพ. ซะก่อน.

แค่นี้ สุขสบายดีแล้ว

กลัวฉีกหรือป่าว 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 17:46:15 »
  ลืม log out 555 เพิ่งเสร็จภารกิจ โยคะ แล้วมาลองชกมวย ก็สนุกดีแต่ยังเตะไม่ค่อยสูง เหนื่อยมาก ไม่รู้พรุ่งนี้ร่างจะแหลกไหม  :D  :D  :D  :L2738: ครูบอกขาไม่แข็งแรงต้องเพิ่มกล้ามเนื้อต้นขา สะโพก เวลาฝึกจะได้ไม่บาดเจ็บง่าย เลยมาลองมวยสลับด้วยสควอช แทบขาดใจ โยนผ้าขาวเลย  ;D 
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 22:10:01 »

ท่านี้ ผบ. ผมทำไม่ได้แน่
ติดพุง
 :L2901: :L2901: :L2901:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 09:08:13 »

ติดพุง

นั่น  หยาบคาย  ;) ;) ;) ;) ;)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2017, 09:27:20 »

ติดพุง
  ทำได้ค่ะมันไม่ได้อยู่ที่พุง ปากร้ายนะนีช่างกล้าว่าผบ.เดี๋ยวสอนมมวยแจงให้ไปจัดการพี่โจ้  ;D มันอยู่ที่ลมหายใจค่ะ พี่พีราเคยเห็นคนตัวอ้วนๆเค้าทำแต่ละท่าทำได้เหมือนคนปกติขนาดเค้าอ้วนๆเพราะเค้าใช้ลมหายใจเป็น หายใจแบบอุจจายีเดี๋ยววันหน้าจะมาเล่าให้ฟัง....มันคล้ายๆหายใจแบบนั่งสมาธิหายใจเข้าลึกๆช้า เวลาปล่อยลมหายใจออกก็สูบสะดือให้ถึงแผ่นหลัง.  มันจะค่อยลงได้ทีละนิดแต่ต้องฟังเสียงร่ายกายตัวเองสำคัญที่สุด อย่าฝืนยิ่งฝืนมันเป็นการบังคับกล้ามเนื้อมันจะยิ่งตึงลงไม่ได้ แถมบาดเจ็บกล้ามเนื้ออีก..โยคะมันคือการฝึกสมาธิกลายๆสร้างความสมดุลให้ร่างกายโยคะไม่ใช่ยิมนาสติกเราไม่จำเป็นต้องบังคับกล้ามเนื้อ. ...มีครูที่ฝึกร่วมกับพี่พีราคนนึงเก่งมากพวกท่า กระโดดต่าง ท่าArms balance...แต่มาตายที่ท่าบิดเค้าไม่สามารถบิดได้ขนาดเป็นนักกีฬาทีมชาติเล่นมาหมดพวกไตรกรีฬางี้..ถึงท่าบิดครูต้องมาช่วย คือครูทุกคนไม่จำเป็นต้องทำท่าได้ทุกท่านะคะ มันอยู่ที่การถ่ายทอดว่าถ่ายทอดให้นักเรียนเข้าใจไหม กล้าที่จะเล่นไหม ที่สำคัญทำอย่างไรนักเรียนจะไม่บาดเจ็บ...และถ้าบาดเจ็บในสถานการณ์ตอนนั้นครูจะช่วยแกปัญหาให้นักเรียนได้ไหม เหมือนพี่พีราเจอมา เส้น hamstring (เส้นเอ็นร้อยหวาย)รึที่หมอนวดเรียกสลักเพชร...ถ้านึกไม่ออกให้นึกถึงน่องไก่เวลาฉีกกินแล้วเจอเอ็นที่ติดกับกระดูกเส้นนั้นแหละค่ะ....ตอนนั้นเจ็บมากมันดังกรึบๆลั่นสตูซึ่งครูก็ช่วยอะไรไม่ได้....แต่พีพีราก็ไม่ได้หาหมอนะคะเพราะหมอกับโยคะเปนอะไรที่ไม่ถูกกัน เจ็บขนาดที่ว่าขับรถต้องพกขวดโซ่ดา...เอาไว้กดเวลาขับรถแล้วรถติดๆทรมานน้ำตาร่วง...เพราะมันเป็นที่ขาขวา ไม่กล้าบอกที่บ้านว่าเจ็บมา....ผ่านมา8เดือนดีขึ้นค่ะ...เอาแชร์เผื่อจะได้ระวังบางคนอาจไม่โชคดีเหมือนพี่พีราค่ะ...ลูกสาวพี่พีราเลยบอกว่าถ้าแม่จะเล่นหนักขนาดนี้...ถ้าเค้าเอ็นท์ติดแพทย์แม่ต้องเรียนเรื่อง(Anatomy)คือการจัดระเบียบกล้ามเนื้อเพิ่ม งานเข้าทีนี้ :D :D

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 2 มีนาคม 2017, 17:30:50 »
กลัวฉีกหรือป่าว 5555

55555 ของผมไม่มีให้ฉีก แต่กลัวมันงอก อันที่ 2 ออกมา จะลำบาก  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 2 มีนาคม 2017, 17:31:58 »

ติดพุง

ผบ. บอกว่า จะทำ ทำไม 55555555555555555
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 3 มีนาคม 2017, 10:36:27 »

55555 ของผมไม่มีให้ฉีก แต่กลัวมันงอก อันที่ 2 ออกมา จะลำบาก  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ลุงคิดได้ไงว่ามันจะงอก ฮาเลย!! กำลังดื่มกาแฟอ่านเจอพอดี ... :L4396:  :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 3 มีนาคม 2017, 10:54:34 »
มีท่ากบตัวเล็กกับอีกามาให้ลองฝึก เรียกอีกอย่างว่า (Bakasana) ท่าจะให้ดียืดแขนให้สุดค่ะ เป็นแนว Arms balance เหนื่อยมากใช้ช่องท้องเยอะ..ฝึกบ่อยกล้ามท้อง กล้ามแขนจะมา..ท่านี้อยู่การวางมือ จุดมองระดับสายตา เชิดคางไปข้างหน้าเพื่อให้บาล๊านซ์ได้แล้ว hold ช่องท้องไว้ ..แค่นี้ก็อยู่ได้

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 3 มีนาคม 2017, 13:08:58 »
 :L2900: เก่งมากเลยพี่พีรา ต้องฝึกกันนานเลย กว่าจะได้ถึงระดับนี้  :L2732:  :L2734: :L2900:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 3 มีนาคม 2017, 22:29:44 »
โอย.....แต่ละท่า..... :sd06: :sd06: :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 4 มีนาคม 2017, 07:50:22 »
:L2900: เก่งมากเลยพี่พีรา ต้องฝึกกันนานเลย กว่าจะได้ถึงระดับนี้  :L2732:  :L2734: :L2900:
    ผู้ชายจะขึ้นได้ง่ายกว่าเพราะมีแขนแข็งแรงกว่าผู้หญิง...พี่พีราแขนเป็นกิ่งไม้ครูเรียกแบบนั้นนะคะ แต่อาศัยช่องท้องช่วยมันเลยเบา ไม่ต้องลงน้ำหนักมากที่ฝ่ามือแล้วหาจุดบาล๊านซ์ให้ได้แค่นั้นเองค่ะ.. :L2904: พี่ป้อมน่าจะขึ้นได้...

โอย.....แต่ละท่า..... :sd06: :sd06: :sd06:
ลองสิคะพี่กิตก็แข็งแรงออกำลังกายอยู่แล้วมันคล้ายหกกบสมัยเก่าค่ะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 12:48:20 »
  ท่าเก้าอี้ เวลาเหนื่อยๆเครียดๆต้องไปเอาเลือดลงหัวลงหน้าด้วยการกลับหัว...แต่คนโบราณบอกต้องเอาเลือดหัวออก  :L4396:

ท่านี้จำได้ตอนไปw/s ทำไม่ได้เสียค่า w/sแพงมาก เคยทำแล้วตก จำไม่ลืม ทำไม่ได้ก็กินเพราะพักเบรคบ่อยมาก สุดท้ายได้คุ๊กกี้กลับไปฝากลูกเป็นโหล  ;D  ;D ตอนนั้นไม่เข้าใจ...ครูมาจากนอกแต่เราอาจโง่เลยไม่เข้าใจ...เพื่อนบอกเราก็ทำเนียนๆไปให้ครูเข้าใจว่าเราเข้าใจ...😂😂

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 13:00:17 »
  ท่าเก้าอี้ เวลาเหนื่อยๆเครียดๆต้องไปเอาเลือดลงหัวลงหน้าด้วยการกลับหัว...แต่คนโบราณบอกต้องเอาเลือดหัวออก  :L4396:

ท่านี้จำได้ตอนไปw/s ทำไม่ได้เสียค่า w/sแพงมาก เคยทำแล้วตก จำไม่ลืม ทำไม่ได้ก็กินเพราะพักเบรคบ่อยมาก สุดท้ายได้คุ๊กกี้กลับไปฝากลูกเป็นโหล  ;D  ;D ตอนนั้นไม่เข้าใจ...ครูมาจากนอกแต่เราอาจโง่เลยไม่เข้าใจ...เพื่อนบอกเราก็ทำเนียนๆไปให้ครูเข้าใจว่าเราเข้าใจ...😂😂
โฮ้พี่พีรา  ตัวพี่นี่อ่อนมากเลยนะนั้น  ตอนแรกกำลังโหลดภาพผมนึกว่าภาพเอียง 555

เห็นขากับพื้นตะแคงโผล่มาก่อนเลย 5555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 10:47:40 »
 มาออกกำลังค่ะ  side plank  มาเป็นแพคคู่วันนี้ ท่านี้จะยกตัวได้ต้องยกสะโพกให้สูง ขอบเท้าฝั่งนิ้วก้อยกดให้แน่น...เทคนิคมีแค่นี้ค่ะ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 19:10:39 »
ผมลืมวันที่ไป มะเดื่อว่าจะปรึกษาพี่พีราเรื่อง ปวดต้นคอกับหลังคับ เนื่องจากทำงาน ยกของหนักมาเป็นเวลานานคับ..!!!
เด่วไว้เจอกันโอกาสหน้า ต้องรบกวนพี่พีราสอน แล้วคับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 08:29:30 »
ผมลืมวันที่ไป มะเดื่อว่าจะปรึกษาพี่พีราเรื่อง ปวดต้นคอกับหลังคับ เนื่องจากทำงาน ยกของหนักมาเป็นเวลานานคับ..!!!
เด่วไว้เจอกันโอกาสหน้า ต้องรบกวนพี่พีราสอน แล้วคับ.

วันนั้นพี่เอถามมาเหมือนกัน พี่พีรากำลังจะสาธิตให้ดูพวกท่าแก้ปวดเมื่อย ต้นคอ บ่า ไหล่ สะบักหลัง เห็นผบ.พี่เอก็ฝึกมาเหมือนกัน..แต่ผบ.พี่เอขี้นจากน้ำก่อน...ถ้าพี่อั๋นถามต้ังแต่วันนั้นจะได้จับคู่กับผบ.พี่อั๋นสาธิตให้ดูซะเลย...แต่มองๆละเห็นผบ..พี่อั๋นเริ่มมีเสียงเลยมิกล้า..เอาไว้ก่อนแล้วกัน...หุ หุ....แต่พี่พีรามีบอลอันเล็กๆมาฝากพี่อั๋นให้ลองใช้นวดตรงเส้นที่เจ็บ ขอบอกว่าฟินมาก..เพราะบางทีมันเจ็บอยู่ที่กล้ามเนื้อชั้นใน..กดหาไม่เจอลองหาซื้ออันนี้มาลองค่ะ..แต่ของพี่พีราไม่มีถ้ามีจะให้ยืมลองคือมันหมดก่อน..ครูหิ้วมาจากนอกนะคะ. ไม่แน่ใจใช้แบบอื่นเนื้อวัสดุมันจะโอเคไหม..แบบของเทียม..เดี๋ยวพี่พีราจะถามครูให้ มีคลิปมาให้ลองทำด้วยหน้าตามันเป็นแบบนี้...ถ้ามีโอกาสเจอจะแนะนำท่าเพิ่มให้ค่ะ

https://www.facebook.com/healththerapy/videos/942316625905972/
ล่างสุดเป็นคลิปนะคะเค้าใช้ลูกแบดมินตันรึป่าวทำแต่ผิวมันจะต่างกันนะคะเวลาสัมผัสเนื้อไม่เคยใช้เหมือนกัน เอาไว้ดูประกอบค่ะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 15:19:23 »
มาออกกำลังค่ะ  side plank  มาเป็นแพคคู่วันนี้ ท่านี้จะยกตัวได้ต้องยกสะโพกให้สูง ขอบเท้าฝั่งนิ้วก้อยกดให้แน่น...เทคนิคมีแค่นี้ค่ะ

คนหลัง ใครครับ สลับคนหน้าไปหลัง แล้วสลับคนหลังมาด้านหน้า ได้ไหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 16:16:24 »
คนหลัง ใครครับ สลับคนหน้าไปหลัง แล้วสลับคนหลังมาด้านหน้า ได้ไหมครับ

เอ!!!ไม่ทราบว่าจะสื่ออะไรคะ ที่นี่โยคะสายสุขภาพนะคะ ไม่ใช่มอเตอร์โชว์...รึร้านขายน้ำ มันไม่ได้สวยหรู แต่ที่เอามาโพสต์เพื่อเป็นแนวและแนะนำเทคนิคให้พี่ๆเค้าดูเท่านั้น ว่าสุขภาพดีจากข้างในจากการออกกำลังมันดีอย่างไร.......จริงๆก็ถ่ายสลับกันแต่น้องแขนยังแข็งแรงไม่พอ ยกสะโพกไม่สูง มันเลยจะล้มพี่พีรามาเป็นกำแพงให้โดยดึงขาไว้ ให้มันสูงแต่ขนาดดึง...ภาพเบื้องหลังล้มทับพี่พีราหลายรอบแล้ว....ช่วงตัวน้องเค้าเตี้ยกว่าด้วยเลย balance ลำบาก.....ไม่ใช่ไม่สลับแต่เค้าตกทับหลายรอบมันเจ็บ.....
      อยากจะเน้นว่าทุกท่าที่ทำมันต้องแข็งแรงและมีความยืดหยุ่นสูง พี่พีราเห็นหลายคนมาฝึกโยคะเพราะอยากถ่ายรูป อยากทำได้..มันไม่ผิดค่ะแต่ต้องใช้เวลาเพื่อให้กล้ามเนื้อมันยืดหยุ่นและจำได้...ไม่งั้นบาดเจ็บมันไม่คุ้มค่ะอย่างท่า Headstand บางคนแกนกลางไม่แข็งแรงอยากขึ้นอยากถ่ายรูป ครูต้องอุ้มเรียกว่าอุ้มประคองไว้เห็นแล้วสงสารครู..ยิ่งถ้าครูตัวเล็กนักเรียนตัวโตแล้วหลายคนครูนี่มีสิทธิ์ลิ้นห้อย... :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2017, 16:37:49 โดย พีรา-peera »