ผู้เขียน หัวข้อ: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"  (อ่าน 59838 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2016, 14:25:25 »
  :o  :L4387:  นั่นจิ...ยากจิงๆ ....แค่ก้มลงเก็บปากกา เงยขึ้นยังหน้ามืดเลย... :P 

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 14:40:33 »
รวมท่ายืดไหล่+Rotator cuffs เอามาแบ่งปันค่ะ
ใครที่มีปัญหา
เจ็บไหล่
เมื่อยไหล่
เมื่อยลงแขน
เมื่อยหนอกคอ
เมื่อยขึ้นคอ
เมื่อยรักแร้
รู้สึกตื้อๆชาๆช่วงไหล่
ควรทำ

Cr.Fit junction

มือใหม่ควรทำค้างไว้ 5-10 วิ/3-4 sets
เก่งแล้วควรทำค้างไว้20-30วิ/2-3sets

ท่าสุดท้ายลองทำดูนะคะ แต่พี่พีราไม่มีปัญหาเรื่องสะบักจับได้ทั้งสองข้าง...
..ปีใหม่หันมาออกกำลังให้สุขภาพเเช็งแรงนะคะ..โชคดีค่ะ..

Sent from my iPhone using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 18:54:53 »
:sd06: :sd06: :sd06: ยากส์ จริงๆ  :sd06: :sd06: :sd06:
  :o  :L4387:  นั่นจิ...ยากจิงๆ ....แค่ก้มลงเก็บปากกา เงยขึ้นยังหน้ามืดเลย... :P

พอลองแล้ว ก็ม้วนไปด้านหน้าเลยลงที่นอนพอดี 555  แบบว่าไปนอนหัวเราะอยู่คนเดียว

:sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2016, 07:11:58 »
 ตอนฝึกใหม่ๆก็ล้มเหมือนกันค่ะ มันไม่ได้สวยหรูเหมือนภาพที่ถ่ายมันมีเบื้องหลังความฮาเยอะ...พี่พีรามีปัณหาที่ขาพอก้มตัวปุ้บครูประกบเลยรอกด ล็อคขาเสร็จ แล้วใช้มือกดไล่ตรงแนวกระดูกสันหลัง...แล้วนับอีก 5ลมหายใจ ก็ลงได้นะคะแต่มันก้มลึกขึ้นไม่ได้ขาหมดแรงตีลังกาม้วน  :L4396: แต่ไม่ยอมล้มคนเดียวหรอกจิกแขนครูไปด้วยด้วยกัน  ;D  ;D  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2016, 12:32:59 »
ท่าไหว้พระอาทิตย์ sun A, ทำ 5รอบนะคะ ค้าง 5ลมหายใจ
ไหว้พระอาทิตย์ Sun B ทำเหมือนเดิมคือ 5รอบ ค้าง 5ลมหายใจ ก็เหมือนวอร์มร่างกายค่ะ ก่อนที่จะเริ่มฝึก นี่เป็นแบบก้าวนะคะ ถ้าเก่งละต้องจั๊มสวยๆลอดแขนไป...  ให้ครูที่ฝึกด้วยกันทำเมื่อวันอาทิตย์ พอดีตัวเองฝึกไป 2รอบ หมดแรง
Cr. Aoonguy yoga

พี่นะลองดูนะคะเผื่อหลังปีใหม่มีโอกาสเจอ ที่สนามฟ้าลองทำพร้อมพี่พีราดู เดี๋ยว จั๊มสวยๆให้ดู

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มกราคม 2017, 09:13:07 »
   มีท่ารับรางวัลมาฝากพีๆ😂😂 สำหรับสาวๆรึหนุ่มๆที่ฝึกAshtanga yoga คือปาร์ตี้ไม่จบซะทีวนๆไป...จะรับของขวัญทีก็ไม่เหมือนชาวบ้านท่วงท่าแต่ละนางอย่างฮา เหนื่อยฝุดๆ แต่พี่พีราเอาเฉพาะทีตัวเองทำมาให้ดูแต่อย่าเลียนแบบนะคะแขนกับแกนกลางแข็งแรงนะถึงจะอยู่ได้...ท่านี้เรียก ยืนด้วยมือ(Handstand)จริงๆต้องตรงกว่านี้ ขอยืนด้วยศรีษะก็ไม่ได้.. ;D  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 08:41:32 โดย พีรา-peera »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: &quot;โยคะ ไม่ไร้สาระ&quot;
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 มกราคม 2017, 22:24:47 »
   มีท่ารับรางวัลมาฝากพีๆ😂😂 สำหรับสาวๆรึหนุ่มๆที่ฝึกAshtanga yoga คือปาร์ตี้ไม่จบซะทีวนๆไป...จะรับของขวัญทีก็ไม่เหมือนชาวบ้านท่วงท่าแต่ละนางอย่างฮา เหนื่อยฝุดๆ แต่พี่พีราเอาเฉพาะทีตัวเองทำมาให้ดูแต่อย่าเลียนแบบนะคะแขนกับแกนกลางแข็งแรงนะถึงจะอยู่ได้...ท่านี้เรียก ยืนด้วยมือ(Handstand)จริงๆต้องตรงกว่านี้ ขอยืนด้วยศรีษะก็ไม่ได้.. ;D  ;D

เห็นแต่แมวหาวครับพี่พีรา ดูๆแล้วแกนกลางไม่แข็งแรงก็น่าจะทำได้ไม่ยากนะ  :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: &quot;โยคะ ไม่ไร้สาระ&quot;
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 มกราคม 2017, 13:54:11 »

พี่นะลองดูนะคะเผื่อหลังปีใหม่มีโอกาสเจอ ที่สนามฟ้าลองทำพร้อมพี่พีราดู เดี๋ยว จั๊มสวยๆให้ดู

บอกเลยยากมาก  ท่าก้มลงได้แบบนั้นสุดยอดเลยผมยังยืนมือไม่ถึงพื้นเลยครับ  :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2017, 09:25:35 »
 ท่านี้เรียกว่าท่ากบ สันสกฤตเรียก Bakasana ผู้ชายจะทำได้ดีกว่าเพราะแขนแข็งแรงกว่าผู้หญิง...แนวนี้จะเป็น Arms balance..ค่ะ..ใช้พลังงานหน้าท้องเยอะ เหนื่อยกว่าจะ hold ให้อยู่..มีเทคนิคทั้งนั้น จุดมอง การวางมือ หรือ ระดับสายตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 08:42:59 โดย พีรา-peera »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2017, 09:26:04 »
เห็นแต่แมวหาวครับพี่พีรา ดูๆแล้วแกนกลางไม่แข็งแรงก็น่าจะทำได้ไม่ยากนะ  :sd42:
ภาพมันหายอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2017, 12:52:38 »
ท่านี้เรียกว่าท่ากบ สันสกฤตเรียก Bakasana ผู้ชายจะทำได้ดีกว่าเพราะแขนแข็งแรงกว่าผู้หญิง...แนวนี้จะเป็น Arms balance..ค่ะ..ใช้พลังงานหน้าท้องเยอะ เหนื่อยกว่าจะ hold ให้อยู่..มีเทคนิคทั้งนั้น จุดมอง การวางมือ หรือ ระดับสายตา

ไอ้หย่า ทำไมพี่พีรานำเสนอแต่ท่ายากๆครับ เป็นลมแป๊ป  :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2017, 10:15:11 »
 อ้าว!!หายหมดเลยรูป ลองโพสต์อีกรูปจะหายอีกไหม
....ยากอีกแล้วเหรอคะ งันลองท่านี้ง่ายมาก เบสิกต้องเรียนทุกที่ ชื่อว่า "downdog" เรียกอีกอย่างสุนัขก้ม

สิ่งสำคัญอยู่ที่ลมหายใจ หายเข้าลึกๆออกช้าๆจะยืดหลังได้ยาว เรียบ เก็บหน้าท้องให้ลึกที่สำคัญส้นเท้าต้องแนบพื้นค่ะ...และฐานเป็นพีระมิด
ประโยชน์ของท่าสุนัขก้ม
1 ช่วยยืดกล้ามเนื้อต้นขา หลัง เอ็นร้อยหวาย มือ
2 ลดอาการเครียดนอนไม่หลับ ซึมเศร้า
3 ป้วกันโรคกระดูกพรุน
4 ช่วยระบบย่อยอาหาร
5 ช่วยลดความดันโลหิตสูง ปวดศรีษะ ฝ่าเท้าแบนราบ
Cr.siamhealth.com

• Pa Mania
  • *
"โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2017, 11:05:33 »
อ่านแล้วชอบเลยเอามาแบ่งปันให้พี่ๆอ่านเผื่อจะเข้าใจโยคะกับการออกกำลัง

Cr.ที่นี่โยคะออนไลน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2017, 12:12:39 โดย พีรา-peera »

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2017, 17:15:48 »
อ้าว!!หายหมดเลยรูป ลองโพสต์อีกรูปจะหายอีกไหม
....ยากอีกแล้วเหรอคะ งันลองท่านี้ง่ายมาก เบสิกต้องเรียนทุกที่ ชื่อว่า "downdog" เรียกอีกอย่างสุนัขก้ม

สิ่งสำคัญอยู่ที่ลมหายใจ หายเข้าลึกๆออกช้าๆจะยืดหลังได้ยาว เรียบ เก็บหน้าท้องให้ลึกที่สำคัญส้นเท้าต้องแนบพื้นค่ะ...และฐานเป็นพีระมิด
1 ช่วยยืดกล้ามเนื้อต้นขา หลัง เอ็นร้อยหวาย มือ
2 ลดอาการเครียดนอนไม่หลับ ซึมเศร้า
5 ช่วยลดความดันโลหิตสูง ปวดศรีษะ ฝ่าเท้าแบนราบ

ขอบคุณมากๆครับพี่พีรา ผมจะฝึกท่านี้เลยครับ
Pamania so good

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2017, 23:28:16 »
ขอบคุณมากๆครับพี่พีรา ผมจะฝึกท่านี้เลยครับ

อูยย เมื่อไหร่ครับ เดี๋ยวส่งพี่อั๋นไปครับ  :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2017, 12:55:59 »

เมื่อตอนหนุ่มๆ ผมเคยทำได้ท่านี้ ครับพี่พีรา :sd01:

ขอบคุณพี่พีรา สำหรับคำแนะนำเพื่อสุขภาพที่ดี ให้กับพี่ๆปามาเนีย ครับ                       

เดี๋ยว ผมได้ SIX PACK เมื่อไรจะขอมารีวิว แบบพี่พีราบ้างนะครับ :sd10: :L2888:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 18:40:27 »

ทำไม่ไหว จะเป็นลม
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 09:14:02 »

ทำไม่ไหว จะเป็นลม
พวกท่าก้มถ้ามีโรคประจำตัวตัว น้ำในหูไม่เท่ากัน ความดันต้องให้ผล.รึไม่ก็ลูกๆช่วยจับค่ะ แต่ทำได้แล้วดีต่อสุขภาพค่ะ  :L4373:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 09:29:27 »
 วันนี้มีท่าเบาๆมาฝากค่ะ ถ้าจะลองทำให้อยู่ใกล้ๆกำแพงไว้ ลองซ้อมกับครูที่ฝึกด้วยกัน..ท่านี้เรียกว่า single jump handstands
กระโดดขาเดียว จริงๆครูที่ฝึกให้บอกห้ามเหวี่ยงขึ้นมันจะเบรคไม่อยู่แต่แอบเหวี่ยงครูไม่อยู่😂😂😂 มันเป็นวินยาสะเป็นท่าเชื่อมของ Ashtanga เหนื่อยมาก จริงๆพี่พีราก็ลองเล่นมาหลายแบบแล้วนะ ทั้ง คอมแบท ทั้ง เวทเทรนนิ่ง ที่เค้ามาผสมกันยังไม่เหนื่อยเท่าตัวที่ฝึก...พอกระโดดเสร็จลงมาต้องเป็นท่าแบบนี้ หน้าท้องต้องแนบพื้น เท้าต้ัง คางวาง ยืดหลังให้ราบ เหนื่อยฝุดๆ การที่ทำให้หลังตรงคางต้องวางพื้นให้ได้ค่ะ มือต้องดึงนิ้วเท้าให้แน่น โดยปกติถ้าเป็นคลาสบ่ายไม่ได้ถ่ายหรอกรูปแต่มาเล่นเช้าแบบเบาๆก่อนน้องๆถ่ายไว้เลยมีรูปมาลงให้ดูเล่นๆค่ะ เผื่อผบ.พี่ๆท่านใดฝึกอยู่มีโอกาสเจอถ่ายรูปกันไว้ดูเล่นค่ะ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 10:47:07 »
ท่านี้ เห็นแล้ว สยอง

กลัวจะเข้า รพ. ซะก่อน.

แค่นี้ สุขสบายดีแล้ว
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html