ผู้เขียน หัวข้อ: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"  (อ่าน 59809 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
"โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« เมื่อ: 8 ธันวาคม 2016, 08:28:29 »
          เอาท่าโยคะมาให้ลองฝึกกัน  ฝึกมานานเพิ่งได้ลองถ่ายวีดีโอเก็บไว้ มาให้ชม  ตัดต่อไม่เป็นนะคะพอดีเพื่อนถ่ายไว้ในคลาสปกติ..ถ้าเป็น (Adv) ห้ามถ่าย....แต่เนื่องจากหยุดพักไป 2สัปดาห์เลยไม่เนียนเท่าไหร่กับท่าขึ้น ขึ้นได้ลืมว่าขางอยังไง555...แต่เตือนพี่ๆก่อนถ้าจะลองทำต้องอยู่ใกล้ๆกำแพงกันตก ท่านี้เรียกว่า  "Headstand pose" เรียกอีกอย่างว่ายืนด้วยศรีษะ ...แกนกลางต้องแข็งแรง น้ำหนักลง 3จุด คือ ไหล่ทั้ง 2ข้าง ที่ศรีษะลงนิดนึงเท่านั้นนะคะ...ถ้าฝึกทุกวัน เลือดจากปลายเท้า จะไหลกลับมาที่ใบหน้า ทำให้ผมไม่หงอก หน้ามีเลือดฝาด ทำให้หน้าเด็ก สุขภาพดี แต่ต้องอยู่ให้ได้ 25 ลมหายใจ คือนับ 1-25 นับช้าๆตามลมหายใจของเรานะคะ....แต่มีข้อห้าม...ห้ามใส่คอนแทคเล่นเพราะเลือดจะสูบฉีดแรงพุ่งรอบๆดวงตา ต้องระวังค่ะ ท่าพวกนี้ challenge นิดนึงต้องฝึกบ่อยแล้วความแข็งแรงจะมาเอง..
...
 เห็นเงียบๆเลยหาอะไรมาโพสต์555...กีฬาทุกอย่างถ้าชอบแล้วความสุขมันจะตามมา มันเหนื่อยแต่สนุก พี่พีรายังอยากไปวิ่งกับตูน บอดีแสลมเลย 5กิโลเมตรสุดท้าย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 12:59:03 โดย พีรา-peera »
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
Re: "โยคะ ไม่ไร้สาระ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2016, 14:06:05 »
 :L2900: สุดยอดดดดด...พี่พีราเล่นโยคะบนผนังบ้าน เจ๋งเป้งอ่ะ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 08:31:44 »
:L2900: สุดยอดดดดด...พี่พีราเล่นโยคะบนผนังบ้าน เจ๋งเป้งอ่ะ  :L2734:

ป่าวค่ะพี่ป้อม..คนถ่ายวีดีโอต้ังกล้องไม่เป็นเลยหมุนกล้องตามขานางแบบ  :D  ;D ขายาวเกิน...ลองทำดูนะคะดีต่อใจ ดีต่อสุขภาพ...  ถ้าใหม่ๆกลัวตกเอาตัวไว้ใกล้ๆผนัง

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 12:38:59 »
น่าสนใจตรงที่สามารถแก้ปัญหาผมหงอกนี่แระ ของผมหงอกเป็น hi-light เต็มหัวเลย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 17:14:47 »
ท่านี้คงไม่กล้าลองครับพี่พีรา กลัว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 12:45:11 »
น่าสนใจตรงที่สามารถแก้ปัญหาผมหงอกนี่แระ ของผมหงอกเป็น hi-light เต็มหัวเลย  :sd42: :sd42: :sd42:
ขึ้นได้ต้องอยู่ให้ได้ 25ลมหายใจนะคะ...ผมดำแน่ๆหมายถึง หายใจเข้า-ออก ช้าๆนับเป็น 1ลม

ท่านี้คงไม่กล้าลองครับพี่พีรา กลัว
ลองสิคะผช.น่าจะแข็งแรงกว่าผญ.ไม่งั้นไปลองฝึกที่สตูชวนผบ.ไปด้วยสนุกคะ...ไม่งั้นลองทำท่านี้ง่ายๆแต่เป็นท่ายากสำหรับพี่พีราเพราะมีปัญหาเจ็บขาขวา แฮมสตริง ฉีก ก้มไม่ได้..ก้มแล้วเจ็บมากแต่หลังจากหนีเที่ยว2อาทิตย์ลงได้..บางทีกล้ามเนื้ออาจอยากผ่อนคลายบ้าง555 นี่ลองฝึกเองค่ะ
  ท่านี้ช่วยคลายกล้ามเนื้อเส้นสะโพกลงมาที่ตาตุ่มเลย รวมทั้งเส้นตรงข้อพับขาด้วยถ้ายืดเหยียดดีหน้าท้องชิดต้นขา...แขนเป็นฉากเปิดสะบักด้วยไหล่ไม่ติดบีบเข้ามาเยอะๆเลยค่ะตามภาพ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2016, 07:29:10 »

:sd42: :sd42: :sd42: พี่พีรานี่  :L2900: แล้ว พี่ป้อมนี่ก็คิดได้อ่ะ  น่าจะ :L2900: กว่า

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2016, 13:25:40 »
....... วันนี้ไม่มีรูปโพสต์วุ่นนิดหน่อย จัดท่าให้สาวๆเหลือน้อยกันอยู่  ;D  ;D พี่พีราขออนุญาติแอดมินเอาเรื่องเกี่ยวกับโยคะ รึไม่ก็ภาพโยคะ จัดใส่หัวข้อนี้ได้ไหมคะ..บางทีโพสต์ไปเรื่อยหาที่ลงไม่เจอ  ;) มันอาจมีสาระบ้างไม่มีสาระบ้างแต่อันไหนที่ไม่มีประโยชน์ก็ลบได้นะคะ.. :L4399:  :L4399:  :L4399: คือไม่ใช่ว่าเก่งมากมายหรอกนะคะ...พี่หลายท่านอาจเห็นเยอะตาม you tube แต่บางทีไม่รู้จะโพสต์ไรก็เลือกเอาที่ตัวเองชอบ..แล้วก็เจอกับตัวเองมาเล่าแค่นั้นเอง......
     ช่วงนี้เห็นเทรนด์โยคะกำลังมาแรง....พี่พีราเห็นมาเป็นคู่สามี ภรรยากันก็เยอะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2016, 13:29:38 โดย พีรา-peera »

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2016, 19:04:44 »
....... วันนี้ไม่มีรูปโพสต์วุ่นนิดหน่อย จัดท่าให้สาวๆเหลือน้อยกันอยู่  ;D  ;D พี่พีราขออนุญาติแอดมินเอาเรื่องเกี่ยวกับโยคะ รึไม่ก็ภาพโยคะ จัดใส่หัวข้อนี้ได้ไหมคะ..บางทีโพสต์ไปเรื่อยหาที่ลงไม่เจอ  ;) มันอาจมีสาระบ้างไม่มีสาระบ้างแต่อันไหนที่ไม่มีประโยชน์ก็ลบได้นะคะ.. :L4399:  :L4399:  :L4399: คือไม่ใช่ว่าเก่งมากมายหรอกนะคะ...พี่หลายท่านอาจเห็นเยอะตาม you tube แต่บางทีไม่รู้จะโพสต์ไรก็เลือกเอาที่ตัวเองชอบ..แล้วก็เจอกับตัวเองมาเล่าแค่นั้นเอง......
     ช่วงนี้เห็นเทรนด์โยคะกำลังมาแรง....พี่พีราเห็นมาเป็นคู่สามี ภรรยากันก็เยอะ...

ผบ. กำลังสนใจ เลยครับพี่พีรา ดีเลยครับจะเอาไปเป็นข้อมูลให้ ผบ.ที่บ้านดูเป็นแนวทางครับ

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2016, 19:49:03 »

เห็นด้วยครับ รวบรวมให้อยู่ในกระทู้เดียวกันถึงเวลาจะค้นหาข้อมูลก็ง่ายครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 09:35:37 »
ผบ. กำลังสนใจ เลยครับพี่พีรา ดีเลยครับจะเอาไปเป็นข้อมูลให้ ผบ.ที่บ้านดูเป็นแนวทางครับ

ถ้ามีประโยชน์ด้วยความยินดีค่ะ  :L2736:
เห็นด้วยครับ รวบรวมให้อยู่ในกระทู้เดียวกันถึงเวลาจะค้นหาข้อมูลก็ง่ายครับ  :L2736:
  :L2758:  :L2758:  :L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 16:22:55 »

ดีครับ จัดเลยเอาไว้ในนี้แหละครับ

ลองทำแล้วเอารูปประกอบด้วยนะ  :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 16:23:36 »
ขึ้นได้ต้องอยู่ให้ได้ 25ลมหายใจนะคะ...ผมดำแน่ๆหมายถึง หายใจเข้า-ออก ช้าๆนับเป็น 1ลม
 ลองสิคะผช.น่าจะแข็งแรงกว่าผญ.ไม่งั้นไปลองฝึกที่สตูชวนผบ.ไปด้วยสนุกคะ...ไม่งั้นลองทำท่านี้ง่ายๆแต่เป็นท่ายากสำหรับพี่พีราเพราะมีปัญหาเจ็บขาขวา แฮมสตริง ฉีก ก้มไม่ได้..ก้มแล้วเจ็บมากแต่หลังจากหนีเที่ยว2อาทิตย์ลงได้..บางทีกล้ามเนื้ออาจอยากผ่อนคลายบ้าง555 นี่ลองฝึกเองค่ะ
  ท่านี้ช่วยคลายกล้ามเนื้อเส้นสะโพกลงมาที่ตาตุ่มเลย รวมทั้งเส้นตรงข้อพับขาด้วยถ้ายืดเหยียดดีหน้าท้องชิดต้นขา...แขนเป็นฉากเปิดสะบักด้วยไหล่ไม่ติดบีบเข้ามาเยอะๆเลยค่ะตามภาพ

ท่านี้น่าสนใจ  เดี๋ยวคืนนี้ลองทำดู  จะได้นานไหมเนี่ย :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 09:51:47 »
ท่านี้น่าสนใจ  เดี๋ยวคืนนี้ลองทำดู  จะได้นานไหมเนี่ย :D

ลองทำแล้วเป็นไงบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ ได้ฉากไหม..หน้าท้องแนบต้นขาไหมคะ ที่สำคัญเหนื่อยป่าว... ;D  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 17:07:37 »
ลองทำแล้วเป็นไงบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ ได้ฉากไหม..หน้าท้องแนบต้นขาไหมคะ ที่สำคัญเหนื่อยป่าว... ;D  ;D

ยังก้มไม่ถึง  เดี๋ยวลองอีกทีคืนนี้ 555

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 17:12:35 »
ยังก้มไม่ถึง  เดี๋ยวลองอีกทีคืนนี้ 555

:L2734: และควรมีผู้ช่วยดูแลอย่างใกล้ชิดอีกซักคนนะครับ ด้วยอายุปูนนี้แล้ว  :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2016, 11:27:04 »
ก้มไม่ลงอนุญาติให้งอเข่าก่อนได้ค่ะแล้วใช้มือเกี่ยวนิ้วเท้าให้แน่น..จากนั้นค่อยๆยืดขายืดหลังแล้วดึงนิ้วแน่นๆ...ท่านี้ต้องยืนขาเหมือนเป็ดนะคะมันถึงจะไปได้ ..ระวังหน้าคว่ำเหมือนพี่ป้อมว่าด้วยค่ะ..ให้ผบ.กะลูกสาวประกบขาไว้คนละข้างก็ดีค่ะ.. ทำเท่าที่ได้นะคะ โยคะไม่ใช่ยิมนาสติก..ไม่ต้องฝืน.. :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2016, 16:34:19 »
ก้มไม่ลงอนุญาติให้งอเข่าก่อนได้ค่ะแล้วใช้มือเกี่ยวนิ้วเท้าให้แน่น..จากนั้นค่อยๆยืดขายืดหลังแล้วดึงนิ้วแน่นๆ...ท่านี้ต้องยืนขาเหมือนเป็ดนะคะมันถึงจะไปได้ ..ระวังหน้าคว่ำเหมือนพี่ป้อมว่าด้วยค่ะ..ให้ผบ.กะลูกสาวประกบขาไว้คนละข้างก็ดีค่ะ.. ทำเท่าที่ได้นะคะ โยคะไม่ใช่ยิมนาสติก..ไม่ต้องฝืน.. :L2736:

ยากมากกกก  ก้มไม่ลงอุตสาถ่างขาจนสุดV  ก็แล้ว  ก้มได้ไม่ถึงเข่าเลย   พอเอาหัวปักพื้นกลายเป็นตีลังกาลงไปบนโซฟา 55555

ท่านี้พี่ตุ้ยเทพทำสลายครับ   แกสามารถก้มเข้าหัวมุดหว่างขาไปได้เลย  ตัวอ่อนมาก

:sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2016, 10:44:53 »
ยากมากกกก  ก้มไม่ลงอุตสาถ่างขาจนสุดV  ก็แล้ว  ก้มได้ไม่ถึงเข่าเลย   พอเอาหัวปักพื้นกลายเป็นตีลังกาลงไปบนโซฟา 55555

ท่านี้พี่ตุ้ยเทพทำสลายครับ   แกสามารถก้มเข้าหัวมุดหว่างขาไปได้เลย  ตัวอ่อนมาก
ทั้งสอง

:sd27:
.

;D  ;D ลองฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้ค่ะ มันจะช่วยให้ขาพี่นะไม่ตึงด้วย พี่ตุ้ยเทพยืดเหยียดดีในศาสตร์โยคะเป็นหยิน..แต่จะให้สวยงามต้องเป็นทั้งหยินและหยางคือมีทั้งความอ่อนและแข็งแรงในตัวจึงจะเป็นโยคะที่สวยงามแบบนี้.....แต่พี่เค้าน่าจะมีทั้วสอง
ท่าพวกนี้ต้องอาศัยการฝึกบ่อยๆถ้าสะบักเปิดก็ลงเป็นสะพานที่สวยได้ ขาแข็งแรงยึดให้แน่น ไม่งั้นรับไม่ไหว..ท่านี้ได้ทั้งตัว ขา สะโพก ไหล่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 08:37:53 โดย พีรา-peera »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2016, 12:12:38 »
 :sd06: :sd06: :sd06: ยากส์ จริงๆ  :sd06: :sd06: :sd06:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ