ผู้เขียน หัวข้อ: TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง  (อ่าน 13003 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 14:19:39 »
 :L2734: :L2900: :L2756: :L2756:

เห็นแล้วก็อยากไปด้วย แต่ยังไม่มียานกับเขาสักที เขียนขอ รมต.ไปงบไม่เคยผ่านเลยสักครั้ง

ได้แต่แอบเมียงมองพี่ๆไปวันๆ 5555
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 16:17:21 »
:L2734: :L2900: :L2756: :L2756:

เห็นแล้วก็อยากไปด้วย แต่ยังไม่มียานกับเขาสักที เขียนขอ รมต.ไปงบไม่เคยผ่านเลยสักครั้ง

ได้แต่แอบเมียงมองพี่ๆไปวันๆ 5555

"กีฬาๆเป็นยาวิเศษ" ตอนเด็กๆเราร้องกันเป็นนกแก้วนกขุนทอง ตอนวัยเรียนก็แข่งกีฬากันเป็นว่าเล่น แต่ในตอนนั้นคงมีน้อยคนที่มองผลของสุขภาพมากกว่าผลของการแข่งขัน พอโตขึ้นก็ห่างหายด้วยข้ออ้างต่างๆนาๆ ได้แต่คุยฟุ้งให้ลูกฟังว่าพ่อเคยอยู่ทีมกีฬานู่นนี่นั่นของโรงเรียน แข่งได้เหรียญได้ถ้วยมากมาย  :sd42:

ก่อนหน้านั้นเมื่อเกือบสองปีที่แล้ว ผมต้องจ่ายค่ายาค่าหมอครั้งละพันสองพันบาท ปีละสี่ห้าครั้ง จากการที่เป็นหวัดอยู่เป็นประจำ ช่วงไหนที่นอนดึกหน่อยหรือร่างกาย weak หน่อย หวัดเป็นต้องมาถามหาทุกที  :sd06:  แล้วอยู่มาวันหนึ่งสมชปามาเนียส่วนหนึ่งเกิดนึกอยากปั่นจักรยานขึ้นมา ถึงขนาดขนจักรยานมาโชว์กันในมิตติ้งๆหนึ่ง (ใครมีภาพประกอบช่วยเอาลงให้หน่อยครับ) ผมเห็นแล้วถึงกับอึ้งกิมกี่กับการพัฒนาของจักรยานในทุกวันนี้ จักรยานในความทรงจำผมเปลี่ยนไปมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการออกแบบ วัสดุที่ใช้ในการผลิต ไหนจะชุดขับเคลื่อน ไอ้ชิหาย อย่าว่าแต่จะเปลี่ยนเกียร์ตรงไหนยังไม่รู้เลย แค่นี้มึงต้องเป็นไฟฟ้าด้วยเหรอ  :sd30: (ขออภัยที่มีความจำเป็นที่ต้องไม่สุภาพเพื่อให้เข้าถึงอารมณ์ในตอนนั้น  ;)

สรุปสั้นๆว่า หลังจากวันนั้นก็ได้มีการชวน บิ้ว คะยั้นคะยอ ขอร้อง บังคับ ให้ผมร่วมหอลงโรงด้วย ซึ่งผมทั้งบ่น ทั้งปฏิเสธด้วยสารพัดเหตุผลข้ออ้างที่พวกพี่ๆที่ยังไม่ได้เริ่มพึงจะคิดออกได้ (แต่ผมว่านะ ป้อมปราการด่านสุดท้ายซึ่งจริงๆก็มีอยู่ด่านเดียวนั่นแหละ ก็คือคนข้างกายเรานั่นแหละ  ;)) แต่สุดท้ายผมก็ฝ่าทุกด่านมาได้และได้เริ่มต้น"เปลี่ยนชีวิต"  :sd27:

"ความคิดเปลี่ยนพฤติกรรม พฤติกรรมเปลี่ยนชีวิต" จากที่กลุ่ม Pa-Mania Bike ปั่นกันเล่นๆในวันหยุด เม้าท์ซะส่วนใหญ่ เหมือนเวลาเรามีมิตติ้งแต่งรถกัน ก็เริ่มสมัครปั่นในรายการปั่นจักรยานระยะสั้นๆ ที่ทุกวันนี้มีผู้จัดมากมายแทบทุกอาทิตย์ แล้วก็พัฒนากันมาปั่น Audex ซึ่งเป็นการปั่นจักรยานทางไกลเริ่มที่ 200กิโล..... :L2739: ทุกวันนี้นํ้าหนักผมลดลง10โล ปีที่ผ่านมาผมไม่ต้องจ่ายค่ายาค่าหมอ ผบบอกว่าผมนอนกรนน้อยลงมาก บางคืนไม่กรนเลย และรู้สึกได้ชัดเจนว่าตัวเองแข็งแรงขึ้น  :L2734:

ที่เล่ามาทั้งหมดนี่ไม่ใช่ว่าจะให้พี่ๆสมชจะต้องมาปั่นจักรยานกันหรอกนะครับ จะเล่นกีฬาอะไรก็ได้ ขอให้จัดสรรเวลาให้มันเถอะ มันเป็นยาวิเศษจริงๆ เพราะสิ่งดีๆที่เกิดขึ้นมันไม่ได้มีแค่นั้น เวลาที่เราเครียดกับงานหรือกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันบางอย่าง การเล่นกีฬานอกจากจะช่วยให้เราเครียดน้อยลงแล้ว บางครั้งมันยังช่วยให้เราเจอทางออกทางแก้ไขโดยที่เราไม่รู้ตัว ไหนกีฬายังเปิดโอกาสทำเราได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆที่มีความชอบเหมือนกันอีก และที่สำคัญสำหรับสวอย่างผม การที่ผมสามารถไปถึงเป้าหมายที่ท้าทายตัวเองไว้ได้ การที่ผมสามารถทำได้ไม่แพ้คนหนุ่มสาว มันเป็นความภูมิใจที่ถ้าคนที่ยังไม่ใช่สวยากที่จะเข้าใจ หากเริ่มได้ ผมจึงอยากเชิญชวนให้พี่ๆสมชปามาเนียเริ่มก่อนที่จะเป็นสวแบบผม หรือใครที่เป็นสวอยู่แล้ว การจะเริ่มก็ไม่มีคำว่าสายเกินไป ใช่ไหมครับ   :L4399:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:53:06 »
.         เห็นด้วยกับแอดมินค่ะ สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่ง .... พี่พีรามีเพื่อนที่วิ่งมาราธอน..แล้วก็สายปั่นก็เยอะ...พวกนี้ขาแข็งแรงมาก มาร่วมฝึกด้วยเพราะอยากให้เส้นมันคลายใหม่ๆ......ก็เจ็บ ก็เหนื่อย เหมือนกันค่ะ ตอนที่เริ่มฝึก โยคะช่วงเดือนแรกตึงมาก ก้มก็ไม่ได้ หงายก็ไม่ไป บางท่าที่ใช้แขนๆนี้สั่นพับๆเลย จนเพื่อนๆขำ แถมเรียนเสร็จแทบจะคลานขึ้นรถ..ตอนนั้นอยากรับสมัครคนขับรถมากๆ ระบมไปทั้งก้น ทั้งขา อะไรมันจะยากปานนั้น...เรียนเสร็จบอกกลับตัวเองจะไม่มาอีกละ แต่พอเช้ามาก็มาเหมือนเดิม... จนสามเดือนผ่านไปดีขึ้น เพิ่งเข้าใจตัวเบามันเป็นแบบนี้นี่เอง...แต่ต้องมีวินัยในการซ้อมนะคะผลของการขยันฝึกทำให้พี่พีราแข็งแรงมากท่ายากๆก็้ง่ายขึ้น...แต่อย่าเอาตัวเราไปเปรียบกับเพื่อนค่อยๆทำไป ผลของการต้ังใจ มีวินัย จากแต่ก่อนพี่พีราหนักเกือบ 60กิโล เหลือ 48โล แบบไม่ต้องอดอาหาร รึกินยาลดน้ำหนักแบบเพื่อนบางคนทำ ตอนนี้เสื้อผ้าตัวเองใส่ไม่ได้ มาใส่ size เดียวกันกับลูก จะดีใจดีไหมนี่...เห็นผอมๆนี่แต่กล้ามมาเป็นสายนะคะโยคะดีอย่างคือ มีกล้าม ขา แขน สะบัก..จะเห็นตอนเกร็งเท่านั้นไม่เหมือนคนออกกำลังด้วยการเล่นเวทกล้ามเป็นลูกเลย...ที่สำคัญพี่พีรากินเยอะมากแต่น้ำหนักไม่ขึ้นอีกแล้ว. นี่แค่ส่วนเล็กๆเลยเอามาแชร์.. แล้วมาออกกำลังกันนะคะ ตอนนี้กำลังตะไปวิ่งกับเพื่อนๆ555...ขอให้มีความสุขในวันหยุดนะคะ

Sent from my iPhone using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2016, 10:58:25 โดย พีรา-peera »
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 15:11:30 »
.         เห็นด้วยกับแอดมินค่ะ สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่ง .... พี่พีรามีเพื่อนที่วิ่งมาราธอน..แล้วก็สายปั่นก็เยอะ...พวกนี้ขาแข็งแรงมาก มาร่วมฝึกด้วยเพราะอยากให้เส้นมันคลายใหม่ๆ......ก็เจ็บ ก็เหนื่อย เหมือนกันค่ะ ตอนที่เริ่มฝึก โยคะช่วงเดือนแรกตึงมาก ก้มก็ไม่ได้ หงายก็ไม่ไป บางท่าที่ใช้แขนๆนี้สั่นพับๆเลย จนเพื่อนๆขำ แถมเรียนเสร็จแทบจะคลานขึ้นรถ..ตอนนั้นอยากรับสมัครคนขับรถมากๆ ระบมไปทั้งก้น ทั้งขา อะไรมันจะยากปานนั้น...เรียนเสร็จบอกกลับตัวเองจะไม่มาอีกละ แต่พอเช้ามาก็มาเหมือนเดิม... จนสามเดือนผ่านไปดีขึ้น เพิ่งเข้าใจตัวเบามันเป็นแบบนี้นี่เอง...แต่ต้องมีวินัยในการซ้อมนะคะผลของการขยันฝึกทำให้พี่พีราแข็งแรงมากท่ายากๆก็้ง่ายขึ้น...แต่อย่าเอาตัวเราไปเปรียบกับเพื่อนค่อยๆทำไป ผลของการต้ังใจ มีวินัย จากแต่ก่อนพี่พีราหนักเกือบ 60กิโล เหลือ 48โล แบบไม่ต้องอดอาหาร รึกินยาลดน้ำหนักแบบเพื่อนบางคนทำ ตอนนี้เสื้อผ้าตัวเองใส่ไม่ได้ มาใส่ size เดียวกันกับลูก จะดีใจดีไหมนี่...เห็นผอมๆนี่แต่กล้ามมาเป็นสายนะคะโยคะดีอย่างคือ มีกล้าม ขา แขน สะบัก..จะเห็นตอนเกร็งเท่านั้นไม่เหมือนคนออกกำลังด้วยการเล่นเวทกล้ามเป็นลูกเลย...ที่สำคัญพี่พีรากินเยอะมากแต่น้ำหนักไม่ขึ้นอีกแล้ว. นี่แค่ส่วนเล็กๆเลยเอามาแชร์.. แล้วมาออกกำลังกันนะคะ ตอนนี้กำลังตะไปวิ่งกับเพื่อนๆ555...ขอให้มีความสุขในวันหยุดนะคะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

เมื่อไหร่จะมาปั่นกันอีกครับ  รอนะครับ ;D

แค่มาตามนัดแล้วเอายานเพื่อนไปลองปั่นก่อน  ได้ผลอย่างไรกลับไปบอกเขาว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร  หากชอบและติดใจคันไหน ของใคร  ก็ติดต่อกันซื้อขาย  สด ผ่อน   ได้ตามอัธยาศัยเลยครับ

ไม่ต้องไปเสียเวลาหารถใหม่ สุดท้ายก็ต้องแต่งอยู่ดี    สายแต่งแล้วรับรองไม่รอดไม่มีทางเดิมๆครับ

เชื่อซี่!
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 09:49:50 »
เมื่อไหร่จะมาปั่นกันอีกครับ  รอนะครับ ;D

เมื่อชาติต้องการ  :L4396:  :L4396:  :L4396: เมื่อมีโอกาสนะคะ แต่พี่นะยังติดพี่พีราหนึ่งอย่างคือ ไหว้พระอาทิตย์ sun A sun B  :L2904: เพราะปั่นพี่พีราเคยร่วมปั่นแล้ว

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 17:10:11 »

เมื่อชาติต้องการ  :L4396:  :L4396:  :L4396: เมื่อมีโอกาสนะคะ แต่พี่นะยังติดพี่พีราหนึ่งอย่างคือ ไหว้พระอาทิตย์ sun A sun B  :L2904: เพราะปั่นพี่พีราเคยร่วมปั่นแล้ว

ขอตัวอย่างเลยครับ  ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2016, 11:18:22 »
ขอตัวอย่างเลยครับ  ;D

เย็นๆนะคะ วันนี้ติด W/S

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2016, 16:46:57 »
เย็นๆนะคะ วันนี้ติด W/S

รอมา 2 ราตรี   :L2744: :L2738: :L2741: :L2743:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2016, 09:50:56 »
รอมา 2 ราตรี   :L2744: :L2738: :L2741: :L2743:

ใจร่มๆค่ะเจ้านาย  ;)  ;) พี่พีราลองถ่ายตอนฝึกในคลาส มันโดดไปมามันเสียสมาธิเลยเดี๋ยวลองใหม่ค่ะ. ไม่งั้นเดี๋ยวเอาในยูทูปมาให้ดูก่อนไปฝึกดู..แต่ความจริงพี่นะต้องทำพร้อมๆพี่พีรา...จะได้รู้ว่าที่ทำถูกท่าไหม สะโพกคว่ำไหม ขาตึงไหม จะได้รู้ว่าที่บอกมันเหนื่อยจริงๆ ... :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2016, 11:45:16 »

เอาไปใส่ไว้ในกระทู้โยคะไม่ไร้สาระนะคะ :L2904: