ผู้เขียน หัวข้อ: TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง  (อ่าน 13007 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2016, 17:19:09 »

เมื่อวันอาทิตย์ทีผ่านมาได้ไปร่วมปั่นกับทีม Pa-Mania Bike ที่สนามสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี ที่จัดโดย TC 100 มาครับ  :sd24:

มีความประทับใจเกิดขึ้นมากมาย ตั้งแต่ฝนตกไปครึ่งเช้า ปั่นท่ามกลางสายฝน แค่ 30 โลแรกก็เปียกจนสามารถถอดถุงเท้าออกมาบิดนํ้าออกปริมาณเท่ากับ expresso 1 shot (ต่อข้างนะ)  :sd42:

ความประทับใจต่อมาก็คงเป็นเรื่องของโอกาสที่ได้ฉายเดี่ยวเป็นเรื่องเป็นราวเป็นครั้งแรก เนื่องจากสนามนี้เป็นสนามเนินสนามเขา เพื่อนร่วมทีมกำลังขาไม่เท่ากันบ้าง ซ้อมมามากบ้างน้อยบ้าง จึงนัดเจอกันตาม CP และ start ออกพร้อมกันทุกครั้ง (อันนี้ก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนขาแรงกว่าที่ยอมรอ ผมเองเท่าที่จับเวลาดู จะเข้าหลังกลุ่มแรกประมาณ 10 นาที) ก็ปั่นเดี่ยวตามที่ซักซ้อมมาไปเรื่อยๆครับ ส่วนขาแรงในกลุ่มก็นำไกลขึ้นไปเรื่อยๆเช่นกัน  :L4387:
ข้อดีที่มีฝนตกแต่เช้าบวกกับแต่ละจุด CP ไม่ได้ห่างกันมาก (25-30โล) ทำให้ผมได้พักก่อนที่จะรู้สึกเหนื่อย  :sd27:

ต่อมาก็คงเป็นไฮไลท์ของงานนี้ เนินไส้แตก KOM ซึ่งตัวเองหวังไว้ตั้งแต่ก่อนปั่นว่าจะไม่ต้องเข็น ทางผู้จัดเองก็ได้เตรียมความพร้อมในการดูแลนักปั่นอย่างเต็มที่ โดยให้น้องๆอาสาสมัครยืนอยู่เป็นระยะๆตรงเส้นกลางแบ่งถนนเพื่อที่จะสามารถเข้าให้การช่วยเหลืออย่างทันท่วงที หากนักปั่นท่านใดขึ้นไม่ไหว ปลดคลีทไม่ทัน จะได้ไม่ต้องล้มกัน ลดการเกิดอุบัติเหตุ  :L2900:
ตัวผมเองปั่นขึ้นเนินนี้เกือบถอดใจเรียกใช้บริการน้องๆอาสาสมัครอยู่สองครั้ง ครั้งแรกตอนเปลี่ยนเฟืองจนหมดเฟืองให้เปลี่ยน แต่นึกขึ้นได้ว่ายังเหลือวิชามารสุดท้ายที่ได้รับการถ่ายทอดจากพี่ตูมตาม จึงรีบงัดออกมาใช้.....ปั่นขึ้นเป็นตัว S ครับ แต่แล้วเมื่อปั่นไปอีกซักพักตัว S มันเริ่มยึกยือเหมือนคนเขียนหนังสือมือสั่น มันเหมือนกับว่าเรากำลังแค่พยายามประคองยานให้ทรงตัวอยู่กับที่้โดยที่ล้อหน้าของเราบิดไปบิดมา :L4391:
เหลือบมองไปข้างหน้าระยะพ้นเนินน่าจะเหลือไม่เกิน 10-15ม เลยกัดฟันยัดพลังเท่าที่มีอยู่ทั้งหมดลงไปที่บันได ทันใดนั้นขาทั้งคู่ก็ส่งสัญญาณของอาการตะคริวที่กำลังจะขึ้น และรับรู้ถึงHRที่พุ่งกระฉูด แต่เวลานั้นผมไม่สนใจอะไรแล้ว ขึ้นเป็นขึ้น น๊อคเป็นน๊อค และสุดท้ายผมก็ผ่านมันมาจนได้ ภูมิใจกับตัวเองมากครับ  :L2732:

ความประทับใจสุดท้ายจะเป็นเรื่องไหนไปไม่ได้นอกจากเรื่องเพื่อนร่วมทีม พี่นะ พี่ต๋อง พี่ม่อนสร้างความประหลาดใจให้มากมาย เพราะถือว่าซ้อมน้อยสำหรับการรับมือกับสนามเนินแบบนี้ แต่ทั้งสามท่านก็ปั่นจบทำเวลาดีกว่าที่คาดการณ์กันไว้   :L2734: น้องจิ๊บ นางฟ้าของทีม ครั้งนี้สวมหัวใจเพชรไม่ยอมให้พี่มานพดัน บอกว่างานนี้ขอจบด้วยตัวเอง แล้วเธอก็ทำได้สมใจ  :L2753: ส่วนขาแรงอย่างพี่มานพกับพี่บังมะ ถ้าปั่นกันเองสองคนก็คงจบกันไปตั้งแต่ก่อนเที่ยง  :L2739: แต่ก็อยู่รอจนสมาชิกเข้า CP กันครบทุกคน ก่อนที่จะไปต่อ และต้องขอขอบคุณพี่บังมะที่ช่วยเป็นตากล้องให้ในครั้งนี้ ไม่งั้นไม่มีรูปได้ดูกันแน่เพราะทุกคนตั้งใจก้มหน้าก้มตาปั่นกันอย่างเอาเป็นเอาตายเลยทีเดียว  :L2905:

แล้วพบกันสนามหน้าครับ  :L4399:

น้องจิ๊บในชุดดำหมวกขาวครับ

พี่นะบอก สนามนี้เล่นตูจนลิ้นห้อย

ขาแรง พี่มานพ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
Re: TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2016, 23:23:13 »
  :L2734: :L2900: :L2734: ขอบคุณพี่กิต ที่นำมารีวิวอย่างละเอียดจนเห็นภาพ บิดถุงเท้าได้น้ำเท่ากับกาแฟ1shotเลย  :sd42:

สุดยอดเลยพี่กิตและพี่ๆทุกท่าน ขาแรงไม่แพ้ใครเหมือนกันนะปามาเนีย  :L2900:

พี่ม่อน :L2754:.....ดูผอมขึ้นนะครับ  :L2732:

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
Re: TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 10:38:19 »
สุดยอดครับพี่  :L2734:
Y2012 PajeroSport 2.5GT

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 11:49:38 »
 :L2900:  :L2900: เลยครับพี่ๆ ขาแรงทุกคน

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 12:16:16 »
จี๊ดกันจริงๆครับ :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 12:33:01 »
พี่ม่อน ขอเอารูปเบื้องหลัง การฝึกของพี่ม่อนมลงหน่อยนะครับ   :sd42: เครๆเอาโลดๆ ผมตอบเอง
สุดยอดไหมละครับ อึ้ง ทึ่ง เสียวกันเลย ได้ทั้งงาน ได้ทั้งกำลัง  นี่พี่ม่อนกำลังออกแบบ เครื่องปั่นตอนนอนต่อ  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2016, 13:19:54 »
งานนี้เป็นการจัดงานของ TC100 ซึ่งจะต้องผ่านทั้งหมด 5 สนาม สะสมเหรียญ ให้ครบ 5 เหรียญ สนามสวนผึ้งเป็นสนามแรก งานนี้เจอฝนตั้งแต่เช้าแต่ก็ดีครับไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่ พวกเราออกจากจุดปล่อยตัวก็เกือบ 8 โมงซึ่งช้ากว่าที่กำหนด 7.30 ออกตัวไปกับพร้อมฝนตกปรอยๆเส้นทางเป็นเนินซึมยาวซึงนวดน่องไปได้ระดับหนึ่งพวกเราก็มากันได้ชิวๆพอออกจากจุด CP2 ก็มาเจอเนินใส้แตกนั้นแหละมีทั้งล้ม ทั้งเข็น ทั้งปั่นตามกำลังที่มีอยู่ จนจบเข้าเส้นชัยด้วยเวลาใกล้เคียงที่ตั้งเป้าใว้คือบ่าย 3 โมง
รูปภาพเพิ่มเติม
เครดิต thaimtb
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1538793

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2016, 08:58:53 »
พี่ม่อน ขอเอารูปเบื้องหลัง การฝึกของพี่ม่อนมลงหน่อยนะครับ   :sd42: เครๆเอาโลดๆ ผมตอบเอง
สุดยอดไหมละครับ อึ้ง ทึ่ง เสียวกันเลย ได้ทั้งงาน ได้ทั้งกำลัง  นี่พี่ม่อนกำลังออกแบบ เครื่องปั่นตอนนอนต่อ  :sd42: :sd42:

สุดยอดครับ แบบนี้ปั่นเทรนเนอร์ก็มะน่าเบื่ออีกต่อปายยยยยย  :L2734:
Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2016, 17:27:31 »
ไปเจอรูปพี่ๆใน FB ของ"ขวัญใจช่างภาพ"กับ"ชิวไบค์"ครับ เลยนำมาโพสให้ดูกัน ขอขอบคุณช่างภาพจากทั้งสองที่ๆถ่ายรูปงามๆให้พวกเราได้เก็บเป็นความทรงจำครับ  :L2758:

ช่วงเช้าทุกคนยังดูสดชื่นดีครับ

อูย ติดธุระ เดี๋ยวค่อยมาต่อนะครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2016, 09:32:22 »

ก็ยังเห็นพุงยื่น และ แข็ง เหมือนเดิม  :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2016, 14:26:04 »
   ชอบพี่ม่อนจริงๆ...555....ได้ทั้งงาน ได้ทั้งเหงื่อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2016, 15:03:14 »
มีคนหมกเก็บแรงอยู่ข้างหลัง  ;)

จำไม่ได้แล้วว่าเขาชวนคุยอะไร กำลังไต่เนินอยู่ด้วย จะชวนคุยทำไมเนี่ย  :L4387:

พี่ต๋องดูอะไรน้องเขาเหรอ  :L2761:

นั่น มาลากคู่ซะงั้น

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2016, 16:32:24 »
ปั่นยังไง ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน  :sd42:

อย่าเพิ่งชวนคุยนะ กำลังใช้สมาธิอย่างสูงในการไต่ขึ้นเนิน

รูปนี้หล่อเลยครับ

ส่วนรูปนี้เหมือนเริ่มหายใจไม่ทันนะ

สำหรับพี่บังมะ เนินเด็กๆ ขึ้นชิวๆ  :L2900:

น้องจิ๊บเริ่มไต่เนิน

พี่นะบอกสบายมาก แต่.....ไม่ปิดหน้าปิดตาเหมือนเดิมแล้วหรือ  :L2761:

พี่ม่อน ผู้ชายรสส้ม เอ๊ะ ประโยคคุ้นๆ  ;D

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2016, 13:24:37 »
 พี่ๆแข็งแรงเก่งๆทุกคนเลย...ปีนี้พี่พีราไม่ได้ตามเป้า ขาพาดคอไม่ได้เลยจะหนีไปวิ่งละปีหน้าค่อยว่ากันใหม่...บาดเจ็บที่ขาเลยไม่ได้สักทีเสียใจ...  :L4385:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2016, 09:43:04 »
 :L2900: ทุกคนเลยครับ สายเขา ตัวจริง  :L2734:  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2016, 17:57:32 »
5555 เห็นแต่ละภาพไม่กล้า รีไพร์  ทำไมบวมพองลมจัง   :L2739: :L2739: :L2739:  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2016, 08:31:01 »
มีใครจะไปซ้ำ สอบซ่อมป่าว
เสาร์ที่ 17 เค้าเปิดอีกรอบนะ

https://www.facebook.com/ChanolPetcham/posts/387201711620924

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2016, 16:13:19 »
มีใครจะไปซ้ำ สอบซ่อมป่าว
เสาร์ที่ 17 เค้าเปิดอีกรอบนะ

ของเก่ายังไม่ได้ล้างรถเลย 555

นี่สำหรับขาแรง

และนี่สำหรับแรงขา 555

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 08:27:37 »
ปั่นยังไง ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน  :sd42:

อย่าใช่คำว่าอ้วนสิคะแอดมิน มันฟังดูแสลงใจ เรียกว่าอุดมสมบูรณ์เพราะมีความสุขในการปั่น. ปั่นเสร็จต้องทานเยอะๆเพราะเสียพลังงาน ...เรียกว่า น่ารักคล้ายๆฉลากซีอิ้วขาวตราเด็กสมบูรณ์"  :L4396:  :L4396: (แซวๆนะคะ อย่างอนนะ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 13:39:37 »
ยานสวยก็ต้องเดินเข็นโชว์กันหน่อย จริงมั๊ยครับ  :sd42:
ว่าแต่เพิ่งเห็นว่าถุงเท้าพี่ม่อนเท่มากมาย  :L4384:

ของเก่ายังไม่ได้ล้างรถเลย 555

นี่สำหรับขาแรง

และนี่สำหรับแรงขา 555

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2016, 14:19:39 »
 :L2734: :L2900: :L2756: :L2756:

เห็นแล้วก็อยากไปด้วย แต่ยังไม่มียานกับเขาสักที เขียนขอ รมต.ไปงบไม่เคยผ่านเลยสักครั้ง

ได้แต่แอบเมียงมองพี่ๆไปวันๆ 5555
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 16:17:21 »
:L2734: :L2900: :L2756: :L2756:

เห็นแล้วก็อยากไปด้วย แต่ยังไม่มียานกับเขาสักที เขียนขอ รมต.ไปงบไม่เคยผ่านเลยสักครั้ง

ได้แต่แอบเมียงมองพี่ๆไปวันๆ 5555

"กีฬาๆเป็นยาวิเศษ" ตอนเด็กๆเราร้องกันเป็นนกแก้วนกขุนทอง ตอนวัยเรียนก็แข่งกีฬากันเป็นว่าเล่น แต่ในตอนนั้นคงมีน้อยคนที่มองผลของสุขภาพมากกว่าผลของการแข่งขัน พอโตขึ้นก็ห่างหายด้วยข้ออ้างต่างๆนาๆ ได้แต่คุยฟุ้งให้ลูกฟังว่าพ่อเคยอยู่ทีมกีฬานู่นนี่นั่นของโรงเรียน แข่งได้เหรียญได้ถ้วยมากมาย  :sd42:

ก่อนหน้านั้นเมื่อเกือบสองปีที่แล้ว ผมต้องจ่ายค่ายาค่าหมอครั้งละพันสองพันบาท ปีละสี่ห้าครั้ง จากการที่เป็นหวัดอยู่เป็นประจำ ช่วงไหนที่นอนดึกหน่อยหรือร่างกาย weak หน่อย หวัดเป็นต้องมาถามหาทุกที  :sd06:  แล้วอยู่มาวันหนึ่งสมชปามาเนียส่วนหนึ่งเกิดนึกอยากปั่นจักรยานขึ้นมา ถึงขนาดขนจักรยานมาโชว์กันในมิตติ้งๆหนึ่ง (ใครมีภาพประกอบช่วยเอาลงให้หน่อยครับ) ผมเห็นแล้วถึงกับอึ้งกิมกี่กับการพัฒนาของจักรยานในทุกวันนี้ จักรยานในความทรงจำผมเปลี่ยนไปมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการออกแบบ วัสดุที่ใช้ในการผลิต ไหนจะชุดขับเคลื่อน ไอ้ชิหาย อย่าว่าแต่จะเปลี่ยนเกียร์ตรงไหนยังไม่รู้เลย แค่นี้มึงต้องเป็นไฟฟ้าด้วยเหรอ  :sd30: (ขออภัยที่มีความจำเป็นที่ต้องไม่สุภาพเพื่อให้เข้าถึงอารมณ์ในตอนนั้น  ;)

สรุปสั้นๆว่า หลังจากวันนั้นก็ได้มีการชวน บิ้ว คะยั้นคะยอ ขอร้อง บังคับ ให้ผมร่วมหอลงโรงด้วย ซึ่งผมทั้งบ่น ทั้งปฏิเสธด้วยสารพัดเหตุผลข้ออ้างที่พวกพี่ๆที่ยังไม่ได้เริ่มพึงจะคิดออกได้ (แต่ผมว่านะ ป้อมปราการด่านสุดท้ายซึ่งจริงๆก็มีอยู่ด่านเดียวนั่นแหละ ก็คือคนข้างกายเรานั่นแหละ  ;)) แต่สุดท้ายผมก็ฝ่าทุกด่านมาได้และได้เริ่มต้น"เปลี่ยนชีวิต"  :sd27:

"ความคิดเปลี่ยนพฤติกรรม พฤติกรรมเปลี่ยนชีวิต" จากที่กลุ่ม Pa-Mania Bike ปั่นกันเล่นๆในวันหยุด เม้าท์ซะส่วนใหญ่ เหมือนเวลาเรามีมิตติ้งแต่งรถกัน ก็เริ่มสมัครปั่นในรายการปั่นจักรยานระยะสั้นๆ ที่ทุกวันนี้มีผู้จัดมากมายแทบทุกอาทิตย์ แล้วก็พัฒนากันมาปั่น Audex ซึ่งเป็นการปั่นจักรยานทางไกลเริ่มที่ 200กิโล..... :L2739: ทุกวันนี้นํ้าหนักผมลดลง10โล ปีที่ผ่านมาผมไม่ต้องจ่ายค่ายาค่าหมอ ผบบอกว่าผมนอนกรนน้อยลงมาก บางคืนไม่กรนเลย และรู้สึกได้ชัดเจนว่าตัวเองแข็งแรงขึ้น  :L2734:

ที่เล่ามาทั้งหมดนี่ไม่ใช่ว่าจะให้พี่ๆสมชจะต้องมาปั่นจักรยานกันหรอกนะครับ จะเล่นกีฬาอะไรก็ได้ ขอให้จัดสรรเวลาให้มันเถอะ มันเป็นยาวิเศษจริงๆ เพราะสิ่งดีๆที่เกิดขึ้นมันไม่ได้มีแค่นั้น เวลาที่เราเครียดกับงานหรือกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันบางอย่าง การเล่นกีฬานอกจากจะช่วยให้เราเครียดน้อยลงแล้ว บางครั้งมันยังช่วยให้เราเจอทางออกทางแก้ไขโดยที่เราไม่รู้ตัว ไหนกีฬายังเปิดโอกาสทำเราได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆที่มีความชอบเหมือนกันอีก และที่สำคัญสำหรับสวอย่างผม การที่ผมสามารถไปถึงเป้าหมายที่ท้าทายตัวเองไว้ได้ การที่ผมสามารถทำได้ไม่แพ้คนหนุ่มสาว มันเป็นความภูมิใจที่ถ้าคนที่ยังไม่ใช่สวยากที่จะเข้าใจ หากเริ่มได้ ผมจึงอยากเชิญชวนให้พี่ๆสมชปามาเนียเริ่มก่อนที่จะเป็นสวแบบผม หรือใครที่เป็นสวอยู่แล้ว การจะเริ่มก็ไม่มีคำว่าสายเกินไป ใช่ไหมครับ   :L4399:

• Pa Mania
  • *
TC 100 Randonnuers หนาวนี้ที่สวนผึ้ง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:53:06 »
.         เห็นด้วยกับแอดมินค่ะ สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่ง .... พี่พีรามีเพื่อนที่วิ่งมาราธอน..แล้วก็สายปั่นก็เยอะ...พวกนี้ขาแข็งแรงมาก มาร่วมฝึกด้วยเพราะอยากให้เส้นมันคลายใหม่ๆ......ก็เจ็บ ก็เหนื่อย เหมือนกันค่ะ ตอนที่เริ่มฝึก โยคะช่วงเดือนแรกตึงมาก ก้มก็ไม่ได้ หงายก็ไม่ไป บางท่าที่ใช้แขนๆนี้สั่นพับๆเลย จนเพื่อนๆขำ แถมเรียนเสร็จแทบจะคลานขึ้นรถ..ตอนนั้นอยากรับสมัครคนขับรถมากๆ ระบมไปทั้งก้น ทั้งขา อะไรมันจะยากปานนั้น...เรียนเสร็จบอกกลับตัวเองจะไม่มาอีกละ แต่พอเช้ามาก็มาเหมือนเดิม... จนสามเดือนผ่านไปดีขึ้น เพิ่งเข้าใจตัวเบามันเป็นแบบนี้นี่เอง...แต่ต้องมีวินัยในการซ้อมนะคะผลของการขยันฝึกทำให้พี่พีราแข็งแรงมากท่ายากๆก็้ง่ายขึ้น...แต่อย่าเอาตัวเราไปเปรียบกับเพื่อนค่อยๆทำไป ผลของการต้ังใจ มีวินัย จากแต่ก่อนพี่พีราหนักเกือบ 60กิโล เหลือ 48โล แบบไม่ต้องอดอาหาร รึกินยาลดน้ำหนักแบบเพื่อนบางคนทำ ตอนนี้เสื้อผ้าตัวเองใส่ไม่ได้ มาใส่ size เดียวกันกับลูก จะดีใจดีไหมนี่...เห็นผอมๆนี่แต่กล้ามมาเป็นสายนะคะโยคะดีอย่างคือ มีกล้าม ขา แขน สะบัก..จะเห็นตอนเกร็งเท่านั้นไม่เหมือนคนออกกำลังด้วยการเล่นเวทกล้ามเป็นลูกเลย...ที่สำคัญพี่พีรากินเยอะมากแต่น้ำหนักไม่ขึ้นอีกแล้ว. นี่แค่ส่วนเล็กๆเลยเอามาแชร์.. แล้วมาออกกำลังกันนะคะ ตอนนี้กำลังตะไปวิ่งกับเพื่อนๆ555...ขอให้มีความสุขในวันหยุดนะคะ

Sent from my iPhone using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2016, 10:58:25 โดย พีรา-peera »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 15:11:30 »
.         เห็นด้วยกับแอดมินค่ะ สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่ง .... พี่พีรามีเพื่อนที่วิ่งมาราธอน..แล้วก็สายปั่นก็เยอะ...พวกนี้ขาแข็งแรงมาก มาร่วมฝึกด้วยเพราะอยากให้เส้นมันคลายใหม่ๆ......ก็เจ็บ ก็เหนื่อย เหมือนกันค่ะ ตอนที่เริ่มฝึก โยคะช่วงเดือนแรกตึงมาก ก้มก็ไม่ได้ หงายก็ไม่ไป บางท่าที่ใช้แขนๆนี้สั่นพับๆเลย จนเพื่อนๆขำ แถมเรียนเสร็จแทบจะคลานขึ้นรถ..ตอนนั้นอยากรับสมัครคนขับรถมากๆ ระบมไปทั้งก้น ทั้งขา อะไรมันจะยากปานนั้น...เรียนเสร็จบอกกลับตัวเองจะไม่มาอีกละ แต่พอเช้ามาก็มาเหมือนเดิม... จนสามเดือนผ่านไปดีขึ้น เพิ่งเข้าใจตัวเบามันเป็นแบบนี้นี่เอง...แต่ต้องมีวินัยในการซ้อมนะคะผลของการขยันฝึกทำให้พี่พีราแข็งแรงมากท่ายากๆก็้ง่ายขึ้น...แต่อย่าเอาตัวเราไปเปรียบกับเพื่อนค่อยๆทำไป ผลของการต้ังใจ มีวินัย จากแต่ก่อนพี่พีราหนักเกือบ 60กิโล เหลือ 48โล แบบไม่ต้องอดอาหาร รึกินยาลดน้ำหนักแบบเพื่อนบางคนทำ ตอนนี้เสื้อผ้าตัวเองใส่ไม่ได้ มาใส่ size เดียวกันกับลูก จะดีใจดีไหมนี่...เห็นผอมๆนี่แต่กล้ามมาเป็นสายนะคะโยคะดีอย่างคือ มีกล้าม ขา แขน สะบัก..จะเห็นตอนเกร็งเท่านั้นไม่เหมือนคนออกกำลังด้วยการเล่นเวทกล้ามเป็นลูกเลย...ที่สำคัญพี่พีรากินเยอะมากแต่น้ำหนักไม่ขึ้นอีกแล้ว. นี่แค่ส่วนเล็กๆเลยเอามาแชร์.. แล้วมาออกกำลังกันนะคะ ตอนนี้กำลังตะไปวิ่งกับเพื่อนๆ555...ขอให้มีความสุขในวันหยุดนะคะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

เมื่อไหร่จะมาปั่นกันอีกครับ  รอนะครับ ;D

แค่มาตามนัดแล้วเอายานเพื่อนไปลองปั่นก่อน  ได้ผลอย่างไรกลับไปบอกเขาว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร  หากชอบและติดใจคันไหน ของใคร  ก็ติดต่อกันซื้อขาย  สด ผ่อน   ได้ตามอัธยาศัยเลยครับ

ไม่ต้องไปเสียเวลาหารถใหม่ สุดท้ายก็ต้องแต่งอยู่ดี    สายแต่งแล้วรับรองไม่รอดไม่มีทางเดิมๆครับ

เชื่อซี่!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 09:49:50 »
เมื่อไหร่จะมาปั่นกันอีกครับ  รอนะครับ ;D

เมื่อชาติต้องการ  :L4396:  :L4396:  :L4396: เมื่อมีโอกาสนะคะ แต่พี่นะยังติดพี่พีราหนึ่งอย่างคือ ไหว้พระอาทิตย์ sun A sun B  :L2904: เพราะปั่นพี่พีราเคยร่วมปั่นแล้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 17:10:11 »

เมื่อชาติต้องการ  :L4396:  :L4396:  :L4396: เมื่อมีโอกาสนะคะ แต่พี่นะยังติดพี่พีราหนึ่งอย่างคือ ไหว้พระอาทิตย์ sun A sun B  :L2904: เพราะปั่นพี่พีราเคยร่วมปั่นแล้ว

ขอตัวอย่างเลยครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2016, 11:18:22 »
ขอตัวอย่างเลยครับ  ;D

เย็นๆนะคะ วันนี้ติด W/S

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2016, 16:46:57 »
เย็นๆนะคะ วันนี้ติด W/S

รอมา 2 ราตรี   :L2744: :L2738: :L2741: :L2743:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2016, 09:50:56 »
รอมา 2 ราตรี   :L2744: :L2738: :L2741: :L2743:

ใจร่มๆค่ะเจ้านาย  ;)  ;) พี่พีราลองถ่ายตอนฝึกในคลาส มันโดดไปมามันเสียสมาธิเลยเดี๋ยวลองใหม่ค่ะ. ไม่งั้นเดี๋ยวเอาในยูทูปมาให้ดูก่อนไปฝึกดู..แต่ความจริงพี่นะต้องทำพร้อมๆพี่พีรา...จะได้รู้ว่าที่ทำถูกท่าไหม สะโพกคว่ำไหม ขาตึงไหม จะได้รู้ว่าที่บอกมันเหนื่อยจริงๆ ... :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2016, 11:45:16 »

เอาไปใส่ไว้ในกระทู้โยคะไม่ไร้สาระนะคะ :L2904: