ผู้เขียน หัวข้อ: วิดีโอการถอดล้าง SCV  (อ่าน 16934 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
วิดีโอการถอดล้าง SCV
« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2016, 22:59:46 »
ทักทายและสวัดดีพี่ๆปามาเนียทุกท่านครับ พอดีไปเจอวิดีโอการถอดล้าง SCV แต่เป็นภาษาต่างประเทศ เผื่อมีประโยชน์กับพี่ๆปาเนียครับ เลยเอาลิงค์ มาฝากครับ

หมายเหตุ : ในคลิปจะขัดลูกสูบ SCV ด้วยกระดาษทราย แต่จากที่ผมศึกษามาในปามาเนียแล้วไม่แนะนำ ให้ใช้วีนอลขัดลูกสูบSCVแทนครับ และ ให้ถอดขั้วแบตออกก่อนจะถอดปลั้กSCV  ( มีอะไรที่ต้องเพิ่มเติมแนะนำด้วยน่ะครับ )

https://youtu.be/nNmwuyAiG1o

เครดิตวีดีโอ : www.youtube.com

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: วิดีโอการถอดล้าง SCV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2016, 08:32:57 »
มีประโยชน์มากเลย ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2016, 11:42:41 »
ขอบคุณพี่ฟิช มากครับสำหรับข้อมูลดีๆ :L2734:

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 10:30:00 »
 :L2900: ขอบคุณพี่พีช มากครับสำหรับข้อมูลดีๆ  :L6428: ให้พี่พีชครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 15:23:39 »
ขอบคุณครับพี่ฟิช ปัตตานี  :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 22:26:23 »
 :L2758: :L2758:
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 22:35:07 »
ตัวนี้ยังเป็นแบบสั้นอยู่ที่ติดในรถล็อคแรกๆ ซึ่งจะมีปัญหาอยู่ ในล็อคหลังๆ ไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ปีไหนแล้วจะเปลี่ยนเป็นตัวยาวซึ่งจะไม่มีปัญหาแล้ว  คิดว่าคงไม่ต้องถอดล้างแล้ว ยังไงคงต้องให้พี่ๆ ที่ชำนาญมายืนยันอีกทีครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2016, 15:56:15 »
มีประโยชน์มากครับ เผื่อไว้ถอดเปลี่ยน service เองได้ยามจำเป็นครับ  :L2758:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2016, 15:34:58 »
 เพิ่งได้เข้ามาดู :L2734: ขอบคุณพี่ฟิช มากครับสำหรับข้อมูลดีๆ กด :L6428: :L6428: :L6428: ที่ 24ให้พี่ฟิชเลย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2016, 17:58:41 »
ตัวนี้ยังเป็นแบบสั้นอยู่ที่ติดในรถล็อคแรกๆ ซึ่งจะมีปัญหาอยู่ ในล็อคหลังๆ ไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ปีไหนแล้วจะเปลี่ยนเป็นตัวยาวซึ่งจะไม่มีปัญหาแล้ว  คิดว่าคงไม่ต้องถอดล้างแล้ว ยังไงคงต้องให้พี่ๆ ที่ชำนาญมายืนยันอีกทีครับ

ที่เคยลองมาตัวยาวถอดล้างไม่ได้ครับ  ตัวสั้นล้างได้

:L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2016, 09:49:16 »
แล้วถ้ารถ เราไม่มีอาการ ยากจะถอดออกมาล้างทำความสะอาด จะเป็นอะไรไหมครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 15:00:33 »
แล้วถ้ารถ เราไม่มีอาการ ยากจะถอดออกมาล้างทำความสะอาด จะเป็นอะไรไหมครับ  :sd23:

ตัวสั้นถอดได้  ตัวยาวถอดไม่ได้ด้วยวิธีการปกติครับ     ล้างได้ทุก  40000 โล  ก็ดีถ้าถอดได้ (แต่อาจจะไม่ค่อยสกปรกนะถ้าเจอน้ำมันคลีนๆ)

เอาไว้มีอาการเดินเบาหอบ  รอบไม่ขึ้น  ค่อยดูดีกว่าครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 15:41:32 »
 :L4365:  ขอมาแชร์ประสบการณ์ที่เกี่ยวกับเจ้าตัว scv เผื่อพี่ๆ ท่านใดพบเจออาการแบบน้องจะได้เก็บไว้พิจารณาเป็นตัวปัญหาอีก 1 ตัว ที่ไม่ควรมองข้ามไป.. เรื่องเกิดจากรถมีอาการ

กดคันเร่งแล้วรู้สึกเร่งไม่ขึ้น บางทีก้อเร่งขึ้นเป็นปกติ ซึ่งพอดีจะมี Trip ไปต่างจังหวัดขึ้นเขา เลยรู้สึกไม่สบายใจ ได้ Line รบกวนขอคำปรึกษาจากพี่ใหญ่ท่านหนึ่งที่น่าร้าก โดยให้

คำแนะนำไว้หลายประการสำหรับสาเหตุที่เกิดจากอาการดังกล่าว  รวมถึงได้เคยอ่านความรู้ที่พี่ๆ ในบ้านปามาเนียได้รีวิวไว้  ประการแรกก้อคือ กรองโซล่าสกปรก  ซึ่งก้อได้เข้าไป

ตรวจเช็คที่อู่แห่งหนึ่งซึ่งไม่เต็มร้อย  ;D  พบว่าน้ำมันที่เติมเข้าไปล่าสุด(เล่นซะเต็มถังเลย)  มีสิ่งเจือปนผงฝุ่นดำเต็มไปหมด ทางอู่เลยจัดการเปลี่ยนกรองตัวใหม่ให้ประจำการ..

ตอนขากลับลองเหยียบคันเร่งอัดความเร็ว Test drive ...โอ้แม่เจ้าได้ความเร็วแรงกลับมาล่ะ...แต่ แต่ พอวันรุ่งขึ้นอาการเร่งไม่ขึ้นก้อกลับมาอีกเป็นช่วงๆ เลยได้รบกวนขอคำปรึกษา

พี่ใหญ่ที่น่ารักอีกรอบ ประการที่สองก้อคือ ตรวจเช็คเจ้าตัว scv สั้นซึ่งของเดิมติดตัวมาตั้งแต่คลอดรถ เลยตัดสินใจเข้าไปที่อู่เดิมอีกรอบ เปลี่ยนออกไปดีกว่า แม้จะยังไม่กลับบ้านเก่า

ก้อลองดู ความเร็วแรงอาจจะกลับมาอีกครั้งก้อได้  ทางอู่ก้อได้จัดเจ้าตัว scv ยาว (ตามภาพ) มาประจำการ จากนั้นทางอู่ก้อใช้เจ้าเครื่อง MUT II  lerning เครื่องยนต์ใหม่ ขากลับ

ลอง Test drive อัดมายาวๆ อาการหายเป็นปลิดทิ้ง เป็นดังคาดหมายเจ้าตัว scv เจ้าปัญหานี้เองคือ สาเหตุของอาการเร่งไม่ขึ้น ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง...คิดว่าประสบการณ์นี้คงมีประโยชน์

กับพี่ๆ บางท่านบ้างไม่มากก้อน้อย หากเจออาการดังกล่าว...ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณพี่ใหญ่ใจดีที่น่ารักแห่งบ้านปามาเนียที่ให้คำแนะนำ และคำปรึกษากับน้องตลอดด้วยนะครัช  :sd23:

และขอขอบคุณอู่ไม่เต็มร้อยที่ไม่ว่าจะเกิดปัญหาใด...ก้อซ่อมได้ จัดให้ได้ตลอด... :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2016, 16:01:01 »
เคสพี่ปุ๊ นิน้ำมันสกปรกมีผลมากนะครับ  ผมเคยเจอมาเช่นกัน    แนะนำเพิ่มอีกนิดว่าถ้าถึงนี้เหลือขีดล่างเมื่อไหร่ให้เตอม V power เข้าไปให้เต็ม

แล้วเร่งแซงหรือกดลากรอบเล่นโดยใช้ เกียร์ +/-   ให้เปลี่ยนเกียร์ที่รอบประมาณ  3500-3800 ขึ้นไป   ถ้าสามารถ     สักเกียร์ 2-3-4  ถ้ามีทางให้เล่น

อาจจะมันส์ในอารมณ์บ้าง  แต่ดีครับ    ให้น้ำมันล้างระบบไปเรื่อยๆ

หลังจากนั้นกลับมาเติมฟิวเซฟทุกครั้งที่เข้าปั๊ม   (ถ้าไม่ได้ใช้ยี้ห้อหอยนี้  ลองเปลี่ยนมาใช้ดูครับ)

Note 1 : กรณีที่หาหอยไม่ได้   แนะนำลำดับสองเสือ   ลำดับสามดาว  ลำดับสี่ก็หยอดน้ำมันหรือใบไม้    โดยลำดับ  2 -3-4 นั้นให้เติมแค่ประทังระยะทางสัก 500 -1000 บาทพอ   
Note 2 :  กรณี ซวยสุดหรือทำใจวิ่งหาไม่ได้จริงๆ  แบบว่ากลัวจะหมด  ก็ปั๊มอะไรก็ได้สัก  2-300 บาท พอครับ

บอกเลยว่า Mitsu PJS เรา  แย่มากกับน้ำมันสกปรก
 :L2739: :L2739: :L2739:

**ปั๊ม เปลวเพลิง เอาไว้เข้าห้องน้ำ แวะเซเว่น พอครับ    ไม่ใช่ไม่ดีแต่วิ่งอืดๆไงไม่รู้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2016, 17:52:03 »
ตัวสั้นถอดได้  ตัวยาวถอดไม่ได้ด้วยวิธีการปกติครับ     ล้างได้ทุก  40000 โล  ก็ดีถ้าถอดได้ (แต่อาจจะไม่ค่อยสกปรกนะถ้าเจอน้ำมันคลีนๆ)

เอาไว้มีอาการเดินเบาหอบ  รอบไม่ขึ้น  ค่อยดูดีกว่าครับ
:sd23: ขอบคุณครับพี่นะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2016, 16:54:09 »
:sd23: ขอบคุณครับพี่นะ

ล้างได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มีนาคม 2017, 08:10:43 »
รบกวนขอสอบถามพี่ๆครับ

คือว่าคำถามมันเกี่ยวกับวีดีโอที่พี่ฟีชแนะนำมาอ่ะครับ
รถผม เครื่อง 2500 MY2009 ตัว SCV เป็นแบบสั้น ยังไม่ได้อุด egr วิ่งมาได้ 134,XXX กม. แต่ล้างท่อร่วมไอดีมาแล้วตอน 125,XXX กม.
ไม่ได้ติดกล่องคันเร่ง ไม่มีดันราง เดิมๆ ครับ เพิ่มเติมแค่ oil cooler จากศูนย์
ปรกติผมขับไม่เร็วครับ ขับไม่เกิน 100 วิ่งอยู่ในตัวเมืองเชียงใหม่เป็นหลัก ไม่ได้ออก ตจว.

อาการปัญหาเริ่มแรกของรถผมคือ
หากสตาร์ทรถแล้วเดินเบาทิ้งไว้ ซักพักรถจะมีอาการควันดำ กระตุก เร่งไม่ขึ้น ต้องเหยียบคันเร่งส่งเยอะๆ ถึงจะไป
แต่ตอนที่เหยียบส่งก็มีกระตุกตลอดนะครับ เป็นที่ความเร็วต่ำ
พอความเร็วสูงๆ ก็ไม่เป็นครับ แต่ควันดำกับ เร่งไม่ขึ้นยังเหมือนเดิม

ตามกระทู้ที่พี่ๆ แนะนำมา สาเหตุปัญหา น่าจะมาจากผู้ต้องหา Air flow กรองโซล่า SCV

เบื้องต้นผมก็ทำการล้าง Air flow ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,391.0.html
ปัญหาก็หายไป แต่พอใช้ได้ซักพัก (1-2 อาทิตย์) ก็กลับมาเป็นอีก ถอดออกมาล้างบ่อยมาก จนหัวน๊อตเยินแล้วครับ
(แต่ถ้าไม่ได้เดินเบาอุ่นเครื่องรถเลย ควันก็ไม่ดำนะครับ แต่ยังไงก็จะมีบางครั้งที่ต้องจอดรถผู้โดยสาร ก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ)

จากนั้นก็เลยตรงต่อไปที่ผู้ต้องหาถัดไปคือ กรองโซล่า อันล่าสุดที่เปลี่ยนใช้งานมา 10,000 กม.
หลังจากเปลี่ยนแล้ว ก็ดีขึ้นครับ แต่พอใช้ได้ซักพัก (1-2 อาทิตย์) ก็กลับมาเป็นอีก

เลยเข้าไปหาผู้ต้องหาสุดท้ายคือ SCV ก็ได้อ่านวีดีโอ วิธีการถอดของพี่ฟีช แล้วก็ทำตามครับ
ถอดแบตออก แล้วก็ถอด scv ออกมาทำความสะอาด เช็ดๆ ถูๆ แล้วก็ประกอบกลับเข้าที่เดิม
ระหว่างที่ถอดแบตออกแล้ว ก็อุด EGR ไปด้วยเลย

แต่ start ไม่ติดครับ ไม่รู้จะทำอย่างไร ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงส่งก็แล้ว ยังไม่ติด เหมือนว่ามันฝืดเกินไป เพราะว่าเช็ดสะอาดเกินไปหรือป่าว
ก็เลยทำเหมือนในคลิปเลย ปั่นครับ จากนั้นก็ start ติดครับ แต่ว่ามีปัญหาอีกอย่างตามมาแทน
ตอนนี้คือว่ามันกินน้ำมันกว่าเดิมครับ
จากปรกติจะได้ตัวเลข 7-8 ลิตร/100 กม. (ประมาณ 11-12 กม./ลิตร)
มันเปลี่ยนมาเป็น 10-12 ลิตร/100 กม. (ประมาณ 8-10 กม./ลิตร)
เส้นทางเดิมครับ ขับแบบเดิม

สอบถามพี่ๆ ครับ ปัญหาการกินน้ำมันที่เพิ่มขึ้นมาจากสาเหตุอะไรครับ
1. จากการที่ผมปั่น scv รึป่าวครับ ทำให้มันหลวมเกิน ช่องว่างเยอะเลยกินน้ำมันมากขึ้น
2. จากการอุด EGR (อันนี้ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวครับ แต่พอดีว่ามันทำพร้อมกันเลยไม่รู้ว่าจะใช่ไหม แล้วก็ทำคนละแบบกับพี่ๆ)
3. จากการถอดแบต ออก ทำให้ค่า Log History กับกล่องสมองกลที่อัจฉริยะ มันกลับมาใช้ค่าเดิมของโรงงาน ส่งผลให้กินน้ำมันเยอะ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,99.0.html

แล้ววิธีการแก้ไขตอนนี้คือทำแบบไหนได้บ้างครับ
1. เปลี่ยนตัว SCV เลย ถ้าใช้ตัวยาวของอีซูซุ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5534.msg232714.html#top จะแก้ปัญหาตรงจุดไหมครับ
2. เข้าศูนย์ เพื่อ leaning ค่าต่างๆ ของเครื่องยนต์ใหม่
3. ใช้ไปซักพักเพื่อให้กล่อง ECU มันจดจำค่าการขับของผม ขับแบบไม่เร็ว เพราะวิ่งในตัวเมืองเป็นหลัก

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มีนาคม 2017, 18:38:37 »
สวัสดีคับ พี่ติ่งต่าง
 :sd24:
เด่วรอพี่ๆที่เจอปัญหาเดียวกันเข้ามาแนะนำน่ะคับ.
 ช่วงอาทิตย์นี้ผมมาทำงานเชียงใหม่ ว่างๆโทรมาได้น่ะครับ 0929529365. คับ
 แวะคุยทักทายกันแปปนึงก้อยังดีคับ     :L2904:
ผมอยู่ศูนย์แสดงสินค้านานาชาติ คับ. ยินดีที่ได้รู้จักน่ะคับ.
 :L2904:
 :sd23:    :sd23:    :sd23:
ขอบคุณที่เข้ามาหาความรู้คำแนะนำใน บ้านปามาเนียคับผม. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มีนาคม 2017, 15:03:03 »
สวัสดีครับพี่ติ่งต่าง   :sd23:
  ปัญหาของพี่ติ่งต่างจัดมาซะยาวเลย  เอาใจช่วยให้น้องปาพี่ติ่งต่างหายป่วยไว ๆ นะครับ 
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มีนาคม 2017, 13:24:48 »
สวัสดีคับ พี่ติ่งต่าง
 :sd24:
เด่วรอพี่ๆที่เจอปัญหาเดียวกันเข้ามาแนะนำน่ะคับ.
 ช่วงอาทิตย์นี้ผมมาทำงานเชียงใหม่ ว่างๆโทรมาได้น่ะครับ 0929529365. คับ
 แวะคุยทักทายกันแปปนึงก้อยังดีคับ     :L2904:
ผมอยู่ศูนย์แสดงสินค้านานาชาติ คับ. ยินดีที่ได้รู้จักน่ะคับ.
 :L2904:
 :sd23:    :sd23:    :sd23:
ขอบคุณที่เข้ามาหาความรู้คำแนะนำใน บ้านปามาเนียคับผม.

ขอบคุณพี่อั๋นครับ