ผู้เขียน หัวข้อ: ครบ 100,000 โล จัดมาละครับสายพาน Timing แวะมารีวิวเหมือนเดิม  (อ่าน 28301 ครั้ง)

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
ครบรอบพอดีกะรถครอบครัวที่ปกติคุณพ่อไว้ใช้งาน รถผมเป็นตัวขับ 2 ปี 2012
เป็น 2.5 GT ตัว VG Turbo ดีเซล ปกติเข้าศูนย์บริการมิตซู วีเอ็มเอส ตรงถนน นวมินทร์ตลอด เพราะใกล้ๆบ้าน ออกรถที่นี่ด้วยมั้งครับเห็นมีส่วนลดให้ 10% ตลอด
ก็เลยใช้บริการที่นี่เรื่อยๆมาจนแม้ว่าหมดประกันไปแล้วก็ยังเข้าอยู่อีก 2รอบ คือตอน 8หมื่นโล กะ 9หมื่นโล

หลังจากกลับจากเที่ยวระยอง ไมล์รถก็ผ่านหลัก 100,000 กิโลเมตรพอดี เลยต้องรีบจัดการเรื่องสายพาน Timing Belt เพราะกลัวว่าใช้ๆไปจะมีปัญหา
ทีแรกก็ว่าจะเข้าศูนย์ครับ เห็นบอกค่าบริการรอบนี้น่าจะราวๆ 13,000-14,000 บาท เพราะปกติเอาน้ำมันเครื่องไปเองรวมได้ส่วนลดอีกนิดหน่อย ทีนี้ก็เริ่มหาข้อมูลครับ
ว่าคนที่ครบๆ 100,000 โล เค้าทำอะไรกันบ้าง ก็เห็นมีหลายรายกานเลยทีเดียวที่ต้องเปลี่ยน

ทีนี้พอหาข้อมูลไปเยอะๆก็เกิดอาการ งง สิครับ 555 ทำไมมันเยอะจริงๆ ทั้งแต่ละศูนย์จัดอะไหล่ไม่เหมือนกัน บางคนได้ตัวนี้ บางคนไม่ได้ตัวนี้ ส่วนเพื่อนๆที่เข้าอู่ก็มีทั้งแบบมีอะไหล่ตัวนี้ ตัวนี้ไม่มี
เยอะจริงๆครับ สำหรับมาตรฐานมิตซู ยี่ห้ออื่นไม่เคยเจอเลยจริงๆ  :sd06:

ทีนี้ก็มาเจอกระทุ้นี้พอดี http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3769.0.html
ต้องขอขอบคุณพี่ตามที่เขียนกระทุ้ตั้งต้นเป็นหลักให้ พร้อมภาพละเอียดเลยครับ แต่สำหรับคนไม่เคยทำรถหรือไม่เคยเช็คระยะแสนแบบผม บอกเลยว่าก็ยังงงๆอยู่นึกภาพมะค่อยออกแต่ก็กะไว้ว่าจะเอาไว้เป็นตำรา  555

ว่าแล้วก็โทรนัดศูนย์บริการครับ โทรไปแต่เช้า ปกติโทรนัดเข้าวันเสาร์เช้าๆ ก็มักจะรอรับรถได้เลยถ้านัดล่วงหน้า แต่รอบนี้สงสัยอาการจะหนักเพราะศูนย์บริการบอก ต้องทิ้งรถไว้นะค๊าาาา 2วันเสร็จ ทำนานมากกกกก
ทีนี้ชักหวั่นๆสิครับ ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนไม่ชอบทิ้งรถไว้ที่ไหนเลยถ้าไม่จำเป็น ทิ้งไว้ตั้ง2วัน ไปเฝ้าก็ลำบากมะมีเวลาอีก กลัวก็กลัวว่าเกิดไปเจอช่างแบบช่าง(แมร่ง) ทีนี้ผมคงจะยุ่งหนักเพราะซีลภายในตั้ง 3-4ตัว ไหนจะ O-ring อีก

ทำไงต่อดี คิดอยู่นาน  :sd06:
ว่าแล้วก็หาอู่ครับ อันดับแรกเลยที่นึกถึงก็อู่ 99 Auto อู่พี่นกที่เคยไปทำเบรคมาตอนนู้น ละก็มีอีกที่คือ Mitsu Only อู่ใกล้บ้านแถวๆรามอินทราแต่เนื่องจากยังมะเคยไปเลยตัดสินใจง่าย เอาอู่ 99 นี่ละครับ
เห็นพี่ๆในเวปไปใช้บริการกันเยอะ เลยนัดหมายทางกระทุ้พี่นกล่วงหน้าซะตั้งกะปลายตุลา  เคลียร์ตารางล่วงหน้าเอาวันที่ 5นี่ละ ว่างๆไปนั่งดูนั่งชมเรียนรู้ได้ทั้งวัน

โดยส่องจากโปรแกรมนี้คับ

คิดสะระตะในใจข้อดีคือไม่ต้องทิ้งรถ รอข้ามวันเพราะสามารถรอรับได้เลยอีกอย่างรถเราก็หมดประกันศูนย์ไปแระ เอาว่ะ ไม่มีสติกเกอร์ TypeD ก็ไม่เป็นไร (แอบอยากเขกกะโหลกตัวเอง รู้งั้นสั่ง Type D มาติดบ้างดีก่า 555)
เลยต้องจ่ายตามโปรแกรมนี้โปรฯจากเวป 99Auto แทน เบ็ดเสร็จ 11,000 ถ้วนๆ ทำ Timing Belt ละเด๋วค่อยไปเช็ค 100,000 โลตามโปรแกรมศูนย์ทีหลัง
Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *
พอถึงวันนัดก็เตรียมตังค์ไปครับ พร้อมกะติดเอาน้ำมันเครื่องไปด้วยเผื่อถ้ามีเวลาจะได้เปลี่ยนด้วยเลยทีเดียว
ปกติผมใช้ของ Castrol Edge Titanium แต่ น้ำมันเครื่องรอบนี้ก็จัดตัวนี้มาครับ ปตท. สังเคราะห์แท้ๆ ลื่นไม่ลื่นไม่รู้ รู้แต่อยากได้ลำโพงฟรี อันนี้ซื้อเก็บไว้นานละอยากได้ลำโพงเค้าเฉยๆ 555

พอพี่นกมาก็คุยรายการที่จะทำพร้อมทังสองถามเรื่องเช็ค 100,000 โล ปกติศูนย์ทำไรบ้าง พี่นกก็แจ้งให้ผมทราบว่า นอกจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกะกรองโซล่า ก็มีรายการเช็คพวกช่วงล่างเบรค อีก 5-6รายการ
ผมเลยตัดสินใจว่าเคร ทำครับ เช็ค100,000 ด้วยละกัน แกบอกงั้นจัดไป 300บาทค่าแรง เพราะเอาน้ำมันเครื่องมาเอง ส่วนกรองโซล่าไม่มีก็เอาของอู่อะไหล่แท้จัดไป
พร้อมครับรอขึ้นเขียงแระน้องปาของผม

เหมือนเป็นวัน Timing Belt แห่งชาติเพราะมีคันนึงเปลี่ยนอยู่ก่อนหน้าผมแระ 1วัน ผมเป็นคันที่ 2 ส่วนอีกสักพักก็มีพี่อีกท่าน ปาสีขาว เข้ามาเปลี่ยนรายการเดียวกันเลย 555
พอเจอพี่นก ก็ยกของมาให้ครับ ตามแพ็กเกจ ละช่างก็ลงมือแกะแระ ผมก็นั่งดูช่างทำไป นั่งอ่านข้อมูลไปเพลินๆ

แกะใส่กล่องไว้ไหนชมซิ มีรายการอะไรบ้าง คุยกันเป็นรหัส Part Number ผมนี่บอกตรงๆ งงอ่ะ ไปมะถูก แต่ทั้งหมดพี่นกบอกครบ

• Pa Mania
  • *
เริ่มลงมือละครับ ยกชึ้นถ่ายน้ำมันเครื่อง กะเปลี่ยนกรองโซล่าก่อนเลยอย่างแรก

เสร็จละก็เริ่มทำการรื้อครับ รื้อออกมาเพียบบบบ ช่างความจำดีมาก ผมขอชมเลย 555
เป็นผมรื้อขนาดนี้มี ญี่ปุ่นทำเกินแน่ๆครับ ส่วนตัวแล้วผมเคยทำงานที่อู่สมัยไปเรียนอยู่เมกา เป็นร้านยางละก็รับซ่อมเล็กๆน้อยๆก็อาศัยช่างฝรั่งสอน ทำงานหาเงินเรียนภาษาเอา ถอดมานี่ผมต้องเรียงตามลำดับเลยกลัวประกอบผิด  :sd42:

พอรื้อๆไปสักพัก สายพานก็ออกมากองกันละครับ
รายการแรกเป็นสายพานแอร์ กะสายพานเครื่อง ดูจากสภาพละไม่น่ารอดสำหรับสายพานแอร์ แต่สายพานเครื่องดูทรงละยังพอไปไหวแต่ก็อ่ะนะ เก่าพอตัว

อันนี้สายพานแอร์

อันนี้สายพานเครื่อง

ลองถามช่างดู สายพานเป็นไงบ้างครับดูแย่เลย ช่างบอกครับสายพานแอร์เน่าเลย
ลองไปคุ้ยๆกล่องอะไหล่ ไม่มีสายพานแอร์ กะสายพานเครื่องแฮะ มีอยู่ 2เส้นหน้าตาคล้ายๆกัน อันนึงน่าจะ Timing อีกอัน น่าจะสายพานบาลานซ์

ไม่มีครับ มี2เส้น ถามช่างดูช่างบอกต้องดูสภาพถ้าไม่โอเครก็ต้องเปลี่ยน เด๋วให้ลองถามพี่นกดู
ผมเลยเดินไปถามพี่นก แกเดินมาที่รถบอกว่า "ต้องดูสภาพถ้ามันไม่เสียก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน"  :D

อ่า.... "แต่ของผมเน่าเลยนะครับโดยเฉพาะสายพานแอร์ ไหนๆทำละควรเปลี่ยนเลยไหมครับ" อันนี้ผมเองเริ่มงงๆแระแต่ก็มะเป็นไร
แกก็เลยเดินกลับไปเอาสายพานมาให้อีก 2เส้นครับ อันนึงเป็นสายพานแอร์ อีกอันเป็นสายพานหน้าเครื่อง

สายพานแอร์ครับ

ส่วนอันนี้เป็นสายพานเครื่อง Bonum ครับ แกไม่ได้พูดอะไร ผมเข้าใจว่าของแท้มิตซูอาจจะหมดพอดี นัดแล้วแต่ของขาดรึอาจจะสั่งไม่ทัน มะเป็นไรครับ หน้าเครื่องผมไม่ซีเรียส มีปัญหาไรคงเปลี่ยนไม่ยากอยู่
อีกอย่างลองดูสายพานเค้าก็น่าจะพอไหว น่าจะทนทานพอตัว เด๋วคอยเช็คเป็นระยะ  :D

อ่า... เคร เริ่มงานต่อได้ ขั้นตอนต่อจากนี้ยาวเลยครับ ช่างค่อยๆถอดปั้มน้ำออกมา ถอดนู่นถอดนี่ออก ปั้มนี่ยากจริงๆดูแล้วอยู่ในสุด
พวกอะไหล่ถอดมาละก็เอาไปทำความสะอาด เตรียมรอประกอบกลับ

รูปปั้มน้ำเก่าครับ ข้างในปิ๋งๆแต่ก็ควรเปลี่ยนอ่ะครับ ไหนๆละถอดก็ยากอันนึง2พัน ผมว่าเปลี่ยนไปเลยดีกว่า

อันนี้ตอนรื้อออกหมดแล้ว

• Pa Mania
  • *
แอบมาดูบิลระหว่างรอช่างล้างประกอบปั้มน้ำ
แอบหวั่นใจเล็กน้อย มีรายการสายพานแอร์ 220บาท กะสายพานเครื่อง Bonum 280บาท
กรองเครื่อง 235บาท แพงก่าศูนย์ 10บาท
กะกรองโซล่า ราคาเท่ากะศูนย์มิตซู 350บาท

ช่างก็ประกอบไปเรื่อยๆ

ระหว่างนี้ผมก็นั่งดูตำราของพี่ตามประกอบกับนั่งทำความเข้าใจกับชิ้ันส่วนต่างๆที่จำเป็นในการเปลี่ยนสายพาน Timing
ก็เริ่มเข้าใจกับชิ้นส่วนต่างๆเช่นสายพาน Timing กับสายพาน Balance(หรือสายพานปั้มน้ำมัน)
คือต้องมีสายพาน 2เส้นที่อยู่ในเครื่องครับ หลักๆเลย
ของเก่าที่ถอดมาก็สภาพแย่ละ 1 เส้นคือเส้นสั้น หรือสายพานบาล้าน ดูจากรูปแล้วมีรูดแน่ๆถ้าใช้ต่อไปยาวๆ

ส่วนสายพาน Timing สภาพพอถูไถดีกว่านิดนึง เส้นยาวกว่าสายพานบาล้าน

ก็นั่งไล่รายกาะอะไหล่พร้อมกะหน้าตาของอะไหล่แต่ละชิ้นคร่าวๆไปเรื่อยๆตามตำราหนูขาวของพี่ตาม

1: สายพานราวริ้น (Timing Belt)

2: สายพานบาล้านซ์ (หรือสายพานปั้ม) อะไหล่เขียน Belt Valve

3: ลูกรอกบาล้านซ์ หรือ ลูกรอกสายพาน

4: ตัวปรับตั้งสายพาน

5: พูลเล่อันนี้ตามรายการพี่ตาม มี3ตัว แต่ของพี่นกจะมีมาพร้อมขา พร้อมกะพูลเล่อีก 2ลูก รวมเป็น 3ลูกเหมือนกัน

ส่องดูจะเห็นว่ามีพร้อมขาอยู่ 1 อัน ละก็ อีก2อัน อันนี้จะบอกว่าของแท้เป็นยี่ห้อ NTN เพราะงั้นใครจัดชุด Bonum ที่ให้ NTN มาก็สบายใจได้เลยเหมือนกัน

ประชุมแพ๊พคับ เด๋วมาต่อน๊า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤศจิกายน 2016, 14:59:18 โดย บี [SuperDaddy] »

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ขอบคุณพี่บีที่เอามาให้ดูครับ ของผมก็อีก 3 หมื่นโล ต้องเปลี่ยนเช่นกัน

• Pa Mania
  • *
มาต่อละครับผม

จากอันข้างบน
รายการต่อไปที่มีก็คือ
6: 7: 8: 9: 10: ซึ่งก็คือพวกซีลต่างๆอีกทั้งหมด 5ชิ้น
ตามรูปนี้อ่ะครับ ลองไล่ดู Part Number กะถุงอะไหล่นะครับพอดีผมมะได้ถ่ายไว้ แหะๆ  :sd23:

ทั้งหมดก็มีซีล 4ชิ้น กะยาง O-ring อีก 1อัน

ถัดมาตามตำราของพี่ตาม ก็จะเป็นรายการชุด B ที่ควรเปลี่ยนให้ครบๆเพื่อให้มันสมบูรีณ์อ่ะครับ
ก็จะมี
1: สายพานเครื่อง หรือสายพานหน้าเครื่องครับ (ของผมได้เป็น Bonum ความกว้างกับยาวเท่าๆกับของเดิมมิตซู)

2: สายพานแอร์ครับ

3: Spacer Balance: Part number MD377544
4: Sleeve Balance: Part number MD149743
สองรายการนี้ที่พี่ตามเคยบอกว่ามันสลับใช้2ด้านได้ แต่ควรเปลี่ยนด้วยเพราะอยู่ข้างใน ไหนๆก็เปิดออกมาแล้ว และราคาอะไหล่สองรายการนี้ก็ราวๆตัวละ 200-300บาท
ของผมไม่มีแฮะ ไม่เห็นในกล่อง เลยเดินไปถามช่าง ช่างบอก "มันกลับด้านใช้ได้ครับ มีสองด้านสลับใส่ได้"
ผมเลยเปิดให้ดูตามลิสต์ว่ามันมีนะครับ ในรายการพี่ตามก็มี ในรายการของพี่นก ก็มี
เช็ค Part number ก็ใช่ เลยบอกช่าง "เพื่อความสบายใจของผมเปลี่ยนเถอะครับ" ช่างก็เลยบอกให้ไปบอกพี่นกเอง
ผมลองอ่านกระทู้หนูขาวของพี่ตามอีกรอบเพื่อประเมิน
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3769.0.html

และในที่สุดก็เดินไปบอกพี่นกครับเอาหน้านี้ไปให้พี่นกดู

แกเดินมาดูที่รถละถามช่างว่าใส่ยัง ช่างบอกใส่แล้ว แกหันมาบอกผมว่า "มันกลับด้านใส่อันเก่าได้" ซึ่งผมว่ามันไม่เครอ่ะครับ ไม่สบายใจเลย เลยบอกแกไปว่าแต่ในชุดพี่มีนะ
แกก็ตอบมาสั้นๆ "จบ" ละแกก็เดินไปหยิบมาให้ เครครับ ทีแรกผมก็งงๆว่าตกลงมันอยู่ในรายการหรือเปล่า หรือไม่อยู่ ถ้าไม่อยู่ ตัวนึง 200-300 ผมก็เครนะจะโน้ตไว้แบบสายพานผมก็ไหวอยู่ไหนๆมาทำแล้ว
ก็อยากให้จบๆแบบมะมีคาใจทำรอบเดียวใช้ยาวๆเลย

แกก็เดินไปจัดมาให้ครับ ให้ช่างเอาอันเก่าออก เอาอันใหม่ใส่
หน้าตาตามนี้เลยครับ ตัวเจ้าปัญหาที่จะกลับข้างใส่หรือจะเบิกใหม่

อันนี้รูปอะไหล่จากกระทู้ของพี่ตาม หน้าตามันประมาณนี้อ่ะครับผมดูแล้วเลยอยากให้มั่นใจว่าต้องเปลี่ยนครับ เพื่อความสบายใจ

5: อันนี้รายการสุดท้ายละ ตัวปั้มน้ำของเก่าถอดออกมาหน้าตาแบบนี้ครับ ผมว่าควรเปลี่ยนตัวนึงไม่แพงมาก แต่ถ้าไปพังกลางทางรื้อไม่คุ้ม

6: กาวขาว มาเป็นหลอดๆขาวๆมิตซู ช่างจะทาให้ตอนประกอบครับผม
7: อันนี้เป็น น้ำยาหม้อน้ำสีๆสำหรับเติมหม้อน้ำปกติ

ครบละครับ รายการอะไหล่ต่างๆที่จำเป็นในการเปลี่ยนสายพาน Timing Belt หรือการเช็คระยะ 100,000 โล ซึ่งอันนี้จะเรียกว่าชุดสายพาน Timing นะครับ
ในการเช็คระยะ 100,000 โลที่นอกเหนือจาก Timing Belt ก็คือ การถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง แหวนรองถ่าย กับ กรองน้ำมันโซล่า ส่วนรายการตรวจเช็คก็พวก เบรค ช่วงล่าง เพลากลางอัดจารบี

สำหรับมือใหม่อะไรยังไงก็ลองตรวจสอบกันดูนะครับ จะซื้ออะไหล่เองไปซ่อมอู่ หรือจะไปหาอู่ซ่อมสำเร็จรูป หรือจะเข้าศูนย์ก็ลองตรวจสอบดูว่าครบตามรายการ หรือตรงกับใจเราหรือเปล่า
ซึ่งต้องของของคุณพี่ตาม และพี่ๆอีกหลายๆท่านที่เคยมาลงข้อมูลแชร์ และรีวิวไว้ ทำให้ผมได้รับทราบ รายละเอียดต่างๆ ของ Part ที่สำคัญในการเช็คระยะ 100,000 โล รอบนี้ครับ  :sd23:

หลังจากเสร็จเรียบร้อยก็ปิดงานได้ครับ เติมน้ำยาหม้อน้ำแล้วก็ไล่ลมออกจากระบบ โดยติดเครื่องและคอยเติมน้ำเป็นระยะๆ ซึ่งพี่นกเป็นคนเช็คให้เองเลยเพื่อความชัวร์ว่าเรียบร้อย
ละก็เอารถไปลองครับ ดูว่ามีเสียงผิดปกติ หรือมีปัญหาอะไรหรือเปล่า เป็นการเช็คครั้งสุดท้ายก่อนปิดงานครับผม แล้วก็เสร็จสักที บ่าย 3โมงเลยทีเดียว นานพอควรครับช่างทำงานเรียบร้อยดี
เมื่อทำเสร็จก็ถึงเวลชำระเงินครับผม

อันนี้เป็นใบเสร็จหลังจากปิดงานครับผม แอบดีใจเล็กน้อย สายพานที่เห็นในโน้ตไปรวมอยู่ในชุดเหมาจ่ายละ

พักแพ๊พ เด๋วมาต่อเรื่องรีวิว ประสบการณ์ ความคุ้มไม่คุ้ม สกิลช่าง ความพึงพอใจต่างๆ ขอไปรับลูกก่อนนะคร๊าบบบ เลิกเรียนแล้ววววว

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ละเอียดมากเลยครับพี่บี รับไปเลย  :L6428:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ละเอียดยิบเลยครับพี่บี  :L6428:

• Pa Mania
  • *
มาละครับ มะวานรับลูกกลับเย็นเบย

สรุปประสบการณ์การเปลี่ยนสายพาน Timing รอบ 100,000โล นอกศูนย์บริการกะเช็คระยะครั้งแรกนะคับ
ก่อนอืนต้องขอขอบคุณตำราจากกระทู้หนูขาวของพี่ตาม และพี่ๆอีกหลายๆท่านในปามาเนีย ที่ผมได้ไปลองเซริชหาข้อมูลมาประกอบ เป็นข้อมูลที่ละเอียดดีมากและมีประโยชน์มากๆครับสำหรับคนที่ครบแสนโลและต้อง
มีการเปลี่ยนสายพาน Timing Belt ยกชุดครับ ที่มารีวิวรายละเอียดเพิ่มเติมคือแบบว่าผมมองว่าตัวผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องอะไหล่ กะ Part Number ไม่รู้อะไรใส่ตรงไหน ตัวนี้ตัวนั้นใช้ทำอะไรซื้อมาจะได้ครบหรือไม่
อะไรแบบนี้อ่ะครับ ก็ได้พยายามเรียบเรียงให้ครบๆพร้อมๆกะรูปโดยอาศัยข้อมูลจากพี่ๆที่ให้เป็นความรู้ ละก็ได้ทำตาม จนเรียบร้อยดีสบายจาย ใช้กัีนต่อยาวๆครับผม
  :sd23:

สำหรับรอบนี้ผมไปทำที่อู่ขวัญใจชาวมาเนีย 99AutoRun ของพี่นกครับรีวิวคร่าวๆจากประสบการณ์พร้อมข้อเสนอแนะก็ตามนี้อ่ะครับ

ที่ชอบ
- อันดับแรกเลยคือ ความสะดวกครับ นัดทำได้เลย จบภายใน 1วันประหยัดเวลาไม่ต้องเอารถไปทิ้งที่ศูนย์บริการ
- ช่างอู่พี่นกทำงานได้เรียบร้อยดีมากครับ ทำตามขั้นตอนละก็ดูใส่ใจในการทำงาน จากการเปลี่ยนสายพานไทมมิ่งรอบนี้ ละก็จากการทำเบรครอบที่แล้วครับส่วนตัวผมว่าฝีมือช่างผ่านครับ สบายใจกับงานประกอบต่างๆ
- เรื่องความรู้ทางเทคนิคและเครื่องไม้เครื่องมือ ถือว่าดีเลยครับพี่นกความรู้แน่นพร้อมแชร์

ที่ยังไม่โดนใจ
- อันนี้เป็นเรื่องรายการอะไหล่ต่างๆในแพ็กเกจซึ่งผมดูไปคร่าวๆบอกตรงๆคือมือใหม่ ไม่มีความรู้เรื่อง Part number หรือชิ้นส่วนต่างๆ อาศัยดูจากกระทู้มาก่อนแล้วก็ไปงงๆหน้างาน ซึ่งผมก็หวังว่ามันจะมาครบๆตามแพ็กเกจแต่ไปๆมาๆสายพานเครื่องกะแอร์ไม่มีในชุดมาให้ ไม่รวมมาทีแรกซึ่งทำให้งง ว่าตกลงโปรฯที่เลือกนี่รวม หรือไม่รวมกันแน่ และไปๆมาๆผมมาจบกะสายพาน Bonum ไม่ใช่ของแท้ Mitsu ตามที่ผมเข้าใจแต่แรก และอีกรายการเช่นสลีฟบาล้าน 2จุดที่ไม่มีมาในกล่องเซต กลับเป็นว่าช่างบอกสลับด้านเอา

ประเด็นนี้ผมเสนอแนะว่าควรจัดให้ครบๆไปเลยครับตั้งแต่รอบแรกใส่มาให้พร้อมๆรายการตาม Part Number ที่ลิสต์ไว้ในรายการ ลูกค้าจะตรวจสอบหรือไม่ตรวจสอบมันควรอยู่เป็นแพ็คครบๆอ่ะครับ อันไหนยังใช้ได้ใช้ไม่ได้ก็ว่ากันไป เรื่องนี้ควรให้ชัดเจนโปร่งใสอ่ะครับ เรื่องราคาผมว่ามันไม่ใช่ปัญหา ตามโปรผม 11,000 ถือว่าคุ้มค่านะครับ ยิ่งสำหรับพี่ๆที่มีติ๊กเกอร์ Type D นี่ยิ่งคุ้มเลยอ่ะ แต่รายการก็ต้องตามที่ลงไว้อ่ะจะได้ไม่คาใจกัน
บางทีมือใหม่อย่างผม หรือพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆก็ดูรายการอะไหล่ไม่เป็น อันนี้สำคัญครับ ถ้าอะไรขาดไปแล้วไปรู้ทีหลังผมว่ามันจะทำให้เสียความรู้สึกกันอย่างแรงอ่ะ ม่ายก็จัดเป็น Option ไปเลยว่า แพ็คนี้รวมอันนี้ อันนี้ไม่รวม ถ้าเอาเพิ่มกี่บาท
เพราะถ้ามาเป็นชุด ยังไงมันก็ต้องจัดให้ครบๆเพราะไม่ว่าจะอย่างไรอะไหล่พวกนั้นก็ผ่านงานมา 100,000 โลแล้วทั้งสิ้นอ่ะครับ

อันที่2 คือราคาอะไหล่ครับ กรองโซล่า 350 เท่ากะศูนย์บริการ ค่าแรงเปลี่ยนถ่าย 300 อันนี้ผมถือว่าไม่แพงไม่ถูก เอาความสะดวกเข้าว่า ถ่ายปั้มก็ราวๆนี้ไม่มีปัญหา แต่ราคากรองน้ำมันเครื่องน่าจะเท่าๆกันกะศูนย์นะครับ แพงกว่าศูนย์นี่ดูงงๆนิดนึงทีแรกผมไม่ได้ดูราคา พอกลับมาบ้านเอาบิลเข้าแฟ้มถึงเห็นว่าต่างกันนิดนึง ปกติผมเข้าศูนย์มีลด 10%แต่ผมเข้าใจราคาอู่ก็คงราวๆนี้เพราะอาจจะต้องเบิกศูนย์ ส่วนลดก็เป็นกำไรอู่ไป อันนี้ไม่ว่ากัน

ความพึงพอใจโดยรวมๆสำหรับผมนะครับ
ในเรื่องฝีมืองานช่างเฉพาะทางเช่นการเปลี่ยนอะไหล่หนักๆหรือหลักๆแบบนี้ผมถือว่าดีเลยครับ ช่างมีทักษะที่ดีและการถอดประกอบก็ดูแลดีเรียบร้อย เหมาะสำหรับคนที่ไม่อยากเข้าศูนย์บริการสำหรับงานที่ต้องทิ้งรถไว้นานๆ ทำที่นี่งานดีไม่ต้องรอทำทีเดียวจบ
ฝีมือช่างไว้ใจได้

ส่วนงานพวกเช็คระยะปกติ ถ้าเข้าศูนย์แบบที่ผมเข้า คือจองคิวแล้วเช็คระยะปกติตั้งแต่ หมื่นถึง 9หมื่นโลผมมองว่าศูนย์บริการยังตอบโจทย์ผมได้อยู่เพราะเข้า 8โมง เที่ยงเสร็จ เดินดูช่างได้แต่ก็ต้องคอยกวดขัน เพราะผมว่าสกิลช่างบางคนยังอ่อน
แต่รวมๆความสะดวกก็ใกล้บ้านมากกว่าอู่ ส่วนค่าบริการปกติผมได้ลด 10% หรือไม่ลดราคาก็พอๆกับอู่ การเข้าศูนย์บริการจะได้รับการรับประกันงานซ่อมอย่างน้อยๆ 3เดือน6เดือน หรือตามระยะ อันนี้ผมว่าสำคัญครับ เช็คระยะปกติผมว่าคงเข้าศูนย์ต่อแม้ว่าหมดประกัน

ส่วนรายการนอกเหนือความสามารถของศูนย์บริการ งานที่ต้องการฝีมือช่างดีๆทักษะดีๆ หรือเพื่อประหยัดเวลาอย่างการเปลี่ยนชุดสายพาน Timing นี่ผมแนะนำเลยทำอู่ได้สบายงานดีเสร็จไว ส่วนราคากะแพ็กเกจก็อย่างที่เสนอแนะไปแล้วครับ
หรือพวกงานโมดิฟายต่างๆที่ต้องการประสบการณ์ช่างสูงๆ ทักษะดีๆผมก็ว่าอู่พี่นกน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าศูนย์บริการแน่ๆ อย่างรายการต่อไปที่ผมเล็งๆไว้ก็น่าจะ Oil Cool ของเกียร์ ราคาอะไหล่เท่าศูนย์ ค่าแรงพอๆกันหรือสูงกว่านิดหน่อยก็น่าจะพอไหว

โดยรวมๆงานเปลี่ยน Timing Belt ผมถือว่าโอเครนะครับ ค่อนข้างพอใจเลยทีเดียว  :L4399:

งานรีวิวก็จบเพียงเท่านี้ละคร๊าบบบบบ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับบอร์ดที่เต็มไปด้วยความรู้และการแบ่งปันนี้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 พฤศจิกายน 2016, 09:14:26 โดย บี [SuperDaddy] »

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
อีก 20000โล ครบเหมือนกันครับ ขอบคุณพี่บี ที่แนะนำรายละเอียดผมก็เล็งไว้ที่อู่นี่เหมือนกันครับ

• Pa Mania
  • *
อีก 20000โล ครบเหมือนกันครับ ขอบคุณพี่บี ที่แนะนำรายละเอียดผมก็เล็งไว้ที่อู่นี่เหมือนกันครับ

ลองดูครับ เข้าศูนย์ใช้เวลานานพอควรละก็ต้องห่วงเรื่องอะไหล่จำเป็น
ส่วนเข้าอู่ก็เร็วกว่า งานฝีมือดี ส่วนอะไหล่จำเป็นก็เช็คให้เรียบร้อยตามสเต็ปอ่ะครับ ผมอาศัยศึกษาจากพี่ตาม ที่รวบรวมไว้ให้ ละก็พยายามลิสต์มาแบบบ้านๆ ให้นับกันง่ายๆว่ามีอะไรบ้างกี่ชิ้นอ่ะครับ  :L4399:

ขอบคุณพี่บีที่เอามาให้ดูครับ ของผมก็อีก 3 หมื่นโล ต้องเปลี่ยนเช่นกัน

ลองดูนะครับพี่พีท ไว้เป็นข้อมูลเผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ละเอียดมากเลยครับพี่บี รับไปเลย  :L6428:

ขอบคุณครับพี่มัติ  :sd23:

ละเอียดยิบเลยครับพี่บี  :L6428:

ขอบคุณครับพี่โบ้ต

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
 :sd23: ขอบคุณครับพี่บี กำลังจะโดนรอบสอง ที่ 180,000 กม.หรือ 6 ปีพอดี ต้องปรึกษาพี่นกล่วงหน้าซะแล้ว...ว จัดพร้อม

ออยล์ เกียร์ไปด้วยเลยน่าจะดี  :L2734: :L2734: :L2734: หนีไปแคะกระปุกอีกทีดีกว่า  :L2901:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เฮ้ย......ของผมก็ใกล้รอบสองเหมือนพี่อาทเลยนะนี่ ไมเร็วจังหว่า
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
:sd23: ขอบคุณครับพี่บี กำลังจะโดนรอบสอง ที่ 180,000 กม.หรือ 6 ปีพอดี ต้องปรึกษาพี่นกล่วงหน้าซะแล้ว...ว จัดพร้อม

ออยล์ เกียร์ไปด้วยเลยน่าจะดี  :L2734: :L2734: :L2734: หนีไปแคะกระปุกอีกทีดีกว่า  :L2901:

โอ..จะ 2แสนแล้วรึครับ ออยเกียร์น่าทำครับ ผมก็สนใจอยู่  :L2900:

เฮ้ย......ของผมก็ใกล้รอบสองเหมือนพี่อาทเลยนะนี่ ไมเร็วจังหว่า

ผมเพิ่งจะ 4ปีเองครับ แสนนึงพอดี อีก 4ปีน่าจะครบอีกรอบ  :L4399:

ออฟไลน์ เปี๊ยก 2522

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ละเอียดดีครับ ได้ประโยชน์มากครับ  :L2900:

ออฟไลน์ หนึ่ง มารบูรพา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
รีวิวละเอียดมากครับ ส่วนของผมอีก 10000 กว่าๆ คงได้เข้าไปใช้บริการ อู่พี่นก แน่นอน
มิตรภาพเริ่มต้นที่ความจริงใจ แต่อสรพิษยังดีกว่ามิตรทรยศ

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่

ของผมใกล้รอบสอง เหมือนกันครับ ขับน้องปามานานจนลืม เพราะไม่เคยงอแง เป็นเพื่อนร่วมทางที่ดีมานาน ขอบคุณน้องปา :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เมื่อวานซืนไปเช็ค 9 หมื่นโลมาแล้ว
ตอนนี้ก็ต้องเตรียมตัวหาข้อมูล และเตรียมความพร้อม สำหรับการเช็ค 1 แสนโล
ขอบคุณสำหรับข้อมุลครับ ละเอียด และเป้นประโยชน์ดีมากๆเลย

:sd23: :sd23: :sd23:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2736: ขอบคุณครับพี่บี ละเอียดดีมากเลย อีก7000 กม. ผมก็ครบแสนล่ะ
จะได้เช็คทำแบบพี่บีบ้าง อะไหล่ตัวไหนเปลียนได้ก็เปลี่ยนเลย จะได้สบายใจ ไหนๆก็รื้อแล้ว ...555.. :L2734:

...แต่เห็นพี่นกบอกรถผมต้องทิ้งไว้ซัก2วัน มันเยอะ ไอ้คันนี้

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
ข้อมูลละเอียดมากเลยครับ พี่บี  :L2900:
ของผมก็ใกล้แล้วครับ
ว่าแต่ที่ศูนย์ เป็นงัยบ้างครับ พี่ๆ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
ลองดูกันนะคร๊าบบบ สำคัญก็พวกอะไหล่ต่างๆที่จำเป็นอ่ะครับ ว่าครบตามรายการที่ควรเปลี่ยนไหมเพราะไหนๆรื้อแล้ว ควรเปลี่ยนให้เรียบร้อยไปเลยทีเดียวจะดีสุดอ่ะครับ

ที่ศูนย์เช็คปกติผมว่าโอเครนะ ราคาไม่ต่างกัน แต่ถ้ารายการพวก Timing Belt ต้องทิ้งรถ 2 วันอันนี้มันน่านเกิ๊นนนน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เคยแนะนำไว้ในกระทู้ไหน ไม่แน่ใจว่าควรจะเพิ่ม options อะไรบ้างถ้าจะเปลี่ยนชุดไทมมิ่ง

ที่แน่ๆคือเพิ่ม  สายพาน 2 เส้นด้านหน้า  ปั๊มน้ำ  วาวล์น้ำ  และล้างท่อร่วม

;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เล็ก

• Pa Mania
  • *
ของพี่บีโชคดีอะครับ ผมไปเปลี่ยนชุด timing 11000 พี่นกบอกไม่รวมปั๊มน้ำ  :sd21:  :sd21:  :sd21:
กลับมาวิ่งไปอีก 1000 โล ก็ถ่ายน้ำมันเครื่องเซมิทิ้ง ก็ไปเจอว่าน็อตถ่ายน้ำมันเครื่องไม่ได้ขันแน่นซะงั้น (น้ำมันเครื่องซึมออกมาเลย ถ้าไม่ก้มดูก็ไม่รู้ เพราะมันหยดลงกันแคร้งครับ ใช้มืนหมุนออกมาได้เลยง่ะ แต่ก็เข้าใจนะ ว่าของมันต้องมีผิดพลาดกันได้) ดีนะที่กะว่าต้องถ่ายทิ้งเปลี่ยนเป็น Fully อยู่แล้ว เพราะจะตีรถขึ้นเหนือ (แอบเสียดายนะ ราคาน้ำมันเครื่องแรงพอตัวอยู่ )ก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับ สุดท้าย +1 ครับกับสิ่งที่ชอบและสิ่งที่ไม่โดนใจ ซึ่งเรื่องอะไหล่นี่ผมเพิ่งมาอ่านเจอกระทู้พี่บีนี่แหละครับ น่าจะโดนอะครับ เพราะไม่ได้เช็คละเอียดเหมือนพี่บี เพราะคิดว่าเป็นอู่ในคลับ แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง ตรวจสอบไม่ได้มันอยู่ข้างใน (สงสัยต้อง ทัมใจอย่างเดียว) :sd23: :sd23: :sd23:  :L4387:  :L4386:  :L4399:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
ขอบคุณครับพี่เล็ก สำหรับฟีดแบ็คคตรงไปตรงมา หลังจากใช้บริการจากอู่นี้

ข้อมูลจากพี่ๆ ในกระทู้นี้ เป็นข้อมูลอย่างดี สำหรับ สมาชิก และ ผู้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเข้ามาอ่านเว็ปเรา นำไปพิจารณาตัดสินใจก่อนใช้บริการครับ.

ส่วนทางอู่...อันไหนที่เป็นคำชมก็รักษามันไว้....ส่วนที่เป็นข้อเท็จจริงที่ผิดพลาดก็รับไปแก้ไข...สมช. อยากมีอู่ที่ดีไว้ใจดูแลรถเราได้เสมอ...บนพื้นฐานที่แฟร์กันทั้งสองฝ่าย  ลูกค้าอยากได้อู่ถูกและดีอาจจะหายาก แต่ถ้าอู่ที่แพงหรือถูกแต่ทำไม่ดี ก็จะอยู่ยากกว่า....

ถัดจากนี้ไปรถปาเจโร่สปอร์ตจะเข้าสู่โหมดซ่อมบำรุงเต็มตัว ลูกค้าต้องการอู่ที่มีฝีมือและการเอาใจใส่จริงๆ ที่มากกว่าการทำแค่ถ่ายน้ำมันหล่อลื่น หรือ แค่สายพานราวลื้น มันจะมีส่วนอื่นๆ ต้องถูกเช็คอย่างใส่ใจและถูกเปลียนอย่างต่อเนื่อง..ขอให้ทุกคนมีความสุขกับการซ่อมรถครับ!!  :L2739:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
นานๆๆมาที
ยอมรับว่า เก็บรายละเอียดได้ชัดเจนครับ
ข้อดีก็ชมกันไป ข้อที่ต้องแก้ไข ก็ปรับจูนกันไป แก้กันไป คิดว่า พี่นก คงได้อ่านแล้ว

ถึงอย่างไร ผมก็ให้ความมั่นใจกับอู่พี่นกมากกว่า 0 พูดได้ คุยได้ เพราะความคุ้นเคยกัน ไม่ต้องเกรงใจ ขาดตกบกพร่องไปบ้าง ผมรับได้

ส่วนของ 0 นั้น เดินดูได้ ยุ่มย่ามได้นิดหน่อย จุกจิกชักมีอารมณ์นิดๆๆ ขึ้นอยู่กับว่า งานยุ่ง อากาศร้อนแค่ไหน
( ช่างมันมองหน้า คงคิดว่า มึงเก่งมาจากไหน ไปทำเองดิ) -- ผมแวะไปกินกาแฟ ขนมปัง บ่อยๆๆ -- 55555

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่เล็ก สำหรับฟีดแบ็คคตรงไปตรงมา หลังจากใช้บริการจากอู่นี้

ข้อมูลจากพี่ๆ ในกระทู้นี้ เป็นข้อมูลอย่างดี สำหรับ สมาชิก และ ผู้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเข้ามาอ่านเว็ปเรา นำไปพิจารณาตัดสินใจก่อนใช้บริการครับ.

ส่วนทางอู่...อันไหนที่เป็นคำชมก็รักษามันไว้....ส่วนที่เป็นข้อเท็จจริงที่ผิดพลาดก็รับไปแก้ไข...สมช. อยากมีอู่ที่ดีไว้ใจดูแลรถเราได้เสมอ...บนพื้นฐานที่แฟร์กันทั้งสองฝ่าย  ลูกค้าอยากได้อู่ถูกและดีอาจจะหายาก แต่ถ้าอู่ที่แพงหรือถูกแต่ทำไม่ดี ก็จะอยู่ยากกว่า....

ถัดจากนี้ไปรถปาเจโร่สปอร์ตจะเข้าสู่โหมดซ่อมบำรุงเต็มตัว ลูกค้าต้องการอู่ที่มีฝีมือและการเอาใจใส่จริงๆ ที่มากกว่าการทำแค่ถ่ายน้ำมันหล่อลื่น หรือ แค่สายพานราวลื้น มันจะมีส่วนอื่นๆ ต้องถูกเช็คอย่างใส่ใจและถูกเปลียนอย่างต่อเนื่อง..ขอให้ทุกคนมีความสุขกับการซ่อมรถครับ!!  :L2739:

ขอบคุณครับพี่ทูต ที่เข้าใจความรู้สึกครับ

• Pa Mania
  • *
นานๆๆมาที
ยอมรับว่า เก็บรายละเอียดได้ชัดเจนครับ
ข้อดีก็ชมกันไป ข้อที่ต้องแก้ไข ก็ปรับจูนกันไป แก้กันไป คิดว่า พี่นก คงได้อ่านแล้ว

ถึงอย่างไร ผมก็ให้ความมั่นใจกับอู่พี่นกมากกว่า 0 พูดได้ คุยได้ เพราะความคุ้นเคยกัน ไม่ต้องเกรงใจ ขาดตกบกพร่องไปบ้าง ผมรับได้

ส่วนของ 0 นั้น เดินดูได้ ยุ่มย่ามได้นิดหน่อย จุกจิกชักมีอารมณ์นิดๆๆ ขึ้นอยู่กับว่า งานยุ่ง อากาศร้อนแค่ไหน
( ช่างมันมองหน้า คงคิดว่า มึงเก่งมาจากไหน ไปทำเองดิ) -- ผมแวะไปกินกาแฟ ขนมปัง บ่อยๆๆ -- 55555

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณพี่โต้งครับ ความคิดเหมือนกันครับคือ หาข้อมูลมาได้ก็ตัดสินใจที่จะเข้าเปลี่ยนชุดไทม์มิ่งที่อู่พี่เค้าเลยครับ ด้วยเหตุผลเหมือนที่พี่โต้งว่าไว้เลยครับ เราได้อยู่ดูตอนที่ช่างดำเนินกิจกรรมกับรถของเรา    ทั้งที่ศูนย์แถวศรีนครินทร์ เสนอราคามาก็ต่างกันไม่มากเลยครับ แต่ก็เลือกอู่พี่เค้านะเพราะเหมือนไ้ด้สนับสนุนอู่ในคลับฯ แต่รายละเอียดอะไหล่ มันเหมือนวัดดวงเลยครับ ตัวอย่างที่ยกมาครับ คือผมดวงไม่ดีเองเลย ไม่ได้ปั๊มน้ำด้วย (อันนี้ไม่ว่ากัน) แต่สายพานหน้าเครื่อง +สายพานแอร์ พี่เค้าเดินไปหยิบของ OEM มาให้ซะงั้น ซึ่งที่ตกลงคือเปลี่ยนชุดอะไหล่ของแท้ ตามข้อมูลที่พี่เค้าลงไว้เลยครับ (ไม่เป็นไรอีก) แล้วมันมีอะไรที่น่าคิดไปอีกเยอะครับ (อันนี้มันรับรู้ด้วยประสบการณ์ชีวิต แต่ไม่สามารถเล่าสู่กันฟังได้) ที่บรรยายมาก็แค่มาบอกเล่า ความจริงที่พบเจอมา มิได้มีเจตนามาทำร้ายใครนะครับ  :sd23: :sd23: :sd23: ปกติก็ชอบหาข้อมูล ดูพี่ๆคอมเม้นกันก็รู้สึกดีครับ แต่มาเจอกับตัวก็มี นิสสสส นึง ที่ต้องคิดครับ (เหมือนคำที่ว่า ไม่เจอกับตัวก็จะไม่รู้ความรู้สึกว่าเป็นยังไง ) ผมคงดวงไม่ดีเอง  :L2901: :L2901: :L2901: ก็หวังว่าข้อมูลคงเป็นประโยชน์กับพี่ๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ของพี่บีโชคดีอะครับ ผมไปเปลี่ยนชุด timing 11000 พี่นกบอกไม่รวมปั๊มน้ำ  :sd21:  :sd21:  :sd21:
กลับมาวิ่งไปอีก 1000 โล ก็ถ่ายน้ำมันเครื่องเซมิทิ้ง ก็ไปเจอว่าน็อตถ่ายน้ำมันเครื่องไม่ได้ขันแน่นซะงั้น (น้ำมันเครื่องซึมออกมาเลย ถ้าไม่ก้มดูก็ไม่รู้ เพราะมันหยดลงกันแคร้งครับ ใช้มืนหมุนออกมาได้เลยง่ะ แต่ก็เข้าใจนะ ว่าของมันต้องมีผิดพลาดกันได้) ดีนะที่กะว่าต้องถ่ายทิ้งเปลี่ยนเป็น Fully อยู่แล้ว เพราะจะตีรถขึ้นเหนือ (แอบเสียดายนะ ราคาน้ำมันเครื่องแรงพอตัวอยู่ )ก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับ สุดท้าย +1 ครับกับสิ่งที่ชอบและสิ่งที่ไม่โดนใจ ซึ่งเรื่องอะไหล่นี่ผมเพิ่งมาอ่านเจอกระทู้พี่บีนี่แหละครับ น่าจะโดนอะครับ เพราะไม่ได้เช็คละเอียดเหมือนพี่บี เพราะคิดว่าเป็นอู่ในคลับ แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง ตรวจสอบไม่ได้มันอยู่ข้างใน (สงสัยต้อง ทัมใจอย่างเดียว) :sd23: :sd23: :sd23:  :L4387:  :L4386:  :L4399:
ขอบคุณพี่โต้งครับ ความคิดเหมือนกันครับคือ หาข้อมูลมาได้ก็ตัดสินใจที่จะเข้าเปลี่ยนชุดไทม์มิ่งที่อู่พี่เค้าเลยครับ ด้วยเหตุผลเหมือนที่พี่โต้งว่าไว้เลยครับ เราได้อยู่ดูตอนที่ช่างดำเนินกิจกรรมกับรถของเรา    ทั้งที่ศูนย์แถวศรีนครินทร์ เสนอราคามาก็ต่างกันไม่มากเลยครับ แต่ก็เลือกอู่พี่เค้านะเพราะเหมือนไ้ด้สนับสนุนอู่ในคลับฯ แต่รายละเอียดอะไหล่ มันเหมือนวัดดวงเลยครับ ตัวอย่างที่ยกมาครับ คือผมดวงไม่ดีเองเลย ไม่ได้ปั๊มน้ำด้วย (อันนี้ไม่ว่ากัน) แต่สายพานหน้าเครื่อง +สายพานแอร์ พี่เค้าเดินไปหยิบของ OEM มาให้ซะงั้น ซึ่งที่ตกลงคือเปลี่ยนชุดอะไหล่ของแท้ ตามข้อมูลที่พี่เค้าลงไว้เลยครับ (ไม่เป็นไรอีก) แล้วมันมีอะไรที่น่าคิดไปอีกเยอะครับ (อันนี้มันรับรู้ด้วยประสบการณ์ชีวิต แต่ไม่สามารถเล่าสู่กันฟังได้) ที่บรรยายมาก็แค่มาบอกเล่า ความจริงที่พบเจอมา มิได้มีเจตนามาทำร้ายใครนะครับ  :sd23: :sd23: :sd23: ปกติก็ชอบหาข้อมูล ดูพี่ๆคอมเม้นกันก็รู้สึกดีครับ แต่มาเจอกับตัวก็มี นิสสสส นึง ที่ต้องคิดครับ (เหมือนคำที่ว่า ไม่เจอกับตัวก็จะไม่รู้ความรู้สึกว่าเป็นยังไง ) ผมคงดวงไม่ดีเอง  :L2901: :L2901: :L2901: ก็หวังว่าข้อมูลคงเป็นประโยชน์กับพี่ๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ พี่เล็ก ผมเข้าใจความรู้สึกไม่ค่อยจะมีความสุขในการซ่อมบำรุงครั้งนี้
แต่ผมมีความไม่เข้าใจ ตรงคำว่า " อู่ในคลับ " ความหมายของพี่คือ ?
รบกวนช่วยขยายความสักนิด ครับ

• Pa Mania
  • *
ครับพี่ต๋อง ความหมายคือเป็นที่ยอมรับในคลับนะครับ (ถ้าการสื่อสารทำให้เข้าใจความหมายผิด ผมต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ) ขอบคุณครับ :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
ครับพี่ต๋อง ความหมายคือเป็นที่ยอมรับในคลับนะครับ (ถ้าการสื่อสารทำให้เข้าใจความหมายผิด ผมต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ) ขอบคุณครับ :sd23: :sd23: :sd23:
สวัสดี และขอบคุณอีกครั้งครับ พี่เล็ก ที่ตอบข้อสงสัย
ส่วนfeedback หลังใช้บริการของอู่ที่กล่าวถึง ก็ว่ากันไปตามจะเชิงบวก หรือเชิงลบ ตามพื้นฐานความเป็นจริงเผื่อเป็นวิทยาทานสำหรับสมาชิกฯและผู้บริโภคท่านอื่นต่อไป ส่วนของประเด็นขออนุญาตพี่แยกเป็นหัวข้อ คือ...
1. เรื่องการเปลี่ยนสายพานTimingที่พี่ไปเปลี่ยนมา เป็นไปตามที่อู่ลงโฆษณา หรือลงเงื่อนไขอะไรหรือเปล่า
2. สายพานหน้าเครื่อง + สายพานแอร์ ตกลงกันที่อะไหล่แท้ศูนย์ แต่กลับได้อะไหล่OME มาใส่แทน พี่ได้จ่ายราคาเท่ากับหรือแพงกว่าอะไหล่แท้ศูนย์ หรืออย่างไร
3. พี่เข้ารับบริการเมื่อไร แล้วอู่มีแจ้งการประกันหรือเงื่อนไขหลังการซ่อมหรือไม่ กรณีพี่อาจจะได้เรียกร้องสิทธิ์ที่ควรได้
ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
สวัสดี และขอบคุณอีกครั้งครับ พี่เล็ก ที่ตอบข้อสงสัย
ส่วนfeedback หลังใช้บริการของอู่ที่กล่าวถึง ก็ว่ากันไปตามจะเชิงบวก หรือเชิงลบ ตามพื้นฐานความเป็นจริงเผื่อเป็นวิทยาทานสำหรับสมาชิกฯและผู้บริโภคท่านอื่นต่อไป ส่วนของประเด็นขออนุญาตพี่แยกเป็นหัวข้อ คือ...
1. เรื่องการเปลี่ยนสายพานTimingที่พี่ไปเปลี่ยนมา เป็นไปตามที่อู่ลงโฆษณา หรือลงเงื่อนไขอะไรหรือเปล่า
2. สายพานหน้าเครื่อง + สายพานแอร์ ตกลงกันที่อะไหล่แท้ศูนย์ แต่กลับได้อะไหล่OME มาใส่แทน พี่ได้จ่ายราคาเท่ากับหรือแพงกว่าอะไหล่แท้ศูนย์ หรืออย่างไร
3. พี่เข้ารับบริการเมื่อไร แล้วอู่มีแจ้งการประกันหรือเงื่อนไขหลังการซ่อมหรือไม่ กรณีพี่อาจจะได้เรียกร้องสิทธิ์ที่ควรได้
ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

ขอบคุณครับพี่ต๋อง ที่กรุณาชี้แนะเรื่องการแยกประเด็นคำถามและปัญหาต่างๆครับ และขออนุญาตตอบคำถามตามลำดับ ที่พี่ต๋องพิจารณาแยกเนื้อออกจากน้ำมาแล้วนะครับ (พอดีไม่ถนัดเรื่องพิมพ์อะไรอย่างนี้ซักเท่าไหร่ ต้องขออภัยจริงๆครับ)
1. ตามโฆษณาครั้งแรกที่ทำความเข้าใจคือ อะไหล่แท้ยกชุดรวมปั๊มน้ำ กรณีที่มีD ราคา9500นะครับ  ต่อมาโทรคุยเลยดีกว่า ว่าเราไม่มีD รายละเอียดเป็นอย่างไร คำตอบจากอู่คือ ราคา 11,000 บาท ไม่รวมปั๊มน้ำ
    ซึ่งเมือได้คำตอบเช่นนี้ก็ทำให้ผมได้คิดว่า ส่วนที่ต้องทำการเปลี่ยนให้เราต้องเป็นอะไหล่แท้ทั้งหมด ความคิดผมถูกต้องนะครับ (ถ้าผิดพลาดประการใด รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ) คุยรายละเอียดเสร็จ                ก็ได้ทำการนัดหมายเข้าไปทำ แล้วก็ตามรายละเอียดที่ได้กล่าวไว้ด้านบนแล้วครับ

2. ตามเงื่อนไขต้องเป็นของแท้ครับ เพราะผมเลือกราคา 11,000 บาท
3. เข้าใช้บริการเมื่อ @ เดือนสิงหา 60 นี่เองครับ เรื่องประกันก็ต้องสอบถามเอาเองครับว่าเป็นยังไง ซึ่งคำตอบที่ได้คือ อู่แจ้งว่าตามใบเสร็จของศูนย์ที่ทางอู่ได้ขอดู ซึ่งถ้ามีปัญหามาผมยังกังวลเลยว่าจะมีปัญหากับทางอู่หรือไม่ เพราะคำตอบที่ได้รับมันไม่มีความน่าเชื่อถือนะผมว่า (ไม่เป็นไร คิดว่าคงไม่น่ามีปัญหาอะไร) ลองรถ เรินนิ่ง จ่ายตัง กลับบ้านครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอย้ำครับว่าไม่ได้มีเจตนาจะมาทำร้ายใคร อย่างที่บอกครับดวงไม่ดีเอง ก็ถือว่าแล้วก็แล้วกันไป ซึ่งถ้าผมมาเจอกระทู้พี่บีก่อน ผมคงตัดสินใจไปใช้บริการของศูนย์ศรีนครินทร์ แน่นอน เพราะที่บ้านก็ให้ไปใช้บริการที่ศูนย์ ตอนนี้ก็โดนบ่นไปตามระเบียบ เพราะรถออกมากำลังเครื่องไม่เหมือนเดิม  เอาไว้ค่อยไปเข้าศูนย์อีกครั้งครับ
เอาไว้เพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจนะครับ  ด้วยความเคารพพี่ทุกๆท่านนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอย้ำครับว่าไม่ได้มีเจตนาจะมาทำร้ายใคร อย่างที่บอกครับดวงไม่ดีเอง ก็ถือว่าแล้วก็แล้วกันไป ซึ่งถ้าผมมาเจอกระทู้พี่บีก่อน ผมคงตัดสินใจไปใช้บริการของศูนย์ศรีนครินทร์ แน่นอน เพราะที่บ้านก็ให้ไปใช้บริการที่ศูนย์ ตอนนี้ก็โดนบ่นไปตามระเบียบ เพราะรถออกมากำลังเครื่องไม่เหมือนเดิม เอาไว้ค่อยไปเข้าศูนย์อีกครั้งครับ
เอาไว้เพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจนะครับ  ด้วยความเคารพพี่ทุกๆท่านนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่เล็กที่ให้ข้อมูลข้อคิดเห็นแบบตรงไปตรงมาครับ สำหรับผมคิดว่าหากทางอู่ทำแล้วไม่ดีเหมือนเดิมพี่เล็กควรนำรถกลับไปให้ทางอู่แก้ไขให้นะครับเพราะเป็นความรับผิดชอบโดยตรงของทางอู่ และผมเชื่อว่าอู่เองก็คงไม่มีความประสงค์ที่จะให้ลูกค้าที่มาใช้บริการเกิดความรู้สึกไม่ดีในลักษณะนี้ครับ แนะนำให้แจ้งอาการทางอู่ไปครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่เล็กที่ให้ข้อมูลข้อคิดเห็นแบบตรงไปตรงมาครับ สำหรับผมคิดว่าหากทางอู่ทำแล้วไม่ดีเหมือนเดิมพี่เล็กควรนำรถกลับไปให้ทางอู่แก้ไขให้นะครับเพราะเป็นความรับผิดชอบโดยตรงของทางอู่ และผมเชื่อว่าอู่เองก็คงไม่มีความประสงค์ที่จะให้ลูกค้าที่มาใช้บริการเกิดความรู้สึกไม่ดีในลักษณะนี้ครับ แนะนำให้แจ้งอาการทางอู่ไปครับ
ขอบคุณพี่หยกนะครับ สำหรับคำแนะนำ ซึ่งเมื่อหลังได้รับบริการมาแล้ว และได้ลองใช้รถมาซักระยะ รู้สึกว่ารถมันไม่เหมือนเดิมอย่างที่แจ้งไปแล้วนั้น และคนที่บ้านก็ยืนยันว่าไม่เหมือนเดิม จึงดำเนินการโทรไปปรึกษาทางอู่ และได้รับคำตอบว่า รถผมใช้มาแล้ว แสนโลนะ (ไม่คิดว่าจะได้รับคำตอบแบบนี้)  ผมจึงแย้งไปว่าก่อนรับบริการ รถไม่ได้มีอาการเช่นนี้นะ ทางอู่จึงแนะนำให้ลองใช้แพดเดิ้ลชิป ลากแต่ละเกียร์ดู ซึ่งได้ปฏิบัติตามคำแนะนำแล้ว ก็ยังไม่หายครับ (รถยังพอใช้ได้ตรับ เพราะใช้งานแบบบ้านๆเดิมๆครับ) ก็รอเข้าศูนย์รอบต่อไปครับ ผมคงดวงไม่ดีเองอย่างที่ว่าครับ  :sd21: :sd21: :sd21: ขอบคุณพี่หยกอีกครั้งครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่เล็กที่เข้ามา feedback เรื่องการเข้าใช้บริการอู่ที่เป็นที่ยอมรับในคลับนะครับ  :L2758:
ได้รับทราบปัญหาหลายอย่างที่เกิดขึ้นจากการเข้าใช้บริการโดยการบอกเล่าจากพี่เล็ก แต่ทั้งนี้เพื่อความยุติธรรมก็คงต้องฟังความอีกฝ่ายด้วย ซึ่งก็ไม่ทราบได้เช่นกันว่าทางอู่จะเข้ามาตอบข้อสงสัยหรืออธิบายถึงปัญหาที่เกิดขึ้นกับน้องปาของพี่เล็กหรือไม่ แต่ผมก็ได้ทำลิงค์ไปที่กระทู้ของทางอู่แล้ว  :L2736:
อย่างไรก็แล้วแต่สมชที่เข้าใช้บริการแล้วผิดหวังเชื่อว่าคงไม่ได้มีพี่เล็กคนเดียว  :sd06: ขณะเดียวกันสมชที่เข้าใช้บริการแล้วเกิดความพอใจก็คงจะมีเช่นกัน  :sd24:

ผมเองอยากจะถือโอกาสตรงนี้อธิบายถึงที่ไปที่มาของอู่หรือร้านค้าที่เป็นที่ยอมรับของทางคลับนิดนึง  :L4399:
หลักๆเลยคือ PaMania แต่งรถกันเป็นทีม จะสังเกตุว่าบ่อยครั้งจะเห็นการลงชื่อเพื่อการแต่งรถในรูปแบบต่างๆ จากบนลงล่าง จากนอกเขาใน จากหน้าไปหลัง สรุปว่าของแต่งเยอะมากผมขอไม่แจงรายละเอียดตรงนี้แล้วกันนะครับ  ;)

การแต่งรถในลักษณะนี้ทำให้คลับมีอำนาจในการต่อรอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของราคา การรับประกัน หรือการบริการหลังการขาย ขณะเดียวกันทางร้านค้าก็จะเกิดความเชี่ยวชาญในการดูแลน้องปาของพวกเราด้วย เพราะเล่นไปกันทีเป็นสิบๆคัน ทำกันจนคล่อง  :sd42:

คราวนี้เมื่อมีการแต่งรถก็ต้องมีการซ่อมบำรุง ครั้นจะเอาเข้า0 ช่าง0อาจมีงง ถึงขั้นไม่กล้าแตะยังเคยมี หรือหากรถยังมี warrenty ก็อาจถูก0 ปัดความรับผิดชอบในบางเรื่อง  :L4387:

ทำให้ทางคลับเกิดความคิดที่จะ"ปั้นอู่"ขึ้นมาดูแลรถ PaMania โดยเฉพาะตาม concept ของคลับ อย่างกรณีเปลี่ยนสายพานไทมิ่ง ก็ได้รับความช่วยเหลือจากสมชที่เคยเปลี่ยนแล้วจากทั้งที่0หรืออู่นอก แล้วมีการรวบรวมรายการอะไหล่ต่างๆที่น่าจะต้องเปลี่ยนในคราเดียวกัน (แต่ละ0แต่ละอู่จัดอะไหล่เปลี่ยนไม่เหมือนกัน ราคาก็ไม่เท่ากัน) มีการเปรียบเทียบราคา จนทางอู่ได้ข้อมูลอย่างละเอียดจึงเกิดโปรโมชั่นพิเศษสำหรับสมชคลับ เป็นต้น ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ  :L2758:
แต่สุดท้าย ความตั้งใจและเจตนาดีของทางคลับคงไม่สามารถเป็นรูปธรรมและดำเนินต่อได้หาก สมช อู่หรือร้านค้า ไม่สนับสนุนและให้ความร่วมมือครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
เดี๋ยวมารึวิวบ้างค่ะ เพิ่งเปลี่ยนมา พักเหนื่อยแปปนุง..,เพิ่งสอนเสร็จ.... :D
.....มาละๆก่อนอื่นพี่พีราขออนุญาติเอามารีวิวในกระทู้ของพี่บีแล้วกันนะคะ...ขี้เกียจไปต้ังกระทู้ใหม่...ขอเขียนแบบลูกทุ่งๆแล้วกันค่ะ.. ;) คือใช้คำพูดที่พีราเข้าใจ เรียกชื่ออะไหล่ผิด..รึเขียนผิดก็แนะนำรึบอกได้ค่ะ..บางตัวเรียกไม่เหมือนกัน..เรียกไม่ถูก  ;D.. ย้อนไปครั้งแรกที่เปลี่ยนตอนนั้น...92000กิโลเใจรเพราะซีลรั่วเลยจัดเปลี่ยน....เปลี่ยนที่อู่99Autorun..นี่แหละ..ตอนนั้นก็ไม่ได้รู้จักรึสนิทเลยค่ะ.มาอ่านรีวิวของพี่ๆในนี้ ก็ตามๆพี่เค้ามา...ตอนนั้นก็กลัวเหมือนกันว่าจะรู้ไหมอันไหนเป็นอันไหน..แต่เปลี่ยนครั้งนั้นจนกระทั้งครั้งนี้จะเปลี่ยนรอบที่สองระยะทาง 18900กิโลเมตร.....ก็ที่ผ่านมาไม่มีปัญหาอะไร...อ้อมีครั้งนึงซีลหน้าเครื่องรั่ว..ตอนเปลี่ยนไทมิงมาแล้วที่สามหมื่นโล โทรไปที่อู่ช่างบอกเอาเข้าแก้ไขให้..ซึ่งในความจริงอู่จะไม่รับผิดชอบก็ได้...เพราะมันนานแล้ว ;D ;D...เปลี่ยนรอบนี้งานเข้าหลายอย่างมาก.....จนมึนอ่ะ... :L4386:...
      พี่พีราก็ไม่รู้นะคะอะไหล่แท้อะไหล่เทียมมันดูยังไง ก็ถ่ายๆรูปมา...เยอะไปหมด...แต่สายพานพี่พีราเข้าใจแล้วว่า..ทำไมต้องใช้ยี่ห้อนี้...ซึ่งพีพีราจะไม่อธิบายนะคะเพราะพี่ๆขาซิ่ง ขาแต่งรถทั้งหลายคงรู้เหมือนกัน...ว่าทำไมและเพราะอะไร..ต่างกันอย่างไร...ช่างก็เอามาให้เลือกทั้งสองแบบ..พร้อมบอกป้าเลือกเอา...เอาแบบไหน..คือพี่พีราบอกเอาของแท้นะ.. :L4396: แต่ดูไม่เป็นหรอก..ก็ฟังพี่ๆมาฟังช่างอธิบายมา...,

....... จากนั้นลูกน้องช่างก็เริ่มลงมือทำเพราะรถพี่พีราเปลี่ยนไทมิงพร้อมเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยงหลัง เพลาซ้ายรั่ว ยิ่งรื้อยิ่งงานเข้า..ช่างก็เทียวเรียกมาดู ลูกหมากหลวม ฝาปั๊มน้ำพัง ซีลหน้าเกียร์รั่ว อ่างน้ำมันเครื่องรั่วอีก...เยอะมรึนอ่ะ...เบรคแตก..เฉพาะข้างหน้านะนี่  :sd06:  :sd06: งบที่ถือกะว่าทำแค่เปลี่ยไทมิ่งกับซีลข้อเหวี่ยงหลังเหลือตังช็อปอีกหมื่นกว่ามันไม่ใช่ละ :L4386:...

เอาขึ้นฮ้อยดูน้ำมันที่รั่วจากตรงไหนบ้าง

เพลารั่ว

ซีลหน้าเกียร์รั่วยกลงมา

อ่างน้ำมันเครื่องรั่ว

เปลี่ยนลูกหมาก2ข้าง

อันนี้น่าจะคือpart  number

ภาพนี้ไม่แน่ใจใช่ภาพเบรคแตกรึป่าว  :L2739:  :L2761:

กำลังประกอบร่างคืนให้พี่พีรา กว่าจะเสร็จร่วมๆ2ทุ่ม แล้วบอกให้พี่พีราไปเช้าๆ รถยิ่งติดๆไปถึงแปดโมงกว่า..รอเจ้าของอู่มาเกือบสิบโมงไลน์ถามทำงานกี่โมง..พอมาถึงเป็นจังหวะพี่พีราเดินเข้าไปโลตัส..มารื้อเสื่อที่ปูนั่งคือนั่งเล่นโยคะบอกที่นี่ไม่ใช่ที่ปิคนิค... >:(
....สรุปก็คือที่เปลี่ยนมรอบแรกก็ใช้มาจนแสนหนึ่งหมื่นโล รอบนี้ก็เลยตัดสินใจเลือกที่นี้จริงๆเช็คที่0แฟนบอกเข้าไปที่นั่น แต่พี่พีราเป็นคนใช้รถเปลี่ยนแบบนี้ส่ามหมืนก็ไม่อยู่ เอามาที่อู่สามหมื่นก็เกือบไม่อยู่ บอกช่างลดเลยนะที่ซ่อมระบบไม่เกี่ยวกับเปลี่ยนสายพานไทมิ่งลดเลย... ;D...ช่างใจดีลดนะคะ.. ;)ค่าเสียหายร่วมๆ27000฿ ยังไม่ลดนะคะเดี๋ยวถ่ายรูปใบเสร็จให้ดู..บอกกับช่างว่าเอาแบบไม่ต้องแก้นะคะพี่พีราเฝ้าทั้งวัน จนบ่ายสองถ้าไมเดินออกมากลัวช่างไม่ได้กินข้าว....เดี่ยวถ่ายรูปใบเสร็จค่อยมาต่อเดี๋ยวมันแฮ้งค์
..........ค่าใช้จ่าย

เสียอย่างเดียวช่างมาสาย...ส่วนการทำงานก็ถือว่าเร็วดีค่ะ...ลูกน้องช่างเก่ง พี่พีราถามช่างไม่ได้ก็แอบถามลูกน้องช่าง..ถามกับช่างบอกไม่จำ...ก่อนกลับไปเปิดดูรถช่าง เห็นมือจับสวยงามมีฝาปิด..ก็โวยวาย...เฮ้ย!!ไม่ได้จองมีฝาปิดได้ไง..หลังไมค์แน่ๆ..ช่างตอบกลับ..ทำไมผมต้องจอง รถผมรุ่นไหน..ป้าเลอะเลือนโดนด่าแถมหน้าแหกอีก..555..,เกือบลืมอ่ะ พี่นะกินขนมพี่พีราหมดไปสองกล่องแล้วนะ..,ยังไม่เห็นฝาปิดเลย... >:(  >:(  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2017, 08:23:14 โดย พีรา-[peeratida] »
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
อ่านมาคร่าวๆ จับประเด็นได้เรื่องนึงคือ เปลี่ยนชุดสายพานไทมมิ่ง
นึกว่าจะได้ของแท้ กลับได้ของ OEM(BONUM) ผมขอตอบแทนพี่เล็กได้เลยครับ
ว่า อู่เค้าเอาของดีกว่าของแท้ให้แล้วนะครับ บอกสั้นๆแค่นี้ ใช้ไปแล้วจะทราบว่า
BONUM ดีอย่างไร ลองค้นๆหากระทู้เก่าๆอ่านดูครับ(ของแท้ไม่ถึงแสน ร่องสายพานยังรูด)
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

ใจเย็นๆๆครับ  :L4365: :L4365:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
งานเข้าเลย  คำว่า ((((อู่ในคลับ)))   ;) ;) ;)   ถ้าคลับเป็นหุ้นส่วนเลยน่าจะดีจะได้ช่วยดูแลให้ทั่วถึง      ไม่เป็นไรครับมีประเด็นอะไรผิดผลาดเดียวขอเวลาถามอีกฝ่ายก่อน
ว่าทำไมถึงให้บริการจนลูกค้า  ไม่แฮปปี้แบบนี้

และขอขอบคุณพี่เล็กที่ช่วย feedback เกี่ยวกับการบริการของอู่ 99 autorun เช่นกันครับ   เดี๋ยวไปตามเจ้าของอู่มาเคลียก่อน    ว่ามีอะไรกันมากกว่านี้อีกไม่

แต่หากมีประเด็นจนไม่แสดงความรับผิดชอบใดๆกับลูกค้า  ก็ว่ากันไปตามกฏกติกาของคลับเช่นกันครับ    หากดีก็แนะนำกันไป   หากไม่ดีหรือไม่ปรับปรุงแก้ไขก็แบนกันไป เช่นกัน

ส่วนเรื่องงานบริการและความผิดผลาดคงไม่สามารถควบคุมให้เป็น 0 ได้เสมอไปทั้งหมดแต่พยายามจะช่วยให้เกิดน้อยที่สุด

สิ่งที่สำคัญมากกว่าคือการแสดงความรับผิดชอบต่องานบริการมากกว่า   ยิ่งตอนนี้ลูกค้ามีปัญหาจะด้วยอะไรก็ตามหากไม่มาชี้แจงความเสียหายคงเกิดขึ้นกับเขาเอง

และที่สำคัญ เวปคงโดนไปด้วยเพราะสมาชิกหลายคนหรือเกือบทุกคนอาจจะคงเข้าใจแบบพี่ Lek เช่นเดียวกัน   ว่าเป็นอู่ที่คลับนี้ใช้บริการบ่อยๆจึงเข้าไปลองใช้บริการ

แต่รายละเอียดของงานบริการผมยังไม่ทราบอีกด้านหนึ่ง  ขอสอบถามดูก่อนนะครับ

:L2761: :L2761:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
พรุ่งนี้ผมได้นัดพี่นก อู่99Autorun ไว้แล้วว่าจะเข้าไปเปลี่ยนสายพาน Timing ครบ 100000โล เดี๋ยวขอลองใช้บริการก่อนเผื่อจะได้มารีวิวให้ทราบครับ :sd10:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อ่านมาคร่าวๆ จับประเด็นได้เรื่องนึงคือ เปลี่ยนชุดสายพานไทมมิ่ง
นึกว่าจะได้ของแท้ กลับได้ของ OEM(BONUM) ผมขอตอบแทนพี่เล็กได้เลยครับ
ว่า อู่เค้าเอาของดีกว่าของแท้ให้แล้วนะครับ บอกสั้นๆแค่นี้ ใช้ไปแล้วจะทราบว่า
BONUM ดีอย่างไร ลองค้นๆหากระทู้เก่าๆอ่านดูครับ(ของแท้ไม่ถึงแสน ร่องสายพานยังรูด)

กรณีนี้ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าจะได้ของดีกว่าของแท้หรือไม่ แต่อยู่ที่ว่าคนจ่าย"เข้าใจ"ว่าจ่ายเพื่อได้ของอะไรมากกว่า

ล่าสุดผมก็เพิ่งรู้ว่ากรองเครื่อง กรองโซล่าของผมไม่ใช่ของ 0 ทั้งๆที่ผมเข้าใจว่าผมจ่ายเพื่อของ 0  :L2739:

• Pa Mania
  • *

กรณีนี้ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าจะได้ของดีกว่าของแท้หรือไม่ แต่อยู่ที่ว่าคนจ่าย"เข้าใจ"ว่าจ่ายเพื่อได้ของอะไรมากกว่า

ล่าสุดผมก็เพิ่งรู้ว่ากรองเครื่อง กรองโซล่าของผมไม่ใช่ของ 0 ทั้งๆที่ผมเข้าใจว่าผมจ่ายเพื่อของ 0  :L2739:
  :L2739: ไปดูของรถตัวเองมั่ง เหมือนพี่กิตเลยไม่ได้ของ0 แต่ ผมจ่ายเพื่อของ0 เช่นกัน  >:(

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
ขบอบคุณ พี่บี สำหรับข้อมูลครับ  :L4399:
ขอเก็บข้อมูลไว้ก่อน  :) เพราะตอนนี้ ยังไม่ถึง 8 หมื่นเลย  ;D

• Pa Mania
  • *
จากการที่ไปเปลี่ยนสายพาน Timing ที่อู่พี่นกมาครับ โปรปามาเนีย+ปั้มน้ำ 9,500 บาทใช้เวลารอประมาณ 6 ชั่วโมงครับ พี่นกนำอะไหล่
ที่จะเปลี่ยนมาให้ตรวจสอบก่อนเลยครับ ผมก็ถามตามประสาคนไม่รู้อันนี้อะไรทำหน้าที่อะไรพี่นกก็อธิบายให้ทราบหลังจากคุยกันและตกลง
ตรวจสอบตรวจซ่อมช่วงล่างด้วย

ช่างก็ลงมือเปลี่ยนชุดสายพานก่อนเลยครับ  พี่ช่างถอดชำนาญดีครับนั่งดูเพลินเลย หน้าเครื่องผมเริ่มมีน้ำมันซึมตามซีนด้วยครับพอดีเลยทำทีเดียว

วันที่ผมนำรถมาทำรถปาเจโร่เข้ามาทำเยอะเลยครับแต่ผมนัดคิวไว้ก่อนเลยลุยรถผมก่อน

ชุดสายพานหน้าเครื่องผมลองใช้ Bonum แฟนบอกลองดูสิ เลยตามใจผบ.ครับ

เมื่อเสร็จชุดสายพานก็ลงมือทำช่วงล่างใหม่ พี่นกทดสอบช่วงล่างให้ดูว่ามันคลอนสะเทือนมือหมดแล้ว ผมลองจับตามจุดที่พี่นกบอก
เออมันคลอนจริงๆ ครับและอธิบายก่อนเปลี่ยนอะไหล่ ได้แก่

1. ลูกหมากปีกนกหน้า บน L+R
2. ลูกหมากปีกนกหน้า ล่าง L+R
3. ข้ออ่อนแร็ค L+R
4. ลูกหมากปลายแร็ค L+r
5. ลูกหมากกันโครง L+R

รถผมมีปัญหาช่วงล่างนั่งเกวียนมาหลายปี ตกหลุมขึ้นลูกระนาดสั่นสะท้านมืิอ เพราะใส่ล้อ 265/50/20 ช่วงล่างเดิมๆ คงรับไม่ไหวพังหมดครับ
หลังพี่นกทำช่วงล่างให้ใหม่ออกไปทดสอบขับขี่พร้อมพี่นกและ ผบ.  รถนิ่งขึ้นครับไม่ค่อยสะท้านมือ แต่พอเจอเนินรถยังกระด้างกระแทกแรง
ผบ.บ่นลอยๆ ว่าทำไงจะนิ่มๆ ได้บ้าง พี่นกเลยแนะนำให้เปลี่ยนโช๊คโดยลองให้ไปปรึกษาพี่ป๊อบดู ผบ.ยังลังเลอยู่เพราะราคาแพงแต่พอพี่นก
บอกว่าโช๊คเดิมอันตรายนะอาจทำให้คว่ำได้เมื่อเกิดเหตุการณ์หลบหลีกไวๆ เท่านั้นแหละจี้จุดทันทีอนุมัติเปลี่ยนเลยครับ พอทดสอบกลับมาที่อู่
พี่นกหูเทพได้ยินเสียงหน้าเครื่องดังปรือๆ ถามผมว่ารีบกลับไหม ซึ่งปัญหานี้ผมหามานานเข้าศูนย์ที่เชียงราย และชลบุรีก็แก้ไม่หายเข้าไปก็ตั้งแต่
สายพาน ผมเลยบอกพี่นกเช็คเลยครับ พี่นกค่อยๆไล่เช็คดูทีแรกคิดว่าเป็นระบบแอร์ รื้อมายังไม่เจอต้นตอเสียง พี่นกเลยไปดูที่หน้าเครื่องให้
ผมลองเปิดเปิดแอร์ ปรากฏว่าเป็นที่พัดลมหน้าหม้อน้ำดัง หมุนปกติแต่ดังปรือๆเข้าในห้องโดยสาร พี่นกลองเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนเงียบเลยครับ
พี่นกแนะนำเปลี่ยนใหม่เฉพาะตัวมอเตอร์ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดไ 21,400 พี่นกลดให้ 400 ตอนนี้ใช้รถมาประมาณสามอาทิตย์ยังปกติดีครับ

• Pa Mania
  • *
หายไปนาน ไว้จะมารีวิวเรื่องเบรคครับ Dixcel จะครบ1ปีพอดี 😁

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่บี ผมปูเสื่อรอเลย
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
รถผมก็จะครบแสนโลฯ แล้วเช่นกัน แต่ชุดสายพานผมเปลี่ยนไปตั้งแต่ช่วง 80,000 แล้ว เพราะฟันมันครุดหมด  :sd06:

คงต้องตรวจสภาพใหม่อีกรอบเช่นกันครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
  :L2739: ไปดูของรถตัวเองมั่ง เหมือนพี่กิตเลยไม่ได้ของ0 แต่ ผมจ่ายเพื่อของ0 เช่นกัน  >:(

วันนี้ผมไปล้างท่อไอดีมาแถวๆสายไหม ช่างบอกกรองโซล่าผมก็ไม่ใช่ของศูนย์ครับ เค้าเอาของแท้มาเทียบให้ชมด้วย  :sd06: