ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ มีปัญหารีโมทเครื่องเสียงที่พวงมาลัยครับ  (อ่าน 5463 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมี BDA

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
สวัสดีครับผมดูเว็ปนี้มานานแล้วครับแต่พึ่งสมัครเป็นสมาชิกครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
รถผมปี 2010 เครื่อง 3.2 ครับ ได้ทำการติดตั้งรีโมทเครื่องเสียงที่พวงมาลัยนานมากแล้วครับ(ติดเพิ่มเอง) ใช่ได้ดีปกติครับจนถึงวันนี้ ใช้ได้เฉพาะต้องเอียงพวงมาลัยมานิดนึ่งครับถ้าตรงๆกดไม่ติดหรือถ้าหักเยอะไปก็กดไม่ติดครับ อยากทราบว่ามีโครเคยเป็นมั้ยครับ แล้วแก้กันยังไง หรือถ้าต้องเปลี่ยนต้องเปลี่ยนตัวไหนครับ เช็คสายตรงคอแล้วก็แน่ดีครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
สวัสดีครับผมดูเว็ปนี้มานานแล้วครับแต่พึ่งสมัครเป็นสมาชิกครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
รถผมปี 2010 เครื่อง 3.2 ครับ ได้ทำการติดตั้งรีโมทเครื่องเสียงที่พวงมาลัยนานมากแล้วครับ(ติดเพิ่มเอง) ใช่ได้ดีปกติครับจนถึงวันนี้ ใช้ได้เฉพาะต้องเอียงพวงมาลัยมานิดนึ่งครับถ้าตรงๆกดไม่ติดหรือถ้าหักเยอะไปก็กดไม่ติดครับ อยากทราบว่ามีโครเคยเป็นมั้ยครับ แล้วแก้กันยังไง หรือถ้าต้องเปลี่ยนต้องเปลี่ยนตัวไหนครับ เช็คสายตรงคอแล้วก็แน่ดีครับ รบกวนด้วยครับ

เดาเอานะครับ คืออาการคล้ายๆสายขาดในครับ ไม่ทราบว่าแถวคอมีสายจุดไหนที่มันถูกบีบหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ตัดต่อสายจุดนั้นใหม่น่าจะหายครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สวัสดีครับพี่ Hamee  :D
รบกวนขอความร่วมมือเปลี่ยนเป็นชื่อเรียกภาษาไทยที่ใช้เรียกจริง ๆ และใส่รูปประจำตัวเห็นหน้าชัดเจนนิดนะครับ  :L2759:

ส่วนคำถามของพี่ ..... รอพี่ๆ ผู้ชำนาญการมาให้ข้อมูลนะครับ รถผมปี 2010 ก็ติดตั้งเพิ่มเหมือนกัน เคยเจอปัญหากดสวิตซ์ที่พ่วงมาลัยไม่ตอบสนอง พบสาเหตุเกิดจากสายไฟเส้นเล็กๆ จากกล่องอินเตอร์เฟรดมันหักใน อาการไม่เหมือนของพี่ซักทีเดียว แต่เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
สวัสดีครับพี่ Hamee   :L2739:
            ก่อนอื่นก็เหมือนที่พี่อิฐบอกนะครับ รบกวนชื่อภาษาไทย และรูปนะครับ
ส่วนอาการที่พี่ว่ามา ผมก็เคยเป็นครับ แต่ช่วงเข้าเช็คระยะช่วงกลางปีที่ผ่านมา
ทางศูนย์ทำการล้างคอพวงมาลัยให้ (คล็อกสปริง)
แล้วอยู่ ๆ อาการก็หายไปครับ
หน้าคอนแทร็กน่าจะสกปรกครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ตามพี่ติงลี่เลยครับ วิธีประหยัดแต่อันตรายถึงขั้นต้องซื้อใหม่ คือ ถอดคล็อกสปริง หรือที่เรียกว่า cable reel ที่อยู่ถัดจากพวงมาลัยออกมา ถอดสลักพลาสติก 3 จุด จะเห็นสายแพด้านในขดอยู่อย่างเป็นระเบียบ ให้ถ่ายรูปไว้ว่ามันอยู่อย่างไร เวลาใส่กลับต้องเหมือนเดิม ใช้สเปรย์ล้างหน้าคอนแท็คฟิลลิปส์กระป๋องฟ้า ฉีดให้ชุ่ม ในจุดที่เป็นหน้าสัมผัสทั้งหมด เสร็จแล้วประกอบเข้าที่เดิม ปิดฝา ที่สำคัญที่สุด........ประกอบเข้าแกนพวงมาลัยเสร็จแล้ว ก่อนจะต่อสายต่างๆเข้าคล็กสปริง ให้ตั้งจุดต่อคอนเน็คเตอร์นั้นให้อยู่กึ่งกลางมากที่สุด วิธีตั้ง คือ... หมุนเบาๆช้าๆไปทางขวาจนสุด แล้วหมุนไปทางซ้ายช้าๆจนสุด นับได้กี่รอบให้หมุนกลับไปทางขวาครึ่งนึงที่นับได้ ขาดเหลือนิดหน่อยไม่เป็นไร จนจุดต่อคอนดน็คเตแร์อยู่ที่ตำแหน่ง 6 นาฬิกา จากนั้นก็ประกอบตามปรกติครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีครับพี่ Hamee  :D
รบกวนขอความร่วมมือเปลี่ยนเป็นชื่อเรียกภาษาไทยที่ใช้เรียกจริง ๆ และใส่รูปประจำตัวเห็นหน้าชัดเจนนิดนะครับ  :L2759:

ส่วนคำถามของพี่ ..... รอพี่ๆ ผู้ชำนาญการมาให้ข้อมูลนะครับ รถผมปี 2010 ก็ติดตั้งเพิ่มเหมือนกัน เคยเจอปัญหากดสวิตซ์ที่พ่วงมาลัยไม่ตอบสนอง พบสาเหตุเกิดจากสายไฟเส้นเล็กๆ จากกล่องอินเตอร์เฟรดมันหักใน อาการไม่เหมือนของพี่ซักทีเดียว แต่เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L2736:
รบกวนขอความร่วมมือตามที่พี่อิฐแจ้งเลยครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

สวัวสดีพี่หมี ขอเจอตัวปัญหาและแก้ไขได้ครับ
*** รูปตะแคง จนต้องเอีงคอคุยอะครับ  ;) ;D

ออฟไลน์ หมี BDA

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอบคุณครับทุกคำตอบเดียวเอาเข้าศูนย์ปลายเดือนแล้วจะส่งข่าวครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

สวัสดีครับ
แอบดูเว๊ปนี้มานานไม่น่าจะผิดผลาดเรื่องการแนะนำตัวและการใช้เครื่องมือคันหานะครับ   อย่างไรแล้วฝากอ่านเรื่องคำแนะนำการเริ่มเข้าเป็นสมาชิกดูครับ(กดที่ลายเซ็นต์ผมก็ได้ครับ  มีแนะนำเช่นกัน) :D

เรื่อง remote ใช้ไม่ได้  ลองดึงฟรอน์ออกมาจะมีสาย mini jack 3.5mm   ดึงออกแล้วเสียบใหม่   remote ก็ใช้ได้แล้ว

กรณีเรื่องต้องเอียงพวงมาลัยแล้วจะใช้ได้   ลองถอดมาดูเรื่องsocket ที่เสียบว่าหลวมหรือป่าวและสายรั้งเเกินไปไหม

แค่นี้แหละครับ
 :L2753:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html