ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ พวงมาลัยไม่คืนตัว หลังเปลี่ยนชุดช่วงล่าง  (อ่าน 10030 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
 :L4373: พี่ๆ ครับ..ผมไปเปลี่ยนช่วงล่างกับอู่ 99 มา
สิ่งที่เปลี่ยน
1. ลูกหมากปีกนกบน R L
2. ลูกหมากปีกนกล่าง R L
3. ลูกหมากปลายแร็ค R L
4. ข้ออ่อนแร็ค R L ...หลังเปลี่ยนเสร็จ
5. เปลี่ยนยางใหม่ ทั้ง 4 เส้น..265/65R17 Cooper A/T3
มีประเด็นคือขับรถปกติไม่มีกินซ้ายหรือขวา...
แต่เวลาเลี้ยวหรือยูเทิร์น แล้วพวงมาลัยไม่ดีดคืนตัว. ต้องหมุนกลับช่วย..
ขับรถเข้า B Quick เพชรบูรณ์ เพื่อจะตั้งศูนย์..ช่างบีควิก แนะนำให้ขับไปก่อนสักอาทิตย์ ให้ช่วงล่างเข้าที่ก่อน..อาการจะดีขึ้น..
พี่ๆ มีความเห็นหรือคำแนะนำอย่างไร บ้างครับผม... :L4399: :L4399: :L4399:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 พฤศจิกายน 2016, 22:45:17 โดย DiN บดินทร์ »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ผมไม่เคยเจออาการแบบนี้ซะด้วยสิครับพี่ดิน แต่โดยส่วนตัว นอกจากอาการพวงมาลัยไม่คืน แล้วมีอาการผิดปกติอะไรอีกป่าวครับ เช่น มีเสียงผิดปกติ .... เอาใจช่วยครับ

คหสต. ช่างบีควิก  เดาล้วน ๆ ครับ จากที่เคยใช้บริการ  :D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ผมไม่เคยเจออาการแบบนี้ซะด้วยสิครับพี่ดิน แต่โดยส่วนตัว นอกจากอาการพวงมาลัยไม่คืน แล้วมีอาการผิดปกติอะไรอีกป่าวครับ เช่น มีเสียงผิดปกติ .... เอาใจช่วยครับ

คหสต. ช่างบีควิก  เดาล้วน ๆ ครับ จากที่เคยใช้บริการ  :D
เห็นด้วยกับพี่อิฐครับ เดาล้วนๆครับ

• Pa Mania
  • *

เห็นด้วยกับพี่อิฐครับ เดาล้วนๆครับ

ขอบคุณพี่อิฐ พี่พีท ครับผม....
เดี๋ยวพรุ่งนี้หาร้านตั้งศูนย์ ใหม่ ครับผม
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
โดยส่วนตัวผมยังมองที่ศูนย์ล้ออยู่คับพี่ดิน เพราะการเปลี่ยนลูกหมากทั้งหลาย เศสพี่ดินเปลี่ยนยกชุดด้วย ผมว่ามันต้องมีผลกับมุมโท เเน่ๆคับ ลองหาร้านตั้ง0 ที่คุยเข้าใจกับเราดูคับพี่ ปล.เหตุการนี้เกิดขึ้นมาเเล้วกับรถผมเองคับเเก้พี่เเก้ได้เเน่นอนคับพี่ดิน :L2897:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ เล็ก sriracha

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สอบถามพี่บดินทร์เรื่องลูกหมากครับ รถมีอาการอย่างไรถึงเปลี่ยนครับ วิ่งกี่กิโล หรือเปลี่ยนตามระยะ เปลี่ยนแล้วความรู้สึกการขับขี่เป็นไงบ้าง ช่วยแชร์ให้สมาชิกทราบด้วยก็ดีนะครับ ส่วนเรื่องพวงมาลัยผมก็ว่าน่าจะเกี่ยวกับศูนย์ล้อนะครับ ขอให้แก้ได้เรียบร้อยครับ ขอบคุณครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
โดยส่วนตัวผมยังมองที่ศูนย์ล้ออยู่คับพี่ดิน เพราะการเปลี่ยนลูกหมากทั้งหลาย เศสพี่ดินเปลี่ยนยกชุดด้วย ผมว่ามันต้องมีผลกับมุมโท เเน่ๆคับ ลองหาร้านตั้ง0 ที่คุยเข้าใจกับเราดูคับพี่ ปล.เหตุการนี้เกิดขึ้นมาเเล้วกับรถผมเองคับเเก้พี่เเก้ได้เเน่นอนคับพี่ดิน :L2897:
ขอบคุณพี่เอ ครับผม  วันนี้จะไปตั้งศูนย์ใหม่ครับ กลัวหน้ายางไม่เสมอกัน ครับ

สอบถามพี่บดินทร์เรื่องลูกหมากครับ รถมีอาการอย่างไรถึงเปลี่ยนครับ วิ่งกี่กิโล หรือเปลี่ยนตามระยะ เปลี่ยนแล้วความรู้สึกการขับขี่เป็นไงบ้าง ช่วยแชร์ให้สมาชิกทราบด้วยก็ดีนะครับ ส่วนเรื่องพวงมาลัยผมก็ว่าน่าจะเกี่ยวกับศูนย์ล้อนะครับ ขอให้แก้ได้เรียบร้อยครับ ขอบคุณครับ  ;D
พี่เล็กครับ รถผมใช้มาค่อนข้างเยอะ สองแสนเจ็ดหมื่นกิโลเมตร ครับผม มีเสียง อื้ด อื้ด... เหมือนเสียงเหล็กเสียดสี เวลาขับไปสักพัก แล้วก็จะดังตลอดเส้นทาง..เวลานี้ ยังจับความรู้สึกอยู่ครับ..แต่ผมค่อนข้างรู้สึกช้า..จากการเปลี่ยนแปลง ครับผม.. :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ เล็ก sriracha

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณพี่เอ ครับผม  วันนี้จะไปตั้งศูนย์ใหม่ครับ กลัวหน้ายางไม่เสมอกัน ครับ
พี่เล็กครับ รถผมใช้มาค่อนข้างเยอะ สองแสนเจ็ดหมื่นกิโลเมตร ครับผม มีเสียง อื้ด อื้ด... เหมือนเสียงเหล็กเสียดสี เวลาขับไปสักพัก แล้วก็จะดังตลอดเส้นทาง..เวลานี้ ยังจับความรู้สึกอยู่ครับ..แต่ผมค่อนข้างรู้สึกช้า..จากการเปลี่ยนแปลง ครับผม.. :L4396: :L4396: :L4396:
ขอบคุณครับ เป็นความรู้จากประสบการณ์จริง  :sd23:

• Pa Mania
  • *
 :L4373: เบื้องต้น วันนี้ผมไปตั้งศูนย์มาเรียบร้อย ครับ
ตอนนี้พวงมาลัยเบาขึ้น ตอนเลี้ยวพวงมาลัยดีดคืนตัวดี ครับ..โล่งใจไปอีกเปาะนึง.. :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
:L4373: เบื้องต้น วันนี้ผมไปตั้งศูนย์มาเรียบร้อย ครับ
ตอนนี้พวงมาลัยเบาขึ้น ตอนเลี้ยวพวงมาลัยดีดคืนตัวดี ครับ..โล่งใจไปอีกเปาะนึง.. :L4396: :L4396: :L4396:
ยินดีกับพี่ดินด้วยครับ

ถือว่าเป็นการแชร์ประสบการณ์ไปด้วยในคราวเดียวกัน  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ยินดีด้วยครับพี่ดิน ที่อาการหายไปครับ

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
:L2734: ยินดีด้วยครับ เจอสาเหตุและแก้ไขได้ ก็โล่งใจไป อย่าที่พี่บดินทร์ว่าแระครับ  :L4396:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
 พี่พีราแนะนำพี่ดินเปลี่ยนคันใหม่ค่ะ  ;)  ;)  ;)  (หยอกเล่นนะคะ)
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อาการคนแก่ วิตกกังวล เริ่มมาเยือน

ผมมีความเห็นเหมือนพี่พีราครับ

:sd27:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่พีราแนะนำพี่ดินเปลี่ยนคันใหม่ค่ะ  ;)  ;)  ;)  (หยอกเล่นนะคะ)

อาการคนแก่ วิตกกังวล เริ่มมาเยือน

ผมมีความเห็นเหมือนพี่พีราครับ :sd27:

คันนี้ใช้ต่ออีกอย่างน้อย อีก 5 ปี อายุรถครบ 12 ปี ครับ..พี่พีรา..พี่นะ..
เอาให้คุ้มกับการเสริมแต่งหน่อย.... แต่ตอนนี้ ยาง COOPER A/T3
ทำให้ขับรถช้าลงครับ รู้สึกว่าจะมีลื่นๆ เวลาเข้าโค้ง เมื่อเทียบกับ TOYO H/T...
 :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
คันนี้ใช้ต่ออีกอย่างน้อย อีก 5 ปี อายุรถครบ 12 ปี ครับ..พี่พีรา..พี่นะ..
เอาให้คุ้มกับการเสริมแต่งหน่อย.... แต่ตอนนี้ ยาง COOPER A/T3
ทำให้ขับรถช้าลงครับ รู้สึกว่าจะมีลื่นๆ เวลาเข้าโค้ง เมื่อเทียบกับ TOYO H/T...
ตั้งศูนย์ให้แคมเบอร์ ติดลบหน่อยซิจะได้สาดโค้งได้ดีเลย   ผมใช้ LTZ - AT ยังเนียนเลยนะ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74

สรุปยังไม่ซื้อคันใหม่ใช่ปะคะ แหม!!กะจะดีใจด้วยส่งท้ายปี  :L4361: :L4361:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
สรุปยังไม่ซื้อคันใหม่ใช่ปะคะ แหม!!กะจะดีใจด้วยส่งท้ายปี  :L4361: :L4361:

เราจะใช้คันนี้ตลอดไป  เมื่อแก่ตัวไปเราขึ้นไม่ไหวเราก็จะยกสูงไปอีก 5555 :sd42:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เราจะใช้คันนี้ตลอดไป  เมื่อแก่ตัวไปเราขึ้นไม่ไหวเราก็จะยกสูงไปอีก 5555 :sd42:

อย่างนี้ก็ต้องมีบันได V3,4,5 .... อีกสิครับ  ;D ;D