ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องกล่องครับ  (อ่าน 13806 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจียร์ ครับ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
Re: ปรึกษาเรื่องกล่องครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2016, 15:48:20 »
เอ้า ที่พี่เจียร์ ว่าสัมผัสมานี่คือฟังเค้าเล่ามาหรอครับ  :sd42: :sd42:
ผมลองคุยกับจูนเนอร์ดู ครับ ส่วนตัวคิดว่า กล่องมันดูไม่มีราคา แต่ของข้างในค่อนข้างดีกว่าเจ้าอื่นๆ ครับ  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2016, 15:49:54 »
รถ 2 รุ่นนี้เป็นตัว confirm ความเสถียร ได้เลยหรอ   น่าสนใจ
ไม่ได้ยืนยัน ครับ  ครับพี่คือ เท่าที่ใช้กับฟังเค้ามาก ครับ   :L4399: :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2016, 16:51:23 »
มาแบบนี้ผมนี่......มึนงงกับจิตสัมผัส เลย ครับ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2016, 22:19:42 »
มาเก็บข้อมูลครับ
ยังฟังเค้าคุยกันไม่รู้เรื่องเลย 555

สงสัยต้องหาเวลาไปอ่านเพิ่มใในกระทู้เก่า

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ ก้อง GunnerMan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2016, 23:37:11 »
โอ้โห มาอีกทีข้อมูลแน่นตึบ (จนมึนตึบด้วย) ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากครับ
จะได้มีข้อมูลไปพูดคุยกับอู่หน่อย  :L2900: :L2900:
เทส

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2016, 17:48:51 »
โอ้โห มาอีกทีข้อมูลแน่นตึบ (จนมึนตึบด้วย) ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากครับ
จะได้มีข้อมูลไปพูดคุยกับอู่หน่อย  :L2900: :L2900:
ไม่ต้องมึนงงครับข้อมูลมาจากแหล่งในห้องเครื่องยนต์ของเว็บ เพียงแต่พี่ใช้เครื่องมือค้นหาที่มุมขวาบนก็จะเจอ เพราะพี่ไม่ใช่คนแรกและคนสุดท้ายที่จะถามเรื่องนี้  :L2736:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2016, 18:14:25 »
สวัสดีครับพี่นะ ยี่ห้อกล่องขออนุญาตไม่เปิดเผย แต่ขอแชร์ว่ากล่องเดิม เป็นระบบไมโครคอนโทรเลอร์  มีโปรแกรมให้เลือก 2 เวอร์ชั่น สำเร็จรูป และแมนนวล เป็นกล่องที่เพื่อนผมทำเองใช้ใส่รถไทรทันแข่งเซอร์กิต ผมใช้กล่องนี้ในไทรทันตัว 140 คู่กับกล่องยก ecu shop โบ tf035 บูส25 ใช้งานอยู่ 4 ปี ผมเลือกใช้โปแกรมแบบแมนนวล ให้เพื่อนสอนจูน ก็สนุกดีได้จูนรถตัวเอง พอเปลี่ยนมาใช้ปาฯก็ย้ายกล่องมาใส่ ก็เจอปัญหาบูสไหล รถกินน้ำมัน จึงเป็นจุดเริ่มต้นการมาใช้กล่องปัจจุบันครับ แต่เพื่อนบอกว่ากล่องเดิมมีวิธีจูนคุมบูสได้เหมือนกัน ไม่ทันได้ไปศึกษา :L4399:
ดีครับ  ขับเอง จูนเอง  เชื่อมือได้เลยว่าเนียนแทบทุกจุดเพราะขับเองทุกวัน

ส่วนของพวกผมที่เล่นกัน  เกิดจากมีการร่วมทดลองกับกลุ่มหนึ่งที่ทำทดสอบเครื่องยนต์ของรถและได้ค่าลิมิตแต่ละช่วงมา  พร้อมค่า peak ของอุปกรณ์บางตัวที่ต้องระวัง   รวมถึงต้องยอมใช้ข้อด้อยของอุปกรณ์บางตัวเพื่อป้องกันการ over gain ในกรณีที่เราเผลอ    จากนั้นไปหากล่องอะไรก็ได้ที่ทำหน้าที่หรือจูนค่าตรงนั้นตรงนี้ได้ให้จูนมาที่ค่าเป้าหมายแต่ละตัว   และลองเอากล่องหลายๆตัวจากผู้ผลิตมาลองจูนจึงพบว่า  กล่องบางตัวลงไปถึงค่านี้ไม่ได้   บางตัวขาด  บางตัวเกิน   บางตัว fix ค่าได้เลย   เพราะเราต้องการแค่ความสัมพันธ์ของค่าต่างๆเท่านั้น     จากนั้นเป็นเรื่องการรับประกันตัว Hardwareละ ไม่เกี่ยวกับสมูธไม่สมูธ    และการทำแบบนี้มีข้อตกลงกับกล่องที่เอามาทดสอบว่าเราจะให้ผลของค่าแค่ 70 %ของข้อมูลเพื่อความปลอดภัยเท่านั้น    ค่าจริงจะไม่ได้ให้ไปเพื่อการใดๆหรือขายในตลาดทั้งหมด      ยี้ห้อและร้านและสิ่งที่เห็นคือเฉพาะกิจไม่ใช่ปกติ   เห็นบางกระแสตามหาตัวร้าน ตามหาตัวแทน  เพราะคงเข้าใจว่ายี้ห้อบนกล่องเหมือนกันหมด    ถ้าติดตามมาจะเข้าใจว่ากล่องข้างในแต่ละรุ่นที่เรามาทดสอบมันสลับแบรน์กันอยู่ครับ   อย่างชื่อและสัญลักษณ์ก็มาจากพี่อีอด ราชรีและตัวการ์ตูนของคนๆหนึ่งที่หลงไหลมากช่วงนั้น   เลยติดปากกันมาเท่านั้นเอง    พอดีพวกเราไม่ใช่ตัวแทนขายเลยไม่ได้ติดตามสนใจเท่าไหร่ทดสอบจบก็คือจบ  ได้ตามค่าเป้าหมายแลัวหาเรื่องสนุกไปเล่นอย่างอื่นต่อ  มันอาจจะไม่ดีที่สุดหรือเทียบกับความพอใจที่สุดของคนขับซึ่งเป้าหมายของเราไม่ใช่คนขับแต่เราทำให้ดีและได้ค่าเป้าหมายตามโจทย์ที่ตั้งไว้ครับ   คนขับก็รับรู้  เรียนรู้แต่หากต้องการมากกว่านี้ก็เชิญ พิจารณาตัวอื่นตามอัธยาศัยได้เลยเช่นกันมีหลายท่านที่ไปลองของใหม่ก็มีครับ 

แต่สำหรับคนที่มีตัวจูนขับเองจูนเองไปเรื่อยๆเก็บไปเรื่อยๆแบบนี้  เชื่อมือได้เลยว่าส่วนใหญ่จะสมบูรณ์มากกว่า 95%

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2016, 18:56:31 »
ดีครับ  ขับเอง จูนเอง  เชื่อมือได้เลยว่าเนียนแทบทุกจุดเพราะขับเองทุกวัน

ส่วนของพวกผมที่เล่นกัน  เกิดจากมีการร่วมทดลองกับกลุ่มหนึ่งที่ทำทดสอบเครื่องยนต์ของรถและได้ค่าลิมิตแต่ละช่วงมา  พร้อมค่า peak ของอุปกรณ์บางตัวที่ต้องระวัง   รวมถึงต้องยอมใช้ข้อด้อยของอุปกรณ์บางตัวเพื่อป้องกันการ over gain ในกรณีที่เราเผลอ    จากนั้นไปหากล่องอะไรก็ได้ที่ทำหน้าที่หรือจูนค่าตรงนั้นตรงนี้ได้ให้จูนมาที่ค่าเป้าหมายแต่ละตัว   และลองเอากล่องหลายๆตัวจากผู้ผลิตมาลองจูนจึงพบว่า  กล่องบางตัวลงไปถึงค่านี้ไม่ได้   บางตัวขาด  บางตัวเกิน   บางตัว fix ค่าได้เลย   เพราะเราต้องการแค่ความสัมพันธ์ของค่าต่างๆเท่านั้น     จากนั้นเป็นเรื่องการรับประกันตัว Hardwareละ ไม่เกี่ยวกับสมูธไม่สมูธ    และการทำแบบนี้มีข้อตกลงกับกล่องที่เอามาทดสอบว่าเราจะให้ผลของค่าแค่ 70 %ของข้อมูลเพื่อความปลอดภัยเท่านั้น    ค่าจริงจะไม่ได้ให้ไปเพื่อการใดๆหรือขายในตลาดทั้งหมด      ยี้ห้อและร้านและสิ่งที่เห็นคือเฉพาะกิจไม่ใช่ปกติ   เห็นบางกระแสตามหาตัวร้าน ตามหาตัวแทน  เพราะคงเข้าใจว่ายี้ห้อบนกล่องเหมือนกันหมด    ถ้าติดตามมาจะเข้าใจว่ากล่องข้างในแต่ละรุ่นที่เรามาทดสอบมันสลับแบรน์กันอยู่ครับ   อย่างชื่อและสัญลักษณ์ก็มาจากพี่อีอด ราชรีและตัวการ์ตูนของคนๆหนึ่งที่หลงไหลมากช่วงนั้น   เลยติดปากกันมาเท่านั้นเอง    พอดีพวกเราไม่ใช่ตัวแทนขายเลยไม่ได้ติดตามสนใจเท่าไหร่ทดสอบจบก็คือจบ  ได้ตามค่าเป้าหมายแลัวหาเรื่องสนุกไปเล่นอย่างอื่นต่อ  มันอาจจะไม่ดีที่สุดหรือเทียบกับความพอใจที่สุดของคนขับซึ่งเป้าหมายของเราไม่ใช่คนขับแต่เราทำให้ดีและได้ค่าเป้าหมายตามโจทย์ที่ตั้งไว้ครับ   คนขับก็รับรู้  เรียนรู้แต่หากต้องการมากกว่านี้ก็เชิญ พิจารณาตัวอื่นตามอัธยาศัยได้เลยเช่นกันมีหลายท่านที่ไปลองของใหม่ก็มีครับ 

แต่สำหรับคนที่มีตัวจูนขับเองจูนเองไปเรื่อยๆเก็บไปเรื่อยๆแบบนี้  เชื่อมือได้เลยว่าส่วนใหญ่จะสมบูรณ์มากกว่า 95%

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นะ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 12:02:50 »

ความรุ้ไหม่ครับบ ขอบคุนครับ  :L2900: :L2900:  สอบถามเพิ่มเติม ครับ ไม่ทราบว่าโดยส่วนตัว พี่น่ะแนะนำเล่นยี่ห้อไหนดี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2016, 12:04:31 โดย เจียร์ ครับ »

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 15:36:38 »
ปูเสื่ออย่างเดียวครับผม  :sd42:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2016, 12:51:37 »
ความรุ้ไหม่ครับบ ขอบคุนครับ  :L2900: :L2900:  สอบถามเพิ่มเติม ครับ ไม่ทราบว่าโดยส่วนตัว พี่น่ะแนะนำเล่นยี่ห้อไหนดี ครับ
เป็นคำถามที่มีคำตอบชัดเจนเยอะมาก  ถ้าได้อ่านและติดตาม  ;)   

ขอตอบว่าเป็นตัวเดียวกับที่เพื่อนๆในนี้ส่วนใหญ่ติดตั้งกันและแบบเดียวกัน  แต่เป็นสูตรเฉพาะปามาเนียและโปรแกรมจูนที่มีโลโก้ปามาเนียอยู่ในโปรแกรมจูนทั้งค่าย ECU และ อื่นๆ

แต่ถ้าเป็นกล่องอื่นๆขอแนะนำว่าให้เน้นส่วนของ power supply ของกล่องแค่นั้นเพราะเป็นส่วนสำคัญในการทำงานหลักของอุปกรณ์ทุกสภาวะอุณหภูมิ   ของถูกมักใช้อุปกรณ์ไม่ค่อยดี
ทำให้เกิดปัญหาเรื่องร้อน  แฮงค์   ไฟไม่นิ่ง   ฟิตติ้งค่าไม่อยู่   แกว่งค่าตามความร้อนเพราะเกิดค่าสูญเสีย   พอค่าไม่นิ่งกล่องหลักก็เก็บค่าเข้า history log  เพื่อเฉลี่ยค่ากลางให้    พอค่าที่ได้มา
ใช้จริงเป็นค่าโดนเฉลี่ยมาบางทีออกอาการเหมือนมีการเปลี่ยนแปลงต่างไปจากเดิม  พอถอดแบตเคลียค่าออกก็ใช้ได้    ที่พูดมานี่แค่ผลจาก power supply นะ   ยังไม่ไปพูดเรื่องอื่นๆ

ประมาณนี้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2016, 18:23:16 »
 :L4365: แอบอยู่นาน มากม้าก แล้วครับ  :L4387:
ยังไม่ได้จัดสักที  :L2739: