ผู้เขียน หัวข้อ: ผลพวงจากงานจักรยานที่เมืองทอง รีวิวสั้นๆกะ แร็คหลังคา Thule กะกล่องสัมภาระ Thule  (อ่าน 23150 ครั้ง)

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
ของผมอารมณ์แบบพี่บีเลยครับ สมช. 6 คน กลับลงใต้แต่ละครั้งต้องพับเบาะแถว 3 ลงหนึ่งที่เพื่อขนสัมภาระ แต่ทริปเหนือเมื่อตอนต้นปีที่ผ่านมาต้องนั่งเบียดกันแถว 2 เพราะสัมภาระเยอะครับ

ดังรูปที่เห็นครับ

จะติดตั้ง rack แบบทั่วไปก็จะมีปัญหาเรื่องความสูง คานขวางก็ยังคงสูง เอาเข้าที่จอดไม่ได้แน่ๆ สุดท้ายก็ต้องใช้คานขวางแบบแนบ หรือที่เขาเรียกว่าแบบ edge นะครับ
ไปเห็นของ thule มาแล้วครับ แต่รับราคาไม่ได้จริงๆ ครับ

แต่ดูตัวสินค้าแล้วยอมรับครับว่า วัสดุและงานดี แข็งแรงจริงครับ แต่ขอลองแบบทั่วไปก่อนแล้วกัน ติดตั้งออกมาก็จะได้ประมาณนี้ครับ

สำหรับกล่องก็ดูไว้แล้วเช่นกัน ก็ไม่ใช่ของ thule เหมือนกัน  :L2739:  :L2739: ลองให้ที่ร้านวางดู และลองกะตำแหน่งถ้าเอาเต็นท์หลังใหญ่ขึ้นไปด้วย ขนาดก็ OK ครับ

หน้าตาประมาณนี้ครับ

มิติขนาดก็ประมาณนี้ครับ 175x86x46 cm

ผลการใช้งานคงต้องรอปลายปีนี้ครับ คือจะลงใต้ก่อน ถ้ามีเวลาก็จะไปต่อแม่ฮ่องสอนนะครับ คงจะได้ทดสอบทั้งคานขวางและกล่องหลังคาครับ

:sd23:  :sd23:

โอ.. คานของ Thule แบบนี้ราคามันโหดจริงๆอ่ะครับของผมตกชุดนึง 8พันยังน้ำตาเล็ด
แต่แบบที่พี่มัติจัดมาก็สวยดีนะครับ ผมว่าค่อนข้างแนบกะหลังคากว่าอ่ะ ของที่ไหนรึครับ ราคามันเป็นไงบ้างอ่ะครับพี่
Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *
ของผมนี่ขนขึ้นหลังคาอย่างเดียวเลยพี่

ถ้าขนเยอะก็พับเบาะ ... แตงโมล้วนๆ 

ของพี่ติงลี่นี่ ขนในรถดีสุดอ่ะครับ แตงโมล้วนๆ ไว้ข้างบนจอดปั้มมีเพื่อนหยิบยืมไปชิมแน่ๆ 555

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่บี สำหรับรีวิวกล่องหลังคาสวยๆนี้ครับ :sd23:

เห็นแล้วอยากจัดมากกกกก :L2897:

แต่ก็ไม่อยากถอดเข้าถอดเก็บ เหมือนกัน (จริงๆ ก็ถอดได้แระ  อ้างไปงั้น  งบไม่ถึง  ฮ่า)

รอแรค ปามาเนีย คลอดมายลโฉม จะได้ไม่ต้องถอดเข้าออก และใช้งานปกติได้      อินเนอร์ใกล้มาละ ;D

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
โอ.. คานของ Thule แบบนี้ราคามันโหดจริงๆอ่ะครับของผมตกชุดนึง 8พันยังน้ำตาเล็ด
แต่แบบที่พี่มัติจัดมาก็สวยดีนะครับ ผมว่าค่อนข้างแนบกะหลังคากว่าอ่ะ ของที่ไหนรึครับ ราคามันเป็นไงบ้างอ่ะครับพี่

ของ thule ชุดนี้แพงจริงๆครับ เพราะถ้าเป็นชุดปรกติเต็มที่ก็ประมาณ 15,000 +- นิดหน่อย

ที่เลือกแบบนี้คือไปเห็นของ volvo xc90 เอ่อมันแนบและไม่สูง ทีแรกก็จะเอา rack แบบพี่ติงแหล่ะครับ แต่ผบ.ไม่ชอบนะครับ

คานตัวที่ผมไปจัดไม่แน่ใจว่าของไตหวัน หรือเปล่าจำไม่ได้ แต่มันทำมาตรงรุ่นเพราะของ pajero คานยาวช่องจะแคบกว่าชาวบ้านเขา และหน้าหลังก็กว้างไม่เท่ากันด้วย
ตัวนี้จะพอดีทั้งชิ้นหน้าและหลังเลยครับ ราคาทั้งชุดก็ 6,000 บาทถ้วนครับ

ร้านที่ขายก็ขายอุปกรณ์ของ thule เป็นหลัก มีครบทุกอย่างเลย ก็จะขายของทั่วไปกรณีที่ลูกค้าไม่เอา thule แบบผม (เพราะสู้ราคาไม่ได้  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
ของ thule ชุดนี้แพงจริงๆครับ เพราะถ้าเป็นชุดปรกติเต็มที่ก็ประมาณ 15,000 +- นิดหน่อย

ที่เลือกแบบนี้คือไปเห็นของ volvo xc90 เอ่อมันแนบและไม่สูง ทีแรกก็จะเอา rack แบบพี่ติงแหล่ะครับ แต่ผบ.ไม่ชอบนะครับ

คานตัวที่ผมไปจัดไม่แน่ใจว่าของไตหวัน หรือเปล่าจำไม่ได้ แต่มันทำมาตรงรุ่นเพราะของ pajero คานยาวช่องจะแคบกว่าชาวบ้านเขา และหน้าหลังก็กว้างไม่เท่ากันด้วย
ตัวนี้จะพอดีทั้งชิ้นหน้าและหลังเลยครับ ราคาทั้งชุดก็ 6,000 บาทถ้วนครับ

ร้านที่ขายก็ขายอุปกรณ์ของ thule เป็นหลัก มีครบทุกอย่างเลย ก็จะขายของทั่วไปกรณีที่ลูกค้าไม่เอา thule แบบผม (เพราะสู้ราคาไม่ได้  :L2739:  :L2739:)

อ่า... ขอบคุณครับ สวยแนบ ราคาดีเลย  :L2900:

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23

ร้านที่ขายก็ขายอุปกรณ์ของ thule เป็นหลัก มีครบทุกอย่างเลย ก็จะขายของทั่วไปกรณีที่ลูกค้าไม่เอา thule แบบผม (เพราะสู้ราคาไม่ได้  :L2739:  :L2739:)

คานชุดนี้สวย...ราคาก็น่าสนใจ.....พี่มัติ....   :sd10:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านอื่นๆๆ ครับ

กล่องใบแรก มีราคา 15,000 เปิดด้านเดียว
กล่องใบแรก มีราคา 18,000 เปิด 2 ด้าน
กล่องใบที่สอง ราคาประมาณ 25,000 หรือ 27,000 จำราคาไม่ได้แน่นอน แต่ยอมรับว่าสวยกว่า อย่งเห็นได้ชัด แต่ติดที่ใหญ่ และยาวกว่าครับ
คานขวางประมาณ 4,000 ไม่เกิน 4,500 บาทครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2016, 14:54:05 โดย หมูน้ำตาล »

• Pa Mania
  • *

ลองดู 2 แบบข้างบนครับ ส่วนตัวผมเลือกรุ่นนี้กลับบ้านครับ เพราะ
1.ราคาถูกหลายพันบาท ครับ
2.กล่องตัวนี้มีความสูงมากกว่า และสั้นกว่าครับ
3.ราคาถูกว่า Thule พอสมควรเลยครับ (ตัวนี้น่าจะเทียบเท่ากับ รุ่น Pacific 200 ครับ)
4.ผมคาด 1-2 ปีได้ใช้ซะทีหนึ่งเลยยังไม่อยากจะลงทุนมากไปนะครับ
5.ผมยังไม่เคยใช้กล่องแแบบนี้ครับ เลยลองแบบที่ถูกลงมาหน่อยครับ

เรื่องการใช้งานข้อดี
1.สวยและเรียบร้อยครับ
2.จัดเรียงดีๆๆ สามารถใส่ของได้เยอะเลยนะครับ
3.ไม่ต้องกลัวของหายครับ เพราะระบบลีอกทำได้ดีส่วนหนึ่ง
4.จะหยิบของอะไรก็ง่าย ครับ หรือจะใส่อะไรเพิ่มติมก็ง่ายดีครับ เปิดฝาเสร็จโยน ปิดเลยครับ
5.กันน้ำครับอันนี้ลองแล้วครับกับฝนตกแรงๆๆ น้ำไม่เข้าครับ (แต่ต้องใช้อุปกรณ์ที่ให้มาติดด้วยนะครับ)
6.กันฝุ่นได้ดีมากครับ (แต่ต้องใช้อุปกรณ์ที่ให้มาติดด้วยนะครับ)
7.น้ำหนักเบาครับ สามารถยกกล่องคนเดียวได้ครับ
8.เปิดได้ทั้งสองด้าน แต่ต้องเปิดเพียงด้านใดด้านหนึ่งเท่านั้นครับ
ึึ9.คานขวางดีครับเกือบจะเสมอกับราวเร็คครับ สามารถติดตั้งไว้ที่รถได้ตลอดเวลาครับ ไม่ค่อยมีเสียงลมดังครับ (หรือผมไม่ใส่ใจไม่รู้ครับ)
10.การขับขี่สำหรับผมไม่มีความแต่ต่างครับ เพราะไม่เกิน 140 กม.ครับ แต่ๆๆ ถ้ากล่องเบาผมว่าไม่ดีแน่ๆ ครับควรจะใส่ของให้มีน้ำหนักกับกล่องไว้นะครับ

ข้อเสียบ้างครับ
1.คุณภาพไม่เท่า Thule เลยครับ เรื่องคานขวาง และระบบ แต่ด้วยเรื่องราคาผมรับได้ครับ
2.ระบบ Lock ระหว่างกล่องกับ คานขวางของ Thule ดีกว่ามากๆ ครับ ของตัวที่ผมได้ซื้อมา ใช้ น๊อตตัวยู สอดระหว่าง คานขวางเข้ากับกล่องครับ
3.กล่องทำความสะอาดยากไปครับ เมื่อมีแมลงมาติดกล่อง
4.รับประกัน 1 ปี ปีครับ แต่ของ Thule รับประกัน 5 ปีครับ แต่ถ้าเราขับไปโดนต้นไม้ แตก ผมว่าประกันก็หน้าจะหมดเหมือนกันนะครับ
5.จะลอดสะพานกลับรถ หรือ ขับผ่านอะไรที่เตี้ย หน่อยต้องมีความระวังมากขึ้นให้มากครับ

:L6415: :L6415: :L6415:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2016, 15:02:37 โดย หมูน้ำตาล »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านอื่นๆๆ ครับ

พี่หมู มีภาพเพิ่มเติมใบนี้ไหม  สวยดี
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ใจผมชอบตัวนี้มาก

:sd23: :sd01:

:L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ลองดู 2 แบบข้างบนครับ ส่วนตัวผมเลือกรุ่นนี้กลับบ้านครับ เพราะ
2.กล่องตัวนี้มีความสูงมากกว่า และสั้นกว่าครับ
3.ราคาถูกว่า Thule พอสมควรเลยครับ (ตัวนี้น่าจะเทียบเท่ากับ รุ่น Pacific 200 ครับ)
4.ผมคาด 1-2 ปีได้ใช้ซะทีหนึ่งเลยยังไม่อยากจะลงทุนมากไปนะครับ
5.ผมยังไม่เคยใช้กล่องแแบบนี้ครับ เลยลองแบบที่ถูกลงมาหน่อยครับ

2.จัดเรียงดีๆๆ สามารถใส่ของได้เยอะเลยนะครับ
3.ไม่ต้องกลัวของหายครับ เพราะระบบลีอกทำได้ดีส่วนหนึ่ง
4.จะหยิบของอะไรก็ง่าย ครับ หรือจะใส่อะไรเพิ่มติมก็ง่ายดีครับ เปิดฝาเสร็จโยน ปิดเลยครับ
5.กันน้ำครับอันนี้ลองแล้วครับกับฝนตกแรงๆๆ น้ำไม่เข้าครับ (แต่ต้องใช้อุปกรณ์ที่ให้มาติดด้วยนะครับ)
6.กันฝุ่นได้ดีมากครับ (แต่ต้องใช้อุปกรณ์ที่ให้มาติดด้วยนะครับ)
7.น้ำหนักเบาครับ สามารถยกกล่องคนเดียวได้ครับ
8.เปิดได้ทั้งสองด้าน แต่ต้องเปิดเพียงด้านใดด้านหนึ่งเท่านั้นครับ
ึึ9.คานขวางดีครับเกือบจะเสมอกับราวเร็คครับ สามารถติดตั้งไว้ที่รถได้ตลอดเวลาครับ ไม่ค่อยมีเสียงลมดังครับ (หรือผมไม่ใส่ใจไม่รู้ครับ)
10.การขับขี่สำหรับผมไม่มีความแต่ต่างครับ เพราะไม่เกิน 140 กม.ครับ แต่ๆๆ ถ้ากล่องเบาผมว่าไม่ดีแน่ๆ ครับควรจะใส่ของให้มีน้ำหนักกับกล่องไว้นะครับ

1.คุณภาพไม่เท่า Thule เลยครับ เรื่องคานขวาง และระบบ แต่ด้วยเรื่องราคาผมรับได้ครับ
2.ระบบ Lock ระหว่างกล่องกับ คานขวางของ Thule ดีกว่ามากๆ ครับ ของตัวที่ผมได้ซื้อมา ใช้ น๊อตตัวยู สอดระหว่าง คานขวางเข้ากับกล่องครับ
3.กล่องทำความสะอาดยากไปครับ เมื่อมีแมลงมาติดกล่อง
4.รับประกัน 1 ปี ปีครับ แต่ของ Thule รับประกัน 5 ปีครับ แต่ถ้าเราขับไปโดนต้นไม้ แตก ผมว่าประกันก็หน้าจะหมดเหมือนกันนะครับ
5.จะลอดสะพานกลับรถ หรือ ขับผ่านอะไรที่เตี้ย หน่อยต้องมีความระวังมากขึ้นให้มากครับ

ขอบคุณครับพี่ที่มาช่วยแชร์ข้อมูลครับผม  :L2734:

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณผลสรุปจากผู้ใช้งานจริง  ข้อมูลครบถ้วน  :L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *

ของพี่หมู น่าจะคล้ายของผมเลย คานขว้างก็แบบเดียวกัน ไม่แน่ใจว่าร้านเดียวกันหรือเปล่า? หรือว่าเอามาจากโรงงานเดียวกันแล้วมาติดยี่ห้อของตัวเองหว้า  :L2739:  :L2739:

ผมติดร้านตรงถนนวิภาวดีฯ ก่อนขึ้นสะพานสุธิสารนะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *

ของบังนะ ทรงนี้ถ้า thule ก็น่าจะเป็น motion 900 หรือว่าสูงกว่า ราคา 65,000 ขึ้นไป

แต่ถ้าของแบบที่พี่หมูเอามารูปมาให้ดูนั้น ร้านที่ผมไปติดก็จะมีแบบนี้เหมือนกัน ราคาประมาณ 25,000 บาท

หน้าตาประมาณนี้

รายละเอียดประมาณนี้
Size 206x84x34 cm
-กล่องสัมภาระผลิตจาก ABS
-สี grossy มันเงา มีให้เลือก 2 สี black / white
-มีกุญแจ lock ป้องกันหาย แบบ mutilock
-มีระบบ grip lock

ไว้เป็นข้อมูลครับ

• Pa Mania
  • *

พี่นะครับ สำหรับรูปตัวที่พี่นะ ต้องการผมไม่ได้ถ่ายเอาไว้ครับ แต่จากรูปพี่นะส่งมา ผมว่ายี่ห้อนี้แทบจะ copy ขนาดกล่อง และสีมาเลยครับ เพราะตอนนั้นที่ร้านก็แนะนำตัวนี้ครับ บอกว่าเหมือน Thule ตัว Top สุดเลยครับ แต่ผมก็ไม่ได้เอาครับ เพราะมันยาวไปหน่อยครับ แต่เรื่องความกว้างผมว่ามันพอดีนะครับ

แล้วนี้ก็เป็น link ครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่นะ และสำหรับท่านอื่นๆๆ ด้วยครับ

https://www.facebook.com/ketsu.rack/

• Pa Mania
  • *

ของพี่หมู น่าจะคล้ายของผมเลย คานขว้างก็แบบเดียวกัน ไม่แน่ใจว่าร้านเดียวกันหรือเปล่า? หรือว่าเอามาจากโรงงานเดียวกันแล้วมาติดยี่ห้อของตัวเองหว้า  :L2739:  :L2739:

ผมติดร้านตรงถนนวิภาวดีฯ ก่อนขึ้นสะพานสุธิสารนะครับ

ครับใช่เลยครับพี่มัติร้านเดียวกันครับที่ขาย ของ Thule ครับ ร้านนี้ถ้าไม่ถามว่ามีกล่องอื่นอีกหรือเปล่าก็จะขายแต่ Thule ครับ  :L2905: :L2905: :L2905:

• Pa Mania
  • *
ผมลองเข้าไปดูใน Link ที่ให้ไว้รู้สึกจะมีกล่องรุ่นใหม่ๆ เข้ามานะครับ แถมที่ Lock เหมือน Thule เลยนะครับเผื่อท่านใดสนใจตามเข้าไปเสียเงินได้เลยนะครับ  :L2906: :L2906: :L2906:

เออ...ไม่ผิดกฏใช่ไหมครับ :L4365: :L4365: :L4365:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขอบคุณพี่ๆที่มาให้ข้อมูลที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่งเลยครับ และปล้วผมก็ตัดสินใจได้ละ ต้องจัดซะทีละ เพื่อทริปหน้าหนาวนี้ ......... ยืมใครดีว๊า  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ผมลองเข้าไปดูใน Link ที่ให้ไว้รู้สึกจะมีกล่องรุ่นใหม่ๆ เข้ามานะครับ แถมที่ Lock เหมือน Thule เลยนะครับเผื่อท่านใดสนใจตามเข้าไปเสียเงินได้เลยนะครับ  :L2906: :L2906: :L2906:

เออ...ไม่ผิดกฏใช่ไหมครับ :L4365: :L4365: :L4365:

ผมว่าเครนะครับพี่ เป็นข้อมูลเพื่อนๆจะได้เลือกหากัน ร้านนี้รู้สึกเป็นตัวแทน Thule ด้วยถ้าจำมะผิด  :L2900:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32

พี่นะครับ สำหรับรูปตัวที่พี่นะ ต้องการผมไม่ได้ถ่ายเอาไว้ครับ แต่จากรูปพี่นะส่งมา ผมว่ายี่ห้อนี้แทบจะ copy ขนาดกล่อง และสีมาเลยครับ เพราะตอนนั้นที่ร้านก็แนะนำตัวนี้ครับ บอกว่าเหมือน Thule ตัว Top สุดเลยครับ แต่ผมก็ไม่ได้เอาครับ เพราะมันยาวไปหน่อยครับ แต่เรื่องความกว้างผมว่ามันพอดีนะครับ

แล้วนี้ก็เป็น link ครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่นะ และสำหรับท่านอื่นๆๆ ด้วยครับ

https://www.facebook.com/ketsu.rack/

ขอบคุณครับพี่หมู อีกทางเลือกครับ
JayNoppadol