ผู้เขียน หัวข้อ: ผลพวงจากงานจักรยานที่เมืองทอง รีวิวสั้นๆกะ แร็คหลังคา Thule กะกล่องสัมภาระ Thule  (อ่าน 23156 ครั้ง)

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
แวะมารีวิวแร็คหลังคา กะกล่องสัมภาระบนหลังคาครับผม  :L4399:

พอดีพักนี้ลูกลิง2คนเริ่มจะโตขึ้น เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดกันจากเดิมที่นั่งกันสบายๆ 6คน พ่อ แม่ ลูก 2 ปู่กะย่า ก็เริ่มมีเสียงบ่นปนตีกันเล็กน้อยจากลิงทั้ง2
พื้นที่ท้ายรถที่เคยพับเบาะข้างนึงไว้ใส่กระเป๋าสัมภาระต่างๆก็เริ่มจะแน่นแระ
ผบ.ก็เริ่มคิดไปไกลถึงรถตู้ Hyundai H1 ซึ่งดูราคาแย้วอาจจะต้องโดนล้านกลางๆ หักลบกะคันที่มีอยู่ อายุรถเพิ่งจะ 4ปีนิ๊ดๆแต่ขายได้มะกี่ตังค์ เปลี่ยนรถใหม่นี่อาจจะต้องเพิ่มหลายแสนอยู่

พอดีไปเดินงานจักรยานที่เมืองทอง เจอบู้ท Thule มาออกงานพอดี ฟามที่อยากเข้าไปดูแร็คจักรยานเลยแวะชมนิดนุง ปรากฏว่าไปเห็นกล่องที่เค้าเอามาโชว์ก็เริ่มเกิดฟามคิดว่า อ่า...
ใส่กล่องไปเต็มที่ 3-4หมื่น ไว้บนหลังคา ละย้ายกระเป๋าต่างๆไปยัดไว้ข้างบนน่าจะเครอยู่ คงประหยัดไปได้หลายยยยย ว่าแย้วก็เข้าไปเจรจากะเซลล์

สุดท้ายไปจบที่แร็คกะตัวขาจับล็อกได้ ลด10% กะกล่องสัมภาระใหญ่สุด ลด15% (ยี่ห้อบ้านี่ ใบเล็กแพงก่า ใบใหญ่ถูก เลยเนียนๆรถคันใหญ่ใส่กล่องใหญ่น่าจะเต็มพอดี 555)
คิดอยู่นาน เซลล์บอกรูดการ์ดได้มะชาร์จจจจ แถมเป๋าชุด Go Pack 4ใบให้ด้วยเลยพี่  ใส่พอดีกล่อง เข้ารูปตามเชฟของกล่องเลยยยยยยย ผบ. ตัดสินใจได้ทันที 555
เอาคับบบบบบบบ

ของที่จัดมาก็ตามรุ่นครับ แร็คขวางรุ่น 960 กะตัวล็อกรุ่น 757
หน้าตาประมาณนี้

ส่วนกล่องก็เป็นรุ่น Touring 780 สีดำ (แพงค่าสีไปอีก 3พัน T_T" )

ส่วนของแถมอันนี้สำคัญมาก เค้าโม้ให้ฟังไว้ว่าราคาชุดนึง 9พันก่าๆเบย (แต่ของจริงดูแล้วมะน่าถึง เป๋าผ้าธรรมดาที่เข้ารูป ดูๆละน่าจะ 3-4พัน พอได้ 555)
หน้าตาแบบนี้ง่า

เวลาใส่เข้าไปในกล่องก็หน้าตาประมาณนี้เบย

เลยเป็นที่มานัดวันไปติดตั้งคับ ที่บริษัทตัวแทนของ Thule เป็นตัวแทนฟิลม์ Lamina ด้วย
ใส่คานขวางเข้าไปแระ ความสูงของคานก็จะทำให้มันสูงขึ้นมาอีกนิด ระยะประมาณปลายเสาอากาศตอนเอาลงสุด
รถผมใส่ Emu Sport กะสปริง 606 910 น่าจะสูงขึ้นราวๆ 2นิ้ว เดิมๆผ่านตามห้างได้ที่ระยะ 190ซม. แบบเสามีติดเล็กๆน้อยๆ
พอใส่คานเข้าไป หายห่วง ติดเบย ไม่น่ารอด ลองเอาสายวัดมาทาบ ได้ความสูงจากพื้นอยู่ 192ซม. คือต้องถอดทุกครั้งที่ใช้งานเสร็จมะงั้นพ่อขับไปติดหลังคาแน่ๆเบย

กล่องสีดำ ดูเหมือนจะเล็ก แต่พอดูใกล้ๆ อ่า.... ใหญ่ง่า ใบโคตรใหญ่เลย น่าจะใส่เป๋าเดินทางได้หลายใบอยู่

มองจากข้างบนก็ดูเต็มหลังคามากๆ ใหญ่จิงๆน่าจะหนักละก็ต้านลมพอตัว แต่ลองยกๆดูน้ำหนักกล่องน่าจะราวๆ 12-15กิโล
ตามสเป็กใส่สัมภาระได้ราวๆไม่เกิน 50กิโล เฉลี่ยน้ำหนักแบบกลาง 50% หัวกะท้ายรับได้ 25% ตามคู่มือ
ส่วนรางราวหลังคาของ Pajero Sport คุ้นๆว่ารับได้ไม่เกิน 80กิโล ดูแล้วน่าจะพอไหว

ใส่เสร็จละออกมาหน้าตาประมาณนี้เบยครับ จอดอยู่หน้าที่ทำงาน มองไกลๆใบใหญ่แฮะ 55

ติดเสร็จก็ได้จังหวะไปลองพอดี เพราะช่วงลูกๆปิดเทอม ประเดิมทริปแรก ไประยอง แหลมแม่พิมพ์ไปกลับน่าจะราวๆ 400ก่าๆโล

จากที่ได้ลองขับทริประยองมา ตัวกล่องคู่มือเค้าจะบอกไว้เลยว่าแนะนำไม่ควรใช้ความเร็วเกิน 130กม/ชม. เมื่อติดกล่องสัมภาระบนหลังคา และก็ให้ระวังเรื่องน้ำหนักถ่วงที่อาจจะทำให้การทรงตัวของรถเปลี่ยนไปได้
แผนไปเที่ยวระยอง 3วัน 2 คืน รอบนี้ขนกระเป๋าใส่ไว้ทั้งหมด 3 ใบครับ 1ใบเป็นของ พ่อแม่ลูก ขนาดราวๆกระเป๋าเดินทางไซค์กลางๆคือใหญ่กว่าแบบ Carry On ที่เอาขึ้นเครื่องได้นิดนึง น่าจะ 10โลนิดๆ
อีก1 ใบเป็นของปู่กะย่า ใส่กระเป๋าเดินทางขนาดเล็กกว่าใบแรกเล็กน้อย เป็นใบที่สามารถเอาขึ้นเครื่องได้ น่าจะหนักราวๆ 7โลนิดๆ ละก็ใบสุดท้ายเป็นพวกของเล่นเด็ก ชุดเล่นทรายชุดว่ายน้ำห่วงยาง ของจิปาถะ เอาใส่กระเป๋า GoPack ของ Thule เอง 1ใบแบบไม่แน่น ของใส่แบบหลวมๆสบายๆ

เรียงในกล่องเสร็จก็รัดสายรัดข้างใน ที่มีให้ไว้3เส้น 3ช่วง ไม่ให้กระเป๋าดิ้นไปดิ้นมาเวลาเบรคหรือเลี้ยว พอใส่แน่นดีแล้วก็ปิดล็อก กล่องรุ่นนี้มันเปิดได้ทั้ง่ 2 ด้านครับ เปิดได้ทีละฝั่ง
ขอดีที่ชอบคือ ยกขึ้นลงไม่ยาก ละก็ตัวล็อกข้างในทำมาค่อนข้างดี ใช้ง่าย ดูแข็งแรงดีครับ ยึดกะคานขวางแล้วก็แน่นดีเลย กันน้ำได้น่าจะ 100%
ตัวล็อกมันหน้าตาประมาณนี้อ่า

เปิดทีละข้างก็ได้ความกว้างประมาณนี้ ใส่ของได้ไม่ลำบาก

สรุปข้อดีข้อเสียจากทริปที่ผ่านมาสั้นๆละกันนะค๊าบบบบ เป็นครั้งแรกที่ได้ลองใช้แร็คหลังคา กะกล่องใส่สัมภาระ
ตัวคาน ชุดล็อก กะตัวกล่อง วัสดุดีครับ งานดูเนียบดีครับ เรียบร้อยมากๆ การยึดจับทำได้แน่นหนาดี ดูแล้วค่อนข้างมั่นคงทำให้รู้สึกมั่นใจว่ามันไม่น่าตกหล่นกลางทางแน่ๆ 55
ประโยชน์ใช้สอยก็ สำหรับบ้านผม น่าจะใส่ของได้เหลือเฟือเลยสำหรับครอบครัวแบบผู้ใหญ่ 4คน กะเด็กเล็ก 2 คน ในการเดินทาง 3วัน 2คืน สบายๆ
ที่ชอบคือ มันใส่ง่าย ถอดง่าย ละก็น่าจะดูแลรักษาง่ายพอควร เอามาถึงบ้าน ยกลง ล้างๆเช็ดแห้งละก็เก็บ
อ่า.... ข้อเสียน่าจะอันนี้ละครับ เก็บไหนดี กล่องใหญ่ละเกิ๊นนนนนน ข้อเสียคือการหาที่เก็บไอ้กล่องนี้ในบ้านอ่ะครับ 555
อีกอันคือ ต้องคอยระวังนิดเวลามีกล่องอยู่บนหลังคา รถเราจะสูงขึ้นไปอีก 40ซม. โดยประมาณ เวลาขับผ่านนี่นั่นนู่น ต้องคอยดู เข้าที่จอดก็ต้องมีสตินิ๊ด ท่องไว้ว่ากล่องแพงนะว้อยยยย ระวังด้วยยยย
ที่สำคัญพ่อแม่กะเมียผมชอบมากๆคือ พอติดกล่องบนหลังคาแล้ว มันช่วยล็อกความเร็วของรถด้วยครับ ขับได้มะเกิน 130 มะต้องกลัวว่าจะไปซิ่งหรือไปแข่งไปดันกะครายยยย เพราะกลัวกล่องหล่น  ;)

ส่วนเรื่องการขับขี่ นอกจากต้องคอยระวังเรื่องความสูงแล้ว ผมว่าเรื่องการขับขี่รอบนี้มันไม่ได้ทำให้รู้สึกแปลกไปครับ อาจจะเพราะใส่ของน้อยด้วยมั้ง มันเลยไม่ได้รู้สึกถ่วงมากเวลาเลี้ยว หรือเวลาขับ
อาจจะมีบ้างเวลาลมตีครับ กล่องใหญ่พอตัว ต้านลมมีบ้างเล็กน้อยแต่ไม่ถึงกับเป็นสาระสำคัญ คงเพราะขับอยู่แค่ 110-120 ไหลๆก็ไม่เกิน 130
แต่ถ้าใส่ของเต็มๆกล่อง น้ำหนักไปถ่วงบนเยอะๆอันนี้ผมว่าน่าจะมีผลแน่ๆ ต้องรอดูปลายปีทริปยาวๆผมกะพาที่บ้านไปเชียงใหม่ อาจจะมีอาการในเรื่องการทรงตัว
ส่วนเรื่องเสียงลมเสียงจากกล่อง อันนี้หายห่วงครับ เครื่องดังกว่าเยอะเบย ได้ยินเสียงเครื่องละทนได้ก็ไม่มีประเด็นเรื่องเสียงลมจากกล่องบนหลังคาแน่นอน 555

สั้นๆใช้งานได้ดีครับ สะดวกและเหมาะสำหรับใส่ของเยอะๆเวลานั้งกัน 6-7คน สบายๆ
ข้อเสียชัดๆคือ เสียตังค์อ่ะครับ ราคาโหดพอสมควรแต่วัสดุ กะงานดูดีครับ เคยไปลองดูของยี่ห้ออื่น ราคากล่องก็ 2หมื่นกว่าๆแล้ว คานอีก 4-5พัน เลยตัดใจเอา Thule มากะว่าใช้กันยาวๆน่าจะเครอยู่ครับผม
ราคาส่วนต่างก็ราวๆหมื่นกลางๆ ถือว่าพอรับไหว ลูกๆกะพ่อกะแม่เราจิได้นั่งกันสบายๆ พอคิดถึงข้อนี้คุ้มเลย 555

ใครมองหาอยู่ก็ลองดูได้ครับ เค้าว่าจะไปออกงานพวกมอเตอร์โชว์ แต่ส่วนลดนี่ไม่เยอะอ่ะ เต็มที่ก็ 15%
ผมว่าจะไปลองดูแร็คจักรยานอีกอัน เห็นว่าย้า่ยกล่องมาข้างๆนิดจะมีที่เหลือพอสำหรับติดแร็คจักรยานได้สักคันนึง สำหรับสายปั่นเค้าบอกติดได้เต็มที่ 4คันมั้งครับ ถ้ามะมีกล่อง  ;D

ไว้ได้ลองเดินทางไกลกว่านี้จะมารีวิวอีกรอบคับผมมมม
Y2012 PajeroSport 2.5GT

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขอบคุณสำหรับการรีวิวงามๆครับ ผมนี่เล็งไว้นานละ มันก็ยังมาไม่ถึงหลังคาซะที  :L4387:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณสำหรับการรีวิวงามๆครับ ผมนี่เล็งไว้นานละ มันก็ยังมาไม่ถึงหลังคาซะที  :L4387:
หมายถึง sunroof ใช่ป่ะ เห็นอู่ไม่ถึงรัอยมีนะ :L2739: :L2754:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แจ่มมากเลยครับพี่บี  :L2734:
เป็นอะไรที่อยากได้มากแต่มันคงต้องมาพร้อมกับบ้านหลังไหม่ ไม่ไหวครับ  :L6415:
คุณภาพของยี่ห้อนี้หายห่วงครับ พี่ตามก็ใช้อยู่ เรื่องความเร็วตอนขับพอชินแล้วเดี๋ยวก็ไหลไปเองแระครับ ผมขับตามพี่ตามไม่เห็นแกจะยั้งตีนยังไงเลย แถมมุดไปมายิ่งกว่างูเลื้อย ช่วงล่าง emu ช่วยได้เยอะครับ  :L2734:
ที่สำคัญงานนี้ประหยัดกว่าไปออกรถตู้เยอะครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ มากมายครับ พี่บี

:L2900: :L2900: :L2900:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอขอบคุณสำหรับการรีวิวเนื้อหาครบถ้วน  ขาดแต่ราคาเท่านั้นเอง   พอจะบอกได้ไหมว่าเท่าไหร่

เห็นแล้วชอบนะแต่ปัญหาผมอยู่ความสูวของกล่องกับการลืมนี่แหละ 5555   กลัวมาก  กลัวแบบพี่ม่อน  :sd42:

ชอบครับ  รีวิวชัดเจนดี  รูปสวย

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณพี่บีสำหรับรีวิวครับ ข้อมูล ภาพประกอบ ตัวอย่าง เห็นภาพชัดเจนเลย ผมอ่านซะจนเกือบเคลิ้มไปละ ดีนะนึกได้ว่าเรามีแร็คแล้วนี่หว่า ไม่งั้นได้  :L6415: อีกแน่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
รีวิวได้เห็นภาพเลยครับ ครบถ้วนทุกอย่าง ทำเอาอยากได้ขึ้นมาเลยทีเดียว
ขอบคุณพี่บี

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณพี่บีสำหรับการรีวิวครับ
ทำให้อยากได้มาติดขึ้นไปอีกขั้น 5555
แต่ก็ยังหนักใจเรื่องราคานี่ล่ะครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ..
เคยคิดอยากได้เหมือนกันครับ
แต่เห็นราคา แล้วคิดหนักครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *

เค้าชอบไปออกงานอ่ะครับพี่ แต่ลดไม่เยอะมากทีแรกผมว่าจะเอายี่ห้อในนี้แต่ห่วงเรื่องคุณภาพเลยกลั้นใจ รวมๆคุ้มค่าเงินครับถ้านั่ง6-7 คนบ่อยนี่แนะนำเบย  :L4399:

แจ่มมากเลยครับพี่บี  :L2734:
เป็นอะไรที่อยากได้มากแต่มันคงต้องมาพร้อมกับบ้านหลังไหม่ ไม่ไหวครับ  :L6415:
คุณภาพของยี่ห้อนี้หายห่วงครับ พี่ตามก็ใช้อยู่ เรื่องความเร็วตอนขับพอชินแล้วเดี๋ยวก็ไหลไปเองแระครับ ผมขับตามพี่ตามไม่เห็นแกจะยั้งตีนยังไงเลย แถมมุดไปมายิ่งกว่างูเลื้อย ช่วงล่าง emu ช่วยได้เยอะครับ  :L2734:
ที่สำคัญงานนี้ประหยัดกว่าไปออกรถตู้เยอะครับ  :L2900:

ขอบคุณครับพี่กิต เห็นพี่มาคอนเฟริมว่าพี่ตามขับละกล่องยังสบายดีค่อยเบาใจหน่อย 555  :L2734:

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ มากมายครับ พี่บี

:L2900: :L2900: :L2900:
 :L2904: :L2897: :L2901:

ขอบคุณครับพี่ตุ้ย มาแอบๆอ่านข้อมูลดีๆในบอร์ดเยอะเหมือนกัน พอดีเพิ่งเคยลองใช้กล่องสัมภาระเลยมาแชร์บ้างอ่ะครับ  :)

ขอขอบคุณสำหรับการรีวิวเนื้อหาครบถ้วน  ขาดแต่ราคาเท่านั้นเอง   พอจะบอกได้ไหมว่าเท่าไหร่

เห็นแล้วชอบนะแต่ปัญหาผมอยู่ความสูวของกล่องกับการลืมนี่แหละ 5555   กลัวมาก  กลัวแบบพี่ม่อน  :sd42:

ชอบครับ  รีวิวชัดเจนดี  รูปสวย

:L2734:

555 ลืมไปเลยเรื่องราคา
ชุดขาล็อก 4อันเค้าคิด 6400 บาท ครับ ส่วนคานขวางอลูเค้าคิด 5290 บาท สองรายการนี้เค้าลดให้ปกติ 10% ครับ
ส่วนกล่องราคามัน 38,300 บาทครับ ถ้าเอาผิวเดิมๆสีเทาๆแบบไม่พ่นดำจะถูกกว่า 3000 ครับ รายกานี้เค้าลดให้ 15%
ละก็แถมชุดกระเป๋า 4 ใบอ่ะครับ แต่ตอนผมซื้อเค้าทำราคาในใบจองผิด เค้าเลยลดให้รวมๆกันทั้งหมด แล้วลด20% อ่ะครับ ผมจำไม่ได้ว่าเค้ากดราคาอะไรผิด
แต่เซลล์เค้าโทรมาขอโทษละก็บอกเองว่าลดให้ทุกรายการ 20% เลยจ่ายไป 4ถ้วนๆครับพี่นะ

ส่วนเวลาใส่กล่อง ผมก็ห่วงเรื่องลืมเหมือนกันโดยเฉพาะตอนจอดแบบที่จอดมีหลังคานี่ต้องลงมาดูเลย กลัวติด  :D

ขอบคุณพี่บีสำหรับรีวิวครับ ข้อมูล ภาพประกอบ ตัวอย่าง เห็นภาพชัดเจนเลย ผมอ่านซะจนเกือบเคลิ้มไปละ ดีนะนึกได้ว่าเรามีแร็คแล้วนี่หว่า ไม่งั้นได้  :L6415: อีกแน่  ;D ;D ;D

มีแร็คแล้วก็สบายเลยนะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องที่วางของ นั่งกันได้เต็มที่เลย  :L2734:

รีวิวได้เห็นภาพเลยครับ ครบถ้วนทุกอย่าง ทำเอาอยากได้ขึ้นมาเลยทีเดียว
ขอบคุณพี่บี

ยินดีครับ ถ้านั่งเต็มคันบ่อยๆแนะนำเลยครับ หายห่วงเรื่องที่นั่งกะเรื่องของ มันใส่ได้เยอะจริงๆ

ขอบคุณพี่บีสำหรับการรีวิวครับ
ทำให้อยากได้มาติดขึ้นไปอีกขั้น 5555
แต่ก็ยังหนักใจเรื่องราคานี่ล่ะครับ

เรื่องราคานี่หนักใจจริงๆครับพี่เจ แต่ผมเทียบกะราคารถใหม่ที่อาจจะต้องเปลี่ยน กัดฟันซื้อละใช้ยาวๆผมว่าคุ้มอยู่ครับ เพราะเปลี่ยนรถก็ยังถอดไว้ใช้ต่อได้ แค่ชุดขาจับที่อาจจะต้องเปลี่ยนถ้าคันใหม่ไม่มีราวหลังคาอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ..
เคยคิดอยากได้เหมือนกันครับ
แต่เห็นราคา แล้วคิดหนักครับ

ราคาโหดจริงครับ อีกเจ้าที่ผมคิดๆไว้ว่าจะใส่ก็ TWE แต่ยังไม่เคยเห็นงานกะวัสดุเค้าเลย รู้แต่ราคาก็ถูกกว่ากันหมื่นกลางๆ
แต่เรื่องวัสดุ ABS หรือพวก Polymer นี่ผมขายพวกพลาสติกอยู่มันมีหลายเกรดจริงๆ ของ Thule มันอยู่ทนมานาน เลยคิดว่าวัสดุนี่น่าจะไว้ใจได้ยาวๆอ่ะครับ  :L4399:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2900: ขอบคุณครับพี่บี รีวิวได้ชัดเจนจนอยากจะเสียตัง สวยดี่ครับรุ่นนี้ ของผมรุ่นเก่า ใบเท่าปลาวาฬเลยพี่
 พี่บีเก็บยังไงครับกล่องนี้ ของผมซื้อเหล็กฉากมา ติดที่ผนังโรงรถ แล้วยกแขวนทั้งคานขวางเลย เห็นพี่ม่อนแกทำแบบนี้อยู่

นี่ผมกะว่า เอาไว้ทำหลังคาโรงรถก่อน แล้วค่อยแขวนแบบใช้รอกเลย เวลาใช้ก็ปล่อยลงมาวางบนคานหลังคา ล๊อก จบ ง่ายดี  :L2732:

• Pa Mania
  • *
:L2900: ขอบคุณครับพี่บี รีวิวได้ชัดเจนจนอยากจะเสียตัง สวยดี่ครับรุ่นนี้ ของผมรุ่นเก่า ใบเท่าปลาวาฬเลยพี่
 พี่บีเก็บยังไงครับกล่องนี้ ของผมซื้อเหล็กฉากมา ติดที่ผนังโรงรถ แล้วยกแขวนทั้งคานขวางเลย เห็นพี่ม่อนแกทำแบบนี้อยู่

นี่ผมกะว่า เอาไว้ทำหลังคาโรงรถก่อน แล้วค่อยแขวนแบบใช้รอกเลย เวลาใช้ก็ปล่อยลงมาวางบนคานหลังคา ล๊อก จบ ง่ายดี  :L2732:

ครับผม ใบใหญ่ๆก็ดีนะครับ ใส่ได้เยอะดีเลยครับ ทีแรกผมอยากได้เล็กกว่านี้ รุ่น Motion 200 มั้ง แต่ราคาดันแพงกว่าใบใหญ่อ่า ราคาตั้งไปสี่หมืนกว่าๆเฉยเลย สู้มะไหวง่า

เรื่องเก็บนี่ผมถอดกล่องอ่ะครับ ถอดคาน เอาคานใส่กล่อง ละใส่ถุงพลาสติกของเค้า ยกไปเก็บไว้ห้องว่างชั้น3อ่ะครับ รอเคลียร์ห้องเก็บของชั้นล่างละกะว่าจะเอาไปแขวนอยู่เหมือนกันครับ  :D

ออฟไลน์ แจ๊ค [Jack]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ของผมใช้ของ โนแนม ราคา 13k กว่าๆบาท..ใช้คานเดิมของแร็ค เครี่บอย..แต่ก็ใช้งานได้ดีครับ ออกทริปมาหลายครั้งละ
เอาไว้เป็นทางเลือก ครับผม

" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
ของผมใช้ของ โนแนม ราคา 13k กว่าๆบาท..ใช้คานเดิมของแร็ค เครี่บอย..แต่ก็ใช้งานได้ดีครับ ออกทริปมาหลายครั้งละ
เอาไว้เป็นทางเลือก ครับผม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ พอแนะนำได้ไหมครับว่าจัดได้แถวๆไหนอ่ะครับเผื่อบางท่านสนใจอ่ะ

ที่ผมดูๆมาทีแรกเป็นของ TWE แต่ราคาก็ไปสองหมื่นนิดๆอ่ะครับ  :L4399:

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ พอแนะนำได้ไหมครับว่าจัดได้แถวๆไหนอ่ะครับเผื่อบางท่านสนใจอ่ะ

ที่ผมดูๆมาทีแรกเป็นของ TWE แต่ราคาก็ไปสองหมื่นนิดๆอ่ะครับ  :L4399:
ไม่ทราบว่าเปิดเฝยชื่อร้านได้หรือเปล่า...กลัวว่าจะเป็นการโฆษณา...แอบแฝง..
ร้านอยู่แถวราม อินทรา ครับ .....ชื่อร้านเหมือนระเบิด ประมาณนั้นครับ   :sd23:
" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
ไม่ทราบว่าเปิดเฝยชื่อร้านได้หรือเปล่า...กลัวว่าจะเป็นการโฆษณา...แอบแฝง..
ร้านอยู่แถวราม อินทรา ครับ .....ชื่อร้านเหมือนระเบิด ประมาณนั้นครับ   :sd23:

อ๋อครับผม มะเป็นไรครับพี่ งานดีไหมครับ ถ้างานดีวัสดุดีผมว่าก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจอยู่เหมือนกัน  :L4399:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ของผมอารมณ์แบบพี่บีเลยครับ สมช. 6 คน กลับลงใต้แต่ละครั้งต้องพับเบาะแถว 3 ลงหนึ่งที่เพื่อขนสัมภาระ แต่ทริปเหนือเมื่อตอนต้นปีที่ผ่านมาต้องนั่งเบียดกันแถว 2 เพราะสัมภาระเยอะครับ

ดังรูปที่เห็นครับ

จะติดตั้ง rack แบบทั่วไปก็จะมีปัญหาเรื่องความสูง คานขวางก็ยังคงสูง เอาเข้าที่จอดไม่ได้แน่ๆ สุดท้ายก็ต้องใช้คานขวางแบบแนบ หรือที่เขาเรียกว่าแบบ edge นะครับ
ไปเห็นของ thule มาแล้วครับ แต่รับราคาไม่ได้จริงๆ ครับ

แต่ดูตัวสินค้าแล้วยอมรับครับว่า วัสดุและงานดี แข็งแรงจริงครับ แต่ขอลองแบบทั่วไปก่อนแล้วกัน ติดตั้งออกมาก็จะได้ประมาณนี้ครับ

สำหรับกล่องก็ดูไว้แล้วเช่นกัน ก็ไม่ใช่ของ thule เหมือนกัน  :L2739:  :L2739: ลองให้ที่ร้านวางดู และลองกะตำแหน่งถ้าเอาเต็นท์หลังใหญ่ขึ้นไปด้วย ขนาดก็ OK ครับ

หน้าตาประมาณนี้ครับ

มิติขนาดก็ประมาณนี้ครับ 175x86x46 cm

ผลการใช้งานคงต้องรอปลายปีนี้ครับ คือจะลงใต้ก่อน ถ้ามีเวลาก็จะไปต่อแม่ฮ่องสอนนะครับ คงจะได้ทดสอบทั้งคานขวางและกล่องหลังคาครับ

:sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ของผมนี่ขนขึ้นหลังคาอย่างเดียวเลยพี่

ถ้าขนเยอะก็พับเบาะ ... แตงโมล้วนๆ 
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี