ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปีกนกแต่ง สำหรับรถยก 2"  (อ่าน 10079 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
พอดีเห็นหลายๆร้าน มีปีกนกสำหรับรถยก 2" หรือบางที่สำหรับรถยก 3"
อยากทราบความคิดเห็นของเพื่อน สมช หรือท่านที่ไปใส่มาแล้วว่ามันขับขี่ดีขึ้นมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2018, 11:26:47 โดย ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan] »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: สอบถามเรื่องปีกนกแต่ง สำหรับรถยก 2"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2016, 21:48:37 »
สวัสดีครับพี่ตู่ สมชบ้านนี้ส่วนใหญ่แต่งช่วงล่างตามstepที่พี่ได้อ่านผ่านตาแหละครับ กว่าจะสรุปได้และนำมาแนะนำกันก็เสียเวลา mix & match, trial & error จากยี่ห้อที่ออกแบบช่วงล่างสำหรับ pajero sport โดยเฉพาะ อยู่พักใหญ่ หากพี่ตู่มีความคิดเห็น คำแนะนำหรือข้อมูลเพิ่มเติมอย่างไรก็สามารถแชร์ให้เพื่อนสมชได้เลยนะครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan]

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
Re: สอบถามเรื่องปีกนกแต่ง สำหรับรถยก 2"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2016, 22:06:30 »
สวัสดีครับพี่ตู่ สมชบ้านนี้ส่วนใหญ่แต่งช่วงล่างตามstepที่พี่ได้อ่านผ่านตาแหละครับ กว่าจะสรุปได้และนำมาแนะนำกันก็เสียเวลา mix & match, trial & error จากยี่ห้อที่ออกแบบช่วงล่างสำหรับ pajero sport โดยเฉพาะ อยู่พักใหญ่ หากพี่ตู่มีความคิดเห็น คำแนะนำหรือข้อมูลเพิ่มเติมอย่างไรก็สามารถแชร์ให้เพื่อนสมชได้เลยนะครับ  :L4399:

ครับพี่กิต. พอดีไม่ค่อยเห็น สมช ในปามาเนีย  รถปาเดิมพูดถึงปีกนกแต่ง หรือมีใครลองใส่ เลยแปลกใจครับ
พอดีสำหรับปาใหม่ เห็นสองสามคันแล้วครับที่ไปใ่ส่ปีกนกของค่าย safari4x4

พอดีเห็นตามเว็บอื่นรถกะบะ จะมีไปใส่กันบ้าง

ผมเองกำลังหาข้อมูลดูครับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 06:34:55 »
 :sd23: สวัสดีครับพี่ตู่ ปีกนกยก2" ผมเคยใส่ในปาคันเก่านะครับ เป็นปีกนกแต่งของ4wd shop สาเหตุที่ใส่เพราะใส่สปริง606/938 แล้วผมไปใส่ยางBFขอบ 18ยางขนาด 285/75/18 เข้าไปอีก รถเลยสูงกว่าปกติ
  เลยทำให้ปรับมุมองศาของล้อไม่ได้มันสุดแล้ว มองจากด้านหน้าจะเห็นเลยว่าล้อสอบเข้าหากัน ทั้งที่ใส่สเปรเซอร์รองปีกนกไว้แล้ว และการขับขี่ก็จะวอกแว๊ก คือ ลงคอสะพานจะมีการซุก ขับเร็วๆเหมือนรถไม่เกาะถนน หน้าลอยๆ  :L2754:
ก็เลยหาข้อมูลได้ว่า ปีกนกเรา สูงเขย่งเกินไปจนสุด แทบจะไม่มีระยะให้ตัวได้ ต้องทำให้ มุมองศาของปีกนกลงมาเท่าเดิม ก็เลยเป็นที่มาของการเปลี่ยนปีกนกยก 2"นี่ละคับ :L2736:
 :L2734:  หลังจากเปลี่ยน ทำให้การขับขี่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ ไม่มีอาการดังกล่าวที่ได้กล่าวไว้ข้างต้น  :L2900:

:L2754: แต่ถ้ารถพี่ตู่ไม่ได้ยกเกินความสูงของสปริง 606/938 OME มากนัก เช่น เปลี่ยนขนาดยางไซด์ใหญ่ขึ้น ก็ไม่จำเป็นก็ได้นะครับ สเปรเซอร์รองปีกนก พอเอาอยู่ครับ  :L2732:
 พี่ตู่ลองหาข้อมูลหลายๆที่ดู นี่แค่ความเห็นผมที่เป็นผู้ใช้ แต่ถ้าเอาข้อมูลเชิงลึกทาววิขาการ เช่นมุมแคมเบอร์เท่าไหร่ ปีกนกปรับลงที่องศา? อันนี้ผมไม่ทราบครับ ต้องสอมถามร้านที่ติดตั้งแล้ว  :L2760: :L2901:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 08:16:54 »
หลักๆตามที่พี่กิต และ พี่ป้อมแจ้งมาครับ :sd23:                                                                                                                                                                                              ส่วนจ้าต้วมเตี้ยมผม  ใส่ชุดEMU full set   606/938      BF ขอบ16 ผม รองได้สเปเซอร์ปีกนก ใช้งานปกติครับ  ถ้ารถสูงกว่านั้น ความเห็นส่วนตัว ควรเป็นปีกนกแต่ง ครับ :L4398:

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 12:42:04 »
พอดีเห็นหลายๆร้าน มีปีกนกสำหรับรถยก 2" หรือบางที่สำหรับรถยก 3"
อยากทราบความคิดเห็นของเพื่อน สมช หรือท่านที่ไปใส่มาแล้วว่ามันขับขี่ดีขึ้นมั้ยครับ

สวัสดีครับพี่ตู่ ปีกนกสำหรับยก2" นั้นน่าจะคล้ายกับชุดที่รถผมไปใส่และติดตั้งมานะครับ ต่างกันที่ตัวอุปกรณ์ที่ผมจะติดตั้งมาจะมีเพิ่มเติมมาคือ ชุดดร็อปเพลา และสเปเซอร์รองหัวโช้ค ความสูง2.5"-3"ครับ
    หน้าตาชุดปีกนก

รองหัวโช้ค 1นิ้ว

ชุดดร็อปเพลา.

เหตุผลที่ติดตั้งชุดดร็อปเพลาก็เพื่อให้เพลาขับหน้าไม่ชันมาก มุมและองศาต่างๆใกล้เคียงเดิม ศูนย์รถเหมือนเดิม

แล้วก็จับคู่กับโช้คwestcosat monotube สปริงwestcoast402.  ส่วนหลังโช้คemo sport สปริงโด101. หลังจากติดตั้งขับแล้วรู้สึกหนึบขึ้นไม่แข็งมากเป็นไปตามที่ต้องการ. การขับนิ่งที่ความเร็วสูงไม่มีอาการร่อนหรือโคลง ดีกว่ารถเดิมๆ
  ลองดูครับพี่ตู่ ในบ้านปามาเนียมีให้เลือกลองศึกษากระทู้ที่พี่ลงไว้ครับ   :L2734:

..........".........

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2016, 18:17:40 »
ครับพี่กิต. พอดีไม่ค่อยเห็น สมช ในปามาเนีย  รถปาเดิมพูดถึงปีกนกแต่ง หรือมีใครลองใส่ เลยแปลกใจครับ
พอดีสำหรับปาใหม่ เห็นสองสามคันแล้วครับที่ไปใ่ส่ปีกนกของค่าย safari4x4

พอดีเห็นตามเว็บอื่นรถกะบะ จะมีไปใส่กันบ้าง

ผมเองกำลังหาข้อมูลดูครับ

ถ้ายกสูงเกิน 2-2.5 นิ้ว  อย่าห่วงแต่ว่าปีกนกหน้าจะทำร้ายลูกหมากเพียงอย่างเดียวนะครับ   ร้านทำปีกนกก็เชียร์เรื่องปีกยกหัว   ร้านทำเพลาก็เชียร์ยกหลัง   เดี๋ยวจะมีตามมาอีก  เพราะมันสูงเกินพิกัดช่วงชักและระยะปีกนกที่ให้ตัวได้     ส่วนที่จะกระทบอาจจะมีเพิ่มเติม

- สายเบรครั้ง
- ระยะลูกหมากกันโครงรั้งขึ้น
- เพลาขับชัน  อาจเจอปัญหาเพลาสั่นบางจังหวะ  รวมถึงสั่นครางบางความเร็ว
- มุมล้อตั้งศูนย์ไม่ได้ดี  ถ้าโช๊คแข็งยังพอฝืนได้  ถ้าโช็คอ่อนให้ตัวได้ดี  อันนี้จะพบปัญหาหน้าแกว่ง
- มุมเพลาขับหน้า (ถ้ามี)
- ระยะยืดของโช๊คไม่สมดุลย์กับสปริง  ห้องบั๊มห้องรีบาว์นมีความต่างกันมาก    (อาจจะต้องใช้โช๊คยาวขึ้น)
- ระยะน็อต จำนวนเกลียวยึดที่ลดลง

ที่ประเมินแบบนี้เพราะระยะนี้เป็นระยะหัวเลี้ยวหัวต่อ   คือยังไม่ข้ามพ้นทั้งหมดแต่สุดๆระยะตึงที่พอปรับแต่งจากของเดิมได้แต่อาจไม่ดีนัก    หากลดลงมาสัก 1-1.5 นิ้วอาจจะดีกว่า   หรือไม่ก็เกินระยะไปเลยจะได้เปลี่ยนให้หมดหลายๆอย่างครับ    ส่วนการเปลี่ยนปีกนกมาเสริมในระยะนี้ก็เป็นทางเลือกหนึ่งที่จุดแข็งของปีกนกขายได้ด้วย  ถ้าเขาไม่เสนอขายตรงนี้จะรอให้พ้นระยะก็อาจจะขายยากสักนิด  ฉะนั้นข้อดีตรงนี้เลยเอามาเสนอเพื่อให้ลูกค้าอยากใส่    แต่หากลดลงมาที่ระยะใช้งาน  คนขายอาจเอาจุดแข็งเรื่องความแข็งแรงกว่าปีกเดิมมาเสนอแทนมุมชันของลูกหมากก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ลูกค้ายอมควักกระเป๋าเช่นกันครับ

บังเอิญผมเข้าใจแบบนี้  แต่หากมีข้อมูลเพือ่มเติมหรือผมเข้าใจผิดรบกวนเสริมข้อมูลได้เลยนะครับ
:L2732: 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2016, 18:34:49 »
เดิมๆ ปาตัวใหม่จะสูงหน้า 76 หลัง 80
ตอนนี้รถผมสูง 82 หลัง 86 คือสูงจากเดิม 6 ซม
(วัดจากขอบแม็กล่าง ไปถึงขอบตัวถังรถตรงซุ้มล้อ)

แบบนี้มันเกิน 2" มานิดนึงแต่ไม่ถึง 2.5" ผลกระทบผมลองดูๆตามที่พี่นะบอกมา

- สายเบรครั้ง. < ผมเห็นแต่ตอนขึ้น hoist ที่สายเบรคหลังตึงมาก กำลังติดว่าจะแก้ไขหรือไม่ก็ต้องบอกร้านให้ปลดขายึดก่อนยก
- ระยะลูกหมากกันโครง < กันโครงหน้าหลังของปาใหม่จะเปลี่ยนเป็นบู๊ชยาง ซึ่งผมเปลี่ยนเป็นยูรีเทนแล้ว เหลือเป็นลูกหมากแค่ข้าง
หน้าจุดเดียว ผมเข้าใจว่าแบบบู้ชน่าจะห้อยตัวได้มากกว่า
- เพลลาขับชัน < ที่แรกผมนึกว่าต้องไปใส่สเปเซอร์เพลาขับ แต่ปาใหม่เป็นเพลาสไลด์.ผมเลยคิดว่าไม่ต้องใส่
- มุมเพลาขับหน้า < องศาเพลาขับหน้า ผมก็ว่ามันก็ชันขึ้นเหมือนกัน

เรื่องการตั้งศูนย์ ตามช่างแล้วก็บอกว่ายังตั้งได้อยู่
ถามว่าเรื่องการขับขี่ พวงมาลัยจะรู้สึกหน้าไวขึ้น รถมีอาการโยกไปผิวหน้าถนนที่เป็นลูกคลื่น
ส่วนนึงอาจจะมาจากผมใส่ยาง BF 275/55 r20 KO2
คือแค่คิดๆว่าถ้าไปใส่ปีกนกแต่ง จะช่วยเรื่องการขับขี่ได้มั้ย

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2016, 10:16:49 »
แวะมาอ่านเก็บฟามรู้ครับ  :L4399:
Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2016, 22:53:14 »
แบบนี้มันเกิน 2" มานิดนึงแต่ไม่ถึง 2.5" ผลกระทบผมลองดูๆตามที่พี่นะบอกมา........กรณีนี้อาจจะเกินระยะยืดยุบ   จะมีผลเรื่องความกระด้างเพิ่มขึ้นและอาจจะตรึงๆมือหน่อยเพราะมันรั้งตัว

- สายเบรครั้ง. < ผมเห็นแต่ตอนขึ้น hoist ที่สายเบรคหลังตึงมาก กำลังติดว่าจะแก้ไขหรือไม่ก็ต้องบอกร้านให้ปลดขายึดก่อนยก........แนะนำให้แก้ไขให้มัระยะพอที่ช่วงเพลาตกลงสุดแล้วไม่รั้ง  ไม่งั้นเวลาโดดสะพานจังหวะที่เพลาห้อย  หรือมุมเอียงจนล้อลอยเพลาหลังงัดอาจจะรั้งจนเสียหายได้  ลองพิจารณาดูครับ

ถามว่าเรื่องการขับขี่ พวงมาลัยจะรู้สึกหน้าไวขึ้น รถมีอาการโยกไปผิวหน้าถนนที่เป็นลูกคลื่น ........ต้องตั้งศูนย์ให้แคมเบอร์ติดลบครับ ช่วยได้เรื่องน้ำหนักการควบคุมพวงมาลัย

ส่วนนึงอาจจะมาจากผมใส่ยาง BF 275/55 r20 KO2 คือแค่คิดๆว่าถ้าไปใส่ปีกนกแต่ง จะช่วยเรื่องการขับขี่ได้มั้ย........ใส่แล้วมีผลเปลี่ยนแปลงอย่างไรมา update ด้วยนะครับ   จะได้เป็นแนวทางแก่ผู็สนใจ

:L2732:  ขอ comment ตามตัวแดงนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2016, 00:27:46 »
comment ของผมคือ  พี่ตู่ใส่อะไรไว้บนหลังคา   "ขี้" มาให้ดูหน่อยดิ.

:L2754:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2016, 09:01:53 »
comment ของผมคือ  พี่ตู่ใส่อะไรไว้บนหลังคา   "ขี้" มาให้ดูหน่อยดิ.

จริงด้วย สิ่งนั่น คืออะไรหน่ะ ฮึฮึฮึ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2016, 17:55:37 »

น่าจะเป็นเต้นท์หรือเพลิงหลังคาป่าว   แนวท่องเที่ยว  :L2734:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2016, 19:18:03 »

มันคือ awning ของรถ 4WD ครับ ลองดูตัวอย่างใน YouTube ของยี่ห้อ king

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=LAn6aXhy9uc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=LAn6aXhy9uc</a>

ผมซื้อของยี่ห้อคนไทยนำเข้าจากจีน. แต่ดูแล้วทุกอย่างเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2018, 11:27:58 โดย ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan] »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2016, 11:52:55 »
มันคือ awning ของรถ 4WD ครับ ลองดูตัวอย่างใน YouTube ของยี่ห้อ king

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=LAn6aXhy9uc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=LAn6aXhy9uc</a>

ผมซื้อของยี่ห้อคนไทยนำเข้าจากจีน. แต่ดูแล้วทุกอย่างเหมือนกันครับ

:L2888: :L2888: :L2888:  สายปั่นออเด็กเห็นยังว่าประโยช์นอยู่ตรงไหน   ไม่ต้องหาโรงแรมรอปั่นตอนเช้าแล้วครับ  :L2734:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2016, 12:00:30 »
:L2888: :L2888: :L2888:  สายปั่นออเด็กเห็นยังว่าประโยช์นอยู่ตรงไหน   ไม่ต้องหาโรงแรมรอปั่นตอนเช้าแล้วครับ  :L2734:
ปกติแล้วเค้าไม่นอนกันอยู่แล้วครับลองถามพี่ตุ้ย เทพ ดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2016, 12:42:58 »
ปกติแล้วเค้าไม่นอนกันอยู่แล้วครับลองถามพี่ตุ้ย เทพ ดูครับ
คนนั้นเขาไม่ใช่คน 555  เขาเป็นเทพแห่งจ้าวอินทรีย์

คนบ้าอะไร  ไม่มีเพื่อนยังกล้าไปปั่น1,xxxกิโลเมตร แบบต่อเนื่องไปเรื่อยเมื่อยแค่นอนหงีบ  แถมไปแบบตัวตนจริงๆ  นับถือมากๆ

ตืนเปื่อย มือแหก  ตูดพอง  ขาฉีก เล็บหลุด  แกก็ทนปั่นจนครบรายการ   แถมเข้าเส้นชัยอยู่ในกลุ่ม15คนแรกด้วย

ข้านับถือให้เป็น ตุ้ยเทพ ของแท้

:sd27: