ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆ ครับ pajero 2.5vn ถ้าเดินท่อ2.5 แต่ใช้หม้อพักเดิม จะเป็นไง บ้าง  (อ่าน 12598 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจียร์ ครับ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
ถ้าน้องปา เราเดินท่อ 2ครึ่งแทน ท่อเดิม แต่ เราใช้หม้อพักเดิม จะมีผลแตกต่างจากเดิม ไหม ครับ ขอคำตอบจากพี่ๆ หน่อย ครับ  :L2759: :L2759: :L2759: :L2759:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ถ้าน้องปา เราเดินท่อ 2ครึ่งแทน ท่อเดิม แต่ เราใช้หม้อพักเดิม จะมีผลแตกต่างจากเดิม ไหม ครับ ขอคำตอบจากพี่ๆ หน่อย ครับ  :L2759: :L2759: :L2759: :L2759:

พิมพ์นิยมของปามาเนียคือเปลี่ยนเอาท่อช่วงท้ายรวมทั้งหม้อพักกลางออกแล้วใส่ท่อสูตรของ HKS Hipower เข้าไปแทน แบบที่พี่ว่ามาไม่เป็นที่นิยมครับ รอผู้สันทัดกรณีที่เคยมีประสบการณ์เดินท่อในลักษณะนี้มาให้ข้อมูลละกันนะครับ :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 ผมอยากได้เสียงแบบ เงียบเหมือนเดิมๆ เลยอ่ะ ครับ ไม่ชอบเสียงดัง ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ผมอยากได้เสียงแบบ เงียบเหมือนเดิมๆ เลยอ่ะ ครับ ไม่ชอบเสียงดัง ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ผมใส่ท่อ HKS Hipower อยู่ก็ไม่ได้ดังมากมายอะไรนะครับ แค่เสียงมันเปลี่ยนไปจากเดิมนิดหน่อย ถ้าดังมากผมคงไม่เอาเหมือนกันเพราะไม่ชอบท่อเสียงดัง ลองใช้ฟังก์ชั่นเสิร์ชหาดูก็ได้ครับเคยมีพี่ๆเขาเอาคลิปเสียงท่อมาลงไว้ แต่ถ้าจะเอาชัวร์ๆต้องลองมาฟังที่รถตัวเป็นๆเลยครับ ;D ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
:L2734: ผมใส่ HKS LEGAMAX ครับพี่เจียร์ เสียงหล่อกว่าท่อเดิม และเบากว่าท่อ HKS HI POWER ครับ พึ่งไป  :L6415: อู่ไม่เต็มร้อยมาเมื่อวันอังคารนี้เอง  :L4396:
ถือว่าเงียบ นุ่ม นวล อร่อยเลยครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ  จะถอดออกเพื่อต้องการอะไรที่เพิ่มขึ้นหรอครับ

หรือต้องการอะไรจากตรงนี้    ปกติท่อพวกนี้มีขายทั่วไป 2500 +/-  ตามร้านท่อ

ถ้าดัดทำเองตาม order ก็ประมาณ  1800 +/-

เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังใส่อยู่เลยครับ  และเพิ่งไปดีทอคร์มาเมื่อเดือนก่อนเองครับ

ไม่ใช่ว่าเหตุผลที่ต้องการลดกลิ่นควันหรือทำให้ไอเสียน่าดมขึ้นหรอนะครับ   เพราะใส่แล้วกำลังดีกว่าถอดครับสำหรับการแต่งตามสูตรแนะนำ

แต่ถ้าเปลี่ยน  ใส้กรองอากาศแต่ง  กรองโลหะแต่ง   ถอดจะช่วยให้ดีเมื่อรอบสูงๆ    แต่รอบต่ำๆอาจจะต้องเร่งเครื่องช่วยเอาครับ

เพื่อเป็นข้อมูลลองหาข้อมูลเปรียบเทียบหรือศึกษาข้อมูลทางอื่นเพิ่มเติมหรือทดลองได้ผลอย่างไรมา update กันได้เลยนะครับ   ยินดีครับ

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171

เดินท่อ 2.5".  อยากทราบเหตุผลหน่อยคับ ว่าต้องการอารมณ์แบบไหนคับผมถ้าต้องการเงียบการใช้งานทนทาน
ผมคิดว่าพี่เจียร์ ใส่ ท่อ HKS LEGAMAX ครับ มีพี่หลายท่านพิสูจน์แล้วคับว่าเงียบจริงกว่า. Hi power คับผม

สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ก้อง GunnerMan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เดินทั้งเส้นระวังโล่งไปนะครับ รถเราเกียรออโต้

ต้องดูจุดประสงค์ตามพี่ ๆ เขาถามก่อนน่ะครับ ว่าจะปรับปรุงเพื่ออะไร ซิ่ง แซด เสียง หรือใช้ตทั่วไปแต่ปรุ๊ดปร๊าดกว่าเดิม ๆ นิดหน่อย

ถ้าอย่างหลังสุด ลองโดนคันเร่งไฟฟ้าก่อนไหมครับ ไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้นแต่มันทันใจมากขึ้น

ผมก็เพิ่งได้รถมาเดิม ๆ เลย เหยียบอืดมาก โดนคันเร่งไปกล่องนึงไม่รู้จะบ่นอะไรต่อแล้วครับ
เทส

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เดินท่อ 2.5".  อยากทราบเหตุผลหน่อยคับ ว่าต้องการอารมณ์แบบไหนคับผมถ้าต้องการเงียบการใช้งานทนทาน
ผมคิดว่าพี่เจียร์ ใส่ ท่อ HKS LEGAMAX ครับ มีพี่หลายท่านพิสูจน์แล้วคับว่าเงียบจริงกว่า. Hi power คับผม

นอกจากพิสูจน์เรื่องเสียงกันแล้ว ไม่ทราบว่าได้พิสูจน์เรื่องอื่นๆกันอีกไหมครับ เช่นเรื่องออกตัว เร่งแซง หรือปลายไหลเป็นไงบ้าง
หากมีข้อมูล ช่วยแชร์เพิ่มเติมก็ดีนะครับพี่อั๋น เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับสมชครับ  :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
นอกจากพิสูจน์เรื่องเสียงกันแล้ว ไม่ทราบว่าได้พิสูจน์เรื่องอื่นๆกันอีกไหมครับ เช่นเรื่องออกตัว เร่งแซง หรือปลายไหลเป็นไงบ้าง
หากมีข้อมูล ช่วยแชร์เพิ่มเติมก็ดีนะครับพี่อั๋น เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับสมชครับ  :L2758:

คับพี่กิตคับ เด่วมีโอกาสผมขอลองนั่งรถพี่ท่านอื่นๆดูคับ. 
ผมสังเกตุเเค่....เรื่องเสียง เฉยๆเองคับพี่กิตคับ.   :sd23:
ถ้าเรื่องความแรงคงต้องรบกวนพี่กิตแล้วคับ.   :L2900:
ไม่มีความรู้เรื่องความแรงเลยคับ.   :L2739:   
 :sd21:    :sd21:     :sd21:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ตุลาคม 2016, 21:48:09 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เดินทั้งเส้นระวังโล่งไปนะครับ รถเราเกียรออโต้

ต้องดูจุดประสงค์ตามพี่ ๆ เขาถามก่อนน่ะครับ ว่าจะปรับปรุงเพื่ออะไร ซิ่ง แซด เสียง หรือใช้ตทั่วไปแต่ปรุ๊ดปร๊าดกว่าเดิม ๆ นิดหน่อย

ถ้าอย่างหลังสุด ลองโดนคันเร่งไฟฟ้าก่อนไหมครับ ไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้นแต่มันทันใจมากขึ้น

ผมก็เพิ่งได้รถมาเดิม ๆ เลย เหยียบอืดมาก โดนคันเร่งไปกล่องนึงไม่รู้จะบ่นอะไรต่อแล้วครับ
อย่าเผลอไปโดนกล่องดันนะ  เดี๋ยวเซ  :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ก้อง GunnerMan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
อย่าเผลอไปโดนกล่องดันนะ  เดี๋ยวเซ  :L2739:

คิดว่าเป็นโปรเจคระยะไกลไปแล้วครับ  :L4396:
เทส

• Pa Mania
  • *
คิดว่าเป็นโปรเจคระยะไกลไปแล้วครับ  :L4396:
ดีครับ  อย่าพลาดไปรู้จักนะเดี๋ยวจะไปคว้าเข้ามาเป็นระยะประชิดแทน  ;)

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ดีครับ  อย่าพลาดไปรู้จักนะเดี๋ยวจะไปคว้าเข้ามาเป็นระยะประชิดแทน  ;)
ถ้ารู้จักแล้วจะไม่ใช่ระยะประชิดน่ะซี คงจะเป็นระยะเร่งด่วนแทน  :L6415:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เจ้าของกระทู้วางไข่  :L2754:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
พอดี รถผมมีกล่องมาครับ แล้วรู้สึกเหมือนท่อมันอั้น เลย คิดอยู่ พอดี ไม่ได้อยากให้ท่อดัง ครับผม
รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆ หน่อย ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2016, 12:21:07 โดย เจียร์ ครับ »

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
:L2734: ผมใส่ HKS LEGAMAX ครับพี่เจียร์ เสียงหล่อกว่าท่อเดิม และเบากว่าท่อ HKS HI POWER ครับ พึ่งไป  :L6415: อู่ไม่เต็มร้อยมาเมื่อวันอังคารนี้เอง  :L4396:
ถือว่าเงียบ นุ่ม นวล อร่อยเลยครับ

ขอบคุนครับ เด๊วผม จะไป ลองหา ดู

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ  จะถอดออกเพื่อต้องการอะไรที่เพิ่มขึ้นหรอครับ

หรือต้องการอะไรจากตรงนี้    ปกติท่อพวกนี้มีขายทั่วไป 2500 +/-  ตามร้านท่อ

ถ้าดัดทำเองตาม order ก็ประมาณ  1800 +/-

เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังใส่อยู่เลยครับ  และเพิ่งไปดีทอคร์มาเมื่อเดือนก่อนเองครับ

ไม่ใช่ว่าเหตุผลที่ต้องการลดกลิ่นควันหรือทำให้ไอเสียน่าดมขึ้นหรอนะครับ   เพราะใส่แล้วกำลังดีกว่าถอดครับสำหรับการแต่งตามสูตรแนะนำ

แต่ถ้าเปลี่ยน  ใส้กรองอากาศแต่ง  กรองโลหะแต่ง   ถอดจะช่วยให้ดีเมื่อรอบสูงๆ    แต่รอบต่ำๆอาจจะต้องเร่งเครื่องช่วยเอาครับ

เพื่อเป็นข้อมูลลองหาข้อมูลเปรียบเทียบหรือศึกษาข้อมูลทางอื่นเพิ่มเติมหรือทดลองได้ผลอย่างไรมา update กันได้เลยนะครับ   ยินดีครับ

:L4399:
ครับพี่นะ เหตุผล คือ อยากได้เสียงเงียบๆ แต่มีความไหล ลื่น ของอากาศ มากกว่าเดิม เลยมาขอคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ครับพี่นะ เหตุผล คือ อยากได้เสียงเงียบๆ แต่มีความไหล ลื่น ของอากาศ มากกว่าเดิม เลยมาขอคำแนะนำครับ

พี่เจียร์ ชอบเหมือนผมนะครับ :sd10:

แรงแบบ ไม่โวยวาย

ผมใช้ HKS ไหลลื่น  แต่คำราม สมกับความแรง   เสียงดังกว่าเดิมนิด แต่ตอนสตราท์ ตอนดับเครื่อง ก็เพราะดีนะครับ :L4373:

พี่เจียร์ นำรูปรถที่รัก  มาโชว์กันบ้างนะครับ   เผื่อจะสนใจ พักผ่อนแต่งรถที่เรารัก ตามสไตล์ปามาเนีย :L2897:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
พอดี รถผมมีกล่องมาครับ แล้วรู้สึกเหมือนท่อมันอั้น เลย คิดอยู่ พอดี ไม่ได้อยากให้ท่อดัง ครับผม
รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆ หน่อย ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ขอแชร์ตามประสบการณ์ตรงครับ แบบที่ผมทำหากไม่ได้ปรับแต่งเครื่องยนต์รถจะไม่ค่อยมีกำลังในช่วงรอบต้นนะครับ การเดินท่อ 2.5" ไล่จากหลังโบ (เอาแคตเดิมออก) แล้วใส่หม้อพักเดิม เสียงดังแน่นขึ้นอีกนิดนึงโดยรวมถือว่าเงียบ ปัจจุบันผมใส่หม้อพักแต่งไส้เยื้อง เสียงจะดังแน่นทุ้มๆ คนนั่งหลังจะได้ยินชัดเจน เพิ่มเติมอีกนิดหากเอาแคตออก แล้วใส่กรองอากาศเดิม ช่วงรอบต้นแรงบิดจะมาดีกว่าใส่กรองแต่ง หรือกรองเปลือย (กรองอากาศเดิมรองรับบูสได้เยอะอยู่) ลองพิจารณาครับ