ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังความเรียบร้อยสวยงาม นำมาซึ่งความปวดหัวจากปลอกพลาสติกหุ้มสาย  (อ่าน 5298 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เจ้าตัวนี้คือปลอกพลาสติดที่เราๆ ชอบเอามาร้อยสายแต่งรถกัน

เรามักจะเห็นความสวยงามและความสะดวกสบายในการใช้ปลอกร้อยสายหรือหุ้มสายแบบนี้ในการตกแต่งเพิ่มเติม   และผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบมากซื้อมาเก็บเป็นม้วนๆ
ผมมักใช้สายแบบนี้อยู่บ่อยๆ    จนมาวันนี้พบว่านี่คือตัวการหนึ่งในการทำให้เกิดประเด็นนี้......น้ำชุ่มเลย

ดึงเอาชิ้นนี้ออกมา หยดเป็นทางเลย

เรื่องของเรื่องคือ  Power ampตัวที่ผมใส่เพิ่มไปในรถเพื่อขับลำโพง center ตัดไฟแดงโชว์เสียงไม่ออก  ไล่ดูพบว่าสายลำโพง shot เลยรื้อสายเปลี่ยนใหม่และเปลี่ยนแอมป์ใหม่
พอเอามือล้วงไปใต้พรมเพื่อจะดึงสาย พบว่า  ใต้พรมมีน้ำเปียกอยู่จริงเปิดดูพบน้ำเต็มเลย     ใลเลยคิดไปต่างๆนาๆว่ามาจากเจาะ snorkel หรือป่าวว่ะ  หรือยางใต้พื้นหลุดไปไหน
เลยแวะไปหาพี่นกเพื่อยิง ซีลซิลิโคนตามแนว Snorkel ที่เจาะและคาดว่าเป็นทางน้ำเข้า

ไปถึงอู่หลัง18.00  เจ้าของไม่อยู่  ช่างเลิกงาน  เลยไปเรียกเปิดประตู   ขอยืมซิลิโคนหน่อย    เลยจัดการเลย

ยาแนวรอบหมด

พอออกจากอู่ฝนตกหนัก  คิดในใจสบายละไม่ต้องหลบฝนอีกต่อไป    กลับมาถึงบ้านเปิดเช็คปรากฎว่า..................เลี้ยงปลาได้เลย
มันมาอีกแล้ว  มาจากไหน  เป็นแบบนี้มานานแล้วซิ  มิน่าเวลาจอดมีน้ำหยดตรงบันใดตลอด  นึกว่าน้ำจากร่องบันใด
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เช้าแล้ว รีบไปที่อู่อีกครั้ง  ครั้งนี้เจอเจ้าของอู่มุดทำรถอยู่  เลยลองวิธีนี้เลย  เอาสายยางจ่อใส่รถว่าน้ำมาจากไหน    พบเลยว่าท่อพลาสติกมันอ้าอยู่ร่องเมื่อฝนตกมันมีทางนำไหลมาลงตรงรอยอ้า
และเข้าไปในปลอก   คราวนี้ปลอกทำหน้าที่เป็นท่อส่งน้ำเข้าไปในรถ  ลงราดรดตัวถังลงมาไหลเข้าใต้พรมโดยที่พื้นด้านบนไม่รู้สึกว่าเปียกเพราะผมรองหลายชั้น

พอมุดดูเห็นเลยว่า  น้ำมาเป็นสายเลยจากท่อพลาสติกส่งน้ำนี้เข้าห้องโดยสาร

เลยต้องทำการควักท่อพลาสติกไม่ให้เข้าไปในห้องโดยสาร   เอาสายเข้าไปอย่างเดียวและทำการซีลปิดร่องให้หมด

ด้านในก็ซีลเท่าที่ทำได้(เวลาน้อย ติดงานอื่นอยู่ต้องรีบไป)

เสร็จแล้วทดสอบน้ำและทางน้ำไหล  มันมาลงตรงช่องนี้พอดีและนำน้ำเข้าห้องโดยสาร  เลยย้ายตำแหน่งยึดใหม่

ทดสอบจนหมั่นใจ

* เบืองต้นจุดนี้จบแล้ว  หากมีจุดอืนเดี๋ยวมา update  พอทำเสร็จผมไม่มีเลย   ต้องทดสอบกับฝนจริงๆ ถึงจะหมั่นใจ เพราะสายยางจ่อได้เป็นจุดๆ

* สำหรับเพื่อสมาชิกช่วงแรกผมดึงยางตัวนี้ออกเพราะสายและท่อบูสเข้าหลายเส้นสายเต็มรู   ต้องช่วยตรวจสอบกันด้วย

* บางคันที่เคยทำให้ก็ผ่ายางใส่ไว้  เป็นไปได้ลองตรวจกันดูครับ

* บางครั้งอย่านิ่งนอนใจว่าไม่เคยเป็น   (รถพี่นกเปิดมาก็มีบ่อปลาเช่นกัน) 55555

ขอขอบคุณพี่นกมากๆครับ สำหรับซิลิโคลนบริการฟรี (ถ้าเก็บตังค์  รอไปเข้าใช้บริการครั้งหน้านะ  ให้บวก 100 บาท)

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2732: :L2732: :L2732:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่นะ   ที่นำมาบอกเตือนกันครับ :sd23:                                                                                                                                                                                              ไม่เคยคิดเหมือนกันว่า ปลอกที่เราใส่เพื่อความสวยงามตานี้  จะทำให้เกิดเหตุได้ถึงภายในรถที่เรารัก :D                                                                                                                    คิดแล้วสยอง   รีบไปเปิดกระโปรง ดูปลอกตัวเองก่อนดีกว่า :sd01: :L2897: :L2901:

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :L2900: ขอบคุณพี่นะ ผมอ่านปุ๊ป ก็รีบไปหาปลวกทันที แต่ไม่เจอครับ  :L4396: :L2900:

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
ของผมเพิ่งจบด้านคนนั่งไปหาตั้งนานอาการคล้ายกันครับแต่ของผมตามสายไฟเลย  :sd23:
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
โอ้ว แบบนี้มันจะมีอาการเหม็นอับ ตามมาไหมล่ะฮ้าบบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
 :L2739:
แล้วผมจะไปแย้มดูน้องนํ้าดีไหมเนี่ย
 :L4387:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เดชะบุญ รถเบนซินสายเข้าทางด้านขวา  :L2754: :L2754: :L2754: ทำสายให้ตกท้องช้างก่อนเข้ารูน่าจะช่วยได้นัครับ เจาะรูท่อเฟล็กที่จุดต่ำสุดไว้สักรูใหญ่ๆด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2016, 16:19:23 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
เดชะบุญ รถเบนซินสายเข้าทางด้านขวา  :L2754: :L2754: :L2754: ทำสายให้ตกท้องช้างก่อนเข้ารูน่าจะช่วยได้นัครับ เจาะรูท่อเฟล็กที่จุดต่ำสุดไว้สักรูใหญ่ๆด้วยคับ
ของพี่นะ น่าจะเจาะสายเพิ่ม อะไรสักอย่างมั้งพี่แม๊ค ของผมก็สายเข้าด้วนขวา(ซ้ายด้านคนขับ)เหมือนกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2016, 16:36:55 โดย .เจตน์. »

ออฟไลน์ choke (โชค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
ขอบคุณพี่นะสำหรับข้อมูลครับ ส่วนตัวผมเจออีกปัญหาคือตอนผมเอาไฟหน้าไปทำเล่นใส่ปลอกสายไฟอันนี้ทุกสายเลยครับ จนเเทบยัดโคมไฟหน้าลงล็อคไม่ได้เเน่นมาก จนผมรู้สึกรำคาญถอดเอาเเบบเดิมๆมาใช้ดีกว่าน่าจะโอเคกว่าเยอะน่ะครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
พี่นะครับ ความจริง ยางตรงนี้ไม่ควรจะยกขึ้นครับ เพราะยางตัวนี้เอาไว้กั้นน้ำที่ไหลลงมาจากหลังคาและกระจกไม่ให้ไหลเข้าห้องเครื่องครับ
ควรจะเอาไว้ใต้สายไฟ ครับ เพื่อกันน้ำไม่ให้ไหลลงห้องเครื่องครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ต้องเช็คบ้างแล้วครับว่ารถผมมีบ่อปลาบ้างหรือป่าว  :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
มีภาพสายธารน้ำตกด้วย  :L2739:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณมากครับพี่ ที่เอาประสบการณ์มาบอกต่อ
รวมถึงวิธีการแก้ปัญหาครับ

กลับไปเช็ครถตัวเองก่อนคร๊าาาบบบ  :L2734:
JayNoppadol

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มีภาพสายธารน้ำตกด้วย  :L2739:

บ่งบอกว่าเจ้าของรถเป็นคนรักธรรมชาติ และประสงค์จะใช้ชีวิตอยู่คู่กับธรรมชาติตลอดเวลา :sd42: :sd42: :L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่นะครับ ความจริง ยางตรงนี้ไม่ควรจะยกขึ้นครับ เพราะยางตัวนี้เอาไว้กั้นน้ำที่ไหลลงมาจากหลังคาและกระจกไม่ให้ไหลเข้าห้องเครื่องครับ
ควรจะเอาไว้ใต้สายไฟ ครับ เพื่อกันน้ำไม่ให้ไหลลงห้องเครื่องครับ

:L2734: :L2734: :L2734: ตอนผมติดตั้งตัวรับสัญญาณจีพีเอส ผมเอาสายลอดยางเส้นนี้หมดทุกคันเลยครับ  :L2739: :L2739: :L2739: ใครที่รู้ตัวว่าผมเป็นคนทำให้ รีบดำเนินการตามคำแนะนำพี่ติงลี่ด่วนเลยครับผม  :L2754: :L2754: :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณพี่นะ ที่เอามาเตือนกันครับ และ ขอบคุณพี่ๆ ที่แชร์ข้อมูลให้กันครับ
  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณมากครับพี่ติง  เรื่องบางเรื่องเราก็ลืมคิดไปได้ผมแก้ไขใหม่ละ

เลยมาส่องอีกข้างก็แก้ไขพร้อมกันเลย

มานั่งพิจารณาน่าจะมีผลต่อเนื่องมาจากผมหนุนฝากระโปรงด้วยทำให้ไม่มีฝาไปกดตำแหน่งเดิมซึ่งน้ำไม่เคยเข้าหรืออาจจะเข้าแต่น้อยกว่าก็ได้

จุดนี้ยกตัวขึ้นประมาณ 1 ซม

สายด้านในและยางลอยตัว  ไม่มีฝาไปกดทับ  น้ำเลยไหลสะดวกเลย

ตอนนี้ผมยังไม่ประกอบกาบประตูเลย  ฝนตกทีไร  ลุ้นทุกทีต้องเปิดดูใต้พรมให้แน่ใจว่าผ่านจึงจะประกอบชิ้นส่วนกลับ   ตอนนี้ monitor mode

:sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13

:L2754: :L2754: ก้อทำดีขนาดนี้อะพี่...... สวยงามสุดๆๆอะครับ.....เป็นระเบียบสุดยอด

อย่างนี้จะจะโทษใคยดีนะครับ :L2754: :L2754: :L2754: