ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า  (อ่าน 49102 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Re: หาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 18:14:14 »
สมาชิกท่านไหนอยู่ระยองมีจอฟ้า จะขอยืมทดลองครับ

ขอยกเลิกการยืม เดี๋ยวไปลองที่ร้าน มีจูนเนอร์ ฟังด้วยครับ

แล้วจะมาบอกจากหูผมเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2016, 18:53:46 โดย พี่ชัย (wansasi) »

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 21:23:49 »
รถที่มี System ประมาณไหน หรือระบบแบบไหน ถึงจะพอใช้ทดสอบได้อ่ะครับ
สลับสับเปลี่ยนไม่ยาก เดี๋ยวจะหาโอกาสทดลองดูบ้าง

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 21:36:09 »
สมาชิกท่านไหนอยู่ระยองมีจอฟ้า จะขอยืมทดลองครับ

ขอยกเลิกการยืม เดี๋ยวไปลองที่ร้าน มีจูนเนอร์ ฟังด้วยครับ

เอาเปล่าพี่ชัยเดี๋ยวผมส่งที่หน้าโรงงาน555 :L2901:

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 21:41:17 »

ถ้ามีระบบอยู่แล้วไม่ต้องจูนอะไรเลยครับ ฟังเพลงไหนอยู้แล้วเปลี่ยนหน้ากากแล้วเพลงเดิมเลยครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 21:44:15 »
รถที่มี System ประมาณไหน หรือระบบแบบไหน ถึงจะพอใช้ทดสอบได้อ่ะครับ
สลับสับเปลี่ยนไม่ยาก เดี๋ยวจะหาโอกาสทดลองดูบ้าง

วันนั้นที่ลองในรถ มี
9861
H800
amp
ลำโพง3ทาง
ซับ

ฟังเพลงเดียวกันแล้ว แค่เปลี่ยนหน้ากากครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 15:04:07 »
เรื่องประเดนเสียงดีกว่าคงจบแล้วครับ เพราะคนที่ฟังมาจริงๆมายืนยันแล้ว คือไม่ได้ฟังเองคงไม่รู้ คนที่ให้คำตอบดีที่สุดคือคนที่ได้ฟัง
แต่เหตุผลลึกๆในเชิงเทคนิคอันนี้คงอยู่ที่ประสบการและการวิเคราะทดลอง อันนี้ขึ้นอยู่กับบุคคน

ส่วนทางด้านเทคนิค (อันนี้คิดไปเอง)
-อุปการณ์แตกต่างกัน หรือคนละเกรดกัน
-เฟิร์มแวร์ อาจเป็นคนละเวอร์ชั่นกัน (แต่ปุ่มแดงมาหลัง น่าจะเฟิร์มแวร์ใหม่กว่า)
-สุดท้าย น่าจะอยู่ที่คนปรุง(ปรับแต่งเสียง) เพราะตัวควบคุมเป็นระบบ MCU ได้เก็บและใส่ค่าคอนฟิกเทพๆเอาไว้
 :L2761:

สวัสดีครับพี่ทศ

ช่วงนี้ผมกำลังสนุกกับ player ขอยกตัวอย่าง player Hi-res รุ่นหนึ่ง   ที่มีการ up firmware แล้วเสียงแย่กว่าของเดิมจนมีการปรับ downgradeกลับไปใช้ของเก่าโดยยอมรับกับปัญหาและเรียนรู้วิธีอยู่กับปัญหาเพื่อที่จะใช้ firmware ตัวนั้นก็มี     เช่น

V 1.1,1.2,1.3,1.4,1.5   ซึ่งแต่ละ versions  ยังมีย่อยตามหลังอีกเป็น  01 / 02 /05  06/ 08      กลายเป็นตัว 1.2 เสียงแหลมดีเป็นประกายเสียงกลางดีโปร่งฟังสบาย     พออัพกลับกลายเป็นเสียงร้องดีแต่เสียงแหลมเป็นประกายหายไป   เสียงกลางไม่โปร่งแบบเดิม    ต้องย้อนกลับไปใช้ V1.2  ก็มีครับ

ผมก็เพิ่งลองด้วยตนเองนี่แหละ  กลายเป็น V1.2 ใช้ mem speed ต่ำไม่ได้แต่เสียงดีเลยต้องยอมต้องเล่น mem เร็วๆ    / ตัวใหม่ใช้ mem speed ต่ำได้แต่เสียงไม่ดีแบบแรก เปลี่ยน mem เร็วๆก็ไม่ช่วยอะไร

ทั้งนี้ต้องเป็นหูฟังหรือแอมป์ที่คุณภาพดีๆจะเห็นชัดเจนเลยครับ   แต่ถ้าเป็นหูที่ไม่มีอะไรมากหรือแอมป์ที่ไม่มีเอกลักษณ์อะไรพิเศษจะเข้าไม่ถึงสัญญานเสียงพวกนั้น  ฉะนั้นเมื่อมีอยู่หรือหายไปเราอาจไม่เคยได้ยินเสียงนั้น เลยเข้าใจว่าเป็นปกติ

เรื่องอุปกรณ์ที่เหมือนกัน เกรดเดียวกัน  บางกลุ่มเขาโมให้เสียงต่างกันได้เพียงแค่เปลี่ยนยี้ห้อและชนิดตะกั่ว   เติมตะกั่ว   เปลี่ยนสายนำสัญญาน   ไลท์ลายปริ้นใหม่  เปลี่ยนแจ๊ค  ทาน้ำยา silver gold เสียงออกมาต่างกันเลยแบบชัดเจน    ยิ่งหูที่เฉพาะหน่อยจับได้ง่ายมาก   บางคนเอาหูราคาพัน   ไปอัพสายกับแจ๊คราคาหมื่นก็มีครับ  สายขายกันเป็น cm.

อีกเรื่องคือ จุกยางสำหรับใส่หูฟัง   แข็ง  อ่อน  ท่อเล็ก ท่อบาน  โฟม  ยางแข็ง  ยางอ่อน   ล้วนแล้วมีผลชัดเลยเหมือนปรับจูนเครื่องเสียงเพียงแค่เปลี่ยนยางที่หูฟัง    ตอนแรกผมก็แปลกใจว่าหูฟังทำไมให้ยางมาเยอะจังคล้ายๆกันหมด   หรือกลัวเปลื่อย  หรือกันหาย   ที่แท้เอามาเพื่อเปลี่ยนบุคลิกเสียง

สำหรับกรณีจอนี้ผมก็คิดแบบเดียวกับพี่ทศเลยว่าแค่ module control panel แค่เปลี่ยนปุ๊บแล้วเสียงจะเปลี่ยนตามเลยหรอ   ปุ่มโวลลุ่มส่งผลอะไรไหม   ตะกั่วที่ใช้ทำจอฟ้าเกรดดีกว่าหรือป่าว  และอื่นๆ   เพราะผมเจอมากับตนเองหลายอย่างที่ทฤษฎีอธิบายไม่ได้

อีกเรื่องที่ผมเจอเองคือสายสัญญาน   เหมือนกัน 2 เส้น   เส้นหนึ่งเอาไปburn  100-200 ชม    อีกเส้นไม่ต้องทำอะไร   พอถึงวันหนึ่งเอามาเสียบสลับเห็นชัดเจนว่าอะไรที่แตกต่าง

หูฟังอีก  พอเชื่อเรื่องเบรินละยังมีแยกไปอีกว่าจะเบรินโฟกัสอะไร   โฟกัสดนตรีแจ๊ส  โฟกัสดนตรีเคาะสีตีเป่า   โฟกัสดนตรีจังหวัมันส์    เพราะหากหูฟังเบรินมาเสียโฟกัสจนสุกแล้ว มันอาจจะแก้ไขไม่ได้ดีเท่าไหร่   แบบนี้มีให้ลองผมก็ไปลองมาแล้ว   ยอมรับว่าหูฟังจับอาการง่ายมากกับเรื่องเสียง

ตอนนี้ผมบ้าไปแล้ว    ขนเครื่องเล่น  หูฟังติดตัว  เปิดเครื่องทิ้งที่ทำงานใส่ถุงปิดเสียงเปิดช่องระบายความร้อนเพื่อเปิดทิ้งในเพลงจังหวะเดียววนหลายๆรอบได้สัก 6-8 ชม    กลับบ้านเปิดไว้หัวนอนเสียบชาร์ทใช้ timerตั้งเวลาตัดไฟได้อีก 6-8 ชม    ตื่นเช้าเปิดทิ้งช่วงรอไปทำงาน 1-3 ชม     วันหนึ่งได้ประมาณสัก 10-15 ชม     ประมาณสัก 10- 15 วันก็สุกได้ที่ 5555

ทั้งหมดนี้พอเอาไปใส่ในรถฟังยากครับตอนเสียบกับหูฟังมันจับง่ายกว่ามาก

สำหรับกรณีหน้ากากตัวนี้  หากผมมีโอกาสเจอรถใครมีจอส้มผมจะขอสลับทดสอบเลย   หรือพี่ทศสามารถทดสอบได้ช่วยอีกแรง  แต่หากเป็นไปได้ขอเป็นสัญญาน output แทน hi-power นะครับ   และอีกอย่างน่าจะเป็นเรื่องสายสัญญานที่มีคุณภาพดีๆจนมีเสียงบางความถี่ผ่านไปได้    พอมีการเปลี่ยนแปลงจนความถี่พวกนี้หายไปจะจับอาการได้ง่ายกว่าสายที่ไม่เคยมีความถี่นี้วิ่งผ่าน   พอมาจับสลับเทียบอย่างไร  ก็จะยืนยันว่าไม่มีผลการเปลี่ยนแปลงใดๆเลย    อีกตัวที่น่าสนใจคือชุดโวลลุ่มกับสัญญาุดรับรีโหมดนี่แหละที่จะทำให้ผลของเสียงอาจแตกต่างกันได้
------------------------------------------------------------------
สำหรับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
เนื่องจากตัวหนังสือมันไม่สามารถแสดงอารมณ์ภาษาออกมามากมายแบบนั่งคุยกันต่อหน้า  ฉะนั้นอย่าอ่านแล้วตีความว่าเถียงกันจนเป็นประเด็นหรือไม่ชอบหน้ากันเลยนะครับ 
- เอาแบบว่าไม่เชื่อเพราะอะไร 
- เชื่อเพราะอะไร 
- ลองแล้วเป็นไง 
- จะทำไงให้เชื่อ
- จะชวนมาลองได้อย่างไร
- แล้วเปลี่ยนความเชื่อแล้วหรือยัง 
- เสร็จแล้วช่วยกันหาว่าทำไมถึงเปลี่ยนแปลงได้   

*** แบบว่าช่วยกันค้นหา  ก็จะดีมากๆเลยครับ ส่วนลองแล้วแฮปปี้ไปตามๆกัน  ผมว่าต่อไปนี้ตลาดสลับหน้ากากคงคึกคักน่าดู

:L2756: :L2756: :L2756: :L2756:

;) ;) ;) ;) ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 15:17:03 »
ต้องลองดูถึงจะรู้จริงครับ เหมือนเซียนบางคนเขียนรีวิวว่านั้นดีนั้นไม่ดีแต่ไม่เคยมีเป็นของตัวเองไม่เคยลองอะไรประมาณนี้ ก็มีให้เห็นเยอะครับพี่  หากพี่มีโอกาสลองกับรถที่ใช้9861หน้าฟ้าที่เค้าฟังประจำอยู่แล้วแม่นกับเสียงโน็ตที่คุ้นเคยแล้วลองสลับดูครับจะเจออะไรในก่อไผ่

• Pa Mania
  • *
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 15:24:08 »
แต่สำหรับเดิมๆนั้นผมไม่ได้ลองนะครับ และกระทู้ขอสลับหน้ากากที่ตั้งขึ้นมาผมไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อดีสเครดิตใคร เรียนเพื่อทราบนะครับ แค่อยากแลกของโดยหวังผลอีกฝ่ายได้ความสวยงามเข้ากับหน้าปัดรถ ส่วนผมได้เสียงที่ต้องการแค่นั้นเอง

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 15:45:32 »
เสียงดีหรือไม่ดี ผมไมได้พูดถึงเลยครับ  ผมแค่อยากให้ช่วยวิเคราะว่ามันเป็นเพราะอะไร
พอผมเอาเหตุผลในสมองอันน้อยนิดมานำเสนอ กลายเป็นผมเถียงไม่เชื่อ (ก็บอกแล้วว่าเหตุผลมันมาจากอะไรให้ช่วยอธิบาย คือผมไม่รู้ไง)
ผมเด็กบ้านนอกไม่มีเครื่องเสียงราคาแพงๆหรอกครับ  เป็นคนธรรมดาไม่มีอาชีพเกียวกับระบบเครื่องเสียง แค่เป็นเด็กช่างบ้านนอก
พอผมคิดต่างกลายเป็นว่าผมเถียง (ถ้าเข้าใจแบบนี้ต้องขอโทษด้วย)
  ผมขอจบนะครับ ใครพอใจสีอะไรก็ตังค์ในกระเป๋าของแต่ละคนครับ

ลองดูวีดีโอแล้ววิเคราะกันเองนะครับ // ผมไม่มีเครดิตอะไรหน้าตาชื่อเสียงไรก็ไม่มี เข้าใจผิดก็ยอมรับครับ และไม่เคยเถียงสักคำว่าว่าอันใหนเสียงดีกว่า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-O0u_I0dPS0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-O0u_I0dPS0</a>

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 15:52:13 »
เสียงดีหรือไม่ดี ผมไมได้พูดถึงเลยครับ  ผมแค่อยากให้ช่วยวิเคราะว่ามันเป็นเพราะอะไร
พอผมเอาเหตุผลในสมองอันน้อยนิดมานำเสนอ กลายเป็นผมเถียงไม่เชื่อ (ก็บอกแล้วว่าเหตุผลมันมาจากอะไรให้ช่วยอธิบาย คือผมไม่รู้ไง)
ผมเด็กบ้านนอกไม่มีเครื่องเสียงราคาแพงๆหรอกครับ  เป็นคนธรรมดาไม่มีอาชีพเกียวกับระบบเครื่องเสียง แค่เป็นเด็กช่างบ้านนอก
พอผมคิดต่างกลายเป็นว่าผมเถียง (ถ้าเข้าใจแบบนี้ต้องขอโทษด้วย)
  ผมขอจบนะครับ ใครพอใจสีอะไรก็ตังค์ในกระเป๋าของแต่ละคนครับ

ลองดูวีดีโอแล้ววิเคราะกันเองนะครับ // ผมไม่มีเครดิตอะไรหน้าตาชื่อเสียงไรก็ไม่มี เข้าใจผิดก็ยอมรับครับ และไม่เคยเถียงสักคำว่าว่าอันใหนเสียงดีกว่า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-O0u_I0dPS0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-O0u_I0dPS0</a>
ผมเข้าใจพี่ทศอย่าเพิ่งตีความผิดซิ  กำลงจะหาลองให้ :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:17:02 »
 :sd42: :sd42: :sd42:

คิดถึงตัวผมกับพี่โยเลยครับ  คุยกันต่อหน้าไม่เคยมีปัญหา แต่คุยกันผ่านตัวหนังสือเมื่อไหร่ คุยกันไม่เคยรู้เรื่อง จริงป่าวพี่โย  :sd42: :sd42: :sd42: 

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:29:09 »
:sd42: :sd42: :sd42:

คิดถึงตัวผมกับพี่โยเลยครับ  คุยกันต่อหน้าไม่เคยมีปัญหา แต่คุยกันผ่านตัวหนังสือเมื่อไหร่ คุยกันไม่เคยรู้เรื่อง จริงป่าวพี่โย  :sd42: :sd42: :sd42:
อย่าคิดมากพี่  ไม่มีไรครับ ผมก็เป็นคนยังงี้แหละต้องหาเหตุผลในสิ่งที่ไม่เข้าใจ  ถ้ามันทำให้ความไม่เข้าใจของผมไปกระทบความรู้สึกใครต้องขอโทษด้วบครับ
ขอจบเสียดีกว่า จบนะครับพี่ อย่าคิดมาก
 :L2753:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:29:32 »
รถใครอยู่แถวศรีนครินทร์ อ่อนนุช  พัฒนาการ  และมีจอสีส้มบ้างครับ :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:32:31 »
อย่าคิดมากพี่  ไม่มีไรครับ ผมก็เป็นคนยังงี้แหละต้องหาเหตุผลในสิ่งที่ไม่เข้าใจ  ถ้ามันทำให้ความไม่เข้าใจของผมไปกระทบความรู้สึกใครต้องขอโทษด้วบครับ
ขอจบเสียดีกว่า จบนะครับพี่ อย่าคิดมาก
 :L2753:

:L2732: :L2762: กระทู้แลกหน้ากาก เกือบเป็นกระทู้แลกหมัด 555   (หมายถึงทีเด็ดนะ)

เดี๋ยวผมขอหานวมสีส้มก่อน  อยากลองมาก    ระบบในรถผมจะพอเอาอยู่ไหมเนี่ย
 :sd24: 

• Pa Mania
  • *
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม &gt;&gt;&gt;เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:47:31 »
รถผมไหมพี่ เจอกันตรงปั้มpt เอสพนาดก็ได้ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม &gt;&gt;&gt;เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 17:07:02 »
รถผมไหมพี่ เจอกันตรงปั้มpt เอสพนาดก็ได้ครับ

มีจอส้มหรอ  รถผมจอฟ้านะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 17:43:00 »

มีจิคร้าบพี่ ถึงมีประเด็นอยู่นี่ไง555

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:13:00 »
ถ้าหน้ากากมีผลต่อเสียงแล้วถ้าเราไม่ใส่หน้ากากล่ะครับเสียงเป็นยังไง

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:17:38 »
เอาเปล่าพี่ชัยเดี๋ยวผมส่งที่หน้าโรงงาน555 :L2901:

ขอบคุณครับพี่ประพันธ์  :sd23:
ไว้วันไหนอยากฟังเสียงอนุบาลในรถผม แจ้งล่วงหน้าได้ครับ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:24:12 »
ถ้าหน้ากากมีผลต่อเสียงแล้วถ้าเราไม่ใส่หน้ากากล่ะครับเสียงเป็นยังไง
เอาหน้ากากออกก็ดับแล้วครับ