ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีเปลี่ยนน้ำมันเบรค  (อ่าน 6334 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
สอบถามวิธีเปลี่ยนน้ำมันเบรค
« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 21:07:45 »
         สวัดดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน
ขออณุญาติปรึกษาเรื่องเปลี่ยนถ้ายน้ำมันเบรคและน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ
เพราะผมได้สังเกตุรถผมที่เพิ่งได้มือสองมา เห็นสีของน้ำมันเบรค มันเริ่มดำแล้วครับ จำเป็นไมว่าต้องถ่ายน้ำมันทั้งระบบ หรือ ถ่ายแค่ในกระปุกเหมือนที่ ศูณย์ทำครับ แต่ทีนี้ผมไม่รู้ว่าเจ้าของเค้าใช้น้ำมันยี่ห้ออะไร DOT เท่าไหร่ก็ไม่ทราบครับ แล้วถ่ายทั้งระบบต้องใช้น้ำมันเบรคกี่ลิตรครับ แล้วตอนที่ไล่ลมในระบบต้องสตารทเครื่องยนต์ด้วยหรือเปล่า หรือแค่เหยีบปล่อยๆ ไม่เคยเปลี่ยนของระบบABS ครับ

แล้วเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ ต้องถ่ายจุดไหนออกครับ หรือเปล่าครับ หรือถ่ายแค่ในกระปุก ก็พอครับ

ต้องขออภัยที่ถามและปรึกษา เยอะไปหน่อยครับ เพราะที่บ้านอุปกรณ์และเครื่องมีครบ แต่ไม่ค่อยกล้าทำรถรุ่นไหม่ กลัวจะมีปัญหากับระบบเซนเซอร์ต่างๆ ที่มีในรถสมัยนี้

ขอบคุณครับ :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามวิธีเปลี่ยนน้ำมันเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 21:45:02 »
น้ำมันเบรคถ่ายตรงคาริปเปอร์เลยคัพ ส่วนน้ำมันเพาเวอร์ถ่ายตรงกระปุกเลยคัพ
อ้อ...ตอนเหยียบย้ำเบรคต้องติดเครื่องด้วยคัพไม่ง้านเหนื่อย

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
Re: สอบถามวิธีเปลี่ยนน้ำมันเบรค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 21:54:12 »
ปาเราใช้ Dot 3 ครับดูที่ฝาครับ การไล่น้ำมันเบรคไม่ยากและไม่ง่ายครับ ระบบ ABS และระบบไม่มี ABS ไล่เหมือนกันครับ ต้องติดเครื่อง ถ้าจะเปลี่ยนทั้งระบบต้องมีอุปกรณ์ช่วยไล่ลมครับ ไม่งั้นลูกยางปั๊มบน

พังครับ ส่วนพาวเวอร์ ผมใช้วิธีปรับพวงมาลัยให้ตรงติดเครื่องยนต์ แล้วหาอะไรมาดูดออกจากกระปุกพักครับ แล้วเติมไปใหม่ทำจนหกว่าจะใสครับ จริงถอดสายแล้วปล่อยก็ได้ครับแต่กลัวปั๊มพัง ครับ 
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 22:17:13 »
น้ำมันเบรคถ่ายตรงคาริปเปอร์เลยคัพ ส่วนน้ำมันเพาเวอร์ถ่ายตรงกระปุกเลยคัพ
อ้อ...ตอนเหยียบย้ำเบรคต้องติดเครื่องด้วยคัพไม่ง้านเหนื่อย

ขอบคุณมากๆครับพี่

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 22:30:02 »
ปาเราใช้ Dot 3 ครับดูที่ฝาครับ การไล่น้ำมันเบรคไม่ยากและไม่ง่ายครับ ระบบ ABS และระบบไม่มี ABS ไล่เหมือนกันครับ ต้องติดเครื่อง ถ้าจะเปลี่ยนทั้งระบบต้องมีอุปกรณ์ช่วยไล่ลมครับ ไม่งั้นลูกยางปั๊มบน

พังครับ ส่วนพาวเวอร์ ผมใช้วิธีปรับพวงมาลัยให้ตรงติดเครื่องยนต์ แล้วหาอะไรมาดูดออกจากกระปุกพักครับ แล้วเติมไปใหม่ทำจนหกว่าจะใสครับ จริงถอดสายแล้วปล่อยก็ได้ครับแต่กลัวปั๊มพัง ครับ

คิดว่าผมคงต้องเข้าไปเปลี่ยน 0 แล้วครับ เพราะผมไม่มี เครื่องไล่ลม
ไม่อยากเข้า 0 เลย เคยจุกมาแล้ว และร้านทั่วไปแถวบ้าน ไม่มีเครื่องไล่ลมอีก เครียดเลย 555

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 08:30:52 »
พวกบีควิก เชลล์ ก็ทำได้ครับจริงๆไม่มีเครื่องไล่ลมก็ทำได้แต่ต้องมีประสบการณ์ หน่อยครับ ไม่งั้นงานยากตามพี่อ้วนเลยครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 08:58:11 »
ถ้ารู้รุ่นน้ำมันเบรค/น้ำมันเพาว์เวอร์ ใช้รุ่นไหนควรตรงรุ่น
วิธีง่าย ๆ ที่ผมใช้ไม่ต้องไล่ลม แค่ดูดน้ำมันออกจากกระปุกน้ำมันถึงก้นกระปุกใช้ผ้าทำความสะอาดส่วนมากจะมีตะกันหรือขี้ฝงหรือเศษขี้ยางติดนอนก้นที่ด้านใต้เช็ดทำความสะอาด แล้วเติมของใหม่ลงไปไม่ต้องไล่ลมเพราะในสายยังมีน้ำมันอยู่ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
 :L4396:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 22:48:00 »
พวกบีควิก เชลล์ ก็ทำได้ครับจริงๆไม่มีเครื่องไล่ลมก็ทำได้แต่ต้องมีประสบการณ์ หน่อยครับ ไม่งั้นงานยากตามพี่อ้วนเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับพี่วุธ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 22:51:06 »
ถ้ารู้รุ่นน้ำมันเบรค/น้ำมันเพาว์เวอร์ ใช้รุ่นไหนควรตรงรุ่น
วิธีง่าย ๆ ที่ผมใช้ไม่ต้องไล่ลม แค่ดูดน้ำมันออกจากกระปุกน้ำมันถึงก้นกระปุกใช้ผ้าทำความสะอาดส่วนมากจะมีตะกันหรือขี้ฝงหรือเศษขี้ยางติดนอนก้นที่ด้านใต้เช็ดทำความสะอาด แล้วเติมของใหม่ลงไปไม่ต้องไล่ลมเพราะในสายยังมีน้ำมันอยู่ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
 :L4396:

ทีแรกผมจะทำแบบดูด ออกจากกระปุกเหมือนครับ แต่เห็นน้ำมัน สีออกคล้ำแล้ว เลยคิดว่าเปลี่ยนไปทีเดียวเลย จะได้เริ่มนับระยะใหม่ไปในตัวเลย เพราะเพิ่งได้รถมือสองมา ไม่รู้เจ้าของเก่าเค้า เปลี่ยนเมื่อยังไงครับ
ต้องขอบคุณ พี่สม มากๆครับ สำหรับคำแนะนำ