ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวจาน Dixcel Type SD กับผ้าเบรค Type X  (อ่าน 26504 ครั้ง)

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
รีวิวจาน Dixcel Type SD กับผ้าเบรค Type X
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 12:57:12 »
 :L2894:

ผมบีครับ สมาชิกใหม่ครับผม ห่างหายจากเวปบอร์ดไปนาน เพิ่งจะกลับเข้ากรุงมาเล่นมาหาอ่านข้อมูลสาระจากบ้าน PaMania ครับ  :sd23:
แวะมารีวิวจานกับผ้าเบรคของ Dixcel ครับผม

ที่มาที่ไปก็พอดีผมได้มีโอกาสไปเปลี่ยนผ้าเบรค กับจานเบรค พร้อมทั้งเปลี่ยนชุดซ่อมคาลิเปอร์หน้าของรถคุณพ่อที่อู่ 99AutoRun เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาระหว่างรอรับลูกเรียนพิเศษ
เลยได้เข้าไปลองใช้บริการของร้านพี่นกครับ และก็ได้มีโอกาสเจอพี่นะ กับพี่อีก2ท่านที่เอารถไปทำพอดี รถผมที่เจอปัญหาหลักๆก็เรื่องจานเบรคกับผ้าเบรคที่สึกหรอเร็วครับ
และได้เคลมชุดใหม่จากผู้ผลิตเลยเอาไปติดตั้งพร้อมทั้งซ่อมชุดเบรคหน้าให้มั่นใจว่าทำงานปกติรถไม่ได้มีปัญหาอะไรก่อนที่จะทดลอง ชุดจานกับผ้าเบรคชุดใหม่ครับผม

ข้อมูลรถคร่าวๆก็เป็นน้อง PajeroSport 2.5GT ปี 2012
ระยะทางวิ่งไปประมาณ 97,000 กม. ครับ คันนี้หลักๆคุณพ่อใช้ไปรับส่งหลาน และไปธุระนิดๆหน่อยๆครับ
มีปีก่อนวิ่งโซนรถติดนรกคือเส้นเกษตร-นวมินทร์ ไปรับส่งลูกสาวคนเล็กของผม
ละก็คันนี้บางทีใช้เป็นรถสำหรับครอบครัววันหยุดเวลาไปต่างจังหวัดไกลๆแล้วนั่งกันเกิน5คนครับ

รถคันนี้เปลี่ยนโช้ค Emu Sport กับสปริง 606/910 เมื่อตอนวิ่งไปได้ 2-3หมื่นโลครับ
มีใส่กันชนหน้าของ Overland กับกันชนหลัง+ขอลาก ของ Giant4x4
ปกติจะเข้าศูนย์เช็คระยะตลอดที่ นวมินทร์ 52

ก่อนจะมาใช้เบรคของ Dixcel ก็ใช้รถเดิมๆผ้าเบรคเดิมๆศูนย์มาได้ราวๆ 5หมื่นกว่าโล ผ้าเริ่มบาง+มีอาการสั่นเวลาแตะแป้นเบรค
เลยเปลี่ยนผ้าเบรคของ Bendix ตัว Stealth กับเจียรจานเบรคไปทีนึงครับ ก็ใช้ต่อมาถึงประมาณ 8หมื่นโล ทางศูนย์บอกผ้าบาง
ประกอบกับว่า รถ Honda CRV อีกคันของผมที่ใช้ประจำเวลาวิ่งไปทำงานระยองนั่นเพิ่งได้ลองเปลี่ยนผ้า+จานเบรคของ Dixcel Type SD แบบเซาะร่อง
กับผ้าเบรคตัวกลางๆ TypeES มาลองใช้ได้สักพัก ส่วนตัวรู้สึกชอบทีเบรคมันควบคุมน้ำหนักได้ดีขึ้นและเบรคได้ดึขึ้นกว่าของเดิมมาก โดยที่จานเป็นขนาดเดิมโรงงาน

เริ่มจากการรีวิวชุดแรกที่ผมได้ใช้ Dixcel ใน CRV ก่อนละกันนะครับ ก่อนไปสู่การรีวิวของ PajeroSport
รูปภาพข้างล่างเป็นรูปจาก CRV 2009 ขับ4 2.4L ตอนนี้รถวิ่งไป 99,000โลละครับ ผมเปลี่ยนชุดนี้ตอน 82,000 โล
หลังจากเปลี่ยนชุดจานเบรค Dixcel Type SD แบบเซาะร่อง ทั้งคู่หน้า และคู่หลัง พร้อมทั้งผ้าเบรค Type ES ทั้งคู่หน้าและคู่หลังเช่นกัน โดยใช้น้ำมันเบรค Dot4 ของ ATE SuperBlue
หลังจากเปลี่ยนไปก็ ความรู้สึกคร่าวๆก็คือรถเบรคดีขึ้นเยอะมากๆครับ
จากเดิมอาการผ้าเบรคศูนย์ของ CRV คือเบรคแล้วหน้าทิ่ม แต่ไหลต่อ ไม่ค่อยมั่นใจเวลาขับแบบรถติดๆหยุดๆทำให้เวียนหัวพอควร
ชุดนี้ทำให้เบรคดีขึ้นอย่างมากมาย ทั้งความรู้สึกในการเบรคและระยะเบรคที่ลดลง คือรู้สึกถึงอาการฉุดให้รถชะลอตัวลงทั้งคันพร้อมๆกัน เหยียบเท่าไหร่ก็ช้าลงเท่านั้นสั่งได้ดังใจเลย
เลยติดใจจนเป็นที่มาให้ผมสั่งจานเบรค กับผ้าเบรคของ Dixcel มาใส่กับรถ PajeroSport อีกคันนึง

Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *
Re: รีวิวจาน Dixcel Type SD กับผ้าเบรค Type X
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:04:15 »
อันนี้เป็นภาพของจานเบรคที่ถ่ายมาล่าสุดนะครับ หลังจากได้ใช้งานไป 1ปีนิดๆ กับรถ CRV
โดยรวมผ้าเบรคหน้ายังหนาอยู่พอควร แต่ตัวจานเบรคนั้นผิวค่อนข้างเป็นร่องเยอะเหมือนกันครับเมื่อเทียบกับล้อหลัง

เลขไมล์ปัจจุบัน

ล้อคู่หน้า

ล้อคู่หลัง

ดูจากร่องรอยจานหน้า ผมก็ยังลุ้นอยู่ว่าจะสามารถอยู่ได้ถึงผ้าเบรคชุด 2 ไหม ดูร่องมันดุเหลือเกิน
แต่เพื่อนที่ใช้ตัวเดียวกันอีกคน ผ่านหลัก 35,000 กมไปแล้ว สภาพยังโอเครอยู่ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: รีวิวจาน Dixcel Type SD กับผ้าเบรค Type X
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:14:37 »
หลังจากได้ลองใช้กับ CRV สักแพ๊พเดียว ก็มีช่วงโปรโมชั่นในงาน Motor อะไรสักอย่างพอดี 555
ประกอบกับรถ PajeroSport ผม ผ้าเบรคก็เริ่มจะบางลงแล้ว เลยตัดสินใจสั่งจาน Dixcel Type SD กับผ้าเบรค Type X (เกรดสูงกว่า Type ES ที่ใส่ใน CRV) เพื่อเอามาใช้กับน้องปา
สาเหตุที่เอา Type X ก็เพราะคิดว่าน้ำหนักรถปาเจโร่ น่าจะหนักกว่า เลยอยากได้แบบทนความร้อนสูงกว่าและมีประสิทธิภาพที่ดีกว่ามาลองครับ

ชุดนี้รวมกัน ผ้ากับจาน หมดไป 17,000 (ราคาลด20%) จานหมื่นนิดๆผ้าห้าพันก่าๆ
เปลี่ยนที่ศูนย์บริการนี่ละครับ ไหนๆเช็คระยะ 80,000กม. ละก็ถ่ายน้ำมันเบรคด้วยเลย เปลี่ยนเป็น Dot4 ATE SuperBlue

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:22:13 »
เรียบร้อยครับ สำหรับปาเจโร่สปอร์ท กับจานเบรค Dixcel Type SD และผ้าเบรค Type X
ใส่กะล้อเดิมๆ

รีวิวการใช้งานก็หลังจากเปลี่ยนจานเบรคและผ้าเบรคมา รถเบรคดีขึ้นเยอะมากครับ จับไวแต่ไม่หน้าทิ่มกะน้ำหนักเบรคได้ดี
แตะครั้งแรกก็ชะลอความเร็วได้เยอะ เทียบกับผ้าเบรค Type ES ใน CRV นี่รู้สึกว่าคันนี้เบรคได้ไวกว่าทั้งๆที่รถหนักกว่าและนั่งกัน 7คนเต็มคันเลย
พ่อก็บอกว่าเบรคดีขึ้นเยอะ ขนาดน้องชายที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่ มีวันนึงมาขับนี่ถึงกับถามเลยว่าไปทำอะไรกับเบรคมาหรือเปล่า ทำไมมันเบรคดีแบบนี้ ไม่มีไหลเลย ดูดแบบติดเท้ามากๆ
อารมณ์ในการเบรคผมว่ามี 10 ก็ให้ 10อ่ะครับ คันนี้ก็ใช้งานมาเรื่อยๆครับ ผมขับเฉพาะวันหยุดที่จะออกไปไหนมาไหนทั้งครอบครัวแบบนั่งกัน 7คน ไปต่างจังหวัดขนของเยอะๆก็ไม่มีปัญหา เบรคไม่มีอาการไหล
นาทีนั้นแบบว่า โห... โคตรคุ้มอ่ะอ่ะ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:34:01 »
ครบปีพอดีเดือนนี้สำหรับเบรคชุดใหม่

จุดเปลี่ยนมันอยู่ตรงนี้ครับ พักหลังๆคันนี้ก็มีแต่พ่อขับเป็นหลัก ผมจะมีหน้าที่คอยดูแลล้างรถดูดฝุ่นให้ประจำ แต่ต้นปีที่ผ่านมางานชุกมากแทบมะมีเวลามาจัดการให้
คันนี้วิ่งไปปีๆนึงไม่เยอะมากครับ จากเช็คระยะตอนปีก่อน ต้นปีผมเพิ่งไปเช็คระยะมาตอน 9หมื่นโลเอง ช่างก็ไม่ได้แจ้งอะไรที่ผิดปกติ ก็คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

ปกติการบำรุงรักษาผมก็จะทำให้ แต่จะมีก็พ่อผมนานๆไปล้างปั้มบ้าง จนกลางปีนี้เอง ราวๆต้นเดือน กรกฏานี้ผมฟิตอะไรมะทราบ มานั่งล้างรถเองครับ นั่งขัดล้อดำๆจากฝุ่นผ้าเบรคให้พ่อ
เลยเริ่มสังเกตุเห็นจานเบรค Hiso ของผม

พอล้างรถเสร็จก็เอาไฟฉายมาส่องๆ ฉิกหายแระ ร่องทำไมมันจางลงไปเยอะจังเลยยย อีกข้างนี่หนักสุด ฝั่งคนขับ ถึงกับร่องที่เซาะไว้หายยยย เกือบเรียบ
เลยเริ่มรู้สึกว่ามีไรผิดปกติ ล้อลายนี้กับปาเจโร่ ต้องขอตินิดนึงครับ มันส่องโคตะระยากเลยว่า ผ้าเบรคจะหมดยัง เหมือนมันโดนมุมล้อบังไว้หมด ส่องอยู่นานเริ่มเห็นละว่าผ้าเบรคก็บางลงด้วย
ยิ่งไปเทียบกับ CRV ที่เปลี่ยนก่อนหน้านี้ ผ้าเบรคก็ยังหนาๆอยู่ ยุ่งแระผ้าจะหายไปเยอะไหมหนอออออ
คิดได้ปุ๊ปก็ออกรถทันทีครับ เอาไปรัานยางเจ้าประจำ ให้ยกสับยางเลย จะได้แอบส่องผ้ากะจานเบรคด้วยยยยย

พอถอดล้อออกมาเท่านั้นละครับ แทบเป็นลมเบยจานร่องผมกลายเป็นจานเรียบข้างนึงอีกข้างมีร่องลางๆ ส่วนผ้าเบรคก็เรียบครับ บางไปเยอะมาก

เด๋วนะเกิดไรขึ้นกะจาน กะผ้าเบรคของผ๊มมมม ก้มดูไมล์แพ๊พ วิ่งไปกี่โลแล้วฟร่ะ
เห็นไมล์ก็จะเป็นลมครับ 96,000 โลเอง เท่ากะว่าตั้งแต่เปลี่ยนจานเบรคกับผ้าเบรคเมื่อปีที่ผ่านมา รถผมวิ่งไป 16,000 โลครับโดยประมาณเท่านั้น
ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ลองปรึกษาเพื่อนที่ใช้ Dixcel เหมือนกัน คนนึงใช้ Type ES กับรถ CRV ของเค้าเหมือนผม แต่เค้าใช้กับจานเบรคเดิมก็บอกว่า รถเค้าผ้าเบรคตัว Type ES ใช้ได้ถึง 45,000โลเลย
ส่วนอีกคนใช้ Type X กับ CRV และใช้จานรุ่นเดียวกัน Type SD แบบเซาะร่อง ของเค้าก็ใช้ได้ 35,000 โลแล้ว ผ้าเบรคยังหนา จานยังดีอยู๋

เริ่มกลุ้มแระครับมะรู้ทำไงดี เลยถ่ายรูปไว้ละส่งไปปรึกษาทางตัวแทนดูครับ ทางตัวแทนก็แจ้งมาว่ายังไม่เคยเจอเคสแบบผม ยังแปลกใจอยู่ว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร
ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวแทนก็ได้โทรมาหาผมทันที อันนี้ขอชมเชยการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นครับ การที่โทรมาพูดคุยกันสอบถามรายละเอียดทำให้ผมรู้สึกว่า เอาว่ะ ยังรู้จักกันอยู่ 55
อันนี้ชมอย่างจริงใจเลย ว่าโทรมาพูดคุยปรึกษากันค่อนข้างดีมาก ไม่ได้บอกปัดหรือทิ้งกันกลางทาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2016, 13:41:19 โดย บี [SuperDaddy] »

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:50:38 »
อ่านกำลังมันส์เลย พี่บี เบรคโฆษณาแระ

มาต่อให้ไวเลยคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:53:47 »
ยาวนิดนะครับพี่น้อง พอดีรายละเอียดเยอะจริงๆแหะๆจะค่อยๆทะยอยพิมพ์คับผม

หลังจากที่ได้พูดคุยกันกับทางตัวแทน ก็ได้ข้อสันนิษฐานเบื้องต้นว่ารถผมอาจจะมีปัญหา หรือไม่ก็จานเบรคกับผ้าชุดนี้ละมีปัญหา
ทางตัวแทนเลยขอให้ผมช่วยนำรถไปตรวจสอบเบรคหลัง เพราะที่ผ่านมาประสบการณ์ที่เค้าเจอกับรถที่หลังเป็นดรัมเบรค คือถ้าระยะห่างของผ้าดรัมหลังห่างมาก
ผ้ามันจะจับช้า ทำให้ภาระเบรคไปตกที่ล้อหน้าเสียส่วนมากและอาจจะทำให้มันโอเวอร์โหลดที่เบรคหน้า ซึ่งทำให้ผ้าเบรคและจานเบรคสึกหรอเร็ว

ประเด็นนี้คิดๆดูก็มีความเป็นไปได้ แต่ผมก็แจ้งไปว่า รถผมเช็คระยะที่ศูนย์ตลอดแม้ว่าเลยประกันแต่ผมก็เอาเข้าศูนย์เพื่อความสบายใจมาโดยตลอด และตอนเช็ค 8 หมื่น ก็มีรายการเช็คเบรคถ่ายน้ำมันเบรคไล่ลมและตรวจเช็คด้วยอยู่แล้ว แต่ก็เพื่อความสบายใจก็จะเอาเข้าไปเช็คอีกสักรอบก็ได้ให้ชัวร์ๆ แต่ที่แปลกใจก็คือ แม้ว่าภาระเบรคหน้าจะเยอะถ้าหากว่าผ้าเบรคหลังห่าง แต่การสึกหรอหลักๆก็น่าจะแค่ตัวผ้าเบรคหมดเร็ว เหมือนที่เคยอ่านเจอมากบ่อยๆ บางท่านใช้ผ้าเบรค N500 ปุ๊ปๆหมด ก็สาเหตุจากเบรคหลังห่าง
ตัวจานเบรคเองควรจะแข็งมากๆ ไม่น่าจะสึกหรอขนาดร่องหายหมดแบบนี้

จึงเป็นที่มาให้ผมเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์บริการอีกรอบเพื่อความสบายใจของทั้ง2ฝ่าย

ทางศูนย์มิตซู ก็ใจดีเหลือหลาย รีบทำการเช็คให้ผมทันที และก็ยังยืนยันว่าเค้าปรับตั้งตามมาตรฐานและถ้าหากตั้งผ้าเบรคชิดเกินไปอาจจะทำให้เบรคหลังติดได้ เค้าบอกว่าไม่แนะนำให้ตั้งชิดมาก
ผมเองระหว่างรอก็อ่านกันตาแฉะครับ วิธีการตั้งเบรคหลัง อ่านจนทำเองเป็นแระ ตั้งแบบเขี่ยหลังดุม หรือจะถอดมาตั้งก็ทำได้เอาเครื่องมือมาพอ 555

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ให้ศูนย์ถอดเบรคหน้ามาชมด้วยเลยทีเดียวไหนก็มาตรวจสอบแล้ว ผ้าเบรคกับจานก็ตามรูปนี้ละครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:54:56 »
อ่านกำลังมันส์เลย พี่บี เบรคโฆษณาแระ

มาต่อให้ไวเลยคับ

:L4396:

มาต่อละครับพี่ ลงรูปมะค่อยเก่งอ่ะ นี่แอบๆนายพิมพ์อยู่เบย เด๋วงานเข้า 55

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 13:59:34 »
:L4396:

มาต่อละครับพี่ ลงรูปมะค่อยเก่งอ่ะ นี่แอบๆนายพิมพ์อยู่เบย เด๋วงานเข้า 55

ผมก็ทำบ่อยเหมือนกันครับพี่บี ;D ;D ;D  อ่านรีวิวพี่บีแล้วสนุกดี ชวนติดตามมากๆ :L2900: ต่อๆ ครับ :L4398:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 14:15:34 »
หลังจากที่ผมไปเช็คเบรคหลังกับทางศูนย์มิตซูมาเรียบร้อย ก็แจ้งไปทางตัวแทนครับ พร้อมทั้งส่งรูปไปให้เค้าดู
ทางตัวแทนก็ขอเวลาไปคุยกับทางผู้ผลิตที่ญี่ปุ่น 2-3วัน
ซึ่งทีแรก ก่อนที่ผมจะไปเช็คเบรคกับศูนย์มิตซูนั่นทางญี่ปุ่นแจ้งผ่านตัวแทนมาก่อนว่าถ้าจะเสนอให้ส่วนลดสำหรับซื้อใหม่โดยให้ส่วนลดครึ่งราคาผมจะโอเครไหม อันนี้ผมแจ้งทางตัวแทนในไทยไปแล้วว่า ให้ส่วนลดผมครึ่งราคาผมก็คงไม่ซื้ออ่ะครับ
เพราะบอกตรงๆว่าผมไม่มั่นใจในคุณภาพกับราคาเสียแล้ว การที่ของราคาเท่านี้ใช้งานได้หมื่นกว่าโลอันนี้ผมว่าลดให้ 50% ยังดูจะแพงเกินไปเพราะปกติจานเบรคเค้าว่ากันอย่างน้อยๆต้องเกิน 6-7หมื่นโล จากประสบการณ์การใช้รถของผม
ผมบอกตัวแทนไปตรงๆว่า ผมคิดว่ามันไม่โอเครถ้าจานเบรคมันดูเหมือนจะนิ่มมากมาย จานชุดผ้าชุด มันไวเกินไป ถ้าจานใบนึง สามารถใช้กับผ้าเบรคได้สัก 2 ชุด โดยที่ตีกลมๆว่าชุดนึง 4หมื่นโล ผ้า2ชุด เปลี่ยนจานทุกๆ 8หมื่นโล อันนี้ผมคิดว่ารับไหวครับ
เพราะยอมรับว่าประสิทธิภาพในการเบรคกับฟิลลิ่งในการเบรคมันดีจริงๆ ดีแบบว่าสั่งได้ที่ปลายเท้างั้นเชียวววว แต่ถ้าจะกินตังค์กันขนาด หมื่นกว่าโล ค่าเบรคกะจาน หมื่นกว่าบาท นี้ผมคงต้องกินแกลบแทนข้าวแน่ๆ  :sd06:

ตัวแทนแกก็เข้าใจประเด็นของผมครับ จึงเป็นที่มาว่าให้ผมไปลองเช็คกับศูนย์ก่อนเรื่องการตั้งระยะเบรคหลัง ซึ่งหลังจากที่เช็คแล้วและส่งผลให้ทางตัวแทนจำหน่าย
ทางตัวแทนจำหน่ายก็บอกผมมาว่า ไม่่ทิ้งกันแน่นอนครับพี่เบื้องต้นจะคุยให้ส่งตัวใหม่มาให้ผมทดลองอีกครั้งนึง

ระหว่างที่รอจานเบรคกับผ้าเบรคชุดใหม่ ผมเองก็บอกพ่อไว้ว่าอย่าไปซิ่งไหนไกล จานมันเรียบแระ ผ้าก็บางมะรู้จะมีไรผิดปกติป่าว ก็พยายามใช้รถน้อยลงครับ แต่เรื่องการเบรค จานเรียบๆแบบนี้กะผ้าบางๆ มันก็เบรคแน่นเบรคหนึบอยู่นะคับ
เรื่องประสิทธิภาพนี่ยอมรับมันเลยจริงๆ แต่....... ผมก็ยังยืนยัน นอนยันนะ วิ่งไม่ถึงสองหมื่นโลมันไม่ไหวอ่ะ ราคากับความคุ้มค่านี่อย่างน้อยๆมันควรจะไปด้วยกันนิดนึงนะครับ  :D

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 14:24:02 »
ยาวไปครับพี่บี  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 14:29:33 »
หลังจากที่คุยกันไปกับทางตัวแทนก็ตกลงกันว่าทางนู้นจะส่งของมาให้ผมในรอบถัดไปซึ่งของน่าจะเข้ามาไม่เกินวันที่ 20 สิงหาคมอ่ะครับ ราวๆ1เดือนที่รอร๊อรอ

ระหว่างนี้ก็อ่านหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็เจอเรื่องเบรคห่าง ผ้าหน้าหมดไว 2หมื่นบ้าง 3 หมื่นบ้าง หนักหน่อยก็ 1หมื่นโล ผ้าหมด ก็มีบ้างแต่ไม่เจอเคสที่จานร่องสึกหรอเป็นจานเรียบ เจอแต่จาน DBA มีรูบางคันรูมันร้าวริมๆ แบบฝรั่งเรียก hair line crack
หรือรอยร้าวแบบเส้นผม(คงจะพยายามบอกว่าเส้นบ๊างบ๊าง) ทีแรกผมก็ลังเลว่าจะย้ายค่ายหนีดีไหม แต่ตัวแทนก็ดูมีความรับผิดชอบพอควรเลย ก็เลยตัดสินใจรอครับ รอของมาเปลี่ยน (เหมือนจะหล่อ แต่บอกตรงๆหมดตูดง่า มะมีเงินไปลง DBA ละ อ่านเยอะๆเจอเรื่องร้าวนี่ฟุ้งซ่านอีก 55)

แล้วก็เมื่อ2อาทิตย์ก่อนนี้เองครับ ตัวแทนโทรมาหาผมบอกว่าจาน Type SD ที่จะส่งมาให้ผมนั้นตอนนี้ไม่มีของ Stock เกลี้ยงหมดประเทศ ขายดีมากมาย ทำให้อาจจะต้องรอไปอีก 1 เดือน พร้อมทั้งสอบถามสภาพจานและผ้าเบรครถผมว่าเป็นอย่างไรบ้าง
ผมเองบอกตรงๆก็เริ่มไม่มั่นใจจานร่องอยู่ ทางตัวแทนบอกหรือพี่จะเอาเป็นจาน Type PD ที่เนื้อเหมือนกันแต่ไม่มีร่องไปลองแทน กะผ้าเบรคชุดเดิม Type X อ่า........................ เอาว่ะ เอาก็เอา ขี้เกียจรออีกตั้งเดือน แถมต้องให้พ่อมาใช้รถช่วงที่เบรคเป็นไงบ้างก็มะรู้จะหมดก่อนถึงเดือนหน้าหรือเปล่าก็มะแน่ใจ CRV ก็ดันเอาไปทำสี กว่าจะเสร็จสิ้นเดือนสิงหานู่น เลยตัดสินใจบอกตัวแทนไปว่า เอาครับ จะร่องจะเรียบก็เอาๆมา พร้อมกะผ้า Type X นั่นละ ทีแรกกะว่าจะต้องคอยสังเกตุร่องเอาทุกๆเดือนว่าสึกหรอไหม ดูง่ายหน่อย ก็อาจจะต้องยอมลำบากนิด คือทุกๆการเช็คระยะ 1หมื่นโล ให้ช่างศูนย์เอาเวอเนียวัดความหนาจานไว้เป็นการบันทึกแทน

ไหนๆแระ ของก็มาฟรี เอาก็เอาว่ะ ขี้หมูขี้หมา ใช้อีกสัก สองหมื่นโล ถ้ามันจะหมดอีก ก็คิดว่าคุ้มแระ เสียเงินไป 17,000 ใช้มาได้ 16,000 โล ตุนไว้ ถึงชุดนี้มันจะได้น้อยเหมือนเดิมสัก 20,000 โลก็ถือว่าโอเคร ซื้อประสบการณ์ อีกอย่างผ้าเบรคมันก็หนึบดีจริงๆ
ว่าแล้วก็บอกตกลงกะตัวแทนไป เอาจานไรมาก็เอามาเถอะครับ Type PD เรียบๆก็จัดมาโลดดดดด

พูดถึงจานจานก็มาครับ อาทิตย์ก่อนนี้เอง ตัวแทนโทรบอก พี่ๆของมาละครับ เด๋วเอาไปส่งให้ที่ทำงานเลยว่าแล้วก็จัดของมาส่งให้ผมถึงออฟฟิสบางซื่อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 14:46:19 »
เป็นจานเบรค Dixcel Type PD เนื้อจานพิเศษ แต่ไม่เซาร่อง (รุ่นถูกสุด list price น่าจะราวๆ 8-9 พัน, ตัว Type SD 12,000)
ผ้าเบรคเป็นตัวเดิมครับ Type X เทพๆ

รอบนี้ตัวแทนมาส่งให้ผมวันพฤหัสที่แล้ว จานร้อนๆกะผ้าร้อนๆมาถึงพอดี
ทางตัวแทนจำหน่ายบอกรอบนี้มาลองดูกันครับ เค้าบอกว่าทางผู้ผลิตค่อนข้างมั่นใจว่าคุณภาพเค้าไม่มีปัญหาแน่ๆ แต่ด้วยความรับผิดชอบก็เปลี่ยนชุดใหม่ให้ผมมาลองให้หายคาใจกันไปเลยรอบนี้
แต่จริงๆจะให้ดีมันน่าจะได้จานแบบเดิมนะ Type SD เซาะร่องนี่ละ มันจะขายดีไรขนาดน๊านนน หมดซะ เอารุ่นถูกมา เอาก็เอาฟร่ะมาลองกันดูอีกรอบ 555

จึงเป็นที่มาของการไปทำเบรคครับผม รอบนี้ผมกะว่ารถจะแสนโลละ จานก็มาใหม่ ผ้าก็ใหม่ ไหนๆละจัดชุดซ่อมใหม่ๆไปเลยให้มันรู้กานไป มาคิดได้เอาวันแม่ครับ พอดียางเก่าผมวิ่งไป 4หมื่นละ ได้รอบเปลี่ยนยางตามประสาคนขึ้กังวลอย่างผม
แม้ดอกยางจะเหลือ ยางจะปี 14 แต่ก็ตั้งใจไว้ว่ายางมัน 4หมื่นโล ครบ2ปีแล้ว เปลี่ยนให้พ่อสักหน่อยก็ดีไหนๆจะเปลี่ยนยางแล้วก็เปลี่ยนล้อด้วยเลยละกัน เห็นเฟสซื้อขายมีล้อเดิมของ New Pajero มาพอดีตัวท๊อปซะด้วย เลยจัดมารอยางเลย
แบกล้อมารอเปลี่ยนร้านเพื่อน วันแม่นี่ละครับ จะเปลี่ยนยางให้พ่อซะเลยสนองนี๊ดตัวเองดัวย ไหนๆพักนี้มาใช้คันนี้บ่อยขึ้น  ;D

จัดเป็นยางยี่ห้อเดิมครับ แต่เปลี่ยนขนาด 5555
เมียถามเลย จะเปลี่ยนทำไมเนี่ย ยางเดิมก็ยังดูโอเคร เปลี่ยนมากองไว้บ้านครับชุดเก่า เด๋วค่อยจำหน่ายต่อทีหลัง ขอหล่อๆก่อน
ยางเป็น 265/60/18' ครับ Toyo OpenCountry HT จากร้านเพื่อนกันราคาย่อมเยาว์ (หรือเปล่ามะรู้) ได้มาเส้นละ 6100บาท

เดิมยางติดรถมาเป็นขนาด 245/65/17' ครับ ผมถอดเปลี่ยนตั้งแต่ได้รถมา เทินร้านไปทั้งหมด 5เส้น รวมยางอะไหล่
ตัดปัญหายางอะไหล่หาย ละก็ไปซื้อยางเก่าใช้แล้วแต่สภาพถูไถมาใส่แทนอะไหล่ เชื่อมะไม่เคยหายเลยไม่ว่าพ่อจะไปจอดในซอกในหลืบแค่ไหน 5555

ชุดแรกเปลี่ยนเป็น Yokohama Geolandar HT G051 265/65/17" เป็นชุดแรกใช้งานไป 5หมื่น6 พันโล ดอกยังเหลือ ยางอายุ2ปี แต่เนื้อเริ่มแข็ง กะมีเสียงเล็กน้อยบวกกะเจอถนนเปียกตอนออกตัวมีสลิปนิดๆ พ่อผมเลยเอาไปเสยฟุตบาทแก้มรั่วไปซะ
ชุดที่2 เลยได้มีโอกาสลอง Toyo OpenCountry HT ขนาด 265/65/17" เป็นชุดที่ 2 ก็ใช้มาจนถึงอาทิตย์ก่อนนี่ละครับ ละก็เปลี่ยนเป็นตัวเดิมอีก กะล้อ18"
ใจอยากลอง Michelin Primacy SUV ดูลายดอกละเอียดละน่าจะนุ่มๆเงียบๆ แต่ราคาก็หนักอยู่ครับ ได้ถูกสุดเส้นละ 7พัน พอเจอ Toyo OPHT เส้นละ 6พัน เลยไม่ลังเล 55
แบบว่าเคยใช้ชุดก่อน เรื่องเสียงมันโอเครครับ ไม่ดังไปกว่าเครื่องดีเซล นุ่มพอควร ใช้มา 4หมื่นยังนุ่มอยู่ เจอน้ำไม่ส่าย ไม่ปัด เกาะถนนใช้ได้ ก็เลยตัดสินใจง่าย เพราะเคยใช้มาแล้ว

อ่า..... กลายเป็นกระทู้รีวิวยางเฉย  ;)

ปล. ตูดยังโล่งๆอยู่นะครับ เด๋วจะสั่งติ๊กเกอร์ ปามาเนียมาแปะก้นซะหน่อย บนตัวอักษร MonteroSport  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2016, 15:53:30 โดย บี [SuperDaddy] »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 14:55:41 »
กลับมาเรื่องเบรคต่อนะค๊าบบ ออกทะไลไปปุ๊ปนึง

พอมาคิดได้ว่าจะจัดชุดใหญ่เบรคเลยโทรหาศูนย์ครับ กะจะจองคิวเข้าไปทำเบรค ปรากฎว่าศูนย์ปิดครับ
วันแม่ตอนเที่ยงผมไปใส่ยาง ละก็โทร โทร๊ โทร มันมะรับสายยยยยยยย นึกขึ้นได้ลองเปิดเวปดูหน้าซื้อขาย อู่แนะนำ
เห็นอู่ 99AutoRun มีพี่ๆน้องๆไปใช้บริการกันเยอะอยู่ รายการที่พี่นกทำก็มิตซูล้วนๆ นั่งอ่านเพลินครับ เพราะจะครบแสนโลเร็วๆนี้

ไหนจะพัดลม ไหนจะท่อหายใจรถพี่นะ ไหนจะหม้อน้ำมิเนียม คูลน้ำมันเกียร์ ฟลัชน้ำมันเกียร์ เยอะแยะไปหมดความรู้ในบอร์ด ละก็กระทู้ของพี่ท่านนึง มีเรื่องเบรค ชุดซ่อมคาลิเปอร์เบรคซีล ลูกสูบ

เลยตัดสินใจได้ว่าจะทำเบรคละโทรเลยครับ 99Auto พี่นกบอกร้านเปิด 9โมง เลยหันไปขออนุญาตภรรยาครับ ว่าขอไปทำเบรคช่วงเช้าๆ แล้วเที่ยงจะรีบไปรับเค้ากะลูกที่ราชินึบน ละก็ไปเที่ยวเขาดินต่อให้เค้าบอกน้องชายไปส่งตอนเข้าแทนผม เพราะผมจะไปเฝ้าอู่ตอน 9โมง

พอไปถึงรอสักพักพี่นกก็โทรมาครับ สอบถามรายการที่จะทำ ละก็ให้ลูกน้องลงมือถอดทันทีเลย
เบรคหลังจากเช็ครอบล่าสุดไปเกือบเดือน สภาพก็อย่างที่เห็นครับ ร่องก็สึกไปอีกเยอะอยู่ครับ

จานหน้าขวาเรียบไปเลยทีเดียวววว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 15:42:13 »
รอบนี้ให้ทางอู่จัดการเปลี่ยนชุดซ่อมคาลิเปอร์ทั้ง 2 ข้าง ถอดมาเจอแปลกๆ 2 รายการ

1 ผ้าเบรคกินไม่เท่ากันข้างซ้าย ด้านในกับด้านนอกหนาบางไม่เท่ากัน
2 ผ้าเบรคไม่มีแผ่นรองด้านในมาด้วย มีแต่แผ่นด้านนอกดำๆ

ระหว่างที่ถอดทำความสะอาดก็พบว่าลูกสูบข้างนึงเป็นรอยครับ น่าจะข้างที่ผ้าเบรคไม่เท่ากันแน่ๆ
ส่วนจานก็ลองพลิกดูทั้ง 2ฝั่ง ทั้ง2ใบ
รูปจานครับ

ข้างซ้ายจานด้านในร่องจะหายเกือบหมด แต่ด้านนอกยังมีลายร่องอยู่นิดๆ

ผ้าเบรคด้านซ้าย

ผ้าเบรคขวา

ส่วนจานอีกฝั่งนี่หมดเรียบเลยครับ

ผ้าเบรคใหม่เทียบความหนา

รอบนี้โชคดีที่เอาเข้าไปทำเรียบร้อยครับจะได้ใช้ทดสอบยาวๆไปว่าชุดใหม่จะเป็นยังไง
รายการที่เปลี่ยนก็ชุดซ่อมข้างละ 450บาท มีลูกสูบ 1 ลูกอีก 450บาท
สปริงดันผ้าเบรคก็จัดของใหม่ไป 350, กะแผ่นรองผ้าเบรคอีกชุด 400
ค่าแรงทำทั้งหมด 800 บาท
เบ็ดเสร็จจ่ายไปทั้งหมด 2900บาท ตัวเบาเลย  ;)

ผมกะว่ารอบนี้ก็จัดการซ่อมให้มันชัวร์ไปเลยว่าคาลิเปอร์หน้าทำงานปกติ สภาพสมบูรณ์จะได้รู้ว่ารอบนี้ผ้ากะจานมันจะอยู่ได้นานเท่าไหร่กัน  :sd27:

ระหว่างประกอบเบรคก็เจอจุดติดขัดอีกครับ ปรากฎว่าตัวผ้าเบรคเมื่อประกอบเข้าไปแล้วไม่สามารถใส่คาลิเปอร์ได้
สาเหตุก็เนื่องจากว่าผ้าเบรคของ Dixcel มันมีความหนามากกว่าผ้าเบรคเดิม พี่นกวัดเทียบกับของ NSport Pro เห็นว่าของทาง Dixcel หนาว่าประมาณครึ่งมิล
ทำให้ไม่สามารถใส่คาลิเปอร์ได้ นี่อาจจะเป็นสาเหตุนึงที่ตอนถอดผ้าเบรคออกมาเจอว่าตัวผ้าเบรค Type X ชุดแรกนั้นไม่มีแผ่นรองผ้าเบรคด้านในมาให้ทั้ง 2แผ่น
คาดว่าทางศูนย์ เห็นว่ามันแน่น ช่างของทางศูนย์บริการจึงเอาแผ่นรองผ้าเบรคออก เพื่อให้สามารถใส่คาลิเปอร์ได้ ซึ่งอันนี้แย่ครับ มันทำให้ผ้าเบรคดัง
แทนที่ช่างจะขัดตัวผ้าเบรคให้บางลงนิดเพื่อที่จะสามารถใส่ได้ ดันไปเอาแผ่นรองออกแบบมักง่าย อันนี้เด๋วรอบแสนโล จะไปบ่นแรงๆกับทางหัวหน้าช่างสักรอบ  >:( >:(

สรุปผลตอนนี้ก็คือประกอบเรียบร้อยครับ ช่างของพี่นก จัดการให้เรียบร้อย ประกอบเสร็จ เหลือเพียงแต่การทดลองใช้กันอีกชุดนึงเพื่อดูว่าปัญหาที่เกิดขึ้นกับผ้าเบรคชุดก่อน กับจานเบรคของ Dixcel นั้นผิดปกติหรือไม่อย่างไร
รอบนี้ผมว่าผลที่ออกมาก็ไม่น่าจะมีปัญหาคาใจใดๆแล้วเพราะเบรคหน้าถูกซ่อมบำรุงให้สมบูรณ์ และเบรคหลังก็ค่อนข้างมั่นใจว่าถูกปรับตั้งให้ระยะห่างผ้าเบรคเข้าที่เข้าทางแล้วครับผม

ส่วนตัวแล้วการรีวิวประสิทธิภาพของผ้าเบรค Dixcel Type X  และจานเบรค Type SD สำหรับ Pajerosport ขอย้ำนะครับ สำหรับ PajeroSport นะค๊าบบบบบ นั้นผมเรียนตรงๆว่า มันทำงานได้ดีครับ ดีมากในเรื่องของประสิทธิภาพการเบรค และฟิลลิ่งในการแตะเบรค กับการหยุดรถที่มั่นใจได้มากทั้งที่มีการบรรทุกเต็มๆ หรือรถเปล่าๆนั่งแค่ 2-3คน อย่างไรก็ตาม ปัญหาที่ผมเจอเรื่องของการสึกหรอที่ดูผิดปกติและเกี่ยวกับอายุการใช้งานที่สั้นมากในชุดนี้ ก็ต้องรอดูและพิสูจน์กันต่อไปครับ ว่าจะสามารถใช้งานได้ถึงระดับที่เรียกว่าคุ้มค่า คุ้มราคาไหม กับเงิน หมื่นปลายๆ สำหรับค่าผ้าเบรคและค่าจานเบรค อันนี้รอชมกันได้ครับ ผมจะพยายามกลับมารีวิวให้ทุกๆหมื่นกิโลเมตรครับ

ส่วนเรื่องประสิทธิภาพของจานเบรค Dixcel Type SD กับผ้า Type ES อีกชุดที่ผมใส่ในรถ CRV นั้นคงต้องรอดูกันต่อไปครับ ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง คร่าวๆหมื่นโลผ่านไปผ้าเบรคยังหนาอยู่ครับตอนนี้วิ่งไป 9หมื่นกว่าๆ เด๋วครบแสนโลจะถ่ายรูปมาแชร์กัน
แต่ส่วนตัวแล้วไม่ห่วงสำหรับ CRV เพราะเพื่อนใช้ Type SD กับผ้าเบรค Type X ผ่าน 35,000 โลไปเรียบร้อย ส่วนอีกคนผ้าเบรค Type ES เหมือนผม แต่จานเดิมๆ ก็ผ่านหลัก 45,000โลไปได้สบาย

รอบนี้รอลุ้นครับกับ PajeroSport ของพ่อ ส่วนประสิทธิภาพการเบรค วันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาก็เอารถไปวิ่งได้ 100กว่าโล สัก 3-4ร้อยโล ก็น่าจะพ้นช่วงรันอินสำหรับผ้าเบรค ความรู้สึกก็เหมือนเดิมครับ ยืนยันว่าเบรคดีมาก
รอบนี้ใส่ล้อใหญ่ขึ้นเป็น 18" ก็ไม่รู้สึกว่าเบรคไหลกว่าเดิมแต่อย่างไรครับ จะมีก็แค่ความรู้สึกทางใจว่าจานไม่มีร่อง ไม่เท่ห์ 5555 แล้วก็อีกอารมณ์คือความคาใจเล็กๆว่าถ้ารอบนี้ได้ลองจานร่องเหมือนเดิมก็คงจะดี จะได้รู้กันไปว่าร่องมันจะหายอีกไหม

มารอดูกันต่อไปครับ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถ้าผ้าเบรคชุดนี้มันได้เกิน 40,000 ก็น่าจะถือว่าผ่าน ส่วนจานอย่างน้อยๆน่าจะอยู่ได้หนาพอสำหรับผ้า 2ชุด ไม่งั้นรอบหน้าผมก็คงหนีไป DBA จับกับ N Pro ดูว่าเป็นอย่างไร

สั้นๆสำหรับผมถ้าคนถามว่า Dixcel ดีไหม คงตอบได้ว่า ประสิทธิภาพการเบรคดีมากครับ แต่คุ้มราคาไหมกับหมืนปลาย หมื่นกว่าโล อันนี้ไม่คุ้มครับไม่คุ้มอย่างแรงเลยยยยยยยย  แต่ก็ต้องรอทดสอบกับชุดนี้ละครับดูว่าที่สุดแล้วจะเป็นไง

:L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2016, 15:57:38 โดย บี [SuperDaddy] »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 16:27:25 »
:L2894:

ผมบีครับ สมาชิกใหม่ครับผม ห่างหายจากเวปบอร์ดไปนาน เพิ่งจะกลับเข้ากรุงมาเล่นมาหาอ่านข้อมูลสาระจากบ้าน PaMania ครับ  :sd23:
แวะมารีวิวจานกับผ้าเบรคของ Dixcel ครับผม

ที่มาที่ไปก็พอดีผมได้มีโอกาสไปเปลี่ยนผ้าเบรค กับจานเบรค พร้อมทั้งเปลี่ยนชุดซ่อมคาลิเปอร์หน้าของรถคุณพ่อที่อู่ 99AutoRun เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาระหว่างรอรับลูกเรียนพิเศษ
เลยได้เข้าไปลองใช้บริการของร้านพี่นกครับ และก็ได้มีโอกาสเจอพี่นะ กับพี่อีก2ท่านที่เอารถไปทำพอดี รถผมที่เจอปัญหาหลักๆก็เรื่องจานเบรคกับผ้าเบรคที่สึกหรอเร็วครับ
และได้เคลมชุดใหม่จากผู้ผลิตเลยเอาไปติดตั้งพร้อมทั้งซ่อมชุดเบรคหน้าให้มั่นใจว่าทำงานปกติรถไม่ได้มีปัญหาอะไรก่อนที่จะทดลอง ชุดจานกับผ้าเบรคชุดใหม่ครับผม

สวัสดีและยินดีต้อนรับ SuperDaddy " ID : 988 "

ขอขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ  ถึงจะยาวแต่ก็เป็นการรีวิวแบบคนใช้งานจริงๆและละเอียดมากๆเลยครับ  แชร์ครบทุกอย่างเลย    และถือว่าเป็นกระทู้ที่พี่บีโพสเยอะที่สุดเลยนะครับตั้งแต่เล่น board pajero ที่เคยเห็นจากที่เก่ามา 5555

เรื่องราคาเบรคนั้นสูงพอสมควร   หากมีโอกาสอยากให้ลอง DBA กับผ้าเบรคเดิมของศูนย์ครับ   ว่าฟิลลิ่งจะได้ใกล้เคียงกับเบรคแบรน์นี้ไหม

แต่สำหรับเรื่องตัวแทนจำหน่ายต้องขอชื่นชมเลยว่า  serviceดีมากๆ  อ่านแล้ว OK นะ   สำหรับคำตอบจากตัวแทนและการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าของศูนย์บริการคงมุ่งหวังบริการให้ลูกค้าพึงพอใจโดยที่ไม่ได้ใส่ใจหรือตระหนักคิดสักหน่อยว่า  อุปกรณ์ชิ้นนั้นออกแบบมาเพื่ออะไรกัน    ส่วนเรื่องจานเบรคแบบเซาะร่องที่ตัวแทนตอบว่าขายดีมากจนหมดตลาดนั้นผมดันไปแปลว่ามีประเด็นจนไม่อยากออกสู่ตลาดซ่ะมากกว่า 5555

รอติดตามนะครับ  แต่ผมแอบเห็นของกับราคาแล้วไม่น่าเสียตังค์เลย 555 ดูธรรมดามากๆ

:L2739: :L2739: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 16:53:22 »
อ่านรีวิวของพี่บีกันแบบชุ่มปอดกันไปเลย :sd10: :sd10: แต่รู้สึกว่าถ้าผ้าเบรคอยู่ได้นานถึง 45,000 km. ผมจะเป็นปลื้มกว่านี้มากเลย :'( :'( ถึงราคาจะแพงกว่าอีกหน่อยแต่คำนวนจากระยะการใช้งาน+เวลาที่ต้องเสียไปในการเข้าร้านเบรค+ล้อต้องโดนถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ คิดว่าน่าจะคุ้มค่าแล้วล่ะครับ

ที่ผ่านมาผมเชื่อว่าจานกับผ้าเบรค Dixcel ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ แต่ส่วนที่ทำให้เกิดปัญหาน่าจะมาจากแม่ปั๊มเบรคซะมากกว่า เพราะสังเกตว่าอาการจะเหมือนกับพี่ปามาเนียสองท่านซึ่งเคยเข้ามารีวิวก่อนหน้านี้ เคสของพี่ๆทั้งสองท่านนั้นถ้าผมจำไม่ผิดสรุปเกิดจากแม่ปั๊มเบรคที่ไม่คืนตัวทำให้เหมือนกับเราเหยียบเบรคอยู่ตลอดเวลา ทำให้เปลืองผ้าเบรคและจานเบรคพร้อมกับน้ำมันรถอีกจำนวนหนึ่งไปเปล่าๆ :-X :-X

เมื่อพี่ไปซ่อมเบรคที่ Certified Pamania Garage (อู่ไม่เต็มร้อย ;D ;D ) มาแล้ว เชื่อได้ว่าอาการน่าจะหายนะครับ ครั้งนี้คงได้ใช้งานกันยาวๆแล้วล่ะครับ :L4396: :L4396: อู่นี้เค้ามีชื่อทางนี้ เขาทำมาเยอะแล้วเชื่อมือได้ครับ :L2734: :L2754:

นอกจากนี้ ผมคงต้องขอชมเชยตัวแทนจำหน่ายจานและผ้าเบรค Dixcel ด้วยครับ ใครเป็นลูกค้าคงจะหายใจได้ทั่วท้องมากขึ้นเวลามีปัญหาเพราะอย่างน้อยก็ไม่ถูกทิ้งให้อ้างว้างว้าเหว่เดียวดาย ถ้าเป็นไปได้ลงชื่อตัวแทนเอาไว้หน่อยก็ดีนะครับเผื่อว่าจะมีใครสนใจจานกับผ้ายี่ห้อนี้จะได้ตามลายแทงพี่บีไป ส่วนผมก็คงจะใช้เจ้าชุดปัจจุบันไปเรื่อยๆดูอาการไปก่อน ชุดหน้าค่อยว่ากันอีกทีว่าจะเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรคอะไร แต่ค่อนข้างแน่ใจอยู่อย่างนึงว่าผ้าเบรค PRO Spec ล็อตนี้น่าจะไม่ค่อยปกติเท่าไหร่เพราะดูแล้วมีสมาชิกจับอาการกันได้อยู่หลายคนเลยทีเดียว

:L4373: สำหรับรีวิว :L2906: แบบนี้ขอกระแทก :L6428: #3 ให้พี่บีแทนคำขอบคุณ แล้วมีเรื่องอะไรน่าสนใจขอเชิญมารีวิวให้สมาชิกได้อ่านกันอีกนะครับ :sd42: อ่านรีวิวพี่แล้วสนุก&เพลินดี :L2754: :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 17:04:22 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับ SuperDaddy " ID : 988 "

ขอขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ  ถึงจะยาวแต่ก็เป็นการรีวิวแบบคนใช้งานจริงๆและละเอียดมากๆเลยครับ  แชร์ครบทุกอย่างเลย    และถือว่าเป็นกระทู้ที่พี่บีโพสเยอะที่สุดเลยนะครับตั้งแต่เล่น board pajero ที่เคยเห็นจากที่เก่ามา 5555

เรื่องราคาเบรคนั้นสูงพอสมควร   หากมีโอกาสอยากให้ลอง DBA กับผ้าเบรคเดิมของศูนย์ครับ   ว่าฟิลลิ่งจะได้ใกล้เคียงกับเบรคแบรน์นี้ไหม

แต่สำหรับเรื่องตัวแทนจำหน่ายต้องขอชื่นชมเลยว่า  serviceดีมากๆ  อ่านแล้ว OK นะ   สำหรับคำตอบจากตัวแทนและการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าของศูนย์บริการคงมุ่งหวังบริการให้ลูกค้าพึงพอใจโดยที่ไม่ได้ใส่ใจหรือตระหนักคิดสักหน่อยว่า  อุปกรณ์ชิ้นนั้นออกแบบมาเพื่ออะไรกัน    ส่วนเรื่องจานเบรคแบบเซาะร่องที่ตัวแทนตอบว่าขายดีมากจนหมดตลาดนั้นผมดันไปแปลว่ามีประเด็นจนไม่อยากออกสู่ตลาดซ่ะมากกว่า 5555

รอติดตามนะครับ  แต่ผมแอบเห็นของกับราคาแล้วไม่น่าเสียตังค์เลย 555 ดูธรรมดามากๆ

:L2739: :L2739: :L2734: :L2734:

555 ครับพี่นะ ไม่ค่อยได้เล่นบอร์ดสักเท่าไหร่อ่ะครับ หายไปนานมากเลย
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับพี่ ขอบคุณสำหรับความรู้เมื่อวันเสาร์ด้วยครับ และต้องขอโทษที่ผมรีบเผ่นไปก่อนไม่ทันได้ร่ำลาพี่ๆเลย ไว้มีโอกาสพบกันอีกครับผม  :sd23:
เด๋วมาสิงอยู่นี่อ่ะครับ จะมาอัพเดทอีกที เรื่องราคานี่มันหนักจริงครับประเด็นใหญ่เลย เทพแค่ไหนแต่ถ้าราคาเกินคุณภาพไปเยอะผมว่าคงขายยากอ่ะ รอบหน้าผมดูแล้วได้ลอง DBA แน่ๆครับ ราคามันพอๆกันแต่งานดูดีกว่ามากจริงๆ
ตัวจานเรียบดูธรรมดามากๆ เด่วรอดูอาการชุดนี้ครับผม  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 17:11:04 »
อ่านรีวิวของพี่บีกันแบบชุ่มปอดกันไปเลย :sd10: :sd10: แต่รู้สึกว่าถ้าผ้าเบรคอยู่ได้นานถึง 45,000 km. ผมจะเป็นปลื้มกว่านี้มากเลย :'( :'( ถึงราคาจะแพงกว่าอีกหน่อยแต่คำนวนจากระยะการใช้งาน+เวลาที่ต้องเสียไปในการเข้าร้านเบรค+ล้อต้องโดนถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ คิดว่าน่าจะคุ้มค่าแล้วล่ะครับ

ที่ผ่านมาผมเชื่อว่าจานกับผ้าเบรค Dixcel ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ แต่ส่วนที่ทำให้เกิดปัญหาน่าจะมาจากแม่ปั๊มเบรคซะมากกว่า เพราะสังเกตว่าอาการจะเหมือนกับพี่ปามาเนียสองท่านซึ่งเคยเข้ามารีวิวก่อนหน้านี้ เคสของพี่ๆทั้งสองท่านนั้นถ้าผมจำไม่ผิดสรุปเกิดจากแม่ปั๊มเบรคที่ไม่คืนตัวทำให้เหมือนกับเราเหยียบเบรคอยู่ตลอดเวลา ทำให้เปลืองผ้าเบรคและจานเบรคพร้อมกับน้ำมันรถอีกจำนวนหนึ่งไปเปล่าๆ :-X :-X

เมื่อพี่ไปซ่อมเบรคที่ Certified Pamania Garage (อู่ไม่เต็มร้อย ;D ;D ) มาแล้ว เชื่อได้ว่าอาการน่าจะหายนะครับ ครั้งนี้คงได้ใช้งานกันยาวๆแล้วล่ะครับ :L4396: :L4396: อู่นี้เค้ามีชื่อทางนี้ เขาทำมาเยอะแล้วเชื่อมือได้ครับ :L2734: :L2754:

นอกจากนี้ ผมคงต้องขอชมเชยตัวแทนจำหน่ายจานและผ้าเบรค Dixcel ด้วยครับ ใครเป็นลูกค้าคงจะหายใจได้ทั่วท้องมากขึ้นเวลามีปัญหาเพราะอย่างน้อยก็ไม่ถูกทิ้งให้อ้างว้างว้าเหว่เดียวดาย ถ้าเป็นไปได้ลงชื่อตัวแทนเอาไว้หน่อยก็ดีนะครับเผื่อว่าจะมีใครสนใจจานกับผ้ายี่ห้อนี้จะได้ตามลายแทงพี่บีไป ส่วนผมก็คงจะใช้เจ้าชุดปัจจุบันไปเรื่อยๆดูอาการไปก่อน ชุดหน้าค่อยว่ากันอีกทีว่าจะเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรคอะไร แต่ค่อนข้างแน่ใจอยู่อย่างนึงว่าผ้าเบรค PRO Spec ล็อตนี้น่าจะไม่ค่อยปกติเท่าไหร่เพราะดูแล้วมีสมาชิกจับอาการกันได้อยู่หลายคนเลยทีเดียว

:L4373: สำหรับรีวิว :L2906: แบบนี้ขอกระแทก :L6428: #3 ให้พี่บีแทนคำขอบคุณ แล้วมีเรื่องอะไรน่าสนใจขอเชิญมารีวิวให้สมาชิกได้อ่านกันอีกนะครับ :sd42: อ่านรีวิวพี่แล้วสนุก&เพลินดี :L2754: :L2900:

ขอบคุณครับพี่หยก  :sd23:

พอดีช่วงนี้มีเวลามาดูแลรถให้พ่อเยอะขึ้นอ่ะครับ ช่วงก่อนหายไปนาน รถก็โทรมไปพอควร มีหลายรายการที่อยากทำอยู่ครับ แต่ขอหาความรู้เพิ่ม กะหากะตังค์แพ๊พ 555
ตัวเบรคชุดนี้ผมคงรอดูยาวๆอ่ะครับว่าเป็นไงบ้าง ตัวแทนของ Dixcel บ้านเรามีคนเดียวครับ รู้สึกชื่อ McMotiv Engineering อ่ะครับ ใครสนใจก็ลองดูในเฟสเค้าได้ครับผม
หรือจะรอผลผ้ากะจานชุดนี้ของผมก่อนก็ได้นะครับ ประกอบการตัดสินใจ  ;)

แต่ถ้าจะเอาไปใส่ CRV หรือรถเก๋งก็น่าจะโอเครนะครับ เพื่อนผมใช้เกิน 4หมื่นแล้ว ผมว่าผ้าตัว Type ES ก็พอแระ เกินนี้ผมว่าแพงไปเยอะครับผม  :D

ไว้จาแวะเวียนมาอัพเดทเรื่อยๆครับ  :sd10:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 22:02:39 »
รีวิวได้สุดยอดมากเลยครับพี่บี
แต่พอได้จานแบบเรียบๆมา มันจะดูยากไหมอ่ะครับ ว่ามันกินจานไปเยอะแค่ไหน
ต้องใช้เวอร์เนียวัดตอนปัจจุบันไว้ก่อนรึเปล่าครับ
ครบ 100000 กิโลค่อยวัดดูอีกรอบ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2016, 06:48:37 »
รีวิวได้สุดยอดมากเลยครับพี่บี
แต่พอได้จานแบบเรียบๆมา มันจะดูยากไหมอ่ะครับ ว่ามันกินจานไปเยอะแค่ไหน
ต้องใช้เวอร์เนียวัดตอนปัจจุบันไว้ก่อนรึเปล่าครับ
ครบ 100000 กิโลค่อยวัดดูอีกรอบ

ครบแสนโล  จานคงหมดไปแล้วมั่งพี่โจ้   เอาแค่อัพเดททุก 5,000 ถึง 10,000 โล  น่าจะโอเคกว่านะ  ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2016, 07:39:30 »
ครบแสนโล  จานคงหมดไปแล้วมั่งพี่โจ้   เอาแค่อัพเดททุก 5,000 ถึง 10,000 โล  น่าจะโอเคกว่านะ  ;D

อ้าว พิมพ์ผิด
 ;) ;) ;)
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2016, 08:33:07 »
555 ไม่ได้วัดครับพี่โจ้ เด๋วให้ตัวแทนวัดให้ สเป๊กเท่าๆกะของศูนย์อ่ะครับ
กะว่าหมื่นโลแรกดูว่าหายไปเยอะไหม ถ้ามันจะไปเหมือนชุดก่อน หมื่นโลแรกก็น่าจะเห็นผลละ

พอดีชุดที่ผ่านมา ผมใส่ตอน 8หมื่น แล้วตอน9หมื่นมันมีแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง เราก็ดันพลาดขี้เกียจเดินไปสอดส่องอ่ะครับแต่รอบนี้มะพลาดละแน่ๆ  :D

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2016, 08:46:00 »
ขอบคุณรีวิวครับ รอบหน้าน่าจะต้องเปลี่ยนแล้วครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2016, 19:52:58 »
ขอแจมกระทู้ครับ อ้างอิงจากกระทู้เก่าของผมสำหรับจานเบรค dixcel ปัจจุบันใช้งานมา 50,000 โล ผ้าเบรค 2 ชุด (ชุดแรกของ dixcel + ชุดสอง N Sport) สภาพจานสึกเรียบร่องหายไปเลย แต่ยังเบรคโอเคอยู่ ผ้าเบรคของ dixcel ค่อนข้างฟันคมกัดจานสึก แต่หนึบดีมาก:L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4369.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2016, 21:03:15 »
ขอแจมกระทู้ครับ อ้างอิงจากกระทู้เก่าของผมสำหรับจานเบรค dixcel ปัจจุบันใช้งานมา 50,000 โล ผ้าเบรค 2 ชุด (ชุดแรกของ dixcel + ชุดสอง N Sport) สภาพจานสึกเรียบร่องหายไปเลย แต่ยังเบรคโอเคอยู่ ผ้าเบรคของ dixcel ค่อนข้างฟันคมกัดจานสึก แต่หนึบดีมาก:L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4369.0.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ตุ้ย
5หมื่นโลเรียบนี่ก็โหดนะครับ เหมือนว่าของพี่ใช้ Type ES ด้วย มันควรจะทนกว่าละก็ใช้ได้นานกว่าตัว TypeX ของผมอ่ะครับผมว่า
ถ้าใช้ไป 5หมื่น เรียบหมดนี่ผมว่าราคาสูงไปนิดละ เบิกจานศูนย์มาน่าจะคุ้มกว่าอ่า
เด๋วรอดู CRV ผมครับ จาน TypeSD กะผ้า TypeES เหมือนพี่เลย มารอชมกันว่าจะได้กี่โล 55

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 09:50:47 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ตุ้ย
5หมื่นโลเรียบนี่ก็โหดนะครับ เหมือนว่าของพี่ใช้ Type ES ด้วย มันควรจะทนกว่าละก็ใช้ได้นานกว่าตัว TypeX ของผมอ่ะครับผมว่า
ถ้าใช้ไป 5หมื่น เรียบหมดนี่ผมว่าราคาสูงไปนิดละ เบิกจานศูนย์มาน่าจะคุ้มกว่าอ่า
เด๋วรอดู CRV ผมครับ จาน TypeSD กะผ้า TypeES เหมือนพี่เลย มารอชมกันว่าจะได้กี่โล 55

ขอบคุณครับพี่บี รอติดตามด้วยครับ ผ้าเบรคของ dixcel ที่ใส่ฝุ่นค่อนข้างเยอะ สงสัยเป็นผงผ้าเบรค+ผงเนื้อจานด้วยแน่เลยครับ  :D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 13:48:54 »
ขอบคุณครับพี่บี รอติดตามด้วยครับ ผ้าเบรคของ dixcel ที่ใส่ฝุ่นค่อนข้างเยอะ สงสัยเป็นผงผ้าเบรค+ผงเนื้อจานด้วยแน่เลยครับ  :D

เรื่องฝุ่นนี่ก็จัดว่าโหดครับ ดำปิ๊ดๆเลยอ่ะ

มาอัพเดทให้เรื่องผ้า ES พอดีถามเพื่อนที่ใช้ CRV มา เค้าใส่ผ้า Type ES ทั้งหน้าและหลัง กับจานเดิมๆของศูนย์ฮอนด้า
ผ้าหลังหมดที่ 45,000โล ผ้าหน้ายังเหลือนิดหน่อย ส่วนจานเบรคก็ไม่ได้สึกหรอเยอะครับไม่ได้เป็นร่องลึกๆ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 มีนาคม 2018, 16:25:43 »
ขออนุญาตกลับมาอัพเดทให้นิดสำหรับผ้าเบรค Dixel TypeX หลังจากได้เคลมไปพร้อมกันกับจาน Type SD นะครับ

ปลายปี 2017 ราวๆเดือนตุลาพอดีผมได้มีโอกาสเอารถพ่อไปสลับยางอีกรอบ
คร่าวๆคือผมได้ไปสลับยางรอบล่าสุดหลังจากที่ใช้งานมาอีก 16,000-18,000โล ปรากฏว่าผ้าเบรคหมดครับ หมดอีกแล้ว 5555
รอบนี้วิ่งไปได้ราวๆ หมื่นปลายๆ ผ้าเบรคก็หมดแบบเหลือราวๆ 2-3มิล. ก็เลยโทรปรึกษาทาง Dixcel ผู้นำเข้าอีกรอบหลังจากรอบก่อนได้รับเคลมผ้า กะจานมาแล้ว1รอบ
เพื่อปรึกษาว่าปัญหาเกิดจากอะไรแล้วเป็นไปได้อย่างไรที่ผ้าเบรคจะหมดด้วยระยะเวลาอันสั้นมากๆ
อย่างไรก็ตาม ประสิทธิภาพการเบรคนั้นขอยืนยันได้เลยครับว่าคุ้มค่ามากๆ เบรคหยุดได้ดังใจจริงๆ

จากที่คุยกันกับทางผู้นำเข้า เข้าใจว่าเหตุน่าจะเกิดจากน้ำหนักรถ ผมใส่กันชน Overland และกันชนหลังของ Giant 4x4 และความสูงที่ผมไปยกขึ้นมา2นิ้ว
ประกอบกะเบรคเดิมผมเป็นดรัมเบรคผ้าเดิมๆจากศูนย์ ซึ่งอาจจะจับได้ไม่ดีเท่ากะผ้าของทาง Dixel เลยกลายเป็นว่าผ้าเบรคหน้าจับก่อนเสมอ ทำให้มันหมดไว
และอาจจะเป็นได้อีกว่า เบรคหลังผมไม่ได้ตั้งให้ชิดมากๆทุกๆหมื่นโล คุยไปคุยมาสรุปได้ว่า

ทาง Dixcel ไทยผู้นำเข้ายอมควักกระเป๋าให้ผมอีก 1ชุด โดยสั่งผ้าเบรคมาให้โดยที่ใช้กะจานเดิมเพราะจานเดิมที่เป็น Type PD รอบก่อนนั้นยังไม่ได้ถูกกินหนักมากเหมือนรอบแรกเลยตกลงกันว่าเจียรจานเดิมใส่กะผ้าใหม่ไปก่อน
อันนี้เป็นอะไรที่สุดๆเกินคาดมากๆอ่ะ ทีแรกกะว่าเต็มที่ก็ได้ส่วนลด 50% ไปๆมาๆให้มาฟรีๆอีกชุดซื้อใจกันไปจริงๆ โดยที่ผมก็ไปจัดการเปลี่ยนผ้าดรัมหลังใหม่ด้วย พร้อมทั้งตั้งเบรคใหม่อีกรอบ ให้มันชิดแบบโคตะระชิดไปเลย จะได้หายห่วง

ทีนี้ระหว่างรอเคลมผ้าเบรคก็ไปจัดผ้าเบรคของ NSport Pro มาใช้แก้ขัดไปก่อน ระหว่างติดตั้งก็เจอจาน TRW XPS แบบสีแดงๆมีร่องๆคู่นึง 4พันนิดๆ เลยจัดมาลองคู่กะผ้า NSport ไปก่อน
รีวิวเบรคชุดนี้สำหรับคนขับไม่เร็วกะใช้รถแบบนั่งครบ 7คนแบบผม คิดว่าทำได้ดีกว่าเบรคเดิมศูนย์พอสมควรเลยครับ แต่จุดสังเกตุเหมือนกะว่าจานจะนิ่มไปนิดนึงอ่ะเพราะเป็นรอยง่ายมากๆ ใช้ไปสัก 1พันโลก็ชึ้นลายบนจานละ

ใช้เบรคชุดได้ไปได้เดือนก่าๆ วิ่งไปพันนิดๆ ทาง Dixel ก็โทรมาละ บอกของเข้า ก็เลยไปใส่ผ้าเดิมพร้อมจาน Dixel PD เจียรเรียบร้อย รอบนี้ตั้งเบรคหลังพร้อมกะใส่ผ้าดรัมหลังใหม่เลย Set Zero ซะก่อนทดสอบอีกรอบ  ;D

รอบนี้กะว่าถ้าผ้าอยู่ไม่ถึง 2หมื่นโลอีกก็ต้องยอมแพ้แระ สู้ราคามะไหว   ;)

ฟิลลิ่งในการเบรคแบบหนึบๆก็กลับมา กะว่าถ้า Dixel หมดอีกรอบนี้คงสลับเอา NSport Pro มาใช้กะจาน XPS ไปก่อนอ่ะครับ ละค่อยดูว่าจะเอาไปใส่ Disc หลังตรงรุ่นดีใหม่ น่าจะช่วยได้เยอะก่า
รวมๆตอนนี้รถวิ่งไป 120,000ก่าโล เด๋วครบ 130,000 ค่อยสลับยางพร้อมเช็คสภาพเบรคอีกรอบสะบายจายไป ไว้วิ่งครบละเด๋วมาอัพใหม่ครับผม  :sd42:

ระหว่างนี้ครายมีไรสงสัยไลน์มาสอบถามได้นะครับผม ยินดีครับ Line ID ผม voravutt

ออฟไลน์ แม็กกี้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 มีนาคม 2018, 17:29:01 »
ผมเห็นรถพี่บีวิ่งถนนนิวมินทร์ช่วงเย็นและสังเกตุที่ล้อหน้าฝุ่นเขม่าค่อนข้างเยอะอยู่ อยากสอบถามว่าผ้าเบรคNSport pro ที่พี่บีใช้แก้ขัด ฝุ่นเขม่ามากน้อยกว่าผ้าเบรค Dixel TypeX ต่างกันเยอะไหมครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 มีนาคม 2018, 15:52:47 »
ขอบคุณสำหรับ update รีวิวครับพี่บี ชุดนี้เอาซะคุ้มเลย ซื้อ 1 ได้ถึง 3 :L2754:  เมื่อก่อนนานมาแล้วผมก็เคยใฝ่ฝันอยากจะใช้ชุดเบรคของ Dixel เหมือนกัน แต่หลังจากได้แต่งงานอยู่กินกับจานทอง DBA+NSport Prospec มาหลายปีก็รู้สึกว่ามีความสุขสุดยอดดีครับ (เปลี่ยนผ้าเบรคปีละครั้งที่ระยะ 30,xxx กม.) ป.ล. ปกติผมเป็นคนขับรถเร็วมาก-มากที่สุดครับ ;D ;D ;D ไว้ถ้ามีโอกาสก็ยังไม่ล้มเลิกความตั้งใจนะครับ วันนึ่งเราคงจะได้เจอกันนะแม่ Dixel
:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 12:55:02 »
ขอบคุณสำหรับ update รีวิวครับพี่บี ชุดนี้เอาซะคุ้มเลย ซื้อ 1 ได้ถึง 3 :L2754:  เมื่อก่อนนานมาแล้วผมก็เคยใฝ่ฝันอยากจะใช้ชุดเบรคของ Dixel เหมือนกัน แต่หลังจากได้แต่งงานอยู่กินกับจานทอง DBA+NSport Prospec มาหลายปีก็รู้สึกว่ามีความสุขสุดยอดดีครับ (เปลี่ยนผ้าเบรคปีละครั้งที่ระยะ 30,xxx กม.) ป.ล. ปกติผมเป็นคนขับรถเร็วมาก-มากที่สุดครับ ;D ;D ;D ไว้ถ้ามีโอกาสก็ยังไม่ล้มเลิกความตั้งใจนะครับ วันนึ่งเราคงจะได้เจอกันนะแม่ Dixel

อ่านสำนวนการเขียนของพี่หยกแล้วมันทะแม่งๆยังไงชอบกลนะ  :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 13:24:18 »
ขออนุญาตกลับมาอัพเดทให้นิดสำหรับผ้าเบรค Dixel TypeX หลังจากได้เคลมไปพร้อมกันกับจาน Type SD นะครับ

ปลายปี 2017 ราวๆเดือนตุลาพอดีผมได้มีโอกาสเอารถพ่อไปสลับยางอีกรอบ
คร่าวๆคือผมได้ไปสลับยางรอบล่าสุดหลังจากที่ใช้งานมาอีก 16,000-18,000โล ปรากฏว่าผ้าเบรคหมดครับ หมดอีกแล้ว 5555
รอบนี้วิ่งไปได้ราวๆ หมื่นปลายๆ ผ้าเบรคก็หมดแบบเหลือราวๆ 2-3มิล. ก็เลยโทรปรึกษาทาง Dixcel ผู้นำเข้าอีกรอบหลังจากรอบก่อนได้รับเคลมผ้า กะจานมาแล้ว1รอบ
เพื่อปรึกษาว่าปัญหาเกิดจากอะไรแล้วเป็นไปได้อย่างไรที่ผ้าเบรคจะหมดด้วยระยะเวลาอันสั้นมากๆ
อย่างไรก็ตาม ประสิทธิภาพการเบรคนั้นขอยืนยันได้เลยครับว่าคุ้มค่ามากๆ เบรคหยุดได้ดังใจจริงๆ

จากที่คุยกันกับทางผู้นำเข้า เข้าใจว่าเหตุน่าจะเกิดจากน้ำหนักรถ ผมใส่กันชน Overland และกันชนหลังของ Giant 4x4 และความสูงที่ผมไปยกขึ้นมา2นิ้ว
ประกอบกะเบรคเดิมผมเป็นดรัมเบรคผ้าเดิมๆจากศูนย์ ซึ่งอาจจะจับได้ไม่ดีเท่ากะผ้าของทาง Dixel เลยกลายเป็นว่าผ้าเบรคหน้าจับก่อนเสมอ ทำให้มันหมดไว
และอาจจะเป็นได้อีกว่า เบรคหลังผมไม่ได้ตั้งให้ชิดมากๆทุกๆหมื่นโล คุยไปคุยมาสรุปได้ว่า

ทาง Dixcel ไทยผู้นำเข้ายอมควักกระเป๋าให้ผมอีก 1ชุด โดยสั่งผ้าเบรคมาให้โดยที่ใช้กะจานเดิมเพราะจานเดิมที่เป็น Type PD รอบก่อนนั้นยังไม่ได้ถูกกินหนักมากเหมือนรอบแรกเลยตกลงกันว่าเจียรจานเดิมใส่กะผ้าใหม่ไปก่อน
อันนี้เป็นอะไรที่สุดๆเกินคาดมากๆอ่ะ ทีแรกกะว่าเต็มที่ก็ได้ส่วนลด 50% ไปๆมาๆให้มาฟรีๆอีกชุดซื้อใจกันไปจริงๆ โดยที่ผมก็ไปจัดการเปลี่ยนผ้าดรัมหลังใหม่ด้วย พร้อมทั้งตั้งเบรคใหม่อีกรอบ ให้มันชิดแบบโคตะระชิดไปเลย จะได้หายห่วง

ทีนี้ระหว่างรอเคลมผ้าเบรคก็ไปจัดผ้าเบรคของ NSport Pro มาใช้แก้ขัดไปก่อน ระหว่างติดตั้งก็เจอจาน TRW XPS แบบสีแดงๆมีร่องๆคู่นึง 4พันนิดๆ เลยจัดมาลองคู่กะผ้า NSport ไปก่อน
รีวิวเบรคชุดนี้สำหรับคนขับไม่เร็วกะใช้รถแบบนั่งครบ 7คนแบบผม คิดว่าทำได้ดีกว่าเบรคเดิมศูนย์พอสมควรเลยครับ แต่จุดสังเกตุเหมือนกะว่าจานจะนิ่มไปนิดนึงอ่ะเพราะเป็นรอยง่ายมากๆ ใช้ไปสัก 1พันโลก็ชึ้นลายบนจานละ

ใช้เบรคชุดได้ไปได้เดือนก่าๆ วิ่งไปพันนิดๆ ทาง Dixel ก็โทรมาละ บอกของเข้า ก็เลยไปใส่ผ้าเดิมพร้อมจาน Dixel PD เจียรเรียบร้อย รอบนี้ตั้งเบรคหลังพร้อมกะใส่ผ้าดรัมหลังใหม่เลย Set Zero ซะก่อนทดสอบอีกรอบ  ;D

รอบนี้กะว่าถ้าผ้าอยู่ไม่ถึง 2หมื่นโลอีกก็ต้องยอมแพ้แระ สู้ราคามะไหว   ;)

ฟิลลิ่งในการเบรคแบบหนึบๆก็กลับมา กะว่าถ้า Dixel หมดอีกรอบนี้คงสลับเอา NSport Pro มาใช้กะจาน XPS ไปก่อนอ่ะครับ ละค่อยดูว่าจะเอาไปใส่ Disc หลังตรงรุ่นดีใหม่ น่าจะช่วยได้เยอะก่า
รวมๆตอนนี้รถวิ่งไป 120,000ก่าโล เด๋วครบ 130,000 ค่อยสลับยางพร้อมเช็คสภาพเบรคอีกรอบสะบายจายไป ไว้วิ่งครบละเด๋วมาอัพใหม่ครับผม  :sd42:

ระหว่างนี้ครายมีไรสงสัยไลน์มาสอบถามได้นะครับผม ยินดีครับ Line ID ผม voravutt
สุดยอดเลยครับ  ผมชอบรีวิวแบบนี้แหละ  ใช้กันไปสักระยะนานๆจับอาการแล้วมาสรุปให้ฟัง  หลายอย่างเวลาทดลองหรือแกไขผมก็ใช้เวลาพอสมควรเชานกัน

ตอนนี้ผมใช้ NSport Pro กับจานเบรคติดรถ Supra 320มม มาเจาะรู เริ่มชินกับระยะเบรคละ   นุ่ม  ดูด   อยู่ดี    (แต่หากเทียบกับจาน DBA นั้นจะเสียเปรียบเรื่องระยะเบรคนิดหน่อย)
และหากเบรคต่อเนื่องทางยาว  DBA ดีกว่ามาก   ตอนนี้หากเปลี่ยนจานครั้งหน้าผมเอาแค่ DBA ของ ALL New มาใส่จบเลยครับเพราะทำทุกอย่างไว้รองรับ DBA 320mm ครับ
แต่ตอนนี้ก็ไม่ค่อยขับเร็วแล้วน่าจะใช้ลืมกับจานเบรคชุดนี้5555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 14:48:30 »
ผมเห็นรถพี่บีวิ่งถนนนิวมินทร์ช่วงเย็นและสังเกตุที่ล้อหน้าฝุ่นเขม่าค่อนข้างเยอะอยู่ อยากสอบถามว่าผ้าเบรคNSport pro ที่พี่บีใช้แก้ขัด ฝุ่นเขม่ามากน้อยกว่าผ้าเบรค Dixel TypeX ต่างกันเยอะไหมครับ :sd23:

สวัสดีครับผม

ฝุ่นเขม่าดำมีเยอะอยู่ครับ แต่ก็ยังน้อยกว่าDixcel เยอะมากๆอ่ะครับผม ปกติพ่อผมจะขับนะครับ ถ้าทักแล้วมะตอบมะต้องตกกะใจ 555

มีไรไลน์สอบถามกันได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 14:55:20 »
สุดยอดเลยครับ  ผมชอบรีวิวแบบนี้แหละ  ใช้กันไปสักระยะนานๆจับอาการแล้วมาสรุปให้ฟัง  หลายอย่างเวลาทดลองหรือแกไขผมก็ใช้เวลาพอสมควรเชานกัน

ตอนนี้ผมใช้ NSport Pro กับจานเบรคติดรถ Supra 320มม มาเจาะรู เริ่มชินกับระยะเบรคละ   นุ่ม  ดูด   อยู่ดี    (แต่หากเทียบกับจาน DBA นั้นจะเสียเปรียบเรื่องระยะเบรคนิดหน่อย)
และหากเบรคต่อเนื่องทางยาว  DBA ดีกว่ามาก   ตอนนี้หากเปลี่ยนจานครั้งหน้าผมเอาแค่ DBA ของ ALL New มาใส่จบเลยครับเพราะทำทุกอย่างไว้รองรับ DBA 320mm ครับ
แต่ตอนนี้ก็ไม่ค่อยขับเร็วแล้วน่าจะใช้ลืมกับจานเบรคชุดนี้5555

อ้าว แล้ว DBA รุ่นเก่ายังมีจำหน่ายอยู่หรือเปล่าครับ หากจะต้องเปลี่ยนครั้งหน้าคงไม่ต้องถึงกับขยายจานเบรคนะครับ  :L2739: :L2749: :L2738:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 14:57:51 »

ครับพี่หยก ถือว่าตัวแทนนี่ใจได้เลยจริงๆ ให้มาอีกชุด รอบนี้ผมคงลองดูอีกทีัว่าใช้ได้นานไหม อาจจะทำดิสหลังครับ ถ้ายังหมดไวอยู่ แต่ชุดที่เปลี่ยนของ NSport Pro ก็ถือว่าใช้งานได้นะครับชับเรื่อยๆถือว่าดีพอตัวเลยครับ แต่ฟิลลิ่งการเบรคนี่สู้ Dixcel ไม่ได้เลยจริงๆอ่ะครับ แต่อาจจะต้องรอ NSport หมดก่อง ละรอซื้อตามงานมอเตอร์โชว์ เค้ามักจะลด 20% อิอิ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 15:02:31 »

DBA นี่ไว้มีโอกาสต้องขอลองบ้างอ่ะครับพี่นะ เด๋วรอบนี้ใช้ชุดนี้ไปก่อน ดูอาการสักพัก ถ้าหมดไวอีกอาจจะต้องกัดฟันจัดดิสหลังตรงรุ่นก่อน จะได้ไม่โหลดเบรคหน้า
แต่การตั้งดรัมหลังชิดๆนี่ช่วยได้เยอะมากครับ รู้สึกเลยว่าจับดีขึ้น เบรคละหัวไม่ทิ่ม แต่ตั้งยากจริงๆ ใกล้ไปมันก็กลัวจะติด ห่างไปก็หัวทิ่มอีก แหะๆ  :D

ไว้สักพักจะถอดมาดูนิดว่าสึกหรอเยอะไหม แต่อาจจะต้องตั้ง่เบรคหลังทุก 5พันโล  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 16:34:42 »
อ่านสำนวนการเขียนของพี่หยกแล้วมันทะแม่งๆยังไงชอบกลนะ  :L2905:

แบบนี้แหล่ะพี่กิต..มันได้อารมณ์ดี  :sd42: :sd42:

ครับพี่หยก ถือว่าตัวแทนนี่ใจได้เลยจริงๆ ให้มาอีกชุด รอบนี้ผมคงลองดูอีกทีัว่าใช้ได้นานไหม อาจจะทำดิสหลังครับ ถ้ายังหมดไวอยู่ แต่ชุดที่เปลี่ยนของ NSport Pro ก็ถือว่าใช้งานได้นะครับชับเรื่อยๆถือว่าดีพอตัวเลยครับ แต่ฟิลลิ่งการเบรคนี่สู้ Dixcel ไม่ได้เลยจริงๆอ่ะครับ แต่อาจจะต้องรอ NSport หมดก่อง ละรอซื้อตามงานมอเตอร์โชว์ เค้ามักจะลด 20% อิอิ

เด่วรองานหน้าจะไปส่องดูบ้่าง..เผื่อได้ลด 20% ;D ;D ;D

อ้าว แล้ว DBA รุ่นเก่ายังมีจำหน่ายอยู่หรือเปล่าครับ หากจะต้องเปลี่ยนครั้งหน้าคงไม่ต้องถึงกับขยายจานเบรคนะครับ  :L2739: :L2749: :L2738:

ถ้าจำไม่ผิดรุ่นเก่ามัน 310 mm ถ้า DBA เขาเลิกผลิตแล้วยังไงก็หนีไม่พ้นคงต้อง modify อีกครั้ง :L4386: :L6415: