ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษา ผู้คน ดนตรี (สัญลักษณ์)  (อ่าน 9660 ครั้ง)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ภาษา ผู้คน ดนตรี (สัญลักษณ์)
« เมื่อ: 6 สิงหาคม 2016, 22:29:14 »
สวัสดีพี่ๆปามาเนียทุกท่าน ผมตั้งใจที่จะตั้งกระทู้ชวนฟังเพลงมาเนิ่นนานแล้วครับ แต่ก็ไม่มีโอกาสได้ตั้งจริงๆสักที คิดว่ามายากที่จะเข้าใจสักหน่อย แต่จะพยายามอธิบายเป็นตัวอักษรให้มันง่ายขึ้นสักหน่อยครับ

อีกอย่างเป็นการแลกเปลี่ยนกัน เอาเพลงความหมายดีที่พี่เห็นว่าตรงกับกระทู้ที่ผมนำเสนอสามารถพูดคุย แนะนำเพลงลักษณะที่ว่านี้กันได้ จะได้มีเก็บไว้ฟังในรถกัน นอกเหนือจากพลังเสียงจากเครื่องเสียง ได้ความหมายในบทเพลงเพิ่มเข้าไป

จักช่วยให้ผ่อนคลายยิ่งขึ้นในการขับรถไม่ว่าจะในเมือง หรือขับรถไปเที่ยว อีกทั้งยังสามารถอธิบายให้เด็กๆที่นั่งในรถให้รู้ถึงความหมาย ที่มีลักษณะคล้ายบทประพันธ์ชนิดหนึ่งก็แล้วกันครับ เพลงไม่ว่าจะเป็นเพลงสมัยก่อน หรือเพลงปัจจุบัน

มักจะพบคำเปรียบเปรยทางภาษาในบทเพลงเสมอครับ และจากที่ผมสังเกตเพลงที่มีการเปรียบเปรยทางภาษาในบทเพลงนั้นมักจะขึ้นชาร์ทติดอันดับติดหูคนฟังครับ การเปรียบเปรยทางภาษาที่พบในบทเพลงนั้นมีจำนวนมากครับ ทั้งอุปมาอุปไมย อุปลักษณ์ นาม

นัย สัญลักษณ์
กระทู้นี้ผมขอแนะนำการเปรียบเปรยที่เป็น "สัญลักษณ์" ให้พี่ๆได้รู้จัก และแลกเปลี่ยนกันครับไม่ว่าจะเป็นเพลงไทยหรือเพลงต่างประเทศก็ได้ครับ

**********************************************************************************************************************************************************************************************

สัญลักษณ์ (Symbol) คือ เครื่องหมายแสดงภาพแห่งความรู้สึกนึกคิด หรือสิ่งที่ใช้เป็นความหมายบอกให้เข้าใจถึงสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ที่มีคุณสมบัติร่วมกัน หรือเกี่ยวข้องกัน สัญลักษณ์มักเป็นสิ่งที่เป็นรูปธรรมที่ใช้แทนหรือหมายถึงสิ่งที่เป็นนามธรรม

รูปลักษณ์จะเป็นอย่างไร ต้องมีความสัมพันธ์กับความหมาย ทั้งในด้านรูปทรง หรือคุณสมบัติ เช่น ดอกไม้ มีคุณสมบัติบางประการที่แสดงถึงความงาม ความอ่อนหวาน หรือความบอบบางอันเป็นคุณสมบัติของหญิงสาว เป็นต้น

รูปสัญลักษณ์อาจเป็นคำที่เป็นสิ่งของหรือสิ่งมีชีวิต เช่น

*มงกุฎ เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นกษัตริย์ หรือสาวงามที่ได้รับการชนะเลิศในการประกวดความงามครับ

*กงล้อพระธรรมจักร เป็นสัญลักษณ์ของหลักธรรมคาสั่งสอนแห่งพระพุทธศาสนาครับ

*ดอกไม้เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นหญิงสาวครับ

*ไฟเป็นสัญลักษณ์ของความร้อนแรงครับ

**********************************************************************************************************************************************************************************************

เพลงที่เป็นสัญลักษณ์ที่จะแนะนำในกระทู้นี้เป็นเพลงจีนครับ ผมชอบเปิดเวลาขับรถ และเปิดซ้ำๆรถติดๆก็เพลินดีครับ ชวนให้คิดถึงเรื่องราวอะไรไปเรื่อยเปื่อยครับ

เพลงนี้ ชื่อ 红豆 หงโต้ว แปลว่า ถั่วแดงครับ

"ถั่วแดง" เม็ดถั่วแดง (红豆) เป็นสัญลักษณ์ของความรักและความคิดถึง ในวัฒนธรรมของชาวจีน มีตำนานเล่าว่า นานมาแล้วมีชายหนุ่มคนหนึ่งถูกทางการเกณฑ์ตัวไปทำศึกยังชายแดน ส่วนภรรยา  เขาจะไปนั่งรอคนรักใต้ต้นไม้ใหญ่บนเขา

ด้วยความคิดถึงที่มีต่อสามีที่รักทุกๆ วันตั้งแต่เช้าจนพลบค่ำ นางนั่งร่ำไห้อยู่ใต้ต้นไม้นั้นทุกวัน จนกระทั่งน้ำตากลายเป็นสายเลือด น้ำตาเลือดหยดเผาะลงบนพื้นดิน ปรากฏเป็นต้นไม้งอกขึ้นมา และเจริญงอกงามเป็นไม้ใหญ่

วันเวลาผันผ่าน ฤดูใบไม้ผลิอำลา ใบไม้ร่วงมาเยือน ต้นไม้ใหญ่เริ่มผลิดอกออกผล ผลของต้นไม้เติบโตตามความคิดถึงของหญิงสาว กลายเป็นเมล็ดถั่วรูปหัวใจสีแดงดุจโลหิต ว่ากันว่ามันเป็นเมล็ดพืชที่งดงามที่สุดในโลก

ชาวจีนยังเรียกเมล็ดถั่วแดงนี้อีกชื่อหนึ่งว่า “相思红豆เซียงซือหงโต้ว” (ถั่วแดงคะนึงหา) ส่วนใหญ่ปลูกตามภาคใต้ของจีน เช่น เกาะไห่หนัน (ไหหลำ) และหยุนหนัน (ยูนนาน) มีลักษณะเป็นถั่วเม็ดใหญ่ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 8-9 ม.ม.

ไม่ใช่ถั่วแดงที่บ้านเรานำมาต้มกินกัน ลักษณะเด่นของมันก็คือ เป็นเม็ดแข็ง สีแดงเหมือนเลือด เป็นมันวาว รูปร่างคล้ายหัวใจ สีไม่ซีดจาง ไม่เน่า แมลงไม่กัดเจาะ และที่สำคัญที่สุดคือ มีการไล่สีจากอ่อนไปเข้มจากขอบเข้ามาข้างใน ส่วนที่แดงที่สุดมีลักษณะ

เหมือนหัวใจอีกดวง ซึ่งชาวจีนเขาเชื่อว่าหมายถึง “ใจสื่อใจ以心傳心”

ปัจจุบันมีการนำถั่วแดงมาทำเป็นเครื่องประดับ และได้รับความนิยมมากทางภาคใต้ คู่รักมักซื้อเครื่องประดับที่ทำจากถั่วแดงให้เป็นของขวัญแก่กันและกัน เพื่อแสดงออกถึงความรักที่มีให้กัน

ลิงค์เพลงครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=YgFfc3OQ4Gk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=YgFfc3OQ4Gk</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=uRoA4EtNedQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=uRoA4EtNedQ</a>

เนื้อเพลงครับ

ศิลปิน เฟย หว่อง / หวังเฟย (王菲)

还没好好的感受雪花绽放的气候
       หาย เหมย ห่าว ห่าว เตอ ก่าน โซ่ว เสี่ยว์ ฮวา จั้น ฟั่ง เตอ ชี่ โฮ่ว
       ยังไม่ทันได้สัมผัสฤดูแย้มบานของเกล็ดหิมะ

我们一起颤抖会更明白什么是温柔
       หว่อ เหมิน อี้ ฉี่ ช่าน โต่ว ฮุ่ย เกิ้ง หมิง ไป่ เสิน เมอ ซื่อ เวิน โหรว
       เราหนาวสั่นไปด้วยกัน จึงยิ่งเข้าใจ ว่าความอบอุ่นคืออะไร

还没跟你牵着手走过荒芜的沙丘
       หาย เหมย เกิน หนี่ เชียน เจอะ โส่ว โจ่ว กั้ว ฮวง อู๋ เตอ ซา ชิว
       ยังไม่ทันได้จูงมือเธอ เดินข้ามเนินทรายอันเวิ้งว้าง

可能从此以后学会珍惜天长和地久
       เข่อ เหนิง ฉง สือ อี่ โฮ่ว เสียว์ ฮุ่ย เจิน ซี เทียน ฉาง เหอ ตี้ จิ่ว
       บางทีจากนี้ไป อาจได้รู้ซึ้งถึงการทนุถนอม ตราบชั่วฟ้าดินสลาย

有时候有时候我会相信一切有尽头
       โหย่ว สือ โฮ่ว โหย่ว สือ โฮ่ว หว่อ ฮุ่ย เซียง ซิ่น อี๋ เชี่ย โหย่ว จิ้น โถว
       บางที บางทีฉันเชื่อว่าทุกสรรพสิ่งต่างมีจุดสิ้นสุด

相聚离开都有时候没有什么会永垂不朽
       เซียง จี้ว์ หลี ไค โตว โหย่ว สือ โฮ่ว เหมย โหย่ว เสิน เมอ ฮุ่ย หย่ง ฉุย ปู้ สิ่ว
       มีพานพบย่อมมีพรากจาก ไม่มีอันใดเป็นนิรันดร์

可是我有时候宁愿选择留恋不放手
       เข่อ ซื่อ หว่อ โหย่ว สือ โฮ่ว นิ่ง ย่วน เสวี่ยน เจ๋อ หลิว เลี่ยน ปู๋ ฟั่ง โส่ว
       ทว่าบางครั้งฉันเลือกที่จะยื้อมันไว้อย่างเจ็บปวด

等到风景都看透也许你会陪我看细水长流
       เติ่ง เต้า เฟิง จิ่ง โตว คั่น โท่ เหยี่ย สี่ว์ หนี่ ฮุ่ย เผย หว่อ คั่น "ซี่ สุ่ย ฉาง หลิว"
       รอวันที่ท้องฟ้าแจ่มใส บางทีเธออาจพาฉันไปชมลำธารเส้นน้อยแต่ไหลไม่ขาดสาย
       ( "ซี่ สุ่ย ฉาง หลิว" มักใช้เป็นคำเปรียบเทียบ หมายถึงความรักที่ไม่มากมาย แต่มั่นคงยืนนาน)

还没为你把红豆熬成缠绵的伤口
       หาย เหมย เว่ย หนี่ ป่า หง โต้ว อ๋าว เฉิง ฉาน เหมียน เตอ ซาง โข่ว
       ยังไม่ทันได้นำ "ถั่วแดง" มาเป็นตัวแทนของบาดแผลแห่งความอาลัย

然后一起分享会更明白相思的哀愁
       หราน โฮ่ว อี้ ฉี่ เฟิน เสียง ฮุ่ย เกิ้ง หมิง ไป่ เซียง ซือ เตอ อาย โฉว
       จากนั้นค่อยแบ่งปัน เพื่อรับรู้ถึงความรวดร้าวแห่งห้วงคนึงหามากยิ่งขึ้น

还没好好的感受醒着亲吻的温柔
       หาย เหมย ห่าว ห่าว เตอ ก่าน โซ่ว สิ่ง เจอะ ชิน เหวิน เตอ เวิน โหรว
       ยังไม่ทันได้สัมผัสความอ่อนโยนจากจุมพิตนั้น

可能在我左右你才追求孤独的自由
       เข่อ เหนิง ไจ้ หว่อ จั่ว โย่ว หนี่ ไฉ จุย ฉิว กู ตู๋ เตอ จื้อ โหยว
       อาจเพราะอยู่เคียงข้างฉัน เธอค่อยต้องการที่จะไขว่คว้าอิสรภาพที่แสนเดียวดายนั้น

โหย่ว สือ โฮ่ว โหย่ว สือ โฮ่ว หว่อ ฮุ่ย เซียง ซิ่น อี๋ เชี่ย โหย่ว จิ้น โถว
       บางที บางทีฉันเชื่อว่าทุกสรรพสิ่งต่างมีจุดสิ้นสุด

เซียง จี้ว์ หลี ไค โตว โหย่ว สือ โฮ่ว เหมย โหย่ว เสิน เมอ ฮุ่ย หย่ง ฉุย ปู้ สิ่ว
       มีพานพบย่อมมีพรากจาก ไม่มีอันใดเป็นนิรันดร์

เข่อ ซื่อ หว่อ โหย่ว สือ โฮ่ว นิ่ง ย่วน เสวี่ยน เจ๋อ หลิว เลี่ยน ปู๋ ฟั่ง โส่ว
       ทว่าบางครั้งฉันเลือกที่จะยื้อมันไว้อย่างเจ็บปวด

เติ่ง เต้า เฟิง จิ่ง โตว คั่น โท่ เหยี่ย สี่ว์ หนี่ ฮุ่ย เผย หว่อ คั่น "ซี่ สุ่ย ฉาง หลิว"
       รอวันที่ท้องฟ้าแจ่มใส บางทีเธออาจพาฉันไปชมลำธารเส้นน้อยแต่ไหลไม่ขาดสาย

Flac : http://www.4shared.com/music/Bk5p3N-tce/_online.html   :L2739: :L2739:

ขอขอบคุณข้อมูลประกอบครับ
http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9510000017814
http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9510000052800
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 สิงหาคม 2016, 21:13:27 โดย นุก (ปทุมธานี) »

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: ภาษา ผู้คน ดนตรี (สัญลักษณ์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2016, 22:36:47 »
 :sd23:     :L2900:    :L2900:     :L2900:
 :L2739:.  ถั่วแดงคะนึงหา.     :L2904:   

ขอบคุณพี่นุกคับ. ความรู้แปลกใหม่สำหรับผมมากคับ.     :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
Re: ภาษา ผู้คน ดนตรี (สัญลักษณ์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2016, 22:40:47 »
:sd23:     :L2900:    :L2900:     :L2900:
 :L2739:.  ถั่วแดงคะนึงหา.     :L2904:   

ขอบคุณพี่นุกคับ. ความรู้แปลกใหม่สำหรับผมมากคับ.     :sd23:

ขอบคุณครับพี่อั๋น แปลกใหม่ถั่วแดงเนอะ ไม่เกี่ยวกับถั่วดำนะพี่ เอ๊ะแต่ถั่วดำก็เป็นสัญลักษณ์ครับพี่อั๋น  :L2739: :L2732:  :L2897:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2016, 23:22:31 »
ขอบคุณครับพี่อั๋น แปลกใหม่ถั่วแดงเนอะ ไม่เกี่ยวกับถั่วดำนะพี่ เอ๊ะแต่ถั่วดำก็เป็นสัญลักษณ์ครับพี่อั๋น  :L2739: :L2732:  :L2897:

คุยเรื่องไรกันเหรอ
ตั้งกะกระทู้งูเขียวน้อยๆละนะ
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2016, 17:37:46 »
คุยเรื่องไรกันเหรอ
ตั้งกะกระทู้งูเขียวน้อยๆละนะ
 :sd42: :sd42: :sd42:

กระทู้งูเขียว มากพิษสง  :L2754:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2016, 18:57:24 »
พี่นุก เป็นผู้ชายโรแมนติคมากๆ :L4384:

มิน่าทั้งสาวใหญ่ สาวน้อย ไม่เว้นแม้สาวประเภทสอง จึงล้อมหน้าล้อมหลัง :L2897:

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะ ที่มีความหมายครับ :sd23:

ช่วยกอปเอาไว้ไปเปิดในรถพี่อิฐให้ผมฟังได้ไหมครับ ที่ภูทับเบิก     เสียงที่ออกจาก เครื่องเสียงของเจ้าของรถ ฉายา "อิฐ โป่งใหญ่" คงไพเราะน่าดู :L6428: :sd10:  อุฟ!!! ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2016, 19:44:31 »
พี่นุก เป็นผู้ชายโรแมนติคมากๆ :L4384:

มิน่าทั้งสาวใหญ่ สาวน้อย ไม่เว้นแม้สาวประเภทสอง จึงล้อมหน้าล้อมหลัง :L2897:

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะ ที่มีความหมายครับ :sd23:

ช่วยกอปเอาไว้ไปเปิดในรถพี่อิฐให้ผมฟังได้ไหมครับ ที่ภูทับเบิก     เสียงที่ออกจาก เครื่องเสียงของเจ้าของรถ ฉายา "อิฐ โป่งใหญ่" คงไพเราะน่าดู :L6428: :sd10:  อุฟ!!! ;D

:sd42: :sd42: ผมก็ยังถือว่ายังน้องๆของพี่ๆครับ  :L2739: ได้ครับจัดให้ครับ รถพี่อิฐดูดุดัน แต่ข้างในถือว่าเป็นสายหวานหาตัวจับอยากครับ เพราะโค้ดขึ้นครับ  :L4391: :L4391: :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2016, 21:37:43 »
เพลงเพราะฟังสบายครับพี่นุก ขอมอบ  :L6428: ให้ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2016, 15:18:13 »
เพลงเดียวกันแต่ได้รับอรรถรสต่างกัน ผมชอบเวอร์ชั่นแรกมากกว่านะ ฟังแล้วได้นึกภาพตามเหมือนได้ดูหนังโรแมนติกผสมอีโรติก ช่างทำให้เคลิบเคลิ้มมีความสุขดีจริงๆ ส่วนเวอร์ชั่นที่สองก็เพราะดีเหมือนกันครับ ให้บรรยากาศร่วมสมัยมากกว่า แต่ผมว่าดนตรีเวอร์ชั่นแรกฟังดูจะเพราะกว่านะครับ :L4384:  เรื่องความหมายที่แฝงไว้เบื้องหลังบทเพลงนั้นผมไม่สามารถเข้าใจอย่างถ่องแท้ บางทีอาจจะเป็นเพราะชอบที่จะเอาอารมณ์นำเหตุผลก็เป็นได้ :L2754:

จัด :L6428: #124 ให้พี่นุกครับ :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2016, 15:39:20 »
จากความเห็นส่วนตัว

อ่านเนื้อหาของพี่นุ๊กทั้งหมดแล้วมานั่งพิจารณามิวสิควีดีโอนั้นกับเนื้อหาของนักแต่งเพลง  มันดูไม่สัมพันธ์กันเท่าไหร่ 

ตามความคิดของผมจากเนื้อเพลงพยายามอ่านทำความเข้าใจหลายรอบ  ผมเห็นภาพนี้   " เหมือนมีคนคนหนึ่งกำลังนั่งเจ็บปวดร้าวรานในจิตใจ   เวิ้งว้าง เจ็บ ทรมาน  สั่นกลัว  ราวกับความหนาวจากฤดุหิมะ  ที่ยังมาไม่ถึง   นั่งนึกถึงความฝันที่อาจจะฝ่าฟันไปด้วยกันและเม้นตาก้มหน้ากับหัวเข่าย้อนนึกความเจ็บปวดอีกครั้ง  ราวกับว่าเหตุการณ์นั้นมันเกิดขึ้นแล้ว   จนต้องทำใจยอมรับว่ามีเริ่มต้นก็ต้องมีสิ้นสุด  ฉันยอมที่ยื้อความรู้สึกนี้ไว้ให้ทรมานเอง    มันระทมมากในช่วงเวลาสั้นๆซึ่งต่างกับการเจริญงอกงามของห่วงเวลาคะนึงหาของถั่วแดงแห่งความอาลัยอาวรที่ต้องรอเวลาเสียอีก  ฉันจะรอวันเธอเข้าใจและเห็นใจฉันถึงแม้จะเพียงเศษเสี้ยวของความห่วงใจน้อยๆแต่ขอให้มีให้ฉันตลอดกาลและตลอดไป  เหมือนสายน้ำที่ไม่มีวันหยุดไหลในลำธารเล็กๆแห่งนั้น   ฉันจะรอ...   ฉันรอเธอ....  ฉันจะรอเธอ...  "

**โปรดกลับไปฟังเพลงอีกครั้ง.......ผมเห็นภาพในมิวสิควีดีโอของผมเลย  :'( :'( :'( :'( :'(   

อารมณ์จิ้นไปไกลล่ะ  ไปทำงานต่อดีกว่า  :L2901:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2016, 22:29:04 »
เพลงเพราะฟังสบายครับพี่นุก ขอมอบ  :L6428: ให้ครับ

ขอบคุณครับพี่กิต ได้เปิดกับเครื่องเสียงที่รถพี่กิตน่าจะหวานและไพเราะขึ้นมากๆครับ  :L2906:

เพลงเดียวกันแต่ได้รับอรรถรสต่างกัน ผมชอบเวอร์ชั่นแรกมากกว่านะ ฟังแล้วได้นึกภาพตามเหมือนได้ดูหนังโรแมนติกผสมอีโรติก ช่างทำให้เคลิบเคลิ้มมีความสุขดีจริงๆ ส่วนเวอร์ชั่นที่สองก็เพราะดีเหมือนกันครับ ให้บรรยากาศร่วมสมัยมากกว่า แต่ผมว่าดนตรีเวอร์ชั่นแรกฟังดูจะเพราะกว่านะครับ :L4384:  เรื่องความหมายที่แฝงไว้เบื้องหลังบทเพลงนั้นผมไม่สามารถเข้าใจอย่างถ่องแท้ บางทีอาจจะเป็นเพราะชอบที่จะเอาอารมณ์นำเหตุผลก็เป็นได้ :L2754:

จัด :L6428: #124 ให้พี่นุกครับ :L2732:

อีโรติกด้วยเหรอครับพี่หยก  :L2739: :L2739: ความหมายแฝง มีหมายถึง ถั่วแดง เปรียบเสมือนความรักและความคิดถึงนะครับ ส่วนความหมายลึกเรื่องความรัก ต้องด้านล่างครับพี่นะมาบรรยายไว้แล้วครับ  :L2739: :L2739: :L2897:

จากความเห็นส่วนตัว

อ่านเนื้อหาของพี่นุ๊กทั้งหมดแล้วมานั่งพิจารณามิวสิควีดีโอนั้นกับเนื้อหาของนักแต่งเพลง  มันดูไม่สัมพันธ์กันเท่าไหร่ 

ตามความคิดของผมจากเนื้อเพลงพยายามอ่านทำความเข้าใจหลายรอบ  ผมเห็นภาพนี้   " เหมือนมีคนคนหนึ่งกำลังนั่งเจ็บปวดร้าวรานในจิตใจ   เวิ้งว้าง เจ็บ ทรมาน  สั่นกลัว  ราวกับความหนาวจากฤดุหิมะ  ที่ยังมาไม่ถึง   นั่งนึกถึงความฝันที่อาจจะฝ่าฟันไปด้วยกันและเม้นตาก้มหน้ากับหัวเข่าย้อนนึกความเจ็บปวดอีกครั้ง  ราวกับว่าเหตุการณ์นั้นมันเกิดขึ้นแล้ว   จนต้องทำใจยอมรับว่ามีเริ่มต้นก็ต้องมีสิ้นสุด  ฉันยอมที่ยื้อความรู้สึกนี้ไว้ให้ทรมานเอง    มันระทมมากในช่วงเวลาสั้นๆซึ่งต่างกับการเจริญงอกงามของห่วงเวลาคะนึงหาของถั่วแดงแห่งความอาลัยอาวรที่ต้องรอเวลาเสียอีก  ฉันจะรอวันเธอเข้าใจและเห็นใจฉันถึงแม้จะเพียงเศษเสี้ยวของความห่วงใจน้อยๆแต่ขอให้มีให้ฉันตลอดกาลและตลอดไป  เหมือนสายน้ำที่ไม่มีวันหยุดไหลในลำธารเล็กๆแห่งนั้น   ฉันจะรอ...   ฉันรอเธอ....  ฉันจะรอเธอ...  "

**โปรดกลับไปฟังเพลงอีกครั้ง.......ผมเห็นภาพในมิวสิควีดีโอของผมเลย  :'( :'( :'( :'( :'(   

อารมณ์จิ้นไปไกลล่ะ  ไปทำงานต่อดีกว่า  :L2901:

สมกับเป็นนักรักแห่งเมืองหลวงยิ่งนัก อ่านภาพของพี่นะตามนี่เป็นผู้ชายที่แต่งรถดุดัน แต่ข้างในอบอุ่นและซ่อนไว้ด้วยความหวาน รอคอยใครสักคน ซแม้สายน้ำนั้นอาจไม่ไหลย้อนกลับมาแล้วก็ตาม  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 สิงหาคม 2016, 00:28:20 »
เอ่อ.......... ฟังๆดู ผมว่า....... ผมฟังต่ออีกหลายๆรอบดีกว่าครับ น้ำตาจิไหล  :L4386:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2016, 18:26:51 »
เอ่อ.......... ฟังๆดู ผมว่า....... ผมฟังต่ออีกหลายๆรอบดีกว่าครับ น้ำตาจิไหล  :L4386:
พอกันกับผมเลยครับพี่แม็ค  :L2754:
ไม่ถนัดถั่วแดง  :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 07:36:16 »

ไฟล์ที่แนบให้ใช้ได้มั้ยพี่แม็ค ลองเปิดกับรถพี่ดูครับ  :L2739:

พอกันกับผมเลยครับพี่แม็ค  :L2754:
ไม่ถนัดถั่วแดง  :L4396:

พี่อิฐถั่ว..... :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 09:37:48 »
พี่อิฐถั่ว..... :L2905:

อย่าบอกว่าถนัดถั่วเหลืองนะ :L2739: :L4396: :L4396:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 09:50:45 »
รบกวนพี่ๆสมาชิก ช่วยด้วยครับ ผมชอบเพลงนี้ แต่ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VzI_gmDsqBE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=VzI_gmDsqBE</a>

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 10:00:24 »
รบกวนพี่ๆสมาชิก ช่วยด้วยครับ ผมชอบเพลงนี้ แต่ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ

เอ่อ..ผมว่าเพลงนี้คงไม่ต้องการคำแปลแล้วมั้งครับพี่โก้ :L2739: :L2905:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 11:21:58 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VzI_gmDsqBE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=VzI_gmDsqBE</a>

ผมพอจะแปลได้อยู่นะครับ
แต่ถ้าจะให้ดี ขอเป็นภาพประกอบของที่มาของเสียงจริงๆน่าจะแปลได้ดีขึ้นนะครับ
 :L2734: :L2734: :L2734:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 13:39:11 »

ผมแปลได้ครับ : โอ้ยยย เบาๆ  อย่า  แสบ  โอ๊ยยเจ็บ  แสบ   เบาๆหน่อย  โอ้ยยยยย  ทนไม่ไหวแล้ว

เพลงนี้ไม่ใช่เนื้อเพลงนะ แต่ฟังแล้วเหมือน  DJ เปิดแผ่นเพลงแล้วพลาดข้อมือโดนแผ่น CD บาดลึกเข้าข้อมือ  เลือดไหลสาด   รอรถพยาบาลก็เกรงว่าจะนาน
พวกช่างไฟ และนักดนตรีกำลังพยายามช่วยกันห้ามเลือดที่ไหลทะลักพร้อมใส่ทิงเจอร์ราดแผล แล้วกดแผลไว้หมายจะให้เลือดหยุด   แต่ด้วยเสียงดนตรีที่เปิดคาไว้
ให้เหล่านักเต้นได้มันส์ในจังหวะมันเร้าอยู่ด้วย เลยได้ยินเป็นแบบนั้น พวกนักดนตรีเลยต้องนั่งลงแล้วช่วยทำแผลกันหลังเครื่องมิกเซอร์แบบเร่งด่วน 

ไม่เชื่อลองกลับไปฟังดูอีกรอบ   ถ้าจะแผลใหญ่พอสมควรนะ

**โปรดใช้สติในการรับฟังมากกว่าอิเมจิ้นไปต่างๆนาๆครับ

:L2739: 

นี่แหละ ความหมายของพี่นุ๊กที่จะสื่อ.......ภาษา ผู้คน ดนตรี (สัญลักษณ์)

:sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html