ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเบรก รู้สึกว่าเบรกเต้น ๆ ครับผม  (อ่าน 4327 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยีนส์ ก๊าบบบ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ละโว้ : พีพี แลนด์
เป็นมาสักพักแล้ว เวลาเบรกแล้ว รู้สึกเต้น ๆ ที่เท้า

ไฟ abs เคยโชว์ แล้วไปให้ 0 ปลดให้หาย แต่ใช้ไปสัก 1 เดือน ก็ขึ้นโชว์อีก

ตอนนี้คือถ้าขับ 120 พวงมาลัยจะสั่นมาก ๆๆๆ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: เวลาเบรก รู้สึกว่าเบรกเต้น ๆ ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2016, 11:04:42 »
มันเป็นได้จากหลายสาเหตุ. เลยน่ะคับพี่. ผมคิดว่าคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: เวลาเบรก รู้สึกว่าเบรกเต้น ๆ ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2016, 14:00:03 »
ข้อมูลน้อยเกินไปครับพี่ยีนส์ :D :D :D  ว่าแต่หายหน้าไปนานเลย สบายดีนะครับ ;D ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2016, 14:16:13 »
เป็นมาสักพักแล้ว เวลาเบรกแล้ว รู้สึกเต้น ๆ ที่เท้า

ไฟ abs เคยโชว์ แล้วไปให้ 0 ปลดให้หาย แต่ใช้ไปสัก 1 เดือน ก็ขึ้นโชว์อีก

ตอนนี้คือถ้าขับ 120 พวงมาลัยจะสั่นมาก ๆๆๆ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

เวลาเบรกแล้ว รู้สึกเต้น ๆ ที่เท้า/// ถ้ามาเร็วๆแล้วเบรคแรงๆ ABSมันทำงานมั๊งครับ ลักษณะจะตอดๆสู้เท้า
 แต่ถ้ามันสั่นสะท้านกึ้ง กึ้ง กึ้ง...ทั้งที่ค่อยๆเบรคที่ความเร็วต่ำ ผมว่า ผ้าเบรคน่าจะกลับบ้านเก่าแล้วมั๊งครับ
ทางที่ดี หาร้านที่เชี่ยวชาญเรื่องเบรคโดยเฉพาะ เช็คก่อนดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัย ห่างไกล เบรคไม่อยู่  :L2736:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2016, 14:33:21 »
ตามที่พี่ป้อมว่ามาเลยครับ :L2734: เพิ่มเติมอีกนิด ถ้าเคยเจียรจานเบรคมาแล้วหลายครั้งอาจเป็นกรณีจานเบรคคดก็เป็นได้ครับ ให้ร้านเบรคเช็คดูดีที่สุดครับ :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2016, 17:57:24 »
 :L4365: มารอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  :L2904:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2016, 09:24:02 »
ผมเคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆกัน เวลาเบรก แล้วเบรกสู้เท้า เช็คแล้วจานเบรกคด ต้องเจียจานถึงจะหาย ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2016, 10:08:50 »
จากความซนส่วนตัว
* ถ้าจานเบรคคด  อาการจะมีการสู้เท้าจากการกดเพราะจานคดๆจะดันให้ลูกสูบคาลิปเปอร์เคลื่อนไปมาทำให้แรงดันน้ำมันเบรคย้อนกลับทำให้รับรู้ขณะที่แป้นเบรคต้านแรงไว้เหมือนสั่นๆ
* อาการจานเป็นรอยหรือร่องเยอะๆ   จะทำให้เบรคสะท้านสั่นที่ผิวสัมผัส  เวลาเบรคจะไม่สู้เท้าแต่จะสั่นครางๆ  ครืดๆ
* อาการเบรคเฟด คือเมื่อเพิ่มแรงกดเบรคแล้วเบรคไหลๆไม่ชะลอในระยะเดิมๆยิ่งกดยิ่งรู้สึกไม่ค่อยอยู่แต่ก็เหยีบบเต็มแรง  มันยังไหลหนืดๆ
* อาการลูกสูบคาลิปเปอร์ก็จะประมาณเบรคแล้วปล่อยแต่จะหนืดๆสักพักจะลื่นๆบางครั้งหนืดมาก   (แนะนำเปลี่ยนชุดซ่อมเบรคและทำความสะอาดผิดลูกสูบ)
* ส่วนผ้าเบรคหมด  การเหยีบบเบรคก็ระยะเท่าเดิมแหละ  สังเกตุได้จากน้ำมันเบรคในกระปุ๊กขะลดลง  และเบรคมีเขม่าเยอะและเริ่มมีเสียง
* แต่ถ้า 3 อาการมาพร้อมกัน    ก็รวมอาการกันครับ

Note : เรื่องเบรคเป็นเรื่องที่ควรใส่ใจและแก้ปัญหาให้ถูกจุด   รถจะหยุดมีสำคัญอยู่ที่ 3 ส่วน    ผ้าเบรค   จานเบรค   ยางทั้ง4      หากการเบรคเกิดอาการเฟดหรือเริ่มเบรคไม่อยู่ในพิจารณาจากการสูญเสียว่าเกิดจากส่วนใดก่อนที่จะคิดไปใส่หม้อลมเบรคเสริมเพื่อเพิ่มกำลังเบรค    ให้แก้ไขเรื่องการสูญเสียของเบรคที่ความเร็วก่อนว่าเฟดหรือป่าวครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ยีนส์ ก๊าบบบ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ละโว้ : พีพี แลนด์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2016, 09:52:35 »
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่เข้ามาตอบครับผม

ถึงจะนาน ๆ แวะมาที ก็ยังประทับใจเหมือนตอนที่เข้ามาวันแรก

งานเยอะขึ้น ลูกกำลังโต แฟนผมก็กำลังเตรียมตัวสอบครู เลยมีปรับเปลี่ยนหลายอย่างเลย ในชีวิตประจำวัน

เลยต้องจำใจพักเรื่อง รถไว้ก่อน

---------------------------------------------------------------------

มาถึงปัญหา ผมขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลของพี่ๆทุกท่านครับ
เมื่อได้อ่านแล้ว ผมว่าจะลองแก้ไขปัญหาตั้งแต่จุดที่แก้ไขได้ง่ายที่สุดก่อน

ซึ่งผมได้ลองเปลียนผ้าเบรกแล้ว แต่อาการก็ยังไม่ดีขึ้น
step ต่อไปผมจะลองไปเช็คที่จานเบรก เพราะดูจากอาการที่ พี่นะอธิบายไว้ น่าจะเป็นจานเบรกคด

ถ้ายังไม่หาย step ต่อไปคงต้องเปลี่ยนยาง ซึ่งก็ได้อายุที่ต้องเปลี่ยนแล้ว
แต่ผมเคยไปเช็คที่ B Quick แล้ว ช่างก็บอกว่า ยางยังกลม ไม่บวม แต่ก็ถึงกำหนดเปลียนแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งครับผม แล้วจะมา up date ต่อนะครับ  :sd23:

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2016, 11:52:32 »
เรื่องเบรคนี้ผมข้องใจมานานแล้ว พอพี่นะมาอธิบาย กระจ่างเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2016, 23:26:26 »

:L2758: เข้ามาหาความรู้....ครับ :L2758:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2016, 07:45:57 »
ผ้าเบรคหมดหรือป่าวครับพี่ยีนส์
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2016, 16:02:45 »
เรื่องเบรคนี้ผมข้องใจมานานแล้ว พอพี่นะมาอธิบาย กระจ่างเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :sd23: :sd23:
เบรคเป็นอะไรครับพี่เบส
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2016, 21:22:11 »
เบรคเป็นอะไรครับพี่เบส
   รถเก๋งของแฟนครับ เวลาเบรคมีเสียงครึดๆ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ผ้าเบรค