ผู้เขียน หัวข้อ: >>ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่นจริงกับ Player HiRes  (อ่าน 66903 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2016, 17:16:16 »
ป่ะ.....นัดเจอกัน :L2754:
ที่ไหน  พรุ่งนี้ป่ะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2016, 09:22:30 »
ไม่น่าหลงเข้ามาเลย.... :L4386:

ไม่น่าเข้ามา comment เลย  :L2739:  :L2739:

แนวโน้มอาจจะทำให้พี่ๆ หลายคนหันมาเล่น Digital Audio Files เพิ่มขึ้น พี่นะขยับคงมีพี่ๆหลายคนอยากจะขยับตาม  :sd10:  :sd10:

ส่วนจะเล่น Wave, FLAC หรือ DSD นี้แล้วแต่ไฟล์ที่สามารถหามาได้เลยครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2016, 15:02:11 »
ไม่น่าเข้ามา comment เลย  :L2739:  :L2739:

แนวโน้มอาจจะทำให้พี่ๆ หลายคนหันมาเล่น Digital Audio Files เพิ่มขึ้น พี่นะขยับคงมีพี่ๆหลายคนอยากจะขยับตาม  :sd10:  :sd10:

ส่วนจะเล่น Wave, FLAC หรือ DSD นี้แล้วแต่ไฟล์ที่สามารถหามาได้เลยครับ

เดี๋ยวเอาตัวโมแบบพื้นฐานไปให้ฟังเปรียบเทียบ  อาจจะถึงขั้นอยู่ไม่สุขเลยกันเลยนะ  ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2016, 19:45:30 »
ไม่น่าเลยผม  :L4387: 

* ไม่น่ามาอ่านแล้วเกิดความสงสัย
* ไม่น่าไปหาศึกษาแล้วเกิดอยากฟัง
* ไม่น่าไปพิจารณาสเปคเครื่องเล่นแต่ละตัวแล้วเกิดอยากลอง
* ไม่น่าไปลงลึก เจาะหา สรรหา ที่เขาเล่นแล้วเกิดอยากทำ
* ไม่น่าไปส่องเวปมือสองแล้วเกิดอยากลองของ
* ไม่น่าโพส พูดคุย ทักทายกับคนเล่นพวก player แล้วเกิดอยากมี
* สุดท้ายก็เริ่มมีคนแบ่งมาให้เล่นจนได้   ในราคามือสอง

บังเอิญเหลือเกินที่มีหูฟังที่ถูกใจราคาหลายพันที่เคยเก็บไว้อยู่ชุดหนึ่ง   เป็นหูฟังที่ชอบมากเมื่อนำมาเสียบมือถือ   Ipod vedio   Notebook   PC   player-mp3   Iphone  เสียงมีมิติเบสดีและถูกใจมาก   

แต่แล้วมันไม่เป็นเช่นนั้นนะซิ
 :L4387:

รู้สึกผิดหวังกัยเครื่องเล่น Lossless ที่ได้มาจึงเริ่มศึกษาค้นหาต่อจนเห็นว่า ตัวถอดรหัสchipแต่ละเบอร์ให้เสียงหลากหลายคุณลักษณะ    จึงเริ่มขอยืมจากเพื่อนๆมาลองเทียบเสียงซึ่งรุ่นใหญ่กว่ามันดีมากกว่า   เสียงมีมิติมากกว่า  เครื่องดนตรีเป็นชิ้นเป็นอันเลย เลยเอามาทดสอบใหม่

กลับมาลงลึกในเรื่องของ File Lossless พบว่ามี 3 type file ที่เป็น lossless ยอดฮิตคือ  Wave - DSD - Flac ยังมีบางตัวของ MP3-320Bits อีกตัวที่ดีกว่าMP3ปกติ (แต่สุดท้ายต้องตัดออกไปเพราะบีบอัดเยอะ)
และเริ่มกลับมาพิจารณาเรื่องการออกแบบเครื่องแต่ละรุ่น  กลุ่มที่เขาเล่นกันว่าเครื่องรุ่นไหนเหมาะกับแนวไหน    ไปถึงหูฟังแบบไหนเหมาะกับเครื่องรุ่นไหน   ผมก็เลยลองเปลี่ยนหูฟังบ้างตามที่พอจ่ายได้
เพราะความตั้งใจจริงจะเอาไปต่อกับรถยนต์ผ่านเข้า Processor unit  แต่เบื้องต้นของลองเล่นก่อน    สุดท้าย flle ที่ดีเหลือแค่ Wave - DSD - Flac    3typeเท่านั้น    ทั้งนี้ก็อยู่ที่ต้นฉบับบfileด้วยนะว่าอัดมาดีๆไม่ดี
ยังพบว่าบางตัวมีต่างกันอีก    แต่ทั้งนี้โดยรวมแล้วดีกว่า MP3 และ CD มากๆ

เริ่มจับทางได้ว่าเครื่องแต่ละรุ่น ไม่ใช่ว่าดีต่างกันในแนวทางเดียวกัน  แต่มันเน้นคนละแนว  เมื่อหาแนวทางของเครื่อง Fiio X3ii ได้ละก็เริ่มเจาะลงไปพบว่ามันแก้ปัญหาสิ่งเหล่านั้นได้ด้วย  โดยการโมหรือ MOD อุปกรณ์    รวมไปถึงMod สายหูฟังตัวที่ให้แนวเสียงในทางเดียวกับ Player    ในเมื่อเดินทางมาแล้วก็เลยต้องไปต่อ  ส่งเครื่องไป Headphone Guru  ส่งหูฟังไป บี แรพบิท โฮไฟ
- เครื่องมีการเปลี่ยน capa 2 คู่ + ทาน้ำยา silver gold + ตะกั่วเงิน
- หูฟัง  มีการเปลี่ยนสายเงิน  + เปลี่ยนแจ็ค + ตะกั่วเงิน

สายเดิม

โมเสร็จแล้ว

ได้ข้อมูลมาอีกว่า  การเปลี่ยจุกครอบยางมีผลต่อเสียงมาก   จะเอาเบสลึก  แหลมสดใส   กลางโปร่ง   สามารถเปลี่ยนจุกครอบเสียงเปลี่ยนทันที

เริ่มเอามาทดลองใหม่  จากร้านBurnมาให้ 20 ชม. เบื้องต้น

ตอนนี้เริ่มเห็นความแตกต่างมากๆ  เสียงเปลี่ยนไปมากๆ

ผลออกมาคนละแนวเสียงกับ X5  แต่ดีกว่าเก่ามากๆ  ให้ 30-40% เลย  เสียงแนวเพลงร้องนำดีมาก

ช่วงน้ำเสียงกว้างมีหางเสียง  เครื่องดนตรีชัด  แยกตัวกันเป็นชิ้นดนตรีเลย  เบสเหมือนจริง  เครื่องเคาะชัดเจน  ร้องนำ  เวทีกว้าง  ตำแหน่งดนตรีชัดเจนที่ตำแหน่งของมัน   ดีว่ะ

เริ่มมีความสุขกับ X3ii Mod ละ  ตอนนี้วาง X5 ละ   ไม่ใช่ไม่ดีนะแต่เสียงคนละแนวเสียงกันเลยครับ   
- X3ii เน้นเพลงร้อง   จังหวะช้า  เครื่องเคาะ  ดี สี ตี เป่า   บรรเลง    (เร็วพอได้สนุก)
- X5ii แนวสนุกมาเลย เครื่องดนตรีแยกชิ้นดีมาก  มิติเสียงตื้นลึกดีกว่าX3iiเดิมๆ  จริงๆ    พูดง่ายๆว่าเสียบหูฟัง Iphone Sumsung ยังเสียงได้และรายละเอียดดีเลย

Note : แต่ถ้าใครมี X3 หรือ X3ii ลองไปโม  แล้วเลือกสาย 4ตัวนี้ดู    ( yuin - pk1 , ostry kc06 , ostry Kc06a, hifiman re400 )  

หากใครสนใจเครื่องถอดรหัส file lossless จากจีนราคาถูกๆ  ก็ลองพิจารณาดูครับ    ยิ่งมีโอกาสเอาไปต่อกับรถ pajero sport แล้วนะ....ดีกว่าเล่น CD เยอะเลย

:sd27:

ลอง X7 แล้วยังครับพี่นะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 00:54:12 »

ลอง X7 แล้วยังครับพี่นะ

จากที่อ่านดูพบว่า X7 สเปคดีแต่เกิดและมี options amp module ต่อตูดได้เลยมีให้เลือกหลายแบบ หลายstyle    แต่ผมมองที่ความเพียงพอเพื่อเข้ากันได้กับระบบของผมที่เป็นระบบเครื่องเสียงเริ่มต้นและคุณสมบัติบางตัวของ X7 ที่มีมาให้ ผมก็อาจจะไม่ได้ใช้มันทั้งหมดรวมถึงหน้าจอใหญ่สวยงาม   จริงแล้วผมเน้นแค่การถอดรหัส file lossless ให้ได้คุณภาพเพียงพอกับที่ชอบใจเท่านั้นเอง   เลยมองตั้งแต่ X5ii  ลงมาถึง X1

ตอนแรกก็ลงไปที่ จอM9 , Front Alpine ที่อ่าน file Flac ได้เลย , (ได้ข้อมูลจากพี่ชัย ระยอง) แต่ผมไล่อ่านข้อมูลพบว่า   ตัวถอดรหัสที่อยู่ในplayerเฉพาะนี้ ดีกว่ามากและในยี้ห้อเดียวกันยังมีแยกออกไปอีกมากมายและที่ลองฟังๆดูเห็นความต่างพอสมควร   สุดท้ายมาจบที่การเลือกตัดสินใจระหว่าง  X3ii  กับ  X5ii  ซึ่งทั้งคู่เป็นรุ่นพัฒนาต่อยอดของเครื่อง Fiio จากจีน  ราคายังถือว่าพอเอามาเล่นได้ไม่เแพงมากเกินไป 

ไม่ลองหา Astell&Kern พวก AK-xxx มาเล่นกันหรอ  เห็นว่าเรื่องรายละเอียดเสียง ชิ้นดนตรี  ตำแหน่งเสียง จัดว่าดีกว่าพวก Fiio

ตอนนี้ผมส่ง X5 คืนพี่ม่อนไปแล้ว  เพราะผมโม X3 ผมจนชอบเนื้อเสียงที่ได้แล้ว   แต่ก็ต่างกับ X5 เลยนะเพราะ X5 จะเน้นแนวเพลงได้หลากหลายกว่า  เสียงเดิมๆดีกว่ามาก  ดนตรีเป็นชิ้นเป็นอันกว่า  ถ้าหาหูฟังดีหน่อย  ไม่ต้องไปทำอะไรเลยก็ได้

ส่วนผมเริ่มสนุกกับการ Mod  ด้วย  Fiio X3ii Mod + Power Amp E12 Full Mod + M2M DIY + Ostry Kc06a Full Mod + Hifiman RE400 55555  เริ่มยาว

ตอนนี้แนวเสียงเครื่องผมไปไกลกว่าเดิมละแต่ไม่รู้ไปถูกทางป่าว   แต่ที่แน่ๆไปถูกหูผมมาก  จากวันแรกที่แอบเศร้าใจว่าเอา X3 ทำไมว่ะ  X5 ดีกว่าเยอะเลย   ตอนนี้ชอบใจล่ะแต่รวมๆแล้วแพงกว่า X5 อีกครับ 5555

:L2897:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 08:36:35 »
จากที่อ่านดูพบว่า X7 สเปคดีแต่เกิดและมี options amp module ต่อตูดได้เลยมีให้เลือกหลายแบบ หลายstyle    แต่ผมมองที่ความเพียงพอเพื่อเข้ากันได้กับระบบของผมที่เป็นระบบเครื่องเสียงเริ่มต้นและคุณสมบัติบางตัวของ X7 ที่มีมาให้ ผมก็อาจจะไม่ได้ใช้มันทั้งหมดรวมถึงหน้าจอใหญ่สวยงาม   จริงแล้วผมเน้นแค่การถอดรหัส file lossless ให้ได้คุณภาพเพียงพอกับที่ชอบใจเท่านั้นเอง   เลยมองตั้งแต่ X5ii  ลงมาถึง X1

ตอนแรกก็ลงไปที่ จอM9 , Front Alpine ที่อ่าน file Flac ได้เลย , (ได้ข้อมูลจากพี่ชัย ระยอง) แต่ผมไล่อ่านข้อมูลพบว่า   ตัวถอดรหัสที่อยู่ในplayerเฉพาะนี้ ดีกว่ามากและในยี้ห้อเดียวกันยังมีแยกออกไปอีกมากมายและที่ลองฟังๆดูเห็นความต่างพอสมควร   สุดท้ายมาจบที่การเลือกตัดสินใจระหว่าง  X3ii  กับ  X5ii  ซึ่งทั้งคู่เป็นรุ่นพัฒนาต่อยอดของเครื่อง Fiio จากจีน  ราคายังถือว่าพอเอามาเล่นได้ไม่เแพงมากเกินไป 

ไม่ลองหา Astell&Kern พวก AK-xxx มาเล่นกันหรอ  เห็นว่าเรื่องรายละเอียดเสียง ชิ้นดนตรี  ตำแหน่งเสียง จัดว่าดีกว่าพวก Fiio

ตอนนี้ผมส่ง X5 คืนพี่ม่อนไปแล้ว  เพราะผมโม X3 ผมจนชอบเนื้อเสียงที่ได้แล้ว   แต่ก็ต่างกับ X5 เลยนะเพราะ X5 จะเน้นแนวเพลงได้หลากหลายกว่า  เสียงเดิมๆดีกว่ามาก  ดนตรีเป็นชิ้นเป็นอันกว่า  ถ้าหาหูฟังดีหน่อย  ไม่ต้องไปทำอะไรเลยก็ได้

ส่วนผมเริ่มสนุกกับการ Mod  ด้วย  Fiio X3ii Mod + Power Amp E12 Full Mod + M2M DIY + Ostry Kc06a Full Mod + Hifiman RE400 55555  เริ่มยาว

ตอนนี้แนวเสียงเครื่องผมไปไกลกว่าเดิมละแต่ไม่รู้ไปถูกทางป่าว   แต่ที่แน่ๆไปถูกหูผมมาก  จากวันแรกที่แอบเศร้าใจว่าเอา X3 ทำไมว่ะ  X5 ดีกว่าเยอะเลย   ตอนนี้ชอบใจล่ะแต่รวมๆแล้วแพงกว่า X5 อีกครับ 5555

:L2897:

ยังฟังกันอีกนาน อนาคตพี่นะ อาจเปลี่ยนใจก็ได้ครับ
ผมเริ่มเล็ง AK รุ่นเล็กๆอยู่ครับ

:L6415:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 12:08:06 »
เดี๋ยวเอาตัวโมแบบพื้นฐานไปให้ฟังเปรียบเทียบ  อาจจะถึงขั้นอยู่ไม่สุขเลยกันเลยนะ  ;)

ลอง X7 เปรียบเทียบไหมครับ...  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 12:59:01 »
ยังฟังกันอีกนาน อนาคตพี่นะ อาจเปลี่ยนใจก็ได้ครับ
ผมเริ่มเล็ง AK รุ่นเล็กๆอยู่ครับ

:L6415:
อยากรู้จังว่า AK เป็นไง   เห็นมี AK120 ปล่อยอยู่ราคาน่าชวนเสียตังค์ 555

ส่วนรุ่น gen2 มี optical out ด้วยนะ   ต่อตรงไป Processor ได้เลยมั่ง

:L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 12:59:44 »
ลอง X7 เปรียบเทียบไหมครับ...  ;D ;D ;D
ไว้เจอกัน มิตติ้ง DSD กลางสายหมอก  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 20:39:05 »
บังนะออกตัวช้า แต่เร็ว แรง แซงหมด

อยากรู้จังว่า AK เป็นไง   เห็นมี AK120 ปล่อยอยู่ราคาน่าชวนเสียตังค์ 555

ส่วนรุ่น gen2 มี optical out ด้วยนะ   ต่อตรงไป Processor ได้เลยมั่ง

:L2761:

ปัจจุบันอาจจะพอใจกับชุดที่ใช้อยู่ หากได้ลอง AK-xxx แล้วอาจจะเปลี่ยนแทบยกชุดก็เป็นได้ครับ ไหนจะหูฟังใหม่ สายสัญญาณชุดใหม่  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2016, 11:52:12 »
ยุบหนอ...พองหนอ......พอแล้วหนอ....... :sd23: :L2901:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2016, 12:37:48 »
ยุบหนอ...พองหนอ......พอแล้วหนอ....... :sd23: :L2901:

หลวมตัวแล้วออกยากครับ  :L6415: :L6415: :L6415:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2016, 14:47:09 »
หลวมตัวแล้วออกยากครับ  :L6415: :L6415: :L6415:

พอแล้วจริงๆครับพี่ชัย  :L2754: :L2754: :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2016, 16:47:10 »
พอแล้วจริงๆครับพี่ชัย  :L2754: :L2754: :L2754:

มายืนยันว่าเป็นไปดั่งคำพี่ชัยบอกจริงๆ   ยุบหนอ พองหนอ งอกไหมหนอ??? 55555

ถ้าเป็นคนธรรมดาผมว่าจบและพอ  แต่ถ้าเป็นคนปามาเนียคงจะเชื่อคำว่ามันดีมาจากโรงงานอยู่แล้ว.....อยากกก

ตอนนี้อย่าถามผมนะว่าอะไรงอกมาบ้าง  ตอนนี้ไอ้หลายๆชิ้นที่รวมๆกันซื้อมือสองมามันทะลุ 2หมื่นไปแล้ว

วันนี้เอาอีก
- สั่งทำสาย mini to mini   ยาว 0.1m (เงินแท้)   หัวชุปทอง ตะกั่วเงิน (ตัวเริ่มดีแค่นั้นนะ) เพื่อต่อกับ Amp
- สั่งทำสาย mini to RCA   ยาว 1.0m (เงินแท้)   หัวชุปทอง งอ90   ตะกั่วเงิน (ตัวเริ่มต้น) เพื่อเตรียมต่อกับ Alpine Processor 701
- โยนแหจับมือสอง Hifiman RE400   มาลองอีกละ   อ่านรีวิวแล้วของขึ้น 5555

ผมก็แค่เริ่มต้นนะครับ  แค่ลองเล่นไปเทียบไปแล้วมันมีการเปลี่ยนแปลงที่อยากได้จริงๆครับ   ชัดเจนมาก     

ผมก็จะพอแล้วน่าจะครบแล้ว    และเสียงที่ต้องการได้ครบหมดแล้ว(ตามกำลังทรัพย์)  ที่เหลือก็หัดฟังและ เตรียมPlug เข้ารถหลังจากนี้

ใครอยากรู้อยากลองอยากมี  ก็เตรียมแหจับมือสองมาลองเล่นครับ  คนที่เล่นมาก่อนเขาไปกันต่อ   เราเอาแค่ไปให้เจออนุภาพ Lossless ก็พอครับ

:L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2016, 16:56:02 »

ใครอยากรู้อยากลองอยากมี  ก็เตรียมแหจับมือสองมาลองเล่นครับ  คนที่เล่นมาก่อนเขาไปกันต่อ   เราเอาแค่ไปให้เจออนุภาพ Lossless ก็พอครับ

ถ้าถามว่ารวมมูลค่าขนาดนี้  ทำไมไม่ซื้อ X7 หรือเล่น Q5  หรือกัดฟันเอา AK  ไปเลย

ขอตอบ : เหมือนเอา Pajero sport มาแต่งอีก 5-6 แสน.....ทำไมไม่ไปซื้อรถที่ดีกว่าในราคาเกือบ 2 ล้านไปเลยจะได้ไม่ต้องมาแต่งมาโม

:sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2016, 19:31:26 »
มายืนยันว่าเป็นไปดั่งคำพี่ชัยบอกจริงๆ   ยุบหนอ พองหนอ งอกไหมหนอ??? 55555

ถ้าเป็นคนธรรมดาผมว่าจบและพอ  แต่ถ้าเป็นคนปามาเนียคงจะเชื่อคำว่ามันดีมาจากโรงงานอยู่แล้ว.....อยากกก

ตอนนี้อย่าถามผมนะว่าอะไรงอกมาบ้าง  ตอนนี้ไอ้หลายๆชิ้นที่รวมๆกันซื้อมือสองมามันทะลุ 2หมื่นไปแล้ว

- สั่งทำสาย mini to mini   ยาว 0.1m (เงินแท้)   หัวชุปทอง ตะกั่วเงิน (ตัวเริ่มดีแค่นั้นนะ) เพื่อต่อกับ Amp
- สั่งทำสาย mini to RCA   ยาว 1.0m (เงินแท้)   หัวชุปทอง งอ90   ตะกั่วเงิน (ตัวเริ่มต้น) เพื่อเตรียมต่อกับ Alpine Processor 701
- โยนแหจับมือสอง Hifiman RE400   มาลองอีกละ   อ่านรีวิวแล้วของขึ้น 5555

ผมก็แค่เริ่มต้นนะครับ  แค่ลองเล่นไปเทียบไปแล้วมันมีการเปลี่ยนแปลงที่อยากได้จริงๆครับ   ชัดเจนมาก     

ผมก็จะพอแล้วน่าจะครบแล้ว    และเสียงที่ต้องการได้ครบหมดแล้ว(ตามกำลังทรัพย์)  ที่เหลือก็หัดฟังและ เตรียมPlug เข้ารถหลังจากนี้

ขยับอีกแล้ว

สินค้าโรงงานเขาก็คงทำออกมากลางๆ ไว้ ถ้าไม่ชอบก็จะโมเพื่อเพิ่มในสิ่งที่ตัวเองต้องการ ถ้าไม่ทำให้เครื่องช่ำ (รื้อ-เปลี่ยน) ส่วนมากก็จะใช้การเปลี่ยนสายสัญญาณ สายลำโพงกัน

สายเงินจะดีเรื่องรายละเอียด แต่เบสจะน้อยกว่าสายทองแดงนะครับ

หูฟังถ้าต้องการขยับ step ต่อไปผมว่าหาที่มันสามารถถอดเปลี่ยนสายได้น่าจะเป็นการดีนะครับ

ถ้าถามว่ารวมมูลค่าขนาดนี้  ทำไมไม่ซื้อ X7 หรือเล่น Q5  หรือกัดฟันเอา AK  ไปเลย

ขอตอบ : เหมือนเอา Pajero sport มาแต่งอีก 5-6 แสน.....ทำไมไม่ไปซื้อรถที่ดีกว่าในราคาเกือบ 2 ล้านไปเลยจะได้ไม่ต้องมาแต่งมาโม

:sd42: :sd42: :sd42:

คนอื่นอาจจะไม่โมแต่บังนะต่อให้ได้ AK มีโอกาสโมก็คงโมแน่นอนครับ  :sd42:  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2016, 08:27:30 »

อันไหน ฟังแล้วไม่ปลื้ม แบ่งๆมาก็ได้นะพี่นะ จะได้มีทุนไปต่อครับ  :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2016, 19:49:00 »
อันไหน ฟังแล้วไม่ปลื้ม แบ่งๆมาก็ได้นะพี่นะ จะได้มีทุนไปต่อครับ  :L2759:

เมื่อวานเจอพี่ม่อน  พี่ต๋อง   

- พี่ม่อนมี X5

- พี่ต๋องมีแต่หู กับเผลอมานั่งฟัง

- ผมมีเครื่อง X3ii Mod + Amp Mod + M2M DIY + หู MOD , หู RE400 , หู Beats

***นั่งฟังกันไป  เปรียบเทียบกันไป   เปลี่ยนเพลง  สลับหู  ต่อตรง  พ่วง  แอมป์   ผลสรุปว่า

=> พี่ม่อน  สอย  หู MOD

=> พี่ต๋อง  เหวี่ยงแหจับกันตรงนั้นในเวปมือสอง  เอา X5  Gen1

=> พี่ม่อน  เหวี่ยงแหจับกันตรงนั้นในเวปมือสอง  เอา Amp E12

=>  วันนี้มีคน line มา   ถามมีหู Mod อีกป่ะ   อยากได้แล้วซิ

=>  วันนี้มีคน line มา   ถามสายโม ราคา  คุณภาพ อีกแล้วซิ

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

บอกแล้วอย่าให้ผมไปเล่น.....  ชาวบ้านเขาจะเดือนร้อน  ;)

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 08:24:23 »
ที่คุยมาตั้งเยอะ นี่ใช้ชุดเสียบหูฟัง  :sd42:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2016, 12:33:33 »
ที่คุยมาตั้งเยอะ นี่ใช้ชุดเสียบหูฟัง  :sd42:
แล้วมีให้ลองฟังป่ะ ไล่เลย 1-2-3-5-7  :L2739: