ผู้เขียน หัวข้อ: >>ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่นจริงกับ Player HiRes  (อ่าน 66888 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สงสัยต้องเตรียมเสื้อหนาวไว้ก่อนครับ เพราะกลัวว่ารู้แล้วจะหนาว  :sd42:
:L4365: ขอดูอย่างมีระยะห่าง... :L2733: :L2733:

การกลับมาครั้งนี้ดีกว่าเดิมมาก  ไปไกลมาก   เดี๋ยวจัด meetting lossless กันดีกว่า   รอให้มีมิตติ้งเครื่องเสียงก่อน
จะนัดกันไปพร้อมกันเลย  ได้มีโอกาสลองฟัง

ชวนมาพักผ่อนหูและเรียนรู้  รับชม รับฟังกันนะครับ  ไม่ได้ชวนมาเสียตังค์  :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
การกลับมาครั้งนี้ดีกว่าเดิมมาก  ไปไกลมาก   เดี๋ยวจัด meetting lossless กันดีกว่า   รอให้มีมิตติ้งเครื่องเสียงก่อน
จะนัดกันไปพร้อมกันเลย  ได้มีโอกาสลองฟัง

ชวนมาพักผ่อนหูและเรียนรู้  รับชม รับฟังกันนะครับ  ไม่ได้ชวนมาเสียตังค์  :L2732:

เหรอ..........ครั้งสุดท้ายที่ผมลองฟังเสร็จก็เสียตังค์ตามระเบียบนะ  :L6415:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เหรอ..........ครั้งสุดท้ายที่ผมลองฟังเสร็จก็เสียตังค์ตามระเบียบนะ  :L6415:
ตอนนี้ระเบียบอยู่ป่าว  ต้องไปตามหากันนะ  อย่าลืมมาตามหาระเบียบกันใหม่  :-*
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ได้ของเล่นตัวใหม่มาสักพักแล้ว แต่ไม่ว่างลงเลย วันนี้มีโอกาสเลยจัดซะหน่อย

ตัวที่ได้มาคือ Mobile DAC ของ CHORD รุ่น Mojo นั้นเองครับ

เหตุผลหลักที่ผมเลือกใช้ Mojo แทนที่จะไปเล่น DAP ไปเลยนั้น เนื่องจากผมใช้งาน Computer เป็นหลัก โดยเฉพาะเจ้า MBP ตัวโปรดไม่ว่าที่ทำงาน ทีบ้าน
ไฟล์เพลงต่างๆก็อยู่ใน External HDD และผมชอบความครบ และรายละเอียดต่างๆที่ได้จากโปรแกรมเล่นเพลงอย่าง Amarra เลยไม่อยาก copy ไฟล์ไปเล่นกับ DAP นะครับ
บนรถก็คงไม่ได้ฟัง เพราะลูกๆยึดไว้ดูการ์ตูนหรือหนังตลอด

เริ่มที่โปรแกรม Amarra 4 ซึ่งเป็น version ล่าสุดที่ปรับปรุงเรื่อง interface ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้น

Amarra จะรองรับไฟล์เพลง DSD แบบ .dsf ไม่รองรับ .iso ที่ pack ไฟล์รวมกัน ดังนั้นจึงจำเป็นต้องแปลงและแตกเป็นไฟล์แต่ละเพลงออกมาก่อน
ที่สำคัญโปรแกรม Amarra จะเล่น DSD แบบแปลงเป็น PCM ทุกครั้ง ไม่ใช่แบบ Direct ดังนั้น ถ้าเล่น Amarra แล้ว DAC ไม่จำเป็นต้องรองรับ DSD ก็ได้ครับ

จากโปรแกรมเล่นไฟล์เพลงแล้วก็มาถึงตัว DAC ที่ได้มาครับ

อ่านรีวิวจากคนอื่นว่ามันดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้ มันก็คงไม่เท่าไปลองฟังเอง
ผลจากการไปทดลองฟังที่ร้าน ก็ส่งผลให้ต้องเสียตังค์เพื่อซื้อมาใช้งานนั้นเอง

ผมคงแจงรายละเอียดประมาณว่าเสียงพริ้ว หลังสงัด เวทีกว้างแบบคนขายของคงไม่ได้ เอาเป็นแบบความรู้สึกของตัวเองแล้วกัน
คือ เสียงร้องและชิ้นของเครื่องดนตรีเด่นชัด สามารถจับรายละเอียดเล็กๆได้ พลังขับเหลือเฝือ
รายละเอียดครบทุกย่านไม่ว่าจะสูง กลางหรือต่ำ
อารมณ์ก็ประมาณนี้ ถูกใจ เข้าทางก็เลยเสียตังค์

หูฟังก็ยังเป็นตัวเดิมคือ Westone 4R แต่ผ่านการเปลี่ยนสายเป็นสายเงิน ก็รายละเอียดดีขึ้นกว่าสายเดิมๆพอควร

ต่อไปก็คงหาสาย usb ตัวใหม่อีกเส้นก็คงจบ เพราะจากที่ลองกับสายแถม กับสาย usb ของโทรศัพท์ ยังเห็นความแตกต่าง
สาย usb ของโทรศัพท์ให้เสียงที่ดีกว่าสายที่เขาแถมมาให้เสียอีก

ด้วยความที่ mojo เป็น usb แบบ micro คงต้องหาหัวแปลงเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
นั่น ป้ายยาอีกคนแล้ว  :L2739:

• Pa Mania
  • *

ผมนั้นเรียนและทำงานสาย IT มาตลอด ซึ่งจะรู้ดีว่า digital มันมีค่าได้แค่ 2 ค่านั้นคือ 0 กับ 1 เท่านั้นไม่มีนอกจากนี้ แต่ถ้าเป็น analog นั้นมันเป็นความถี่ดังนั้นอาจจะมีสูง ต่ำไม่เท่ากันได้อะไรประมาณนี้

มาว่าด้วยสาย usb กันครับ ซึ่งเป็นสายส่งสัญญาณแบบ digital ผมก็เชื่อมาโดยตลอดว่า สายไหนๆมันก็คงอ่านและส่งข้อมูลได้เหมือนๆกัน โดยปรกติการส่งการส่งข้อมูลจาก Hard disk มายัง Computer ถ้าข้อมูลปลายทางไม่ตรงกับต้นทาง ระบบก็จะทำการส่งใหม่โดยอัตโนมัติ โดยระบบ computer จะใช้หลักการ checksum เพื่อให้มั่นใจว่าข้อมูลปลายทางต้องตรงกับปลายทางนั้นเอง

ความเชื่อนั้นเริ่มเปลี่ยนไป โดยมองว่าสายสัญญาณที่ดีย่อมจะนำสัญญาณได้ดีกว่า เมื่อการส่งข้อมูลผ่านสายไม่ผิดพลาดก็ไม่จำเป็นที่จะต้องส่งซ้ำนั้นเอง การส่งข้อมูลจาก Hard disk มายัง Computer อาจจะไม่เห็นความแตกต่าง แต่การส่งสัญญาณจาก Computer มายัง DAC สำหรับการเล่นเพลงแบบ Hi-Res นั้น มีผลอย่างเห็นได้ชัดครับ ขอยกตัวอย่างของสาย usb ที่มีอยู่นะครับ

เรียงลำดับสายจากซ้ายไปขวา 1. สายแถมจากกล่อง Mojo 2. สายจากโทรศัพท์ที่ใช้อยู่ประจำ 3. สาย usb ของ audioquest รุ่น carbon

ตอนที่ได้เจ้า Mojo มาผมก็ใช้สายที่เข้าแถมมาให้นั้นแหล่ะครับ แต่อยู่มาวันหนึ่งลองเอาสายโทรศัพท์ที่ใช้งานมาเสียบแทน อ้าวเฮ่ย เสียงมันใสและมีความนิ่งกว่าอะ คร่าวนี้ก็เริ่มหาข้อมูลเรื่องของสาย usb ที่เหมาะสมกับเจ้า Mojo และได้มีโอกาสไปลองสายที่ร้านปิยานัท ซึ่งอยู่ใต้ตึกที่ตัวเองทำงานอยู่นั้นเอง

ร้านนี้จะมีสายของ audioquest ก็มีหลายรุ่น หลายขนาดให้เลือกลอง ผมขอลองรุ่นกลางนั้นก็คือ carbon กับรุ่นรอง top นั้นคือรุ่น coffee ครับ ผมจากการลองสาย usb ที่ร้าน สิ่งแรกคือ อ้าวเฮ่ย ทำไมเสียงมันเบาจังว่ะ  คือผมต้องกดเพิ่มเสียงที่เจ้า Mojo ไป 2-3 คลิก ถึงจะได้เสียงเท่ากับที่เคยฟังปรกติ แต่เมื่อได้รับฟังแล้วก็สามารถจับได้ถึงความนิ่งและชัดใสของเสียงร้องและเครื่องดนตรีต่าง เวทีที่เปิดกว้างกว่าเดิม (จากสาย usb ชุดเดิม) หลังจากนั้นก็ได้ลองตัวที่สูงกว่า นั้นคือสายรุ่น coffee ซึ่งผลที่ได้ก็สามารถรับรู้ความต่างที่ดีกว่าตัว carbon อยู่พอควร รุ่นสูงของ audioquest นั้น (coffee กับ diamond) นั้นมันจะมีระบบ DBS (DIELECTRIC-BIAS SYSTEM) ซึ่งเจ้าแท่งนี้แหล่ะมันสร้างความไม่สะดวกในการพกพา ถ้า DAC ผมอยู่กับที่เช่นตั้งโต๊ะผมคงเลือกสายรุ่น coffee แต่ผมพกเจ้า Mojo ในกระเป๋าเพื่อฟังที่ office หรือร้านกาแฟยามเสาร์-อาทิตย์ ดังนั้นรุ่นที่ไม่มีแท่ง DฺBS คงจะเหมาะกว่า

จากความรู้สึกเดิมที่ว่าสาย digital มันคงไม่มีผลกับเสียงนั้น ปัจจุบันได้เปลี่ยนไปแล้ว สายที่มีตัวนำสัญญาณที่ดี ตัวครอบป้องกันสัญญาณรบกวนที่ดี หรือการผลิตที่ดีส่งผลกับคุณภาพของเสียงที่ออกมาทั้งสิน คร่าวนี้เราจะเลือกตัวไหนที่เหมาะสมหล่ะ ตรงจุดนี้คงต้องดูความเหมาะสมของแต่ละคน คงใช้เกรณ์ของอีกคนไม่ได้ แต่ละคนอาจจะมีเกรณ์เรื่องราคา หรือความเหมาะกับชุดที่มีอยู่ สำหรับผมดูที่ความเหมาะสมกับอุปกรณ์ที่มีอยู่เป็นสำคัญ เช่นถ้าผมเลือกใช้สายรุ่น top (diamond) คุณภาพของเสียงย่อมดีกว่า แต่นั้นราคาสายเกือบเท่ากับ DAC แล้ว สายรุ่น coffee จึงดูเหมาะสม แต่ก็ติดที่มันเกะกะของเท่ง DBS จึงขอใช้รุ่น carbon น่าจะสะดวกกว่า อะไรอย่างนี้เป็นต้น หากคันหรือจะขยับก็คงหาสายอีกยี่ห้อ ที่มองๆไว้ก็เป็นสายของ Nordost รุ่น Blue Haven อะไรประมาณนั้น

ข้อคิดเล็กๆนะครับ คือการหาสิ่งที่ใช้และคิดว่าเพียงพอกับที่เราต้องการ โดยไม่จำเป็นต้องไปให้สุดนะครับ

ไม่แน่ใจว่านี้จะเป็นการป้ายยาอีกหรือเปล่า   :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไม่แน่ใจว่านี้จะเป็นการป้ายยาอีกหรือเปล่า   :L2739:  :L2739:

ยาแรงซะด้วยสิครับ :L2905: :L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พวกเราสายอิเล็กฯ ไอที ล้วนแต่เชื่อแบบพี่มัติแหละครับ จนได้ลองเองถึงรู้ว่า......แตกต่างจริงๆ ตอนนี้ผมใช้สายสั่งบิ้วครับ คือดีอ่ะ เอิ้กๆๆ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
พวกเราสายอิเล็กฯ ไอที ล้วนแต่เชื่อแบบพี่มัติแหละครับ จนได้ลองเองถึงรู้ว่า......แตกต่างจริงๆ ตอนนี้ผมใช้สายสั่งบิ้วครับ คือดีอ่ะ เอิ้กๆๆ

ตามนั้นเลยครับ ได้ลองกับตัวเองถึงได้รู้ครับ

:sd42:  :sd42:  :sd42:

• Pa Mania
  • *
ดีนะที่ผมย้ายไปสายปั่นแล้ว ไม่มีเวลาฟังเพลง  :sd42: