ผู้เขียน หัวข้อ: >>ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่นจริงกับ Player HiRes  (อ่าน 67182 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
แสดงว่าคนในวงการ 555

เคยได้ทดลองฟังอยู่พักนึง ยังติดใจอยู่เลยครับ จำได้ว่าฟัง 2 อัลบั้มนี้บ่อยมาก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พอจับทางได้ก็เริ่ม select อีกครั้งเพื่อหาคาเลคเตอร์แต่ละแบบ   ดีกับดีเจอกันอาจไม่ถูกหูเสมอไป   พอสลับจับเปลี่ยนไอ้ที่ว่าไม่ดีไม่ถูกหูพอจับคู่ดีๆนั่งพินิจนานๆ  บางเสียงบางจังหวะมันลงตัวถูกหูดี   

ลองเล่นกับสาย kimber  แจ็ค VB

ลองแอมป์ที่ออกแบบมาสำหรับขับหูเล็กอีกครั้ง MOD พร้อม

บรรยากาศคลาสสิกกับเพลงช้าๆ

จับคู่นี้

สลับจับคู่นี้

ผ่าดูดิ มีไรเปลี่ยนไปมั่ง

เสริม socket opamp  จั๊ม buffer

Downgrade firmware เสียงดีกว่าเยอะเลย

จับคู่กับตัวนี้ที่ว่าดี

แต่เอาตัวโมมาเสียงแจ่มชัดสว่างกว่ามาก

ตอนนี้ถ้าต่อในรถนะ  OPUS1 พลังเสียงมานำเลย   อีกสายก็ ONkyo dpx1    อีกตัวที่อยากแนะนำDX80 FM 1.58 L1   

ส่วน AK120 dual dac ฟังจากหูฟังเสียงดีมากชอบเลย  แต่ต่อกับรถแพ้ 3 ตัวบน  (หลัง downgrade FM)

:L2761: :L2761: :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แจ๊ค [Jack]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
พี่นะจัดสายคัสตอมที่ไหนครับพี่ ผมโชคดี ผบ จัด ak300 มาให้แทน กำลังจะหายสายเข้า dsp บนรถแจ่มๆอยู่ครับพี่
ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่นะจัดสายคัสตอมที่ไหนครับพี่ ผมโชคดี ผบ จัด ak300 มาให้แทน กำลังจะหายสายเข้า dsp บนรถแจ่มๆอยู่ครับพี่

ฟอร์จูน ชั้น4  ร้านขายกลองวงจรปิด  มีแอมป์หลอดอยู่ในร้านอ่ะครับ  แวะไปได้เลย  มีสายให้เลือกหลายตัว    ช่างคนหัวหยิกๆบริการดีครับ  พวกร้านเครื่องเสียงมาใช้บริการบ่อย

พี่แจ็คอยู่แถวไหนครับ อยากฟัง AK300 เทียบกับ OPUS1 จัง    ตอนนี้ผมมาเล่นหู oriveti + สาย brimar เสียงถูกหูเลยไม่ต้องแอมป์ด้วย    อีกตัวยังเก็บ AK120 อยู่  เสียงหวานแหลมพริ่้วมาก 

:L2732:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ฟอร์จูน ชั้น4  ร้านขายกลองวงจรปิด  มีแอมป์หลอดอยู่ในร้านอ่ะครับ  แวะไปได้เลย  มีสายให้เลือกหลายตัว    ช่างคนหัวหยิกๆบริการดีครับ  พวกร้านเครื่องเสียงมาใช้บริการบ่อย

พี่แจ็คอยู่แถวไหนครับ อยากฟัง AK300 เทียบกับ OPUS1 จัง    ตอนนี้ผมมาเล่นหู oriveti + สาย brimar เสียงถูกหูเลยไม่ต้องแอมป์ด้วย    อีกตัวยังเก็บ AK120 อยู่  เสียงหวานแหลมพริ่้วมาก 

:L2732:
ขอบคุณมากครับพี่ office ผมอยู่ G Land ตรงข้าม fortune พอดีเลยครับ พี่
นัดมาเทสตอนเที่ยงๆได้ครับพี่ แต่ผมไม่ได้ลงเพลงเลย ฟังผ่าน tidal ล้วนๆครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากครับพี่ office ผมอยู่ G Land ตรงข้าม fortune พอดีเลยครับ พี่
นัดมาเทสตอนเที่ยงๆได้ครับพี่ แต่ผมไม่ได้ลงเพลงเลย ฟังผ่าน tidal ล้วนๆครับ

ตอนนี้ผมลองเล่น mini amp opt input อยู่ กับเครื่อง   AK120 + OPUS1 ซึ่งมี  output opt ทั้งคู่   กำลังฟิน

วันนี้ Firmware Opus1 ออกแล้วด้วย   คนที่ลงแล้วแจ้งว่าดีกว่าเดิมคนละเรื่องเลย   เดี๋ยวต้องลอง

:L2900:

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้ผมลองเล่น mini amp opt input อยู่ กับเครื่อง   AK120 + OPUS1 ซึ่งมี  output opt ทั้งคู่   กำลังฟิน

วันนี้ Firmware Opus1 ออกแล้วด้วย   คนที่ลงแล้วแจ้งว่าดีกว่าเดิมคนละเรื่องเลย   เดี๋ยวต้องลอง

:L2900:
ลองแล้วเป็นยังงันบ้างครับพี่นะ ส่วนรถผมยังไม่ได้ซื้อสาย mini to rca มาเลย
หูฟังก็ใช้ของแถม iphone 6s+ พลางๆครับ หมดตูดเลย ช่วงนี้

• Pa Mania
  • *
ลองแล้วเป็นยังงันบ้างครับพี่นะ ส่วนรถผมยังไม่ได้ซื้อสาย mini to rca มาเลย
หูฟังก็ใช้ของแถม iphone 6s+ พลางๆครับ หมดตูดเลย ช่วงนี้

ลองแล้วก็แหกนะซิครับ   555   ยิ่งตอนนี้มาลองเล่นแอมป์ OPT เปรียบเทียบกับสาย M2M อีก  เห็นอะไรเยอะขึ้นอีก

ลองสั่ง opamp มาเปลี่ยนดู

จากเดิมตัวนี้

แวะตรวจประสาทรับรู้ก่อน test เสียง   ;) :D

ลอง output OPT to amp

Up Firmware OPUS#1

สุรเสียงเปลี่ยนไปเป็นคนละเครื่องเลยจริงๆ

Lineout ต่อกับรถแล้วฉะฉานขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ

ช่วงนี้จับทางได้ เริ่ม select ของตามแนวทางแมชชิ่งกับสิ่งที่ชอบด้วยตนเอง

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

เพลินดีครับ+ได้รู้เองมากมาย

• Pa Mania
  • *
ลองแล้วก็แหกนะซิครับ   555   ยิ่งตอนนี้มาลองเล่นแอมป์ OPT เปรียบเทียบกับสาย M2M อีก  เห็นอะไรเยอะขึ้นอีก

ลองสั่ง opamp มาเปลี่ยนดู

จากเดิมตัวนี้

แวะตรวจประสาทรับรู้ก่อน test เสียง   ;) :D

ลอง output OPT to amp

Up Firmware OPUS#1

สุรเสียงเปลี่ยนไปเป็นคนละเครื่องเลยจริงๆ

Lineout ต่อกับรถแล้วฉะฉานขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ

ช่วงนี้จับทางได้ เริ่ม select ของตามแนวทางแมชชิ่งกับสิ่งที่ชอบด้วยตนเอง

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

เพลินดีครับ+ได้รู้เองมากมาย
จ๊าบเลยครับพี่
ของผมเพิ่งได้สายมา เบิร์นสักนิดก่อนวันเสาร์เอาต่อ dsp บนรถครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
 :L4365: ทำอะไรกันหนอ  :L4365:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
จ๊าบเลยครับพี่
ของผมเพิ่งได้สายมา เบิร์นสักนิดก่อนวันเสาร์เอาต่อ dsp บนรถครับ

มีเพื่อนร่วมสนุกล่ะ  :L2739:

:L4365: ทำอะไรกันหนอ  :L4365:
ม้ายยยยยบอกกกกกกก    นัดป่ะล่ะ

;) ;) ;) ;)     

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ม้ายยยยยบอกกกกกกก    นัดป่ะล่ะ

;) ;) ;) ;)   

กลับจากแม่สะเรียงต้องจัดเลยนะคับ มีตติ้งไม่มีสูญเสีย  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่าน
    • www.toppowerservices.com
แอบมาส่องดู คุยไรกัน
Mr.Rangsit Fueangpian โทร. 0809472777

• Pa Mania
  • *

;) ;) ;) ;)   
เรื่องนี้ เพราะพี่นะเลยนะครับพี่ :L2732:
ยังโช๊คปิง อีก :L2739:

• Pa Mania
  • *
เรียบร้อยครับพี่นะ

• Pa Mania
  • *
อยากนัดพี่แจ๊ค แลกกันฟัง AK300 หน่อย  เดี๋ยวรอช่วงว่างๆนิด  จะแวะไปหา  ;D

• Pa Mania
  • *
อยากนัดพี่แจ๊ค แลกกันฟัง AK300 หน่อย  เดี๋ยวรอช่วงว่างๆนิด  จะแวะไปหา  ;D
จัดไปครับพี่นะ ผมอยู่แถวบางใหญ่ครับ
ถ้าไป office ผม มีแต่ ak300 เพราะผมแว๊นซ์ไปทำงานครับพี่  ;D

• Pa Mania
  • *
จัดไปครับพี่นะ ผมอยู่แถวบางใหญ่ครับ
ถ้าไป office ผม มีแต่ ak300 เพราะผมแว๊นซ์ไปทำงานครับพี่  ;D
แสดงว่าที่บ้านมีมากกว่า 1 ซิ  :L2761:

• Pa Mania
  • *
แสดงว่าที่บ้านมีมากกว่า 1 ซิ  :L2761:
DAP มีแค่ตัวเดียวนี่หละครับพี่ นึกว่าจะลองฟังบนรถผมด้วยฮี่ๆ  :sd42:

• Pa Mania
  • *
DAP มีแค่ตัวเดียวนี่หละครับพี่ นึกว่าจะลองฟังบนรถผมด้วยฮี่ๆ  :sd42:

ถ้าเป็นไปได้อยากลองทั้ง 2   แล้วพี่แจ็คเล่นหูฟังตัวไหนบ้าง  จะได้ลองแลกกันฟัง  ;D