ผู้เขียน หัวข้อ: >>ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่นจริงกับ Player HiRes  (อ่าน 67129 ครั้ง)

ออฟไลน์ แจ๊ค [Jack]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่น
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 12:11:16 »
ใช่ครับพี่นะ ผมลองนั่งค้นคว้าดู อาจจะไปลงที่ external dac พวก chord mojo ครับพี่ แล้วเอา 3.5 -> RCA เข้า helix dsp pro ครับ แต่ตอนนี้ รอไปก่อนครับพี่ ผมนี่บานหนักมาก  :L4386:
ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่น
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 12:55:16 »
ใช่ครับพี่นะ ผมลองนั่งค้นคว้าดู อาจจะไปลงที่ external dac พวก chord mojo ครับพี่ แล้วเอา 3.5 -> RCA เข้า helix dsp pro ครับ แต่ตอนนี้ รอไปก่อนครับพี่ ผมนี่บานหนักมาก  :L4386:

แบบนี้มันเท่ากับเบิ้ลภาคขยายนะซิ  หรือป่าว 

หรือมาmojoทำ pass สัญญานได้ด้วย  :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 15:34:39 »
แบบนี้มันเท่ากับเบิ้ลภาคขยายนะซิ  หรือป่าว 

หรือมาmojoทำ pass สัญญานได้ด้วย  :L2761:
น่าจะเหมือนเอา DAP ปล่อย analog เข้า DSP ครับพี่นะ
แต่ต่างแค่อันนี้ ใช้ iphone/android phone หรือ notebook เป็น player + streaming sub scription ให้ external dac ทำหน้าที่เฉพาะมันครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:02:43 »
เมื่อพบของดีอยู่เฉยได้ไง  บอกต่อซิครับ......ตามด้วยเสียง   จริงป่าววววว :D

งั้นลองแบบเพียวๆไม่ผสมอะไร  เข้าไปที่รถ

ขณะที่หูเพื่อนกำลังเคลิ้ม   รีบเรียกเข้าห้องตามด้วยยัดหูฟังชนิดต่างๆ

หลังจากนั้น

เพื่อนๆคิดว่า  เกิดอะไรขึ้น  :sd42:

ก็แค่ confirm อีกทีกับสิ่งที่จ่ายไปครับ  :L2736:
แต่ฟังทีแรกแทบอยากร้องไห้กับเสียงที่ได้ยิน คิดในใจว่าถ้าได้แค่นั้นผมเอาตังให้เมียร้องเพลงให้ฟังยังจะเสนาะหูมากกว่า แถมไม่ต้องเสียดายตังด้วย  :L4387:
ปรากฏว่ามีคนต่อสายผิดครับ  :sd42:
แต่ก็เข้าใจครับเพราะพี่โก้ติดตั้งตัวprocessorไว้ในตำแหน่งที่เข้าถึงยากนิดนึง
หลังต่อสายใหม่อีกครั้ง ผมก็เริ่มยิ้มออก  :sd01:
สรุปซื้อเครื่องมือสอง จ่ายค่าเครื่องราคามือสอง แต่กำลังจะได้เป็นเครื่องใหม่.......... :L2739:  งงอะสิ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 16:38:46 »
น่าจะเหมือนเอา DAP ปล่อย analog เข้า DSP ครับพี่นะ
แต่ต่างแค่อันนี้ ใช้ iphone/android phone หรือ notebook เป็น player + streaming sub scription ให้ external dac ทำหน้าที่เฉพาะมันครับ

อ๋อเพิ่งนึกออก  helix dsp pro hi-input นิ    แบบนี้ก็ mini to hi-input เลยป่าวครับ

หรือเข้าช่องอื่น
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 19:33:03 »
อ๋อเพิ่งนึกออก  helix dsp pro hi-input นิ    แบบนี้ก็ mini to hi-input เลยป่าวครับ

หรือเข้าช่องอื่น
ครับพี่นะ

• Pa Mania
  • *

- ใช้ Fiio ไป commnet ว่าตัวนั้นให้เสียงดีกว่า
- ใช้ Ibasso  ไป commnet ว่าได้แนวเสียงที่แตกต่างกว่า ตัวนั้น  ตัวนี้
- ใช้ OPUS#1  ไป commnet ว่าได้แนวเสียงต่างกับ Onkyo ว่าเด่นไปคนละอย่าง
- ใช้ Onkyo dpx1 ไป comment ว่าอะไรที่เด่น อะไรที่ด้อยกว่า   เมื่อได้ฟังจริง
- สายเชื่อมต่อสัญญานแต่ละแบบ  อะไรต่างกัน
- การจูนตะกั่วตัดเสียง   สายเงินตะกั่วธรรมดา   สายทองแดงตะกั่วเงิน  หัวโรเดี่ยม  หัวชุป หัวเคลือบ   adaptor เพิ่ม Ohm
- การต่อบนรถยนต์และผลกระทบกับเสียงฮัม เสียงกวน  เสียงแทรก   อะไรที่ลองแล้วมีผล   อะไรที่แก้แล้วตัดเสียงได้
- ความสะดวกในการใช้งานบนรถและความสนุกหากจะเอามาฟังเล่นๆบนโต๊ะที่ทำงาน

ทั้งหมดที่ผมว่ามานี้  ไม่ได้นั่งเทียนเขียนตามอารมณ์นะ   ถ้าผมจะเล่นจะลองอะไรผมก็สนุกของผมไปเรื่อยไม่ได้มีเจตนาให้ใครเลียนแบบหรือต้องมีใช้ติดตัวหรือผมเป็นตัวแทนใดๆ    แค่สนุกแล้วเล่าให้ฟัง
การทดลองก็เป็นการบันทึกเรื่องราวของผมไปเรื่อยๆเพราะการพักผ่อนของผมคือความสุขและความสนุกกับการลองเล่นกับความแตกต่างและเลือกใช้  แต่หากคันจนทนไม่ไหวหลังบอร์ดมาครับ 5555

หากใครจะลองเล่นมากกว่านี้ก็ลองลงทุนเล่นดูได้ครับ ;)

--------------------------------------------------------------------------------------------------

เป้าหมายของผมคือฟังในรถ 50%  ฟังติดตัวพกพา 50%   ฉะนั้นเครื่องบางรุ่น อุปกรณ์บางอย่างผมตัดออกหมดเพราะราคากับความสะดวก ผมไม่ค่อยOK

ตัวนี้มวยเปรียบตัวสุดท้าย

แบออกมา

เครื่องใหญ่เหมือนมือถือเลย

ด้านหลังโลหะล้วนๆ

เดินหาซองใส่เพื่อพกพาสะดวก

เอามาต่อลองเล่นในรถแล้วก็พบความแตกต่าง

**หลังจากลองเล่นอยู่พักเริ่มเห็นว่าเวทีเสียงตัวนี้เด่นมาก  กว้าง  สว่างไสว   กรุ่งกริ้ง  เสียงกลางสนุกสนาน    ฟังเพลงแล้วได้อรรถรสดีกว่า OPUS#1 อีก    ออกไปแนว Fiio X7
 แต่เด่นชัดกว่า    พออัพ Firmware แล้วเสียงดีกว่าเดิมอีก   เล่นเพลงไม่กระตุก

**แต่พอมาต่อในรถ  กลับพบว่าบุคลิกเสียงเปลี่ยนไปเพราะการเลือกใช้สายสัญญานแต่ละประเภท     แต่ชอบเมื่อต่อกับสายเงินมากเวทีกว้างละเอียดกรุ่งกริ้งเลย   แต่ปลายมันฟุ้งๆ ปรี๊ดๆ
เลยไปหาแหล่งประจำทำการโมตะกั่วตัดเสียงและจูนอัพเสียงและหัวแจ๊ค  ลองทั้งแบบหัวโรเดี่ยม  หัวเคลือบ  หัวชุปเงิน  ชุปทอง  และสายแข็ง  สายฝอย   ทุกอย่างเสียตังค์หมด

ได้อุปกรณ์มาตัวหนึ่งสำหรับพ่วงต่อกับสายเงินเอามาขั้นสาย (สังเกตุดีๆว่าผมใช้แจ๊คชนิดมีไมค์แต่เชื่อมกราวด์ร่วมมาใช้แทน mini 3.5)

ต่อไว้แบบนี้ก่อนเอาสาย mini2rca มาเสียบก่อนไปที่ Processor

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
เมื่อลงตัวก็ทดสอบในรถ

แล้วมาทดสอบกับหูฟัง  ฟังเทียบเพลง เทียบแท็ก  เทียบเนื้อเสียง 

ผลสรุปตามที่ comment ไปก่อนหน้านี้เลยครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้จัดชุดแฮปปี้มิวแมทชิ่งเฉพาะเครื่องให้เป็นชุดไว้แล้ว

ชุด A
Fiio X3 (MOD) + mem hi speed + เพลง Hires + สายเงินตัวTop หัวชุปทอง + จูนตะกั่วเงิน (เพราะตัวเครื่องเล่นออกแนว soft)

ชุด B
Ibasso DX80 (MOD FM) + mem hi-speed + เพลง Hires + Amp Class A " aune b1 " + M2M เงิน + หูฟัง Hifiman RE400 +  สายทองแดงตัวTop หัวเวียร์บูล + จูนตะกั่วเงิน + ขายึดแม่เหล็ก

ชุด C
Onkyo dp-x1 + ซอง + เพลง Hires  internal mem 32 GB + Adaptor สายเงินจูนตะกั่วดึงเสียง +  สายเงินตัวTop ถักสลับทองแดงตัว Top + จูนตะกั่วผสม + ขายึดแม่เหล็ก

ชุด D
OPUS#1 + mem hi-speed x2 + เพลง Hires  internal mem 32 GB + หูฟัง Hifiman RE600s +สายทองแดงแข็งสลับฝอย หัวRCAโรเดี่ยม + หัวแจ็คไมค์ชุปทอง + จูนตะกั่วเงินด้านออก + ตะกั่วผสมด้านเข้า  + แท่นยึดแม่เหล็กติดรถ + ซองหนัง OPUS#1

Options 1
Fiio E12 [Mod]

Options 2
Ostry  KC08

ใครสนใจจับชุดแฮปปี้มิวไปลองหลังบอร์ดเลย 5555

:L2732:

• Pa Mania
  • *

ตอนนี้จัดชุดแฮปปี้มิวแมทชิ่งเฉพาะเครื่องให้เป็นชุดไว้แล้ว

ชุด A
Fiio X3 (MOD) + mem hi speed + เพลง Hires + สายเงินตัวTop หัวชุปทอง + จูนตะกั่วเงิน (เพราะตัวเครื่องเล่นออกแนว soft)

ชุด B
Ibasso DX80 (MOD FM) + mem hi-speed + เพลง Hires + Amp Class A " aune b1 " + M2M เงิน + หูฟัง Hifiman RE400 +  สายทองแดงตัวTop หัวเวียร์บูล + จูนตะกั่วเงิน + ขายึดแม่เหล็ก

ชุด C
Onkyo dp-x1 + ซอง + เพลง Hires  internal mem 32 GB + Adaptor สายเงินจูนตะกั่วดึงเสียง +  สายเงินตัวTop ถักสลับทองแดงตัว Top + จูนตะกั่วผสม + ขายึดแม่เหล็ก

ชุด D
OPUS#1 + mem hi-speed x2 + เพลง Hires  internal mem 32 GB + หูฟัง Hifiman RE600s +สายทองแดงแข็งสลับฝอย หัวRCAโรเดี่ยม + หัวแจ็คไมค์ชุปทอง + จูนตะกั่วเงินด้านออก + ตะกั่วผสมด้านเข้า  + แท่นยึดแม่เหล็กติดรถ + ซองหนัง OPUS#1

Options 1
Fiio E12 [Mod]

Options 2
Ostry  KC08

ใครสนใจจับชุดแฮปปี้มิวไปลองหลังบอร์ดเลย 5555

:L2732:

- ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน  หมดทุกรายการแล้ว    รับเงินโอนเรียบร้อย

- set B  รอเครื่องเคลมตัวใหม่นะครับ   อีกประมาณ 10 วัน

- set C  พร้อมแล้ว  นัดรับได้เลย

- Options 1  เดี๋ยวเย็นๆจะแวะไปส่งพัสดุให้  (ช้าสุดไม่เกินวันจันทร์ส่งให้ครับ)

- set a / options 2  เรียบร้อยแล้ววันนี้บ่ายรับของ

นี่กระทู้ลองเล่นนะ ไม่ใช่ขายของ  ไม่มีราคา  ไม่มีเบอร์โทร  5555  ไปล่ะ  :L2901: 

ผมขอเลือกเก็บ SET D  ไว้นะครับ

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
ทำอะไรครับพี่นะ  :L2761:
ขายของก็ไม่ใช่  รีวิวก็ไม่เชิง  หรือแค่มาทำให้อยากแล้วก็จากไป   :L2761:

• Pa Mania
  • *
ทำอะไรครับพี่นะ  :L2761:
ขายของก็ไม่ใช่  รีวิวก็ไม่เชิง  หรือแค่มาทำให้อยากแล้วก็จากไป   :L2761:
หมดไปแล้วจ๊ะ   :D

• Pa Mania
  • *
เมื่อเครื่องเล่นลงตัว  ต่อไปก็อรรถรสอื่นๆ

ตึ๊บ  กระฮึ่ม  กริ้งกร่างงง  ดูหนัง  เล่นเกมส์มันส์มาก

กระเป๋าสวย  เล็กดี  เคสแข็งด้วย

หดตัวได้เพื่อใส่กระเป๋า  Design ถูกใจ

แต่ชอบตัวนี้สำหรับแนวฟังเพลงเพลิน แบบเพลงร้องๆ  เคาะๆ  มีมิติ

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
 :L6419: ไม่รู้ว่าจะเขียนอะไร.

:sd24:  :sd24:  :sd24:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:L6419: ไม่รู้ว่าจะเขียนอะไร.

:sd24:  :sd24:  :sd24:
มีครบที่เพื่อนมีดิ  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11

แต่ชอบตัวนี้สำหรับแนวฟังเพลงเพลิน แบบเพลงร้องๆ  เคาะๆ  มีมิติ

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

:L2888: ms1 นี่สุดยอดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2016, 17:27:56 โดย กฤษณะ »

• Pa Mania
  • *
:L2888: ms1 นี่สุดยอดเลยครับ
แสดงว่าคนในวงการ 555

• Pa Mania
  • *
เริ่มจับทางได้  เริ่มเข้าใจเรื่องการตัดเสียงเพิ่มเสียงกับอุปกรณ์ DIY  จึงเริ่มอีกครั้ง

หัวแจ็คหลายหลากแบบหลายราคา  หลายคุณสมบัติ (อยากเล่นเทพกว่านี้ก็มีนะ  แต่ผมลดตรงหัวแพงมาลองหัวราคาต่ำมาหน่อยบ้าง)เพราะเริ่มจับทางได้ละว่าอะไรสำคัญกว่า

ชุดนี้ทำมาให้พี่กิตสำหรับไปต่อกับลำโพง active ที่ใช้เป็นเครื่องเสียงตั้งโต๊ะ

แจ็ค Balanced 2.5mm  ผมจะเอามาแปลงหูฟัง

หาข้อมูลจนมั่นใจ  วัดดวงตัดซ่ะ  เย้  มี 4 เส้นจริงๆ

ชุดนี้ของพี่ชัย ระยอง เอาแจ๊ค 4 Pole มา พ่วง ground และจูนตะกั่วทางเข้า4%   ทางออก 10%

ฝั่ง RCA หุ้มปลอกทับหมดแล้ว

• Pa Mania
  • *
เรียบร้อยแล้ว  แปลงหูฟังเป็น 2.5 balanced

ฟังเพลินเลยทีเดียว ( ต้องอ่าน manual ไล่ circuit มาด้วยนะว่า เข้าสายแบบไหน   player แต่ละรุ่นไม่เหมือนกันอีก)

และผมยังทำอแดปเตอร์แปลงกลับไปใช้กับ 3.5มม  single end อีกครั้งโดยไล่สายใหม่ในแจ๊ค

เมื่อรวมร่างผมก็สามารถใช้หูฟังที่แปลงเป็น balanced 2.5mm  กลับเป็น single end 3.5mm  กับรูธรรมดาได้อีกเช่นกัน

เอาสายเงินพี่กิจมาเปิดทดสอบและBurn หน่อย

ต้องร้องอื้อฮื่อออกันเลยทีเดียวเชียว

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
เรียบร้อยแล้ว  แปลงหูฟังเป็น 2.5 balanced

ฟังเพลินเลยทีเดียว ( ต้องอ่าน manual ไล่ circuit มาด้วยนะว่า เข้าสายแบบไหน   player แต่ละรุ่นไม่เหมือนกันอีก)

และผมยังทำอแดปเตอร์แปลงกลับไปใช้กับ 3.5มม  single end อีกครั้งโดยไล่สายใหม่ในแจ๊ค

เมื่อรวมร่างผมก็สามารถใช้หูฟังที่แปลงเป็น balanced 2.5mm  กลับเป็น single end 3.5mm  กับรูธรรมดาได้อีกเช่นกัน

เอาสายเงินพี่กิจมาเปิดทดสอบและBurn หน่อย

ต้องร้องอื้อฮื่อออกันเลยทีเดียวเชียว

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

ระวังนะ เอาสายเงินผมไป burn เยอะๆเดี๋ยวถึงมือผมดำพอดี  :sd42:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ทริปรถไฟไปลาวนี้ท่าทางจะฟินตลอดเส้นทางเป็นแน่แท้เชียว  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ