ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจัดชุดวิทยุสื่อสารในรถ Pajero ปี 2012 ครับ  (อ่าน 5994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut Ngamchettanarom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปา ป่า ป้า ป๊า ป๋า
สวัสดีครับ พอดีเพิ่งได้ callsign มา อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำจัดชุดวิทยุสื่อสาร (ว. ดำ) ที่จะใช้ในรถ Pajero Sport ปี 2012 เกี่ยวกับเรื่องเสาที่จะติด ตำแหน่งที่จะติด

การใช้งานของผม
- พูดคุยนิดหน่อย (เน้นฟัง) เวลาอยู่ในเมื่อง
- จำเป็นต้องมุดใต้สะพานมอเตอร์เวย์และเข้าห้างบ่อยๆ
- เกาะตามขบวบเวลาไปทริป ทั้งทางปกติ และเข้าป่า

ปล, - ตอนนี้ผมมีเครื่องแฮนดี้ Yaesu FH 912 อยู่ตัวเดียวเลยครับ อย่างอื่นยังไม่มีเลย (ควรมีเครื่อง mobile อีกไหมครับ)
      - ถ้ามีรูปประกอบ รบกวนช่วยแชร์ให้ดูทีนะครับ ไปเปิดกระทู้เก่าๆ รูปไม่ขึ้นแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: ขอคำแนะนำจัดชุดวิทยุสื่อสารในรถ Pajero ปี 2012 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2018, 15:39:35 »
สวัสดีครับพี่ Nut
เครื่องแรกของผมก็ใช้ Yaesu FH 912 เหมือนกันครับ ตัวเดียวใช้สถานีบ้าน สถานีรถยนต์ พกติดตัว
แล้วค่อยๆพัฒนาเป็นโมบายติดบ้าน ติดรถตัวเดียวกัน เวลาเดินทางไกลก็ถอดมาประกอบใส่ที่รถ
จนตอนนี้มีโมบาย 3ตัวละ แฮนดี้ 6ตัว ค่อยๆตามมาเรื่อยๆ

• Pa Mania
  • *
Re: ขอคำแนะนำจัดชุดวิทยุสื่อสารในรถ Pajero ปี 2012 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มกราคม 2018, 21:06:49 »
ครับพี่หนึ่ง ในช่วงแรกๆก็ว่าจะทำแบบพี่หนึ่งนี่ละครับ แต่ติดตรงไม่มีความสามารถทำเองได้ เลยอยากได้ช่างหรือคนช่วยแนะนำครับ ว่าควรติดตรงไหน ใช้อุปกรณ์แบบไหนบ้าง

พี่หนึ่งพอแนะนำได้ไหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2018, 00:08:31 »
พรุ่งนี้ลงรูปในคอมให้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2018, 20:12:10 »
รอชมครับผมพี่หนึ่ง

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 23:33:33 »
ตำแหน่งติดวิทยุในรถ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 23:35:17 »
สายอากาศติดที่ท้ายรถ ต้นซ้าย245Mhz ต้นขวา144Mhz

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2018, 09:33:44 »
ถ้าคุยไม่เยอะใช้เครื่องมือถือก็ได้ครับ

เน้นฟัง เครื่องมือถือกับเครื่องติดรถยนต์ไม่ต่างกัน เพียงแต่ การรับสัญญาณขยะในอากาศเครื่องมือถือวงจรการกรองสัญญาณอาจจะไม่ดีเท่าเครื่องติดรถยนต์ (อาจมีสัญญาณกวนได้มากกว่า)

การเดินสายนำสัญญาณ ใช้สาย RG-58 ก็เพียงพอแล้ว แต่เครื่อง FH-912 ขั้วเป็นแบบ SMA อาจจะต้องหาตัวแปลงเพิ่มเติมขึ้นอีก 1 ตัว จาก UHF->BNC->SMA หรือถ้าหาตัวแปลง UHF-SMA ได้ก็แจ่มเลยครับ หรือถ้าที่ร้านมีขั้ว SMA สำหรับ RG-58 ก็ให้ย้ำขั้วใส่ SMA ได้เลยครับ

ไม่แน่ใจว่า พี่นัทอยู่แถวไหน เดี๋ยวแนะนำร้านให้ครับ ถ้าใกล้ๆผม ผมจะพาไปแนะนำทุกอย่างที่ร้านได้เลย

ผมอยู่แถวนนทบุรีครับ

73 / HS8UTD
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2018, 10:02:14 »
ขอบคุณครับพี่หนึ่ง ติด 2 เสาเลยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2018, 10:03:26 »
พี่บอยครับ รบกวนเช็ค pm ด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2018, 06:28:45 »
ถ้าคุยไม่เยอะใช้เครื่องมือถือก็ได้ครับ

เน้นฟัง เครื่องมือถือกับเครื่องติดรถยนต์ไม่ต่างกัน เพียงแต่ การรับสัญญาณขยะในอากาศเครื่องมือถือวงจรการกรองสัญญาณอาจจะไม่ดีเท่าเครื่องติดรถยนต์ (อาจมีสัญญาณกวนได้มากกว่า)

การเดินสายนำสัญญาณ ใช้สาย RG-58 ก็เพียงพอแล้ว แต่เครื่อง FH-912 ขั้วเป็นแบบ SMA อาจจะต้องหาตัวแปลงเพิ่มเติมขึ้นอีก 1 ตัว จาก UHF->BNC->SMA หรือถ้าหาตัวแปลง UHF-SMA ได้ก็แจ่มเลยครับ หรือถ้าที่ร้านมีขั้ว SMA สำหรับ RG-58 ก็ให้ย้ำขั้วใส่ SMA ได้เลยครับ

ไม่แน่ใจว่า พี่นัทอยู่แถวไหน เดี๋ยวแนะนำร้านให้ครับ ถ้าใกล้ๆผม ผมจะพาไปแนะนำทุกอย่างที่ร้านได้เลย

ผมอยู่แถวนนทบุรีครับ

73 / HS8UTD
อ่านแล้ว ต้องแจก Like#14 :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html