ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง รถใช้งานน้อยควรเปลี่ยนตอนไหนดี  (อ่าน 7765 ครั้ง)

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ตอนนี้รถ5ปีเพิ่งวิ่ง43,000โลควรเปลี่ยนตอนไหนดีครับ ใช้งานน้อยแต่จำนวนปีเยอะขึ้นสายพานมันเสื่อมสภาพด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ผมว่าขึ้นอยู่กับวิจารณญานส่วนบุคคุลประกอบกับสภาพจริงๆของสายพานพี่แพะในปัจจุบันครับ ถ้าเทียบกับรถที่วิ่งตามระยะทางปกติควรจะครบ 100,000 กม.ภายในเวลาประมาณ 3 ปี แต่ของพี่ 5 ปีแล้วควรเอาไปตรวจสภาพที่ศูนย์หรืออู่เจ้าประจำดูว่าสภาพยังไหวอยู่มั้ย แต่ถ้าผมเป็นพี่ผมเปลี่ยนครับ ;) ;) ;)

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
เพิ่งออกจากศูนย์มาวันนี้เลยครับพอดีไปใช้คูปองฟรีค่าแรง5ปีครั้งสุดท้ายเห็นเค้าว่าใช้งานน้อยเลยยังไม่ได้ตัดสินใจเปลี่ยน  ปกติราคาที่ศูนย์กับข้างนอกต่างกันมากไหมครับประมาณกี่บาทได้ครับ เลยลองมาปรึกษาพี่ๆในนี้ก่อนว่าควรเปลี่ยนตอนไหนดี

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เพิ่งออกจากศูนย์มาวันนี้เลยครับพอดีไปใช้คูปองฟรีค่าแรง5ปีครั้งสุดท้ายเห็นเค้าว่าใช้งานน้อยเลยยังไม่ได้ตัดสินใจเปลี่ยน  ปกติราคาที่ศูนย์กับข้างนอกต่างกันมากไหมครับประมาณกี่บาทได้ครับ เลยลองมาปรึกษาพี่ๆในนี้ก่อนว่าควรเปลี่ยนตอนไหนดี

เอาคร่าวๆนะครับพี่แพะ เปลี่ยนในศูนย์ประมาณ 15,000 +/- เปลี่ยนข้างนอก 10,000 +/- เปลี่ยนข้างนอกกับเปลี่ยนข้างในศูนย์บางทีก็เปลี่ยนอะไหล่ไม่เท่ากันนะครับ ต้องตรวจสอบด้วยว่าเขาเปลี่ยนให้พี่กี่ชิ้น ซึ่งราคาจะขึ้นอยู่กับของที่พี่เปลี่ยนครับ :L2904:

ลองดูข้อมูลในกระทู้ที่พี่ตูมตามเคยรวบรวมไว้ดูครับ แต่รูปหายไปเกือบหมดแล้วอ่ะ :L4386:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3769.0.html

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *

100,000 โลค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ ว่าแต่รถพี่วิ่งน้อยมากเลยนะครับ
ของผม 3 ปีครึ่งไปตั้ง 17x,xxx โลแล้วครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ เล็ก sriracha

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ผมเพิ่งเปลี่ยนมา 90000 กม. อายุรถ 7 ปี อู่นอกครับ (ใช้บริการอู่นอกตั้งแต่หมดประกัน) มีเปลี่ยนอะไหล่ครบชุด + ค่าแรงถ่ายน้ำมัเครื่องด้วย หมื่นตันๆครับ ชอบตรงได้ดูช่างเค้าทำด้วย ที่เปลี่ยนก่อนแสนกิโล เพราะ รอบหน้าตัองเปลี่ยนของเหลวทุกระบบ และอีกรอบถัดไปมีแผนเปลี่ยนพวกลูกหมากช่วงล่าง ผมวางแผนไว้อย่างนี้ จะได้ไม่หนักค่าใช้จ่ายมากนัก  :L4363:

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
มาตรฐานก็ 100,000 กม. ครับ แต่รถผมไปไม่ถึง สายพาน balance รูดไปเสียก่อนตอนประมาณ 9.4 หมื่นกิโล ก็เลยต้องเปลี่ยนชุดสายพานทั้งหมดตอนนั้นเลย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตอนนี้รถ5ปีเพิ่งวิ่ง43,000โลควรเปลี่ยนตอนไหนดีครับ ใช้งานน้อยแต่จำนวนปีเยอะขึ้นสายพานมันเสื่อมสภาพด้วยไหมครับ

ปกติถ้ารถวิ่งใช้งานทั่วไป รถไม่ค่อยติดควรเปลี่ยนในช่วง   100,000-120,000 โล ครับ

ถ้ารถวิ่งใช้งานทั่วไปในเมืองรถติดประจำ ควรเปลี่ยนในช่วง   70,000-90,000 โล ครับ (เครื่องยนต์เดินอยู่ แต่ระยะทางไม่ได้)

ถ้ารถไม่ค่อยวิ่งแต่จอดตากแดดหรือที่อบอ้าว   สายพานและพวกยางมักจะเสื่อมสภาพมากกว่ารถใช้งานครับ

ถ้ารถไม่ค่อยวิ่งแต่จอดในร่มมีอากาศถ่ายเทดี    สายพานและพวกยางมักจะร้าวผิวเพราะแห้งและโดนหนูกัดก่อนเวลาครับ 5555

**สำหรับรถพี่แพะ  ให้ช่างถอดมาตรวจดู พลิก แบะ ดู สัก 1-2 เส้น ก็น่าจะรู่้แล้วครับว่ายังลงเหลือความเป็นยางมากแค่ไหน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  จริงๆรถพี่พีราก็ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว  ;D  ;D
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
   อยากจะเปิดดูสายพานไทม์มิ่ง เพื่อเช็ดดูสภาพ พอจะทำเองได้ไหม ช่วยแนะนำวิธีเปิดด้วยครับ
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..