ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเกียร์เกิน  (อ่าน 18667 ครั้ง)

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
Re: เติมน้ำมันเกียร์เกิน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 07:21:20 »
นี่คือสถาพน้ำมันเกียร์ หลังจากถอดแคร็งน้ำมันเกียร์ออกมาล้างแล้ว สรุปว่าในระบบยังมีน้ำมันเกียร์ที่สกปรกค้างอยู่เยอะ ส่วนตัวผมคิดว่าใช้ไปซักระยะ แล้วคอยเปลี่ยนอีกที เพื่อให้น้ำมันใหม่เข้าไปล้างในระบบก่อน

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 12:14:45 »
หลังจากเปลี่ยนกรองเกียร์ พร้อมทั้งทำความสะอาดแคร็งน้ำมันเกียร์ ประกอบกลับ ในคู่มือบอกว่าใช้น้ำมัน 9.7 ลิตร ก็จัดซิครับ รออะไร เติมเข้าไป 8.5 ลองวัด เกินอีกแล้วครับท่าน แต่ไม่เป็นไรจะได้เคลียร์น้ำมันที่ยังค้างในระบบไปด้วย ปล่อยเดินเครื่องซักพัก แล้วถ่ายออก สรุปน้ำมันเกียร์ก็ยังดำอยู่ แต่ไม่มากเท่าครั้งแรก สรุปการถอดแคร็งน้ำมันเกียร์ มาล้างพร้อมเปลี่ยนกรอง จะใช้น้ำมันอยู่ประมาณ 5.5-6 ลิตรน่ะครับ
นี่คือสภาพน้ำมันเกียร์หลังจากเปลี่ยนกรองพร้อมทั้งล้างแคร็งน้ำมันเกียร์ ยังดำอยู่ แต่ไม่เป็นไร เอาไว้5พันโลหน้า ค่อยเปลี่ยน อีกรอบ น่าจะใสขึ้น ปล่อยให้น้ำมันใหม่ไปล้าง ของเก่าในระบบไปก่อน แต่หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ชุดใหญ่นี้แล้ว เพิ่งจะรู้ว่า มิตซู เกียร์เปลี่ยนนิ่มมากๆ คุ้มกับที่ มุดเข้ามุดออก

ขอบคูณครับพี่โอ๋ ที่นำข้อมูลมาแชร์ ของผมก็ได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ เดี๋ยวจัดเลยครับ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 06:18:05 »
ขอบคูณครับพี่โอ๋ ที่นำข้อมูลมาแชร์ ของผมก็ได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ เดี๋ยวจัดเลยครับ  :L2904:
ยินดีครับพี่วิทย์ ข้อมูลส่วนใหญ่ผมก็ได้จากในปามาเนียแหละครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 15:53:12 »

จะลองเติมเกินมั่งหรอ พี่วิทย์     ;) ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 22:38:16 »
จะลองเติมเกินมั่งหรอ พี่วิทย์     ;) ;)
เติมเกิน ได้รื้อแคร็งน้ำมันเกียร์เลยน่ะครับ พี่นะ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 10:59:02 »
เติมเกิน ได้รื้อแคร็งน้ำมันเกียร์เลยน่ะครับ พี่นะ
ทำได้ 2 แบบ    ดูดออก  กับคลายน็อตทิ้ง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 11:41:02 »
ทำได้ 2 แบบ    ดูดออก  กับคลายน็อตทิ้ง
มีวิธีดูดออกแบบotop ด้วยลองหาเอาในกระทู้ของเว็บปามาเนียแระ  :D ;D

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 14:14:25 »

คลายน็อตนี้ผมเข้าใจว่าเป็นการถ่ายออกทั้งหมดเลยนะครับ แต่ถ้าจะเอาออกแค่บางส่วนน่าจะต้องใช้วิธีดูดออกมากกว่าครับ เพราะคลายน็อตแล้วน้ำมันก็พุ่งออกมาเลย..เดี๋ยวกลายเป็นต้องเติมเพิ่มเข้าไปใหม่อีกอ๊ะป่าว ;) ;) ;)

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 16:30:46 »
คลายน็อตนี้ผมเข้าใจว่าเป็นการถ่ายออกทั้งหมดเลยนะครับ แต่ถ้าจะเอาออกแค่บางส่วนน่าจะต้องใช้วิธีดูดออกมากกว่าครับ เพราะคลายน็อตแล้วน้ำมันก็พุ่งออกมาเลย..เดี๋ยวกลายเป็นต้องเติมเพิ่มเข้าไปใหม่อีกอ๊ะป่าว ;) ;) ;)

พี่หยกเคยถ่ายน้ำมันเครื่องออกกรณีเติมเกินไหม ?   ทำได้โดยการคลายน็อตอย่าสุดเกลี่ยวเหลือไว้สัก 3-4เกลียวพอที่จะโยคน๊อตได้ดึงไม่หลุด  ทิ้งไว้เดี๋ยวน้ำมันจะไหลออกมาตามเกลียวเองถ้าร้อนออกมาเร็ว  ถ้าเครื่องเย็นออกช้า   ถ้าหาฯ็อตไม่เจอก็ไปดูดเอาจากก้านวัดก็ได้ดยใช้สายออกซิเยนตู้ปลาเอาปากดูดพอขึ้นมาเกือยเข้าปากก็ชักสายออกทำซ้ำเรื่อยๆสลับวัดระดับตอนติดเครื่อง(เปิดคู่มือประกอบการวัดระดับ)มีบอกอยู่

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 16:55:29 »
พี่หยกเคยถ่ายน้ำมันเครื่องออกกรณีเติมเกินไหม ?   ทำได้โดยการคลายน็อตอย่าสุดเกลี่ยวเหลือไว้สัก 3-4เกลียวพอที่จะโยคน๊อตได้ดึงไม่หลุด  ทิ้งไว้เดี๋ยวน้ำมันจะไหลออกมาตามเกลียวเองถ้าร้อนออกมาเร็ว  ถ้าเครื่องเย็นออกช้า   ถ้าหาฯ็อตไม่เจอก็ไปดูดเอาจากก้านวัดก็ได้ดยใช้สายออกซิเยนตู้ปลาเอาปากดูดพอขึ้นมาเกือยเข้าปากก็ชักสายออกทำซ้ำเรื่อยๆสลับวัดระดับตอนติดเครื่อง(เปิดคู่มือประกอบการวัดระดับ)มีบอกอยู่

:L2904: ครับพี่นะ พอนึกออกละ ทีแรกก็คิดว่าคงจะต้องทำแบบนี้แหล่ะแต่ไม่แน่ใจว่าถ้าคลายน็อตไม่สุดเกลียวน้ำมันๆจะไหลออกมาได้หรือเปล่า พอเห็นภาพแล้วครับ :L2736: :L2758: :L2900:  แต่ไอ้วิธีดูดนี่ต้องคอยระวังให้ดี ดูดแรงเกินไปได้ดื่มน้ำมันอุ่นๆแน่ :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2016, 06:42:53 »
:L2904: ครับพี่นะ พอนึกออกละ ทีแรกก็คิดว่าคงจะต้องทำแบบนี้แหล่ะแต่ไม่แน่ใจว่าถ้าคลายน็อตไม่สุดเกลียวน้ำมันๆจะไหลออกมาได้หรือเปล่า พอเห็นภาพแล้วครับ :L2736: :L2758: :L2900:  แต่ไอ้วิธีดูดนี่ต้องคอยระวังให้ดี ดูดแรงเกินไปได้ดื่มน้ำมันอุ่นๆแน่ :L2739:
เคยครับพี่หยก  ขมคอกันเลยทีเดียว
พี่น่ะ ที่ผมรื้อแคร๊งน้ำเกียร์ออกเพราะ ถ่ายน้ำมันที่เติมเกินออกมาแล้วมันยังดำอยู่ ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนไป เลยตัดสินใจ ถอดเปลี่ยนกรองเกียร์เลย ตามกระทู้ที่พี่หยกเคยลงไว้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2016, 08:18:22 »
เคยครับพี่หยก  ขมคอกันเลยทีเดียว
พี่น่ะ ที่ผมรื้อแคร๊งน้ำเกียร์ออกเพราะ ถ่ายน้ำมันที่เติมเกินออกมาแล้วมันยังดำอยู่ ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนไป เลยตัดสินใจ ถอดเปลี่ยนกรองเกียร์เลย ตามกระทู้ที่พี่หยกเคยลงไว้ครับ

ปกตินิครับ  ใส่ของใหม่ไปจะผสมกับของเก่าแป๊บเดียวก็ดำแล้ว  ปกติน้ำมันเกียร์เขาไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เพราะเป็นระบบปิด   แต่เพื่อคงความหนืดที่ดีเลยเอาน้ำมันใหม่ไปเพิ่มความหนืดตามคุณสมบัติบ้างและหมุนเวียนของเก่าออกมาแค่นั้นเอง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2016, 14:12:35 »
ปกตินิครับ  ใส่ของใหม่ไปจะผสมกับของเก่าแป๊บเดียวก็ดำแล้ว  ปกติน้ำมันเกียร์เขาไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เพราะเป็นระบบปิด   แต่เพื่อคงความหนืดที่ดีเลยเอาน้ำมันใหม่ไปเพิ่มความหนืดตามคุณสมบัติบ้างและหมุนเวียนของเก่าออกมาแค่นั้นเอง
ขอบคุณครับพี่นะ

ออฟไลน์ หนึ่ง มารบูรพา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 18:55:57 »
ขอบคุรครับ ละเอียดมากเลย
มิตรภาพเริ่มต้นที่ความจริงใจ แต่อสรพิษยังดีกว่ามิตรทรยศ

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2016, 23:38:10 »
นี่คือสถาพน้ำมันเกียร์ หลังจากถอดแคร็งน้ำมันเกียร์ออกมาล้างแล้ว สรุปว่าในระบบยังมีน้ำมันเกียร์ที่สกปรกค้างอยู่เยอะ ส่วนตัวผมคิดว่าใช้ไปซักระยะ แล้วคอยเปลี่ยนอีกที เพื่อให้น้ำมันใหม่เข้าไปล้างในระบบก่อน

หลังจากเปลี่ยนกรองเกียร์ ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กี่ครั้งหรือกี่กิโล ถึงกลับมาแดงใสเป็นปกติครับ พี่โอ๋

(ประสปปัญหาเช่นเดียวกันครับ 555)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2016, 11:46:17 »
หลังจากเปลี่ยนกรองเกียร์ ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กี่ครั้งหรือกี่กิโล ถึงกลับมาแดงใสเป็นปกติครับ พี่โอ๋

(ประสปปัญหาเช่นเดียวกันครับ 555)

ไม่มีทางและโอกาสน้อยมากครับ  ยกเว้นการฟัชชิ่งระบบ (แต่ไม่อยากแนะนำเพราะหากเอาออกไม่หมดหรือขบวนการไม่ดีจริง อาจจะมีผลกระทบอื่นๆตามมา)

เปลี่ยนถ่ายตามรอบทุก 40000 โล  หรือ  1ปีครั้ง ก็พอครับ     ค่าใช้จ่ายคงประมาณพันต้น   

แต่ถ้าพวกที่มีเครื่องฟัชชิ่ง  เขาจะมีวิธีเสนอแนะนำจนเราอยากควักกระเป๋าเองแหละเพื่อต้องการสิ่งที่ตามองเห็น   ทั้งที่สิ่งที่เครื่องใช้งานใช้ได้ทั้งที่มันดำๆนั้นแหละครับ

:L2732: