ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานไทม์มิ่งแท้ศูนย์กับของBONUMอันไหนดีกว่า  (อ่าน 16282 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ยอด

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปาเจโร่มันส์จัง
สวัสดีครับพี่ๆปามาเนีย
ตอนนี้ปาผมได้เวลาเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วเห็นมีอยู่สองตัวคือชุดของแท้ศูนย์กับชุดของBONUMจึงอยากขอความเห็นหน่อยครับว่าตัวไหนดีกว่าทั้งในด้านคุณภาพและราคารบกวนด้วนครับ...แล้วปั้มน้ำเราควรเปลี่ยนด้วยไหมครับ..
สนุกทุกครั้งที่ขับปา..

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: สายพานไทม์มิ่งแท้ศูนย์กับของBONUMอันไหนดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2016, 14:55:05 »
พี่ยอดลองไปอ่านด้านในดูครับ ผมหาใบวาปไม่เจอ ลองเดินตามแผ่นที่ดูครับ รับรองพี่ได้คำตอบแน่นอนคับ เผื่อทีได้อย่างอื่นที่เป็นความรู้ด้วยน่ะครับ  :L2760:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2016, 15:44:07 โดย < พีท > ChumphoN »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: สายพานไทม์มิ่งแท้ศูนย์กับของBONUMอันไหนดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2016, 18:31:30 »
สวัสดีครับพี่ยอด ของผมตอนเปลี่ยนที่ 100000 โล ผมใช้ของแท้ศูนย์ทุกรายการครับ แล้วก็จีดการเปลี่ยนวาร์วน้ำด้วยเลยครับ ส่วนสายพานยี่ห้อที่ถามนั้นผมเห็นโฆษณาว่าดีนะครับ แต่ผมไม่เคยใช้ครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2016, 18:58:57 »
ใช้ของศูนย์สบายใจครับพี่ยอด
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 10:49:45 »
ผมเคยสอบถามกับตัวแทนถ้าเป็นตัว BONUM HNBR ตัวนี้จะใช้ได้ถึง 150000 โล แต่เป็นคำพูด ถ้าไม่ได้ตามที่ว่าหรือเสียหายขึ้นมา คงไม่รู้ไปเอาอะไรจากใคร ของศูนย์สบายใจกว่า

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 12:00:06 »
ใช้ของแท้ศูนย์ครับ สบายใจครับ :L2734:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 14:27:32 »
ยังไม่เคยลองโบนัม แต่กระแสตามอู่เริ่มมี ส่วนปั๊มน้ำอู่ที่ผมทำรถบอกว่าแสนโลยังไม่ต้องเปลี่ยนตอนนี้แสนสามยังปกติ ลองดูครับ  :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 14:42:25 »
ของ Bonum ยังมีข้อมูลน้อยมากครับพี่ยอด แต่ถ้าจะเน้นชัวร์ก็แนะนำของศูนย์แหล่ะครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนก็ครบแสนโลพอดี ที่ศูนย์จัดสายพานทั้งชุดรวมทั้งวาล์วน้ำมาด้วย ผมคิดว่าเป็นการป้องกันปัญหาล่วงหน้า ถ้าไม่เปลี่ยนขับๆไปเกิดปั๊มน้ำมีปัญหามันจะลุกลามไปรวดเร็วมาก ผมคิดแบบสะดวกๆว่าเปลี่ยนพร้อมกับสายพานไทม์มิ่งไปเลยทุกรอบ แต่ถ้าพี่คิดว่ายังไม่สะดวกเปลี่ยนก็ตามข้อมูลที่พี่ตุ้ย-นนท์ให้ข้อมูลมาเลยครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 14:46:57 »
ของ Bonum ยังมีข้อมูลน้อยมากครับพี่ยอด แต่ถ้าจะเน้นชัวร์ก็แนะนำของศูนย์แหล่ะครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนก็ครบแสนโลพอดี ที่ศูนย์จัดสายพานทั้งชุดรวมทั้งวาล์วน้ำมาด้วย ผมคิดว่าเป็นการป้องกันปัญหาล่วงหน้า ถ้าไม่เปลี่ยนขับๆไปเกิดปั๊มน้ำมีปัญหามันจะลุกลามไปรวดเร็วมาก ผมคิดแบบสะดวกๆว่าเปลี่ยนพร้อมกับสายพานไทม์มิ่งไปเลยทุกรอบ แต่ถ้าพี่คิดว่ายังไม่สะดวกเปลี่ยนก็ตามข้อมูลที่พี่ตุ้ย-นนท์ให้ข้อมูลมาเลยครับ
มาเก็บข้อมูลครับ เกือบจะได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ ขอบคุณพี่หยก มากๆ ครับ  :L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 16:07:32 »
ชิ้นส่วนนี้ผมก็เลือกแท้ของศูนย์ครับ  เพราะเครื่องยนต์ผมไม่ได้โมอะไรมากมายจนเกินแรงอัดและพิกัดเครื่องยนต์ไปมากนัก   เวียนเปลี่ยนที่ระยะ 80000-100000โล (ตามสภาพใช้งาน)

ส่วนยี้ห้อที่บอกอาจจะดีหรือทนกว่าของสเปคเดิมติดรถก็ได้  หรือคุณภาพเท่ากัน  ส่วนนี้คงต้องลองหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกครั้งครับ  ในกลุ่มก็ยังไม่มีใครใช้ยี้ห้ออื่นหรือที่ไม่ใช่ของศูนย์สำหรับ part ชิ้นนี้นะครับ

ของแบบนี้คงต้องใช้เวลาสักระยะหรือเก็บ feedback จากคนใช้แต่จะรู้ก็คงอีกรอบของการเปลี่ยน(หากไม่มีประเด็นอะไรเกิดขึ้นมาจากคุณภาพของวัสดุ)

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 16:24:40 »
ปั้มนํ้าเป็นผมคงเปลี่ยนไปด้วยทีเดียวเพื่อประหยัดเวลาและค่าแรงในกรณีที่มีปัญหาต้องมาเปลี่ยนอีกครั้งในภายหลังครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2016, 19:29:32 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับสำหรับคำแนนะนำตัวนี้ทางอู่แนนะนำครับราคาถูกกว่าของศูนย์เลยลังเล.

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2016, 08:01:42 »
งานนี้ต้องให้พี่นกมาช่วยแนะนำอีกคนน่าจะดี ผมเห็นพี่นกแชร์ในเฟสอยู่ อาจจะดีหรือถูกกว่าศูนย์ สำหรับให้ผู้บริโภคมีทางเลือกอีกทางแน่ๆ แบบว่าตามงบหรือตามความมั่นใจ  :L2901:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2016, 10:58:10 »
ถ้าคุณภาพโอเคจะช่วยลดค่าใช้จ่ายได้เยอะเลยครับอู่แจ้งว่าbonumเปลี่ยนรวมค่าแรง7,000ครับถ้าของแท้ประมาณหมื่นนึง

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2016, 11:09:19 »
ถ้าคุณภาพโอเคจะช่วยลดค่าใช้จ่ายได้เยอะเลยครับอู่แจ้งว่าbonumเปลี่ยนรวมค่าแรง7,000ครับถ้าของแท้ประมาณหมื่นนึง

ผมว่าสายพานคงราคาไม่เท่าไหร่คงหมดไปกับค่าแรงมากกว่า     ส่วนของยี้ห้อใหม่ที่มาที่หลังหากมีคุณสมบัติที่ดีกว่าและราคาสูงกว่าหน่อยอาจจะเป็นทางเลือกใหม่เพื่อต้องการประสิทธิภาพ
แต่ทำตลาดออกมาที่ราคาต่ำกว่าแบบนี้ต้องลองใช้เองครับ   เพราะของทำออกมาใหม่ถ้าทำปริมาณน้อยต้นทุนน่าจะสูงกว่า แต่ถ้าทำปริาณเยอะต้นทุนถูก  ก็น่าจะได้ยินชื่อเสียงในเรื่องคุณสมับติมาบ้าง

เห็นมีโฆษณาตามนิตรสารแต่งรถเยอะเลย  การตลาดก็ว่าไปตามคุณสมบัติส่วนของจริงต้องลองหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกทางครับ 

เห็นมาก็เยอะพวกที่สเปคดีกว่า  ราคาดีกว่า   สุดท้ายก็แตกก็เสียจนวนกลับมาใช้ของเดิมๆ  ก็มีครับ

ของแบบนี้ต้องรอสักระยะเพื่อเก็บ feedbeck ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2016, 05:34:55 »
ว่าแต่ของแท้ศูนย์นี้เราก็มั่นใจ เชื่อใจ ในคุณภาพ มากกว่า จ่ายแพงอีกนิดเพื่อความสบายใจครับใช่ไม่ครับพี่่  :L2756: :L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2016, 06:29:59 »
ว่าแต่ของแท้ศูนย์นี้เราก็มั่นใจ เชื่อใจ ในคุณภาพ มากกว่า จ่ายแพงอีกนิดเพื่อความสบายใจครับใช่ไม่ครับพี่่  :L2756: :L2756:
ในเบื้องต้น ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2016, 11:56:58 »
เปลี่ยนของแท้ครับเพื่อความสบายใจ และความมั่นใจครับ
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล