ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : หัวเก็บเสียง หรือ Silencer HKS Hi-power by พี่แขก1911  (อ่าน 49468 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
จากปัญหาที่หลายท่านได้ยินเสียงกวนของโทนเสียงของท่อ HKS Hipower ที่เป็นเสียงโทนต่ำความถี่ที่หูรับได้ประมาณเสียง Sub woofer ที่เซ็ทจุดตัด 71 และ 80 พอดิบพอดี   บางคนอาจจะชอบเสียงทุ้มนี้เช่นเดียวกับผมเพราะมันได้อารมณ์มากเวลากดคันเร่ง      แต่ผมก็ยังมีอารมณ์ไม่อยากได้มันเมื่อฟังเครื่องเสียงที่ทำมาจากชัยนาท หลายบาทเชียว   5555

เมื่อจอดรถเดินเบาเสียงท่อโทนต่ำจะมีเสียงกวนในระดับเดียวกับเสียงตู้ซับเป็นจังหวะ  ผมฟังจนแยกเสียงออกว่าเสียงไหนท่อเสียงไหนซับ ก็ไม่มีติดอะไรวิธีแก้ของผมก็คืเร่งเสียงวิทยุขึ้นเสียงซับก็จะเด่นขึ้นเท่านั้นเอง แต่บางอารมณ์อยากฟังเบาๆต้องดับเครื่องแทน   จนชินกับการปรับตัวระหว่างซับกับท่อ  แต่ก็มีบางท่านที่ไม่ชอบเสียงโทนนี้จึงหาทางออกโดยการซื้อ  Silencer ของ HKS มาใส่  ก็พอช่วยได้แต่ยังมีประเด็นเรื่องอัตราเร่งลดลงไป   เราจึงไม่ได้ใช้กันเท่าไหร่แต่มีบางท่านก็ยังใช้อยู่ก็ยอมรับข้อเสียไป

จนวันหนึ่ง " พี่แขก1911 "  สมาชิกอาวุโสของเราก็ได้ลองทำของเล่นมาให้ผมทดสอบเนื่องจากเครื่องมือพี่แขกพอจะมีอยู่บ้างจากงานซ่อมของเล่นของเขากับกลุ่มที่แข่งกีฬาเสียงดัง :D  และพี่แขกก็เป็นนักกีฬาเสียงดังที่เป็นที่รู้จักในวงการเช่นกัน ;D

ก่อนหน้านี้ได้ทำตัวทดลองมาแล้วบ้างหน้าตาประมาณนี้

ประกอบร่างแล้วออกมา

ปัญหาคือท่อผมใส่ไม่ได้ซิครับ  เพราะทำ sunwa concept  จึงมีการถอดแบบกันใหม่

เช็คมุม

เช็คความลึก

และถอดแบบมาอีกครั้ง

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY : หัวเก็บเสียง หรือ Silencer HKS Hi-power by พี่แขก1911
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 14:54:07 »
ก่อนเริ่มงาน  พี่แขกเลยชวนมาศึกษาเรื่องเสียงดังและวิธีลดเสียง  ลดแรงสะท้อน กันก่อน

ของที่มีเสียง

เสียงมาจากทางไหนบ้าง

ทำการวัดและจดบันทึกไว้ในตาราง

ทดสอบเข็มขัดกับแต่งซองล็อคโครงไก

พี่แขกทดสอบความไวในการปลดล็อกและชักปืน

ผมก็เพลินเลยซิ  อิ  อิ

และมาศึกษาเรื่องตัวเกิดเสียง

แกะออกมาเพื่อทดสอบการจุดระเบิด

ตัวอย่างดินระเบิดแบบลุกช้า  จะทำให้เกิดแรงพุ่งแบบหนักหน่วงกว่า
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yJwT2VobJzQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yJwT2VobJzQ</a>
เชื้อนิดเดียวแต่ปริมาณเปลวและการว๊าบไฟเยอะมากๆ

แนะนำวิธีใช้ red dot

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: DIY : หัวเก็บเสียง หรือ Silencer HKS Hi-power by พี่แขก1911
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 15:37:35 »
หลังจากศึกษาเรื่องเสียงและอุปกรณ์เก็บเสียง   ก็เลยมาลุยกันต่อ   

เดินเข้ามาอีกนิดผ่านต้นไม้ร่มรื่น

มุมส่วนตัวของพี่เขา

เริ่มแล้ว

กัด  กัด  กลึง  กลึง

เทคนิคเฉพาะทางของพี่แขก

มีแนะนำเทคนิคเพิ่มเติมสำหรับรุ่นทดลอง

ผลการทดลองที่ผ่านมา  3-4 รุ่น  ได้ผลต่างกันออกไป บันทึกเก็บเป็นข้อมูล

พี่แกไม่รอช้า  ลงมือให้เลย  ขอขอบพระคุณมากๆครับ

บางมุมมันยัดไม่เข้าต้องเปลี่ยนท่า

จนเสร็จเรียบร้อย ออกมาแบบนี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 15:49:31 »
ผลการทดสอบ การเก็บเสียง ได้ผลเป็นที่พอใจเลย
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=dvopOm5hEGE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=dvopOm5hEGE</a>

สรุปได้ดังนี้

ผลที่ได้
- เสียงท่อเมื่อยืนนอกรถ ใกล้เคียงเสียงเดิมมาก  ไม่ได้เงียบลง
- เสียงกระทบภายในรถ  เบาลงอย่างชัดเจน
- เมื่อเครื่องยนต์ทำงานรอบเดินเบา  เสียงโทนทุ้มเบาๆเท่าเสียงซับหายไปมาก
- เมื่อเร่งเครื่องพบความเปลี่ยนแปลงชัดเจนว่าเสียงโทน่ำลดลงอย่างมาก
- เครื่องเสียงดีขึ้น  เสียงเบสชัดขึ้น
- เครื่องเสียงฟังดีขึ้นมากตอนรถติดเพราะโทนเสียงท่อ ลดลงไปมาก
- อัตราเร่งแบบปกติ ใกล้เคียงเดิม
- รอบต่ำแรงบิดเครื่องยนต์ดีมากเลย   แรงไต่ดีขึ้นกว่าเดิม

ผลลัพท์ที่ยังติดใจอยู่บ้าง  ทดสอบเมื่อเช้า
- อัตราเร่งแบบทันที   รู้สึกว่าหน่วงนิดๆ
- รอบมาช้ากว่าเดิม  บางจังหวะ
- จังหวะกระแทกคันเร่ง  อั้นอยู่นิดๆแล้วค่อยถีบตัวออกไป
- แต่ทั้งหมดนี้ ถ้าไม่เร่งทันทีทันใด  ใกล้เคียงของเดิมเลย
- ถ้าขับแบบปกติ ตามรอบ  อัตราเร่งไม่ต่างจากเดิมมากมาย

แนวทางแก้ไข
- รอพี่แขก ปรับปรุง Version 3

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:02:54 »
ขอบคุณพี่นะสำหรับรีวิว และขอบคุณพี่แขกสำหรับต้นแบบครับ  :L2758: :L2900: :L2897:

สนใจอยู่เหมือนกันครับตัวนี้ แต่สงสัยจะต้องเป็นแบบ made to order แน่ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกแก็งค์ซันวาทั้งหลายเพราะต้องมานั่งทำทีละอัน :( :( :(

รอติดตามอัพเดท version 3 นะครับ  :L2759: :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:03:46 »
 :L2900: แจ่มเลยครับพี่นะ พี่แขก
 ขอกด  :L6428: ที่#25ให้พี่แขก และ  :L6428: ที่#394 ให้พี่นะ คนละดอกก่อนเลย  :L2734:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:05:38 »

มุมส่วนตัวของพี่เขา

เริ่มแล้ว

กัด  กัด  กลึง  กลึง

เห็นมุมพักผ่อนพี่แขกแล้ว ไอเดียเริ่มเดิน  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:11:00 »
ขอบคุณพี่นะสำหรับรีวิว และขอบคุณพี่แขกสำหรับต้นแบบครับ  :L2758: :L2900: :L2897:

สนใจอยู่เหมือนกันครับตัวนี้ แต่สงสัยจะต้องเป็นแบบ made to order แน่ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกแก็งค์ซันวาทั้งหลายเพราะต้องมานั่งทำทีละอัน :( :( :(

รอติดตามอัพเดท version 3 นะครับ  :L2759: :sd10: :sd10:
จับจุดได้แล้วครับ  แต่ขอแก้ไขเรื่องอั้นอีกหน่อยครับ

เห็นมุมพักผ่อนพี่แขกแล้ว ไอเดียเริ่มเดิน  ;D

ถ้าผ่านนายหน้าคนนี้  มีบริการเม็ดราคาพิเศษรับรองลั่นไม่แตก อิ  อิ

:L2900: แจ่มเลยครับพี่นะ พี่แขก
 ขอกด  :L6428: ที่#25ให้พี่แขก และ  :L6428: ที่#394 ให้พี่นะ คนละดอกก่อนเลย  :L2734:

สนใจไหม  ของพี่ป้อมน่าลองมาก ดูซิว่าจะลดเสียงใต้ตูดคนขับได้มากไหม  ;D

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:37:13 »
ขอขอบคุณพี่นะมากครับที่ช่วยทดสอบด้วยความรวดเร็ว และรีวิวสนุกดีทั้งเรื่องท่อเก็บเสียงของท่อ Hks และเรื่องปืน 555  :sd23:
ตอนนี้ผมกำลังทำ version 3 อยู่ครับ อยากจะแก้ปัญหาอาการ "อั้นอยู่นิดๆ" ที่พี่นะบอก แต่คงต้องแลกกับเสียงที่จะดังขึ้นอีกหน่อย
เร็วๆนี้คงได้ทดลองใหม่ครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:44:52 »

ของพี่หยกปลายท่องุ้มมาก-น้อยขนาดไหนครับ ถ้าเหมือนของพี่นะผมมีรูปแบบอยู่แล้วทำไม่ยากครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 16:52:07 »
ขอขอบคุณพี่นะมากครับที่ช่วยทดสอบด้วยความรวดเร็ว และรีวิวสนุกดีทั้งเรื่องท่อเก็บเสียงของท่อ Hks และเรื่องปืน 555  :sd23:
ตอนนี้ผมกำลังทำ version 3 อยู่ครับ อยากจะแก้ปัญหาอาการ "อั้นอยู่นิดๆ" ที่พี่นะบอก แต่คงต้องแลกกับเสียงที่จะดังขึ้นอีกหน่อย
เร็วๆนี้คงได้ทดลองใหม่ครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณเช่นกันครับพี่แขก 

:L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 17:37:40 »
ของพี่หยกปลายท่องุ้มมาก-น้อยขนาดไหนครับ ถ้าเหมือนของพี่นะผมมีรูปแบบอยู่แล้วทำไม่ยากครับ
ประมาณนี้ครับพี่แขก แต่ปลายท่อน่าจะใหญ่กว่าของพี่นะนิดหน่อยครับ :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 18:06:17 »
ประมาณนี้ครับพี่แขก แต่ปลายท่อน่าจะใหญ่กว่าของพี่นะนิดหน่อยครับ :L2739:

ขอโทษด้วยครับพี่หยก คอมของผมดูรูปที่พี่หยกส่งมาไม่ได้ กำลังหาวิธีอยู่ครับ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 18:44:21 »

ใหญ่กว่าของพี่นะอีกหรอครับพี่หยก  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2016, 22:45:29 »
ขอโทษด้วยครับพี่หยก คอมของผมดูรูปที่พี่หยกส่งมาไม่ได้ กำลังหาวิธีอยู่ครับ
แปลกจังครับพี่แขก ผมก็ยังดูได้ปกตินะครับ :sd21:

ใหญ่กว่าของพี่นะอีกหรอครับพี่หยก  :L2739:
เป็นดีไซน์ซึ่งน่าจะเป็นเอกลักษณ์ของแต่ละร้านมากกว่าครับพี่โบ๊ท :L2732:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2016, 07:34:41 »
 :L2900: ไปเลยครับพี่นะ พี่แขก อย่างนี้ก็ต้องตามมาแจก  :L6428: ให้กับบุคคลทั้งสองลำดับต่อไปจากพี่ป้อมเลยครับ  :L2734: :L2734: :L2734:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2016, 07:39:05 »
แปลกจังครับพี่แขก ผมก็ยังดูได้ปกตินะครับ :sd21:

ผมเห็นภาพแล้วครับพี่หยก ต้องดูจากมือถือ คอมของผมมันเก่าแก่พอๆกับตัวผม 555
ปลายท่อของพี่หยกน่าจะเป็นข้องอสเตนเลสเอามาเชื่อมต่อกับปลายท่อ HKS ถ้าจะใส่ท่อเก็บเสียง
คงต้องเป็นแบบสั้นๆ เพราะส่วนตรงของท่อ HKS ถูกตัดออกไปเยอะ ถ้าจะทำจริงๆต้องวัดขนาดดูครับ
ช่วงนี้ขอเวลาผมปรับปรุงตามที่พี่นะรีวิวก่อนนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2016, 09:32:42 »
ผมเห็นภาพแล้วครับพี่หยก ต้องดูจากมือถือ คอมของผมมันเก่าแก่พอๆกับตัวผม 555
ปลายท่อของพี่หยกน่าจะเป็นข้องอสเตนเลสเอามาเชื่อมต่อกับปลายท่อ HKS ถ้าจะใส่ท่อเก็บเสียง
คงต้องเป็นแบบสั้นๆ เพราะส่วนตรงของท่อ HKS ถูกตัดออกไปเยอะ ถ้าจะทำจริงๆต้องวัดขนาดดูครับ
ช่วงนี้ขอเวลาผมปรับปรุงตามที่พี่นะรีวิวก่อนนะครับ

สวัสดีครับพี่แขก

เมื่อเช้าลองอีกครั้ง  พอจะสรุปได้ว่ามันอั้นจริงๆ    แต่ผมแปลกใจว่าเสียงทุ้มโทนต่ำทำไมมันหายไปไหนกับแค่ปลายที่เราสวมเข้ามา(อันนี้พอใจครับ เครื่องเสียงผมเบสนุ่มเลย)
หากทำได้ผมต้องการเสียงทุ้มภายในห้องโดยสารหายไป  และอัตราเร่งแบบทันทีทันใดกลับมาคล้ายๆเดิมก็พอครับ
ตอนนี้พอเลี้ยงจนติดบูสแล้วกดออกไป ปกติจะถีบพรวดออกไปเลย   ตอนนี้จะมีรออยู่ช่วงก่อนออกไปแต่ไม่พรวดแต่จะค่อยๆพรวด
แต่ถ้าเป็นการเหยีบบส่งออกไปปกติ  จะไม่ค่อยแตกต่างมากเท่าไหร่    แต่ถ้ารอบต่ำๆช่วงขยับร่างนั้น  พุ่งดีครับแต่มีรอจังหวะนิดๆ

เพื่อเป็นข้อมูลครับ

:L2732:

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2016, 09:49:18 »
 :L2900: ครับพี่แขก พี่นะ  :L4365: ด้วยคนครับพี่  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2016, 10:09:37 »
สวัสดีครับพี่แขก

เมื่อเช้าลองอีกครั้ง  พอจะสรุปได้ว่ามันอั้นจริงๆ    แต่ผมแปลกใจว่าเสียงทุ้มโทนต่ำทำไมมันหายไปไหนกับแค่ปลายที่เราสวมเข้ามา(อันนี้พอใจครับ เครื่องเสียงผมเบสนุ่มเลย)
หากทำได้ผมต้องการเสียงทุ้มภายในห้องโดยสารหายไป  และอัตราเร่งแบบทันทีทันใดกลับมาคล้ายๆเดิมก็พอครับ
ตอนนี้พอเลี้ยงจนติดบูสแล้วกดออกไป ปกติจะถีบพรวดออกไปเลย   ตอนนี้จะมีรออยู่ช่วงก่อนออกไปแต่ไม่พรวดแต่จะค่อยๆพรวด
แต่ถ้าเป็นการเหยีบบส่งออกไปปกติ  จะไม่ค่อยแตกต่างมากเท่าไหร่    แต่ถ้ารอบต่ำๆช่วงขยับร่างนั้น  พุ่งดีครับแต่มีรอจังหวะนิดๆ

เพื่อเป็นข้อมูลครับ

:L2732:
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับพี่นะ เท่าที่ผมทดลองพลังกับความเงียบมันไม่ค่อยอยากจะเดินไปในทางเดียวกันเลย ตอนนี้ผม
กำลังโมอันของผมอยู่ ถ้าผลออกมาดี คงต้องขอรบกวนพี่นะให้แวะมาหาผมใหม่ครับ