ผู้เขียน หัวข้อ: ดีทั้งคัน ฟร้อน เพาเวอแอม ซับเบส ลำโพง ฯลฯ ดีทั้งคัน......ยกเว้นเสียง  (อ่าน 9489 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
เห็นยี่ห้อนี้ ทุกคนก็ต้องรู้ว่าดีแน่ๆ ซับเบส 10นิ้วดอกละหมื่นกว่าบาท + เพาเวอแอมตัวละหมื่นกว่าบาท
แต่ทำไมรถเพื่อนพี่แมค ถึงเสียงไม่ดี

วันนี้จะมาเฉลยให้ชมกันครับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
คนกินข้าวเป็นอาหาร
เพาเวอแอม กินไฟเป็นอาหาร

สเปคเพาเวอแอม ระบุไว้ชัดเจนว่า ต้องใช้สายไฟ #2awg หรือ 33 ตารางมิลลิเมตร (เทียบเท่ากับประมาณนิ้วชี้นิ้วกลางหรือนิ้วนาง ของผู้ใหญ่อย่างเราๆท่านๆ

-แต่รถเพื่อนพี่แมค ใช้สายไฟเส้นเล็กมาก เส้นเท่าตะเกียบ ของสุกี้ mk
(ลองนึกเทียบเคียงดูครั้บ นิ้วผู้ใหญ่ เทียบกับตะเกียบ สุกี้ mk)

เมื่อสายไฟเล็กขนาดนี้ ไฟจึงวิ่งไปไม่พอให้เพาเวอแอมกินครับ เมื่อเพาเวอแอมกินไปไม่อิ่ม ก็ไม่มีพลังที่จะไปขับซับเบส...แค่นี้เองครับ คิดง่ายๆ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *

อันนี้เรื่องจริง มากๆครับ

แค่นับ 1 ก็ผิดแล้ว ที่เหลืออีกมากมาย ตั้งแต่แบตที่อยู่หน้ารถ อุปกรณ์มากมายในรถ กว่าจะไปถึงซับเบสที่อยู่ท้ายรถนั้น จะถุกได้งัย...
แค่เรื่องง่ายๆ ยังผิดตั้งแต่แรกแล้วอ่ะครับ

• Pa Mania
  • *

จุดต่อไปที่ผิด

เพาเวอแอมตัวนี้ทำงานเก่งที่ 1 โอห์ม มีกำลังถึง 500 วัตต์ นั่นหมายความว่า คุณๆท่านๆจะต้องมีซับเบส ที่มีความต้านทานเบ็ดเสร็จ 1 โอห์ม...วัตต์ของเพาเวอแอมจึงจะออกมา 500 วัตต์

แต่ซับเบสในรถเพื่อนพี่แมคนั้น 4 โอห์มครับ
เพาเวอแอมที่ซื้อมา 500 วัตต์ จึงใช้จริงๆแค่ไม่ถึง 250 วัตต์

• Pa Mania
  • *

ก่อนนอนคืนนี้ ขอฝากข้อคิด ที่คนส่วนใหญ่คิดผิด เอาไว้ซัก 1 เรื่องครับ

คนส่วนใหญ่มักคิดจะซื้อ เพาเวอแอม กับซื้อลำโพงหรือซับเบสให้เป็นยี่ห้อเดียวกัน นึกว่าดีแน่ๆ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆ ยี่ห้อเดียวกัน ผสมกันแล้วดีจริงๆ
อะไหล่รถ mitsu champ e-car คงใช้ได้ดีกับ mitsu pajero sport มั้งครับ   :sd23:

เพราะฉนั้นควรดูที่รุ่นด้วยครับ ไม่ใช่แค่ยี่ห้อเดียวกัน

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เดี๋ยวแคปไปให้เสดูครับพี่โก้ ขอบคุณครับ ตอนนี้เค้ากำลังเครียดเลยครับ   :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เดี๋ยวแคปไปให้เสดูครับพี่โก้ ขอบคุณครับ ตอนนี้เค้ากำลังเครียดเลยครับ   :sd42: :sd42: :sd42:
พี่แม็ค มีอาการล่ะสิ... เครียดๆ  :sd42:
จนต้องเข้าศูนย์  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับพี่โก้  :L6428:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L4365: เข้ามาหาความรู้ด้วยคนคับ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
 :sd23: ขอบคุณครับพี่โก้ ความรู้ล้วนๆ  :L2900:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สั้นๆ ง่ายๆ แต่ได้ใจความ ตามสไตล์พี่โก้ :sd42: :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ ที่อ่านแล้วเข้าใจผม  :sd23:

ผมพูดแบบช่าง กระชับเข้าใจง่าย
แต่อาจจะแสบๆคันๆหรือเจ็บจี๊ด...เหมือนลาดยาทิงเจอลงบนแผลสด รู้สึกเจ็บจี๊ดแต่หายเร็ว ไม่ปล่อยให้เรื้อรัง (ด้วยคำพูดหวานๆเชิญชวน)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณครับ ที่อ่านแล้วเข้าใจผม  :sd23:

ผมพูดแบบช่าง กระชับเข้าใจง่าย
แต่อาจจะแสบๆคันๆหรือเจ็บจี๊ด...เหมือนลาดยาทิงเจอลงบนแผลสด รู้สึกเจ็บจี๊ดแต่หายเร็ว ไม่ปล่อยให้เรื้อรัง (ด้วยคำพูดหวานๆเชิญชวน)

อ่านแล้วสะดุ้งเมื่อนึกภาพตาม 55555    ของผมทำมาก็น่าจะเข้าปีที่3แล้ว  ยังไม่ได้ใช้บริการ service เลยทำแล้วจบจริง

ทุกวันนี้เสียงที่ได้มีแต่ดีขึ้น เพราะขึ้น ถูกหูชันเจนตามวันเวลา    เลยไม่รู้ว่าจะไปอัพอะไรต่อไป (ยกเว้นคัน กับระบบใหม่)

ฟังแบบ 2CH ก็ให้อารมณ์แบบหนึ่ง    ฟังแบบ 3 CH (มี center )ก็ดีอีกแบบ   ฟังแบบ 5.1 Ch ก็ชอบในอรรถรสของเสียงตามคุณภาพของหนัง

อยากแนะนำเพื่อนๆ พี่ๆ ที่คิดจะเล่นกับเสียงเลยว่า    ตอนทำอาจจะดูว่าแพงกว่าตัวเลือกอื่น    แต่มันจะค่อยๆคุ้มค่าและมีทีท่าว่าจะถูกลงเมื่อฟังมันทุกวัน  ทุกวันและพอใจกับสิ่งที่ได้  ที่มี นั้น

ผมติดมาจะ 3 ปีละ   คิดเป็นง่ายๆ 1000 วัน    สมมุตว่างบ90,000   คิดแล้วเฉลี่ยวันละ 90 บาทเองนะ 

ถ้างบ 150,000 บาท / 3ปี  = วันละ  137 บาท......ถ้าวันนั้นเลือกเพิ่มจากวันละ 90 บาท เป็น 137 บาท   ก็จะได้ฟังแบบอีกอรรถรสหนึ่งแน่นอน 

เคยไหมติดเครื่องเสียงงบ 50000 ฟังไปได้ 6 เดือนอยากเปลี่ยนชุดใหม่    คิดแล้วเสียค่าฟังไปวันละ  277 บาทเลยนะ   555555

ตัดสินใจตามอัธยาศัยกันเลยนะครับ 

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:     
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
อ่านแล้วสะดุ้งเมื่อนึกภาพตาม 55555    ของผมทำมาก็น่าจะเข้าปีที่3แล้ว  ยังไม่ได้ใช้บริการ service เลยทำแล้วจบจริง

ทุกวันนี้เสียงที่ได้มีแต่ดีขึ้น เพราะขึ้น ถูกหูชันเจนตามวันเวลา    เลยไม่รู้ว่าจะไปอัพอะไรต่อไป (ยกเว้นคัน กับระบบใหม่)

ฟังแบบ 2CH ก็ให้อารมณ์แบบหนึ่ง    ฟังแบบ 3 CH (มี center )ก็ดีอีกแบบ   ฟังแบบ 5.1 Ch ก็ชอบในอรรถรสของเสียงตามคุณภาพของหนัง

อยากแนะนำเพื่อนๆ พี่ๆ ที่คิดจะเล่นกับเสียงเลยว่า    ตอนทำอาจจะดูว่าแพงกว่าตัวเลือกอื่น    แต่มันจะค่อยๆคุ้มค่าและมีทีท่าว่าจะถูกลงเมื่อฟังมันทุกวัน  ทุกวันและพอใจกับสิ่งที่ได้  ที่มี นั้น

ผมติดมาจะ 3 ปีละ   คิดเป็นง่ายๆ 1000 วัน    สมมุตว่างบ90,000   คิดแล้วเฉลี่ยวันละ 90 บาทเองนะ 

ถ้างบ 150,000 บาท / 3ปี  = วันละ  137 บาท......ถ้าวันนั้นเลือกเพิ่มจากวันละ 90 บาท เป็น 137 บาท   ก็จะได้ฟังแบบอีกอรรถรสหนึ่งแน่นอน 

เคยไหมติดเครื่องเสียงงบ 50000 ฟังไปได้ 6 เดือนอยากเปลี่ยนชุดใหม่    คิดแล้วเสียค่าฟังไปวันละ  277 บาทเลยนะ   555555

ตัดสินใจตามอัธยาศัยกันเลยนะครับ 

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:   

แบบนี้ท่านว่าเข้าตำรา "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย" ใช่ไหมครับ :sd42: :sd42:  เริ่มต้นได้ดี ทุกอย่างที่ตามมาก็ดีไปเอง :L2897: :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

โดนนนนนนนนนน  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
คำเฉลยง่ายๆแต่ลึกซึ้งเกินคำบรรยายครับพี่โก้ พี่นะ  :L2897:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
คำเฉลยง่ายๆแต่ลึกซึ้งเกินคำบรรยายครับพี่โก้ พี่นะ  :L2897:

ไอเท็มนี้มีหรือยังระวังจะคุยกับเขาไม่รู้เรื่องนะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
เปรียบได้เห็นภาพง่ายๆเลยครับพี่โก้ เรื่องสายกับกระดุมครับ  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อยากใช้ของดีก็ต้องลงทุน และถ้าอยากได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่ากับการลงทุนก็ควรจะเสาะหาที่ปรึกษาการลงทุนที่รู้จริงและจริงใจด้วยครับ  :L2736:

ออฟไลน์ choke (โชค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
ขอบคุณพี่โก้มากครับสำหรับความรู้ เรื่องเครื่องเสียงนี่ผมเคยคิดจะทำอยู่เเต่คิดๆไปทำตรงส่วนอื่นก่อนดีกว่า เอาเรื่องเครื่องเสียงนี่ไว้หลังๆก่อนเลยเพราะของดีราคาสูงใช่ย่อยเลยครับ