ผู้เขียน หัวข้อ: แค้มป์ปิ้งนอนดูดาวบ้านพุระกำ  (อ่าน 21464 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
แค้มป์ปิ้งนอนดูดาวบ้านพุระกำ
« เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 13:49:31 »

เหตุเกิดในคืนวันศุกร์แห่งชาติวันแห่งการร่ำสุรา พูดคุยเม้าท์มอยเรื่อยเปื่อย ทั้งรถ เรือ ตกปลา แค้มป์ปิ้ง สาวๆ จนถึงตี2
แล้วก็หยิกยกเรื่องบ้านพุระกำที่ผมไปสำรวจเมื่อ 22พ.ค.2559 มาคุยสอบถามการเดินทาง ที่พักเป็นยังไง ติดริมน้ำไหม
(ซึ่งสำคัญมากเพราะเราจะใช้น้ำนั้นสำหรับ อาบ ล้างถ้วยจาน) 

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5452.0.html (สำรวจบ้านพุระกำ อ.สวนผึ้ง ราชบุรี ตามหาลุงขี้เมา)

แล้วก็แซวกันไปแซวกันมาว่าไปเปล่า
พี่โจ "ใครไม่ไปเป็นหมานะโว๊ย" สงสัยจะโดนฤทธิ์ XO จากพี่เอ๋เจ้าภาพใหญ่ของเราคืนนี้ เลยพูดออกไป
แต่ผมว่าพี่โจแกก็คันอยากออกทริปด้วยแหละเพราะไม่ได้ออกกันเป็นกลุ่มใหญ่กันตั้งแต่วันเด็กแล้ว
ซึ่งตอนนั้นพี่โจแกก็บินไปจีน ไม่ได้ไปเขาสอยดาวกับพวกเรา
เบริ์ด "พี่โจอย่าเป็นหมาละกัน"
ผม "อ้าว งั้นดูพรุ่งนี้ ใครจะเป็นหมา ออกเดินทางสักเที่ยงเป็นไง ผมจะต้องตื่นเช้าหน่อยมาเคลียงานซ่อมก่อน"
โต้ง "ผมมีงานแถวสวนหลวง จะตามไปทีหลัง"
โต้งรุ่นน้องเด็กสุดในกลุ่ม เจ้าของรถ Triton ขับ2 แต่ชอบท่องเที่ยวธรรมชาติเป็นชีวิตจิตใจ วันศุกร์ทีไรจะมีเรื่องเที่ยวป่าโน่นนี่นั่น มายั่วพวกเราให้อยากไปตลอด ทั้งที่ไปสำรวจเองและหาข้อมูลในเนต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2016, 11:46:42 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: แค้มป์ปิ้งนอนดูดาวบ้านพุระกำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 17:21:02 »
น่าอิจฉาพี่หนึ่งจริงๆเลย  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: แค้มป์ปิ้งนอนดูดาวบ้านพุระกำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 17:25:59 »
มาอิจฉาด้วยคน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 19:14:24 »
เช้าวันเสาร์ของวันที่4มิ.ย.2559 ผมตั้งนาฬิกาปลุกไว้ 8:00 ทั้งที่เมื่อคืนกว่าจะกลับถึงบ้านนอนก็ตี3แล้ว
อาบน้ำเสร็จก็เปิดวิทยุสื่อสารเรียกขานเพื่อนสมาชิกที่จะเดินทางกันตอนเที่ยงวันนี้
มีเบริ์ดตอบมาเป็นคนแรก ตามด้วยพี่โจตอบกลับมาด้วยเสียงอ้อแอ้ของคนยังไม่สร่างเมา
ส่วนแว่นเจ้าของรถ VIGO สีดำ ยังไม่ได้สอบเป็นนักวิทยุจึงใช้วิธีโทรปลุกแบบงงงงเพราะไม่ได้อยู่คุยกันตอนตี2 แต่ก็พร้อมที่จะเดินทางไปกัน
เราคุยนัดแนะเวลาเจอกันโดยเบริ์ดกับแว่นบ้านอยู่ซอยเดียวกัน จะไปรับพี่โจพ่อครัวใหญ่ของเราทุกทริปที่บ้านวงเวียนใหญ่
เพราะจะมีเขียง ครก กระทะ หม้อ เครื่องปรุงซอสต่างๆ
ระหว่างที่คุยกันทางวิทยุ ลุงหมีนักวิทยุรุ่นใหญ่ในกลุ่มได้ยินว่าจะไปแค้มป์ปิ้งกัน จึงคอนแท็กกลับมาว่าจะไปด้วย โดยให้ลุงหมีนั่งรถเท็กซี่มาเจอกันที่บ้านเบริ์ด
เท่ากับว่ารถแว่นมีสมาชิก5คน คือแว่น เอ็ม(แฟนแว่น) พี่หมี พี่โจ และเบิร์ด
เมื่อใกล้ถึงเวลานัดหมายผมก็ออกเดินทางไปบ้านที่บางบอนซึ่งเป็นที่เก็บอุปกรณ์แค้มป์ปิ้ง โดยมีถังน้ำแข็งใบใหญ่ เต้นท์ ถุงนอน แผ่นปูนอน อุปกรณ์ไฟแสงสว่าง
ระหว่างทางก็ติดต่อคุยกันทางวิทยุสื่อสารติดรถยนต์ไปด้วย โดยเราจะใช้เส้นทางพระราม2 แล้วไปเจอกันที่ปั๊ม ปตท ปั๊มแรกเพื่อถ่ายคนมานั่งที่รถผม
ผมใช้เส้นทางจากบ้านเอกชัยวื่งเลี้ยวซ้ายเข้าถนนกาญจนาแล้วต้องขึ้นสะพานวนไปเข้าพระราม2ขาออก แต่!!!!
ถนนกาญจนาช่วงเวลานั้นรถทางคู่ขนานหนาแน่นมาก ผมก็กะว่าจะไปตีเข้าซ้ายตรงทางออกใกล้ด่านจ่ายบัตร แต่ช่องทางนั้นดันปิดไม่สามารถออกได้
น้ำตาจิไกล ผมต้องเข้าด่านวิ่งไปลงถนนสุขสวัสดิ์แล้ววิ่งมาที่แยกบางประแก้วแล้วเข้าพระราม2อีกที
จึงวิทยุไปบอกรถแว่นให้นำไปก่อนได้เลยเพื่อแวะตลาดซื้อของ เพื่อผมไปถึงจะได้พอดีกัน
เราไปเจอที่ปั็ม ปตท ที่แยกปากท่อเลี้ยวซ้ายเข้าไปประมาณ500 เมตร ซึ่งคันแว่นก็พึ่งมาถึงไม่นานเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2016, 11:48:06 โดย พี่หนึ่ง 111 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 20:26:20 »
เราเดินทางมุ่งหน้าสู่ อ.สวนผึ้ง ราชบุรี เพื่อแวะตลาดนัดซื้อกับข้าวทั้งของสดและปรุงสำเร็จ น้ำแข็ง โซดา น้ำอัดลมต่างๆ
Lกฮ ผมซื้อมาจากกรุงเทพแล้วเพราะกลัวจะหาซื้อยี่ห้อที่ถูกใจไม่ได้
ถามไปถามมาดันลืมเอาเตาปิ๊กนิคมา จนต้องหาซื้อเตาอั้งโล่มา1ลูก ซื้อถ่านเพิ่มด้วยที่ติดมาจากกรุงเทพมีนิดหน่อย
ถ้ามาตลาดกับพี่โจให้ทำใจได้เลย แกจะต้องเดินวนตลาดก่อน1รอบเพิ่อสำรวจร้านค้า แล้วค่อยหาซื้อร้านที่ถูกใจ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 21:01:19 »
อิจฉาอีกคนครับ รีวิวซะอยากไปเป็นลุงขี้เมาด้วยคนเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 21:19:08 »
ระหว่างทางช่วงเลยแก่งส้มแมวแล้วเลี้ยวขวามานิดเดียว ผมสังเกตุเห็นทางขวามือมีดอกหญ้าขึ้นสวยงามจึง ว. ถามคันหลังว่าจะถ่ายรูปไหม
เบริ์ด ว.ตอบมาทันทีว่า "เอาพี่" งั้นก็จัดให้

ตอนนั้นเวลาก็จะหกโมงเย็นแล้วพระอาทิตย์กำลังจะตก จึงได้ภาพสวยๆจากมือถือsamsung ของเบริ์ดมา

แสงอาทิตย์กำลังจะลับขอบฟ้าช่างสวยเสียจริงๆ
ผิดกับรูปที่ผมถ่าย ทำไมมันต่างกันอย่างนี้นะ5555
:D

พอขับมาถึงด่าน ตชด.ผมก็เอามาม่ากับปลากระป๋องที่ซื้อมาจากกรุงเทพให้ ตชด.ไป1ชุด เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ
จากด่าน ตชด.ก็วิ่งอีกประมาณ7กิโลเข้าป่าก็จะถึงหมู่บ้าน
ระหว่างทางก็เจอกับพี่กระเหรี่ยงคนนึงขี่มอร์ไซร์สวนลงมา ก็เลยจอดรถลงไปถามไถ่

ผม "สวัสดี จะไปไหนครับ ขนอะไรมาเยอะแยะท่าทางหนัก "  ผมเห็นพี่แกมัดกระสอบใบใหญ่ที่ท้ายรถ
พี่กระเหรี่ยง " อ๋อ ผักหวานเก็บจากในป่า" พร้อมก้าวลงจากรถด้วยท่าทางเมาแอ๋
ผม " โห เยอะจังเลยพี่"
พี่กระเหรี่ยง " เอาไปกินสิ มีเยอะ" พร้อมทำท่าจะแกะกระสอบ
ระหว่างนั้นผมก็เดินไปที่รถมอร์ไซร์ พร้อมช่วยจับเพราะกลัวจะล้ม กลิ่นเหล้าป่านี่ หึ่งเลย
มองไปเห็นไปเกียร์ที่หน้าปัดโชว์เกียร์4 ผมก็เลยช่วยพี่เค้าตบเกียร์เป็นเกียร์ว่าง
ผม " ไม่เป็นไรพี่ ไม่ต้องเหรอ ขอบคุณมาก ทางแยกขวาตรงนี้ไปไหนหรือครับ"
พี่กระเหรี่ยง " ไปไม่ได้ ทางตัน"
หลังจากทักทายเสร็จเราก็เดินทางกันต่อ ตอนนั้นก็ใกล้มืดเต็มที
เราไปถึงโรงเรียนบ้านพุระกำประมาณ 1ทุ่มตลอดทางที่เข้ามารวมถึงโรงเรียนมืดสนิด มีเพียงแสงไฟจากรถเราเท่านั้น
เลี้ยวซ้ายเข้ามาในโรงเรียน ตรงแผงโซล่าเซลเห็นรถปิ๊กอัพจอดอยู่ 3-4คัน จับกลุ่มกันกินมื้อเย็นกันอยู่
ผมขับผ่านลงข้างลำธารด้วยความคล่อง เหมือนบ้านอยู่ที่นี่ พร้อมรถแว่นก็ขับตามลงมา
ไม่มีการจอดลงไปดูลายหรือรีรอยึกยัก ผมขับรถไปจอดริมสุดชายป่าพร้อมลงของตั้งแค้มป์กลางฟลายชีดทันที
เอ็มมาเล่าให้ฟังระหว่างทำกับข้าวว่า ตอนที่เราขับรถลงลำธารกลุ่มนั้นพูดว่า "โห!!! พี่เค้ามาอย่างโหด"
:L2754:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิถุนายน 2016, 22:10:31 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 21:35:14 »
 :L2900: น่าสนุกนะครับพี่หนึ่ง แล้วเป็นยังไงมั่งครับหลังจากนี้ ชอบมาครับบรรยากาศแบบนี้  :sd10:
..........".........

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 22:06:44 »
สวยงามครับพี่หนึ่ง บรรยากาศดีจังเลยครับ  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 22:34:29 »
น่าสนุกครับพี่หนึ่ง รอติดตามตอนต่อไปครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2016, 23:48:31 »
หลังจากพวกเราช่วยกันตั้งแค้มป์กันเรียบเรียบ แว่นก็เรียกหาพลั่วสนามเพื่อจะขุดทำเตาสนามทันที โดยเอาหินมาเรียงรอบๆหลุมพร้อมทั้งขุดร่องดินเป็นทางยาวเพื่อให้อากาศเข้าเตาได้ด้วย การจุดไฟเรามีหัวพ่นไฟแบบใช้แก๊สกระป๋องสามารถจุดไฟได้อย่างรวดเร็วทันใจ
เอ็มจัดการกับแกงแกะ2ถุงที่ซื้อมาจากตลาดนัดเทใส่หม้ออุ่นกับเตาสนาม ซึ่งมีมัสมั่นไก่ กับแกงจืดเต้าหู้
ส่วนพี่หมีรับอาสาหุงข้าว
เบริ์ด “พี่โจหม้อความดันที่คุยไว้เมื่อคืนอยู่ไหน เอามาป่ะ”
พี่โจ “ไม่ได้เอามา อยู่อีกบ้านนึง”
เบริ์ด “อ้าว ว่าจะได้กินข้าวสวยในป่าสักหน่อย”
ผม “ สงสัยงานนี้ได้กินข้าวดิบไม่ก็ข้าวแฉะแน่”
พี่โจ “ เฮ้ย มาป่ามันต้องได้บรรยากาศแบบนี้”
เบริ์ด “ดูดิคุยกันไว้ดิบดี นึกว่ามาคราวนี้จะได้กินข้าวสวยกับเค้าบ้าง”
ผ่านไปครึ่งชั่วโมงพี่หมีบอกข้าวสุกแล้ว ผมเข้าไปดู “เอ ทำไมข้าวมันไม่บานนะ ดูเม็ดลีบๆ “ แล้วก็หยิบมีชิม
ผม “โห!! พี่หมีข้าวยังแข็งอยู่เลย”
พี่หมี “งั้นเติมน้ำลงไป แล้วคอยคนตลอดนะ”
ผม “ทำไมต้องคนตลอดด้วยครับ”
พี่หมี “ไม่ได้เดี๋ยวข้าวไหม้”
งานคนข้าวเลยตกเป็นหน้าที่ของผมไปโดยปริยาย คนจนน้ำแห้งก็เติมน้ำลงไป ทำอยู่แบบนี้อีกหลายรอบจนข้าวสุก แต่มันไม่ได้เป็นเม็ดสวยแบบข้าวที่หุงทีเดียว มันเกือบจะเป็นแป้งเปียกแล้วเพราะคนตลอดเวลา “เอาน่ะ ดีกว่ากินข้าวดิบ” ผมพูด

เบริ์ดเจียวไข่ เอ็มหั่นและเด็ดผักพร้อมตำพริกกับกระเทียม  พี่โจจัการหมักหมูกับเนื้อที่ซื้อมาจากตลาดอย่างละโล แล้วแบ่งเนื้ออกกมาครึ่งนึงแล่เป็นชิ้นบางๆไว้ทำผัดเผ็ด แว่นทอดลูกชิ้น ผมไม่มีฝีมือทำกับข้าวเข้าไปยุ่งจะแกะกะเลยทำตัวเป็นบาเทนเดอร์ชงเหล้าชงน้ำบริการอยู่ข้างถังน้ำแข็ง
เมื่อหมูกับเนื้อหมักได้ที่แล้วแว่นก็จัดการลงเตาย่างไฟทันที สีของหมูที่ย่างไฟสวยและมีกลิ่นหมด จนเจ้าที่2ตัวดำกับขาวด่างเดินเข้ามาหาพวกที่แค้มป์ทันที คงอยากจะมีส่วนร่วม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิถุนายน 2016, 23:54:49 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ สุรศักดิ์ ปทุมธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 00:30:36 »
ขอติดตามด้วยคนครับ พี่หนึ่ง ชอบเหมือนกันกางเต๊นท์ริมลำน้ำธรรมชาติเนี้ย :L2732:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 06:33:00 »
น่าไปเที่ยวด้วยครับ บรรยากาศเป้นธรรมชาติ  :L2900:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 08:01:50 »
 :L2900: ได้สัมผัสธรรมชาติแบบแนบชิดเลยคับพี่หนึ่ง...รอดูภาพสวยๆ จัดมาเลยคับ  :L2906:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 08:44:25 »
พี่หนึ่งมายั่ว  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 12:33:49 »
หลังจากทำกับข้าวเสร็จครบทุกอย่างแล้ว ก็ล้อมวงกินข้าวมือเย็นกันตอน3ทุ่ม ซึ่งตั้งแต่เช้าผมได้ขนมปัง2แผ่นกับกาแฟ1แก้ว ข้าวเที่ยงไม่ได้กินเพราะต้องทำเวลามาเจอสมาชิกที่นัดกันที่ปั๊ม ปตท. แยกปากท่อตรงนั้นก็ได้เบอร์เกอร์กับกาแฟไปกระป๋อง ไม่งั้นหิวข้าวตาลายแน่ :sd06:

ข้าวเย็นมื้อนี้โดนผมคนจนจะกลายเป็นแป้งเปียก ตักมาแค่ทัพพีเดียวเหมือนกิน2ทัพพี เพราะข้าวอัดกันจนแน่น
แต่ผมก็กินได้2จานเพราะความหิวบวกกับความอร่อยของกับข้าว ทั้งหมูย่าง เนื้อย่างที่ไม่ต้องมีน้ำจิ้มมาทำลายรสชาด ผัดเผ็ดเนื้อรสจัดจ้านกินทีความเผ็ดและกลิ่นเครื่องเทศขึ้นจมูก มัสมั่นก็ใช่ย่อยอร่อยไม่แพ้กันถึงขนาดแม่ค้ากล้าการันตีว่าของเขาอร่อยจริง เราซื้อมา2ถุง ถุงละ40บาท ถ้ามาสวนผึ้งอีกจะต้องซื้อกลับไปกินที่บ้าน กลิ่นเครื่องเทศหอม ตักน้ำลาดข้าวกินอร่อยมาก เนื้อไก่ชิ้นสะโพกใหญ่ๆหลายชิ้นจนไม่เชื่อว่าทั้งหม้อนี้ราคา80บาท จนสงสัยว่าแม่ค้าจะเลี้ยงไก่เองหรือเปล่า
ชั่วหัวค่ำแมลงชนิดต่างๆเยอะมาก คงเพราะไม่มีแสงไฟที่ไหนมีที่แค้มป์เราแค้มป์เดียวจนต้องดับไฟดวงกลาง เปิดไว้แต่ไฟด้านนอกแค่พอให้เห็นอาหาร ไม่งั้นได้กินข้าวแกล้มแมลงแน่
อากาศคืนนี้ไม่ร้อนไม่หนาวกำลังพอดี นอกฟลายชีทจะเย็นกว่าเพราะน้ำค้างลงแรงมากจนแกะยอดหญ้าเต็มไปหมด
เรานั่งคุยกันสนุกออกรสออกชาด ทบทวนถึงเรื่องราวการเดินทางในตอนเช้า จน4-5ทุ่มเบริ์ดก็ทักขึ้นว่า
เบริ์ด “พี่ว่าไอ้โต้งมันจะมาป่ะ”
ผม “ไม่รู้ว่ะ”
เบริ์ด “ไอ้นี่มันบ้าๆอยู่ด้วย ไม่แน่มันอาจจะตามมาก็ได้นะ”
ผมเดินไปเปิดรถหยิบแฮนดี้มาเปิดสแตนบาย พร้อมเรียกโต้งเป็นระยะ และคิดว่าคงไม่น่าตามมาเพราะมืดมากแล้วจึงปิดแฮนดี้

ประมาณ5ทุ่ม เราเห็นแสงไฟรถยนต์ส่องมาจากทางโรงเรียน ผมมองดูว่าใครเปิดไฟอะไร เบริ์ดทักขึ้นมาเป็นคนแรกว่าไอ้โต้งเปล่าวะ ผมเริ่มเปิดแฮนดี้พร้อมเรียกโต้งทาง ว.
ผม “โต้งๆ”
โต้ง “ตอบพี่”
เท่านั้นแหละทุกคนวิ่งถือไฟฉายออกไปส่องทางพร้อมบอกลายให้ลงมาริมห้วยที่เราตั้งแค้มป์กันอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มิถุนายน 2016, 12:51:26 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 12:46:51 »
 :L2900: ดีนะ มาอ่านตอนที่กินข้าวเที่ยงไปแล้ว ไม่ง้านนนน....ต้องไปหาข้าวเย็นกินแถวพุระกำเป็นแน่แท้  :L2736:

รอติดตามชมตอนต่อไปครับพี่หนึ่ง  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 12:50:18 »
ภาพจากกล้องหน้ารถ By โต้ง Triton ที่ออกจาก กทม.ตอน2ทุ่มถึงบ้านพุระกำตอน5ทุ่ม
ถ้าดูตั้งแต่ต้นฟังเสียงด้วยจะได้อรรถรสมากขึ้น
หรือถ้าดูแบบรวดเร็วก็ดูตอนต้นของคลิป1 ตอนเริ่มเข้าทางด่าน ตชด.
แล้วไปดูคลิป2 ตอนท้ายที่ถึงโรงเรียนแล้ว

https://www.youtube.com/watch?v=uA_2aucDWmU

https://www.youtube.com/watch?v=QBNAEDLMsc0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2016, 19:04:16 โดย พี่หนึ่ง 111 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 13:13:08 »
น่าอิจฉาพี่หนึ่งจริงๆเลย  :L2900:
:L2736:

อิจฉาอีกคนครับ รีวิวซะอยากไปเป็นลุงขี้เมาด้วยคนเลย
:L2734:

:L2900: น่าสนุกนะครับพี่หนึ่ง แล้วเป็นยังไงมั่งครับหลังจากนี้ ชอบมาครับบรรยากาศแบบนี้  :sd10:

สวยงามครับพี่หนึ่ง บรรยากาศดีจังเลยครับ  :L2900: :L2900:
:L2758:

น่าสนุกครับพี่หนึ่ง รอติดตามตอนต่อไปครับ
:L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2016, 13:16:07 »
มาอิจฉาด้วยคน
ต้องไปด้วยกันครับพี่โต้ง

ขอติดตามด้วยคนครับ พี่หนึ่ง ชอบเหมือนกันกางเต๊นท์ริมลำน้ำธรรมชาติเนี้ย :L2732:
:L4398:

น่าไปเที่ยวด้วยครับ บรรยากาศเป้นธรรมชาติ  :L2900:
ไปเที่ยวกันครับ

:L2900: ได้สัมผัสธรรมชาติแบบแนบชิดเลยคับพี่หนึ่ง...รอดูภาพสวยๆ จัดมาเลยคับ  :L2906:

พี่หนึ่งมายั่ว  :L2900:

:L2900: ดีนะ มาอ่านตอนที่กินข้าวเที่ยงไปแล้ว ไม่ง้านนนน....ต้องไปหาข้าวเย็นกินแถวพุระกำเป็นแน่แท้  :L2736:

รอติดตามชมตอนต่อไปครับพี่หนึ่ง  :L2734: