ผู้เขียน หัวข้อ: ****รวมพลคนใช้โปรแกรมนำทาง IGO****  (อ่าน 26992 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ****รวมพลคนใช้โปรแกรมนำทาง IGO****
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2016, 10:20:23 »
ผมว่าเรื่องความแม่นยำนี่ ถ้ารับสัญญาณได้ดีพอๆกัน ตัวซอฟท์แวร์น่าจะใกล้เคียงกันหมดแล้วครับสมัยนี้ ผมเคยเทียบ 3 ยี่ห้อพร้อมๆกัน ก็ใกล้เคียงกันครับ speed navi sygic และ garmin
แต่ในเรื่องของการคิดตัดสินใจเมื่อเราออกนอกเส้นทาง การ์มินไวสุดในการค้นหาเส้นทางใหม่ ในขณะที่บางตัวจะให้กลับรถท่าเดียวเลย
ประมาณตามพี่แม็คเลยครับ
 ความแม่นยำพอกัน  แต่บางอย่างที่ garmin ทำไม่ได้ IGO เพราะมีฟังชั่นเยอะกว่า
 garmin เรียบๆใช้งานง่าย อัพเดทแผนที่บ่อยกว่า ความละเอียดของแผนที่เยอะกว่า
 IGO มีอะไรเอามาเสริมได้มากกว่าเพราะมีคนพัฒนา Skin ที่เอามาอินเตอร์เฟสกับโปรแกรมมากมาย  ส่วน garmin เป็นระบบปิด เพิ่มเองได้ประมาณแค่จุดปักหมุด(Poi)

ประมาณนี้ครับนะครับ ความรู้แค่งูๆปลา  // รอเจ้าสำนักมาให้ข้อมูลเพิ่ม
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ****รวมพลคนใช้โปรแกรมนำทาง IGO****
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2016, 10:22:21 »
ผมว่าเรื่องความแม่นยำนี่ ถ้ารับสัญญาณได้ดีพอๆกัน ตัวซอฟท์แวร์น่าจะใกล้เคียงกันหมดแล้วครับสมัยนี้ ผมเคยเทียบ 3 ยี่ห้อพร้อมๆกัน ก็ใกล้เคียงกันครับ speed navi sygic และ garmin
แต่ในเรื่องของการคิดตัดสินใจเมื่อเราออกนอกเส้นทาง การ์มินไวสุดในการค้นหาเส้นทางใหม่ ในขณะที่บางตัวจะให้กลับรถท่าเดียวเลย

ยืนยันว่ากามินไวกว่าครับ  ออกนอกเส้นทางปุ๊บ เปลี่ยนให้ทันที
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2016, 11:36:05 »

ยืนยันว่ากามินไวกว่าครับ  ออกนอกเส้นทางปุ๊บ เปลี่ยนให้ทันที

ผมเป็นคนนึงที่ใช้ Garmin เป็นประจำ เวลาเราออกนอกเส้นทางเคยเจออยู่บ่อยๆที่ Garmin มันจะบอกว่า "ถ้าเป็นไปได้ กลับรถ" และมันจะดังอยู่อย่างนี้เรื่อยๆจนกระทั่งเราห่างออกมาจากจุดแยกนั้นซักระยะนึงแล้วมันถึงจะเริ่มคำนวณเส้นทางให้ใหม่ แต่โดยรวมก็ใช้งานได้ดีครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

tod

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2016, 12:39:17 »
สิ่งที่ garmin ไม่มี (หรือหาไม่เจอไม่แน่ใจ)
เลียงถนน เส้นทางได้ล่วงหน้า มีให้เลือกเส้นทางได้หลายๆแบบ
Sent from my SM-N9005 using Tapatalk

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2016, 14:41:00 »

ไม่จริง ออกนอกเส้นทางปุ๊บ คนที่บ้านโทรถามทันทีไวกว่ามาก  :sd42: :sd42: :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 01:35:21 »
ไม่จริง ออกนอกเส้นทางปุ๊บ คนที่บ้านโทรถามทันทีไวกว่ามาก  :sd42: :sd42: :sd42:

:sd42: :sd42: :sd42: WTS = Wife Tracking System  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 05:44:02 »

ผมเป็นคนนึงที่ใช้ Garmin เป็นประจำ เวลาเราออกนอกเส้นทางเคยเจออยู่บ่อยๆที่ Garmin มันจะบอกว่า "ถ้าเป็นไปได้ กลับรถ" และมันจะดังอยู่อย่างนี้เรื่อยๆจนกระทั่งเราห่างออกมาจากจุดแยกนั้นซักระยะนึงแล้วมันถึงจะเริ่มคำนวณเส้นทางให้ใหม่ แต่โดยรวมก็ใช้งานได้ดีครับ :L2736:

ใช่ๆลืมไปมีบอกก่อนว่าให้เลี้ยวกลับ

สิ่งที่ garmin ไม่มี (หรือหาไม่เจอไม่แน่ใจ)
เลียงถนน เส้นทางได้ล่วงหน้า มีให้เลือกเส้นทางได้หลายๆแบบ
Sent from my SM-N9005 using Tapatalk
เลี่ยงเส้นทาง จำได้ว่ามีนะ

เฉพาะพี่อารท  ป่าว   ผมไม่มี๋(เสียงสูงมากพร้อม  โบกมือมองหางตาแล้วหงายหลังไปพอป่ะมาณ)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 07:57:08 »
ใช่ๆลืมไปมีบอกก่อนว่าให้เลี้ยวกลับ
เลี่ยงเส้นทาง จำได้ว่ามีนะ
เฉพาะพี่อารท  ป่าว   ผมไม่มี๋(เสียงสูงมากพร้อม  โบกมือมองหางตาแล้วหงายหลังไปพอป่ะมาณ)

เคยโดนเหมือนกันล่ะซี๊...ลากเสียงสูงกว่ามาก  :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 09:44:27 »

อันนี้ของ Garmin ครับ มีเลี่ยงถนนประมาณนี้

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 10:21:51 »
อันนี้ของ Garmin ครับ มีเลี่ยงถนนประมาณนี้

คอนเฟิร์มตามพี่โจ้ครับ :L2736: เพราะผมก็ใช้อยู่ :L6425:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2016, 21:41:14 »
ได้รับของแล้วจะมารีวิวให้อีกที่นะครับ

tod

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2016, 13:05:33 »
คอนเฟิร์มตามพี่โจ้ครับ :L2736: เพราะผมก็ใช้อยู่ :L6425:
ผมไม่ได้หมายถึงการเลี่ยงถนนแบบนี้    แต่ทีหมายถึงคือเลียงเส้นทางบางเส้นที่เราไม่อยากไป
สมมุติจะไปดอนเมืองแต่ไม่อยากไปเส้นทางบางเส้น ผมก็ตั้งล่วงหน้าได้ว่าไม่ผ่านเส้นนี้ (ด้วยว่าจะเป็นการปิดถนน หรืออะไรบางอย่างที่ผ่านไม่ได้)
เลยตั้งไว้ล่วงหน้าเลยว่าไม่ผ่านเส้นนี้แล้วระบบมันจะคำนวนให้ใหม่

ประมาณนี้ เช่นผมไม่อยากขึ้นทางพิเศษ ก็กดเลี่ยงเลย มันจะคำนวนให้ใหม่

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=1IijBmji1Y8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=1IijBmji1Y8</a>

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2016, 13:41:12 »
ผมไม่ได้หมายถึงการเลี่ยงถนนแบบนี้    แต่ทีหมายถึงคือเลียงเส้นทางบางเส้นที่เราไม่อยากไป
สมมุติจะไปดอนเมืองแต่ไม่อยากไปเส้นทางบางเส้น ผมก็ตั้งล่วงหน้าได้ว่าไม่ผ่านเส้นนี้ (ด้วยว่าจะเป็นการปิดถนน หรืออะไรบางอย่างที่ผ่านไม่ได้)
เลยตั้งไว้ล่วงหน้าเลยว่าไม่ผ่านเส้นนี้แล้วระบบมันจะคำนวนให้ใหม่

ประมาณนี้ เช่นผมไม่อยากขึ้นทางพิเศษ ก็กดเลี่ยงเลย มันจะคำนวนให้ใหม่

อ๋อๆ งั้นก็แสดงว่า IGO น่าจะลงรายละเอียดได้มากกว่า Garmin นะสิครับ :L2739: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2016, 13:48:53 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=1IijBmji1Y8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=1IijBmji1Y8</a>

มีของ Android ไหม
 :L2759: :L2759: :L2759:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2016, 14:29:32 »

มีเลี่ยงบ้านเมียน้อยป่ะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2016, 14:47:45 »

กลัวผ่านแล้วต้องแวะเหรอ
 :sd42: :sd42:

tod

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2016, 15:24:40 »
มีซิครับ กดปุ่มเลี่ยงถนนข้างหน้าเลย พอเข้าใกล้บ้านเมียน้อยระยะห่าง 1-2  กม. มันจะเลี่ยงให้ทันที

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2016, 10:06:09 »
กลัวผ่านแล้วต้องแวะเหรอ
 :sd42: :sd42:
มีซิครับ กดปุ่มเลี่ยงถนนข้างหน้าเลย พอเข้าใกล้บ้านเมียน้อยระยะห่าง 1-2  กม. มันจะเลี่ยงให้ทันที

ดีนะเนี่ย  มาถามผู้มีประสบการณ์กันมาก่อน ทั้ง 2 ท่าน    สุดยอดครับ

:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2016, 05:12:20 »
เพิ่งเห็นว่าย้ายมากระทู้นี้  เพิ่งประกอบใช้งานเมื่อวานเองครับ
-ใช้งานได้ดี เสถียร จับสัญญานgpsได้ไว
-ก่อนหน้านี้ สามารถฟังเพลงจากipod และใช้โปรแกรมได้ แต่ver.ใหม่ ไม่สามารถทำได้ ฟังเพลงได้จาก usb เท่านั้น
-set up ของพี่ทศสวย รายละเอียดดี ผมลองย้าย foder save ของผมเข้าทั้ง foder setup ของพี่ทศหายเลย เพื่อที่จะเอา favorites ที่เก็บไว้มาใส่โปรแกรมใหม่ของพี่ทศ
-วิธีแก้ ให้ย้ายแต่ไฟล์ user.upoi มาอันเดียวพอ favorites จะมาอย่างเดียว setup ของพี่ทศยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2016, 07:45:18 »
พี่ทศ รบกวนถาม ตัวกระจายสัญญาน GPS ยังสามารถนำมาขายได้อีกไหมครับ จากการใช้งาน 2-3 วันนี้ สภาพอากาศท้องฟ้ามีเมฆมาก บางครั้ง เครื่องมันร้อง ค้นหาสัญญาน GPS บ่อยมากครับ