ผู้เขียน หัวข้อ: สำรวจบ้านพุระกำ อ.สวนผึ้ง ราชบุรี ตามหาลุงขี้เมา  (อ่าน 16034 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เห็นแล้วรู้สึกเย็นชื่นใจ
 :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เห็นรูปพี่หนึ่งแล้วทำให้คิดถึงเลยครับ.  :L2900:  :L4384:  ตอนไปถ้าพี่หนึ่งลงไปทางขวาก็จะไปข้ามฝายน้ำล้น และข้ามลำห้วยอีกก็จะวนมาหมู่บ้านได้เหมือนกันครับ. คือจะไปขวากลับซ้าย. หรือขึ้นทางซ้ายแล้ววนกลับขวาก็ได้ครับ
  เมื่อหลายปีก่อนผมเคยได้เข้าไปกับพี่ท่านหนึ่ง ซึ่งขับมาถึงหมู่บ้านพุระกำ จากนั้นก็ข้ามลำห้วยวิ่งไปเรื่อยลัดเลาะป่ายาง และเข้าไปในป่าลึกซึ่งมีถนนบางช่วงบางช่วงต้องวิ่งในลำธาร บรรยากาศสุดๆเลยครับ เข้าไปได้สักพักก็จอดรถพักกลางป่าอยู่ก็ได้ยินเสียงคนเดินมาข้างรถใส่ชุดดำถือปืนเอ็ม16  :D ใจนี้ตกไปอยู่ตาตุมเลย คิดว่างานงอกไหมเนี๋ยเพราะมันเป็นแนวชายแดนด้วย ! จนได้คุยกันจึงรู้ว่าพี่เขาเป็นทหารพรานมาลาดตระเวนพอดี.  พี่เขาบอกว่าถ้าเข้าไปเรื่อยก็จะเป็นฐานทหารพรานหรือตชด.อะไรสักอย่างนี้แหละ แต่จากสภาพเส้นทางที่แคบเละเทะน่าดูคงไปต่อไม่ได้แน่ๆ จึงกลับออกมาอย่างน่าเสียดาย จากวันนั้นก็ยังไม่ได้กลับไปอีกเลย คิดถึงธรรมชาติที่เงียบสงบเหลือเกิน  :L4384: 
ถ้าพี่ๆได้เข้าไปก็ติดอาหารแห้งกะปิน้ำปลาฯลฯ เข้าไปฝากพี่ทหารในนั้นบ้างก็ได้นะ  :L2734:

ที่หาข้อมูลมาส่วนใหญ่จะไปทางข้ามฝายกับห้วย แต่ผมไปทางป่าได้ไงไม่รู้555
แล้วตรงห้วยที่2จากหมู่บ้าน ไม่รู้ว่าไปเรื่อยๆจะเป็นทางฝายน้ำล้นหรือเปล่า เพราะทางดูรกๆแล้วเริ่มเย็นเลยไม่ได้ไปต่อ
ครั้งหน้าถ้ามีโอกาสไปอีกจะหาทางไปทางฝายน้ำล้นให้ได้ มันค้างคาใจตอนถามทางพี่ทหารบอกมี2ทาง
(ข้อมูลจาก google เข้าไปสุดทางฝายน้ำล้นจะมีฐานทหารอยู่ที่นั่น สามารถกางเต้นท์ได้ และมีห้องน้ำ)

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
ที่หาข้อมูลมาส่วนใหญ่จะไปทางข้ามฝายกับห้วย แต่ผมไปทางป่าได้ไงไม่รู้555
แล้วตรงห้วยที่2จากหมู่บ้าน ไม่รู้ว่าไปเรื่อยๆจะเป็นทางฝายน้ำล้นหรือเปล่า เพราะทางดูรกๆแล้วเริ่มเย็นเลยไม่ได้ไปต่อ
ครั้งหน้าถ้ามีโอกาสไปอีกจะหาทางไปทางฝายน้ำล้นให้ได้ มันค้างคาใจตอนถามทางพี่ทหารบอกมี2ทาง
(ข้อมูลจาก google เข้าไปสุดทางฝายน้ำล้นจะมีฐานทหารอยู่ที่นั่น สามารถกางเต้นท์ได้ และมีห้องน้ำ)
[/quote]

น่าจะใช่นะครับพี่หนึ่ง  ;D จากที่พอจำได้จากหมู่บ้านออกมาจะข้ามลำห้วย1-2 นี้แหละก่อนจะมาข้ามที่จุดฝายน้ำล้น(ตอนผมไปช่วงปลายฝนน้ำจะเยอะมากกว่านี้) แล้ววนไปออกสามแยกปากทางขามาอีกทีครับ  ยังไงเที่ยวหน้าต้องหาฝายให้เจอนะครับ  :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2016, 14:03:33 โดย โก้-ชลบุรี »
..........".........

• Pa Mania
  • *
น่าจะใช่นะครับพี่หนึ่ง  ;D จากที่พอจำได้จากหมู่บ้านออกมาจะข้ามลำห้วย1-2 นี้แหละก่อนจะมาข้ามที่จุดฝายน้ำล้น(ตอนผมไปช่วงปลายฝนน้ำจะเยอะมากกว่านี้) แล้ววนไปออกสามแยกปากทางขามาอีกทีครับ  ยังไงเที่ยวหน้าต้องหาฝายให้เจอนะครับ  :sd42:

ฝายน้ำล้นเป็นแลนด์มาร์คของที่นั่นเลย พลาดได้ไงเรา :sd42:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ พี่หนึ่ง  อยากไปแบบนี้บ้างจังครับ โอกาสน้อยมากสำหรับผม แถม ของผมขับ 2 ด้วย ซิ ไปแล้วจะรอดไหมนี่ ไปคันเดียว แถมเข้าป่าแบบมีฝน นี้ใจถึงน่าดูครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
พี่หนึ่ง เที่ยวคันเดียว ตลอดเลย ไม่กลัวเลย  :L2900:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พลัดกันคัน แต่ก็ไปด้วยกันทั้งครอบครัวครับพี่กิต :L4398:

หือออ.       :L2739:     
 ชอบมากเลยคับ.  ผลัดกันคันแล้วไปชมธรรมชาติกัน    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ พี่หนึ่ง  อยากไปแบบนี้บ้างจังครับ โอกาสน้อยมากสำหรับผม แถม ของผมขับ 2 ด้วย ซิ ไปแล้วจะรอดไหมนี่ ไปคันเดียว แถมเข้าป่าแบบมีฝน นี้ใจถึงน่าดูครับ

ขับ2 ไปได้สบายครับตลอดทางที่ไป ผมใช้ขับ2 ตลอดครับ

พี่หนึ่ง เที่ยวคันเดียว ตลอดเลย ไม่กลัวเลย  :L2900:

ผมหาข้อมูลก่อนไปทุกครั้งครับพี่ดุ่ย แต่บางครั้งก็ออกนอกเส้นทางบ่อยๆ :L2739:

หือออ.       :L2739:     
 ชอบมากเลยคับ.  ผลัดกันคันแล้วไปชมธรรมชาติกัน    :L2900:

:sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขับ2 ไปได้สบายครับตลอดทางที่ไป ผมใช้ขับ2 ตลอดครับ

ผมหาข้อมูลก่อนไปทุกครั้งครับพี่ดุ่ย แต่บางครั้งก็ออกนอกเส้นทางบ่อยๆ :L2739:

พี่หนึ่งไปแบบนี้  มีอาวุธอะไรติดตัวไปด้วยไหมอ่ะ ถ้าเป็นกลางคืนคงน่ากลัวสุดๆ (แบบที่คุณโต้ง ไทนทันตามไปแบบนั้น  มันน่ากลัวมาก) :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
น่าไปมากครับพี่หนึ่ง ชอบตรงที่ชาวเขาบอกหมอว่า เมียตกเขา หมอให้เคาร์เตอร์เพลน แต่จริงๆแล้ว เมียตกขาว   :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: สำรวจบ้านพุระกำ อ.สวนผึ้ง ราชบุรี ตามหาลุงขี้เมา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2016, 16:22:30 »
บรรยากาศดูร่มรื่น เงียบสงบดีจัง น่าไปพักผ่อนจัง