ผู้เขียน หัวข้อ: สำรวจบ้านพุระกำ อ.สวนผึ้ง ราชบุรี ตามหาลุงขี้เมา  (อ่าน 16030 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
สืบเนื่องจากตอนนี้ผมกำลังบ้าอ่านหนังสือแนวเที่ยวป่าของ บุหลัน รันตี
ตอนนี้อ่านมาได้2เล่มแล้ว เล่มแรกชื่อ บุกป่าแก่งกระจาน เป็นเรื่องราวของผู้เขียนคือคุณบุหลัน ได้เที่ยวป่าครั้งแรก เมื่อประมาณ30ปีมาแล้ว เพื่อตามหาหมู่บ้านใจแผ่นดิน
ที่อยู่ในป่าลึกของแก่งกระจาน ติดกับพม่า ซึ่งปัจจุบันไม่มีอยู่แล้ว เพราะกรมอุทยานได้ให้ย้ายมาอยู่ที่บ้านโป่งลึก-บางกลอย ในปัจจุบัน

เรื่องราวที่หนังสือบรรยายไว้

ดูเรื่องราวของบ้านโป่งลึก-บางกลอย ได้ที่นี่
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3371.0.html

เล่ม2 ชื่อ อาถรรพณ์โป่งกระเหรี่ยง เป็นเรื่องเล่าเหตุการณ์การล่าสัตว์และอาถรรพณ์แปลกๆที่พบเจอในป่า เล่มนี้จะมีมุขตลกๆฮาๆเยอะ
ที่ใน line เอาไปเขียนเล่นกันเช่น
เรื่องที่กระเหรี่ยงพูดไม่ชัดแล้วไปหาหมอที่อนามัย บอกหมอว่าเมียตกเขา หมอก็ให้ยาเค้าเตอร์เพนมาทา แต่จริงๆแล้วเมียเป็นตกขาว พอทาเข้าไปร้อนจนต้องไปนั่งแช่น้ำในลำห้วยทั้งคืน
:sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2016, 03:21:52 โดย พี่หนึ่ง 111 »

• Pa Mania
  • *
จากนั้นก็หาข้อมูลใน google เกี่ยวกับหมู่บ้านใจแผ่นดินซึ่งก็ไม่มีข้อมูลอะไรเลย
จึงมาหาข้อมูลหมู่บ้านพุระกำที่เป็นหมู่บ้านสุดท้ายก่อนจะเข้าป่าลึก ซึ่งได้ข้อมูลมามากมายทั้งรูปภาพและแผนที่

วันอาทิตย์เกิดอาการคันจึงเริ่มล้อหมุนตอน 10:30น.
โดยแวะกินข้าวเที่ยงตอน 12:30น. ที่ร้านข้าวแกงแม่ล้วน เขาย้อยเจ้าประจำก่อนไปเพชร
แล้วค่อยตีรถยูเทริ์นกลับ มุ่งหน้าไปสวนผึ้ง ราชบุรี
เป็นเส้นทางเดียวกับที่จะไปจุดชมวิวห้วยคอกหมู และแก่งส้มแมว ระยะทางก็ไกลพอสมควร ประมาณ 200กิโลนิดๆ

เมื่อขับเลยแก่งส้มแมวมาได้ซักพักก็จะมาเจอด่านทหาร เข้าไปสอบถามถึงเส้นทางข้างหน้าว่าถนนหนทางเป็นเช่นไร
ทหารบอกว่าเป็นทางลูกรัง ตาก็ชำเลืองมามองที่รถ แล้วบอกว่าไปได้ โดยจะมี2ทาง คือทางซ้ายเป็นทางขึ้นเขา ทางขวามีข้ามฝายน้ำล้นกับข้าม3ลำน้ำ

จอดรถถ่ายรูปบนสะพานข้ามลำน้ำภาชี

ลำน้ำภาชี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2016, 03:22:57 โดย พี่หนึ่ง 111 »

• Pa Mania
  • *
ระหว่างทางเจอเด็กกระเหรี่ยง2คน เหมือนกันที่ คุณบุหลัน รันตีเจอ เลยจอดรถทักทายพร้อมให้ขนมไปกิน
เส้นทางของเราต้องขึ้นเขาไปทางซ้ายมือ

ไปตามทางเรื่อยๆไม่ต้องกลัวหลง

วิ่งจากด่านทหารมาประมาณ 6-7กิโล เราก็ถึงหมู่บ้านพุระกำ ซึ่งมีโรงเรียนตั้งอยู่กลางหมู่บ้าน
แต่ทำไมไม่เจอฝายน้ำล้นหว่า ตั้งใจว่าจะไปทางฝายน้ำล้นขวาแต่ไหงมาทางซ้ายได้ยังไง55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กรกฎาคม 2016, 10:35:40 โดย พี่หนึ่ง 111 »

• Pa Mania
  • *
ผ่านด่านเข้าไปนิดเดียว ก็เห็นทางซ้ายมีทางลงไปลำน้ำ จึงลงไปสำรวจก่อนว่ารถลงได้หรือเปล่า
เห็นทางแล้วสบายมาก เป็นทางที่ทหารและชาวบ้านใช้กันประจำ

ลำน้ำกว้างทางเป็นหิน น้ำน้อยเพราะเป็นหน้าแล้ง

ขึ้นจากลำน้ำมาก็เจอไร่หัวไช้เท้า เห็นชาวบ้านน่าจะเป็นเจ้าของไร่3-4คนมองมาทางเราคงสงสัยว่าพวกนี้มันมาทำอะไรกัน
 ทางตรงนี้มีร่องหลุมนิดหน่อย ใส่เกียร์โฟร์โลแล้วลุยเลย (ดูจากรูปแล้วทำไมทางเด็กๆจังแต่จริงๆร่องลึก)

• Pa Mania
  • *
มาเรื่อยๆจนถึงทางข้ามลำน้ำที่2 เส้นทางไม่รู้ไปไหนต่อและเริ่มเย็นมากแล้วจึงสำรวจแค่นี้

ตรงนี้มีผีเสื้อเต็มไปหมด

• Pa Mania
  • *
ย้อนกลับไปทางโรงเรียนเห็นด้านหลังมีทางไปและน่าจะติดน้ำ จึงไปสำรวจที่โรงเรียนกัน

ฟาร์มโซล่าเซลที่โรงเรียน

หมาที่นี่เป็นมิตรดี

มีทางลงถึงติดลำน้ำ พอรถจอดก็ลงไปจุ่มน้ำกัน

วิวริมน้ำหลังโรงเรียน

ภาพพาโนราม่าวิวหลังโรงเรียนเป็นลานกว้างติดลำน้ำ น่าแค้มป์ปิ้งดีจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2016, 12:28:56 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ น้องแนท พระราม3

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
  • ปามาเนีย
ไปคัยเดียวเลยหรอพี่หนึ่ง โหดแท้ :L2734:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ได้เห็นลำธารน้ำ  ได้เห็นป่าไม้ สดชื่นเลยคับพี่หนึ่ง  :L6428:  :L2900:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
เยี่ยมไปเลยครับพี่หนึ่ง  :L2758: สำหรับภาพประสบการณ์และวิวต่างๆพร้อมคำบรรยายด้วยครับผม  :sd23:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ต๋อง_มาบตาพุด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ตังค์น้อย ค่อยๆ แหก
สวย สดชื่น น่าไปมากครับ พี่หนึ่ง :L2900:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
 :L2734:  ม่ายชวน

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สูดโอโซนให้ชุ่มปอด  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ตั้งแต่รู้จักพี่หนึ่งมา อาการคันแล้วล้อหมุนเกิดขึ้นบ่อยเป็นระยะๆ แถมเป็นขาลุยธรรมชาติตัวยง  :L2734:

แต่ที่สงสัยมานานคือ.....เวลาคันนี่คันพร้อมกันทั้งครอบครัวเลยหรือครับ  :L2761:

แต่ละทริปนี่อบอุ่นมาก นั่งกันเต็มคันรถเลย น่าอิจฉาจริงๆ   :L4384:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่หนึ่งถ่ายรูปได้ไม่เลวเลยทีเดียว แถมชอบแนวธรรมชาติกันทั้งบ้านอีกด้วย :L2734: :L2734: น่าอิจฉาจังครับ :L4384: :L4384:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ไปคัยเดียวเลยหรอพี่หนึ่ง โหดแท้ :L2734:

คันเดียวครับน้องแนท

ได้เห็นลำธารน้ำ  ได้เห็นป่าไม้ สดชื่นเลยคับพี่หนึ่ง  :L6428:  :L2900:

ใช่ครับพี่ซูกิ-เอ ช่วงตัว อ.สวนผึ้ง ป่าจะแล้งๆ  พอเข้าไปลึกๆป่าเขียวขึ้นเรื่อยๆครับ

เยี่ยมไปเลยครับพี่หนึ่ง  :L2758: สำหรับภาพประสบการณ์และวิวต่างๆพร้อมคำบรรยายด้วยครับผม  :sd23:

ขอบคุณครับพี่อาท

• Pa Mania
  • *
สวย สดชื่น น่าไปมากครับ พี่หนึ่ง :L2900:

วันไปฝนตก เปิดกระจกรับลมเย็นสบายครับ

:L2734:  ม่ายชวน

ม่ายได้วางแผนครับ บ้านผมนึกจะออกก็ออก ทีแรกว่าจะไปเขาเทาวดา พุเตย แต่กว่าจะออกก็สายแล้ว เลยไปใกล้ๆ

สูดโอโซนให้ชุ่มปอด  :L2734:

เต็มปอดเลยพี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
ตั้งแต่รู้จักพี่หนึ่งมา อาการคันแล้วล้อหมุนเกิดขึ้นบ่อยเป็นระยะๆ แถมเป็นขาลุยธรรมชาติตัวยง  :L2734:

แต่ที่สงสัยมานานคือ.....เวลาคันนี่คันพร้อมกันทั้งครอบครัวเลยหรือครับ  :L2761:

แต่ละทริปนี่อบอุ่นมาก นั่งกันเต็มคันรถเลย น่าอิจฉาจริงๆ   :L4384:

พลัดกันคัน แต่ก็ไปด้วยกันทั้งครอบครัวครับพี่กิต :L4398:

พี่หนึ่งถ่ายรูปได้ไม่เลวเลยทีเดียว แถมชอบแนวธรรมชาติกันทั้งบ้านอีกด้วย :L2734: :L2734: น่าอิจฉาจังครับ :L4384: :L4384:

ขอบคุณครับพี่หยก

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd01: อยากคันแบบนี้มั๊งจัง  :L4398:

• Pa Mania
  • *
:sd01: อยากคันแบบนี้มั๊งจัง  :L4398:

มาพี่ป้อม ผมช่วยเกา :sd44:

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
เห็นรูปพี่หนึ่งแล้วทำให้คิดถึงเลยครับ.  :L2900:  :L4384:  ตอนไปถ้าพี่หนึ่งลงไปทางขวาก็จะไปข้ามฝายน้ำล้น และข้ามลำห้วยอีกก็จะวนมาหมู่บ้านได้เหมือนกันครับ. คือจะไปขวากลับซ้าย. หรือขึ้นทางซ้ายแล้ววนกลับขวาก็ได้ครับ

มาเรื่อยๆจนถึงทางข้ามลำน้ำที่2 เส้นทางไม่รู้ไปไหนต่อและเริ่มเย็นมากแล้วจึงสำรวจแค่นี้

ตรงนี้มีผีเสื้อเต็มไปหมด

เมื่อหลายปีก่อนผมเคยได้เข้าไปกับพี่ท่านหนึ่ง ซึ่งขับมาถึงหมู่บ้านพุระกำ จากนั้นก็ข้ามลำห้วยวิ่งไปเรื่อยลัดเลาะป่ายาง และเข้าไปในป่าลึกซึ่งมีถนนบางช่วงบางช่วงต้องวิ่งในลำธาร บรรยากาศสุดๆเลยครับ เข้าไปได้สักพักก็จอดรถพักกลางป่าอยู่ก็ได้ยินเสียงคนเดินมาข้างรถใส่ชุดดำถือปืนเอ็ม16  :D ใจนี้ตกไปอยู่ตาตุมเลย คิดว่างานงอกไหมเนี๋ยเพราะมันเป็นแนวชายแดนด้วย ! จนได้คุยกันจึงรู้ว่าพี่เขาเป็นทหารพรานมาลาดตระเวนพอดี.  พี่เขาบอกว่าถ้าเข้าไปเรื่อยก็จะเป็นฐานทหารพรานหรือตชด.อะไรสักอย่างนี้แหละ แต่จากสภาพเส้นทางที่แคบเละเทะน่าดูคงไปต่อไม่ได้แน่ๆ จึงกลับออกมาอย่างน่าเสียดาย จากวันนั้นก็ยังไม่ได้กลับไปอีกเลย คิดถึงธรรมชาติที่เงียบสงบเหลือเกิน  :L4384: 
ถ้าพี่ๆได้เข้าไปก็ติดอาหารแห้งกะปิน้ำปลาฯลฯ เข้าไปฝากพี่ทหารในนั้นบ้างก็ได้นะ  :L2734:
..........".........

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เห็นแล้วรู้สึกเย็นชื่นใจ
 :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
เห็นรูปพี่หนึ่งแล้วทำให้คิดถึงเลยครับ.  :L2900:  :L4384:  ตอนไปถ้าพี่หนึ่งลงไปทางขวาก็จะไปข้ามฝายน้ำล้น และข้ามลำห้วยอีกก็จะวนมาหมู่บ้านได้เหมือนกันครับ. คือจะไปขวากลับซ้าย. หรือขึ้นทางซ้ายแล้ววนกลับขวาก็ได้ครับ
  เมื่อหลายปีก่อนผมเคยได้เข้าไปกับพี่ท่านหนึ่ง ซึ่งขับมาถึงหมู่บ้านพุระกำ จากนั้นก็ข้ามลำห้วยวิ่งไปเรื่อยลัดเลาะป่ายาง และเข้าไปในป่าลึกซึ่งมีถนนบางช่วงบางช่วงต้องวิ่งในลำธาร บรรยากาศสุดๆเลยครับ เข้าไปได้สักพักก็จอดรถพักกลางป่าอยู่ก็ได้ยินเสียงคนเดินมาข้างรถใส่ชุดดำถือปืนเอ็ม16  :D ใจนี้ตกไปอยู่ตาตุมเลย คิดว่างานงอกไหมเนี๋ยเพราะมันเป็นแนวชายแดนด้วย ! จนได้คุยกันจึงรู้ว่าพี่เขาเป็นทหารพรานมาลาดตระเวนพอดี.  พี่เขาบอกว่าถ้าเข้าไปเรื่อยก็จะเป็นฐานทหารพรานหรือตชด.อะไรสักอย่างนี้แหละ แต่จากสภาพเส้นทางที่แคบเละเทะน่าดูคงไปต่อไม่ได้แน่ๆ จึงกลับออกมาอย่างน่าเสียดาย จากวันนั้นก็ยังไม่ได้กลับไปอีกเลย คิดถึงธรรมชาติที่เงียบสงบเหลือเกิน  :L4384: 
ถ้าพี่ๆได้เข้าไปก็ติดอาหารแห้งกะปิน้ำปลาฯลฯ เข้าไปฝากพี่ทหารในนั้นบ้างก็ได้นะ  :L2734:

ที่หาข้อมูลมาส่วนใหญ่จะไปทางข้ามฝายกับห้วย แต่ผมไปทางป่าได้ไงไม่รู้555
แล้วตรงห้วยที่2จากหมู่บ้าน ไม่รู้ว่าไปเรื่อยๆจะเป็นทางฝายน้ำล้นหรือเปล่า เพราะทางดูรกๆแล้วเริ่มเย็นเลยไม่ได้ไปต่อ
ครั้งหน้าถ้ามีโอกาสไปอีกจะหาทางไปทางฝายน้ำล้นให้ได้ มันค้างคาใจตอนถามทางพี่ทหารบอกมี2ทาง
(ข้อมูลจาก google เข้าไปสุดทางฝายน้ำล้นจะมีฐานทหารอยู่ที่นั่น สามารถกางเต้นท์ได้ และมีห้องน้ำ)

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
ที่หาข้อมูลมาส่วนใหญ่จะไปทางข้ามฝายกับห้วย แต่ผมไปทางป่าได้ไงไม่รู้555
แล้วตรงห้วยที่2จากหมู่บ้าน ไม่รู้ว่าไปเรื่อยๆจะเป็นทางฝายน้ำล้นหรือเปล่า เพราะทางดูรกๆแล้วเริ่มเย็นเลยไม่ได้ไปต่อ
ครั้งหน้าถ้ามีโอกาสไปอีกจะหาทางไปทางฝายน้ำล้นให้ได้ มันค้างคาใจตอนถามทางพี่ทหารบอกมี2ทาง
(ข้อมูลจาก google เข้าไปสุดทางฝายน้ำล้นจะมีฐานทหารอยู่ที่นั่น สามารถกางเต้นท์ได้ และมีห้องน้ำ)
[/quote]

น่าจะใช่นะครับพี่หนึ่ง  ;D จากที่พอจำได้จากหมู่บ้านออกมาจะข้ามลำห้วย1-2 นี้แหละก่อนจะมาข้ามที่จุดฝายน้ำล้น(ตอนผมไปช่วงปลายฝนน้ำจะเยอะมากกว่านี้) แล้ววนไปออกสามแยกปากทางขามาอีกทีครับ  ยังไงเที่ยวหน้าต้องหาฝายให้เจอนะครับ  :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2016, 14:03:33 โดย โก้-ชลบุรี »
..........".........

• Pa Mania
  • *
น่าจะใช่นะครับพี่หนึ่ง  ;D จากที่พอจำได้จากหมู่บ้านออกมาจะข้ามลำห้วย1-2 นี้แหละก่อนจะมาข้ามที่จุดฝายน้ำล้น(ตอนผมไปช่วงปลายฝนน้ำจะเยอะมากกว่านี้) แล้ววนไปออกสามแยกปากทางขามาอีกทีครับ  ยังไงเที่ยวหน้าต้องหาฝายให้เจอนะครับ  :sd42:

ฝายน้ำล้นเป็นแลนด์มาร์คของที่นั่นเลย พลาดได้ไงเรา :sd42:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ พี่หนึ่ง  อยากไปแบบนี้บ้างจังครับ โอกาสน้อยมากสำหรับผม แถม ของผมขับ 2 ด้วย ซิ ไปแล้วจะรอดไหมนี่ ไปคันเดียว แถมเข้าป่าแบบมีฝน นี้ใจถึงน่าดูครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
พี่หนึ่ง เที่ยวคันเดียว ตลอดเลย ไม่กลัวเลย  :L2900:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พลัดกันคัน แต่ก็ไปด้วยกันทั้งครอบครัวครับพี่กิต :L4398:

หือออ.       :L2739:     
 ชอบมากเลยคับ.  ผลัดกันคันแล้วไปชมธรรมชาติกัน    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ พี่หนึ่ง  อยากไปแบบนี้บ้างจังครับ โอกาสน้อยมากสำหรับผม แถม ของผมขับ 2 ด้วย ซิ ไปแล้วจะรอดไหมนี่ ไปคันเดียว แถมเข้าป่าแบบมีฝน นี้ใจถึงน่าดูครับ

ขับ2 ไปได้สบายครับตลอดทางที่ไป ผมใช้ขับ2 ตลอดครับ

พี่หนึ่ง เที่ยวคันเดียว ตลอดเลย ไม่กลัวเลย  :L2900:

ผมหาข้อมูลก่อนไปทุกครั้งครับพี่ดุ่ย แต่บางครั้งก็ออกนอกเส้นทางบ่อยๆ :L2739:

หือออ.       :L2739:     
 ชอบมากเลยคับ.  ผลัดกันคันแล้วไปชมธรรมชาติกัน    :L2900:

:sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขับ2 ไปได้สบายครับตลอดทางที่ไป ผมใช้ขับ2 ตลอดครับ

ผมหาข้อมูลก่อนไปทุกครั้งครับพี่ดุ่ย แต่บางครั้งก็ออกนอกเส้นทางบ่อยๆ :L2739:

พี่หนึ่งไปแบบนี้  มีอาวุธอะไรติดตัวไปด้วยไหมอ่ะ ถ้าเป็นกลางคืนคงน่ากลัวสุดๆ (แบบที่คุณโต้ง ไทนทันตามไปแบบนั้น  มันน่ากลัวมาก) :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
น่าไปมากครับพี่หนึ่ง ชอบตรงที่ชาวเขาบอกหมอว่า เมียตกเขา หมอให้เคาร์เตอร์เพลน แต่จริงๆแล้ว เมียตกขาว   :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: สำรวจบ้านพุระกำ อ.สวนผึ้ง ราชบุรี ตามหาลุงขี้เมา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2016, 16:22:30 »
บรรยากาศดูร่มรื่น เงียบสงบดีจัง น่าไปพักผ่อนจัง