ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. รับสมัคสมาชิกนำโปรแกรมนำทางไปทดสอบการใช้งานกัน (สำหรับจอ M9/M9n)  (อ่าน 44295 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
หลักๆของโครงการ คือผมและพี่อ๊อดได้นำจอ M9 มาใช้งานแทนจอ M7 ซื่งใช้อยู่ก่อนหน้า
ซื่งในจอ M9 จะมีลูกเล่นเพิ่มเติมจากจอ M7 มาพอสมควร เช่น เล่นไฟล์ดูหนังฟังเพลงจาก USB ได้โดยตรง
และมีช่องสัญญาณ AV เพิ่มมาให้อีก 2 ช่องเอาไว้ใช้งานรับสัญญาณอื่นได้อีก (ท่านที่ใช้อยู่คงทราบดีแล้ว)
แต่ยังมีฟังชั่นที่ต้องใช้อ๊อปชั่นเพิ่มอีก 2 อย่างถึงจะใช้งานได้เต็มทุกระบบคือ
1.บลูทูธเชื่อมต่อโทรศัพท์ // อันนี้ไม่ยากเพิ่มไมค์ 1 ตัว+เซ็ทจอนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้ว
2.โปรแกรมแผนที่นำทาง+ชุดโมดูล GPS //อันนี้ต้องซื้อโมดูล GPS เพิ่ม+โปรแกรมการนำทาง

จากการทดสอบโปรแกรมนำทางที่มีแจกจ่ายหลายๆค่ายมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวของมันเอง
ซึ่งเมื่อนำมาใช้งานแล้วบางอย่างไม่เหมาะหรือยังขาดหรือเกิน และยังไม่เข้ากับจอ M9  ปัญหาต่างๆ
ผู้ที่สนใจคงทราบดี (ผมไม่ขอกล่าวถึงนะครับ)
   เลยคิดจัดการทำขึ้นมาใหม่เอง และทดสอบแล้วเป็นที่พอใจระดับหนึ่ง เลยคิดจะแบ่งปันและหาแนวร่วม
ให้นำไปทดสอบใช้งานกัน ดีหรือไม่ดียังไงจะได้รายงานและปรับปรุ่งให้ดียิ่งๆขึ้นไป

มีตัวอย่างการทดสอบการใช้งานตามตัวอย่างด้านล่างครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Tf_dlVfXiMg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Tf_dlVfXiMg</a>
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=IRyA_qAVRVE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=IRyA_qAVRVE</a>

:sd23:

tod

กติกาสำหรับผู้ที่นำไปทดสอบมีดังนี้
1.เป็นสมาชิก Full member
2.ต้องมีจอ M9/M9n ใช้งานอยู่
3.ต้องสามารถถอดจอส่งมาให้ผมลงโปรแกรมได้
4.หลังนำไปใช้ ต้องมาโพสรายงานผลการใช้งานจริงในกระทู้นี้
5.รับสมัครอบแรกไม่เกิน 5 ท่าน // เปิดรอบต่อไปจะแจ้งอีกที่ เพราะอาจมีการอัพเดทบางอย่างเพิ่ม
ผู้ใช้งานสามารถโหลดไฟล์ไปอัพเดทเอง (เพียงรอบแรกเท่านั้นที่ต้องส่งจอมา)

อุปกรณ์ที่ต้องมี
1.จอ M9/M9n
2.โมดูล GPS  // (ถ้ายังไม่มีเดี๋ยวรวมกันซื้อ ผมจะจัดการให้ ราคาเดี๋ยวหาแหล่งซื้อได้แล้วจะแจ้งให้ทราบ)
3.แมมชนิด SD memory card ความจุ 2G ขึ้นไป (ถ้ายังไม่มีก็รวมกันซื้อ)
4.สายหัวต่อต่างๆจะรวมค่าใช้จ่ายอยู่ในชุดโมดูล GPS

***หมายเหตุ หากมี่อุปกรณ์อันใหนอยู่แล้วก็ตัดราการนั้นไป

รวมลงชื่อกันได้เลยครับ
1.พี่ชัย // (ขาดโมดูล GPS พร้อมสาย+SD memory card )
2.OhPajero (โอ๋) // (ของครบแล้วส่งจอกับแมม)
3. < พีท > ChumphoN (ของครบแล้ว เป็นจอรุ่น M9n)
4.นฤพนธ์ (ยังขาดข้อมูล)
5.

:L2760:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2016, 18:25:33 โดย พี่ทศ@KBI »

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
+1 ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
ผมสมัครด้วยครับ พี่ทศ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เอา alpine x8 ผมไปdiy บ้างจิ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
เอา alpine x8 ผมไปdiy บ้างจิ  :L2739:

ผมกะจะลองกะ X8 ด้วย แต่หลังจากใส่ M9 ก่อนครับ
ปลั๊กต่อคนล่ะแบบกันครับ

tod

ผมสมัครด้วยครับ พี่ทศ
ครับ ของพี่ส่งจอกับแมมมาครับ // ขอรวบรวมรายชื่อครบก่อนนะครับแล้วค่อยส่ง

ยังไม่เคยจับเลย เดี๋ยวศึกษาข้อมูลให้ก่อนครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ไม่มีกับเค้าอดลงชื่อเลย  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ไม่มีกับเค้าอดลงชื่อเลย  :L2739:

อิอิอิอิ  :L2901:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
ที่แจ้งมาผมขาดหมดเลยแต่อยากได้ครับพี่ทศ555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ที่แจ้งมาผมขาดหมดเลยแต่อยากได้ครับพี่ทศ555
ต้องลงไปที่กระบี้แล้วรอรับกลับเลย  รับรองพี่ทศใจอ่อน 555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

สนใจจริงแจ้งมาครับ 
ของเข้ามาแล้วออกเร็วครับ ต้องตัดสินใจเร็วๆรับรองได้ของแน่นอนครับ
 :L2734:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 :L4387: ว้า!! เสียดาย "จอดับ" เพิ่งส่งจอไปเคลมกับบริษัท ไม่กี่วันนี้เอง  :L4386:

tod

ตัวโปรแกรมนำทางที่ทำมาใหม่ได้แก้ไขจากไฟล์เดิมที่แจกๆกันวันก่อนตรงที่จุดรับสัญญาน GPS ได้ต่ำ มาเวอร์ชั่นดีขึ้นมาเยอะเลยครับ

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk

tod

ตัวที่แจกกัน ปุ่มออกจากโปรแกรมไม่มี หรือจะย้อนกลับเมนูหลักก็ไม่ได้ ต้องปิดจออย่างเดียว
ทำเองรอบนี้จัดมาให้พร้อมแล้วครับ

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk

tod

ระบบซ้อนภาพยังคงทำได้ปกติเหมือนเดิม

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
สวดยอดเลยครับพี่ทศ เสียดาย ผมไม่มีบุญได้ใช้  :L4386: ต้องใช้โทรศัพท์ต่อไป  :L4387:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2900:   พี่ทศทำเพื่อสมาชิก ปามาเนียอีกแล้วคับ.   :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
ต้องลงไปที่กระบี้แล้วรอรับกลับเลย  รับรองพี่ทศใจอ่อน 555
พี่นะนี่ขนาดยังไม่ลงกระบี่ถ้าลงสงสัยแกมีไรจัดให้หมดครับ555

• Pa Mania
  • *

ผมกะจะลองกะ X8 ด้วย แต่หลังจากใส่ M9 ก่อนครับ
ปลั๊กต่อคนล่ะแบบกันครับ

หลังจากไปดู owner's manual แล้วรุ่น X8 ต้องต่อแบบจอ M7 จะต้องใช้ ระบบนำทางแยก มาต่อพ่วงครับ

:sd21: