ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช็อกซ้ำ! มิตซูบิชิยอมรับ ตกแต่งตัวเลขอัตราบริโภคน้ำมันรถที่ผลิตมาตั้งแต่ปี 34  (อ่าน 12095 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting

คณะผู้บริหารบริษัทมิตซูบิชิ ยอมรับบริษัทมิตซูฯ มีการตกแต่งตัวเลขอัตราการบริโภคน้ำมันของรถที่กำลังเป็นเรื่องอื้อฉาวในเวลานี้ มาตั้งแต่ปี 2534 พร้อมกับกำลังดำเนินการสืบสวนหาข้อเท็จจริงในเรื่องนี้อยู่ และมีการพบความผิดปกติมากขึ้น

เมื่อวันที่ 26 เม.ย. สำนักข่าวต่างประเทศรายงานมีเรื่องช็อกจากบริษัทผลิตรถยนต์รายใหญ่ ‘มิตซูบิชิ มอเตอร์ส’ อีกแล้ว เมื่อนายริวโกะ นาคาโอะ รองประธานบริษัทมิตซูบิชิ มอเตอร์ส ได้แถลงข่าวต่อสื่อมวลชนในกรุงโตเกียว ในวันนี้ (26 เม.ย.) ยอมรับว่าบริษัทมิตซูฯ ได้มีการตกแต่งตัวเลขอัตราการบริโภคน้ำมันของรถยนต์ที่ผลิตโดยบริษัทมิตซูฯ ให้ดูดีเกินความเป็นจริง มาตั้งแต่ปี 2534 หรือ 25 ปีที่แล้ว

‘สำหรับการตลาดภายในประเทศแล้ว เราได้ใช้วิธีการดังกล่าวมาตั้งแต่ปี 2534’ นายริวโกะ รองประธานบริษัทมิตซูฯ กล่าว พร้อมกับบอกเพิ่มเติมว่า จำนวนรถยนต์รุ่นต่างๆ ที่ได้รับผลจากการตกแต่งตัวเลขอัตราการบริโภคน้ำมันนั้น ทางบริษัทยังไม่รู้แน่ชัด

คณะผู้บริหารบริษัทมิตซูบิชิ มอเตอร์ แถลงข่าวต่อสื่อมวลชน เมื่อวันที่ 26เม.ย.59
ด้าน นายเท็ตสึโร่ ไอคาวะ ประธานบริษัทมิตซูฯ กล่าวว่า กำลังมีการสอบสวนในเรื่องนี้ และมีการพบความผิดปกติมากขึ้น พร้อมกับชี้ว่าตอนนี้ ทางบริษัทมิตซูฯ ยังไม่รู้ภาพรวมทั้งหมด และพวกตนอยู่ในกระบวนการที่กำลังพยายามหาคำตอบในเรื่องนี้อยู่ ขณะเดียวกัน นายไอคาวะ ประธานบริษัทมิตซูฯ กล่าวว่า ตนไม่รู้ว่าทำไมจึงมีพนักงานกลุ่มหนึ่งตกแต่งตัวเลขอัตราการบริโภคน้ำมันของรถยนต์กว่า 6 แสนคันให้ดูดีขึ้น

สำหรับกรณีอื้อฉาวของบริษัทมิตซูฯ นั้น เกิดขึ้นตั้งแต่เมื่อสัปดาห์ก่อน เมื่อคณะผู้บริหารระดับสูงของบริษัทได้ออกมาแถลงข่าว ขอโทษกับความผิดพลาดของทางบริษัทจากการที่มีพนักงานกลุ่มหนึ่งตกแต่งตัวเลขอัตราการบริโภคน้ำมันของรถยนต์ที่ผลิตโดยบริษัทมิตซูฯ กว่า 600,000 คัน จนสร้างความตกตะลึงให้แก่ชาวญี่ปุ่นและชาวโลกอย่างยิ่ง ส่งผลให้ราคาหุ้นของบริษัทร่วงทันที 15% และจากการที่มีการแถลงยอมรับความผิดล่าสุดในวันอังคารที่ 26 เม.ย.นี้ ทำให้หุ้นมิตซูฯ ร่วงลงไปอีก 10% และนับตั้งแต่เกิดเรื่องอื้อฉาวขึ้น หุ้นของบริษัทมิตซูฯ ร่วงไปแล้วเกือบ 50%.

โค๊ด: (ที่มา) [Select]
http://www.thairath.co.th/content/611543
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 9
แล้วปาเจโร่ของเราอยู่ในกลุ่มนี้ไหมอะ.   :D
..........".........

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
 ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ :L4393: :L4393:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
วิ่งยังไงก็ 10 กว่าโล/ลิตร เท่านั้นเอง ถ้าในเมือง ติดหนักๆ มี 8 กว่า 9 นิดๆ เท่านั้น  :L4386: :L4386: ตัวเลขจริง ไม่มีตกแต่ง  :sd06:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไม่แน่ใจว่าเรื่องมันเป็นไงมาไงกันแน่นะครับ แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่าผู้บริหารบริษัท มิตซูบิชิ มอเตอร์ นี่แมนจริงๆที่กล้าออกมายืดอกยอมรับความผิดพลาดของบริษัทฯ ทั้งๆที่อาจไม่ได้มีส่วนรู้เห็นกับการกระทำดังกล่าวเลย นี่ถ้าเป็นบ้านเราคงเห็นเป็นเรื่องปกติธรรมดาและปล่อยผ่านไปเหมือนเรื่องอื่นๆโดยไม่ต้องคิดอะไร ถ้ามองในมุมนี้ผมนับถือในความซื่อสัตย์ของผู้บริหารครับ แต่ในอีกมุมหนึ่ง..เราไม่รู้ว่าที่ออกมายอมรับเนี่ยเพราะถูกจับได้ก่อนหรือเปล่าอ่ะ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ลองตามๆข่าว เป็นรถที่ผลิตให้กับนิสสัน ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
 :sd27: ผมชอบในความรับผิดชอบของเค้าคับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไม่แน่ใจว่าเรื่องมันเป็นไงมาไงกันแน่นะครับ แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่าผู้บริหารบริษัท มิตซูบิชิ มอเตอร์ นี่แมนจริงๆที่กล้าออกมายืดอกยอมรับความผิดพลาดของบริษัทฯ ทั้งๆที่อาจไม่ได้มีส่วนรู้เห็นกับการกระทำดังกล่าวเลย นี่ถ้าเป็นบ้านเราคงเห็นเป็นเรื่องปกติธรรมดาและปล่อยผ่านไปเหมือนเรื่องอื่นๆโดยไม่ต้องคิดอะไร ถ้ามองในมุมนี้ผมนับถือในความซื่อสัตย์ของผู้บริหารครับ แต่ในอีกมุมหนึ่ง..เราไม่รู้ว่าที่ออกมายอมรับเนี่ยเพราะถูกจับได้ก่อนหรือเปล่าอ่ะ
น่าคิด  หรือมีกลิ่นมาก่อนจะโดนเปิดโปง
 :L2761:

แต่ก็ไม่เป็นไรหรอก  กินไปเถอะน้ำมันกินแล้วมีแรงวิ่งไม่พัง  ไม่กวนใจ  ไม่มูมมาม  ไม่เวิ่นเว่อ   กินแล้วตอบสนองแบบนี้พี่ก็พอใจแล้วครับ " เจ้าแมวป่า รัชดา "ของเรา 5555

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ไม่ต้องตกใจครับ จะเป็นรถอีโค่คาร์เท่านั้น และที่สบายใจเลย คือ เฉพาะรถรุ่นที่ขายในประเทศญี่ปุ่นเท่านั้นครับ
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
วิ่งยังไงก็ 10 กว่าโล/ลิตร เท่านั้นเอง ถ้าในเมือง ติดหนักๆ มี 8 กว่า 9 นิดๆ เท่านั้น  :L4386: :L4386: ตัวเลขจริง ไม่มีตกแต่ง  :sd06:

ของผมก็ประมาณนี้ครับ ไม่ค่อยเครียดเท่าไรครับ  :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของผมก็ประมาณนี้ครับ ไม่ค่อยเครียดเท่าไรครับ  :L2901: :L2901: :L2901:

ผมแต่งเครื่องแต่งล้อหนักมากมายก็ประมาณนี้  5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ฮ่าๆๆๆ จริงๆๆ ตอนนี้ก็ไม่สนใจล่ะเรื่องกินน้ำมันขอให้ไม่ผิดปกติก็พอนะครับ แต่ขอขับมันเข้าว่า และใช้น้ำมันให้คุ้มค่าเป็นพอล่ะ อย่างไรก็ต้องขอบคุณพี่ๆๆ ใน Pamania ทุกท่านนะครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
ฮ่าๆๆๆ จริงๆๆ ตอนนี้ก็ไม่สนใจล่ะเรื่องกินน้ำมันขอให้ไม่ผิดปกติก็พอนะครับ แต่ขอขับมันเข้าว่า และใช้น้ำมันให้คุ้มค่าเป็นพอล่ะ อย่างไรก็ต้องขอบคุณพี่ๆๆ ใน Pamania ทุกท่านนะครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

:L2736: ถูกต้องครับ ยกเว้นกรณีกินเยอะผิดปกติ เช่น  5-6 Km/L

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
:L2736: ถูกต้องครับ ยกเว้นกรณีกินเยอะผิดปกติ เช่น  5-6 Km/L
รถผมกินประมาณนี้เลยครับ

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
ก่อนอื่นขอบคุณพี่เต้ยสำหรับข้อมูลดีๆ ครัชพี  :L2758:  สำหรับรถปุ๊ก้อไม่กินมากเท่าไร สงกรานต์ที่ผ่านมาขับไปศรีสะเกษ ประมาณ 570 กว่าโล ไปกลับเติมน้ำมันรวม 2,800 บาท เองครัช

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
แจ้งด้วยว่า เครืองยนต์ทานรสเบนซิน หรือทานรสดีเซล ครับ

• Pa Mania
  • *

ขอ spec ล้อยางและวิธีวัด

ก่อนอื่นขอบคุณพี่เต้ยสำหรับข้อมูลดีๆ ครัชพี  :L2758:  สำหรับรถปุ๊ก้อไม่กินมากเท่าไร สงกรานต์ที่ผ่านมาขับไปศรีสะเกษ ประมาณ 570 กว่าโล ไปกลับเติมน้ำมันรวม 2,800 บาท เองครัช
อันนี้วัดผิดชัวร์

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
รถผมทานเบนซิลครับ วีหก 275/55/20

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
น่าคิด  หรือมีกลิ่นมาก่อนจะโดนเปิดโปง
 :L2761:

แต่ก็ไม่เป็นไรหรอก  กินไปเถอะน้ำมันกินแล้วมีแรงวิ่งไม่พัง  ไม่กวนใจ  ไม่มูมมาม  ไม่เวิ่นเว่อ   กินแล้วตอบสนองแบบนี้พี่ก็พอใจแล้วครับ " เจ้าแมวป่า รัชดา "ของเรา 5555

เลิกคิดแล้วครับ เรื่องกินน้ำมัน กินน้ำมันรถถึงแรง55

• Pa Mania
  • *
รถผมทานเบนซิลครับ วีหก 275/55/20
เบนซิล กับภาระน้ำหนักเยอะ แปรผันตามกันครับ  มีสิทธิ์กินกระจาย  ;) ;) ;)