ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนไม่ตก ถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ  (อ่าน 17128 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
โชคดีในโชคร้ายครับ  โชคดีที่คนไม่ได้อะไหล่เสียหายซักชิ้นเลย ยินดีด้วยครับ รถมันเซฟเราไม่ให้เป็นอะไรมาก ได้กลับไปอยู่กับครอบครัวที่อบบอุ่นอีกครั้ง ลูก3แล้วด้วย
ส่วนรถซ่อมได้ครับ เดียวก็กลับมาสวยเหมือนเดิม :sd27: :sd27:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ยินดีกับพี่เอก สำหรับแก้วตาดวงใจ สมาชิกใหม่ของครอบครัวครับ :sd10:

และเป็นกำลังใจ ให้น้องปาที่รักษาชีวิตเราไว้ได้  กลับมาแข็งแรงดังเดิมนะครับ :L4398:

ขอบคุณที่นำประสบการณ์
มาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเตือนสติ ในการขับรถ   อุบัติเหตุ เกิดขึ้นได้ไม่ว่าเราหรือเขา  พี่เอก โชคดีที่ปลอดภัย นั่นคือ โชคร้ายได้ผ่านพ้นไป จะมีแต่สิ่งดีๆเข้ามานะครับ :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2016, 13:14:41 โดย เอ-วัชรพล »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ลูกๆน่ารักมากเลยครับ  โดยเฉพาะ Superbaby   :L2732:

งานนี้ผมว่าพี่เอกเฮงมากกว่าชงครับ  คิดบวก มองชีวิตในแง่ดีไว้ครับ   :L2736:

ส่วนผ้ากันเปื้อน ชิ้นไหนที่หายไปครับ ผมมีสำรองอยู่ชุดนึงแต่ต้องเก็บหน้าขวาไว้ใช้เองเพราะมันขาดจากการถูกยาง22"กัดครับ   :L2739:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2756: สู้ๆครับพี่เอก เดี๋ยวมันก็ผ่านไป ผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว เมื่อกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว
แต่มั่นใจได้เลยว่า น้องปาเราคุ้มครองทุกคนให้ปลอดภัยได้จริงๆ  :L2900: จนคันต่อมานี่ก็เลือกน้องปาอย่างไม่ลังเลเลย  :L2734:
  :L2756: เป็นกำลังใจให้ครับ

:L2732: และยินดีกับสมาชิกใหม่ของครอบครัวด้วยครับพี่เอก  น่ารักมากเลยครับ   :L6428:

ออฟไลน์ พี่แดง dangturbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอแสดงความดีใจที่ได้เด็กๆมาสามคนสมบูรณ์เป็นครอบครัวใหญ่ครับพี่ ส่วนเกิดอุบัติเหตุเป็นเรื่องสุดวิสัยครับพี่เพราะมันเกิดได้ทุกเมื่อครับ เราไม่ได้แกล้งเราทำดีที่สุดแล้วปั้นใหม่ครับเข้าศูนย์มิตซูระยองหรือเปล่าครับ พี่เอกอย่าคิดว่าปีชงครับ(ปีเดียวกัน)ใครบอกว่าชงเราบอกว่าเลิกแล้วครับ ทำมือจุปากไว้ครับ ถ้าไม่สบายใจก็ไปทำบุญไหว้หลวงปู่เลยครับ(หลวงปู่ทิม)แล้วกลับมาบริจากโลงมูลนิธิหน้า รพ.ระยอง อ้าวร่ายมาซะยาวขอโทษเพื่อนสมาชิกจะนึกว่าผมเป็นพระฮ่าๆๆๆ สรุปต่อจากนี้ขอให้พี่เอกโชคดีเลี้ยงลูกให้โตไวๆแล้วเอามาโชเพื่อนๆกันครับ :L2904:

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ยินดีกับสมาชิกใหม่ครับพี่ คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ ของผมสภาพพอๆกันกับของพี่นี่แหละ  ซ่อม18เดือนตอนแรกก็ใจออก ซักพักใหญ่ก็กลับมาหล่อเหมือนเดิมพี่ ยินดีด้วยครับพ่อลูกสามมีครอบครัวที่อบอุ่นแค่นี้ก็สุขใจ ของผมก็ปีชงเหมือนกันครับ อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเมื่อทุกเวลา ขอให้สมชทุกท่านขับอย่างมีสติครับ  :L4398:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
. ยินดีกับสมาชิกใหม่ค่ะพี่เอก น้องน่ารักมาก แล้วก็ขอให้น้องปาขาวกลับมาหล่อไวๆนะคะ
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ขอบคุณพี่ๆครับ ที่มาเป็นกำลังใจให้ครับ  :sd23: ตอนนี้ทางศูนย์มิตซูฯประเมินค่าซ่อมมาแล้ว 5แสน กว่าบาท โดยมีส่วนลดค่าอะไหล่และค่าแรงสำหรับบ.ประกันครับ มันประมาณ 60% ของทุนประกันครับ การจะขอคืนทุนต้องได้ 70%ครับ คือประมาณ6แสน3 ครับ แต่ทางช่างแจ้งว่ายังไม่ได้ คิดค่าเช็ครถแบบลองวิ่งจริง เพราะถ้ามีปัญหาก็เพิ่มจากราคาประเมินอีก5-7หมื่น แล้วรถผมตอนเกิดเหตุรถยกได้ลากรถผมไปโรงพักโดยไม่ถอดเพลากลางด้วย ถ้าเกียร์หอน/สะดุด ต้องยกเกียร์ใหม่เลย เพราะทางมิตซูห้าม over haul เกียร์เองครับ ต้องส่งศูนย์ใหญ่อย่างเดียว ค่าเกียร์ก็ 1.3-1.7 แสนครับ  :sd06:  :L4386: ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงรอผู้ใหญ่ของ บ.ประกันพิจารณาเรื่องขอคืนทุนอยู่ครับ ได้ความว่าอย่างไร ผมจะมาเล่าสู่กันฟังเป็นระยะๆครับ
ก็มาช่วยลุ้นให้ บ.ประกัน เมตตา เห็นใจ พ่อลูก 3 ให้ได้เงินประกันคืนเต็มจำนวนด้วยครับ จะได้มาถอยน้องปาคันใหม่ ก็ใจมันรักไปแล้ว จะเปลี่ยนยี่ห้ออื่นมันก็จะขัดใจตัวเองไปครับ  :L2734:
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

• Pa Mania
  • *
ยินดีด้วยครับพี่เอกที่ได้ลูกชายและยินดีที่พี่ปลอดภัย  :L2734: ของให้เคลียร์เรื่องเสร็จไวๆนะครับ จะได้กลับมาหล่อกว่าเดิมเร็วๆ

แอบถามนิดนึง...ยางรถพี่เอกยี่ห้ออะไรและขนาดเท่าไรครับผ่านการใช้งานมากี่กิโลแล้วครับ  :L2756:  :L2756:  :L2756:

ยางยี่ห้อออโรล่า 265/50/20 ครับพี่อาท อายุการใช้งาน 33000km ครับ  :L2736:
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน

ขาวเข้ม

ขอบคุณพี่ๆครับ ที่มาเป็นกำลังใจให้ครับ  :sd23: ตอนนี้ทางศูนย์มิตซูฯประเมินค่าซ่อมมาแล้ว 5แสน กว่าบาท โดยมีส่วนลดค่าอะไหล่และค่าแรงสำหรับบ.ประกันครับ มันประมาณ 60% ของทุนประกันครับ การจะขอคืนทุนต้องได้ 70%ครับ คือประมาณ6แสน3 ครับ แต่ทางช่างแจ้งว่ายังไม่ได้ คิดค่าเช็ครถแบบลองวิ่งจริง เพราะถ้ามีปัญหาก็เพิ่มจากราคาประเมินอีก5-7หมื่น แล้วรถผมตอนเกิดเหตุรถยกได้ลากรถผมไปโรงพักโดยไม่ถอดเพลากลางด้วย ถ้าเกียร์หอน/สะดุด ต้องยกเกียร์ใหม่เลย เพราะทางมิตซูห้าม over haul เกียร์เองครับ ต้องส่งศูนย์ใหญ่อย่างเดียว ค่าเกียร์ก็ 1.3-1.7 แสนครับ  :sd06:  :L4386: ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงรอผู้ใหญ่ของ บ.ประกันพิจารณาเรื่องขอคืนทุนอยู่ครับ ได้ความว่าอย่างไร ผมจะมาเล่าสู่กันฟังเป็นระยะๆครับ
ก็มาช่วยลุ้นให้ บ.ประกัน เมตตา เห็นใจ พ่อลูก 3 ให้ได้เงินประกันคืนเต็มจำนวนด้วยครับ จะได้มาถอยน้องปาคันใหม่ ก็ใจมันรักไปแล้ว จะเปลี่ยนยี่ห้ออื่นมันก็จะขัดใจตัวเองไปครับ  :L2734:
:L2736: ได้อยู่แล้วครับพี่เอก ตอนผมทำเรื่องคืนทุน มีรถสภาพเจ็บน้อยกว่าพี่เอกจอดที่อู่ประกัน ยังทำเรื่องขอคืนทุนได้เลย 
                      :L2756: สู้ต่อไปครับน้องปาลำใหม่รอพี่เอกแล้ว

• Pa Mania
  • *
:L2736: ได้อยู่แล้วครับพี่เอก ตอนผมทำเรื่องคืนทุน มีรถสภาพเจ็บน้อยกว่าพี่เอกจอดที่อู่ประกัน ยังทำเรื่องขอคืนทุนได้เลย 
                      :L2756: สู้ต่อไปครับน้องปาลำใหม่รอพี่เอกแล้ว

:L2758: ขอบคุณครับพี่ป้อม  :sd23: พี่ป้อมบอกอย่างนี้ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ  :L2734: ลุ้นๆๆ  :L2904:

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เข้ามาช่วยลุ้น ขอให้เดินเรื่องคืนทุนได้สำเร็จครับ  :L2756: :L2756:

ปล. ตัวเล็กน่ารักมากกก  :L2732:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกในครอบครัวใหม่ด้วยนะครับ และโชคดีมากสำหรับเหตุที่เกิดครั้งนี้   เป็นข้อเตือนใจให้กับผมเลยสำหรับการขับรถที่เผลอหรือหงุดหงิดการจราจรแล้วชอบระบายกับคันเร่ง
แต่แปลกว่าหากหงุดหงิดเรื่องส่วนตัวผมจะขับช้ามากๆ

สำหรับเรื่องยางกันโคลน เอาไว้ให้เรื่องรถเรียบร้อยก่อนครับเดี๋ยวช่วยเหลือให้ไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ  จะลองเช็คที่พี่ๆในกลุ่มให้อีกครั้ง

เรื่องยางรถผมก็ไม่อยากไป commentมากมาย  เอาเป็นว่ารถทั้งคันมี 4 จุดที่ติดถนนคือยาง   สำหรับ4จุดนี้ถ้าเป็นไปได้อยากให้ใส่ใจเยอะหน่อยครับ   คุณภาพยางที่ดีจะทนต่อสภาวะและการเปลี่ยนแปลงต่อกรดและด่างรวมถึงความนุ่มและโครงสร้างยางหลายๆอย่าง  อาจจะไม่ได้มาจากจุดนี้ทั้งหมดแต่จากประสบการณ์เรื่องยางพวกเกรดธรรมดานี้ผมเคยใช้มาเช่นกันและแฉลบในโค้งประจำหรือไม่ก็ลื่นร่องรางวีตามไหล่ถนนเมื่อยางใช้งานมายังไม่ถึงปีเลย  บางคนเห็นลงน้ำแล้วลื่นอยู่ในน้ำฟรีอยู่กับหินก้อนไม่ใหญ่มากก็มีนะ ;)

เรื่องช่วงล่างที่กดกับล้อเพื่อให้ยางทรงตัวดี  เรื่องเบรคที่หยุดการเคลื่อนที่ของยาง   รวมถึงเรื่องกำลังเครื่องที่พาล้อและยางเคลื่อนที่  ต่างมีผลสนับสนุนกันทั้งหมด :D

ขอให้ได้ผล ตามที่ตั้งใจปราถนานะครับ
 :L4399:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
Re: ฝนไม่ตก ถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2016, 18:41:13 »
ขอแสดงความเสียใจสำหรับน้องปาด้วยนะครับ
สู้สู้ครับพี่เอก  :L2756: :L2756:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: ฝนไม่ตก ถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2016, 21:05:45 »
สมาชิกใหม่น่ารักมากครับ  และกับเหตุการณ์ครั้งนี้ นับว่าโชคดีมากเลยครับ ที่พี่เอกปลอดภัย
ขอเป็นกำลังใจให้พี่เอก ครับผม  :L2756: :L2756:

surut jantorn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2016, 22:18:45 »
 :sd23:  คุณพระคุ้มครองครับ
และก็แสดงความยินดีกับสมาชิกตัวน้อยๆด้วยครับ  :sd10:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2016, 16:43:03 »
ขอแสดงความยินดีกับ พี่เอก ที่ได้สมาชิกใหม่  :L2734:
และ ขอแสดงความเสียใจกับ น้องปาคันโปรด  :'( ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมเร็วๆ ครับ  :) :L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2016, 01:26:41 »
มา UPDATE ความคืบหน้าให้พี่ๆสมาชิกทราบครับ  ;D  ;D  ;D
ในกรณีของผมนั้น ทาง บ.ประกันได้ดีดลูกคิด+-*/ แล้ว น่าจะมีโอกาสสูงที่จะทำให้ค่าใช้จ่ายรวมหลังซ่อมเสร็จสูงเกินวงเงิน 70 % ของทุนประกันหรือมากกว่า6แสน3หมื่นบาท บวกกับผมได้ทำเรื่องขอคืนซากรถด้วย ทำให้ทางประกันตัดสินใจอนุมัติคืนทุนประกันให้ผมแล้วครับ  :L2888:  :L2888:  :L2888:
ตอนนี้ก็ได้แต่รอเงินที่ บ.ประกันจ่ายคืนให้ไฟแนนท์ก่อน ส่วนที่เหลือก็จะได้มาดาวด์รถใหม่ครับ   :sd10:  :sd10:   :sd10:
คันต่อไปก็คงต้องข้ามไป ALL NEW แล้วหละครับ เพราะเช็คกับทางศูนย์แล้ว MODEL 2014 ไม่มีใน STOCK แล้วครับ เพราะก่อน MODEL CHANGE ทางศูนย์ลดล้าง STOCK ไปคันละเป็นแสนเลยครับ  :L4387:
คราวนี้ได้ SET5+ กับท่อ HKS HI POWER กลับมา ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม ก็จะได้ไปลงยางดีๆแทนครับ ตามที่พี่นะแนะนำไว้  :sd23:   :sd23:
ก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาเป็นกำลังใจ  :sd23: ไต่ถามสารทุกข์สุกดิบ ช่วยลุ้นไปด้วยกัน  :sd27: :sd27: ถ้ามีอะไรที่ผมพอช่วยได้ จะไม่คิดมากเลยครับ ใจ+ใจ ไปด้วยกัน
บ้านนี้อบอุ่นเสมอครับ  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2016, 06:28:40 »
ยินดีด้วยครับพี่เอกที่จบลงด้วยดี ได้ all new คันใหม่พร้อมช่วงล่างแน่นหนึบกับเสียงคำรามจากท่อเหมือนเดิม  :L2736:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2016, 20:23:31 »
ยินดีด้วยครับ พี่เอก  :L2756: