ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนไม่ตก ถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ  (อ่าน 17122 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
สวัสดีครับพี่่ๆชาว ปามาเนีย ทุกท่านครับ  :L2894: ห่างหายไปไม่ได้หายไปไหนครับ ไปรับภาระกิจของพ่อมือใหม่ครับ กับลูกชายคนล่าสุด น้องฟีนิกซ์
กลายเป็นพ่อวัยรุ่นลูก 3 เลย ลูกสาว2 ชาย 1 ครับ  :L2754:  :L2754:  :L2754:

เข้าเรื่องอุบัติเหตุเตือนใจให้พี่ๆระวังเรื่องการขับรถกันดีกว่าครับ
เมื่อวันที่20/03/59 ช่วงเวลาประมาณ 1ทุ่ม ผมได้ขับรถไปทำงานกะดึกที่นิคมฯมาบตาพุด จ.ระยองโดยขับรถมาจากตัวเมืองระยอง มาติดไฟแดงแถวๆวัดโขดหิน โดยจอดรถต่อท้ายรถ BMW X1 โดยอยู่เลนขวาสุด เมื่อไฟเขียวก็ได้ออกตัวตามมาตามปรกติ ออกมาประมาณ 100เมตรรถหน้า BMW ก็ว่าง ทางเลนซ้ายก็ว่าง ผมก็ได้เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อจะแซงซ้ายออกมา เมื่อออกซ้ายมาเลนที่2เต็มคันรถแล้ว เห็นที่ถนนมีรอยน้ำเทยาวเป็น ร้อยเมตร เบื้องต้นคิดว่าเป็นน้ำรถต้นไม้เกาะกลางถนน ก็เหยียบคันเร่งความเร็วเพื่อแซงไปข้างหน้า แม่เจ้า รถแถออกข้าง มันจะดริฟแล้วววว  :L4374: เท้าไวกว่าใจคิด เหยียบเบรคประคองพวงมาลัย ไม่ทันแล้ววว  :L4386:  :L4386:  :L4386: รถไถลไปโดน BMW ในระหว่างที่รถกำลังสไลด์ BMW ดั้นหมุนพวงมาลัยมาทางซ้ายทำให้ดันรถผมตกไหล่ทางที่เป็นดินลูกรัง ทำให้รถหมุนคว้างกี่ตลบก็จำไม่ได้ เมื่อฝุ่นจางหาย รู้สึกว่าโลกมันเอียงเพราะรถมันนอนตะแคงอยู่นี่เอง

ดีที่ผมไปทำงานคนเดียวและคาด SAFETY BELT เลยไม่เป็นอะไรมาก แค่เคล็ดขัดยอกหัวไหล่ขวานิดหน่อย ถ้าไปธุระหรือไปเที่ยวกับครอบครัว กลัวว่าจะมีการบาดเจ็บแน่ๆไม่มากก็น้อย เมื่อตามประกันมาที่เกิดเหตุก็ลากรถไปโรงพัก ผมก็กลับบ้าน ไม่ทงไม่ทำมันแล้วงาน เรื่องของเรื่องคือไปแทนกะเขาด้วยครับ จริงๆหนะ ผมวันหยุดแล้ว ก็ฟาดเคราะห์ไป เพราะปีชงด้วยครับ ผมปีขาล ปีนี้ปีชง 100%  :L4387:

รุ่งขึ้นอีกวันหลังจากหาหมอ X-RAY แล้วก็ปรกติ ไม่มีอะไรหัก ชำรุด ก็ให้รถลากมาอู่ประกัน ได้พิจารณาตามสภาพนี้

นี่เราไม่เป็นอะไรมากมายเลย  ::)  ???  :D 
ก็ขอขอบคุณน้องปา "ม้าขาว"ที่ช่วยปกป้องร่างกายผมไม่ให้แตกหัก ดับสลาย ไม่ทำให้ลูกต้องกำพร้าพ่อ ขอบคุณหลวงพ่อและแม่ย่านางรถ ที่คุ้มครองผมไม่ให้บาดเจ็บมากมาย เพราะดูจากสภาพรถแล้ว บรรดาไทยมุงก็ยังงงว่า ไม่เป็นอะไรได้ยังไง :L2761:  :L2761:
ท้ายนี้ก็ฝากเตือนพี่ๆชาว ปามาเนีย ให้ขับรถด้วยความระมัดระวังกันด้วยครับ เพราะหลังจากเกิดเหตุทางกู้ภัยก็มาช่วยโบกรถแล้วแจ้งว่ามีรอยน้ำมันหกบนถนนเป็นทางยาว  :'(  :'(  :'(
เราก็ถือว่าฟาดเคราะห์ใหญ่ไป จากนี้คงจะมีสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตบ้างแล้วหละ  :L2734: คิด++++++ไว้้ครับ จะได้ไม่เครียด

เสียดายของแต่ง ผ้ากันเปื้อน มาก กระเด็นหายไป 2 ชิ้น จะไปหาที่ไหนได้หละเนี่ย  :L4374:

รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอแสดงความยินดีสำหรับน้องฟีนิกซ์ แก้วตาดวงใจตัวน้อยด้วยครับ พี่เอก ผมนี่ล่ะอยากมีโมเม้นท์แบบนี้บ้างจัง   :L2897:

และขอขอบคุณสำหรับการเอาประสบการณ์การขับขี่มาลงเตือนใจ ให้ระลึกถึงเสมอ ในการขับรถ พี่เอกไม่เป็นอะไรมากก็นับว่าสุดยอดแล้วครับ ว่าแต่ในส่วนของตัวรถประกันว่ายังไงมั่งครับ เอาใจช่วยครับ  :L2756:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
 :L4384: ขอแสดงความยินดีกับพี่เอกด้วยครับ  :L2753: คุณพ่อลูก 3 แล้วววว......สำหรับใครที่ยังปั้มไม่ติดก็รีบๆ หน่อยนะ
(ผมด้วยนี่หว่า) ต้องไปขอเคล็ด...ไม่ลับจากพี่เอกซะแล้ว........ :L2897:

สำหรับอุบัติเหตุ ขอขอบคุณพี่เอกด้วยนะครับที่เอาประสบการณ์มาแชร์กันครับ ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ ต่อไปนี้ก็จะมีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาครับผม  :L4398:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
บุญรักษาครับ ฟาดเคราะห์ครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ยินดีกับพ่อลูก 3 ด้วยครับพี่เอก
ส่วนเรื่องอุบัตืเหตุ คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับถือว่าฟาดเคราะห์ไปเดี๋ยวสิ่งดีๆก็เข้ามาครับ

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
เห็นสภาพรถแล้วไม่รู้จะพูดว่าไง พี่ไม่เป็นไรก็ที่สุดแล้ว เรื่องรถมันยังซ่อมได้ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ยินดีด้วยครับ ทั้งกับลูกคนเล็ก และ ความปลอดภัยจากอุบัติเหต ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ รถยังซ่อมได้ครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ใช่ครับ ยังดีที่คนไม่เป็นอะไร รถยังซ่อมได้ครับ ยินดีกับลูกชายคนที่ 3 ด้วยน่ะครับพี่

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
สู้ ๆ  ครับพี่เอก ลูกๆ น่ารักทุกคนเลย   8) 8) 8)

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ. สู้ๆๆๆๆครับ :L4384:

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
ยินดีด้วยครับน่ารักทุกคนเลยพระคุ้มครองครับพี่

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
โชคดีแล้วคับพี่เอก ที่ไม่เป็นไร  :L2900:  :L2756:  :L2756:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
คนปลอดภัย รถเสียซ่อมใหม่ได้ครับ

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ยินดีเรื่องลูกครับ และเสียใจเรื่องรถ  :sd21:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
เห็นรถแล้วน่ากลัวมากครับ โชดดีแล้วครับที่ปลอดภับ
ย ลูกๆน่ารักครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
เสียใจด้วยครับเรื่องอุบัติเหตุ โชคดีแล้วที่ไม่เป็นไรมากครับ และยินดีสำหรับสมาชิกใหม่ภายในบ้าน น่ารักจัง เดี๋ยวไม่นานรถก็กลับมาหล่อเหมือนเดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ยินดีเรื่องลูกชายด้วยครับพี่เอก

เสียใจด้วยกับเรื่องอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น
ยินดีกับพี่เอกด้วยที่ไม่บาดเจ็บหนักตามสภาพรถครับ

บุญรักษาครับพี่

ประกันดูแลยังไงบ้าง หากมีเวลาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ยินดีด้วยครับพี่เอกที่ได้ลูกชายและยินดีที่พี่ปลอดภัย  :L2734: ของให้เคลียร์เรื่องเสร็จไวๆนะครับ จะได้กลับมาหล่อกว่าเดิมเร็วๆ

แอบถามนิดนึง...ยางรถพี่เอกยี่ห้ออะไรและขนาดเท่าไรครับผ่านการใช้งานมากี่กิโลแล้วครับ  :L2756:  :L2756:  :L2756:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ในเรื่องร้ายๆก็มักจะมีสิ่งดีๆแทรกอยู่เสมอครับพี่เอก ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกใหม่ในบ้านด้วยนะครับ และขอให้น้องปาขาวหายป่วยในเร็ววันนะครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ยินดีกับลูกคนใหม่และคันใหม่ด้วยครับพี่เอก ฟาดเคราะห์ไปครับ ดีแล้วที่ไม่เป็นอะไรมาก และขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ