ผู้เขียน หัวข้อ: All new : มีพื้นที่ สำหรับ ปาใหม่มั้ยครับ  (อ่าน 10788 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ เข้ามาได้ไม่นานครับ ได้คำแนะนำมาจากพี่ทูต ทำงานที่เดียวกันปกติก็อ่านอย่างเดียวครับ

พอดีสงสัยว่า พี่ๆ ปามาเนีย มีใครใช้ ออลนิวปาเจโร่ และมีพื่นที่ให้คุยในเวบนี้มั้ยครับ
อยากรู้ว่ามีใครใช้ปาตัวใหม่ แล้วเปลี่ยนโช้คสปริง emu set 5 บ้างมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2016, 17:18:15 โดย ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan] »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: มีพื้นที่ สำหรับ ปาใหม่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 18:02:53 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ เข้ามาได้ไม่นานครับ ได้คำแนะนำมาจากพี่ทูต ทำงานที่เดียวกันปกติก็อ่านอย่างเดียวครับ

พอดีสงสัยว่า พี่ๆ ปามาเนีย มีใครใช้ ออลนิวปาเจโร่ และมีพื่นที่ให้คุยในเวบนี้มั้ยครับ
อยากรู้ว่ามีใครใช้ปาตัวใหม่ แล้วเปลี่ยนโช้คสปริง emu set 5 บ้างมั้ยครับ

สวัสดีครับ

เรืองปาใหม่.....ก็มีบางท่านออกมาเช่นกัน  แต่ก็ยังไม่แต่งอะไรมากเพราะคนชอบแต่งยังแต่งตัวเดิมกันไม่ครบและยังไม่จบเลย  เหลืออีกตั้งหลายอย่าง5555

เรื่องกระทู้.....เรียนเชิญ  สนุกกันได้เลย  แต่แนะนำว่าทุกกระทู้ที่ตั้งเพื่อโพส  ให้ใส่  " All new :................... "  นำหน้าในหัวข้อการโพสทุกโพส  เพื่อให้เข้าใจได้ชัดเจนว่า all new   ส่วนการตอบบหรือทักทายไม่ต้องใส่คำว่า all new ให้โพสได้ปกติ      และสามารถใช้ห้องที่มีอยู่ในเบื้องต้นไปได้เลย    ยกเว้นว่าหัวข้อโพสเยอะมาก  ทางเวปจะพิจารณาตั้งห้องและจัดหมวดให้ (ขอเสนอผู้ก่อตั้งเพื่อพิจารณาอีกครั้ง  หากเยอะจริงๆ)

เรื่อง ช่วงล่าง......จัดเลยครับ ให้โดดไปที่  Set 5+   ลงตัวพอดีกับ all new เพราะน้ำหนักรถเกือบเพียงพอต่อค่า constant ที่สปริงต้องการเพื่อตอบสนองพอดี     แต่ความกระชับจะมากจะน้อยต้องดูที่แก้มยางประกอบหากเล่นยางแก้มบางจะได้เปรียบกว่า   หากเล่นยางแก้มสูงจะให้ตัวได้มากกว่าแต่ก็เหมาะกับแนวทัวริ่ง   แก้มบางเหมาะกับเรสซิ่ง   นุ่มหรือไม่นุ่มอยู่ที่คุณภาพของยางไม่ใช้แก้มบางหรือสูงเสมอไปครับ

ยินดีต้อนรับสู่ปามาเนีย

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: All new : มีพื้นที่ สำหรับ ปาใหม่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 18:05:50 »
ผมขอย้ายกระทู้มานอกห้องน้ำ นะครับ ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
Re: All new : มีพื้นที่ สำหรับ ปาใหม่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 20:16:36 »
ยินดีต้อนรับพี่ๆ ALL NEW PAJERO ทุกๆท่านคร้าบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 20:56:18 »

ยินดีต้อนรับครับพี่ตู่   :L4399:
ถามแบบนี้แสดงว่าพี่ตู่เปลี่ยนมาแล้วหรือครับ  ลองแชร์ประสบการณ์ให้สมชฟังๆกันหน่อยดีมั๊ย   :L2759:
ส่วนผมจะได้ไป all new หรือไม่ ตอนนี้ยังไม่เห็นโอกาสเลยครับ  อย่างที่พี่นะว่า  ยังแต่งกันไม่จบเสร็จเลย  ค่าแต่งที่ผ่านมานี่ไม่กล้ากดรวมตัวเลขเลยครับ    :L4387:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 22:56:59 »
  :L2894: ยินดีต้อนรับและยินดีที่รู้จักครับพี่ตู่...มาปูเสื่อรอฟังข้อมูลและประสบการณ์จาก all new pajero ด้วยคนนะครับ  :L2753:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 23:00:20 »
ยินดีต้อนรับครับพี่ตู่   :L4399:
ถามแบบนี้แสดงว่าพี่ตู่เปลี่ยนมาแล้วหรือครับ  ลองแชร์ประสบการณ์ให้สมชฟังๆกันหน่อยดีมั๊ย   :L2759:
ส่วนผมจะได้ไป all new หรือไม่ ตอนนี้ยังไม่เห็นโอกาสเลยครับ  อย่างที่พี่นะว่า  ยังแต่งกันไม่จบเสร็จเลย  ค่าแต่งที่ผ่านมานี่ไม่กล้ากดรวมตัวเลขเลยครับ    :L4387:
เห็นด้วยกับพี่กิตครับ  :L4399:
เรื่องค่าแต่ง ผมงี้ดีดลูกคิดกระจายไป 2 รางละ  :L4387:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 08:48:09 »
เข้ามาร่วมต้อนรับพี่ตู่  :sd23:
และเห็นพ้องแนวเดียวกับพี่กิต และพี่จ้อยครับ  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 09:16:28 »
สวัสดีครับพี่ตู่ ยินดีต้อนรับครับ  :L2894:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 09:19:23 »
เห็นด้วยกับพี่กิตครับ  :L4399:
เรื่องค่าแต่ง ผมงี้ดีดลูกคิดกระจายไป 2 รางละ  :L4387:

พูดถึงเรื่องค่าแต่ง ถ้านำมาบวกกัน ?....คง

หันมามองเจ้าแมวป่าของผม  ถ้าลองรวมตัวเลขแล้วก็

ถ้าบังเอิญ หยิบเครื่องคิดเลขมากด กด กด  แล้ว....อื๊ยยยย

สำหรับผมไม่ได้คิดว่าเสียเงินไปกับรุ่นเก่ามากมายหรือเสียดายทำไมไม่ซื้อรถใหม่  แทนในราคาเท่านี้

ผมคิดว่า  ผมซื้อรถคันนี้ในราคามากกว่าราคาตั้งอีกเกือบครึ่งของราคารถนั้นเพื่อใช้รถที่มีoptionsและอุปกรณ์เฉพาะ โดยที่ไม่มีโรงงานไหนจะผลิตรถเชิงพานิชออกมาขาย
โดยมี Options พวกนี้ติดมาให้ครบตามที่ต้องการเช่นนี้หรอก  แม้กระทั้ง All New หรือรุ่นใหม่กว่านี้    ถ้าตราบที่โครงสร้างหลักยังไม่มีปัญหาใดๆ

ไม่ได้พูดสำนวนยาหอมให้ตัวเองชื่นใจหรือปลอบใจใดๆ  คนชอบแต่งรถมักมองที่โครงสร้างหลักของรถที่ชอบก่อนแล้วนำเอามาแต่งเติมเข้าไป และพวกพี่ๆหลายคนในนี้ก็มีแนวคิดคล้ายกัน

หลายกระแส หลายอารมณ์ เมื่อจุดอิ่มตัวมาเมื่อไหร่  จะหวนสู่ Retro แต่มาในแนวจัดเต็มที่รถใหม่อายกันไปเลย   แต่จะไม่พูดถึงราคาที่ใส่ไป    มันคือเอกลักษณ์เฉพาะบุคคลและเฉพาะคัน
ที่เจ้าของรถชอบและพอใจ.....เช่นตัวนี้  แต่งซ่ะผมตามหาล้อแบบนี้มาแต่งตามเลย  ;)

อีกรุ่นที่ชื่นและชอบมาก มันเป็นรถที่สวยแบบหัวจะรดตรีนทีเดียว แม๋เดิมๆจากห้าง รอราคาร่วงก่อน 555

ฝันไปล่ะ  ตื่น  ตื่น  ตื่น

:sd42:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 12:11:30 »
สวัสดีครับพี่ตู่ :sd23:  และยินดีต้อนรับ สู่บ้านปามาเนียครับ

น้องall new ของพี่ตู่ ใส่ล้อและยางสวยลงตัวทีเดียว :L2900:

เรื่องของช่วงล่าง ตามที่พี่นะ ได้แนะนำไป :L6428:

ส่วนการตกแต่งอื่นๆ ก้สามารถมาแชร์ และ และเป็นแนวทางกับปามาเนียได้ครับ  เช่น เบาะแต่ง หรือ เทคนิคการตกแต่งเครื่องยนต์ รวมทั้งอื่นๆ ที่ใกล้เคียงกัน :L4398:

หวังว่า พี่ตู่ ได้เข้ามาทักทายกันแล้ว จะได้รับความสุขในการตกแต่งรถที่เรารัก ในบ้านหลังนี้ ครับ :L2897:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 13:04:49 »
สวัสดีครับพี่ตู่ all new Pa พี่ตู่สวยลงตัวกับล้อเลยครับ
ส่วนเรื่องจะแต่งจะโมอย่างอื่น คงต้องศึกษาหาข้อมูลต่อไปครับ
ตามคำแนะนำพี่ ๆ ที่แนะนำไปก่อนหน้าครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 20:06:34 »
ยินดีต้อนรับครับพี่ตู่ ทำงานที่ดียวกับพี่ทูต.......พี่ทูตไหนเหรอคับ  :L2761:  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 22:56:05 »
หวัดดีครับ พี่ตู่ ออลนิวปา แต่งได้ดุดันดีจังเลยครับ  :sd01:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 เมษายน 2016, 23:29:17 »
ผมว่าจะลงเรื่องแต่งรถของพี่ตู่อยู่เลย จนแล้วจนรอด  ไม่ได้ทำซักที

พี่ตู่ตั้งกระทู้ช่วงล่างใหม่เลย  เอาเทสฟิลลิ่งใส่เข้าไปด้วย  แล้วผมจะเติมทีหลัง
 :L2904:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 14:36:58 »
ผมว่าจะลงเรื่องแต่งรถของพี่ตู่อยู่เลย จนแล้วจนรอด  ไม่ได้ทำซักที

พี่ตู่ตั้งกระทู้ช่วงล่างใหม่เลย  เอาเทสฟิลลิ่งใส่เข้าไปด้วย  แล้วผมจะเติมทีหลัง

อ้อ.....คิกว่าพี่ทูตไหน  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 15:04:59 »
อ้อ.....คิกว่าพี่ทูตไหน  :sd42: :sd42: :sd42:

ตกลงว่าใช่ ใช่ป่ะ  ผมก็ว่าอยู่ ??  :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2016, 15:14:52 »

ย่อยมาให้เป็นไกด์ไลน์

**เอาตามแนวทางและสคริปนี้ก่อนครับ   จัดหมวดข้อมูลประมาณนี้รับรองว่าเพื่อนๆอ่านเสร็จจะคันจนอยู่ไม่สุข

:L2736:   

ออฟไลน์ พี่แดง dangturbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 เมษายน 2016, 19:57:33 »
สวัสดีครับพี่ตู่ ผมขอตามมายกมือด้วยคนครับ เป็นอีแอบครับสีเดียวกันยังไม่ได้ทำไรเลย ออก30 ต.ค.58 วิ่งได้3พันกว่ากำลังซุ่มดูพี่ๆเขาแต่งอะไรบ้าง และกำลังหาจังหวะ ผบ.เผลอครับ ประการแรกก็ช่วงล่างก่อนดีเลยครับ(ผมขับรถเร็วครับ) :L2894:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 เมษายน 2016, 21:41:11 »
 :sd23:    สวัสดีคับพี่ๆ All. New. ยินดีได้รู้จักคับผม.    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 เมษายน 2016, 21:41:52 »

โชคดีรถผมเดิมๆ.  อ่ะคับ.   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 เมษายน 2016, 15:40:21 »
โชคดีรถผมเดิมๆ.  อ่ะคับ.   :sd23:

เดิมของปามาเนีย  หรือปามาเนียเดิมๆ หน้าตาคล้ายกันมาก

แต่ถ้ามีรถเดิมจากศูนย์ จะแปลกตาทันทีเป็นจุดสนใจว่ารถอะไรคันเล็กจัง  ต้องเสริมกล้ามเนื้อและวิตามินเยอะๆ 5555

แต่ทั้งนี้เราต่างก็คือปามาเนียนั้นแหละครับ  จะขับมอเตอร์ไซค์  เก๋ง กะบะ รถตู้ รถสิบล้อ  (แต่รถพ่วงแบบพี่วุฒิไม่ต้องพามามิตติ้งนะ  หาที่จอดลำบากอ่ะ)

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: