ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างเกียร์ ดีจริงหรือสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ...???  (อ่าน 37215 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ล้างเกียร์ ดีจริงหรือสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ...???
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 11:58:40 »
สวัดดีครับพี่ๆ ปามาเนีย
ขออณุญาติ สอบถามเพิ่มเติ่มครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนกรองเกียร์ ต้องเติมน้ำมีนเกียร์ ประมาณกี่ลิตรครับ 9.7 หรือ ไม่ถึงครับ
แล้วกาวปะเก็น อ่างน่ำมันเกียร์ เป็นกาวแบบไหนครับ ผมจะได้ไปซื้อกาวมาถูกชนิดครับ
คิดว่าจะลองเปลี่ยนกรองเกียร์เอง และต้องระวังจุดไหนบ้าง และล้างอ่างเกียร์กับแม่เหล็ก ใช้น้ำมันเบนซิลล้างได้หรือเปล่า
และแม่เหล็กในอ่างเกียร์ ต้องใช้กาวติดหรือเปล่าครับ

ต้องขออภัยถามเยอะไปหน่อยครับ เพราะคิดว่าไม่น่าจะยากสักเท่าไหร่  ถ้าทำเองได้จริงๆ เดียวจะมารีวิวให้พี่ๆดู ครับ

ขอบคุณพี่ๆปามาเนีย ทุกท่านครับ  :L4399: :L4399:

* เมื่อเรียบร้อยแล้วให้เติมแล้วติดเครื่องวัด ปริมาณจากก้านวัดเอาครับ (ดูระดับที่แนะนำตามคู่มือ)
* น้ำมันเบนซิล  จะทำปฏิกริยากับพวกซีลยางและโอริงต่างๆ  ให้ยืดและบวมได้   ให้หลีกเลี่ยงดีที่สุด
* น้ำมีนก๊าซ  น้ำมันโซล่า  น้ำมันชักแห้ง  ไม่มีผลกับซีลยางครับ
* ประเก็นแผ่น  กาวทาประเก็น  ประเก็นพ่น  เอาตามถนัดครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
Re: ล้างเกียร์ ดีจริงหรือสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ...???
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2016, 13:30:25 »
* เมื่อเรียบร้อยแล้วให้เติมแล้วติดเครื่องวัด ปริมาณจากก้านวัดเอาครับ (ดูระดับที่แนะนำตามคู่มือ)
* น้ำมันเบนซิล  จะทำปฏิกริยากับพวกซีลยางและโอริงต่างๆ  ให้ยืดและบวมได้   ให้หลีกเลี่ยงดีที่สุด
* น้ำมีนก๊าซ  น้ำมันโซล่า  น้ำมันชักแห้ง  ไม่มีผลกับซีลยางครับ
* ประเก็นแผ่น  กาวทาประเก็น  ประเก็นพ่น  เอาตามถนัดครับ

ขอบคุณมากๆครับพี่นะ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 08:44:45 »
ช่วยเสริมพี่ใส่แว่นเสื้อเชิตสีฟ้าข้างขน  ;Dครับ

อุปกรณ์ใช้สำหรับเปิดอ่างน้ำมันเกียร์
1.สิ่ว หรือลิ่ม ไว้สำหรับเสียบอ้าเปิดอ่าง 8)
2.เกียงขูดปะเก็น 8)
3.แปรงลวด ไว้ขัดกาวเก่าขอบอ่าง
4.น้ำมันโซล่าไว้ล้าง เศษ
5.acetone(น้ำยาล้างเล็บ ญ.)  , แอลกอฮอลล้างแผล ,  ทินเนอร์  ???
4.เศษผ้าสะอาด
5.กะละมังล้างชิ้นงาน
6.เวลาที่เพียง ไม่เรียบเร่ง  (อันนี้สำคัญมาก) ;)
7.กาวปะเก็น Part No. MD970389T = 1 หลอด หรือ LiQUID GASKET เทียบเท่า(อ่านคุณสมบัติ ด้านหลังเอง แต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน เช่น ค่าทนความร้อน, ใช้สำหรับซีลงานประเภทไหน

ข้อควรระวัง 
1.กรองน้ำมันเกียร์ จะอยู่ใต้สมองเกียร์ AT  ก่อนถอดกรองดูตำแหน่ง Solinoi ชุดสายไฟต่างๆ ว่าก่อนถอดอยู่ตำแหน่งไหน ใส่กรองเสร็จตรวจดูอีกครั้ง ยังครบไม่ขาดไม่เกิน เดี๋ยวเข้าเกียรเดินหน้า รถถอยหลัง  เข้าเกียรถอยหลัง รถเดินหน้า  :L4396:
2.ระหว่างถอดกรองออก น้ำมันเกียร์จะหยดตลอด ประมาณ 1 ชม.จะเบาบางเหลือน้อย  เอาแปรงอ่อนขัดทำความสะอาด ขอบอ่าง และขอบตะเข็บเสื้อเกียร์ให้สะอาด เน้นๆๆ
3.มั่นใจว่าสะอาด ทากาวขอบอ่าง น้ำมันเกียร  แล้วใช้ acetone  , แอลกอฮอลล้างแผล ,  ทินเนอร์ เช็ดขอบเสื้อเกียร์ เพื่อขจัดคาบไขมัน :sd01:
4.ยกอ่างขึ้น ประกบ(ถ้ามี 2 คนจะดีมาก) เพราะต้องยกใส่ให้หน้าสัมผัส เสมอ ไม่งั้นกาวที่ทาจะ ปิ้นออกด้านที่เอียง ใส่นีอตยึด No.10 ใส่ให้ครบทุกตัวไม่ต้องแน่นพออยู่   แล้วไล่ขันแน่นอย่างเร็วพยายามให้กาวประเก็นเสมอหน้านะครับ :L2760:

ขอให้สนุกกับงานนี้ครับ :L2888:

:sd23:

ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2016, 23:59:12 »
ช่วยเสริมพี่ใส่แว่นเสื้อเชิตสีฟ้าข้างขน  ;Dครับ

อุปกรณ์ใช้สำหรับเปิดอ่างน้ำมันเกียร์
1.สิ่ว หรือลิ่ม ไว้สำหรับเสียบอ้าเปิดอ่าง 8)
3.แปรงลวด ไว้ขัดกาวเก่าขอบอ่าง
5.acetone(น้ำยาล้างเล็บ ญ.)  , แอลกอฮอลล้างแผล ,  ทินเนอร์  ???
6.เวลาที่เพียง ไม่เรียบเร่ง  (อันนี้สำคัญมาก) ;)
7.กาวปะเก็น Part No. MD970389T = 1 หลอด หรือ LiQUID GASKET เทียบเท่า(อ่านคุณสมบัติ ด้านหลังเอง แต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน เช่น ค่าทนความร้อน, ใช้สำหรับซีลงานประเภทไหน

ข้อควรระวัง 
1.กรองน้ำมันเกียร์ จะอยู่ใต้สมองเกียร์ AT  ก่อนถอดกรองดูตำแหน่ง Solinoi ชุดสายไฟต่างๆ ว่าก่อนถอดอยู่ตำแหน่งไหน ใส่กรองเสร็จตรวจดูอีกครั้ง ยังครบไม่ขาดไม่เกิน เดี๋ยวเข้าเกียรเดินหน้า รถถอยหลัง  เข้าเกียรถอยหลัง รถเดินหน้า  :L4396:
2.ระหว่างถอดกรองออก น้ำมันเกียร์จะหยดตลอด ประมาณ 1 ชม.จะเบาบางเหลือน้อย  เอาแปรงอ่อนขัดทำความสะอาด ขอบอ่าง และขอบตะเข็บเสื้อเกียร์ให้สะอาด เน้นๆๆ
3.มั่นใจว่าสะอาด ทากาวขอบอ่าง น้ำมันเกียร  แล้วใช้ acetone  , แอลกอฮอลล้างแผล ,  ทินเนอร์ เช็ดขอบเสื้อเกียร์ เพื่อขจัดคาบไขมัน :sd01:
4.ยกอ่างขึ้น ประกบ(ถ้ามี 2 คนจะดีมาก) เพราะต้องยกใส่ให้หน้าสัมผัส เสมอ ไม่งั้นกาวที่ทาจะ ปิ้นออกด้านที่เอียง ใส่นีอตยึด No.10 ใส่ให้ครบทุกตัวไม่ต้องแน่นพออยู่   แล้วไล่ขันแน่นอย่างเร็วพยายามให้กาวประเก็นเสมอหน้านะครับ :L2760:

ขอให้สนุกกับงานนี้ครับ :L2888:

ดูท่ามันจะง่ายขนาดนี้ผมคงไม่ต้องล้างเองแน่ๆ ไว้มีโอกาสค่อยให้พี่นกล้างให้แล้วกัน  :L6419:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 20:26:12 »

ข้อควรระวัง 

สรุปอะไหล่ มี 4 อย่าง ใช่ไมครับพี่นก
1.กรองเกียร์
2.กาว
3.น้ำมันเกียร์
4.ปะเก็น (ตัวนี้ไม่แน่ใจ เห็นพี่บอกว่า ใช้เกียงขูด)

พี่นก มาเปิด สาขาปัตตานี บ้างครับ แถวนี้ไปถามมา 2-3ร้าน เขาว่า เขาไม่เคยเปลี่ยนแต่น่าจะทำได้บ้าง ราคาเลข 5xxxบ้าง
ต้องใช่เครื่องมือพิเศษย้าง ผมไม่มั่นใจทันทีเลย
สงสัยงานนี้ ต้องบินไปหาร้านที่ หาดใหญ่สะแล้ว เครียดๆๆ

ต้องขอบคุณพี่นก-99AUTO มากๆครับ ถ้าพี่นกมีเพื่อนๆเปิดอู่แถวปัตตานี แนะนำมาน่ะครับ

:L6428: :L6428: :L2758: :L2758: :L4399: :L4399: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016, 16:31:28 »

สรุปอะไหล่ มี 4 อย่าง ใช่ไมครับพี่นก
1.กรองเกียร์
2.กาว
3.น้ำมันเกียร์
4.ปะเก็น (ตัวนี้ไม่แน่ใจ เห็นพี่บอกว่า ใช้เกียงขูด) MMthประกอบเกียร์มีทั้ง 2 อย่างเลย ทั้งมีปะเก็นหนัง และซีลกาว ถ้ามีปะเก็นหนังมาก็แค่ขูดออกให้เรียบ ซีลกาวปะเก็นกลับได้มิมีปัญหาครับ

พี่นก มาเปิด สาขาปัตตานี บ้างครับ แถวนี้ไปถามมา 2-3ร้าน เขาว่า เขาไม่เคยเปลี่ยนแต่น่าจะทำได้บ้าง ราคาเลข 5xxxบ้าง
ต้องใช่เครื่องมือพิเศษย้าง ผมไม่มั่นใจทันทีเลย
สงสัยงานนี้ ต้องบินไปหาร้านที่ หาดใหญ่สะแล้ว เครียดๆๆ

ต้องขอบคุณพี่นก-99AUTO มากๆครับ ถ้าพี่นกมีเพื่อนๆเปิดอู่แถวปัตตานี แนะนำมาน่ะครับ // เพื่อนทำอู่ มิมี มีแต่เพื่อน ทำหน้าที่รับใช้ชาติอยู่ 3 จังหวัด

ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2016, 23:41:17 »
สวัดดีครับพี่ๆปามาเนีย

คือผมมีเรื่องสงสัยอีกแล้วครับ คิคิ

คือผมสงสัยว่า ถ้าเปลี่ยน นม.เกียร์ แต่ไม่รู้เจ้าของเดิมใช้ นม.เกียร์ ยี้ห้อ สี เกรด อะไร แล้วผมจะเปลี่ยนเป็นของแท้ เพราะถ้าถ่าย นม.เกียร์ แล้ว ผมว่า นม.เกียร์ เก่าออกไม่หมด แล้วสามารถเติมของแท้ศูณย์ลงไปเลย เกียร์มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2016, 23:45:56 »

คือผมมีเรื่องสงสัยอีกแล้วครับ คิคิ

คือผมสงสัยว่า ถ้าเปลี่ยน นม.เกียร์ แต่ไม่รู้เจ้าของเดิมใช้ นม.เกียร์ ยี้ห้อ สี เกรด อะไร แล้วผมจะเปลี่ยนเป็นของแท้ เพราะถ้าถ่าย นม.เกียร์ แล้ว ผมว่า นม.เกียร์ เก่าออกไม่หมด แล้วสามารถเติมของแท้ศูณย์ลงไปเลย เกียร์มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ผมอ่านๆไป อ่านว่า นมเกียร์ ทุกคำเลยอ่ะ
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2016, 09:40:56 »
ผมอ่านๆไป อ่านว่า นมเกียร์ ทุกคำเลยอ่ะ
 :sd42: :sd42: :sd42:

คิดไปไกลเลยน่ะครับพี่  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2016, 12:28:57 »

เปลี่ยน นม.เกียร์ ได้เลยนะครับพี่ฟิช ขอให้สเปคตรงกับปาเรา ถ้าไม่มั่นใจว่าเจ้าของเดิมใช้แบบไหนมาก็ถ่ายบ่อยหน่อยครับ รถผมถ่าย นม.เกียร์ ทุก 20,000 กม. หากตามมาตรฐานศูนย์นั้นเค้าถ่ายที่ ทุก 40,000 กม.ครับ

ผมพิมพ์ นม.เกียร์ เหมือนกันแล้วพี่โจ้ จะมาอ่านมา นม อีกเหมือนกันป่าว  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2016, 21:07:16 »
เปลี่ยน นม.เกียร์ ได้เลยนะครับพี่ฟิช ขอให้สเปคตรงกับปาเรา ถ้าไม่มั่นใจว่าเจ้าของเดิมใช้แบบไหนมาก็ถ่ายบ่อยหน่อยครับ รถผมถ่าย นม.เกียร์ ทุก 20,000 กม. หากตามมาตรฐานศูนย์นั้นเค้าถ่ายที่ ทุก 40,000 กม.ครับ

ผมพิมพ์ นม.เกียร์ เหมือนกันแล้วพี่โจ้ จะมาอ่านมา นม อีกเหมือนกันป่าว  :sd42:

ขอบคุณมากๆครับพี่อิฐ