ผู้เขียน หัวข้อ: Meeting : ติดตั้งกันชน NRB V2 เลียบแม่น้ำเจ้าพระยา วันขึ้น12ค่ำ เดือน 4 ปีลิง  (อ่าน 38730 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขับๆจากเลิกเรียน เจอพี่อ้วนบีบแตรทัก ชวนไปร้านพี่ป๊อป อยากจะแยกร่างได้จริงๆ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
รอชมภาพบรรยากาศครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เป็นอีกมิตติ้งหนึ่งที่เหนื่อยมาก  เดี๋ยวมาพบกันยามบ่าย

จะเที่ยงแล้ว  เตรียมตัวไปกินข้าวกันยัง  มิตติ้งที่ผ่านมาไม่ได้ไปกินข้าวเลย  กินแต่เสบียงจากสมาชิก.......(แวะมาเยี่ยม โลกของม่อน )

รถผมมีรอยเฉี่ยวชนที่โป่ง

และเคยมีอาการเลี้ยวติดมุมหน้า  ล้นไฟแช็คจนทะลุทั้ง 2 ข้าง

ทุกปัญหาจบทันที  เมื่อคุณเลือกใช้ NRB  V2. ( เครดิตชื่อจากพี่เอ วัชรพล)  ;D
Na Ratchada Bumper  Versions 2.

คราวนี้รับรองว่าจบและไม่ติดอีกต่อไป  555555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
สุดยอดเลยครับผม. เท่ ดุดัน :L4384:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ภาพบางส่วนคร่าวๆจาก Meeting NRB V2

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านสำหรับมิตติ้งในค่ำคืนที่ผ่านมา  มันแสดงให้เห็นว่าการแต่งรถคือการพักผ่อนที่ดีที่สุดนั่นเอง   ผสมกับความอยากความคลั่งไคล้  ความหลงไหล และการที่อยากได้มาครอบครองและต้องการให้เพื่อนมีในสิ่งที่เหมือนๆกันถ้าเพื่อนๆต้องการ   บรรยากาศแบบว่ามันส์  สนุก เหนื่อย   เลอะเทอะ   แต่เมื่อได้อยู่กับเพื่อนปามาเนียทุกอย่างมันชดเชยกันได้หมดแม๋กระทั่งความหิวชนิดที่ว่าอยู่กัน 2 คืนกับ 1 วัน  ไม่ได้ออกไปกินข้าว  หรือสั่งข้าวมากิน   เพียงแค่ได้กินอาหารที่เพื่อนสมาชิกต่างก็แวะเวียนขนมาให้สารพัดอย่างทั้งกลางคืนกลางวัน  และบางท่าน(พี่ต๋อง)หุ่งข้าวใส่กระติกมาให้  ตำน้ำพริก  เด็ดผักมาลวกแล้วขนมาให้  บางท่าน(พี่ก้อง พี่ลีโจ พี่ใหม่)ก็ไม่เห็นหน้าในงานแต่ก็ทราบว่ามีการช่วยเหลือสนับสนุน  ซื้อจานกระดาษ ช้อน มาให้เรียบร้อย  ถังน้ำเย็นขนาดใหญ่ น้ำแข็งน้ำอัดลม  เครื่องดื่มต่างๆที่ทาง Siam Pro Tire(พี่ป๊อบ) เตรียมไว้ให้อีก   อีกทั้งอาการกินเล่นจากพี่ตุ้ย ศรีราชา ปลาหมึกแห้งสำหรับทอด   ผลไม้จากบังสุรศักดิ์ สะพานสูง  ข้าวหลามจากพี่โอ นาเกลือ   ปลากหมึกสามรสและอื่นๆจากพี่ชัย ระยอง   ปลาดสลิดทอดจากพี่เงาะ กรุงเก่า  บีทาเก้นจากเสี่ยพจน์   รวมถึงเล็กๆน้อยๆที่ต่างคนจะช่วยหาติดมือกันมา   รุ่งขึ้นมีผัดไทยจากพี่ป็อบ   ซูปหางวัว ซุบเนื้อ ซุปไก่ จากพี่ลีโจอีก   ไอติมรถเข็น   เรียกได้ว่าอิ่ม 55555

และขอขอบคุณสถานที่จัดกิจกรรมของปามาเนีย คือร้าน Siam Pro tire ในครั้งนี้     ให้กันแบบเต็มที่

และฝากสื่อสารไปถึงเพื่อนสมาชิกทุกท่านนะครับ  จัดกิจกรรมแล้วควรอยู่ช่วยกันจนเพื่อนคนสุดท้ายกลับจะดีมาก :D    จะเวียนมารอบ2ก็ยินดี   เพราะหลังจากพวกท่านไปเห็นขยะเกลื้อยบริเวณราวกับถุงยางที่ถอดทิ้งเมื่อเสร็จสมอารมณ์หมาย   พวกเราในนามผู้ก่อตั้งเห็นแล้วก็ไม่อยากให้เป็นวัฒนธรรมที่ไม่ดีและการที่จะจ้างคนมาช่วยเคลียช่วยทำความสะอาดนั้น  มันคงไม่เท่าพวกเราช่วยกันเป็นภารโรงกันหรอก   ครั้งหน้าโดนแน่.....เจอกัน  จะเอาให้ค้างคืนตาโหล  น้ำไม่อาบ  หิวทรมาน  เลย ;) ;) ;)

กวาดไปบ่นไป  ว่าคนนี้กลับเร็วอื่มมมมีอะไรติดมือมาเป็นใบลาขอกลับก่อนไหม   คนนั้นอื่มไม่มีไรมาเลยนี่หว่า  ไมได้กลับก่อน  55555     ดูตัวอย่างที่ต้องช่วยกันนะครั้งหน้า

(ในภาพนั้นคือ ผู้ก่อตั้งนะ  มิใช่ภารโรง 55555)

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
มี คลิป เด็ด ปะ   :L2739:

• Pa Mania
  • *
เริ่มจากค่ำคืนวัเสาร์ที่ 19 / 3/59    กับอาหารออเดิฟจากศรีราชา

เพื่อนฝูงมากหน้าหลายตา ต่างแวะเวียนกันมา  พูดคุย  สนุกสนาน

อาหารฉบับโราณ อันโอชะ  ได้ขึ้นโต๊ะรอแล้ว

วางมือจากการรื้อถอดกันชน กันก่อนเพื่อมาเริ่มเติมพลังงานชีวิต

รสชาดน้ำพริกปลาทู  จะเสียเพราะโดนช้อนสแตนเลสไม่ได้  มันต้องเข้าให้ถึงรสชาด

ดูแต่ละคน

วงเริ่มใหญ่ขึ้น

พออิ่มก็ โอ้ยไม่อยากทำต่อเลย

พอสักตี1 เริ่มเปลี่ยนมือ ส่งไม่ต่อให้พี่ทูต   ตัด หั่น เฉือน

จนตี 3   ไม่ไหวแล้ว  รื้อเสร็จหมด  สภาพเลอะเทอะ เปียกเหงื่อ  ดำฝุ่น  ดำรอบล้อ ไปตามๆกัน     ขอนอนพักเอาแรงก่อนกับพื้นกระเบื้องในห้องแอร์ก่อน

ผ้าขาวม้าที่แจกในงานปลูกปลาตอนทำกิจกรรม   ผมพกติดรถมีประโยช์นมากมายครับ   ขอหลับเลยแล้วกัน  แอร์เย็นละ  ขอสภาพนี้เลย

ตี 4 พี่เงาะอัพเดทว่า  กำลังทอดปลาอยู่อยุธยากำลังจะรีบตามมาที่ร้าน

ตี 5.30 ตื่นขึ้นมาจะรับไปรอรับรถที่มาส่งกันชน    หันไปเจอเพื่อนๆเต็มพื้น  ระเนระนาดกันหมด  ไม่ว่าจะตำแหน่งงานใดๆ  ตอนนี้มีแต่คำว่าเพื่อนครับ

ออกมาเจอพี่เงาะ อรุณสวัสดิ์ด้วยกาแฟร้อนจากเซเว่น  เป็นอะไรที่ต้องการมากยามเช้า

:sd24:

• Pa Mania
  • *
มี คลิป เด็ด ปะ   :L2739:
ไหนหลักฐานมีเปล่า เอามาลงดิ  :D

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2900:  ข้ามวันข้ามคืนกันเลยคับ มิตติ้งครั้งนี้.   :L2906:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ยาวถึงเช้าวันอาทิตย์ 20/3/59    มาแล้วกันชน NRB V2 ที่รอคอย

เริ่มจัดสภานที่รองรับ

เริ่มบันเลงเลย  เพราะเรารื้อรอไว้หมดแล้ว

เสร็จไป 2 เตรียมเข้าอีก 2

ยิ้มรับ  หน้าบานได้แล้ว

ผมขอลองวิธีใหม่หน่อย  จะขายก็คงไม่ได้ราคาเท่าไหร่  รื้อแยกส่วนเพื่อนๆจะได้เอาอะไหล่ไปได้ด้วย  ครอบไฟสปอทไลต์  ลิ้นดำ  แก้มเสริม  ผมเอาแต่โลโก้

ชิ้นแรกเป็นครู.....เสียงดังจี๊ดดดดดด

ว๊าวเอามาชมหน่อยแนวนี้ กับหน้าเดิมที่ปรุงแต่ง

เทียบกับ  ตาม concept All new ก็สวยทั้ง 2 แบบ

ด้านนี้ก็กำลัง ลองยัดวินซ์เข้าไป

คำตอบที่ได้ ดูหน้าพี่ทูต 5555

เวลาเลยมาช่วงเที่ยงเริ่มโหยจากการอดนอน  ล้า  อยู่ๆพี่ลีโจก็หิ้วซุปร้อนๆมาให้กัน

วนช้อน เพื่อมิตรภาพ 5555

ช้ามากก็มือเลย

แล้วกันชนที่ถอดออก ขายไหม?  เท่าไหร่?   เป็นคำถามที่ตอบยากในปามาเนีย  ถ้าคนถามคือคนที่ลงแรงช่วยเพื่อนสมาชิกอยู๋ในงาน   อาจจะถูกมาก  หรือแพงมาก หรือใจแลกไป

เรียบร้อย Day light 1 ชุด  จากพี่เอก สู่ พี่ใหม่  (แจก)

ส่วนผมหลังจากตัดกันชนหน้าแล้ว  พี่แม็คเห็นว่าน่าจะเว้าลงมาอีกหน่อย  ให้เต็มหน้าไปเลย  แบบไม่เหมือนใคร   ผมเลยขอกันชนพี่เอกท่อนบน  ขอหั่นเอาโลโก้มาทำใหม่โดยพี่แม็คช่วยจัดการ

ขอขอบคุณพี่แม็ค  สำหรับชิ้นงาน DIY ชิ้นนี้มากๆครับ   สวยไม่สวยผมไม่สนแต่มันคือสิ่งที่เพื่อนทำให้ด้วยใจ

ช่วงรอแต่งหน้าทาปากคันที่ใส่เสร็จแล้ว   คิวต่อไปก็นั่งรอความหล่อของรถตัวเอง   แม้กระทั่งพี่เงาะ (พักนั่งดูดไอติมตัด สบายใจ 5555)

ผลงานพี่แม็คออกมาถือว่าเยี่ยม  ผมเลยเอามาต่อยอดด้วยการใส่ขอบยางและตะไบเพิ่มอีกนิดหน่อย

สวยได้อีก 1 Style สำหรับแนวตกแต่งแบบนี้

มองแล้วมันดู เรียบ เฉียบ คม กับลุคเก่าๆ

ป้ายทะเบียนที่จงใจทำขึ้น  แผ่นปิดเจาะร่องขนาดเท่ากัน รับกับของแต่ง ARB มันเข้ากันได้ลงตัว

มุมป้ายทะเบียนจะอยู่ถอยมาจากมุมกันชนที่ปะทะ  เพื่อใหกันชนปะทะก่อน

การออกแบบผมทำให้สามารถใส่กันไฟหน้า  กันแมลง ได้ครบแบบเดิมครับ

จนมืดลงอีกคืน

• Pa Mania
  • *
เลิกไหม........เสียงตอบว่าไม่เลิก......งั้นไปต่อ

โมผ่ากันชน ใส่ Winch Ironman

ของเหลือใช้  ทิ้งร้างไว้ที่ห้องเก็บของที่ร้าน

ยามค่ำกลับกันมาอีกรอบของสมาชิก  มาช่วยกะดึก

ส่วนผมพอมีเวลาว่างส่วนตัวล่ะ เอารถตัวเองมาเล่นต่อ

ปรับไฟ  เดินสาย  ร้อยท่อ  ทำไฟให้ใช้งานได้

มีพี่ต๋องเป็นลูกมือ

เรียบร้อย  ก็เป็นการทดสอบ
- ไฟเดย์ไลท์
- ไฟหรี่
- ไฟตัดหมอก
- ไฟหน้าต่ำ
- ไฟหน้าสูง

จนเรียบร้อยก็เลย เก็บกวาด

แล้วมานั่งพัก กินน้ำกินท่า (เกือบเที่ยงของคืน)

เรียบร้อยพร้อมออกสื่อ  กับรถนายแบบก่อนเลย (พี่เอก yensira)

กันชนหน้า  ใหญ่ อวบ สวย

กันชนหลัง (ห่างเต่า)....น่าชนไหมล่ะ

ขอขอบคุณทุกท่าน สำหรับกิจกรรมรอบแรก  ในค่ำคืนที่ผ่านมา
 :sd23:

:L2736:

:L2897:

• Pa Mania
  • *
คำถาม : ใส่แล้วหนักมากไหม  กดหน้าลงเยอะไหม ??

คำตอบ : ของผมหน้าเป็นสปริง EMU 605 + รองก้อนน่าจะ 20 มม.   ก่อนติดและหลังติด  น้ำหนักกันชนตัวนี้ประมาณ 30+ โล

ก่อนติด (ล้อหน้าวัดจากพื้นถนน)

หลังติด

กดลงมาประมาณ 1.5 ซม.   ผลการตอบสนองยังจับอาการเหวี่ยงตัวไม่ได้ในเบื้องต้น   ช่วงนี้ขอขับจับเรื่องความแน่นหนาของจุดยึดก่อน   หลังจากนั้นจะจับอาการการโบนตัวของกันชน   แต่เมื่อคืนกับเมื่อเช้า  สิ่งที่ได้พบคือ
1. อาการหน่วงหน้าเกิดขึ้น เพราะน้ำหนัก
2. หน้านิ่ง หนึบดีมาก
3. ออกตัวหน่วงนิดหน่อย   ช่วงดันขึ้นสะพานแบบไม่เร่งส่งพบว่าหน่วงหน่อย
4. กดเร่งอัตราเร่งก็มา แต่เหมือนหน่วงๆ
5. อาการพวกนี้อาจเกิดจากผมยังนอนไม่เต็มที่เมื่อคืนก็ดึก  ตื่นเช้าอีก  เลยยังไม่มีสมาธิจับอาการเท่าไหร่    ขอปรับตัวกับมันสักพัก   แต่ตอนนี้หนึบมากในด้านหน้า

ประมาณนี้ก่อน

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ไหนหลักฐานมีเปล่า เอามาลงดิ  :D
หลังติดเหมือนกัน
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Y8maXNvZJ8I" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Y8maXNvZJ8I</a>
 ;D

• Pa Mania
  • *
เรียน เพื่อนสมาชิก  ช่วย feedback ข้อมูลการติดตั้งให้หน่อย  ผมเชื่อว่าอาจจะพบปัญหาหลายคน  เพราะงานตัวนี้เป็น Hand made
- ในส่วนของกันชน  คือเขา
- ในส่วนรายละเอียดเสริมคือเรา ต้องเสริมกันเอง  เช่น

* พุกบางตัวเสียหรือหลุดหาย  แนะนำให้เปลี่ยนใหม่
* ลิ้นบังโคลนในด้านหน้า จะถูกห้่นออก  จุดยึดหายไปหลายจุด  ช่วยตรวจสอบความเรียบร้อยด้วย
* กระจังหน้ายึดแค่แนวบน  แนวล่่างมีแค่ตัวค้ำยัน  อาจจะกระพรืบเวลาวิ่งเร็วลมแรงๆ   (ชิ้นนี้เราโมเพิ่ม)
* หลอดไฟวงแหวน  จับแล้วโยกคลอน  ให้ขั้นฐานให้แน่น (ไม่ไช่การขัดแขนยึด)
* ชุดไฟผมไม่ได้ต่อสายไปให้  กะว่าจะเก็บงานให้หลังติดตั้งเสร็จหมด  แต่หลายท่านสวัสดีกันหมด 5555   ช่วยไปเก็บสายไปพ่วงกันด้วย
* โป่งข้างคันหลังๆจะตัดค่อนข้างเนียน กว่าคันแรกๆ  ช่วยเอาคัดเตอร์แต่งมุมกันเองด้วย
* หากมีรอบ 2  ถ้าว่างพวกรอบแรกควรจะเข้ามาเก็บงานโดยช่วยๆกันทำ  ด้วยกันก็จะดีมาก
* จุดยึดส่วนไหน มีปัญหา สั่นคลอน ช่วยแจ้งกันมาด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
พี่ๆที่ติดกรงแมว NRB V2 เมื่อวาน

1. ช่วยตรวจสอบระบบน้ำฉีดกระจกด้วยนะครับ  รถผมช่างต่อสาย สลับหน้า-หลัง เลยถอดมาใส่ใหม่แล้วครับ
 2. หมุดยึดกันโคลน ดูกันด้วยนะครับ ของผมใส่มาไม่ครบ เกือบหลุดหายไปครับ
 3. ใครใส่กระจังตัวเต็ม เวลาวิ่งอาจจะกระพือนะครับ กำลังหาวิธียึดมุมล่างของกระจังหน้าครับ

พี่ๆที่มี idea ปรับปรุง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

:L2759: :L2759: :L2759:

ออฟไลน์ สุรศักดิ์ ปทุมธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
รอบสองผมไปช่วยด้วยครับ ขออภัยที่กลับไวไปหน่อย :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
หากถามว่าหนักไหม หากถามว่าหน่วงไหม ผมบอกได้เลยว่า....... มาาาาาาากกกกกก  :L2754: :L2754: :L2754:

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
หากถามว่าหนักไหม หากถามว่าหน่วงไหม ผมบอกได้เลยว่า....... มาาาาาาากกกกกก  :L2754: :L2754: :L2754:

ไหวป่าว ....................  :L2739:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ไหวป่าว ....................  :L2739:

ยังไม่ได้ทดลองทางชันครับ ว่าจะไปหาที่ทดสอบอยู่ครับ แต่ที่แน่ๆ เสาทีวีดิจิตอลต้องลองย้ายไปไว้ที่กระจังหน้าแทนล่ะครับ จากที่เคยภูมิใจว่า 150 ยังไม่หลุด เมื่อคืนสัญญาณหายตลอดทางเลยครับ ติดๆดับๆ  :L2754: :L2754: :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ