ผู้เขียน หัวข้อ: [ QC ] คุณคิดว่าสิ่งที่คุณมี มันทำหน้าที่หรือเปล่า  (อ่าน 26298 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
ขอบคุณพี่นุ๊กและพี่นะที่มาให้ความรู้ในครั้งนี้ครับ. จากกระทู้พี่ไซ ผมได้ลอง และ ได้ส่งกล่องให้คุณปอนด์เช็ดและได้กล่องมาวันเสาร์ที่ผ่านมา ขับมัน ตูดดำ เหมาะเดิมแล้วครับ.

อาการก่อนส่งไป check เป็นอย่างไรครับพี่บอย

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
ผมสังเกตช่วงขับแบบรถลอยตัวอยู่ที่รอบปประมาณ. 2000 กว่าและเติมคันเร่งแบบรวดเร็ว. ช่วงติดกล่องมาใหม่ๆควันดำจะตามออกมาเต็มท้าย แต่ก่อนส่งไปเช็คไม่มีเลยสักนิดครับ check กลับมาควันท่วมตูดเลย
สาเหตุที่ค่ารีเซ็ต. ทราบว่า คุณตาขับรถไปส่งลูกชายผมและบอกว่ารถมันพุ่งเกินไปจึงอยากปิดกล่อง pinto. เลยกดปุ่มค้างไว้เพื่อปิด 555

Sent from my iPhone using Tapatalk
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ผมยังกล่องข้าวน้อยอยู่เลย  ;D

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ของผมเป็น pinto+ นะครับ เคยเจอว่าอยู่ๆมันก็เด้งกลับไปโหมดเขียวนิ่งๆเองโดยที่เราไม่รู้ตัว วันที่ไปมีตติ้งร้านเฮียชัยโชคดีพ่อหมอเอา notebook มาด้วยเลยได้พกม้าแคระไว้ในกระเป๋ากางเกงอีกหนึ่งตัว ขากลับขึ้นทางด่วนศรีรัชซัดยาวๆโดยที่ไม่รู้ว่ากล่อง pinto+ มันปิดตัวเองไปแล้ว อารมณ์ม้าแคระกำลังลำพองเลยทำให้รู้สึกเหมือนว่ารถพุ่งกว่าเดิมเหยียบมันส์มาก หลังจากนั้นเพิ่งมารู้ทีหลังว่ากล่อง pinto+ มันปิดตัวเองไปนานแล้ว พอดีร้าน ifrit อยู่ใกล้บ้านเลยติดต่อเจ้าของผลิตภัณฑ์เขาเปลี่ยนกล่องใหม่ให้เลย หลังจากนั้นก็ใช้มายาวๆไม่เคยเด้งกลับไปโหมดเขียวนิ่งอีกเลยครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ผมสังเกตช่วงขับแบบรถลอยตัวอยู่ที่รอบปประมาณ. 2000 กว่าและเติมคันเร่งแบบรวดเร็ว. ช่วงติดกล่องมาใหม่ๆควันดำจะตามออกมาเต็มท้าย แต่ก่อนส่งไปเช็คไม่มีเลยสักนิดครับ check กลับมาควันท่วมตูดเลย
สาเหตุที่ค่ารีเซ็ต. ทราบว่า คุณตาขับรถไปส่งลูกชายผมและบอกว่ารถมันพุ่งเกินไปจึงอยากปิดกล่อง pinto. เลยกดปุ่มค้างไว้เพื่อปิด 555
Sent from my iPhone using Tapatalk
เข้าข่าย กล่องโดน กระทำ
ส่วนพี่ท่านนี้ ไม่มีใคร กระทำ 555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของผมเป็น pinto+ นะครับ เคยเจอว่าอยู่ๆมันก็เด้งกลับไปโหมดเขียวนิ่งๆเองโดยที่เราไม่รู้ตัว วันที่ไปมีตติ้งร้านเฮียชัยโชคดีพ่อหมอเอา notebook มาด้วยเลยได้พกม้าแคระไว้ในกระเป๋ากางเกงอีกหนึ่งตัว ขากลับขึ้นทางด่วนศรีรัชซัดยาวๆโดยที่ไม่รู้ว่ากล่อง pinto+ มันปิดตัวเองไปแล้ว อารมณ์ม้าแคระกำลังลำพองเลยทำให้รู้สึกเหมือนว่ารถพุ่งกว่าเดิมเหยียบมันส์มาก หลังจากนั้นเพิ่งมารู้ทีหลังว่ากล่อง pinto+ มันปิดตัวเองไปนานแล้ว พอดีร้าน ifrit อยู่ใกล้บ้านเลยติดต่อเจ้าของผลิตภัณฑ์เขาเปลี่ยนกล่องใหม่ให้เลย หลังจากนั้นก็ใช้มายาวๆไม่เคยเด้งกลับไปโหมดเขียวนิ่งอีกเลยครับ
แสดงว่ายังไม่เป็นรุ่นแก้ไข Pinto+ V2 .   ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ชอบแบบเดิม   อยากกินก็อุ่นร้อนก่อน   :L2739: :L2739:

:sd06: :sd06:

ยิ้มๆ  ขำๆ ยามเย็น  ;)   
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6

พี่หยก. อันนี้ผมก็เคยเป็น โทรปรึกษาพี่นะ เหมือนกันครับพี่นะ แจ้ง ให้โทรหาคุณปอนด์ เลย คุณปอนด์ก็จัดการให้ทันทีเลยครับ. ความรับผิดชอบดีมากครับ

ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

• Pa Mania
  • *
ตอนนึ้ลองทดสอบปิดกล่องฯ เพื่อจับอาการวิตกจริตของตัวเอง
รู้สึกเหมือนว่าเหมือนกินน้ำพริกไม่ใส่พริก.  ;)

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
ตอนนึ้ลองทดสอบปิดกล่องฯ เพื่อจับอาการวิตกจริตของตัวเอง
รู้สึกเหมือนว่าเหมือนกินน้ำพริกไม่ใส่พริก.  ;)
บ่แซ่บว่าง้านน..พี่ต๋อง

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
บ่แซ่บว่าง้านน..พี่ต๋อง
พี่ต๋อง กลัวแสบช่วงล่างครับ เลยไม่กินพริก  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผมนี่....พกหลายกล่องเลยครับ แต่ไม่เกี่ยวกับรถซักกล่องเลย  :L2905: :L2905: :L2905: คุยกะเค้าไม่รู้เรื่อง
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
อ่านไป ยิ้มไปครับ 555

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
พี่หยก. อันนี้ผมก็เคยเป็น โทรปรึกษาพี่นะ เหมือนกันครับพี่นะ แจ้ง ให้โทรหาคุณปอนด์ เลย คุณปอนด์ก็จัดการให้ทันทีเลยครับ. ความรับผิดชอบดีมากครับ

ผมก็ได้พี่ปอน นี่แหละครับพี่บอย ตอนนี้ลองวิ่งมาอีกจะเกือบอาทิตย์แล้ว ตูดดำอยู่ซีกเดียว 555

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
:L2761: พี่นุ๊กบังเอิญไปโดนปุ่มรีเซ็ทกล่องเหมือนพี่ไซรึป่าวคับ วันนั้นที่ลองรถด้วยกันก้อหลังติดเบาะอยู่นะ แต่ดีคับผมถือโอกาสเช็คกล่องตัวเองด้วย :L2758:

อ๋อพี่น้องต้นนี่เองที่ลองด้วยกัน ผมยังถามพี่น้องต้นเลยครับ ว่าทำไมคันหน้าควันท่วม ของผมไม่มีควันเลย แล้วก็วิ่งแบบนั้นเรื่อยมา เพิ่งมาตูดดำเร่งดีเมื่ออาทิตย์ก่อนนี่แหละครับ ต้องขอบคุณพี่ปอนครับ ดูแลอย่างดีส่งกลับมาให้เร็วมาก  :L2900:

ออฟไลน์ สุรศักดิ์ ปทุมธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ขอบคุณพี่นุก พี่อิฐครับ ที่ชี้ทาง :L2734:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
อ๋อพี่น้องต้นนี่เองที่ลองด้วยกัน ผมยังถามพี่น้องต้นเลยครับ ว่าทำไมคันหน้าควันท่วม ของผมไม่มีควันเลย แล้วก็วิ่งแบบนั้นเรื่อยมา เพิ่งมาตูดดำเร่งดีเมื่ออาทิตย์ก่อนนี่แหละครับ ต้องขอบคุณพี่ปอนครับ ดูแลอย่างดีส่งกลับมาให้เร็วมาก  :L2900:

ยินดีด้วยครับพี่นุ๊ก ในที่สุดก็ได้ zoom zoom กับเค้าซะที :sd10: :sd10: อีกหน่อยจะบ่นเรื่องตรูดดำหรือเปล่า :sd42: :sd42: สนใจปลายงุ้มแนะนำได้นะครับ :L2754: :L2754:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป

:L2761: แล้วสรุปว่า รถพี่นุก เกิดจากสาเหตุอันใดกันแน่ครับ

• Pa Mania
  • *
  :L2761: แล้วสรุปว่า รถพี่นุก เกิดจากสาเหตุอันใดกันแน่ครับ

ตกลงเปลี่ยนกล่อง หรือ แฟลชใหม่
 :L4365:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆปามาเนีย ครับ
จากกรทู้นี้ ทำให้ผมเกิดอาการ " วิตกจริต " ขึ้น บางก็ว่า สาเหตุเกิดจาก โดนกระทำ
(รีเซตกล่อง) บางก็ว่าต่างๆนานา ควันไม่ดำบ้าง ผมเลยสนทนากับพ่อหมอ (พี่นะ) จึงให้โทรไปหาช่างปอน เล่าความเป็นมา บังเอิญช่วงที่โทรไปช่างปอนติดลูกค้าจากต่างประเทศ จึงไม่สะดวก เลยจะให้ส่งกล่องฯไปตรวจสอบ ประกอบกับผมกำลังจะไปออกทริปปั่นจักรยาน 94 กิโลเมตร กับ ทีมปามาเนียไบด์ ที่จังหวัดชัยนาท

เลยสนทนากับพ่อหมอ อีกครั้ง พ่อหมอ ว่าเดี๋ยวกลับไปดูโน๊ตบุ๊คที่มีโปรแกรมว่ายังอยู่ไหม (ปรากฏว่าตรวจสอบแล้วยังอยู่)
แล้วปฏิบัติการเริ่มทดสอบการวิตกจริตก็เกิดขึ้นวันที่ 12-3-59 จุดนัดพบ ปั้มปตท.เส้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรี

จุดหมายปลายทาง คือ ปลายฟ้ารีสอร์ท ชัยนาท (ระยะทาง 133 กิโลเมตร)
เริ่ม ทดสอบ ใช้ Mode 9 (ไฟแสดงสถานะชมพูกระพริบเร็ว) ตลอดเส้นทางทดสอบในบางลีลา ต้องขออภัย เป็นอย่างสูง ความเร็วทดสอบสูงสุด 160 กม./ชม.ในบางจังหวะ  ความเร็วคงที่ประมาณ 120-140 แล้วแต่ช่วงความหนาแน่นของการจราจร ความเร็วต้นต้องใช้การกดคันเร่งเพิ่ม และช่วงการชลอความเร็ว แล้วออกตัวต่อเนื่อง หรือช่วงเร่งแซง รู้สึก ไม่กระฉับกระเฉง เท่าที่ควร (คหสต.)
ถึงที่พัก เอาสัมภาระเข้าห้องพัก

พ่อหมอเป่ามนต์นิดนึงพอ อดใจ. ทดสอบขากลับกรุงเทพ

หลังจากปั่นจักรยานเสร็จ กลับมาอาบน้ำและเก็บสัมภาระเพื่อกลับกรุงเทพ ก่อนกลับเติมพลังก่อน

ตกลงกันว่า ใช้เส้นทางเดินทางกลับ ถนนสายเอเชีย ผมดันลืมกลับรถ 555+ ต้องวิ่งไปกลับรถถึงตัวเมืองชัยนาท ใช้วิทยุสื่อสารเรียกกลุ่มไม่มีใครได้ยิน แสดงว่าไปไกลแล้ว
หลังกลับรถได้ เริ่มปฏิบัติการทดสอบ ต้องขอภัยในบางลีลาเช่นเดิม เรียกวิทยุและฟังก็ไม่มีใครได้ยิน แสดงว่าไปกันไกลแล้ว ครั้นพอเข้า ถนนสายเอเชีย โอ้แม่เจ้า ลืมว่าต้องเติมน้ำมัน ไฟปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงโชว์ ทำไงดีหว่า จะปืดกล่องหรือใช้ต่อ อืม ตัดสินใจไม่ปิด ทดสอบเหมือนเดิม (ขออภัยในบางลีลา) มาเรียกวิทยุได้ยินเสียง แต่ไม่ชัดเจนแถวๆอำเภอสรรพยา จนมารับฟังได้ชัดเจนหรืออาจจะทันแล้ว เข้าเขตสิงห์บุรี เลยนัดพักกันที่ปั้ม ปตท.ตั้งระหว่างศูนย์ฮอนด้า กับ ศูนย์มิตซูบิชิ  จัดการเติมน้ำมันเชื้อเพลิง 500.-
(ปกติไม่ชอบเติมน้ำมันฯยี่ห้อนี้ ด้วยเหตุผลส่วนตัว) มาทันพี่ๆในกลุ่ม โดยไม่ต้องรอนาน สักครู่เดินทางต่อ ทดสอบเหมือนเดิม ก็ขออภัยเช่นเดิมบางลีลา ระยะทางที่ได้
ไฟน้ำมันเชื้อเพลิงยังไม่โชว์

จากการทดสอบครั้งนี้ ทำให้การวิตกจริตผ่อนคลายไปได้ ไม่ได้โดนกระทำ หรือ โดนผู้อื่นกระทำ ได้อัตราตีนต้นกระฉับกระเฉงขึ้นกว่าเดิม ส่วนกลาง และปลายยังคงไว้ดังเดิม
ทั้งนี้ ขอบคุณพี่นะ สำหรับโปรแกรมทดสอบและปฏิบัติเช็คตรวจสอบฯ
        ขอบคุณคนต้นเรื่องให้เกิดอาการวิตกจริต. ทำให้ได้ตรวจสุขภาพกล่องฯ
        ขอบคุณทุกๆความเห็นของพี่ๆ
        ขอบคุณภาพประกอบจากพี่นะ และพี่สจ๊วต
สุดท้ายที่กล่าวหา เป็นความรู้สึก และ คหสต.ส่วนตัว
พบกันอีกครั้ง ถ้าเกิดอาการ " วิตกจริต " อีก