ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนกันสักนิดก่อนคิดเปลี่ยนแบตเตอรี่  (อ่าน 14313 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
สวัสดีพี่ๆปามาเนียทุกท่าน วันนี้ผมมีประสบการณ์ตรงในการเปลี่ยนแบตเตอรี่แล้วเจอปัญหามาเล่าสู่กันฟังครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ในวันที่1ม.ค.58เป็นวันปีใหม่ ผมกำลังจะออกนอกบ้านไปทานข้าวกับผบ. ปรากฏว่าไม่สามารถสตาร์ทรถได้เนื่องจากแบตเตอรี่กลับบ้านเก่าแล้วหลังจากที่ออกรถมาเดือนสิงหาคม2555 จึงจำเป็นต้องวิ่งหาร้านเพื่อเปลี่ยนแบตเตอรี่จึงได้เข้าไปร้านแห่งนี้ที่เปิดอยู่ในซอยลาดพร้าว71

และได้รับการบรรยายสรรพคุณว่าแบตแห้งยี่ห้อหนึ่งมีคุณภาพดีมาก ทนทานกว่าแบตน้ำที่ผมเคยใช้(ติดรถมาคือแบตน้ำGS)
ยี่ห้อที่เจ้าของร้านเชียร์ให้ซื้อคือโบลิเด้น108M90L SMF เจ้าของร้านบอกว่าประกัน18เดือนเลยนะ(เขียนรุ่นรถยังผิดเลย)

ผมเลยหลงเชื่อคารมเจ้าของง่ายดายเนื่องจากวันนั้นเป็นวันหยุดด้วยกลัวจะไม่มีร้านเปลี่ยน จึงตกลงจ่ายไปประมาณ3600 บาทรวมเทิร์นแบตลูกเก่า
วลาล่วงเลยมาจนกระทั้ง เช้าวันที่3มี.ค.59 สิริรวมอายุการใช้งานของแบตแห้งที่เค้าว่าดีนักดีหนา รถสตาร์ทไม่ติด!!!!
ทำไงดีหว่า!!!! ผบ.ก็ต้องไปส่ง แล้วผบ.จะไปทำงานสายมั้ย?? ความคิดทุกอย่างเริ่มลอยมา และผมจึงบอกผบ.ว่าไปทำงานเองก่อนนะจ๊ะ
หลังจากนั้นผมก็แก้ปัญหาด้วยการถอดแบตจากรถเก๋งของพ่อผบ. มาทดลองเปลี่ยนแทน โดยหวังว่าจะทำให้รถสตาร์ทติดขึ้นมา
สุดท้ายก็หมดหวังเนื่องจากแบตจากรถเก๋งลูกเล็ก ไฟไม่พอที่จะทำให้สตาร์ทได้ แล้วยังงี้ผมจะทำไงดีล่ะ
เหมือนโชคจะเข้าข้างผมเลย พ่อผบ.สั่งให้ร้านที่คุ้นเคยกันไม่ไกลจากบ้านเอาแบตลูกใหม่มาเปลี่ยนในรถเก๋งเค้า ผมจึงให้ที่ร้านเอาแบตพร้อมสายพ่วงมาช่วยผมด้วยเลย
เมื่อเด็กที่ร้านขี่มอเตอร์ไซด์มาถึงบ้านก็จัดการพ่วงแบตให้ผมทันที พอไปลองสตาร์ทก็แค่ทีเดียวติดโดยง่ายดาย ช่างก็บอกว่าให้ลองดับเครื่องแล้วลองสตาร์ทใหม่โดยเอาสายพ่วงออก ปรากฎว่าสตาร์ทไม่ติดอีก จึงทำการเช็คไดชาร์จก็ปกติ สรุปให้ว่าแบตน่าจะเสื่อมแน่นอน
อะไรกันเนี่ยเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ไปแค่1ปีกับ2เดือนก็ไปซะแล้ว แต่ยังดีที่มีประกัน18เดือน ผมจึงกลับไปที่ร้านที่ได้เปลี่ยนแบตมา
เมื่อมาถึงร้านดดยผมยังไม่ดับเครื่อง และเจอเฮียเจ้าของร้านจึงมีบทสนทนากันว่า
ผม:เฮีย ทำไมเพิ่งเปลี่ยนไปแค่ปีกับ2เดือนมันเสื่อมเร็วจัง
เฮีย:ผมยังไม่เคยเจอว่าแบตรุ่นนี้เป็นแบบนี้เลยนะครับ และแบตรุ่นนี้บริษัทเค้ารับประกัน12เดือน
ผม:อ้าวแล้วทำไมในไปรับประกันเขียนไว้18เดือน และเฮียก็เป็นคนบอกเองว่า18เดือน
เฮีย:สงสัยผมเขียนผิดอ่ะ
ผม:อ้าว.........
เฮีย:เดี๋ยวผมให้ลูกน้องลองถอดขั้วลบออกดู ถ้าเครื่องดับแสดงว่าไม่ใช่เป็นที่แบตนะครับ
เฮียบอกกับผม และเครื่องก้ไม่ดับ
เฮีย:เดี๋ยวผมจะหาแบตสำรองใส่ให้ไปก่อนนะแล้วจะส่งแบตลูกนี้เครมบริษัทให้ แต่ผมไม่รับปากนะว่าจะเครมได้มั้ย
ผม:?????? เฮียคำว่ารับประกันคือต้องเครมให้เลยกรณีที่เสียจริงๆไม่ใช่เหรอ???
เฮีย: งั้นเอาอย่านี้ เดี๋ยวผมเปลี่ยนลูกใหม่ให้ที่เบอร์สูงกว่าเดิม แต่ต้องเพิ่มเงินให้ผมนะแค่หลักร้อยเอง
ผม:เพิ่มเงินเท่าไหร่???
เฮีย:400เอง
ผม:เฮีย ทำไมผมต้องเพิ่มเงินอีกล่ะ ผมว่าลูกเก่าผมก็ซื้อแพงแล้วนะ ผมต้องการแค่เฮียรับผิดชอบดดยการเปลี่ยนเหมือนของเดิมหรือเทียบเท่า ผมก็พอใจแล้ว เวลาตอนเฮียจะขายเห็นบอกว่าดีสารพัดแล้วพอมีปํญหาทำไมเป็นแบบนี้ (ผมเริ่มโมโห)
เฮีย: โอเคผมเปลี่ยนลูกใหม่ให้โดยไม่ต้องเพิ่มเงิน
แล้วเฮียก็ทำกวนบาทาโดยการฉีกใบรับประกันใบเก่าต่อหน้าผม ประมาณว่าคงโมโหผมมาก
เฮีย:แต่ลูกนี่ผมไม่รับประกันนะ
ผม:ผมไม่ต้องการ
หลังจากเปลี่ยนเสร็จผมก็ขับรถออกมาจากร้านโดยทันที
จากเหตุการณ์นี้ผมจึงอยากฝากเตือนพี่ๆว่า ถ้าจะเปลี่ยนแบตเหรอทำอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับรถ ควรทำกับร้านที่ไว้ใจได้และมีความรับผิดชอบนะครับ สำหรับผมเคสนี้ถือว่าโชคดี เพราะผมไม่ยอมเพราะผมมีหลักฐานยืนยันชัดเจน ถ้าไม่มีผมก็คงเสียเปรียบมากๆ
   :sd23:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: เตือนกันสักนิดก่อนคิดเปลี่ยนแบตเตอรี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 13:01:10 »
จากเหตุการณ์น่าจะเป็นที่คนขายซะแล้วครับแบบนี้  คิดจะขายเราแค่ครั้งเดียวก็ห่างให้ไกลครับ ร้านประเภทนี้ :sd30:

ขอบคุณพี่เก่ง สำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
Re: เตือนกันสักนิดก่อนคิดเปลี่ยนแบตเตอรี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 13:40:20 »
 :L4399: ขอบคุณพี่เก่งสำหรับข้อมูลจ๊ะ...ร้านแบบนี้ต้องเจอคนจริง และแจ้ง สคบ.ให้ราบจำ...  >:(

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 13:45:56 »
WoW ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่เก่ง
แบตฯดีๆทั่วๆไปปกติผมใช้ได้เกิน 3 ปีครับ

:L2904:  :L2897:  :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 15:31:21 »
ขอบคุณมากครับพี่เก่งที่เอาข้อมูลมาแบ่งปันกัน
ร้านแบบนี้เขาคิดว่าเขาขายครั้งเดียวมั้งครับ
เดี๋ยวนี้สื่อ Online มันไวมากกกก ไวกว่าที่คิดเยอะ 555
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ เอ็ม_ยุดยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 15:45:00 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ตอนนี้แบตรถผมลูกเดิมติดมากับรถ 3ปี 8 เดือนแล้วครับ
คิดว่าอีกไม่นานคงจะเสื่อมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 15:47:05 »
ขอบคุณมากครับพี่เก่งที่เอาข้อมูลมาแบ่งปันกัน
ร้านแบบนี้เขาคิดว่าเขาขายครั้งเดียวมั้งครับ
เดี๋ยวนี้สื่อ Online มันไวมากกกก ไวกว่าที่คิดเยอะ 555
ไปทำอะไรไว้หราพี่หนู หรือไปพบรักครั้งแรกในสื่อonline  ;D :-X :L2901:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 16:27:45 »
 :-X :-X :-X :L2901:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 16:46:53 »
ขอบคุณครับพี่เก่ง ผมจะจำร้านนี้ไว้   ไอ้สลัดสังคม >:(

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 20:20:58 »
ขอบคุณพี่เก่งมากๆครับ   :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 21:24:10 »
ขอบคุณพี่เก่งที่เอาประสบการณ์มาแชร์กันครับ แบตผมเปลี่ยนไปใช้ของ AMARRON ขออภัยถ้าสะกดผิด แบตลูกสีเขียว ทางร้านบอกรับประกันปีเดียว แต่แบตประกัน2ปีจากผู้ผลิต หากเกินปีแรกแล้ว เราต้องเคลมเองครับ อ้อ...มันเป็นแบตเปียกนะครับ แต่เค้าบอกว่าเป็นกึ่งเปียกกึ่งแห้ง  :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 22:40:11 »
ร้านแบตมักง่ายจัง ถ้าให้สวย รับแบตไว้ ไปตรวจเช็คเบื้องต้นดูก่อน ว่าแบตเสียจริงมั๊ย ไม่เก็บไฟรึเปล่า
เสียจริง ยังไงก็เคลมได้ ถ้าไม่เสีย เอากลับมาก็ใช้ได้เหมือนเดิม
ระหว่างตรวจสอบ หาแบตสำรองให้ลูกค้าใช้ไปก่อน เท่านี้ลูกค้าก็แฮปปี้แล้ว

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 22:41:41 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ตอนนี้แบตรถผมลูกเดิมติดมากับรถ 3ปี 8 เดือนแล้วครับ
คิดว่าอีกไม่นานคงจะเสื่อมเหมือนกันครับ

สูสีครับ สูสี ของผมก็ 3 ปี กะอีก 9 เดือนแล้ว
นี่ลุ้นให้อยู่ครบ 4 ปีอยู่ครับ  :sd10:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 23:13:39 »
ไม่แน่ว่าเจ้าของร้านเอาแบตเก่ามาเปลี่ยนให้หรือเปล่า :L2761: ผมเคยเจอครับวิ่งได้ไม่เท่าไหร่ต้องกลับไปทะเลาะกับเจ้าของร้านอีก น่าเบื่อหน่ายและเสียเวลาเสียอารมณ์มากๆ ล่าสุดร้านที่ผมไปเปลี่ยนแบตเขาโชว์ให้ดูเลยครับว่าแกะกล่องใหม่ให้เลย ผมเลือกใช้ของ GS ยี่ห้อเดิมที่ติดรถมาครับเพราะมันอึดดี แบตติดรถผมอยู่ได้ 4 ปีแน่ะ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 มีนาคม 2016, 09:03:10 »
ขอบคุณครับพี่เก่งที่แชร์ข้อมูลให้เป็นผมก็รมย์เสียเหมือนกันครับ :L6428:

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 มีนาคม 2016, 12:08:39 »
ขอบคุณพี่เก่งมากครับที่เอาข้อมูลดีๆมาแชร์กัน :L2734:

ออฟไลน์ ตั้ม บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 5 มีนาคม 2016, 12:10:29 »
ขอบคุณพี่เก่ง สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
ไว้ต้องแชร์ให้เพื่อนๆ รู้ไว้บ้างล่ะ .... กันเอาไว้ก่อนไปเจอร้านแบบนี้แย่ครับ
ที่สุด... ของ "ความโชคดี" คือมี "เพื่อนดี"

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 5 มีนาคม 2016, 14:37:48 »
ใจมันละหน่ายจริงๆครับ เมื่อเจอร้่านขายแบตเตอรี่ที่จะไม่รับผิดชอบในเบื้องแรก โดยต้องอิดเอื้อนก่อน ถึงจะยอมเปลี่ยนให้ ส่วนตัวผมใช้บริการร้านแบตเตอรี่ที่บริการขับส่งเปลี่ยนให้ถึงบ้านหรือถึงสถานที่ที่รถจอดพร้อมเปลี่ยนแบบเลี้ยงไฟให้ ตลอดจนมีใบรับประกันที่ตัวแบตเตอรี่และอีกใบก็มอบให้เรา
ขอบคุณพี่เก่งที่แนะนำอุทาหรณ์เรื่องนี้ครับ ผมก็เคยเจอแนวๆๆนี้ มาครับกับสิ่งอื่น

Sent from my iPhone using Tapatalk
Pamania so good

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 มีนาคม 2016, 19:38:59 »
 :L4365: เข้ามาเก็บประการณ์แบบนี้ไว้ให้ระวัง ขอบคุณพี่เก่ง คับ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 มีนาคม 2016, 11:59:33 »
มากมายกับปัญหาเรื่องแบต  ผมแนะนำร้านที่ผมใช้ประจำและแนะนำไปหลายคน

เมื่อแบตเสียแบตเสื่อมอยู่ที่ไหนก็ตามไม่ต้องวิ่งรถไปหา  เขาจะมาบริการแบบ on site service

ราคาถูกกว่าหลายที่  บัตรประกันกรอกกันที่หน้ารถ  โทรด่วนได้ภายในไม่เกิน 1 ชม.

BB Battery 087 908 4528

รุ่นราคา
ถ้า pajero sport ของเรา  แนะนำโทรบอกเขาว่า  PUMA รุ่น105D31L 90ah  ราคาประมาณ 3200-3400 ( หักเทรินลูกเดิมได้ 600-800 บาท  แล้ว)

แต่ถ้าต้องการแบตน้ำก็แนะนำแค่ 3K  19-21 แผ่นธาติพอ  ราคาถูกกว่าอีก 1000 บาท
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 6 มีนาคม 2016, 19:01:15 »
มากมายกับปัญหาเรื่องแบต  ผมแนะนำร้านที่ผมใช้ประจำและแนะนำไปหลายคน

เมื่อแบตเสียแบตเสื่อมอยู่ที่ไหนก็ตามไม่ต้องวิ่งรถไปหา  เขาจะมาบริการแบบ on site service

ราคาถูกกว่าหลายที่  บัตรประกันกรอกกันที่หน้ารถ  โทรด่วนได้ภายในไม่เกิน 1 ชม.

BB Battery 087 908 4528

รุ่นราคา
ถ้า pajero sport ของเรา  แนะนำโทรบอกเขาว่า  PUMA รุ่น105D31L 90ah  ราคาประมาณ 3200-3400 ( หักเทรินลูกเดิมได้ 600-800 บาท  แล้ว)

แต่ถ้าต้องการแบตน้ำก็แนะนำแค่ 3K  19-21 แผ่นธาติพอ  ราคาถูกกว่าอีก 1000 บาท
เจ้านี้เคยใช้อยู่ครับ แต่ล่าสุดพลาดเองเพราะดันตรงวันที่เค้าหยุดกันพอดี :sd21:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 09:05:47 »
ขอแอบเก็บข้อมูลครับ  :L4365:
ของผมก็ใกล้จะไปแล้วเหมือนกัน  :D
น้ำกลั่นพล่องบ่อย...พอลืมดู สตาร์ทไม่ติดซะงั้น  :D
ต้องใช้ Power Bank ช่วยจั๊มสตาร์ท 2-3 ครั้งแระ  ;D

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2016, 23:53:46 »

:L4399: :L4399: ขอบคุณพี่เก่งสำหรับข้อมูล  ดี่ๆๆๆแบบนี้ครับ