ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ ที่ใช้ Cooper AT3 หน่อยครับ  (อ่าน 40297 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ถามพี่ๆ ที่ใช้ Cooper AT3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 1 มีนาคม 2016, 16:01:20 »
รบกวนถามข้อมูลยาง Cooper AT3 หน่อยครับ เห็นพี่ๆ ในนี้เชียรกันเยอะมากๆ
ผมใช้ยาง HT มาตลอด ยังไม่เคยใช้ยาง AT เลยครับ อยากถาม 2 ข้อครับ
-ยาง AT กินน้ำมันมากกว่า HT มั้ยครับ
-เสียงยางดังเข้าห้องโดยสารมั้ยครับ
ขอบคุณครับ :L2759:

สวัสดีครับพี่เอก สองคำถามที่ถามมาเป็นข้อด้อยของยาง AT เมื่อเปรียบเทียบกับยาง HT เลยแหละครับ  :L2739:
เพราะฉะนั้นคำตอบสำหรับคำถามก็คือทั้งกินกว่าและดังกว่า ส่วนจะกินกว่ามากน้อย และดังเข้าห้องโดยสารมากน้อย มันยังมีองค์ประกอบอย่างอื่นด้วยครับ  :L2736:
ส่วนตัวก็ใช้ยาง HT มาตลอด เพิ่งเคยใช้ยาง AT กับน้องปาเป็นครั้งแรกเช่นกัน ส่วนเหตุผลของการเปลี่ยน..........เพื่อนบอกให้แต่งรถให้เข้ากับสไตร์ของรถครับ  :sd42:
ความรู้สึกแรกเกี่ยวกับเรื่องเสียงดังไม่ต่างกันมาก อาจเป็นเพราะยางที่เปลี่ยนใหม่นุ่มกว่ายางเก่าที่เริ่มแข็งตัวแล้วส่วนหนึ่ง  :L2761: (ลืมบอกว่าผมใช้ตัว LTZ นะครับ) 
ส่วนเรื่องการบริโภคนํ้ามันคิดว่าไม่ต่างกันอย่างเด่นชัด เพราะไม่ได้รู้สึกว่าหมดเร็วหรือต้องเติมบ่อยขึ้น คือปกติก็ไม่ค่อยได้ให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องการกินนํ้ามันอยู่แล้วครับ  :L4388:
แต่เหตุที่ใช้จนติดใจและไม่กลับไป HT เพราะเคยเจออุบัติเหตุยางระเบิดสองล้อ (หน้าซ้ายและหลังซ้าย) พร้อมกันบนความเร็วร้อยกว่ากับนํ้าหนักบรรทุกของผู้โดยสาร4ท่าน ปรากฏว่ารถไม่เสียการทรงตัวเลย และสามารถประคองรถเข้าไหล่ทางได้อย่างปลอดภัย งานนั้นนอกจากต้องยกความดีความชอบให้ช่วงล่าง EMU SET 5 แล้วก็ต้องให้เครดิตยาง LTZ ด้วย แถมล้อแม็กไม่เป็นรอยแม้แต่นิดจากการบดยางจากความเร็วร้อยกว่าในเลนขวาสุดบน motor way ไปจอดหยุดนิ่งอยู่บนไหล่ทางซ้ายสุด จึงประทับใจกับโครงสร้างยางที่แข็งแรงของ LTZ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาครับ  :L2734:

เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L4399:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: ถามพี่ๆ ที่ใช้ Cooper AT3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 08:10:28 »
สวัสดีครับพี่เอก สองคำถามที่ถามมาเป็นข้อด้อยของยาง AT เมื่อเปรียบเทียบกับยาง HT เลยแหละครับ  :L2739:
เพราะฉะนั้นคำตอบสำหรับคำถามก็คือทั้งกินกว่าและดังกว่า ส่วนจะกินกว่ามากน้อย และดังเข้าห้องโดยสารมากน้อย มันยังมีองค์ประกอบอย่างอื่นด้วยครับ  :L2736:
ส่วนตัวก็ใช้ยาง HT มาตลอด เพิ่งเคยใช้ยาง AT กับน้องปาเป็นครั้งแรกเช่นกัน ส่วนเหตุผลของการเปลี่ยน..........เพื่อนบอกให้แต่งรถให้เข้ากับสไตร์ของรถครับ  :sd42:
ความรู้สึกแรกเกี่ยวกับเรื่องเสียงดังไม่ต่างกันมาก อาจเป็นเพราะยางที่เปลี่ยนใหม่นุ่มกว่ายางเก่าที่เริ่มแข็งตัวแล้วส่วนหนึ่ง  :L2761: (ลืมบอกว่าผมใช้ตัว LTZ นะครับ) 
ส่วนเรื่องการบริโภคนํ้ามันคิดว่าไม่ต่างกันอย่างเด่นชัด เพราะไม่ได้รู้สึกว่าหมดเร็วหรือต้องเติมบ่อยขึ้น คือปกติก็ไม่ค่อยได้ให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องการกินนํ้ามันอยู่แล้วครับ  :L4388:
แต่เหตุที่ใช้จนติดใจและไม่กลับไป HT เพราะเคยเจออุบัติเหตุยางระเบิดสองล้อ (หน้าซ้ายและหลังซ้าย) พร้อมกันบนความเร็วร้อยกว่ากับนํ้าหนักบรรทุกของผู้โดยสาร4ท่าน ปรากฏว่ารถไม่เสียการทรงตัวเลย และสามารถประคองรถเข้าไหล่ทางได้อย่างปลอดภัย งานนั้นนอกจากต้องยกความดีความชอบให้ช่วงล่าง EMU SET 5 แล้วก็ต้องให้เครดิตยาง LTZ ด้วย แถมล้อแม็กไม่เป็นรอยแม้แต่นิดจากการบดยางจากความเร็วร้อยกว่าในเลนขวาสุดบน motor way ไปจอดหยุดนิ่งอยู่บนไหล่ทางซ้ายสุด จึงประทับใจกับโครงสร้างยางที่แข็งแรงของ LTZ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาครับ  :L2734:

เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L4399:

ขอบคุณครับพี่กิต..แอบถามอีกนิดแล้วถ้าเทียบ CP LTZ กับ BF KO 2 ขนาดเท่ากันละพี่กิตถ้าต้องเปลี่ยนอีกครั้งเป็นพี่จะเลือกแบบไหน  :sd23:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 08:13:07 »
ทั้ง 2 ข้อที่กังวล  ได้พบท้ง 2 ข้อเลยครับ  / แต่สรุปโดยรวมเรียกได้ว่าคุ้มกับทั้ง 2 ข้อที่จะเสียไป

- ยาง AT ขนาดเท่ากับ HT แต่ดอกยางสูงกว่า ทำให้เส้นรอบวงมากกว่า   ในระยะเดินทางเท่าเดิมอาจจะได้เลขไมล์น้อยกว่า
- ยาง AT มีค่าเสียดสีสัมผัสถนนมากกว่า HT  แน่นอนว่าอาจจะฝืดกว่า    แต่ด้วยกำลังของเครื่องดีเซลน่าจะชดเชยได้เช่นกัน
- เสียงยาง AT มีมากกว่า HT แต่ส่วนใหญ่แล้วยาง AT เสียงที่ดังออกมานั้นไม่ค่อยรบกวนเข้าห้องโดยสารให้ได้ยินชัดแบบเสียงเครื่องยนต์ดีเซลมากหรอก
- แต่ถ้าเป็นยาง MT จะได้ยินชัดกว่า  และแต่ละยี้ห้อจะให้โทนเสียงต่างกันไป
- ถนนเมืองไทย  เหมาะสมกับ AT มากกว่า HT ครับ
- AT3 ที่เชียร์เพราะถือว่าราคาสูงกว่ายางตลาดไม่มากและคุณภาพอยากแนะนำ   แต่ถ้าต้องการแบบที่แนะนำจริงเลยนั้นคือ LTZ
 :L2732:

ใจก็อยากได้แบบพี่นะแนะนำ LTZ แต่ชอบลายดอกยาง KO 2 นี่สิ...เดี๋ยวเก็บตัวค์หยอดกระปุกไปเรื่อยๆก่อนแล้วกัน
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 12:54:51 »
แนะนำเลยครับยางตัวนี้ ผมพึ่งเปลี่ยนมาเมื่อก่อนปีใหม่ หาทั่วจังหวัดนครศรีฯ ไม่มีร้านไหนนำสต็อกเลย ถ้าจะเอาก็สั่งให้ ตกเส้นละ 7800. ผมก็รอและหาร้านจังหวัดใกล้เคียงต่อไป จนไปได้ร้านที่จังหวัดตรัง โทรถามมีชุดหนึ่งพอดี ได้เส้นละ 7000. รุ่งเช้าเลยรีบไปตรังกลัวมีใครตัดหน้า ใส่เสร็จ ยังต่อรองได้นิดหน่อย รวมแล้วเหลือประมาณ 6800. ถือว่าคุ้มค่ามากครับ

หวัดดีครับพี่หมี ไม่ทราบว่า ยาง Spec เท่าไหร่อ่ะครับ ราคานี้
ผมก็เล็งยาง AT อยู่ครับ แต่ Spec ที่ดูไว้จะเป็น 265/70-16 ครับ
ไม่รู้ว่า AT3 Spec นี้ จะตกอยู่เส้นละประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 13:01:38 »
หวัดดีครับพี่หมี ไม่ทราบว่า ยาง Spec เท่าไหร่อ่ะครับ ราคานี้
ผมก็เล็งยาง AT อยู่ครับ แต่ Spec ที่ดูไว้จะเป็น 265/70-16 ครับ
ไม่รู้ว่า AT3 Spec นี้ จะตกอยู่เส้นละประมาณเท่าไหร่

265-65R-17 ครับล้อเดิมๆ ใส่แล้วเต็ม สวย พอดีเลยครับ

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 18:24:09 »
แนะนำเลยครับยางตัวนี้ ผมพึ่งเปลี่ยนมาเมื่อก่อนปีใหม่ หาทั่วจังหวัดนครศรีฯ ไม่มีร้านไหนนำสต็อกเลย ถ้าจะเอาก็สั่งให้ ตกเส้นละ 7800. ผมก็รอและหาร้านจังหวัดใกล้เคียงต่อไป จนไปได้ร้านที่จังหวัดตรัง โทรถามมีชุดหนึ่งพอดี ได้เส้นละ 7000. รุ่งเช้าเลยรีบไปตรังกลัวมีใครตัดหน้า ใส่เสร็จ ยังต่อรองได้นิดหน่อย รวมแล้วเหลือประมาณ 6800. ถือว่าคุ้มค่ามากครับ
สวัสดีครับพี่หมี  ร้านที่ว่านี้ ร้านออนแอนด์ออฟโรด ไม่ครับพี่  รู้สึกว่าจะเป็นสาขาของร้านที่ชลบุรีนะครับ
ราคายางน่าโดนมากๆครับ เออ แต่ว่าตอนนี้จะขาดตลาดไม่ครับ
กำลังเล็งๆ อยู่เหมือนกันครับ  :L2901:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 20:47:42 »
สวัสดีครับพี่หมี  ร้านที่ว่านี้ ร้านออนแอนด์ออฟโรด ไม่ครับพี่  รู้สึกว่าจะเป็นสาขาของร้านที่ชลบุรีนะครับ
ราคายางน่าโดนมากๆครับ เออ แต่ว่าตอนนี้จะขาดตลาดไม่ครับ
กำลังเล็งๆ อยู่เหมือนกันครับ  :L2901:

ใช่แล้วครับพี่วิทย์ หายากสักหน่อย ยางยี่ห้อนี้ ร้านยางในทุ่งสงบางร้านไม่รู้จักเสียด้วยซ้ำ ผมนี้อึ่งเลยครับ :sd06: :sd06:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 22:24:15 »
ขอบคุณครับพี่กิต..แอบถามอีกนิดแล้วถ้าเทียบ CP LTZ กับ BF KO 2 ขนาดเท่ากันละพี่กิตถ้าต้องเปลี่ยนอีกครั้งเป็นพี่จะเลือกแบบไหน  :sd23:

เลือกแบบโปรโมชั่นพิเศษ 3 แถม 1 ครับ  :sd42:
ล้อเล่นอะนะครับ ผมคงเลือกแบบเดิมด้วยเหตุผลการใช้งานที่เน้น on road มากกว่า off road ครับ (ข้อมูลตัวสินค้าแจ้งว่า LTZ เน้น on road 70 off road 30 ครับ) และเข้าใจว่า speed rating ของ LTZ จะสูงกว่า KO2 ด้วยครับ  :L2736:
ว่าแต่ BF KO2 มีขนาด 22" แล้วหรือครับ   :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 23:48:29 »
เลือกแบบโปรโมชั่นพิเศษ 3 แถม 1 ครับ  :sd42:
ล้อเล่นอะนะครับ ผมคงเลือกแบบเดิมด้วยเหตุผลการใช้งานที่เน้น on road มากกว่า off road ครับ (ข้อมูลตัวสินค้าแจ้งว่า LTZ เน้น on road 70 off road 30 ครับ) และเข้าใจว่า speed rating ของ LTZ จะสูงกว่า KO2 ด้วยครับ  :L2736:
ว่าแต่ BF KO2 มีขนาด 22" แล้วหรือครับ   :L2761:

5555... จริงด้วยผมลืมไปวีาพี่กิตหนีไปคบสาว22แล้วนี่หน่า..ส่วนผมยังแค่สาวรุ่น20เองยังไงก็ขอบคุณพี่กิตอีกครั้งที่มาเฉลยข้อสงสัยให้ผม  :sd23:

ออฟไลน์ เอก ธนโชติ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 19:16:47 »
 :L2758:ขอบคุณพี่ทุกคนอีกครั้งครับสำหรับข้อมูล
ผมได้ข้อสรุปแล้วครับ ผมเลือก cooper at3 ครับ
น่าจะไปเปลี่ยนช่วงอาทิดหน้าครับ :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 4 มีนาคม 2016, 19:44:54 »
:L2758:ขอบคุณพี่ทุกคนอีกครั้งครับสำหรับข้อมูล
ผมได้ข้อสรุปแล้วครับ ผมเลือก cooper at3 ครับ
น่าจะไปเปลี่ยนช่วงอาทิดหน้าครับ :sd23:
[/quot]
ได้ราคามาเส้นล่ะเท่าไหร่ ร้านไหนคัพ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 5 มีนาคม 2016, 15:35:50 »
[/quot]
ได้ราคามาเส้นล่ะเท่าไหร่ ร้านไหนคัพ  :sd23:
มารอดูราคาด้วยคนครับ  :L2900:
ว่าแตาร้านไหนครับ แว่วว่าของขาดสต๊อคอยู่อะครับ  :L2759:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 6 มีนาคม 2016, 12:02:57 »
โทรสั่งที่พี่ป๊อบ Siam pro tire ซิ (ห้องซื้อขาย)  ให้ส่งพัสดุไปให้ถ้าหาไม่ได้

พี่ป๊อบค่าคอมด้วยนะ มอคค่าปั่น 1 แก้ว  :L4363:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 8 มีนาคม 2016, 19:53:43 »
ขอโทษพี่อ้วน2702และพี่วิทย์ตรังครับ ที่ตอบช้า
ผมตอบไปทางข้อความส่วนตัวของพี่ทั้ง 2 คนแล้วนะครับ

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 8 มีนาคม 2016, 23:29:03 »
โทรสั่งที่พี่ป๊อบ Siam pro tire ซิ (ห้องซื้อขาย)  ให้ส่งพัสดุไปให้ถ้าหาไม่ได้

พี่ป๊อบค่าคอมด้วยนะ มอคค่าปั่น 1 แก้ว  :L4363:

เสียค่ามอคค่าปั่นให้พี่นะ1แกีวซะแล้ววววว :sd42:

ขอบพระคุณพี่เอกและพี่ๆทุกท่านทึ่มาอุดหนุนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 9 มีนาคม 2016, 14:21:29 »

จัด Cooper AT3 มาเรียบร้อยแล้วครับผม :L2734:
เครดิตภาพจาก Siam Pro Tires

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 9 มีนาคม 2016, 14:41:06 »

จัด Cooper AT3 มาเรียบร้อยแล้วครับผม :L2734:

พี่เอกอย่าลืมกลับมารีวิวความรู้สึก before & after ด้วยนะครับ  :L4399: :L2758:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 9 มีนาคม 2016, 14:44:18 »

เป็นไงบ้างพี่เอก
มาบอกกันหน่อยครับพี่  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 9 มีนาคม 2016, 15:09:43 »
เป็นไงบ้างพี่เอก
มาบอกกันหน่อยครับพี่  :sd23:
ต้องขอลองใช้ไปอีกสักระยะนะครับพี่วิทย์ ตอนนี้ยังตอบอะไรไม่ถูกครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม 2016, 15:11:14 โดย เอก ธนโชติ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 9 มีนาคม 2016, 15:10:36 »
พี่เอกอย่าลืมกลับมารีวิวความรู้สึก before & after ด้วยนะครับ  :L4399: :L2758:
ได้ครับพี่กิต