ผู้เขียน หัวข้อ: โดนไฟดูดอีกแล้วคับ  (อ่าน 5815 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม ปาดำลำปาง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
โดนไฟดูดอีกแล้วคับ
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 13:53:33 »
สวัสดีคับพี่ๆ ปามาเนียทุกท่าน ผมขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับเบาะนั่งรถปา สืบเนื่องจากเมื่อ 4-5 วันก่อน ผมได้ขับรถปาดำส่งลูกสาวไปโรงเรียน เมื่อถึงโรงเรียนก็ได้ดับเครื่องและลงจากรถ เปิดประตู แล้วเอามือไปจับที่มือเปิดประตู ก็โดนไฟดูด ซึ่งลักษณะนี้เหมือนเมื่อก่อนผมใช้วีโก้เบาะผ้า เมื่อขับรถแล้วลงจากรถ ก็โดนไฟดูดประจำ สอบถามเพื่อนๆ เค้าบอกว่าเกิดจากไฟฟ้าสถิตย์ จากเบาะที่นั่งและเสื้อผ้าที่สวมใส่ไปเสียดสีกับเบาะ จนผมนึกรำคาญจึงนำรถไปหุ้มเบาะหนังที่ร้านประดับยนต์ในลำปาง ผมก็ลองสังเกตว่าเบาะเจ้าปาดำมันก็เป็นเบาะหนังมีรู (ผมคิดเองคับ) แล้วไงถึงโดนไฟดูดอีก จึงขอสอบถามพี่ๆปามาเนีย ท่านใดเคยโดนไฟดูดเหมือนผมบ้างคับ

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
Re: โดนไฟดูดอีกแล้วคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 14:08:39 »
พี่ป๋อมแป๋มไม่เคยแบบพี่อาจมีบ้างแถวท้าวแขนรู้สึกแค่ไฟฟ้าสถิตย์ครับ :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 14:20:08 »
พี่ป๋อมแป๋มไม่เคยแบบพี่อาจมีบ้างแถวท้าวแขนรู้สึกแค่ไฟฟ้าสถิตย์ครับ :L2761:
แต่ของผมโดนไฟดูดมีกระแสไฟออกมาจากปลายนิ้วเลยคับ (สงสัยน้ำหนักเยอะเสียดสีกับเบาะมากไปหน่อยคับ)555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 14:28:29 »
เลี่ยงยากครับพี่ป๋อมแป๋ม  ไฟฟ้าพวกนี้อาจมาจากร่างกายของพี่เองที่แห้งและเป็นประจุซึ่งมีผลตรงกันข้ามกับที่ผิววัสดุในตัวรถ   คล้ายกับว่าเราบังเอิญไปโดนผู้หญิงแล้วไฟแล๊ปแปร๊บก็มี

แนะนำว่าลองใช้คีมทาผิว  ทาลูปไล้ที่แขนและมือดูสักพักครับ ว่าอาการที่เกิดลดลงไหม     คาดว่าจะเป็นช่วงเช้ามากกว่ากลางวันนะถ้าผิวมีเหงื่อชุ่มๆน่าจะน้อยกว่า
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 14:54:23 »
เลี่ยงยากครับพี่ป๋อมแป๋ม  ไฟฟ้าพวกนี้อาจมาจากร่างกายของพี่เองที่แห้งและเป็นประจุซึ่งมีผลตรงกันข้ามกับที่ผิววัสดุในตัวรถ   คล้ายกับว่าเราบังเอิญไปโดนผู้หญิงแล้วไฟแล๊ปแปร๊บก็มี

แนะนำว่าลองใช้คีมทาผิว  ทาลูปไล้ที่แขนและมือดูสักพักครับ ว่าอาการที่เกิดลดลงไหม     คาดว่าจะเป็นช่วงเช้ามากกว่ากลางวันนะถ้าผิวมีเหงื่อชุ่มๆน่าจะน้อยกว่า
ขอบคุณคับพี่นะ สำหรับข้อมูลดีๆคับ ผมลองหาข้อมูลในpantip หลายๆความเห็นแนะนำให้จับที่กระจกเพื่อคลายประจุก่อน ก็ช่วยได้มากคับ แต่บางคนเค้าว่าเราจะบ้ามายืนจับกระจกรถอยู่ได้ 555
http://pantip.com/topic/31516988

• Pa Mania
  • *
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 15:29:00 »

มองเห็นภาพเลยครับพี่นะแสดงว่าไฟพี่แรงมาก555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 17:19:32 »
ขอบคุณคับพี่นะ สำหรับข้อมูลดีๆคับ ผมลองหาข้อมูลในpantip หลายๆความเห็นแนะนำให้จับที่กระจกเพื่อคลายประจุก่อน ก็ช่วยได้มากคับ แต่บางคนเค้าว่าเราจะบ้ามายืนจับกระจกรถอยู่ได้ 555
http://pantip.com/topic/31516988

มองเห็นภาพเลยครับพี่นะแสดงว่าไฟพี่แรงมาก555

หวัดดี พ่อหนุ่มไปแรงทั้งสอง   มีข้อดีเหมือนกันนะ  เอามาเล่นมายากลหลอกสาวได้เช่น 

- มีพลังฝ่ามือทำให้เส้นผมสาวๆกางขึ้นเมื่อเราเอามือสัมผัสห่างๆ 

- มีพลังภายใน  ลูบกระดาษแล้วปลิวติดมือมา

- มีพลังงานบางอย่าง เมื่อโบกมือผ่าน พลาสติก wrap อาหารแล้วยกตัวลอยตามมา

:sd42:

ประจุโปรตรอลกับอิเล็คตรวนมันวิ่งหากัน  สงสัยปรับแอร์เย็นเกินจนแห้งหรืออยู่ในอากาศเย็นจนผิวแห้งอนุภาคประจุที่ร่างกายและผิวคงเยอะ  เมื่อไปสัมผัสวัสดุที่มีอนุภาคไฟฟ้าอรกตัวนอนรออยู่ก็วิ่งปราดหากันแค่นั้นเอง    บางทีสะดุ้งเลยน่ะ 555

ลองหาพวกที่เสียบช่องจุดบุหรี่ทำลายไฟฟ้าสถิตมาใช้ดูหรือพวกพวงกุญแจพวกนั้นมีขายเยอะ   ถ้าอยากรู้ว่าที่ตัวเยอะหรือที่รถเยอะกว่า  ลองเอาโฟมมายีๆให้เม็ดโฟมหลุดเป็นเม็ดๆแล้วโปรยในรถดูว่าโฟมจะวิ่งไปหาอะไรระหว่างตัวเรากับตัวรถ     

ต้องสังเกตุครับ จะได้แก้ได้ถูกจุด  ถ้ารถพอหาทางแก้ได้  แต่ถ้ามาจากคนคงต้องลองแก้ผ้าขับรถดูครับ 5555

:L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 19:31:38 »
ของผมช่วงหน้าหนาว เวลาจะเปิดประตูรถ
จะเอาอุ้งทือส่วนที่หนาที่สุด แตะรถไปก่อนเลยครับ
ให้ตัวเราคลายประจุไปก่อน แล้วค่อยเปิดรถครับ

ตรงส่วนอุ้งมือส่วนที่หนาๆ เวลาโดนไฟฟ้าสถิตย์ มันจะไม่ค่อยรู้สึก
แต่ถ้าส่วนปลายนิ้ว มันจะจี๊ดๆกว่ากันเยอะครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 19:40:11 »
หวัดดี พ่อหนุ่มไปแรงทั้งสอง   มีข้อดีเหมือนกันนะ  เอามาเล่นมายากลหลอกสาวได้เช่น 

- มีพลังฝ่ามือทำให้เส้นผมสาวๆกางขึ้นเมื่อเราเอามือสัมผัสห่างๆ 

- มีพลังภายใน  ลูบกระดาษแล้วปลิวติดมือมา

- มีพลังงานบางอย่าง เมื่อโบกมือผ่าน พลาสติก wrap อาหารแล้วยกตัวลอยตามมา

:sd42:

ประจุโปรตรอลกับอิเล็คตรวนมันวิ่งหากัน  สงสัยปรับแอร์เย็นเกินจนแห้งหรืออยู่ในอากาศเย็นจนผิวแห้งอนุภาคประจุที่ร่างกายและผิวคงเยอะ  เมื่อไปสัมผัสวัสดุที่มีอนุภาคไฟฟ้าอรกตัวนอนรออยู่ก็วิ่งปราดหากันแค่นั้นเอง    บางทีสะดุ้งเลยน่ะ 555

ลองหาพวกที่เสียบช่องจุดบุหรี่ทำลายไฟฟ้าสถิตมาใช้ดูหรือพวกพวงกุญแจพวกนั้นมีขายเยอะ   ถ้าอยากรู้ว่าที่ตัวเยอะหรือที่รถเยอะกว่า  ลองเอาโฟมมายีๆให้เม็ดโฟมหลุดเป็นเม็ดๆแล้วโปรยในรถดูว่าโฟมจะวิ่งไปหาอะไรระหว่างตัวเรากับตัวรถ     

ต้องสังเกตุครับ จะได้แก้ได้ถูกจุด  ถ้ารถพอหาทางแก้ได้  แต่ถ้ามาจากคนคงต้องลองแก้ผ้าขับรถดูครับ 5555

:L2901:
พี่ป๋อมแป๋มผมว่าคงต้องแก้ผ้าขับรถจริงๆแล้วละครับ555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 19:46:41 »
ของผมช่วงหน้าหนาว เวลาจะเปิดประตูรถ
จะเอาอุ้งทือส่วนที่หนาที่สุด แตะรถไปก่อนเลยครับ
ให้ตัวเราคลายประจุไปก่อน แล้วค่อยเปิดรถครับ

ตรงส่วนอุ้งมือส่วนที่หนาๆ เวลาโดนไฟฟ้าสถิตย์ มันจะไม่ค่อยรู้สึก
แต่ถ้าส่วนปลายนิ้ว มันจะจี๊ดๆกว่ากันเยอะครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
พี่โจ้ผมใช้วิธีจับเต็มมือครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 11:26:57 »
พี่ป๋อมแป๋มผมว่าคงต้องแก้ผ้าขับรถจริงๆแล้วละครับ555
เอางั้นเลยเหรอพี่เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้พี่ๆดูนะคับ....อายจัง555

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 11:52:53 »
พี่ป๋อมแป๋ม ลองใช้ พวงกุญแจลกไฟฟ้าสถิตย์ที่ขายกันในเนต ช่วยได้นะครับ เอาพวงกุญแจแตะที่มือจับก่อน เท่านั้นเอง :sd10:

ผมเคยใช้ตอนขับรถที่ต่างประเทศ ดีนะ :L2900:

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 20:50:04 »
เคสนี้ผมเคยอ่านผ่านๆมาหลายครั้ง แต่ไม่เคยเจอเลยซักครั้งเลย สรุปว่าปาเรามีอาการแบบนี้ด้วย  :L2761:
The Black Pearl

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 มีนาคม 2016, 17:15:53 »
สำหรับผม ช่วงหน้าหนาวอากาศแห้ง เผลอเป็นสะดุ้งครับ ไม่ว่าจะเป็นประตูน้องปา หรือประตูอลูมิเนียมในoffice บางครั้งเดียวเฉี่ยวเมียยังสะดุ้งเลย  :sd42:
แต่แปลก.....ประตูรถยุโรปกลับไม่สะดุ้งแฮะ   :L2761:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 05:59:19 »
ผมเหมือนพี่กิตครับ โดยเฉพาะเผลอๆ เฉี่ยวเมียแล้วสะดุ้ง  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 มีนาคม 2016, 08:55:40 »
สำหรับผม ช่วงหน้าหนาวอากาศแห้ง เผลอเป็นสะดุ้งครับ ไม่ว่าจะเป็นประตูน้องปา หรือประตูอลูมิเนียมในoffice บางครั้งเดียวเฉี่ยวเมียยังสะดุ้งเลย  :sd42:
แต่แปลก.....ประตูรถยุโรปกลับไม่สะดุ้งแฮะ   :L2761:
พี่กิตผมว่าเชี่ยวเมียสดุ้งทุกคนครับ :sd42: