ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยหนัก หมุนไม่ไป  (อ่าน 12607 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
พวงมาลัยหนัก หมุนไม่ไป
« เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 20:22:18 »
 :L4399: สืบเนื่องจากวันที่ 2 กพ.ที่ผ่านมาขับน้องปาด้วยความเร็ว 100 ระหว่างเปลี่ยนเลนจะขึ้นสะพานข้ามแยกสุทธิสาร...หักพวงมาลัยไปทางขวา...โอ้แม่เจ้าไมหัก

ไม่ไปซึ่งปกติแค่บิดข้อมือนิดส์หนึ่งรถก้อเปลี่ยนเลนได้โดยง่าย...แต่คราวนี้ออกแรงเยอะมากกกก...รู้สึกตกใจเล็กน้อย ไม่คิดว่าอาการแบบนี้จะเกิดกับตัวเองเพราะ

น้องปาปีนี้เข้าปีที่ 5 พอดี ดีที่ได้อ่านรีวิวที่พี่ๆ ในบ้านที่ประสบพบเจออาการดังกล่าวได้รีวิวอาการไว้...เลยตั้งสติ และลดความเร็วลง รีบกลับบ้านไปตั้งหลักก่อน....แต่ว่า

เท่าที่อ่านรีวิวของพี่ๆ บางท่านก้อมีอาการของพวงมาลัยเสียงดัง หรือฝืดๆ ก่อนเกิดอาการหนักๆ ที่หมุนพวงมาลัยแทบไม่ไปเลย....แต่ของปุ๊นี่สิ ไม่มีอาการใดๆ ทั้งสิ้น

ปรากฎให้เห็น อยู่ๆ ก้อเกิดอาการดังกล่าวคือ พวงมาลัยหนักมากกก หมุนเปลี่ยนเลนแทบไม่ได้ ต้องใช้แรงอย่างมาก เหมือนหุ่นยนต์ ไม่สมูท ลื่น นุ่มนวล

อย่างเคย
  พอกลับเข้าบ้านรีบเปิดฝากระโปรงดูอันดับแรกว่า น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ขาดหรือรั่วหรือเปล่า แต่ก้อปกติกระปุกน้ำมันเต็ม ข้างใต้ท้องรถก้อไม่มี

รอยรั่วของน้ำมันใดๆ จากนั้นก้อรีบเปิดคอมเข้าบ้านปามาเนียเผื่อมีพี่ๆ รีวิวไว้บ้าง....เป็นดังคาดหมายต้องขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่พอเกิดอาการใดๆ ก้อนำเหตุการณ์หรือ

อาการมาเล่า มารีวิว และบอกวิธีแก้ไข  :L2758: ขอบคุณครัช จากที่อ่านอาการดังกล่าวซึ่งพูดได้ว่า...เรื่องเก่ามาเล่าใหม่....ได้เลย แต่อาจจะมีพี่ๆ บางท่านยังไม่เคย

พบ หรือเคยเจออาการดังกล่าวจะได้ตั้งสติ ไม่ตกใจ และควบคุมเหตุการณ์ได้ระดับหนึ่ง จากที่ได้อ่านรีวิวพี่ๆ ตัวการใหญ่น่าจะเกิดจาก...ลูกปืนประคอง

แกนพวงมาลัย...
  ซึ่งอาจเกิดจากฝุ่นหรือน้ำจากท่อแอร์ซึ่งอยู่ตรงกับส่วนลูกปืนพอดีเข้าไปอุดตันสะสมจนอาจเกิดสนิมจนลูกปืนไม่อาจหมุนสมูทได้เหมือนเดิม

และจากที่พี่ๆ ได้รีวิวลูกปืนในท้องตลาดก้อมีอยู่หลายยี่ห้อทั้งของญี่ปุ่่นและของยุโรป แต่ถ้าใช้กันยาวๆ ไปทนทานแข็งแรงก้อคงต้องเป็นของยุโรป แต่ความคิดปุ๊ไม่ใช่

ของญี่ปุ่นไม่ดีไม่ทนนะครัช  :D หลังจากได้แหล่งขายลูกปืนยี่ห้อตามเป้าหมายก้อติดต่อไปยังอู่พี่ที่รู้ใจ รู้เรื่องน้องปาเราเป็นอย่างดี ตอบรับให้เข้ามาดำเนินการเป็นการ

ด่วนเพราะจะอันตรายมากกก...

มาถึงปุ๊ปช่างใหญ่ของอู่พี่นกก้อเข้าดำเนินการให้ทันทีไม่รอช้า

ถอดแกนพวงมาลัยออกมาทั้งยวง...ดูกันตรงไหนน้าอยากรู้จริงๆ

จากนั้นก้อต้องปลดชิ้นส่วนที่ห่อหุ้มลูกปืนออกมา(ว่าแต่จากที่ดูมีทั้งแหวน มีทั้งลูกยางใหญ่ห่อหุ้มลูกปืนอยู่อย่างแน่นหนา ฝุ่นกะน้ำยังเข้าไปซอกซอน

ได้เลย 
:( )

ได้มาละครัช...ตัวการที่ทำให้พวงมาลัยหนัก หมุนไม่ไป อันตรายรออยู่แน่ๆ ถ้าไม่ทำการเปลี่ยน จากภาพสนิมขึ้นเต็ม

จากนั้นพี่ช่างใหญ่ก้อทำการใส่ลูกปืนตัวใหม่ที่ปุ๊ซื้อเตรียมมาไว้ใส่ไปแทน ลูกปืนที่ซื้อมาแทนของติดรถเป็นของยี่ห้อ SKF เบอร์ 6003-2RSH/C3 เท่าที่

ถามจากพนักงานขายรหัสต่อท้ายจากเบอร์ลูกปืนมีคุณสมบัติกันฝุ่น กันน้ำ และ C3 คือระบายความร้อนได้ดี

ขอบอกว่าตอนถอดลูกปืนง่ายแต่ตอนใส่ยากมาก ถ้าทำเองคงไม่ได้แน่ๆ ต้องมีความชำนาญเฉพาะตัวและเครื่องมือพร้อมเลยที่เดียว หรือไปให้ร้านกลึง

ใส่ให้

ใช้เวลาดำเนินการไม่เกินชั่วโมงก้อเรียบร้อย...จากนั้นก้อลอง start เครื่องหมุนพวงมาลัยดู...โอ้  :L4384:  ความสมูท กลับมาแล้ว...หลังจากออกจากอู่ขับรถกลับบ้าน

มีความรู้สึกพวงมาลัยสมูท และลื่น นุ่มนวลกว่าเดิมมาก มีอีกข้อที่จับอาการและสังเกตได้คือพอขับผ่านเส้นชะลอความเร็วที่เป็นเส้นนูนๆ หลายๆ เส้น ถ้าเดิมที่ยังไม่

เปลี่ยนลูกปืนผ่านเส้นนี้ทีไรจะสะท้านมาถึงพวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้ามาก...แต่หลังจากเปลี่ยนลูกปืนใหม่ตัวนี้พวงมาลัยนิ่งมากแทบไม่สั่นเลย รู้สึกว่าแน่นกว่าเก่ามาก

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณพี่ๆ ที่รีวิวสิ่งดีๆ ทำให้การแก้ไขปัญหาใหญ่ๆ และรถที่หมดระยะประกันแล้ว ได้แก้ไขปัญหาได้ตรงจุด ตรงประเด็น  และขอขอบคุณอู่พี่นก และ

พี่ช่างใหญ่ที่ช่วยดำเนินการให้น้องปากลับมาน่ารักน่าขับเหมือนเดิม  :L4399:   :L2758:  และที่ตัดสินใจมารีวิวใหม่อีกครั้งเผื่อว่าพี่ๆ สมาชิกใหม่ๆ ที่ยังไม่ได้พบเจอ

เกิดบังเอิญมาพบเจออาการดังกล่าวนี้จะได้มีสติ และแก้ไขปัญหาให้ตรงจุดต่อไป แต่ถ้าให้ดีอย่าได้เกิดปัญหาอะไรเลยจะดีกว่า.... :L4387: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 20:31:00 โดย ปุ๊...kbo »

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
Re: พวงมาลัยหนัก หมุนไม่ไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 20:40:37 »
 :sd23: ขอบคุณพี่ปุ๊ที่มารีวิวปัญหาที่เกิดขึ้นให้ทราบครับ หากเกิดปัญหาจะได้ไม่ตกใจ :L2758: :L6428:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 21:11:44 »
likeที่15 ให้กับรีวิวดีๆ ของพี่ปุ๊ ครับ :L6428:

พี่ปุ๊มีสติดีมากครับ  อาการนี้ เกิดขึ้นเมื่อเลขไมล์ประมาณเท่าไรครับ  เผื่อผมจะเปลี่ยนก่อนเกิดเหตุการณ์แบบพี่ปุ๊   ผมขี้ตกใจน่ะ ;D :D

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 21:22:18 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่ปุ๊ :L2758:  :L6428: #16 ให้เลยครับ :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 21:34:07 »
 :L6428: ให้เลยครับพี่ปุ๊ ขอบคุณมากๆ ครับ  :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 21:41:27 »
 :sd23: :L2736: :L2734:
+1  :L6428:

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 21:43:56 »
ขอบคุณพี่ปุ๊ครับถ้าอาการเตือนก่อนก็ดีถ้าเกิดลูกปืนตายสนิทจะไปยังไงครับน่ากลัว

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 22:37:04 »
จะว่าไป ผมอ่านดูแรกๆก็เข้าใจว่าเป็นที่น้ำมันพาวเวอร์เหมือนที่เคยเกิดกับอีซูซุที่เคยใช้ แต่อ่านต่อๆมา....แหม.... เหมือนที่พี่ปุ๊บอกเลย เรื่องเก่าเอามาเล่าใหม่ แล้วการเล่าครั้งนี้ก็ทำให้ผมได้รู้ถึงปัญหาที่ผมไม่เคยได้อ่านกระทู้ก่อนหน้านี้มาก่อน หรือแค่อ่านผ่านๆแค่นั้น คราวนี้จำเลยครับ  :sd42:

ขอบคุณพี่ปุ๊อีกครั้งครับผม  :sd23:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 23:04:21 »
ขอบคุณคับพี่ปุ๊ ต้องจำอาการนี้ไว้เลย

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 23:08:39 »
ขอบคุนพี่ปุ้มากครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 23:56:19 »
likeที่15 ให้กับรีวิวดีๆ ของพี่ปุ๊ ครับ :L6428:

พี่ปุ๊มีสติดีมากครับ  อาการนี้ เกิดขึ้นเมื่อเลขไมล์ประมาณเท่าไรครับ  เผื่อผมจะเปลี่ยนก่อนเกิดเหตุการณ์แบบพี่ปุ๊   ผมขี้ตกใจน่ะ ;D :D
เราเป็นหนุ่มขี้ต๊กกะใจเหมือนกันเลยนะเนี่ย   ;)
เรื่องเก่าเอามาเล่าใหม่ เล่ากี่ครั้งก็มีประโยชน์สำหรับผู้ใช้รถครับ  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 08:32:08 »
 :L2758: ขอบคุณข้อมูลดีๆคับพี่ปุ๊  จัดไป  :L6428:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 09:44:19 »
 :sd23: พี่ปุ๊  :L6428:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 10:01:44 »
ขอบคุณครับพี่ปุ๊ จัดไป 1  :L6428: ครับ

ออฟไลน์ เอ็ม_ยุดยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 10:23:24 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ จะได้เอาไว้สังเกตุกับรถตัวเองบ้าง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 11:34:47 »
จากนั้นพี่ช่างใหญ่ก้อทำการใส่ลูกปืนตัวใหม่ที่ปุ๊ซื้อเตรียมมาไว้ใส่ไปแทน ลูกปืนที่ซื้อมาแทนของติดรถเป็นของยี่ห้อ SKF เบอร์ 6003-2RSH/C3 เท่าที่

ถามจากพนักงานขายรหัสต่อท้ายจากเบอร์ลูกปืนมีคุณสมบัติกันฝุ่น กันน้ำ และ C3 คือระบายความร้อนได้ดี

ขออนุญาตแปะลิงค์กรณีแรกๆที่เกิดขึ้นแล้วมีพี่ๆผู้รู้หลายท่านเขามาแชร์ข้อมูลเอาไว้ เผื่อจะเป็นประโยชน์กันนะครับ :L4363:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,42.0.html
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3010.0.html
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4509.0.html

ผมเชื่อว่าในเวลาคับขันหลายๆคนคงคิดอะไรไม่ออกแน่ๆ :L4391: :L4391: ขออนุญาตสอบถามพี่ปุ๊เพื่อเป็นข้อมูลให้แก่สมาชิกด้วยครับ :L2759: ไม่ทราบว่าลูกปืนแบบเดียวกันนี้พี่ซื้อจากร้านไหนพอจะบอกแหล่งที่ซื้อได้ไหมครับ ::) ::)

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เจษฎา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 13:09:25 »
ขอบคุณมากครับ  ต้องสังเกตุอาการของรถตัวเองซะแล้ว :L2758:

ออฟไลน์ พี่อำนาจ (ต่อ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 14:36:04 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิว และภาพถ่ายประกอบ เก็บเป็นข้อมูลอีกราย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 16:10:31 »
มาแอบกด Like ดอกที่ 22 ให้กับ  รีวิวฉบับพี่ปุ๊  สุดยอดละเอียดเข้าใจดีมาก

ว่าแต่ ของที่ฝากพ่วงซื้อได้มาป่าวน้าาา  ราคาไม่แพงแต่หาลำบากแค่นั้นเอง 555  (เอาใส่ไว้ท้ายรถ  ยามมีปัญหาจะได้ไม่วุ่นวายวิ่งหา)

:L2739: :L2739: :L2739: :sd23: :sd23: :sd23:

:L2900:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 17:50:41 »
ผมก็เพิ่งไปเปลี่ยนกับอู่ช่างนกมา 1,200 บาท สลับอันใหม่ได้เลยครับ ทำแป๊บเดียวครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม